ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากเห็นรูปของพิทบูลที่ไม่ตัดหูอ่ะครับ
  • พอดีหมาผมจะสี่เดือนแล้วครับ

กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะตัดหรือไม่ตัดหูดีอ่ะครับ
  • 1
    ไฟล์แนบ
    529.jpg 87K
  • ถ่ายตอนจะ5เดือนครับ
    ไฟล์แนบ
    5555555552.jpg 75K
  • แดงชายทะเลครับ ปีครึ่ง ไม่ตัดหู
    ไฟล์แนบ
    244.jpg 42K
  • ชั่งใจเรื่องอะไรบ้างครับ

- เพราะกลัวตัดมาแล้วไม่สวย ?

หรือ

- เพราะกล้วเค้าเจ็บและสงสารเห็นว่าไม่จำเป็น?

น่าจะมีสองความคิดหลักๆสำหรับคนที่ลังเลเรื่องการตัดหู

ผมสังเกตุจากรูปของต่างประเทศ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยตัดหูกันนะ น่าจะเป็นเรื่องของค่านิยมและการไม่อยากให้สัตว์เจ็บ รวมทั้งอาจมีกฏหมายคุ้มครองในบางประเทศ

แต่เพื่อความสวยงาม (ตามที่เราคิดกันและเพิ่มความดูน่าเกรงขาม) ส่วนใหญ่ก็เลือกที่จะตัด

หากคนที่จะเลือกตัด เค้าก้จะหาตัวเลือกร้านหมอที่น่าไว้ใจได้ที่สุดครับ

จะตัดหรือไม่ตัด มีเวลาคิดอีกไม่กี่วันนะครับ จะสี่เดือนแล้ว

ผมเอาข้อมูลเก่าของคุณโดมมาวางให้ เผื่อเป็นความรู้ในการตัดสินใจครับ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=13948&page=1#Item_36

ถ้าให้เดาที่ท่านขอดูรุปหมาไม่ตัดหู เป็นเพราะท่านไม่อยากตัดหูหมาแต่กลัวหมาโตมาแล้วไม่สวย ดูไม่เกรงขามใช่มั๊ยครับ ?

หากด้วยเหตุผลอื่น ต้องขออภัยด้วยครับ

พอดี ถ้าเป็นอย่างว่า มันก็เป็นความรู้สึกเดียวกันครับกับผม :001:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2600_resize2.jpg 106K
    DSCF2670_resize.jpg 121K
    DSCF2674_resize2.jpg 110K
  • ขอบคุณ พี่ ๆ ทุกคนที่ให้ดูรูปและให้ความ รู้ครับ

ทีผมถาม ก็เหตุผลเหมือนที่ คุณพี่ elephantjoe บอกแหละ ครับ

กลัวเค้า เจ็บครับ แต่ถ้าไม่ตัดก็กลัวเค้าดูไม่ดีครับ

อยากได้ความเห็นจากหลาย ๆ ฝ่ายอ่ะครับ
  • พี่โจ..ฮิปโปตัดมาแล้วงามมากครับบ..แต่อ้นยังคงคอนเซปเดิม.ไม่ตัด เพราะชอบเป็นการส่วนตัว..มันดูเท่ ดี อิอิแล้วแต่คนมองเนอะ
    ภาพนี้4เดือนครับ ไม่ตัด
    ไฟล์แนบ
    179.jpg 124K
  • ตัดไม่ตัดหมาจะสวยมันอยู่ที่คนเลี๊ยงครับ
    ไฟล์แนบ
    245.jpg 91K
  • นี้ครับ(หมาแดงไม่ตัดหู)

หมาแดงขอนแก่น(ไอ้อ้วนซีซ่าร์)

ตัวนี้สุดยอดครับ(โคตรสุดตีน)

ของเพื่อนผมครับ

555+
    ไฟล์แนบ
    P6200609[1].jpg 110K
  • ใช่แล้วครับ ตัด หรือไม่ตัด มันอยู่ที่คนเลี้ยง

ให้ท่านจินตนาการแบบโหดๆเลยว่า หากหมาท่าน หูตั้งข้าง ตกข้าง แล้วท่านจะยังรักและมุ่งมั่นเหมือนเดิมรึเปล่า

เห็ฯของคนอื่นแล้วจะมาบ่นของเราและนึกย้อนหลังว่า ทำไมตูไม่ตัดวะ รึเปล่า?

หากวันหน้า ท่านต้องคิดแบบนี้ วันนี้ ตัดไปเถอะครับ คาใจเปล่าๆ

หากจะไม่ตัด ก็คือ ไม่ตัดครับ เพราะท่านสามารถส้รางกล้ามเนื้อ รวมทั้งทำกิจกรรมกับหมาเรียกสเหน่ส่วนอื่นมาก็ได้หนิครับ

รูปลายเสือแบบลุกชายคุณอ้น เป็ฯตัวอย่างที่ดีของหมาไม่ได้ตัดหูครับ

เลือกแล้ว ตัดสินใจแล้ว สุขทั้งคนทั้งมะหมาคร๊าบ :063:

ปล. คุณอ้นครับ จริงๆผมวางแผนไว้ว่าจะไปดูหมาเทพวันที่ 18 นี้ที่พี่มาร์คแนะนำหนะครับ แต่ยังไม่ออกตัว เพราะต้องวางแผนเอาฮิปโปไปตัดไหมด้วย กำลังหาเรื่องโดดจากอู่ไปถ่ายภาพหลุดๆในงงานซะหน่อย อิอิ ถ้าคุณอ้นว่าง วางแผนไปสิครับ อิอิ เผื่อจะได้จ๊ะเอ๋กัน

แต่ยังไม่ได้โทรไปยืนยันเลยครับ เพราะ หลังวันศุกร์ถึงจะทราบ แค่ลุ้นๆอยู่ .... สนใจมั๊ยท่าน :032:
  • อ้อ ลืมบอก ผมมีคลิปวีดีโอ เจ้าฮิปโป เต้นท่า waka waka ด้วยนะครับ หุหุหุ

เดี๋ยววันไหนว่างจะอัพลงให้ดูครับ อิอิ
  • ถึงพี่ peerasil ผมก็คนขอนแก่นเหมือนกันครับ ^ __^
  • :004: ขอบคุณท่านโจครับ ฮิปโปตัดหูแล้วเท่เลย อิอิ อยากเห็นฮิปโป เต้นวุ้ยยยยย waka waka 5555 :004:
  • :004: ฝากให้อีกชุดครับ คุณ Boat_Pc หมาไม่ตัดหู ลองอ่านดู แล้วค่อยตัดสินใจครับ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15703&page=1#Comment_225582
  • ฮิปโปตัดแล้วดูโหดขึ้นครับ โตมาหล่อแน่นอนผมรอคลิปเต้นครับพี่ สำหรับผมกลัวเค้าเจ็บครับ
    ไฟล์แนบ
    555.jpg 30K
    22222.jpg 53K
  • อิอิ พอดีผมหาบทความที่ท่านโดมเอามาใหม่ไม่เจอ ดีเลยรอบนี้ได้เซฟไว้ละ

เอ่อ คือว่า คลิป waka waka แฟนผมอัดไว้ แล้วเค้าตะแคงกล้อง เวลาดูเลยต้องเอียงคอตาม เดี๋ยวค่อยอัดใหม่ดีกว่าครับ

ผมเองไม่รู้วิธีการกลับมุมวีดีโอให้เป็นแนวตั้งหนะครับ เหอะๆ ต้องขออภัยครับ เดี๋ยวจังหวะดีๆจะแทรกตามกระทู้ชาวบ้านครับ

จริงๆไม่มีอะไรมากหรอกครับ ถ้าคิดได้ก่อนบอลโลกจบ อาจมีการแข่งกันก้ได้ ว่า หมาตัวไหนเต้น waka waka ได้แหล่มสุด หุหุหุ
  • ผมว่าตัดดีกว่าครับ
    ไฟล์แนบ
    Untitled-15.jpg 111K
  • ถ้าตัดน่าจะออกมาดีครับ
    ไฟล์แนบ
    529 copy copy.jpg 49K
  • ของผม ก็ไม่ตัดครับ น่ารักไปอีกแบบนะครับ ตัวจิงหน้าตี๋มาก
    ไฟล์แนบ
    bb2.jpg 53K
  • ที่ผ่านมาหมาของผมก็ตัดหู(ตามค่านิยม) ตั้งแต่ตัวนี้และตัวต่อไปจะไม่แล้วครับ:006:

มันขึ้นอยู่กับเรา:062:เอาประสบการณ์ส่วนตัวมาเล่าสู่กันฟัง :013:

ตัวที่ไม่ตัดหูเวลาอาบน้ำโดยใช้สายยางฉีดไปทั่วทั้งตัว น้ำมักจะไม่ค่อยเข้าหู

แต่ตัวที่ตัดหูน้ำจะเข้าหูได้ง่ายกว่า และหลังจากนั้นมันก็จะสะบัดซะน้ำกระจาย:067:

และการที่ไม่ตัดหูยังจะช่วยให้ใบหูด้านในสะอาด ไม่มีสิ่งสกปรกติดด้านในได้อีกด้วย:062:
    ไฟล์แนบ
    DSC086532.jpg 70K
  • อยากไปคิดมากเรื่องหูครับ ตัดไม่ไตัดสวยไม่สวยอยู่ที่ความพอใครครับ
    หมาหูตัดก็ไม่ใช้ว่าจะสวยทุกตัวนะครับ อยู่ที่ความพอใจของผู้เลี้ยงมากกว่า
    ไฟล์แนบ
    CIMG8621.jpg 39K
    P3310284.jpg 44K
    CIMG8619.jpg 29K
    CIMG8617.jpg 30K
  • นังแต้มหูบิน 8 เดือน ลพบุรี
    ไฟล์แนบ
    DSC02417.JPG 52K
  • หมาเรา่ถ่ายรูปตอน 8 เดือน ไม่ได้ตัดหูเหมือนกัน กลัวมันเจ็บ
    เป็นความชอบส่วนตัว คือ แบบหูที่ตัด ไม่เข้าตาสักกะแบบ ก็เลยไม่ตัด
    แต่ก็ดีค่ะ เพราะเวลามันสนใจอะไร หูมันจะบ่งบอกได้ ว่าตอนนี้มันกำลังรู้สึก หรือคิดอะไรอยู่
    เวลาดื้อ ก็กัดหูมันเลยค่ะ เป็นการสั่งสอน 5555
  • ลืมลงรูปค่ะ 55
    ไฟล์แนบ
    kimji7.jpg 64K
  • บลูตัส นครสัตหีบ ครับ
    ไฟล์แนบ
    l22.jpg 70K
    l3.jpg 69K
  • แหมพี่โจ อิอิ ขอบคุณที่ชมครับ ไปดูหมาเทพวันที่18นี้หรอ พี่ไปจริงป่าว อ่า อ้นเริ่มสน แต่ยังไม่แน่ใจว่าอ้นจะติดเรียนอะป่าวเทอมนี้เรียนแทบทุกวันเลยพี่

ตั้งแต่เลี๊ยง พิท อ้นตกกระป๋องละคร้าบบบ
    ไฟล์แนบ
    180.jpg 39K
  • ไม่ตัดก็ดูดีอีกแบบครับ
  • มาแล้ว
    ไฟล์แนบ
    IMG_1307.jpg 84K
    IMG_1306.jpg 82K
  • พี่โจ แฟนอ้นอยากดูคลิปแล้วเอามาลงเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ลงแล้ว ไปตะแคงคอดูเอาในกระทู้ด้านบนนู่นนนน อิอิ

เด็กกับบูลเทอเรียหนะครับ :032:
  • เบงเกล ลูกเรด ซีซ่าร์

http://www.apbt.online-pedigrees.com/modules.php?name=Public&file=printPedigree&dog_id=279465
    ไฟล์แนบ
    FILE0033.jpg 97K
    Picture hypper 070.jpg 77K
    โจ1.jpg 85K
  • อายุ 9 เดือน หูตั้ง ของเขาเอง ไมได้ตัด.. เทห์มะ :013:
  • อีกรูป :036:
    ไฟล์แนบ
    FILE0025.jpg 99K
  • จัดไป
    ไฟล์แนบ
    DSC00547.jpg 87K
    DSC00468.jpg 72K
  • จัดไปครับ
    ไฟล์แนบ
    2010_0509ท่าข้าม0043.JPG 93K
  • เสือวัดสิงห์
    ไฟล์แนบ
    เสือหน้า.jpg 99K
    หมาจูง.jpg 95K
  • ไม่ตัดก็ดุดันได้เหมือนกัน แล้วแต่ชอบและค่านิยมของแต่ละบุคคล
    ไฟล์แนบ
    PICT1666.JPG 82K
  • :004:ขอโทษทีครับ ลิ้งค์ให้ใหม่อีกครั้งข้างบน ลองดูนะครับ:004:
    ไฟล์แนบ
    20081110160821_buff26212.jpg 91K
  • งานเข้าแล้วท่าน 555

นั่งเด็ดดอกกุหลาบซักดอก ตัด ไม่ตัด ตัด ไม่ตัด อิอิ

ล้อเล่นครับท่าน :013:

งันนี้ ไม้เล็ก แล้วก็เทปที่ติดดามหูของเจ้าฮิโปหลุดซะแล้ว

เพราะผมเองไม่อยู่บ้านทั้งวัน นอกสายตาไปวันเดียว เล่นซะหลุดเลย เป็นห่วงแผลเหมือนกัน

แต่ไม่เป็นไรละ ทำความสะอาดชุดใหญ่ เอาที่ดามหูออกทิ้งไปซะ

เดี๋ยวเสารือาทิตย์นี้ จะพาไปตรวจอีกทีว่า หูตั้งสมบูรณ์รึยัง เพราะเพิ่งดามได้สี่วันเอง

ถ้าหมาตัดหู ท่านต้องหมั่นดูแลรักษาความมสะอาด ป้อนยาเช้าเย็น

เรื่องเจ็บหนะ ตามที่ท่าน PcK ว่ามาแหละ มันจะเจ็บ แต่เค้าไม่แสดงอาการหรอกครับ

แต่อาการที่น่ากลัวกว่าเจ็บอีกอย่างคือ อาการ คันแผล

เจ้าฮิปโปเอง ไม่เกาหูนะครับ แต่เกาตรงท้ายทอยเกือบถึงหลังหู บางนิ้วก็โดนโคน ทำให้บวมนิดๆ แต่ไม่เป็ฯไร ที่สำคัญต้องคอยห้ามตลอด

แล้วก็อาการ สะบัดหัวตลอด เพราะรำคาญ หรือ คัน หรือจั๊กจี๋อะไรก้แล้วแต่

ทุกสิ่งทุกอย่างเป็ฯหมาตัดหูที่ต้องเจอครับ ต่างคนต่างปัญหา และต้องรับผิดชอบครับ

ว่าแต่ท่าน ..... ตัดสินใจได้รึยัง หุหุ
  • พี่โจ ฮิปโปของอ้นไม่ใส่ ดาวเทียมรึพี่5555+
  • นั่น เอาแล้วไง 555 "ฮิปโปของอ้น" .... เดี๋ยวเจอหน้าให้ฮิปกัดให้เข็ด แล้วผมจะออกมาแสดงความรับผิดชอบด้วยการขอโทษที่หน้าสื่อครับ 55

ดาวเทียมหมายถึง? คอนล่ารึเปล่า

... หากเจ้าฮิปใส่ แย่แน่ๆ สะบัดหัวท้งวัน
    ตอนนี้เอาทุกอย่างออกหมดแล้วครับ เหลือแค่ไหมเท่านั้น หูตั้งสวยดี

แต่ไม่ทราบระยะยาวมันจะตกรึเปล่า เพราะดามมาสี่วันเอง คงต้องปรึกษาหมอวันเสาร์-อาทิตย์นี้กระมัง

เจ้าตัวที่คุณโดมเอามาโพสนี่ เหอะๆๆๆ สงสัยงัดข้อไม่ชนะมนเป็นแน่แท้ครับ หึหึหึ
  • 555+++ พรุ่งนี้ถึงคิวตัวนี้เเล้วครับ ดญ.ดำมี โทรนัดหมอเเล้วพร้งนี้ที่เมืองชลครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_0407.JPG 103K
  • ขอโชว์ด้วยคน
    ไฟล์แนบ
    IMG0378A2.jpg 29K
    IMG0248A.jpg 17K
  • อ่อนึกว่าใส่..เห็นของคนอ่นเค้าใส่กัน 555+
    ไม่ได้ๆอ้นนี่แหละ แฟนคัลบ ฮิปโปFC 555+
  • ด้วยคนเน้อ อิอิ บราวนี่ครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_6094.111.jpg 121K
  • ไม่ตัดหู ข้อดี ขี้หูไม่เยอะ อาบน้ำ น้ำไม่เข้าหู หูหมา บอกอารมณ์ได้

ข้อดี ของการตัดหู เท่ห์ ง่ะ

สาเหตุที่ไม่ตัดหู อีโกลเด้นเพราะ สงสารมัน (เจ็บแน่ๆ)

สาเหตุที่ตัดหู ไอเพชร เพราะให้ทางพระรามสามตัดให้เลย อิอิ
    ไฟล์แนบ
    ดีใจ.jpg 99K
    ระวังภัย.jpg 84K
    ระวังภัย1.jpg 76K
    เท่ห์.jpg 76K
  • ก้อน่ารักน่ะคับ
    ไฟล์แนบ
    Image(526)2.gif 114K
  • ขอแจมหน่อยค่ะ เพราะเราเองก็ไม่กล้าจะเอาไปตัดหนูเหมือนกันเลยปล่อย
    แต่ก้อดูน่ารักไปอีกแบบน่ะค่ะ
    ไฟล์แนบ
    IMG1220A4.jpg 44K