ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขออนุญาติพี่มาคร์มาเพียลงประกาศขอความรู้เรื่องสุนัขสายพันธุ์นี่แบบละเอียดครับ
  • ไปหาข้อมมูลมาหลายเว็บครับแต่ยังไม่แน่นพอ
    อยากได้คนที่มีความรู้เรื่องพิทบูลแบบเน้นๆ
    แบบไม่มั่วนะครับ เพราะผมอยากได้มาเลี้ยงสักตัว
    จะตัดสินใจซื้อหลายรอบละแต่ยังไม่มั่นใจ
    ว่าจะเลี้ยงเค้าได้ดีแค่ไหน....เพราะส่วนใหญ่ที่ได้ข้อมูลมา
    เป็นแบบด้านเดียวครับอยากทราบหลายๆมุม
    เช่น...สิ่งเ้ร้าที่ทำให้พิทบูลทำร้ายคน.....ลักษณะนิสัย
    โรคต่างที่เิกิดกับพิทบูล...การฝึกพิทบูล...
    ขอความกรุณาท่านใดก็ได้ที่มีความรู้เรื่องนี้
    ย้ำนะครับแบบไม่มั่วเด๋วผมจะสับสน....หรือใครจะมาเล่าประสบการณ์ตรงๆที่เคยเลี้ยงมาก็ได้ครับ
    ผมจะได้มั่นใจก่อนจะหามาเลี้ยงสักตัว
    และที่สำคัญมันจะได้ไม่สร้างให้ผมและเพื่อนบ้านครับทีหลังครับ
    ขอบคุณพี่มาร์คมาเฟียสำหรับพื้นที่ให้ผมได้ลงประกาศด้วยครับ
  • อยากรู้ทำไมไม่หาเอง อยากเลี้ยงแต่ขี้เกียจแบบนี้....(สันดานนะ) ไม่มีใครง้อให้เอ็งมาเลี้ยงหรอก ไอ้หนู

ที่เหลือรอผีตัวอื่นมาซ้ำ 555
  • หาแล้วคั้บ หามา 6 เดือนละคั้บ
    แต่ยังไม่พออ่ะ......
    แสดงว่าคุณอ่านประกาศผมไม่จบล่ะสิ่.....
    ผมบอกว่าหาแล้วแต่มันเป็นข้อมูลเบื้องต้นในเชิงลึกน่ะมันไม่มี
    วันๆคงไม่ทำอะไรกันคั้บคุณผีด่าคนอย่างเดียว
    ด่าใครก็ควรมองตัวเองก่อนนะครับ
    อย่าให้เด็กมันถอนหงอกเอานะวันหลัง
    ถ้าเป็นภาษาเกมส์ออนไลน์เค้าเรียนพฤติกรรมแบบนี้ว่า....เกรียน นะคั้บ คุณพี่ผี
  • แร้ง 5555
  • เขามาขอความรู้ดีๆ ดีกว่าไม่มีความรู้เเล้วไปเลี้ยงอีกน่ะ
    ใครรู้ก็ช่วยบอกทีน่ะจ๊ะ

ไอ้ผีควาย ไอ้ใจเเคบ เหี้ยเห็นเเก่ตัว
  • แปลกน่ะ
  • ถามหน่อยว่าจะเลี้ยงเพื่ออะไร แล้วเรามีความสามารถเป็นผู้นำทำให้หมาฟังเราได้ไหม บ้างคนเลี้ยงได้ทีละหลายๆตัวแบบนายคนเดียว แต่เป็นส่วนน้อยที่ทำได้ บางคนเลี้ยงได้ตัวเดียวก็ไม่สามารถเลี้ยงต่อได้แล้วก็เอามาเที่ยวไล่แจกอย่างที่เห็นในบอร์ด

แนะนำถ้าจะหามาเลี้ยง ดูพ่อแม่หมาดีๆ อย่ากำหนดราคาหมาเพื่อ ตอบสนองความต้องการของตัวเอง หมาแพงก้ไม่ใช่ว่าจะดีทั้งหมด ในทางกลับกันหมาถูกก็ใช่ว่าจะไม่ดี

ถ้าคิดและกลัว ก็อย่าเลี้ยง ถ้าคิดจะเลี้ยงก็ต้องมีความรับผิดชอบต่อสังคม และคนรอบข้าง

1 เลี้ยงแล้วคุมหมาไม่ได้ทำอย่างไร แจก ขายต่อ ให้เป็นภาระกันต่อไป
    2 โตมาไม่สวยอย่างที่คิดทำอย่างไร ขาย ไล่แจก แลกไข่ไก่ แล้วซื้อตัวใหม่รึ

ถามตัวเองก่อนว่าเรามีความพร้อมรึยัง ก่อนที่จะมาถามความคิดเห็นคนอื่น
  • ไอ้ผีตัวแรก ไอ้หัวดอเขามาขอคำแนะนำดีๆ กูมาซ้ำมึงนั่นแหละ พ่อแม่มึงมีปัญหากันป่าววะ ห่าเอ๊ยยย เวบนี้มันแย่ตรงที่มีผีจัญไรๆแบบนี้อยู่ในเวบนี่แหละ
    เห่าหอนไปวันๆ บอกเขาดีๆก็ได้ไม่ต้องทำเก่งทำกร่างหรอกไอ้ควายเอ๊ยยเก่งเรื๊อเกิ้น ไปข่มเขาอีกไอ้ลูกกระโปรก
  • ผมก็ไม่ค่อยชอบพวกแจกหมานักหรอกครับ
    ยิ่งแจกหมาพันธุ์นี้ด้วยคนดีไม่ค่อยทำกัน
    พร้อมครับสนใจจริงๆ

เคยมีประสบการณ์ตรงกับพิทบูลไปแยกพิทบูลของเพื่อนออกจากหมาตัวอื่น
    ซึ่งในปากพิทบูลของเพื่อนผมมีคอของหมาตัวนั้นอยู่...........หมาตัวที่โดนพิทบูลเพื่อนผมกัด...เละเลย..เดินไปสักสองสามเก้าก็ล้มลง...แถวบ้านเรียกตายนิ่ม
    เห็นละสยองปนประทับใจครับตั้งแต่วันนั้นมา......เลยศึกษาข้อมมูลมาเรื่อยๆเลยครับ
    ถามเพื่อนมันไม่ค่อยรู้ครับ
    ช่วยหน่อยนะครับ
    ของคุนพี่ผีที่เตือนนะครับ
  • ประทับใจตรงความที่เป็นนักสู้ ลองมองกลับกันถ้าหมาตัวที่เดินไปแล้วล้มลงเป็นพิตบูลด้วยกันละ หมาของเพื่อนจะเป็นอย่างไรค่ารักษาอีกบานเลย

ถ้าเราชอบแบบนั้นบอกเลยว่าน่อยตัวนักที่จะปล่อยมาเดินเล่นได้ เลี้ยงหมาแล้วปล่อยไม่ได้ จูงไปอวดใครไม่ได้ จะกัดอย่างเดียวก็ไม่ไหวนะ

มีมาอยู่ประเภทหลุดออกมากัดหมาตายตั้งแต่หัวซอยยันท้ายซอย แล้วเป็นปัญหาอยู่

ถามตัวเราเองก่อนว่ามีเวลาไหม ให้เวลาเล่นกับเค้าได้ไหม ลองมองยาวๆ อายุไข 1 ตัว 15 ปีนะ

ด้วยความเคารพ
  • เหอะๆ รำคาญ เกรียนผี จริงๆ ทำไมไม่ใช้ ID จริงๆ ออกมาโพสหละครับ

ทำไมต้องเป็น Ghost มาโพสด้วย ( หรือว่า สมัครสมาชิกไม่เป็น ? )

คนเค้ามาขอความรู้ เพื่อไปเลี้ยงอย่างถูกต้อง ( ซึ่งมันก็เป็นสิ่งที่ดี ไม่ใช่หรอ )

มือใหม่ หาข้อมูลแน่นๆ ก่อนเลี้ยง ผมสนับสนุนนะ แต่ไม่เข้าใจว่า พวกผีจะไปด่าเค้าทำไม ไม่เข้าใจ ??

ทุกวันนี้ สังคมพิทบูลก็บอบช้ำพอแล้ว จากสายตาคนที่ไม่เข้าใจ

แล้ว ไหงไม่รักกันไว้ช่วยกันพัฒนาสังคมพิทบูลให้เป็นทียอมรับหละ จะมากัดกันเองทำไม

หมามันยังเลือกกัด แต่ไอ้พวก ผี นี่กัดไม่เลือกจริงๆ เหอะๆ
  • ถ้าเป็นผมจะไม่ด่าพี่ๆผีทั้งหลาย แต่ผมจะให้คำแนะนำเจ้าของกระทู้จะดีกว่าครับ ถ้าตอนนี้ผมไม่อยู่บริษัท ก็คงให้ไปละ อย่างไรก็ขอให้พี่ๆช่วยแนะให้หน่อยนะครับ และขอบคุณเจ้าของกระทู้ในความคิดดีทำดีครับ
  • .....ลองอ่านในหนังสือเล่นนี้เพื่อมีประโยชน์ให้กับคนที่สนใจ...(ตัวผมก็ยังไม่ได้อ่านนะ..แต่กำลังจะหามาอ่าน)
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15957&page=1#Item_0
    ......
    ....ผีตัวนี้ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกะเจ้าของหนังสือ...แค่หวังดีกะคนที่เค้าอยากเลี้ยง..
    ...และผมเห็นว่าน่าจะช่วยในการตัดสินใจ....
  • 1. ต้องถามตัวเองก่อน ว่าเลี้ยงเพื่ออะไร Pitbull ส่วนใหญ่เฝ้าบ้านไม่เก่ง แต่เป็นเพื่อนที่ดี
    2. ต้องมีกรง หรือบ้านที่รั้วรอบ หรือล่าม กรณีที่เราไม่อยู่ จะปล่อยเพ่นพ่านไม่ได้
    3. ต้องมีเวลา เช้าครึ่งชั่วโมง เย็นครึ่งชั่วโมง
    4. ต้องมีเงินเนื่องจาก Pitbull กินเยอะ ต้องฉีดวัคซีนและอาจมีโรคผิวหนัง ลำไส้อักเสบ ข้อและกระดูก แล้วแต่ความแข็งแรงของลูกหมาและการเลี้ยงดู
    5. กรณี เดินทางบ่อย ต้องมีคนคอยดูแลแทนได้
    6. หากการงานไม่มั่นคง อย่าเพิ่งเลี้ยง
    7. บ้านต้องเป็นหลักแหล่ง
    8. และอื่นๆอีกมากมาย
  • ผมเห็นด้วยกับ พี่ผีตัวบนครับ

เลี้ยงอะเลี้ยงได้ครับ ใครๆก็เลี้ยงพิทบลูได้ทั้งนั้น
    แต่ขึ้นอยู่จะเลี้ยงได้ดีแค่ไหน สุนัขทุกตัวมีพื้นฐานจิตใจ คือความซื่อสัตย์ ที่เหลือก็เป็นลักษณะเฉพาะแต่ละพันธุ์ เช่น หงุดหงิดง่าย
    ขี้เล่น ประจบประแจง เป็นต้น พิทบลูถ้าเลี้ยงดีก็ให้คุณ
    เลี้ยงไม่ดีก็เดือดร้อน เลี้ยงพิทบลูขออย่างเดียวอย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อน ถ้าคุณเดือดร้อนคนเดียวไม่มีใครเขาว่าหรอกครับ

แต่ถ้าจะถามเลี้ยงดีๆ เลี้ยงยังไง กลับไปศึกษาให่เพิ่มเติมดีกว่านะ

ปล.ถ้าจะเลี้ยงก็อย่าลังเล เลี้ยงไปเลยครับเลี้ยงให้ดีที่สุด เพราะไปถามลายละเอียดขนาดนี้ไม่มีใครเขาอยากตอบหรอกครับ เค้าเบื่อกัน

เลี้ยงเอง รู้เอง อย่าลืมนะครับ อย่าทำให้ใครเดือดร้อนเป็นพอ !!
  • ขอบคุณครับ
    สำหรับคำแนะนำดีๆ
    มีลึกๆกว่านี้ก็ลงมาเลยครับ...ก่อนที่กระทู้นี้จะหายไปจากจอ
    ผมก็ไม่ได้นั่งนิ่งๆรอนะครับ
    หาเหมือนกัน
    ตะกี้เพิ่งได้้อมูลของ Red Nose กับ Bully มา
  • ผมไม่รู้นะครับ ว่าของใครเป็นแบบผมไหม ของพิทของผมแม้มันจะหงุดหงิดแต่ไม่เคยลงกับคนในบ้าน และเวลาแกล้งมันก็ไม่เคยแวงกัด สวนพันธุ์อื่นๆที่ผมจับมา มันกัดทั้งนั้น อันนี้แล้วแต่ตัวนะครับ สู้ๆครับ

อ่ออีกเรื่องที่หลายๆคนเจอนะครับ เลี้ยงพิทต้องทำใจเรื่องหนึ่ง ถ้าเจอตัวที่เป็นภูมิแพ้ จะสุดๆ จึงต้องมีความ...."อดทนสูง" เพราะว่าเค้าชอบเป็นผิวหนังและเป็นง่ายมาก เค้าต้องออกกำลังกาย นี้ก็เป็นประเด็นหนึ่งที่คุณควรรู้ครับ เรื่องผิวหนังเห็นได้จากหลายๆกระทู้ที่ถามครับ และการรักษาก็มีมากมาย แต่ทั้งหมดอยู่ที่ความอดทนและใส่ใจครับ
  • ผม เป็นคน ชอบหมา ใหญ่

สเป็ค หมา คือ หมาขฃขน สั้น หน้า ตุบ ๆ โครงสร้างกลาง ถึงใหญ่

สายพันธื ที่ หา แรกๆ คือ
    1. บ็อกเซอร์ ( หาซื้อยากก็เลยไม่ได้เลี้ยง

2. คือเกรด เดน ผใหญ่ เกิน ไป )

3.คือ พวก พอยต์ เตอร์ (หาซ์อไม่ได้)

4. คือ ลาบาดอล ( ไม่ดุ พอ นิสัยค่อน ข้าง เป็นมิตรเกินไป และขนยาวไปนิด )

จนวันหนึ่งเปิด เจอเว็บนี้ ก็เห็นหมาพันธื นี้ ในใจ บอกได้ เลย ว่า พิท บุล ไม่เหมาะ มัน โหด เกินไป

เป็นอันตรายกับคนในบ้านแน่ๆ แต่ ก็ได้ ดูเว็บ นี้ ประมาณ 3 เดือน เห็นจะได้ และ ผม เอง เป็นคน ที่

ค่อน ข้าง ลุย ๆ เข้าป่า ยิงนก ตก ปลา ค้าง แรม บวก กับ โครงสร้าง หมา พันธื นี้ มัน โดนใจ ผม สุดๆ

และมีสีสัน ให้ เลือก อีก มากมาย และ มี พลัง มาก มีกล้ามเนื้อ ที่สวยงาม ก็เลยตัด สินใจ ซื้อ

และ ทุก วัน นี้ หมา ผม ตัว ก็ไม่ดุ กับผม ฝึก คำสั้ง เบื้อง ต้น ได้ นั้ง หมอบ คอย ขอมือ

และ ไม่ทำ ให้ ผม ปวด หัวเวลา เปิดประ ตูหน้า บ้าน สั้งให้ เข้าบ้าน ก็เข้า บ้าน นิสัย ค่อน ข้าง ดี

มี วินัยในระดับหนึ่ง

แต่ ทั้ง นี้ อยู่ ที่เราฝึก และ ความ โชคดี ของคุณที่ ได้ มา ที่ฝึก ง่าย

สรุป หา หมาสไตล์ ที่เราชอบให้เจอ ก่อน แล้วถาม ตัวเองว่า จะเลี้ยง มัน ไป ในทิศทางไหน

ขอบคุณคับ
  • ผมก็อยากจะทำอย่างที่คุณ # Youtube บอกคั้บ........อยากได้จะแย่อยู่แล้วครับ
    ไม่กลัวที่จะเลี้ยงมันหรอกจะไปเอามาวันนี้เลยก็ได้
    แต่รู้ก่อนดีกว่าไม่งั้นผมคงเสียภายหลัง
    ถ้าพิทบูลของมันเกิดไปก่อเรื่องกับคนในบ้านหรือคนอื่น
    มันไม่คุ้มกับการใจเร็วด่วนได้
    อย่างที่บอกครับผมเคยเห็นกับตามาแล้ว.....ของเค้าดีจริงๆ
  • หัวอกเดียวกัน ครับ ผมก็อยากเลี้ยงมากอะ

แต่ยังไม่เคยเลี้ยงเลย ศึกษาไปเรื่อยอะครับ

อยากเลี้ยง เรดโน๊ส ^^
  • JoRuNo CommentTime3

อ่านข้อ ความ ของ ผม แล้วยัง

ถ้า ชอบ มาก ก็เลี้ยง เลย

1. หา ตัว ที่ ดดน ที่ สไตล์ ที่เราชอบ ที่สุด ( ขออย่า เลี้ยง ตามกระ แส พอ หมา ตก เทรน ขายทิ้ง ขอ เลยนะคับ)

2. เปิด กะทู้ ข้าง ๆ ที่ เขีบน ว่า 40 วิธี การฝึกสุนัข เอามาอ่าน ทำให้ ได้ ทุก อย่าง ยิ่งดีเลย คับ แต่ได้ แค่ ไม่กี่อย่าง หรอก

3. จิตใจต้อง เข้มแข็ง มีวินัย ดุ แต่ ไม่ โหด ร้าย สิ่งไหนที่หมาทำ ดี ก็ ดี ต้องชม หา หนังสือการฝึก สุนัข เล่ม อื่นมาอ่านเพิ่ม

4. ถ้ามีเวลา ตอน เย็น ๆ พาวิ่ง เล่น กี ฬา หรืไม่ก็ฝึก คำสั้ง ต่างๆ เราเองก็มีกิจกรรม ทำ สนุกดี

5. อ่านจบ แล้ว ก็ หาซื้อได้ เลย ถ้า คิด ว่า ทำตาม ที่ บอก ขั้น ต้น ได้ ไม่ มาก ก็ ใกล้เคียง

" เสน่ห์ ของหมา ไม่ได้ อยุ่ ที่ราคา แต่มันอยู่ ที่ความสามารถ "

http://www.youtube.com/watch?v=2FQfaHRoIn4&feature=player_embedded
    ไฟล์แนบ
    Picture 0462.jpg 55K
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ

พรุ่งนี้จะไปดูละคั้บ

อวยพรไห้ผมเจอตัวเจ๋งๆนิสัยดีๆด้วยนะค้าบ

สาธุ
  • ที่จริง อ่านในเวป ผมก็ว่า ความรู้มากพอจะตัดสินใจแล้วหละครับ

แต่คำถามนึงที่ผมเชื่อว่า คนเลี้ยงใหม่ๆ โดยเฉพาะตัวผมเอง เคยลังเลและสงสัยว่า "จะจับพิทบูลสไตล์ไหนดี?"

สูง ใหญ่ เตี้ย ล่ำ แดงจี๊ด เป็นต้น

เพราะสุนัขพิทบูล ฉลาดครับ ท่านฝึกได้อยู่แล้วหละถ้ามีความพยายาม และมีเวลาเพียงพอ

ประการแรก รู้จักหมาที่เราจะซื้อก่อน ว่า เอามาจะโดนมั๊ย ...

หมามีเยอะแยะครับ จะเอามาเมื่อไหร่ก็ได้เหมือนที่ท่านว่า

แต่ที่เอามา "ตรงสเป๊กรึเปล่า" ?

โจทย์แรกของคนส่วนใหญ่ คือ เลี้ยงตัวเดียว แล้วมันก็ไม่เหมือนพันธุ์อื่นๆที่จะเติม สอง สาม สี่ได้ง่ายๆ หากไม่ชำนาญ และการเลี้ยงไม่เอื้ออำนวย

ฉะนั้น การชี้นิ้วไปที่สุนัขตัวแรกที่ท่านจะซื้อมา ... มันง่ายครับ ... แต่หน้าที่ของเราเพิ่งเริ่ม ท่านจะต้องส้รางเค้าไปอีกสิบปี

หากท่านตกเป็นเหยื่อของตลาด และ สังคม ท่านอาจจะวิ่งตามสายพันธุ์พิทบูลที่เกิดใหม่เรื่อยๆจนไม่มีความสุข และไม่สนุกที่จะเลี้ยงตัวที่ชี้เป้ามา ....

ฉะนั้น ใจร่มๆ นิ่งๆ อยากได้แบบไหน ถามเองตอบเองได้ ก็ไปจัดมาซักตัว แล้วเลี้ยงไป รัก และรับผิดชอบให้มากที่สุด อย่าได้แคร์ สิ่งใดๆครับ
  • ชอบแบบนี้ครับ

เรียกสไตล์นี้ว่า Bully ไม่แน่ใจครับ
    ไฟล์แนบ
    1062010084248-01.jpg 76K
  • ตัวข้างบนนี้ตัวละ หมื่น ครับ

แพงสัสๆเลยครับ...แต่ว่าของดีมันก็ต้องแพง

ถูกแล้วดีมีน้อยครับผมคิดว่างั้นนะ
  • ขอแค่รักมันจริงๆมีเวลาให้ก็พอแล้วครับ
    เพราะถ้าเรารักหมาพันธุ์นี้พฤติกรรมต่างๆของมันคือเสน่ของมันครับ
    หมาผมเฝ้าบ้านดีครับดุกับคนแปลกหน้าแต่พอผมคุยกับคนแปลกหน้าแล้วมันจะรู้ว่าเป็นเพื่อนกันเสียงเห่าจะเปลี่ยนไปเป็นอยากเล่นด้วยแทน(ขังกลางวันปล่อยกลางคืน)

พิทต้องดุกับหมาแน่นอนครับแต่เราก็ระวังไงครับไม่ใช่จะจูงไปไหนก็ได้ พิทไม่ดุกับหมาผมก็ไม่ชอบครับมันจะเป็นพิทได้ไง/อยู่ที่การฝึกด้วยครับถ้าให้เข้าสังคมตั้งแต่เล็กๆเขาก็อาจจะไม่ดุกับหมามากเท่าไหร่

ฝึกให้หมาโดนกักขังตั้งแต่เล็กๆเพราะเมื่อโตไปขังเขา เขาจะโวยวายรับไม่ได้ เลี้ยงตอนเล็กแบบไหนโตมาก็คุมเขาได้แบบนั้น

พิทเลี้ยงปล่อยแบบหมาไทยไม่ได้ครับ/อาจจะมีคนเลี้ยงปล่อยได้แต่ไม่ดีกว่า

เลี้ยงตัวเดียวหมามันจะฝึกง่ายกว่าครับไม่ดื้อมาก

เวลาทำผิดตีแรงๆให้เขาจำเลยครับทำผิดรีบลงโทษถ้านานห้ามตี หมามันจะงงตีกูทำไมว่ะ ตีแรงๆจะได้ตีแค่2-3ครั้งเขาก็จำจนตายแล้ว ต่อไปก็ไม่ต้องตีอีกแค่ทำผิดมันก็หมอบแล้วครับถ้าตีเบาๆมันไม่กลัวเราเจ้าของต้องเด็ดขาดครับ(อย่าใช้มือตีเพราะเขาจะงงเวลาเรารักเขาเราก็ใช้มือลูบเขา)

ประสบการณ์ส่วนตัวแบ่งปันกันครับ เพื่อเพื่อนคอเดียวกัน เจอเนื้อคู่แล้วเอามาดูด้วยเน้อ
  • งั้นผมขอความรู้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เปิดประเด็นนี้ครับ คือ ผมก็หาข้อมูลเกี่ยวกับพิทบูลมาซักระยะแล้วเพื่อจะเลี้ยงคับ แต่งง เรื่องนึงว่า ไอ้สายเลือดหรือต้นตระกูลของพิทบูล มานมีความสำคัญอย่างไร แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าลูกพิทที่เราเอามาเลี้ยงจะได้อย่างบรรพบุรุษ คืออยากเลี้ยงจริงๆคับแต่เห็นมีหมาขายตามตลาดนัดต่างๆ เยอะ แล้วเค้าไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับบรรพบุรุษ แต่มีพ่อแม่พิทมาให้ดูจะเชื่อได้ไหม แล้วขอรบกวนอีกเรื่องคือโดยตัวผมเป็นคนชอบพิทสไตล์ใช้งาน กับ บูลลี่ ครับ เลยอยากจะรู้ว่าแต่สไตล์จะดูยังไง เลือกอย่างไร สามารถเลือกซื้อได้จากที่ใหนถึงจะดีอ่าครับ ขอขอบคุณผู้รู้ทุกท่านนะครับ
  • ตัวที่ท่านโพสมา เป็นครอกเดียวกับเจ้าฮิโปสมาชิกใหม่ในครอบครัวผมคับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF21883.jpg 72K
    131.jpg 89K
  • คุณ er152 ครับลองดูที่กระทู้ด้านซ้ายมือที่คุณมาร์คมาเฟียตั้งใว้สิครับ

มีเรื่องที่คุณอยากรู้โพสอยู่พอสมควรครับ

ตรงหัวข้อคุณถามเราตอบครับซ้ายมือนะครับ
  • ความรู้มีิอยู่ใน pitbullzone ครับน่าจะเพียงพอในการตัดสินใจเลือกซื้อ

ประสบการณ์ที่เลี้ยงโดยตรง

นิสัยดี น่ารัก บื้อ ๆ มึนๆ ไม่ดุร้ายกับเจ้าของ กับหมาทั่วไปสู้ไม่เคยยอม กัดไม่ปล่อย โดนตีแทบตายก็กัดค้างสบายๆ กับคนแปลกหน้าก็มีเห่าๆให้เจ้าของบ้านรับรู้บ้าง ว่ามีคนมา ถ้าจะเลี้ยงเฝ้าบ้าน แนะนำ Red nose กับ สาย กัด

เลี้ยงเป็นเพื่อนก็ บลูลี่ ไป บลูลี่ก็เฝ้าบ้านได้แต่ พลังขับจะน้อยกว่า

เรื่อง อื่นๆหรือ ปัญหาต่างๆมันจะมาหลังจากที่คุณเลี้ยง ถ้าไม่พร้อมก็เอาไว้พร้อมๆก่อนครับ หมามันอยู่กับเรานาน เลี้ยงแล้วต้องมีเวลาเลี้ยง ไม่ใช่เลี้ยงเพราะตามกระแสช่วงนี้ pitbull กำลัง ฮิตครับ ผมก็เป็น 1 ในนั้น แต่ตอนนี้ไม่เสียใจเลยทีซื้อมันมาพยายามเลี้ยงมันให้ดีที่สุดเนื่องจากสถานที่ผมไม่ค่อยพร้อมเลี้ยงในคอนโด 555 แต่มันก็โอเค บลูลี่เลี้ยงง่าย เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบครับผม
  • ไอ้ตัวที่เอามาโชว์ไปเอามาจากน้องอ้อยแน่ๆเลยใช่มั้ย หมาสวยดีเนาะ แต่แพงไปนิดนึง
  • คั้บคุณผีก็หาดูตามเน็ตคั้บ

ยังไม่ได้ขออนุญาต่เจ้าของรูปเลย

ยังไงถ้าเจ้าของรูปเข้ามาดูก็ขอโทษด้วยนะคร้าบพี่........

ผมผิดไปแล้วครั้าบ
  • ใช่ครับน้าผี เรื่องราคาแล้วแต่วิจารณญาณครับ อิอิ :065: ผมเองไม่ค่อยถนัดครับ

แต่วันนี้ผมโอเค แฟนแฮปปี้ ครอบครัวชอบกันทุกคน ก็พอแล้วหละครับ :013:

อ้อ อย่างที่คุณ DarkNight ว่าหละครับ Red Nose จะจี๊ดกว่า ผมเองชอบ

แต่จากงานที่ทำ และ เวลาที่มี บวกกับคนรอบข้าง เลยต้องชี้นิ้วไปที่ เจ้าตัวนี้แทนครับ

แต่ก็ไม่เน้นเตี้ย เพราะนำมาเล่น มาใช้งาน มาเลี้ยงสนุกสนาน

หาความต้องการของตัวเองเจอแล้วมีความสุขกับมันครับ ไม่ต้องเทพก็เท่ห์และมีความสุขได้แว้ววคับเจ้านายยยย

ดูกันยาวววววๆ :015:
  • อิอิ
    ไฟล์แนบ
    Snapshot_20100625_203.jpg 40K
  • อะรายกันนี่ความเห็นด้านบน

ทำผมนอนไม่หลับ

ติดตามอยู่ว่าใครจะมีความรู้ดีๆให้เรา

เล่นอะไรของคุณเนี่ย.....จิตไม่นิ่งหรอคั้บพี่
  • 6 เดือนแล้ว คุณยังหา Pitbull ไม่เจอ

ผมว่าคุณเลี้ยงพันธุ์อื่นเถอะครับ
  • ขอบคุณความเห็นด้านบนนะครับ

เค้าไม่ได้เรียกว่าหาไม่เจอครับ.......แล้วแต่ทัศนคติของแต่ละคน

ศึกษาก่อนจะหาใว้เป็นเพื่อนสักตัวครับ

ตังน่ะมีแต่ดูดีๆก่อนจะซื้อดีกว่าเสียใจทีหลังไม่ดีหรอครับ

มีตังก็ต้องใช้ตังอย่างมีสมองครับไม่ใช่เห็นเค้าเห่ออะไรก็ไปเห่อตามเขาผมไม่ใช่คนประเภทนั้นแน่นอน

ผมรักจริงๆสัมผัสมาแล้วผมถึงต้องรู้เยอะๆไงครับหมา...ตัวผม..และคนรอบข้างจะได้มีความสุขครับ

เบื่อจังพวกใจร้อนเนี่ย
  • มาถูกทางแล้วครับ
    ดูไปนานๆ ศึกษาไปให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ
    หมามันอายุเป็น10ปีครับ จะได้ไม่ต้องมาทนเลี้ยงมันไป10ปี
    หรือขายมันไปตอนที่มันโตแล้ว หมามันตรอมใจตายได้นะครับ:001:
  • +++++ถ้าถามผม ผมหลงไหล มันตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้สัมผัสมันเลยครับ++++

ต้องถามตัวคุณเองครับว่า ชอบสไตล์ไหนเพราะพิทบูลมีความหลากหลายในสายพันธุ์ แถมลักษณะ การใช้งานก็แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง
    ส่วนเรื่อง ก้าวร้าว ต่อคนในครอบครัวไม่ แต่กับคนแปลกหน้า เอาเรื่องอยู่ครรับ
    ส่วนกับสัตว์ชนิดอื่น หรือ สุนัข กับสุนัขของผมยังไม่เคยมีปัญหาครับ แต่ก็ไม่ประมาท เพราะมีบางทีเขม่นกัน ก็ต้องมีให้โปร-ตีนกันบ้างครับ
    แต่แมวนี่ไม่ได้เลยครับ เจอทีแทบหลังเดาะ ราวกับเสือหิวโซโจนทะยานเข้าหาเหยื่อ
    ส่วนเรื่องโรค ที่แน่ๆต้องดูแลเป็นพิเศษคือผิวหนังครับ ชื้นไม่ได้ แต่ก็ขี้ร้อน ชอบเล่นน้ำ ผิวหนังบอบบางต่อแชมพู มากกก ต้องแชมพูยา หรือแชมพูที่อ่อนๆ หรือ F1 ไปเลยไม่แพ้ เป็นโรคผิวหนังทีรักษาเป็นเดือนเลยครับ ค่ายาอีกบาน
    อาหารก็มีส่วนครับ อัดอาหารที่มีโปรตีนมากๆ แพ้อีก ขนร่วงตรึม เป็นหมาขนสั้นแต่ดูแลยากกว่าสุนัขขนยาวบางพันธุ์ซะอีก
    อีกโรคที่ต้องระวัง ฮีทสโตรกครับ ด้วยความที่ขี้ร้อนน้ำจึงขาดไม่ได้เลย ใส่ถ้วย ใส่ขวด ไม่พอครับ มันต้อง ""อ่าง"":016:

แต่สุดท้ายก็สำคัญที่สุดคือ ""เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบครับ"" ตามสโลแกนเวป แถมด้วย""ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน"" ครับ :013::013:
    ไฟล์แนบ
    bjhjhjmb4.jpg 121K
  • เฮอ เฮอ... 6 เดือน มันน่าจะช่วยอะไรคุณได้บ้างนะครับ...
    ละที่บอกว่ายังไม่รู้เรื่องในเชิงลึก...มันเรื่องไหน...
    จิตประสาท หรือว่า พฤติกรรม
    ถ้าเรื่องจิตประสาท มันถ่ายทอดมาได้ทางพันธุกรรม..แต่ก็ไม่ 100 % เสมอไป(พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย พูดง่ายๆ บรรพบุรุษ)
    ส่วนเรื่อง พฤติกรรม..พันธุกรรมก็มีส่วน..แต่ก็ไม่ทั้งหมด เพราะว่าการเลี้ยงดูก็จะมีส่วนด้วยเช่นกัน(อย่างมากด้วย)

ยกตัวอย่างง่ายๆ.บางคนเลี้ยงสายกัด ไม่ดุ เชื่องมาก

แต่บางคน เลี้ยงบลูลี่ดุกว่า บางแก้วเสียอีก..

การแสดงความคิดเห็นของผม มาจากการศึกษา ส่วนนึง และจากประสบการณ์ตรงส่วนนึง
    น่าจะพอที่จะเสนอแนะคุณได้บ้าง
    ง่ายๆหากคุณต้องการสุนัขคุณภาพ.มีจิตประสาทที่นิ่ง..ลักษณะที่ดี สมส่วน

มันก็ไม่ใช่เรื่องยาก เพราะว่า คุณมีตังค์(คุณบอกเอง)
    คราวนี้อยู่ที่....กึ๋น.....ของคุณแล้วละ ว่าจะเลือกหมาลักษณะไหนที่เหมาะกับบุคคลที่ต้องการความรู้แน่นๆอย่างคุณ...:
  • เลือกสไตร์ ที่ ชอบ!!!

มีเวลาให้เค้า (พิทบูล)!!

รักเค้า อย่างจิงจัง!!

แค่นี้ก้อ เพียงพอ คัฟ...เพราะเค้าก้อจะรักเราเหมือนที่เราเอาจัยฬส่เค้า คัฟ..

ขอหั้ยเจอสไตร์ ที่ชอบไวๆๆ คัฟ....(บอดร์นี้ช่วย ดั้ย เยอะ คัฟ)
  • ผมมั่นใจว่าน้องจะเป็นผู้เลี้ยงพิตบูลคุณภาพครับ สู้ๆครับ

ใส่ใจขนาดนี้แล้วไม่ต้องกังวลครับ

ลูกพิตบูลมันก็หมาน้อยธรรมดาครับ เสือยังเลี้ยงให้เชื่องได้ นับประสาอะไรกับหมา
    ถึงแม้มันจะเป็นหมาพิตบูลก็เถอะ หากพ่อแม่ไม่มีอาการทางจิตประสาท เขาไม่มีทางกัดเจ้าของแน่นอนครับ

เลี้ยงพิตบูลให้ได้ดี ควรเลี้ยงตัวเดียว จะได้มีเวลาอบรมบ่มนิสัยเขา มีเวลาพาเขาทำกิจกรรม
    เขาเป็นหมาที่ฉลาดแกมโกง ดื้อมึน รู้แต่ไม่ทำ ชอบขัดคำสั่ง
    แต่หากเขายอมรับคุณเป็นนายเขาแล้ว เขาจะภักดีคุณไปจนวันตายของเขา
    หากคิดจะเลี้ยงเพื่อไปแสดงศักดาอวดชาวบ้าน ไล่กัดหมาข้างถนน โปรดไปให้ไกลๆ
    หากเลี้ยงแค่ไว้เก็บขี้ และกินข้าว วันๆนั่งๆนอนๆ หรือขังอยู่ในกรง โดยไม่มีกิจกรรมร่วมกับเขา
    ไม่จำเป็นต้องเลี้ยงพูตบูล เลี้ยงหมาพันธ์อะไรก็ได้ครับ

สิ่งสำคัญสำหรับเจ้าของพิตบูลที่ดีคือ ต้องมีจิตใจเมตตากรุณา มีวินัย เข้มแข็ง เด็ดขาด
    ความเด็ดขาดผมไม่ได้ให้เตะหมานะครับ หากแค่เสียงดุเขายอมหยุดก็ควรจบแค่ตรงนั้น อย่าไปตีเขาเด็ดขาด
    หากเสียงขู่ยังไม่หยุด กระบองหนังสือพิมพ์ ตีมือเราให้เสียงดัง หากยังไม่หยุดอีก ฟาดกระบาลมันเลย

จ่าฝูงที่มีพลังอำนาจ แค่คำรามก็ปรามลูกฝูงได้แล้ว ไม่จำเป็นต้องวิ่งไล่กัดลูกฝูงเสมอไป

ขอต้อนรับคนเลี้ยงคุณภาพ และขอให้มีความสุขกับพิตบูลของคุณครับ
  • เกือบลืม มือใหม่อยากแนะนำให้ซื้อหนังสือของน้องหนิงมาอ่านดูครับ
    แล้วจะรู้ว่าพิตบูล มันน่ากลัวแค่ชื่อ ความจริงมันคือลูกแมวขี้อ้อนดีๆนี่เอง

คนที่เลี้ยงพิตบูลแล้วมีปัญหา หากหมาไม่ปัญญาอ่อน ก็แสดงว่าคนเลี้ยงปัญญาอ่อนครับ
    คนพวกนี้อย่าว่าแต่เลี้ยงหมาแล้วมีปัญหาเลย เลี้ยงปลาทองยังเดือดร้อนชาวบ้าน ฮา........... :030:
  • หวัดดีครับ เจ้าของกระทู้

จิตผมนิ่งดีครับ แต่อยากลงรูปเฉยๆอ่ะ ก้อเห็นกระทู้น่าสนใจดี เรยเข้ามาอ่าน พออ่าน แร้วก้อแสดงความคิดเห็น

ก้อแค่นั้น ขำๆ ฮาๆ

แร้วมาหาว่าจิตไม่นิ่ง เนี่ยหรอครับ ตรงไหน คือจิตไม่นิ่ง บอกที อยากรุ้ๆ

หรือว่า ต้องลงรูปสาวๆ ถึงจะจิตนิ่ง 555+
    ไฟล์แนบ
    WrB7Dd712978-02[1].jpg 27K
  • ตังน่ะมีแต่ดูดีๆก่อนจะซื้อดีกว่าเสียใจทีหลังไม่ดีหรอครับ

มีตังก็ต้องใช้ตังอย่างมีสมองครับไม่ใช่เห็นเค้าเห่ออะไรก็ไปเห่อตามเขาผมไม่ใช่คนประเภทนั้นแน่นอน

ผมรักจริงๆสัมผัสมาแล้วผมถึงต้องรู้เยอะๆไงครับหมา...ตัวผม..และคนรอบข้างจะได้มีความสุขครับ

เบื่อจังพวกใจร้อนเนี่ย

ผมรู้ครับ ว่าคุณ รวย กร๊ากกก 555+
  • ผมว่าผมก็ศึกษาเรื่อยๆ ใช้เวลาปีกว่าเกือบ2ก่อนเลี้ยงครับ ไงก็อย่าไปฟังใครมาก ให้รู้ตัวเองดีกว่าครับ พร้อมไม่พร้อมเท่านั้นแหละ คิดจะเลี้ยงเมื่อไรก็เลี้ยงได้ แต่คิดจะรับผิดชอบ ก็ได้ต่อเมื่อพร้อม
  • เลี้ยงสายที่น้องเลือกคงไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ครับเพราะความจีดคงน้อยกว่าหมาแดงหรือพวกสายกัดมาก
    ลองศึกษาสายดูด้วยนะครับว่าชอบแนวไหนเดี๋ยวจะผิดหวังอยากได้นิสัยแบบไหน
    แนวที่น้องเลือกค่อนข้างจะเรียบร้อยกว่าแนวอื่นมากๆครับเหนื่อยง่ายร้อนแล้วหอบแบบเหมือนจะตาย
    เลี้ยงในเมืองไทยหน้าสงสารครับคิดให้ดีๆก่อนตัดสินใจ
  • เจ้ากระทู้น่าจะเป็นคนวุ่นวายแน่ๆเลยใช่ป่าว? ถามอยู่นั่นแหละ ขนาดผู้หญิงที่เค้าเลี้ยงพิทบูลเค้ายังไม่วุ่นวายขนาดนี้เลยครับ เค้ายังศึกษาเอง สำหรับคนอย่างคุณไม่เหมาะกับพิทบูลหรอกครับ ไม่ต้องเลี้ยงอะไรเลยดีกว่าครับ joruno อ่อน อ่อน จุกจิก จู้จี้ ระแวง ขี้สงสัย เกย์ชัดๆ
  • ดูมานานแล้ว ผมว่าเจ้าของ กระทู้อย่าเลี้ยงดีกว่า คุนnewsu 1000 เค้าเอารูปขำๆลงมาให้ดู
    คุณก้อไปว่าเค้าจิตไม่นิ่ง ยังไม่ทันไร ปากดีแล้ว และอีกอย่างนะ หมาพันธุ์นี้นะ มันทำลายล้างเก่ง
    คุนต้องเตรียมใจรับ กับการเกิดความเสียหาย ของข้าวของในบ้าน แต่ดูแล้วจิตใจคุณยังไม่แข้มแข็ง
    พอ คุณเลี้ยงเค้าไม่ด้ายหรอก แล้วจะบอกไรให้อย่าปากดี ถ้าคิดจะเข้ามาเล่น พิตบูลจริงๆ เพราะที่นี่กระทืบจริง
    เจอกันด้ายตามงานมิตติ้ง
  • 555+ ผีตัวบนพูดได้ใจจิง......นั้นดิน้อมากเรื่องอยู่ได้
  • "มีตังก็ต้องใช้ตังอย่างมีสมองครับไม่ใช่เห็นเค้าเห่ออะไรก็ไปเห่อตามเขาผมไม่ใช่คนประเภทนั้นแน่นอน"
    ..............แล้วมึงมาขอความเห็นทำไมมั่นใจมากก็ซื้อเลย กัวไรว่ะ..................