ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตุ่ม กับ เรื้อน
  • CommentAuthorMafia CommentTime1 วันก่อน | July 4, 2010, 10:16 am [มีการแก้ไข]
    ผมจะบอกความลับอะไรให้อีกอย่างครับ

ทำไมพิตบูลถึงแตกต่าง จากสุนัขสายพันธ์อื่น และอะไรคือสิ่งที่ดึงดูดให้ผู้คนมากมายสนใจหมาสายพันธ์นี้

การคัดพันธ์พิตบูลในสมัยก่อน เป็นการคัดพันธ์ที่ผิดไปจากธรรมชาติ
    สุนัขตัวที่ได้รับการขยายพันธ์ คือ ตัวที่ชนะในเกมส์การแข่งขัน สุนัขที่จะชนะในเกมส์ได้ ต้อง
    1. สุนัขที่กัดเก่ง มีความเป็นนักสู้
    2. กล้าหาญ มุ่งมั่น ทรหดอดทน มีพลังในการทำลายล้างสูง
    3. ทนความเจ็บปวดได้สูง เจ็บแล้วไม่หนี
    4. บางตัวยอมตายคาสังเวียน

ลักษณะดังกล่าวข้างต้น เป็นสิ่งที่นักเลงพิตบูล เขาต้องการ
    เราคงจะเห็นแล้วว่ามีลักษณะเฉพาะอันหนึ่งที่เป็นข้อด้อยอย่างร้ายแรง ตามกฏของเมนเดล
    ก็คือการเจ็บแล้วไม่หนี ลักษณะอันนี้ หากเราคำถึงถึงหลักความจริงของการดำรงค์เผ่าพันธ์ตามธรรมชาติ
    ทุกสรรพสิ่งในโลก เจ็บแล้วต้องหนี เพื่อเอาตัวรอด ไม่ว่าจะเป็นเสือ หรือสิงห์โต ไม่ใช่วิ่งใส่เหมือนพิตบูล

การจะทำลักษณะแบบนี้ขึ้นมาได้ เขาจึงผสมพันธ์กันในหมู่เครือญาติ หมาสายกัดบางตัวจึงมีปัญหาเรื่องจิตประสาท
    กัดแหลกแม้กระทั่งเจ้าของ แต่การเลี้ยงดูสายกัด เขาไม่ได้เลี้ยงอย่างสมาชิกในบ้าน เขาลักลอบเลี้ยง ลักลอบกัด จึงไม่ค่อยมีปัญหา

การผสมพันธ์กันเองในหมู่เครือญาติ เพื่อสร้างหมายีนส์ด้อย ที่มีความเกมส์สูง คือ การยอมตายคาสังเวียน
    เขาต้องการหมาที่ยอมตายคาสังเวียน เพื่อเพิ่มโอกาสในการชนะเดิมพัน เขาจึงผสมพันธ์มันขึ้นมา
    สิ่งหนึ่งที่เป็นยีนส์ด้อยติดตัวมันมาก็คือ ปัญหาเรื่องโรคผิวหนัง ที่กลายเป็นโรคประจำสายพันธ์

วันนี้คุณรู้ตัวเอง และได้สติกันแล้วหรือยัง สิ่งที่ดึงดูดให้คุณสนใจพิตบูล หันมาเลี้ยงพิตบูล มันคืออะไรกันแน่ ระหว่าง

1. คุณลักษณะพิเศษ ประจำสายพันธ์ ที่แตกต่างในเรื่องประสิทธิภาพ ที่สุนัขสายพันธ์อื่นไม่มี เราจึงเลือกเลี้ยงพิตบูล
    หรือ 2. รูปร่างที่ สมส่วน สวยงาม สูง ต่ำ ดำ ขาว เตี้ย ล่ำ บูลลี่ บูลลิง บูลแหลม สุนัขลักษณะเหล่านี้มันมีอยู่แล้วใช่หรือไม่
    อยากได้หมาสวย โดเบอร์แมน ที่สูงสง่างาม สวยไหม อยากได้หมาเตี้ยล่ำ บูลด๊อกละเตี้ยล่ำพอไหม มันจำเป็นต้องหาลักษณะดังกล่าวข้างต้นจาก อเมริกันพิตบูลหรือไม่
    และ 3. กลุ่มสุดท้าย คือกลุ่มคนที่ต้องการหา เงินจากการขายลูกหมา พันธ์อะไรกรูไม่สนหรอก ขอให้ขายได้เงินกรูเอาทั้งนั้น
    เนื่องจากพิตบูลกำลังมาแรง กรูเลี้ยงเลยเลี้ยงกับเขาบ้าง เน้นปริมาณ ปั๊มออกมากันเยอะๆ

คำตอบอยู่ที่ตัวคุณเอง ครับ !!!

ขออนุญาต ยกเอาความรู้ที่ทั่นมาร์คมาเฟีย ได้บอกไว้ในกระทู้ มาให้ได้อ่านกัน จะได้ไม่ต้องวิตกกังวลมากเกินไป

การที่หมาของเรา เลี้ยงอย่างดี แต่ เอ ตุ่ม มันมาจากไหนวะ เรื้อน อีก โห ทำเอาเข้าของกินไม่ได้นอนไม่หลับ

หน้านี้ ฝนตกชุก หมามักจะเป็นตุ่ม ถ้ามันเกา อาจจะกลายเป็นแผล และเป็นเรื้อนได้

อีโกลเด้นของป้าพร เป็นตุ่ม เรื้อน ขนร่วง เป็นประจำ แต่ป้าพร ไม่พาไปหาหมอ ไม่ให้กินยา

ป้าพรเคยไปอบรม กับการเคหะแห่งชาติร่วมกับองทัพบก เรื่อง EM ตอนไปอบรม เห็นวีดีทัศน์ที่เค้าเอาคุณสมบัติของอีเอ็มมาฉาย
    โห ทำไมมันเหมือนกับเป็นยาวิเศษเลยวะ (เก็บความสงสัยไว้)

ค่อยๆ ทำตามที่ไปอบรมมาทีละอย่างๆ แปดปีให้หลัง จึงได้คำตอบกับตัวเองว่า ไอ้ที่เราไปอบรมมานั้น มันของจริงทั้งนั้นเลย
    วันนี้ป้าพร จะขอนำเอาคุณสมบัติของอีเอ็ม มาฝากเพื่อนๆ ได้ศึกษากัน จะได้ไม่ลังเล ที่จะใช้มันรักษา ตุ่ม และเรื้อน กับหมาที่เรารัก
    ไฟล์แนบ
    ตุ่ม.JPG 26K
    อ.jpg 113K
  • อีเอ็ม (EM) หัวเชื้อกลุ่มจุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพ (Effective microorgarnisms)

น้ำหมักชีวภาพเมื่อนำไปใช้ในด้านกสิกรรม จะช่วยปรับสภาพความเป็น กรด - ด่างให้เป็นกลางในดินและน้ำ ช่วยแก้ปัญหาจากแมลงศัตรูพืช และโรคระบาดต่าง ๆ ช่วยปรับสภาพดินให้ร่วนซุย อุ้มน้ำ และให้อากาศผ่านได้อย่างเหมาะสมช่วยย่อยสะลายอินทรียวัตถุให้เป็นอาหารของพืช พืชจะดูดซึมไปใช้ได้เลย และช่วยให้ผลผลิตคงทน มีคุณภาพสูง สามารถเก็บรักษาไว้ได้นานเมื่อนำน้ำหมักชีวภาพไปใช้ทางการประมง จะช่วยปรับสภาพน้ำให้เป็นกลางควบคุมคุณภาพน้ำในบ่อเลี้ยงสัตว์น้ำ ช่วยรักษาโรคแผลต่าง ๆ ในปลา กุ้ง กบได้ และช่วยลดปริมาณขี้เลนในบ่อเลี้ยงสัตว์น้ำได้
    ถ้านำไปใช้ในด้านปศุสัตว์จะทำให้มูลสัตว์ไม่มีกลิ่นเหม็น สุขภาพของสัตว์จะแข็งแรงและปลอดโรค คอกสัตว์จะไม่มีกลิ่นเหม็น ช่วยบำบัดน้ำเสียจากฟาร์มปศุสัตว์ ทำให้อัตราการตายต่ำลง และผลผลิตสูงขึ้น
    เมื่อนำน้ำหมักชีวิภาพไปประยุกต์ใช้ในด้านรักษาสิ่งแวดล้อม จะช่วยกำจัดกลิ่นและย่อยสลายตะกอนในส้วม ทำให้ส้วมไม่เต็ม ทำความสะอาดพื้นห้องการเกษตร ประมง ปศุสัตว์ โรงงานอุตสาหกรรม ชุมชน และสถานประกอบการทั่ว ๆ ไป ปรับสภาพอากาศภายในห้องนอน ห้องรับแขก ห้องครัว ให้สดชื่นกำจัดกลิ่นอับชื้นต่าง ๆ ได้นอกจากนี้ยังให้ฉีดพ่นกองขยะเพื่อลดกลิ่นและปริมาณของกองขยะให้เล็กลงรวมทั้งจำนวนแมลงวันด้วย
    ส่วนทางด้านการแพทย์ซึ่งเกี่ยวข้องกับสุขภาพพลานามัย การเจ็บไข้ได้ป่วยและการตายก่อนวัยอันสมควร ก่อนอายุขัย น้ำหมักชีวภาพจะช่วยผลิตอาหารที่ปลอดภัยจากสารพิษตกค้าง ซึ่งจะทำให้อาหารนั้นเป็นยารักษาโรคไปพร้อม ๆ กันซึ่งจะลดการเจ็บไข้ได้ป่วยเพิ่มภูมิคุ้มกันโรค
    ป้องกันการตายก่อนอายุขัยได้
    เกี่ยวกับปัญหาความยากจนและหนี้สินของเกษตรกรนั้นน้ำหมักชีวภาพจะเข้ามาแทนที่ปุ๋ยเคมี ยาฆ่าหญ้า ยาฆ่าแมลงและเชื้อโรคต่าง ๆ จะทำให้ต้นทุนการผลิตลดลง 4 -16 เท่า และผลผลิตจะสูงขึ้น 3 - 5 เท่า ภายใน 3 -5 ปี จะทำให้เกษตรกรมีรายได้เพิ่มขึ้นมาก และรายจ่ายน้อยลงมากในที่สุดปัญหาความยากจนและหนี้สินก็จะหมดไปภายในเวลาไม่เกิน 6 ปี
    ทางด้านการทะเลาะวิวาทบาดหมางกันระหว่างเพื่อนบ้านใกล้เรือนเคียงนั้นจะหมดไปเองเพราะไม่มีกลิ่นและมลภาวะไปรบกวนซึ่งกันและกันอีกทั้งฐานะก็ดี อยู่ดี กินดี มั่งมี ศรีสุข หมดหนี้สิน
    การทำการประยุกต์ใช้น้ำหมักชีวภาพ ถ้าเรานำหัวเชื้อ อีเอ็ม (EM) หรือหัวเชื้อกลุ่มจุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพ (Effective Microorgarnisms) มาใช้โดยตรงจะทำให้เสียค่าใช้จ่ายสูงโดยไม่มีความจำเป็นและได้จุลินทรีย์ที่มีความแข็งแรงน้อยกว่านำไปขยายเสียก่อนจึงใช้
  • วิธีการขยาย อีเอ็ม (EM)
    อีเอ็ม (EM) 1 ส่วน + กากน้ำตาล 1 ส่วน + น้ำสะอาด 20 ส่วน หมักไว้ในภาชนะที่มีผาปิดมิชิดอย่าให้อากาศเข้าได้เป็นเวลา 7 วัน แล้วนำมาใช้ให้หมดภายใน 7 วัน เช่นเดียวกับวิธีการใช้ อีเอ็ม (EM)
    การรักษา อีเอ็ม (EM)
    เก็บไว้ที่อุณหภูมิ 20 องศาเซลเซียส - 45 องศาเซลเซียส (อย่าเก็บในตู้เย็น) โดยปิดฝาให้สนิทอย่าให้อากาศเข้าได้ ถ้าเปิดใช้แล้วต้องรีบปิดทันที เก็บรักษาไว้ได้ประมาณ 6-8 เดือน หรือมากกว่านั้น
    วิธีการใช้ อีเอ็ม (EM) และ อีเอ็ม (EM) ขยายแล้ว
    1. การกสิกรรม
    ใช้อีเอ็ม (EM) หรือ อีเอ็ม (EM) ขยายผสมน้ำ 1:1000 เท่า (อีเอ็ม 1ช้อนโต๊ะต่อน้ำ 10 ลิตร) ฉีดพ่นรดพืชผักสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง แทนปุ๋ยเคมี
    2. การประมง
    2.1 ใช้อีเอ็มขยายใส่บ่อเลี้ยงสัตว์น้ำ (ปลา กุ้ง กบ ตะพาบน้ำ จระเข้) ในอัตราส่วน 1:1000 เท่า (อีเอ็มขยาย 1 ลิตร ต่อน้ำในบ่อ 10 ลูกบาศก์เมตร) ทุก ๆ 7-10 วัน เพื่อป้องกันน้ำเน่าเสีย
    2.2 ใช้อีเอ็มขยายคลุกอาหารสัตว์น้ำก่อนให้กินประมาณ 4 ชั่วโมง (มื้อต่อมื้อ)โดยปิดฝาภาชนะให้สนิทอย่าให้อากาศเข้าได้
    3. การปศุสัตว์
    3.1 ใช้อีเอ็ม (EM) หัวเชื้อผสมน้ำสะอาดในอัตราส่วน 1:5000 เท่า (1 ช้อนโต๊ะต่อน้ำสะอาด 50 ลิตร) ให้สัตว์กินเป็นประจำมูลสัตว์จะไม่มีกลิ่นเหม็น
    3.2 ใช้อีเอ็ม (EM) ขยาย ผสมน้ำสะอาดในอัตราส่วน 1:500 เท่า(1 ช้อนโต๊ะต่อน้ำสะอาด 5 ลิตร) ฉีดพ่นและล้างคอกสัตว์เพื่อกำจัดกลิ่นมูลเก่าได้ภายใน 24 ชั่วโมง
    3.2 บำบัดน้ำเสียจากฟาร์มปศุสัตว์ภายใน 1-2 สัปดาห์
    4. ด้านสิ่งแวดล้อม
    4.1 ใช้อีเอ็ม (EM) ขยาย ใส่ส้วมเพื่อกำจัดกลิ่นและย่อยสลายตะกอน
    4.2 ใช้อีเอ็ม (EM) ผสมน้ำอัตราส่วน 1:500 เท่า ฉีดพ่นเป็นฝอยในอาคารบ้านเรือน ปรับอากาศให้สดชื่น กำจัดกลิ่นอับชื้นต่าง ๆ และใช้ ใช้อีเอ็ม (EM) ขยายในอัตราส่วนเดิมทำความสะอาดพื้นห้องน้ำ ห้องส้วม กำจัดกลิ่นคราบสกปรก
    4.3 ใช้อีเอ็ม (EM) ขยาย ในอัตราส่วน 1:10,000-20,000 เท่า ฉีดพ่นหรือราดรดน้ำเสียจากการเกษตร ประมง ปศุสัตว์ โรงงานอุตสาหกรรมชุมชน และสถานประกอบการทั่ว ๆ ไป ในบ่อบำบัดน้ำเสีย
    ไฟล์แนบ
    อีเอ็ม.jpg 22K
  • ในรูปเป็นเหมือนของลูกชายผมเลยตอนเอาไปเล่นในสนามหญ้าเปียกชื้นพอกลับมาบ้านเป็นแบบในรูปเลยแต่ไม่มากขนาดนั้น ผมใช้ผ้าชุบน้ำอุ่นเช็ดให้ทั่วตัวให้แล้วเอาผ้าแห้งเช็ดซ้ำตามด้วยน้ำยาล้างแผลชุบสำลีเช็ดให้ทั่วและก็ตามด้วยแป้งเด็ก 2วันหายครับ
  • หน้าฝนมาเยือน อาบน้ำให้หมา ด้วยแชมพู เอฟวัน แล้วเช้ดตัวให้แห้ง ช่วยได้เยอะ เรื่องตุ่มจ้า
    ไฟล์แนบ
    F1.jpg 113K
  • ป้าพรคับ เราเอา em มาใช้ยังไงดีกับ หมาเราที่กำลัง มีตุ่ม กับเป็นขี้เรื้อนคับ
  • เทอีเอ็มใส่ภาชนะที่ไม่ใช่โลหะ เอาสำลีชุบ แล้วก็ เอาไปเช็ด ตรงที่เป็นตุ่ม เช้าเย็น

อีเอ็ม เป็นจุลินทรีย์ ชนิดหนึ่ง มันจะกินเชื้อโรคตัวร้าย ทำปุ๊บจะไม่หายปั๊บ สองสามวันจึงหาย

แต่ไม่มีผลข้างเคียงกับหมาจ้ะ ที่สำคัญ ราคาถูก อิอิ
  • เหนด้วยครับ
  • ไม่ทราบว่าหาซื้อที่ไหนได้ครับ
  • ที่สำคัญต้องใช้ความอดทนดูแลอย่างใก้ลชิดและทำอย่างสมำ่เสมอนะครับจึงจะเห็นผล
  • หาซื้อได้ตามร้านที่ขายปุ๋ยจ้า รึจะเข้าไปในเวปดูก็ได้จ้า

http://www.emkyusei.com/index1.htm

หมายเลขโทรศัพท์สอบถามวิธีการใช้เพิ่มเติม โทร. 0-3636-2111 และมีชื่อผู้ผลิตและจำหน่ายชัดเจน บริษัท อี เอ็ม คิวเซ จำกัด 194 หมู่ที่ 6 ต.ทับกวาง อ.แก่งคอย จ.สระบุรี 18260
  • ที่มา : นิตยสารเกษตรคิวเซ ฉบับที่ 69 เดือนกรกฎาคม 2547

- มหัศจรรย์ EM -

ปี 2525 มีการนำ EM เข้าไปใช้ในประเทศไทย เพื่อใช้ในด้านการเกษตร ประมง ปศุสัตว์ และสิ่งแวดล้อม จนถึงขณะนี้กว่า 20 ปี มีการนำ EM ไปประยุกต์ใช้ในโอกาสต่างๆ เช่น การหมัก การทำฮอร์โมนพืช เพื่อการเจริญเติบโตทางธรรมชาติ การป้องกันศัตรูพืชและป้องกันไม่ให้จุลินทรีย์กลุ่มเชื้อโรคขยายตัว ในขณะที่ผู้ใช้อีกจำนวนมากนำไปใช้กับร่างกายภายนอก เช่น โรคผิวหนังบางชนิด อาการคันตามง่ามนิ้วมือนิ้วเท้า การกำจัดกลิ่นเท้าเหม็น แผลสด แผลยุงกัด เม็ดผดผื่นคัน รวมทั้งการอมบ้วนปากป้องกันฟันผุ แผลในปาก ฯลฯ ปรากฏว่าอาการดังกล่าวหายไป มีตัวอย่างอีกมากมายที่หลายคนนำหัวเชื้อ EM ไปหมักกับนมสด ทั้งนมดีและนมเสีย จนปรากฏเป็นฮอร์โมนชนิดหนึ่ง นำมาทาเม็ดผดผื่นคันได้ ทาเป็นครีมบำรุงผิวได้ ฉีดใส่ต้นไม้บำรุงผล บำรุงดอกได้

เกษตรกรจำนวนมากนำ EM หมักน้ำซาวข้าวไปทาขี้เรื้อน วัว ควาย และสัตว์ที่เป็นแผล ก็ปรากฏว่าหายเป็นปกติ นอกจากนั้นนำไปฉีดพ่นใส่ฟางและหญ้า เพื่อให้วัว ควายกิน ทำให้วัวควายอ้วนท้วมสมบูรณ์ ขายได้ราคาดี ชาวนาที่เป็นสตรี นำสำลีไปชุบหัวเชื้อ EM แล้วทารักแร้ จนทุกวันนี้ไม่มีกลิ่นตัวอีกเลย
    ไฟล์แนบ
    เรื้อน1.jpg 13K
    ตุ่ม1.jpg 6K
  • - EM คืออะไร ? -
    EM ย่อมาจากคำว่า Effective Microorganisms ซึ่งมีความหมายว่า "กลุ่มจุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพ"

ศ.ดร.เทรูโอะ ฮิหงะ ผู้คิดค้น EM

EM ค้นพบโดย ศาสตราจารย์ ดร.เทรูโอะ ฮิหงะ แห่งมหาวิทยาลัยริวกิว โอกินาวา ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งได้ทำการศึกษา ค้นคว้า ทดลอง ตามแนวทางของท่านโมกิจิ โอกาดะ ระหว่าง พ.ศ. 2510-2525 ได้พบความจริงเกี่ยวกับจุลินทรีย์ในธรรมชาติ เป็นดังนี้

ทั้งจุลินทรีย์ต้องการอากาศ (Aerobic microorganisms) และจุลินทรีย์ไม่ต้องการอากาศ (Anaerobic microorganisms) นั้นทำงานร่วมกันในลักษณะช่วยเหลือเกื้อกูลกันบ้าง และขัดแย้งกันบ้าง สามารถแบ่งออกได้เป็น 3 กลุ่ม คือ
    1. กลุ่มจุลินทรีย์ดี หรือกลุ่มสร้างสรรค์ มีประมาณ 5-10 %
    2. กลุ่มจุลินทรีย์ก่อโรค หรือกลุ่มทำลาย มีประมาณ 5-10 %
    3. กลุ่มเป็นกลาง มีมากถึง 80-90 %

ลักษณะการทำงาน
    1. ถ้ามีจุลินทรีย์กลุ่มดีหรือกลุ่มสร้างสรรค์มากกว่ากลุ่มก่อโรค โลกจะอยู่ในสภาวะสร้างสรรค์ สะอาด บริสุทธิ์ ปราศจากมลพิษและโรคภัยทั้งปวง
    2. ถ้ามีจุลินทรีย์กลุ่มก่อโรคหรือกลุ่มทำลายมากกว่ากลุ่มดี สภาวะโลกจะตรงข้าม คือเกิดมลภาวะเน่าเหม็น มีโรคระบาด เป็นสภาวะทำลาย
    3. ส่วนกลุ่มเป็นกลางจะคอยช่วยสนับสนุนจุลินทรีย์กลุ่มใดกลุ่มหนึ่งที่มีจำนวนมากกว่าให้สามารถแสดงปฏิกิริยาได้มากยิ่งขึ้น

ศาสตราจารย์ ดร.เทรูโอะ ฮิหงะ ได้คัดสรรเอาเฉพาะจุลินทรีย์กลุ่มดีที่มีประโยชน์มาเลี้ยงรวมด้วยเทคนิคพิเศษ เรียกว่า กลุ่มจุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพ EM (Effective Microorganisms)
    ไฟล์แนบ
    ฮิหงะ.jpg 5K
    อีเอ็ม1.jpg 13K
  • ใช้ อีเอ็ม ทา ที่บริเวณ ที่เป็นโรค โดยไม่ต้องผสม น้ำเลยเหรอครับ ใช้หัวเชื้อ ทาได้เลยหรือต้องผสมน้ำก่อน ถ้าต้องผสม อัตราส่วนเท่าไหร่ครับ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ:015:
  • ถ้าเป็นเรื้อน หรือตุ่ม ต้องใช้ หัวเชื้อ ที่ซื้อมา ทาเลยจ้ะ

แต่ถ้า ใช้ล้างกรง หรือพื้น จึงผสมน้ำ ใช้อีเอ็ม 1 ฝา ผสมน้ำ 20 ลิตร เทราดได้เลย ขี้เยี่ยว ไม่มีกลิ่นรบกวนชาวบ้านจ้า
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ เช่นกันครับ:o040:
  • ย้ำ อีกที

"การผสมพันธ์กันเองในหมู่เครือญาติ เพื่อสร้างหมายีนส์ด้อย ที่มีความเกมส์สูง คือ การยอมตายคาสังเวียน
    เขาต้องการหมาที่ยอมตายคาสังเวียน เพื่อเพิ่มโอกาสในการชนะเดิมพัน เขาจึงผสมพันธ์มันขึ้นมา
    สิ่งหนึ่งที่เป็นยีนส์ด้อยติดตัวมันมาก็คือ ปัญหาเรื่องโรคผิวหนัง ที่กลายเป็นโรคประจำสายพันธ์"

ดังนั้น ไม่ต้อง วิตก เกินไปน๊า พี่น้อง มันเป็นเรื่องธรรมชาติ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    sun.jpg 69K
  • :063: ขอบคุณมากๆเลยครับใด้ความรู้มากเลยครับ หมาผมจะเป็นช่วงๆจะขนร่วง เป็นแผลแบบแปลก ขนจะร่วงเป็นกระจุก เลยต้องสปาร์ หมาโดยการนำ กำมะถัน ขิ้มน มะกรูดมาทา ส่วนเม็ดตุ่ม วาจะลองดูครับ EM เคยใช้แล้ว อาบน้ำหมา แต่เลิกไป
  • ขอบคุณครับผมสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ปล. ชอบรูปพระอาทิตย์จังเลย :015:
  • ถามป้า พรครับ ตกลงมันใช้ได้ผล จริงๆ เหรอเปล่าครับ เพราะ ของผมก็เริ่มเป็นครับ อันเนื่องมาจากฝนนี่แหละครับ
  • ขอบคุณป้าพรมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคับ ลูกชายผมจะได้หล่อกับเค้าสักกะทีคับ
  • ขอบคุณป้าพรสำหรับความรู้ดีๆด้วยครับ
  • ขอบคุณมากสำหรับความรู้ ของผมเป็นตุ่มพาไปหาหมอ กินยา 2 รอบแล้ว
    กินแล้วก็หาย แล้วก็เป็นอีก พยายามไม่ให้มันอยู่ที่ชื้นและอาบน้ำด้วยแชมพูรักษาโรคผิวหนัง แล้วก็ไม่หายขาด
    ขอบคุณครับ
  • คุณลองใข้ขมิ้นผง ไพรผง กำมะถันผง น้ำมันมะพร้าวบีบเย็น ผสมเข้าด้วยกัน แล้วทาให้ทั่วตัว ประมาณ 2 อาทิตย์จะรู้ผล เวลาผสมให้ใส่กำมะถันน้อยกว่าตัวอื่น ผสมไว้ทีละมาก ๆ ก็ได้ไม่เป็นไร ทาตอนเช้าทุกวัน พิทบูลที่บ้านก็เป็นแบบคุณนี่แหละ พอไปเจอสูตรนี้หายเลยขนสวยมากตอนนี้ ถ้าไม่เข้าใจโทร 087-1153686
  • อีโกลเด้น ปัจจุบัน หายดีแล้วจ้าเรื่องเรื้อน

แต่ตุ่ม โดยสภาพแวดล้อม เป็นๆ หายๆ เพราะมันซน ชอบวิ่งมุดป่าในบริเวณบ้าน จ้า
    ไฟล์แนบ
    1210.jpg 76K
    โกลเด้น.jpg 49K
    โกลเด้น1.jpg 103K
  • สะบายดีนะป้า?

คึดถึง ครับ
  • ขอบคุณมากครับ ได้ผลอย่างไรจะนำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ว่าแต่ ต้องทาวันละสองครั้งเช้าเย้นใช่มะครับ กี่วันถึงจะเห้นผลอะครับ
  • ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ หัวเชื้อนะครับ พอดีจะลองเอาไปทาให้ลูกสาวที่บ้านด้วย เหมือนอาการเรื้อนกำลังจะมา = ="
  • ยี่ห้อ อะไร ก็ใช้ได้จ้า ขอให้เป็นหัวเชื้อ เพราะมันไม่มีจุลินทรีย์ ตัวร้ายเจือปน

เช็ดตุ่ม หรือ เรื้อน ใช้อีเอ็มขยายไม่ได้จ้ะ

มร.จุ๊ฟ ป้าพรยังไม่ลืมนะฮ๊า เรื่องที่คุยกันไว้ แต่ตอนนี้ขอลุย ปุ๋ยแป๊บเด้อ
  • ได้ผลจริงครับ ผสมน้ำราดพื้นกลิ่นหายหมดจด แต่มันก็ยังไปฉี่ที่เดิมอยู่ = ="