ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเรื่องสายของพิทบูลครับ
  • สาย กับ บูลลี่ ต่างกันยังไงครับ
    gotti นี้สายไหน สายโชว์หรือบูลลี่
  • พิตบูล กับ บูลลี่ วันนี้เป็นหมาคนละสายพันธ์กันแล้วครับ

บูลลี่เกิดจากพิตบูล แต่พิตบูลไม่ได้เกิดจากบูลลี่ งงไหมครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ก๊อตติก็เป็นหมาบูลลี่สายเลือดหนึ่งเท่านั้นเองครับ
  • อ่านแล้วงง เหมือนกัน สรุปว่าบูลลี่มันผสมกับอะไรเหรอครับ
  • ไม่เห็นต้องงงเลย ฮ่าๆๆ

ก็เขาเอาหมาพิตบูลไปพัฒนาเป็นหมาบูลลี่
    แต่ไม่มีใครเอาหมาบูลลี่มาพัฒนาเป็นหมาพิตบูล
    แต่พัฒนากันอย่างไรผมก็ไม่รู้ครับ

วันนี้ บูลลี่เขาก็มีมาตรฐานของเขาเองแล้ว
  • ขอบคุณ พี่มาร์คครับ
    แล้วไทเกอร์ พี่มาร์คเป็น สายโชว์หรือบูลลี่
    แล้ว ดาก้อนบอย เป็นบูลลี่ใช่ป่าวครับ
  • เป็นคำถามที่ตอบยากมากกกกกกกกกก

หมาที่ไม่เคยลงประกวด จะเรียกสายโชว์ได้อย่างไร
    หมาไม่เคยลงสังเวียน จะเรียกสายกัดได้อย่างไร
    หมาผอมบาง จะเรียกบูลลี่ได้อย่างไรอีกเช่นกัน
    บางคนช่างกล้าเสียจริงๆ ไม่มีคุณลักษณะตรงเลยสักข้อ
    แต่เรียกชื่อสายได้อย่างเต็มปากและสนิทใจ

สำหรับพี่ พิตบูลก็คือพิตบูลครับ
    และไทเกอร์มันก็คือ อเมริกัน พิตบูล สีแดงจมูกแดงตัวหนึ่ง
    เป็นสายเลี้ยงเฝ้าบ้าน เป็นสมาชิกในครอบครัวพี่ และไม่ใช่ ทั้งโชว์ทั้งกัดครับ
  • ขอบคุณพี่มาร์คครับ
  • บางทีก็งง เหมือนกันครับ ... เค้าเอาจุดเด่นอะไรมาเรียกกัน เอาเรื่องรูปร่าง รูปทรง เอาสีของขน หรือเอาสีของจมูก เผื่อใครพอมีความรู้ ก็ช่วย share กันหน่อย จะได้ เรียกกันถูก ...จะได้เข้าใจตรงกัน อย่างเช่น REDNOSE อันนี้ตรงตัว ว่าต้องเป็นจมูกแน่นอน จมูกจะต้องออกสีแดง แต่ก็เคยเห็นเหมือนกันนะครับว่า มีบางตัวที่ขนมีสองสีคือ สีดำ+ ขาว แต่จมูกจะออกสีแดง (จมูกหมาส่วนใหญ๋ จะมีดำ) ไม่รู้เหมือนกันว่าเรียก REDNOSE หรือป่าว แต่เราก็ทราบครับ ว่า ทุกตัวคือ พิทบลู เหมือนกัน
    อย่าง Bully เนี่ยะ เรียกตามอะไรครับ ลักษนะ ท่าทางบึกบึนกล้ามเนื้อเป็ดมัด ๆ หรือป่าว ....
  • ลอง Search คำว่า Bully pit ดูอาจมีความเห็นที่แตกต่าง สายโชว์เน้นพัฒนาที่โครงสร้างความสวยงามของกล้ามเนื้อ สายเกมส์มุ่งหวังการต่อสู้ที่ทรหดอดทน ทั้งสายโชว์ และสายกัดยังพูดได้ว่ามันคือ pitbull แต่ bully พูดยาก
  • สายของสุนัขอาจจะหมายถึงบรรพบุรุษของสุนัขตัวนั้นว่าเขาต้องการพัฒนาไปเพื่อทำกิจกรรมอะไร
    เช่นพ่อ-แม่สายกัดเคยเข้าสังเวียน แล้วผสมออกลูกมา 5 ตัว เอาไปเลี้ยงกัด 3ตัว อีก 2 ตัวเลี้ยงเป็นเพื่อน
    ผมว่าอีกสองตัวหลังน่าจะเรียกว่าสายกัดก็ได้น่ะครับ เพราะคงหมายถึงบรรพบุรุษของเขา

แต่ถ้ามีคนเอาสายโชว์ไปกัดสายโชว์ก็อาจจะกลายเป็นสายกัดได้ มันอยู่ที่กิจกรรมที่มันทำ

สรุปมันคือพิท ไม่มีสายอยู่ที่จะเอาไปทำกิจกรรมอะไรหรือจะมีสายก็เพราะเป็นการเรียกชื่อการพัฒนาสายพันธุ์นั้นๆเพื่อเน้นกิจกรรมอะไร
    เช่นเน้นกัด เน้นประกวด

สายกัดไม่เน้นสวยมากจะเน้นผสมกันที่พ่อ-แม่เกมส์เก่งๆลูกเลยออกมาแบบหมาเกมส์ไม่เน้นโครงส้างไม่เน้นตัวใหญ่

ส่วนสายโชว์เน้นที่โครงสร้างสวยๆเลยต้องเอาแต่หมาตัวโตๆสวยๆมาผสมกัน สายนี้เลยตัวโตหน่อย ซึ้งสายกัดก็อาจจะตัวโตได้เหมือนกันเพราะถ้ามันกัดเก่งก็พัฒนาเพื่อเกมส์ได้ซึ่งเราจะเคยได้ยินคนพูดว่าสายกัดไซน์ใหญ่

สรุปมันคือพิทอันเดียวกันทั้งสองสาย ส่วนบูลลี่พัฒนาไปอีกแบบหนึ่งจากพิทบูล

ทั้งหมดคือความคิดเห็นส่วนตั๊วส่วนตัวน่ะ อิอิ ผมก็เดาๆมั่วๆไป :018::018:
  • pit bull มี 2 สาย หรือ สายโชว์ กับ สายกัด
    สายโชว์แบ่งย่อยเป็น
    1. Pit bull คือ pit bull ที่ไม่ค่อยเตี้ย
    2. Bully คือ pit bull ที่จะเตี้ยๆ อ้วนๆ หนาๆ
    2.1 สาย Gotti
    2.2 สาย Resor edge
    2.3 สายต่างๆมากมาย
    3. Red nose คือ ตัวที่จมูกสีแดง

สายกัด ตัวไม่ค่อยหนา บางทีจะเหมือนหมาไทย