ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่อง “ ความเพ้อเจ้อ กับ การบรีดหมาขายอย่างเสรี”
  • เรื่อง “ ความเพ้อเจ้อ กับ การบรีดหมาขายอย่างเสรี”

ผมมีความเห็นที่แย้งกับใครบางคนในหลายๆเรื่อง แต่ผมไม่จำเป็นต้องไปพาลไปโกรธ แล้วใช้คำพูดยั่วเย้ากล่าวหาให้ร้ายป้ายสีตามอย่างที่คุณทำ ที่ว่า “ผมสร้างภาพเพื่อบรีดหมาขาย”

ผมไม่ได้หลอกลวงชาวบ้านให้เลี้ยงสุนัขที่สร้างปัญหาให้กับสังคม
    ไม่ได้สร้างกระแสให้ผสมสุนัขแพงๆโดยไม่รู้จักคุณค่าที่แท้จริงของสายพันธ์ของมัน
    ไม่ได้สร้างภาพกลบเกลื่อนหลอกลวงชาวบ้านเพื่อภาพพจน์ที่ดีที่เอื้อต่อธุรกิจเกี่ยวเนื่องของตัวเอง
    ไม่ได้หลอกลวงส่งเสริมชี้นำแนวทางในการพัฒนาสุนัขอย่างผิดๆในแบบที่ตนเองเลี้ยงอยู่

ผมแนะนำชาวบ้านในสิ่งที่ผมคิดว่ารู้เรื่องเกี่ยวกับสุนัขได้ดีไปกว่าคุณ
    แนะนำคนให้รู้จักการเรียนรู้ในสิ่งที่ควรรู้ในการเลี้ยงสุนัขในแนวทางที่สากลยอมรับ
    เรียนรู้หลักการคัดพันธ์ ผสมพันธ์ และเลี้ยงสุนัขในแบบที่อยู่ร่วมกับสังคมได้
    เรียนรู้ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับลักษณะสายพันธ์สุนัขที่สังคมส่วนใหญ่ไม่พึงปรารถนา

ผมบรีดสุนัข ต้องชี้แจงคุณด้วยหรือว่า จะเลี้ยงไว้กี่ตัว ที่เหลือจะจัดการอย่างไรบ้าง
    การไม่ชี้แจงให้คำตอบที่ชัดเจนกับคำถามของคุณ แล้วคุณเที่ยวกล่าวหาผมว่าเป็นพวกหากินกับการบรีดสุนัขขายที่ไม่มีจิตสำนึกรับผิดชอบ ทั้งๆที่คุณไม่เคยรู้จักตัวผมเลยแม้แต่น้อย
    คุณเองต่างหากที่ไม่มีจิตสำนึกรู้สึกละอายต่อผู้ที่เข้ามาอ่านกระทู้ในการใช้คำพูดที่ไม่เหมาะสมหลายๆคำในการกล่าวหาล่วงเกินถากถางผมในเรื่องที่ไม่รู้จริงเกี่ยวกับตัวผมเลยบ้างเลยหรือ
    การกล่าวหาคนอื่นทั้งๆที่คุณไม่รู้จักตัวตนที่แท้จริงของเขา เรียกว่าเป็นการให้ร้ายป้ายสีหรือเปล่า หมิ่นประมาทหรือเปล่า เสื่อมเสียภาพพจน์ตัวคุณที่คุณอุตส่าห์สะสมในการสร้างภาพให้กับตัวคุณเองต่อสังคมหรอกหรือ
  • คุณต่างหากที่เพ้อเจ้อ ผมบอกตรงไหนหรือว่า การห้ามเลี้ยงสุนัขขึ้นอยู่กับว่าสุนัขนั้นขึ้นกับสมาคมไหน
    ผมว่าเรื่องการห้ามเลี้ยงพิทบูลเป็นเรื่องที่แทบเป็นไปไม่ได้ โดยยกตัวอย่างบางเหตุผลให้ฟัง
    คุณไม่เชื่อ คุณวิตกจริต ยืนยันว่าเขาสามารถห้ามได้ ก็เป็นเรื่องของคุณ
    คุณเลี้ยงพิทบูล ผมก็เลี้ยง ทำไมผมไม่เห็นต้องเดือดร้อน กังวล วิตกจริตเหมือนคุณ
    คุณอวดอ้างสร้างภาพ ว่าคุณทำเพื่อพิทบูล ปกป้องพิทบูล ต้องการแสดงให้เห็นถึงความรักที่แท้จริงต่อสุนัขพันธ์พิบูล
    คนเพาะพิทบูล ไม่เชื่อคำขอร้องอย่าบรีดพิทบูลของคุณ คุณก็เที่ยวไปกล่าวหาว่าเป็นการทำลายพิทบูล
    คุณสู่รู้ และเอาอะไรมาวัดได้อย่างไรว่าเขารัก เขาชื่นชม และปกป้องรับผิดชอบสุนัขของเขาน้อยไปกว่าตัวคุณ
    ตัวคุณเองต่างหากสร้างภาพกลบเกลื่อนพิทบูลในแบบของคุณที่อาจสร้างปัญหากระทบต่อสังคมหรือเปล่า
    คุณอวดอ้างอย่างภาคภูมิว่าสุนัขของคุณว่า “กัดคน” ตั้งค่าผสมสูงลิ่ว ขอคัดคนขอผสมอีกต่างหาก
    กลัวคนอื่นรู้ทันว่าสุนัขในแบบของคุณ เป็นแบบที่สากลไม่พึงปรารถนาอย่างร้ายแรงหรือเปล่า
    กลบเกลื่อน สร้างภาพให้กับตัวเอง ยกตัวเองเสมือนเป็นผู้นำปกป้องพิทักษ์สายพันธ์สุนัขพิทบูลของชาติ
    ใครจะบรีดสุนัขพิทบูลต้องผ่านการสอบสวนแผนการผสมพันธ์และจุดประสงค์ในการเพาะพันธ์ที่ชัดเจนโดยความเห็นชอบจากตัวคุณก่อน ด้วยหรือเปล่า

คุณถูกคนเอาอกเอาใจจนหลง จนเหลิง จนลืมตัวเองไปหรือเปล่า
    หลง และเหลิงจนคิดว่าตัวเองรู้ทุกเรื่องทุกราวเหนือคนอื่นๆไปเสียทั้งหมดทุกสิ่งทุกอย่าง
    เที่ยวข่ม เที่ยวก้าวร้าวชาวบ้าน เพราะถูกกระทบจากสภาพแวดล้อมที่ได้รับอิทธิพลจากสุนัขในแบบที่คุณเลี้ยงหรือเปล่า
    ถ้าไม่มีพิทบูลอันตรายในแบบที่คุณเลี้ยง สังคมต้องวิตกกังวลทั้งสุนัขทั้งจิตสำนึกตัวคนเลี้ยงสุนัขตามอย่างที่คุณกำลังสร้างกระแสหรอกหรือ

ที่ออกมาตั้งกระทู้ เป็นการเตือนสติคุณด้วยความหวังดี ไม่ใช่โกรธ หรือเคืองตามคำพูดต่างๆตามที่มีการใช้คำพูดที่ไม่เหมาะสมที่ใช้ในการกล่าวหาถากถางของคุณ
    เพราะผมถือว่าผมได้เปรียบคุณ รู้จักตัวคุณได้ดีกว่าที่คุณรู้จักตัวผม ผมอ่านบทความและติดตามบทบาทของคุณในกระทู้ต่างๆมาเยอะ หลายๆเรื่องเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยและเป็นห่วงในภาพพจน์ที่สะท้อนจากบทบาทที่ปรากฏในตัวคุณเอง เพราะคุณยังคลุกคลีอยู่ในผลประโยชน์เกี่ยวเนื่องกับวงการสุนัข ซึ่งต่างจากผม แต่มันไม่ใช่เรื่องที่ผมจะต้องเข้าไปยุ่งเกี่ยว เพราะเราไม่รู้จักกัน

ผมไม่ใช่ต้องการไปกระชากหน้ากากคุณ เหมือนอย่างที่คุณพยายามเบี่ยงเบนเป้าที่ถูกสนใสมาที่ผม
    เพราะคุณก็ไม่เคยล่วงเกินอะไรผมมาก่อนเลย นอกเสียจากการถือโอกาสกล่าวหาถากถางให้ร้ายป้ายสีดูหมิ่นผมในบอร์ดของคุณในฐานะที่ผมเข้ามาใช้พื้นที่แล้วมีความคิดเห็นที่ขัดแย้งไม่คล้อยตามการครอบงำของคุณเหมือนอย่างคนอื่นๆ
    กับแค่สาเหตุมีความคิดเห็นที่ขัดแย้งกัน กับคำล่วงเกินเล็กๆน้อยๆไม่จำเป็นต้องถึงกับต้องเป็นศัตรูกัน
    รู้สึกสังเวช เวทนา และน่าขบขันมากกว่า

ผมเชื่อว่า การใช้คำ ภาษาที่ใช้สื่อความหมาย เนื้อหาสาระบทความที่นำเสนอระหว่างเราในกระทู้ต่างๆ ผู้ที่มีไหวพริบและการศึกษา ย่อมมีวิจารณญาณความสามารถในการสื่อธาตุแท้ในตัวตนที่แท้จริงและความบริสุทธิ์ในเจตนาของระหว่างเราทั้งสองที่แสดงต่อสังคม

"สร้างภาพบรีดสุนัขขาย”
    “ผู้ปกป้องพิทักษ์พิทบูลอนุญาติใหบรีดสุนัขขายได้อย่างเสรี”

น่าขำกลิ้ง
  • เรียนท่านพี่ PCK หากมั่นใจในสิ่งที่ตัวเองเขียน ไม่ทราบว่าจะลบออกทำไม

ผมมีข้อมูลแย้ง ในสิ่งที่พี่เขียนไว้ เรากำลังหักล้างกันด้วยข้อมูล และความคิดเห็น
    หากพี่มั่นใจในสิ่งที่พี่เขียนก็ควรปล่อยทิ้งไว้ ไม่ใช่พอเห็นว่าข้อมูลเหตุผลสู้ไม่ได้ก็ลบออก

ผมพยายาม รณรงค์ ให้บรีดพิตบูลตามความจำเป็น แต่พี่ก็มีข้อมูลมาแย้งผมตลอด
    ผมก็เอาข้อมูลมาหักล้าง ผมยอมรับว่าผมใช้คำพูดแรง แต่ผมไม่ได้หยาบครับ

ผมยอมรับว่ามีหงุดหงิดบ้าง แต่ผมไม่ได้โกรธครับ
    ผมหงุดหงิดที่พี่ไม่พยายามมองประเด็นที่ผมพยายามสื่อ พี่ไม่ได้มองที่เจตนา
    แต่พี่กำลังห่วงว่าความเห็นผม จะไปกระทบกับแผนการบรีดสุนัขของพี่ พี่จึงพยายามหักล้าง อันนี้ผมเข้าใจครับ

ผมห่วงแค่เรื่องเดียวคือ ไม่อยากให้พิตบูล ไปอยู่ในมือคนที่ขาดความรับผิดชอบ
    ผมอยู่ในวงการหมามากือบตลอดชีวิต ก่อนที่จะมาเลี้ยงพิตบูล ได้เห็นนิสัยการเลี้ยงหมาส่วนใหญ่ของคนไทย
    จึงเขียนดักคอไว้ก่อน แต่ไม่เกี่ยวกับประเด็น จน รวย ถูก แพง แต่พี่ก็ยกอะไรมาเต็มไปหมด ออกนอกประเด็นอยู่เรื่อยๆ

เราแตกต่าง แต่ไม่ได้แตกแยก ผมก็หวังว่าเราจะเถียงกันแค่ในโลกของไซเบอร์
    ไม่จำเป็นต้องเก็บเอามาเป็นอารมณ์นอกบอร์ดนะครับ

วันอาทิตย์ที่ 18 นี้ หากพี่ว่าง เรามาร่วมวงสนทนากัน แล้วพี่จะรู้ว่าผมเป็นคนอย่างไร
    หากพี่เปิดใจสักนิด พี่อาจจะได้เพื่อนที่ตรงๆ และจริงใจ เพิ่มอีกหนึ่งคนครับ

ด้วยความเคารพ
    มาร์ค
  • เรียนพี่น้องทกท่าน

แสดงความเห็นได้ แต่ขอว่าอย่าหยาบครับ

วันนี้ผมมีธุระด่วน ต้องออกไปประชุมข้างนอกแต่เช้า คงไม่ได้เข้าเน็ตอีกทั้งวัน

ขอความกรุณาอย่าหยาบนะครับ

ท่านไปด่าด้วยคำพูดหยาบคาย คนจะคิดว่าเป็นฝีมือผม
    ผมจึงขออนุญาติลบออกก่อนนะครับ
    หากอยากร่วมแสดงความคิดเห็นก็โพ๊สเข้ามาใหม่
    แต่ห้ามหยาบครับ

ขอบคุณครับ
  • ให้ผมได้เลี้ยงพิทบูลต่อไปเถอะ อย่าให้มีกฎหมายห้ามเลี้ยงเลย
    พิทถูกทิ้งทุกวัน อีกหน่อยมันจากัดคนตายบ่อยขึ้น กฎหมายห้ามเลี้ยงจาตามมา
    คุณก้อขายหมาไม่ได้
  • อย่างว่า ถ้าผม บอกว่าเหตุผล ของพี่มาร์ค ตรงประเด็น กว่า คุณ จะคิดว่าผมเข้า ข้างกันมั้ยครับ
    ละถ้าผม บอกว่าเหตุผลของคุณ มันไม่ตรงประเด็นเลย...คุณ จะฟังผมมั้ย...
    ในเมื่ออยู่ในบ้านหลังใหญ่ มีสมาชิค หลายคน...การรับฟัง น่าจะมีประโยชน์ บ้างนะ ครับ....

.......ด้วยความเคารพ.........:o030:.fan club
  • :067: :067: :067: :067::067:
  • :012:อ่านอย่างเดียวไม่ออกความเห็นผิดเปล่าครับ
  • ขอถามเหตุผลว่า ไปลบ ข้อมูลของคุณที่แสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ ทำไม
    คุณ กลัวอาไร กลัวเข้าตัวเองหรือ ตั้งสติ หน่อยนะครับเพ่

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=16311&page=1#Item_0
  • นี้คืออนาคตของพิตบูล เรามีตัวอย่างแล้วก็ควรจะเรียนรู้และป้องกันมัน ไม่ใช่ให้อดีตที่ผิดพลาดของเรามาเป็นเหมือนเดิม

http://www.thaiguppy.com/index.php?topic=1839.0

http://www.siamfishing.com/content/view.php?id=515&cat=article

http://news.hunsa.com/detail.php?id=1562

สุดท้ายก็ลงที่การกำจัด และ ออกกฎหมายควบคุม และ ก็จะไปถึงห้ามเลี้ยง
  • สัวสดีครับคุณ PcK ผมเองเป็นเด็กน้อยที่ คอยขัดและมองประเด็นแย้ง กับท่านมาโดยตลอด

ผมเองกับพี่มาร์ค ไม่ได้รู้จักกันมาก่อน และ ไม่เคยคุยโดยส่วนตัวครับ

ความขัดแย้งของวงการ หรือ ความขัดแย้งส่วนบุคคล ผมถือว่า "ส่วนตัว" ครับ

การที่หลายๆคนมายืนอยู่ในเวปนี้ มันหมายความว่า "เค้ามาหาความรู้" สำหรับสุนัขที่เค้ารักครับ

อย่างที่พี่มาร์คเค้าบอกครับ ว่า เรื่องราคา มันเกิดจากความกังวลเท่านั้นเอง เพราะมันหมายถึงครอบครองง่าย และสะดวกต่อผู้ไม่รับผิดชอบได้ถือครอบครอง มันล้นตลาดเกินจุดควบคุมสำหรับพิทบูลครับ ..... ท่านเอาตรงนี้ ตั้งไว้บนโต๊ะแปปนะครับ ตั้งไว้ในที่ๆมองเห็นนะท่าน เดี๋ยวเราเหลือตามาดู

-ท่านบอกว่า จะสอนคนเข้าใจสายพันธุ์ แต่ภาวะการล้นตลาดขาดการควบคุมที่เข้ามาเรื่อยๆ ..... ขอให้ท่านมองสิ่งที่ตั้งบนโต๊ะครับ
    -การปลูกฝังคนเพาะ ให้รู้จักการเพาะพันธุ์ นะเหรอ ...... ท่านครับ มองสิ่งที่อยู่บนโต๊ะอีกรอบ
    -การที่ท่านจะสอน "คนเลี้ยง" ให้รู้จักสายพันธุ์ตามหลักสากล ให้เข้าใจพิทบูลที่ถูกต้อง .... ก็ลองย้อนไปดูบนโต๊ะอีกซักทีนึง

ขอโปรดอย่าเพิ่งแย้งในใจครับ อ่านต่ออีกนิด

ในสามหัวข้อที่ผมแค่ยกมา มันเป็นสิ่งที่พูดง่ายมากครับ แต่ ทำยากมากมาย จริงมั๊ยครับ

"เวปนี้" ที่ผมเคยเขียนมาประโยคนึง ว่า มันมาจากคนที่ สั่งสมการเลี้ยงมาเป็ฯเวลานาน แล้วมองความเป็นจริงในสังคม!!

จึงมาปลูกฝังผู้เลี้ยงทุกคนด้วยการ "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ" รวมถึงการเลี้ยงแบบ one man one dog คือ คนเดียว ตัวเดียว เพื่อลดปัญหา ของการขาดประสบการณ์

ถ้าวันนี้ พิทบูลมันแพร่หลายง่ายๆ มันก็ยากครับ ถ้าจะไปบอกว่า ตัวนี้ดี ตัวโน้นดี

หากผมโทรไปหาพี่มาร์ค ถามว่า ซื้อเจ้าฮิปโปดีมั๊ย มีหวังโดนสวดสิครับ คงต้องย้อนถามผมว่า "คุณพร้อมเลี้ยงพิทบูลรึเปล่า?"

เวปนี้ มันเปนแบบนี้แหละครับ ผมอาจจะไม่ได้อ่านยาวนาน หรือ มีประสบการณืมากเช่นคุณ PcK

แต่ผมและหลายๆคนที่ยืนในเวปนี้ อยู่ด้วย เข้าใจ "เจตนา" ของ PITBULLZONE

ฉะนั้น ตีเจตนาออก เข้าเวปวันเดียวก็เข้าใจได้มากกว่า ยืนในเวปหลายปีแต่มาอ่านตัวอักษรไปวันๆ

พี่มาร์คครับ ผมขอยกพี่มาเป็นการตอบในเบื้องต้นก่อนนะครับ หากผิดพลาดต้องขออภัย

คุณ PcK ก็บอกได้ตรงๆเลยครับ ผมเข้าใจประเด็นที่ท่านสื่อ

คุณแค่อยากบอกว่า คุณมาร์ค รู้ว่า สายพันธุ์เป็นอย่างไร แต่ไม่บอก กลับเบี่ยงเบน ....

รวมทั้ง อยู่ในวงการมีผลประโยชน์ เลยเป็นส่วนของธุรกิจ

สิ่งเหล่านี้ใช่มั๊ยครับ?

ผมบอกแทนสมาชิกหลายๆคนตรงนี้เถอะครับว่า "ไม่จำต้องบอกหรอก" เอาไว้มาเล่าดีกว่า

แค่นี้ พี่แกก็โดนหนามทิ่มซะเต็มตัวแล้ว ถือเป็นการก้าวก่ายการบรีด ละผลประโยชน์ของคนหมู่มาก

และมันก้ไม่มีประโยชน์มากพอ กลับจะเป็นโทษที่มากกว่า

อย่าลืมนะครับ หากการบรีด ขาดการควาบคุม การเพาะพันธุ์ มีเพื่อขายโดยขาดจรรยาบรรณอย่างเดียว หมามันกระจาย ไม่มีใครดีเหมือนคุณ PcK ทั้งหมดหรอกครับ ท่านต้องมองความเป็นจริง

ถ้าวันนี้ ฮิปโป มัน ผิดสายพันธุ์ ไม่ได้ตามหลักสากล

ถ้าวันนี้ เจ้า บีเจ ไม่ได้ตามหลักสากล

ถ้าวันนี้ เจ้าเบิก เอย.... และอีกสารพัดเจ้า หลายๆตัว ผิดสายพันธุ์อย่างที่ท่านว่า (สมมุตินะครับ อย่าไปตีความผิดอีก)

มันจะไปแคร์อะไรครับ เมื่อ เจ้าของและทุกคนที่เลี้ยง เค้าปลูกฝังให้"รักและรับผิดชอบ"

นำหมามาเล่นกิจกรรม มาฝึก มาส้รางความสามารถให้กับหมาตัวเอง

หมาสามพันที่หลายๆคนซื้อมา โดนห้ามหรือเหยียดหยามเหรอครับว่า มึงไม่ใช่กลุ่มกู

มันไม่ใช่ครับท่าน เพราะประโยคเด็ดที่ออกมาให้เราคิดกันอีก ก็คือ "หมาดีท่านซื้อได้ แต่หมาถูกใจ มันต้องส้รางเอง"

"หมาดี" หมายถึง หมาแพงๆ รวมทั้งหมาเพื่อนพี่มาร์ค และหมาดังหลายๆคอก รวมถึง หมาตามสวนก็ตาม

คำว่า หมาดี มันกว้างนะครับ มองให้ดีๆ คำนี้ก็เตือนสติผู้ซื้อแล้ว ไม่ได้ยกย่องหมาดีหรือหมาแพงเสมอไป

"คุณซื้อได้" หมายถึง คนทุกคน ซื้อได้ครับ จ่ายตังค์ แป๊ปเดียวจบ

"แต่หมาถูกใจ" หมายถึง หมาสวยๆที่อยู่ในเวป หมาที่หลายๆคนมองแล้วน้ำลายไหล หมาในฝันต่างๆนานา หรือแม้กระทั้ง หมาที่มีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง ในรูป หรือในแบบของโครงส้รางตัวเค้าเอง

"คุณต้องสร้างเอง" หมายถึง ตีให้โหดร้าย ต่อให้ซื้อหมาแพงๆ สวยๆมา หากไม่ส้รางหมาให้ดี ไม่ดูแล ไม่ตั้งใจที่จะสร้างและฝึกฝน มันก้สู้หมาราคาหลักพันที่ดูแลอย่างสมบูรณืและเพรียกพร้อมไปด้วยความสามารถไม่ได้ในสายตาคนรักและเลี้ยงพิทบูล

หรือคนงบน้อยๆ ซื้อหมาโครงส้รางพอประมาณ เช่นผม อยากได้หมาสวยๆรูปร่างดี ก็ต้องเอามาส้รางเอง มาเลี้ยงให้สมบูณณื มากด้วยความสามารถ ....

นี่แหละครับ หมาถูกใจที่เราส้รางเอง

นี่คือการ ตีความตามเจตนาและตามตัวอักษร ครับท่าน

มันเป็นการสอนอย่างเป็ฯกลางไม่จำต้องแคร์หมาใดๆ

ถ้าหากมันเป็นประโยคที่ว่า หมาดีต้องซื้อคอกดัง หมาจะดังต้องซื้อคอกดีๆ ว่าไปอย่างครับ

"เจตนา" ของคนส่วนใหญ่ ไม่มีแยก หมาแพง หมาถูกหรอกครับ ท่านโปรดจำไว้เถิด

อย่าเห็นอักษรเพียงแค่ แพง หรือ ถูก มาตาลายโวยวายว่า "หมาถูกไยจึงเพาะไม่ได้"

พักดิ่มน้ำซักอึก ขยับแว่นตาซักนิด แล้วอ่านเจตนาดีๆว่า มันเพราะอะไร

ถูกครับ หมาแพงใช่ว่าจะดี พวกเรา ไม่มีใครเถียง และการทำธุรกิจที่ขาดจรรยาบรรณ มันไม่เจริญหรือเจริญแต่ไม่สุดอยู่แล้วครับ

แต่การแพร่หลายหมาที่มัน "ง่าย" ต่อการควบคุม และ ง่ายต่อคนที่ไร้ความรับผิดชอบจะนำไปเลี้ยงนั้น มันเป็นต้นตอของการกระจายพิทบูลโดยไม่จำเป็น ....

ไม่ได้มีใครว่า เพาะหมาถูกแล้วไม่ดีครับ หากท่านคิดว่าทำดี ก็ดีแล้วครับ เพราะ "เราเข้าใจสิ่งที่พูดและเจตนาที่ทำ"

ก่อนจบลองย้อนไปดูสิ่งที่ท่านเขียนทิ้งไว้สิครับ

-จะให้คนเข้าใจสายพันธุ์ตามหลักสากล.....

-จะให้ความรู้คนบรีดหมาที่ถูกต้อง....

ภาวะตลาดแบบนี้ ตอนนี้ สังคมสมัยนี้ (นึกถึงสิ่งที่อยู่บนโต๊ะอีกซักทีครับ) ท่านจะไปยืนบอกใครที่ไหนครับ มองความจริงหน่อยว่า "เค้าจะฟังมมั๊ย?" และยิ่งกว่านั้น มันยิ่งกระจาย มันก็ "ยากต่อการเข้าถึง"

แต่หากท่านเห็นช่องทาง ที่ท่านอื่น"มองไม่ออก" ผมแนะนำให้ท่าน "เริ่มเลยครับ" ได้ประโยชน์ทุกฝ่าย

ต่อภาคสองด้านล่างครับ (ยาวไปส่งไม่หมด)
  • -จะให้หมากระจายหลายๆพื้นที่ ให้ง่ายต่อการเลี้ยง ทุกๆคนจะได้ เข้าใจพิทบูลกันทั้งหมด จะได้เห็นถูกเห็นผิดเสียที

...ท่านคิดได้ไงครับ ในขณะที่เรากำลังต่อต้านการเลี้ยงพิทบูลโดยไม่รับผิดชอบ แต่ท่านอยากให้หลายๆคนเลี้ยงพิทบูลที่ท่านบอกว่า หลายๆตัวไม่ถูกต้องตามหลักสากล รวมทั้งที่เกลือนกลาดตามท้องตลาดมันจะถูกต้องตามหลักที่ท่านว่ารึเปล่า แล้วท่านอยากให้คนเลี้ยงเยอะๆเหรอ?

ท่านอยากให้ทุกคนเข้าใจและเลี้ยงพิทบูลเยอะๆ จะได้เข้าใจสายพันธุ์

...พิทบูล ไม่เหมือน ชิสุครับ ..... พลาดหนเดียว มันดังทั้งประเทศ

ยิ่งท่านเขียน ยิ่งบอกเจตนา มันก็ย้อนกลับไปเจอปัญหาที่เราว่ามา และทำให้เห็นอคติในตัวท่านเองครับ

ยอมรับเถอะครับ ว่า มันไม่ใช่หนังสือ หรือทฤษฎี มันยากที่จะควบคุม มองความเป็นจริงที่มีอยู่

แล้วช่วยเหลือเท่าที่ทำได้ดีกว่าครับ เถียงในเรื่องข้อมูลมันก็ส่วนหนึ่ง แล้วก็ช่วยในเรื่องของปฎิบัติอีกส่วนหนึ่งมันถึงจะดีและเกิดประโยชน์

ไม่ใช่การตามไปเหน็บแนมหลายๆกระทู้ รวมถึงหมี่นไส้ และหาจุดผิดอยู่ตลอดเวลา

มันไม่เกิดประโยชน์ต่อวงการหรอกครับ

รังแต่จะทำให้คนเดินเหนื่อย และ ลำบาก จนอ่อนล้าวงการ พิทบูลไม่ขับเคลื่อน

"มองแต่สิ่งดีๆเขาเถิด"

ด้วยความเคารพ ผมเองยังเด็กครับ ยังละอ่อน

พี่มาร์ค ผมหนะ ยกไว้แล้ว ไม่ได้เชิดชูนะ แต่นับถือสิ่งที่เค้าทำ

ใครจะมองเรื่องผลประโยชน์ มองไปเถอะ มันเป็นกรรมบังตาท่านเปล่าๆ มองสิ่งที่ทำดีกว่า

นักการเมืองหลายคน กินโดยไม่ทำเยอะแยะ แต่กินแล้วทำ ผมถือว่า กินได้กินไป ขอทำสิ่งดีๆให้ประเทศเถอะ

ท่าน PcK เอง ผมอ่านบทความ อ่านความคิดท่าน หลายครั้งหลายครา ด้วยความจริงไม่ได้ปากหวาน

ท่านเป็นคนหนึ่งที่มีความคิดที่ดีครับ และมุมมองดีๆ น่าเคารพทีเดียว

แต่สิ่งนึงที่บดบังท่านให้ไม่สุด หรือ ความคิดขาดน้ำหนัก คือ ....."อคติ"

อย่ามองเพียงด้านเดียวด้วยเหตุผลของตัวท่านเลยครับ

มองรอบข้าง มองคนอื่น และมองสังคมซักนิด

แล้วท่านจะทราบครับว่า จะเอาเรือมาวิ่งในกรุงเทพแทนรถยนต์ มันทำได้มั๊ย?

ตื่นนอนมา เปิดปั๊บ ตอบปุ๊บ ไม่ได้ล้างหน้าล้างตา โพสของผมโพสนี้ จึงอาจเหม็นขี้ฟัน หรือเหม็นหน้าตาซักหน่อยนะครับ

แต่หัวใจผมแม้หลับแล้วตื่น ก็ยังสดชื่นบริสุทธิ์และจริงใจเสมอครับ

อยู่ที่ท่านแหละครับ จะอ่านโพสนี้แล้วนึกถึงขี้ปาก มองถึงหน้า แล้วพาลเหม็น

หรือจะพยายามเข้าใจความหมายและเจตนา อขงหัวใจและความคิดของผมละครับ

มิได้ห้าม มิได้ปราม

ด้วยความเคารพทุกๆฝ่าย

ของโทษที่อ้างอิงพี่มาร์คโดยไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว

และขออภัยที่วิจาร์ณคุณ PcK แบบตรงๆ ( กลับมาเถอะครับ ความคิดและสติท่าน ช่วยพิทบูลได้จริงๆ )

ผม ElephantJoE โจครับ
  • มาดูอย่างเดี่ยว ไม่มีความเห็น แต่จะยังคงเลี้ยงพิทตลอดไป..
  • ช่างอ่อนไหว และคาดหวังเหลือเกิน
  • ถึงคุณ Pck
    ผมจะเล่าอาไรให้ฟังนะ
    มีพี่คนที่ผมรู้จักอยู่1ท่าน เลี้ยงพิทบูล2ตัว ตังผู้ทั้งคู่ ตัวหนึ่งชื้อมาราคา 25.000 บ.สีบลูสวยบลูลี่ มาจากคอกดัง อีกตังชื้อมาจาก ทางฝั่งเพชรบุรี ราคา7000 ต่อเหลือ5000 ตัวผู้ สีบลูติดลายเสือ ตอน 2-8เดือนสวยพอๆๆกันเลย แต่พอ มา1ปีครึ่ง
    ไอ้ราคา 25000 บาท หัวออกตัวขยาย ใหญ่กร่าง สวยเลยละ
    แต่อีกตัว ราคา5000 บ. ไม่หน่าไม่ใหญ่ พอประมาณ ในมุมมองของผมก้สวยไปอีกแบบ
    แต่พอโตมาเรื่อย พี่เจ้าของ สุนัข ไม่ชอบ ไอ้ตัวราคา5000 ชะงั้น บอกจะให้คนอื่นแล้ว ให้ผมเอาไปให้ไครก้ได้ที่เขาจะเอา ช่วยหาคนเลี้ยงแทน ให้หน่อย โดยให้เหตุผล ที่จะไม่เลี้ยงว่า มันดุ มันเล่นแรง แฟนไม่ชอบ อีกตัวมันก็นิสัย คล้ายกันเลยนี้
    ผมคิดในใจ มันก้ปกติของพิทนี้หว่า แต่ไอ้ดุนี้ แม่ ง ไม่ดุเลยแล้วบอกดุ ผมก้เข้าใจว่า ไอ้ตัวนี้ ไม่ใช่ลุกรัก ไม่สวยเลยไม่อยากเก็บใว้
    ถ้าคุณ Pck เจอสถานการ์ณ แบบนี้ จะคิดยังๆไง
    นี้คือ เหตุผล ที่พี่มาร์ค เขากังวล และมันก้เกิดขึ้นแล้ว และทุกวันนี้ก็ยังมี แต่เราไม่รู้เท่านั้น
  • ความเป็นจริงที่น้าผีข้างบนนำมาบอก มันมีอีกเยอะในสังคมครับ

แต่เดี๋ยวจะตีความน้าผีข้างบนผิดอีกว่าต้องซื้อหมาแพงทั้งหมด

ท่านPcKจะบอกต้นตอในเรื่องราวที่น้าผีเขียนได้มั๊ยครับว่า "ซื้อยังไง" มาตราฐานสากลเป็นแบบไหน

จะไปอธิบายคนที่จะชักตังค์ซื้อหนะ หมดสิทธิครับ คนไทยส่วนใหญ่ ใจมันไปแล้วววววว

ในเมือหมามันแพร่หลาย และความน่ารักมันอยู่ตรงหน้า แถมตัวเลือกเยอะๆ มันก็ง่ายไปหมดหละครับ

แล้วย้อนกลับมาสู่คนที่ท่านด่าด้านบนสิครับ...

เค้ากำลังทำหมาห้าพันที่โดนทอดทิ้งให้มีคุณค่า ให้มีราคาในสายตาเจ้าของ

ให้คนที่ซื้อหมามาไม่ว่าราคาเท่าไหร่... มีจุดยืนและรับผิดชอบในสิ่งที่นำมา และเตือนให้ตัดตอนการบรีดที่ไม่รับผิดชอบ

.....

ร่มๆไว้ เย็นๆไว้ครับท่าน มองด้านดีกันดีกว่าครับ หากมองแต่ด้านเสีย ทุกคนที่เกิดมามันแย่หมดแหละท่าน ทั้งคุณทั้งผม

ช่วยวงการพิทบูลกันดีกว่าเน๊อะ คนละไม้คนละมือ เรือมันจะได้พายไปข้างหน้า

หากไม่ชอบทิศทางนี้ ก็ส้รางเรือลำใหม่หาคนช่วยพาย

เพราะจุดหมาย ไม่ว่าทั้งท่าน ทั้งพี่มาร์ค หรือใครๆ ก็เพื่อพิทบูลทั้งนั้น

หากเรือแต่ละลำ มัวมานั่งจมเรือลำอื่น โดยไม่สนใจเรือตัวเอง มันก็ยากครับที่จะมีเรือดีๆแล่นอยู่ในท้องทะเล

มันจะเหลือไว้เพียงแค่ "เรือโจรสลัด" ..... แบบนั้น ท่านชอบหรือ?
  • ..ผมก็ขออ่านอย่างเด๋วดีกว่า..ครับ..เพราะพวกพี่ๆ..ก็ต่างมีเหตุและผลกันทั้งนั้น..
    ..ผมว่า..มันระเอียดอ่อนมาก..ถ้าเจอกันได้พูดคุยก็คงจะดีกว่านี้นะครับ..
    ..ภาพเก่าครับ...ตอนนี้9เดือนแล้วคร๊.า...พ...
    ไฟล์แนบ
    IMG_1615.JPG 28K
  • ผมไม่ได้หลอกลวงชาวบ้านให้เลี้ยงสุนัขที่สร้างปัญหาให้กับสังคม
    ไม่ได้ สร้างกระแสให้ผสมสุนัขแพงๆโดยไม่รู้จักคุณค่าที่แท้จริงของสายพันธ์ของมัน
    ไม่ ได้สร้างภาพกลบเกลื่อนหลอกลวงชาวบ้านเพื่อภาพพจน์ที่ดีที่เอื้อต่อธุรกิจ เกี่ยวเนื่องของตัวเอง
    ไม่ได้หลอกลวงส่งเสริมชี้นำแนวทางในการพัฒนาสุนัข อย่างผิดๆในแบบที่ตนเองเลี้ยงอยู่

คุณเลี้ยงพิทบูล ผมก็เลี้ยง ทำไมผมไม่เห็นต้องเดือดร้อน กังวล วิตกจริตเหมือนคุณ
    คุณอวดอ้างสร้างภาพ ว่าคุณทำเพื่อพิทบูล ปกป้องพิทบูล ต้องการแสดงให้เห็นถึงความรักที่แท้จริงต่อสุนัขพันธ์พิบูล
    คน เพาะพิทบูล ไม่เชื่อคำขอร้องอย่าบรีดพิทบูลของคุณ คุณก็เที่ยวไปกล่าวหาว่าเป็นการทำลายพิทบูล
    คุณสู่รู้ และเอาอะไรมาวัดได้อย่างไรว่าเขารัก เขาชื่นชม และปกป้องรับผิดชอบสุนัขของเขาน้อยไปกว่าตัวคุณ
    ตัวคุณเองต่างหากสร้าง ภาพกลบเกลื่อนพิทบูลในแบบของคุณที่อาจสร้างปัญหากระทบต่อสังคมหรือเปล่า
    คุณ อวดอ้างอย่างภาคภูมิว่าสุนัขของคุณว่า “กัดคน” ตั้งค่าผสมสูงลิ่ว ขอคัดคนขอผสมอีกต่างหาก

การบรีดพิตบูล เพื่อความจำเป็น..อยากทราบว่าความ (จำเป็น) ของแต่และคนเท่ากันไหม นิ้วของคนยังไม่เท่ากันเลย
    และเหตุผลของคนคนหนึ่ง อาจไม่จำเป็นต่อเหตุผลของคนอีกคนหนึ่ง

ผมไม่ต้องการเสี่ยมอะไรทั้งสิ้น แต่ผมรู้สึกชอบความคิดอิสระ ออกจากกรอบ ไม่เป็นลุกกระโปกของใคร การบรีดเป็นอิสระเสรี
    ทำให้ผู้บริโภคมีทางเลือก จะซื้อไม่ซื้อ อยู่ที่ผู้บริโภค ว่าจะเอาของแพงหรือของถูก จะได้ไม่ถูกผูกขากกับใคร หรือใครจะบรีดแจกก็สิทธิ์ของเขาผมไม่ว่า ลูกสุนัขจะออกมาคุณภาพดีหรือไม่ดี ผมว่าคนซื้อไม่โง่ตัดสินใจเองได้ เขาคงไม่ต้องการการชี้นำเพราะนั้นถือเป็นการดูถูกเขา จะขายถูกขายแพงไม่ว่า เพราะว่าเมื่อเกิดปัญหา ผมก็ไม่เห็นมีใครที่อ้างนู้น อ้างนี้ ว่ามีเหตุผลต่างๆ นานา ออกมาช่วยเหลือหรือรับผิดชอบร่วม กรรมใดใครก่อกรรมนั้นใครรับ ขอให้ใจกว้าง การเลี้ยงพิตบูลและการบรีด ไม่ควรโดนผูกขาดจากกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง และไม่ควรถูกกำหนดราคาจากกลุ่มเดียว เพื่อการเอื้อธุรกิจของกลุ่ม ของให้ใจกว้างและใจเย็นๆกัน ประเทศไทยใครไคร้ค้า...ค้า ใครไคร์ซื้อ...ก็ซื้อไม่ใช่เหรอครับ ส่วนความรับผิดชอบต่อสุนัข...มันก็เป็นวุฒิภาวะของแต่ละบุคคล...คงไม่มีใครบังคับใครได้....
  • ต่างคนต่างความคิด ต่างจิต ต่างใจ ต่างอารมณ์ ต่างประสบการณ์ ต่างวัตถุประสงค์
    ต่างคนต่างแสดงความคิดเห็นได้แต่"อย่าหยาบคาย"ผมเห็นด้วยมากกกกกกกกกกกกกกที่สุด
    การพูดคุยด้วยกันและออกความคิดเห็นอย่างสุภาพ ทำให้สามารถหาทางออกเพื่อลดทรรศนะที่ไม่ตรงกันได้ครับ
    เอาใจช่วยครับ
  • กฎหมายห้ามเลี้ยงคงเกิดขึ้นในอีกไม่นาน บรีดออกมาเยอะนะ จาได้เหลือตัวละห้าร้อย ซื้อมาพอโตไม่สวยก้อทิ้งซะ ไปเปนหมาจรจัด กัดคนตาย บ่อยๆเข้าก้อซวยถึงตู จาไม่ได้เลี้ยงพิทบูล
    ความพอใจใครไคร่ซื้อเหรอ ตอนเด็กมันก้อน่ารักแหละ ราคาถูกๆใครซื้อก้อได้ พอโตมาไม่สวยแม่งทิ้ง
    จะมีซักกี่คนเลี้ยงด้วยความเข้าใจจริงๆ ศึกษาก่อนเลี้ยงจริงๆ

หวังดีครับ พิทบูลเปนเพื่อนเพียงสิ่งเดียวของผม อย่าให้มีกฎห้ามเลี้ยงเพราะใครไคร่ซื้อ ใคร่ไคร่บรีดเลย
  • ขอให้กระทู้นี้ เป็นกระทู้เพื่อการเรียนรู้นะครับ
    ของแบบนี้ มันอยู่ใกล้กันมากๆ เหมือนเหรียญสองด้าน
    ตัวคุณเท่านั้นที่รู้ว่าคุณทำอะไร

แต่ข้อนึงที่อยากรณรงค์ให้กับคนเลี้ยงมือใหม่นะครับ

คือ การมีสุนัขเพียงตัวเดียว ยิ่งเป็นพิทบูล คุณจะรู้ได้ว่านั่นเป็นสิ่งที่วิเศษที่สุด
    เพราะมันและคุณเองจะมีเวลาที่ใช้ด้วยกันกันมากที่สุด คุณจะรู้จักมัน และมันจะถวายหัวให้คุณ
    เมื่อทุกท่านคิดได้เช่นนี้ ในการที่จะนำสุนัขตัวใหม่เข้าบ้าน
    ผมเชื่อว่าตัวคุณเองจะเป็นคนที่คัดพันธุ์ของสุนัขสายพันธุ์นั้นๆไปในตัว
    ว่าหมาแบบไหนที่จะมายืนเคียงข้างคุณ ไม่ใช่ว่าหมาที่ดีคือต้องแพง แต่หมาแบบนั้นใจคุณเป็นคนตอบคุณเอง
  • ความเห็นผมส่วนใหญ่ เหมือนท่าน elephanjoe ครับ ขอให้คุณ Pck ย้อนกลับไปทบทวนอีกครั้ง และดูกันที่เจตนาดีกว่าครับ
    เชื่อว่าถ้ารักพิทบูลเหมือนกันต้องเข้าใจครับ
  • ผมเห็นด้วยกับ น้ายุทธ คับผม

มีพิท มีเพื่อนคับ
  • นิสัยขี้ระแวง คนที่มีนิสัยขี้ระแวงนั้นเป็นคนที่ไม่เคยไว้วางใจผู้ใดเลย ใครจะทำอะไรจะคิดอะไรก็นึกคิดไปว่าเขามีความประสงค์ร้ายกับตน คิดว่าใครๆไม่รัก ไม่ให้ความสำคัญ ไม่นับถือ ระแวงว่าจะถูกทรยศ หักหลัง คนขี้ระแวงไม่ว่าจะเป็นผู้ที่สวมบทบาทใดๆ ในชีวิตก็จะทำให้บทบาทนั้นเป็นบทบาทที่มีปัญหาและคนที่ได้รับควาทุกข์นั้นก็ คือตนเองและผู้ใกล้ชิด ถ้าคุณเป็นเจ้านายคุณก็จะระแวงว่างานที่มอบหมายให้ลูกน้อง อาจจะทำไม่สำเร็จ ระแวงว่าสามีจะมีเมียน้อย ภรรยาจะมีชู้ ฯลฯ นิสัยระแวดระวังนั้นเป็นสิ่งดี แต่ถ้าเป็นหวาดระแวงไปซะทุกเรื่องอย่างนี้คงแย่มากกว่า

คนที่ขาด ความเชื่อมั่นในตนเอง นิสัยไม่มั่นคงในตนเองมักจะสร้างความทุกข์เป็นอย่างยิ่ง ด้วยไม่รู้จักตัวเองว่าตนนั้นต้องการอะไรกันแน่ ชอบอะไร แบบไหน ควรวางตัวแบบไหนในสังคม ไม่สามารถตัดสินใจในเรื่องต่างๆในชีวิตได้ ตั้งแต่เรื่องง่ายๆ ในชีวิตประจำวันจนถึงเรื่องที่เป็นเรื่องใหญ่ๆในชีวิต นิสัยขาดความเชื่อมั่นในตนเองใช่ว่าเจ้าของนิสัยจะชอบแต่ไม่อาจลบล้างความ รู้สึกด้อยในใจตนเองได้ ทั้งที่ความรู้สึกที่ว่าตนเองนั้นต่ำต้อยแต่อาจจะไม่ใช่ความจริงก็ได้

นิสัยกล่าว โทษผู้อื่นอย่างไม่รู้จักจบสิ้น ในความผิดพลาดล้มเหลวที่ผ่านมาแล้วและสิ้นสุดไปแล้วถ้าคุณเป็นคนที่คอยแต่ เพ่งโทษผู้อื่น เห็นว่าความผิดของคนอื่นนั้นยิ่งใหญ่เท่าภูเขา เป็นความผิดร้ายแรงไม่มีวันที่จะให้อภัยได้ มองเห็นแต่ความไม่ดี ความไม่ถูกต้อง ความไม่เหมาะสมในสิ่งที่ผู้คนรอบข้างของคุณทำ โดยไม่ได้มองด้วยใจที่เป็นกลางและเป็นธรรม มองอย่างที่ควรจะเป็นในสภาวะการณ์และเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มองด้วยเหตุผล ฯลฯ ถ้าคุณมีนิสัยเช่นนี้ย่อมจะทำให้คุณทุกข์ทนและไม่มีความสุขแน่นอน เพราะคงไม่มีใครจะเป็นผู้ที่ไม่ถูกต้องดีงามสำหรับคุณทุกคนแน่

นิสัยหลีก หนีปัญหา หลีกหนีเหตุการณ์ หาทางออกให้กับตนเองอย่างผิดๆ เช่น การดื่มสุรา ใช้ยาเสพติด การเล่นการพนัน โดยคิดว่าการใช้สุรายาเสพติดจะเป็นการแก้ปัญหาแต่จริงๆ แล้วกลับเป็นการเพิ่มปัญหาให้มากขึ้นไปอีก กับบางคนอาจเป็นลักษณะไม่รับรู้ปัญหาที่เกิดขึ้น พาลทะเลาะปัญหาก็ไม่ได้รับการแก้ไขมิหนำซ้ำกลับทำให้เกิดปัญหาซ้ำซ้อนเข้าไป อีก

นิสัยมองโลก ในแง่ร้าย คนเช่นนี้จะเป็นคนที่มีชีวิตแต่ละวันด้วยความหดหู่ เศร้าหมองด้วยเห็นว่าผู้คนรอบตัวนั้นต่างเป็นศัตรูของตนเอง เป็นผู้ที่คอยทำลายตนเอง เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับตนต่างก็เลวร้ายทั้งนั้น เป็นคนที่คิดหรือมองคนในแง่ลบ

คนที่มีจิต ใจหมกมุ่นอยู่กับความอาฆาตแค้น ชิงชัง ริษยา จิตใจเช่นนี้หาความสงบไม่ได้แน่ ด้วยร้อนรนอยู่ด้วยความทุกข์ที่เกิดจากความคิดร้ายๆของตนเอง ด้วยจิตอาฆาตแค้นที่ไม่ยอมอภัยและคอยคิดทำร้าย ความร้อนของไฟริษยาที่คิดว่าคนอื่นๆ ล้วนดีกว่าตนทั้งนั้น ตนนั้นต่ำต้อยนัก มีทางใดที่จะเอาชนะหรือทำให้คนที่ตนเห็นเป็นศัตรูเดือดร้อน เจ็บปวดได้ก็จะทำ ถ้าคุณมีนิสัยอย่างนี้ก็จะมีแต่ความทุกข์ร้อนไม่หยุดหย่อน

สำรวจพบเหตุแห่งทุกข์กันบ้างไหม ถ้ามีนิสัยเหล่านี้อยู่ก็ควรจะหาหนทางดับทุกข์ด้วยการ ปรับปรุงกาย ปรับปรุงใจเสียใหม่ มองโลกในแง่ดี มองคนรอบข้างอย่างเข้าใจว่าคนทุกคนล้วนแตกต่างกัน ผู้คนในโลกนี้ต่างมีนิสัยที่ดีและไม่ดีกันทุกคน มองในส่วนที่ดีของเขาหรือถ้าเป็นไปได้ยอมรับในส่วนที่ไม่ดีของเขา ปรับตัวในทางที่ถูกต้องในสถานการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นกับคุณอย่างดีที่สุดเท่าที่จะทำได้

ความสำเร็จ ในการปรับตัวที่ดีย่อมจะทำให้คุณได้รับรางวัลแห่งชีวิต นั่นคือการเป็นผู้ที่มีสุขภาพจิตที่ดีและชีวีเป็นสุข

ไม่มีใครครอบงำความคิดคุณ และ คุณครอบงำในส่วนความคิดของคุณเอง

สรุปคุณ อ่อน
  • เดี๋ยวลงกระทู้กันมามากๆ ก็จะหาว่ารังแกเด็ก เป็นงั้นไป พวกมากลากกันไป ไม่ลงก็หาว่าหนี เอาเป็นว่า คุณมัน เหวง วะ
  • สมาชิกpitbullzoneครับไม่สนิทกะพี่มาร์คนะเคยคุยกันนานมาละ
    แต่ติดตามผลงานของแกนะผมก็เห็นว่าเค้าตรงไปตรงมาดีอันไหนดีไม่ดีก็ไปตรงๆบางครั้ง
    ก็มีหลุดบ้างจะแปลกอะไรก็เรายังเป็นมนุษย์เดินดินยังไงก็ขอให้จบลงด้วยดีครับผมมันตัวเล็กในวงการ
    ความรู้พิทบูลรึก็เท่าหางอึ๊ง(เรื่องสายพันธุ์เท่านั้นนะ)แต่เรื่องรักและรับผิดชอบต่อสังคมนี่เต็มร้อยครับ
    ไฟล์แนบ
    tyson 1.JPG 66K
  • ประมาณ 15 ปีก่อน ผมเลี้ยงพิทบูลตัวแรก ปัจจุบันเป็นตัวที่ 4 หนังสือเกี่ยวกับพิทบูลสมัยนั้น จะเขียนไว้ว่า
    พิทบูลเป็นสุนัขที่เลี้ยงไว้เพื่อแข่งขันกัดกัน ขณะที่กำลังกัดกันอยู่นั้น เมื่อต้องการเข้าไปแยก ตัวไหนกัดคน
    จะถูกกำจัด ในสมัยนั้นสายอื่นๆในบ้านเรา มีน้อยมาก ทำให้ผมคิดว่าสายกัดได้ถูกคัดสายพันธ์ ในเรื่องความเป็นมิตร
    กับคน แต่สายอื่นๆนั้น เราเน้นตามความต้องการอื่นๆ นิสัยเรื่องความเป็นมิตรกับคนจึงไม่ได้ถูกคัดสายพันธ์ ทำให้ปัจจุบันเกิดปัญหาขึ้น พิทบูลปัจจุบันมีแนวโน้ม ดุกว่าเมื่อก่อน และตัวใหญ่กว่า พวกเราคนรักพิทบูลต้องร่วมกันรับผิดชอบ
    อย่าให้เกิดปัญหากับสังคม จนต้องมีกฎหมายห้ามเลี้ยงพิทบูลออกมาเลย
  • ขอใชคำว่ามึงเเทน(มารค์เเล้วกัน) มึงคิดไม่ได้หรอว่าคุณพี่ pck เขาไม่อยากเป็นเพื่อนมึงหรอกนะ มึงก็เที่ยวหลอกเเดกเขาไปทั่ว ไปคลอกใหญ่ๆก็เลียๆๆจนเขารู้ทันหมดเเล้ว ยังอวดดีว่าอยู่มานาน เออจนปานนี้มึงเหลือเพื่อนสักกี่คน มึงอยู่มานานถ้ามึงดีจริงคนรักต้องมากกว่าคนเกลียด (ไม่ต้องพูดหรอกนะว่าในสังคมมีทั้งคนดีเเละเลว)มันเป็นคำที่ไปไม่เป็นครับคำนี้ เเละพวกผีทั้งหลายก็ไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกนะพวกเลียทั้งนั้น
  • คุณ super_star ผมว่าคุณออกไปจากเว็บนี้เหอะ แล้วไปสร้างเว็บใหม่กับ pck ขายหมาถูกๆ ตามใจคุณเลย

ถ้ามีคนแบบนี้มากๆ อนาคตพิทบูลก็มาถึงทางตันแล้วครับ

จากผีห่วงใย
  • :m076::m076::006::006::006::006:เเนะเเน่ กลัวเค้ามาเเฉความจริงงะดิ ถึงให้ไปอยู่ที่อื่น ไปไม่ได้หรอกไล่ก็ไม่ไปเเล้วใครจะทำไม ฮาๆๆๆๆผมรักที่นี่มากๆๆ อย่าไล่ผมเลยนะ นะนะ
  • คงเสียผลประโยชน์มากสินะ super_star เฮ้อ
    ให้คนรักพิทบูลได้เลี้ยงมันต่อไปเหอะ ไปหาประโยชน์กับพันธ์อื่น ละกันนะ
    อย่ามาทำลายกันเลย
    เด๋วเค้าตามคุนจิงๆ ก้ออย่าออกมาทำตัวน่าสงสารละกาน
    ไม่จำเปนต้องเลียหรอก พร้อมที่จะเลี้ยง พร้อมที่จะรับผิดชอบ

ด้วยความหวังดี
  • เห็นแล้วขี้เกลียดจะอ่านจริงๆ คะ แต่หนูว่าบางทีความคิดแต่ละคนอาจจะถูกหมดก็เป็นได้ นั้นคือตัวเรา แต่ดันไปคัดแย้งกับความคิดคนอื่น มันก็เป็นเรื่องธรรมดาที่จะต้องมีความขัดแย้งเกิดขึ้น ยังไงก็ใช่เหตุผลคุยกันมากกว่าอารมณ์ส่วนตัวนะคะ
  • รอบๆตัวเราล้วนมีสังคม มีชุมชน มีคนจำนวนเยอะๆแล้วก็คนในจำนวนเยอะๆ

ก็จะมีหลากหลายความคิด ใช่เลยในบอร์ดนี้ล้วนเป็นชุมชน ล้วนมีความคิดเห็นต่างกัน

แล้วแต่จะคิดกันในแง้ไหนๆกันบ้าง จะคล้อยตามด้านไดด้านหนึ่งได้เสมอ หรือจะขัดแย้ง

ทั้งหมดนี้ ก็แล้วแต่เราๆจะคิดกันไป แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ความคิดทั้งหมด ก็ล้วนแต่เพื่อพิทบูล

มันก็ไม่น่าเสียหาย ที่มีคน ออกมาให้ความคิดเห็นต่างๆ แล้วแต่ไครจะคิดยังไงหรือคิดตามไคร น่าจะดีกว่า
  • บอร์ดนี้ไม่ใช่ของพวกเมิง ( super_star vs pck ) พวกเมิง จะไปซ่าที่ใหนก็ไปแต่ต้องไม่ใช่บอร์ดนี้ เขารักกันอยู่ดีๆ พวกเมิงมาทำลายเขาทำมัยกัน ไม่มีปัญญาที่จะเอาชนะด้วยวิธีอื่นแล้วหรือไง น่าสงสารจริง... คนดีหรือคนชั่ว ชาวบ้านเขามีสมองและการศึกษากันทุกคน เขาคงไม่ให้พวกเมิงจูงกันได้ง่ายๆหลอกนะคะ ซ่าผิดทีแล้วเมิง..
  • เอาง่ายๆนะถ้าเรามีกรรมการ กรรมการก็ไม่ควรลงมาเล่นซะเองเเละควรจะมีความอดทนอดกลั่นมากกว่านี้เเละไม่ควร ออกมาเห่าใส่คนโน๊นที คนนี้ทีมันน่าสมเพศว่ะ มึงจะทำอะไรก็รีบๆๆเลยอย่ามัวเสียเวลา อยากเห็นเหมืนกันว่ามึงของจริงเเค่ไหน เร็วเร็วขี้เกียจรอนาน
  • super_star เริ่มออกลูกนักเลงแล้วครับทั่น เจ๋งมาก เท่ห์มากด้วย คุณ super_star
    ขอเป็น FC คุณซักคนนะครับ จะติดตามผลงานคุณไปเรื่อยๆ แต่ว่าเหมือนคุณจะมีคดีเก่าอยู่นะ อิอิ

จากผีห่วงใย
  • ขอความกรุณา ELEPHANTJOE อย่าเสือกพิมพ์ยาว เห็นหลายทีละ ขี้เกลียดอ่าน กระทู้นี้ของคู่กรณีเค้า อยากพิมพ์มากไปร้านสอนพิมพ์ดีด รับจ้างพิมพ์งานให้เด็กนักเรียนดีกว่า พอจะมีประโยชน์บ้าง
  • ผีตัว บน ก็อย่าอ่านซิคับ ควายแท้

super_star เรื่ม นัก เลง ว่ะ ไอ้ นี้ กูว่า มึง คน เกือบทั้งบอร์ดได้เป็นคู่กรณีมึงหมดแน่

กูว่ามึงน่าจะยังเด็กว่ะ หรือไม่ ก็แก่ ซะจนอยากเป็นเด็ก ไร้สาระมากมึง

และหยาบ จริงๆ
  • เออ..เห็นด้วยหวะ

กระตุ้นไปหน่อย สั้นได้ทันตาเห็น
  • กูรู้ว่าไอ้ super_star มันคือใคร

มันคือพวกเดียวกับไอ้อ๊อฟ กาญจบุรี แก็งค์ขี้ตีนRRK
  • " อยากรู้ไหม๊ว่าทำไมคนดีดีไปจากพิทโซน "

ฮ่าๆๆๆๆๆ ถึงมิน่าล่ะ
  • ขอข้อมูลด้วย เพื่อนผีตัวข้างบน
    กระทู้นี้ขอเหตุผลด้วย
  • เรื่อง “ ความเพ้อเจ้อ กับ การบรีดหมาขายอย่างเสรี” ของ pck

ผมมีความเห็นที่แย้ง กับใครบางคนในหลายๆเรื่อง แต่ผมไม่จำเป็นต้องไปพาลไปโกรธ แล้วใช้คำพูดยั่วเย้ากล่าวหาให้ร้ายป้ายสีตามอย่างที่คุณทำ ที่ว่า “ผมสร้างภาพเพื่อบรีดหมาขาย” แล้วมึงว่าใคร

ผมไม่ได้หลอกลวงชาวบ้านให้เลี้ยงสุนัข ที่สร้างปัญหาให้กับสังคม นั่นก็เรื่องของมึง
    ไม่ได้สร้างกระแสให้ผสมสุนัขแพงๆโดยไม่ รู้จักคุณค่าที่แท้จริงของสายพันธ์ของมัน นั่นก็เรื่องของมึงอีก
    ไม่ได้สร้างภาพกลบเกลื่อนหลอก ลวงชาวบ้านเพื่อภาพพจน์ที่ดีที่เอื้อต่อธุรกิจเกี่ยวเนื่องของตัวเอง นั่นก็เรื่องของมึง อีกแหละ
    ไม่ ได้หลอกลวงส่งเสริมชี้นำแนวทางในการพัฒนาสุนัขอย่างผิดๆในแบบที่ตนเองเลี้ยง อยู่ นั่นก็เรื่องของมึง อีกแหละ ทำดีก็ดีที่ตัวมึง ทำชั่วก็ ชั่วที่ตัวมึง ไม่ต้องพยายามมาโยง เขียนยืดยาว เขาปรามเขาเตือนมึงไม่ได้ก็ควรจะไปฟ้องแม่ ก็ได้

ผมแนะนำชาวบ้านในสิ่งที่ผมคิดว่ารู้เรื่องเกี่ยวกับสุนัขได้ดี ไปกว่าคุณ
    แนะนำคนให้รู้จักการเรียนรู้ในสิ่งที่ควรรู้ในการเลี้ยงสุนัข ในแนวทางที่สากลยอมรับ
    เรียนรู้หลักการคัดพันธ์ ผสมพันธ์ และเลี้ยงสุนัขในแบบที่อยู่ร่วมกับสังคมได้
    เรียนรู้ข้อเท็จจริงเกี่ยว กับลักษณะสายพันธ์สุนัขที่สังคมส่วนใหญ่ไม่พึงปรารถนา นัั่นก็ดีแล้วไม่ใช่หรือ

ผมบรีดสุนัข ต้องชี้แจงคุณด้วยหรือว่า จะเลี้ยงไว้กี่ตัว ที่เหลือจะจัดการอย่างไรบ้าง แล้วมึงมาบ่นทำไม
    การ ไม่ชี้แจงให้คำตอบที่ชัดเจนกับคำถามของคุณ แล้วคุณเที่ยวกล่าวหาผมว่าเป็นพวกหากินกับการบรีดสุนัขขายที่ไม่มีจิตสำนึก รับผิดชอบ ทั้งๆที่คุณไม่เคยรู้จักตัวผมเลยแม้แต่น้อย เขาเขียนเพื่อให้มึงเข้าใจ ถ้ามึงเข้าใจแล้วก็จบ
    คุณเองต่างหาก ที่ไม่มีจิตสำนึกรู้สึกละอายต่อผู้ที่เข้ามาอ่านกระทู้ในการใช้คำพูดที่ไม่ เหมาะสมหลายๆคำในการกล่าวหาล่วงเกินถากถางผมในเรื่องที่ไม่รู้จริงเกี่ยวกับ ตัวผมเลยบ้างเลยหรือ แล้วมึงเป็นอย่าเขาว่าหรือปล่าว ถ้าปล่าวอย่าดิ้น อย่าร้อนตัว
    การกล่าวหาคนอื่นทั้งๆที่คุณไม่รู้จักตัวตนที่แท้ จริงของเขา เรียกว่าเป็นการให้ร้ายป้ายสีหรือเปล่า หมิ่นประมาทหรือเปล่า เสื่อมเสียภาพพจน์ตัวคุณที่คุณอุตส่าห์สะสมในการสร้างภาพให้กับตัวคุณเองต่อ สังคมหรอกหรือ แล้วเขาจะเป็นอย่างไร ไม่ใช่มึงเป็นคนตัดสิน ให้สังคมในนี้เป็นคนตัดสิน ไม่ใช่เพราะเขาเป็นเจ้าของเวปนะโว้ย แต่ที่แน่ๆไม่ใช่มึง

คุณต่างหากที่ เพ้อเจ้อ ผมบอกตรงไหนหรือว่า การห้ามเลี้ยงสุนัขขึ้นอยู่กับว่าสุนัขนั้นขึ้นกับสมาคมไหน
    ผมว่าเรื่อง การห้ามเลี้ยงพิทบูลเป็นเรื่องที่แทบเป็นไปไม่ได้ โดยยกตัวอย่างบางเหตุผลให้ฟัง
    คุณไม่เชื่อ คุณวิตกจริต ยืนยันว่าเขาสามารถห้ามได้ ก็เป็นเรื่องของคุณ
    คุณอวด อ้างสร้างภาพ ว่าคุณทำเพื่อพิทบูล ปกป้องพิทบูล ต้องการแสดงให้เห็นถึงความรักที่แท้จริงต่อสุนัขพันธ์พิบูล
    คนเพาะพิทบูล ไม่เชื่อคำขอร้องอย่าบรีดพิทบูลของคุณ คุณก็เที่ยวไปกล่าวหาว่าเป็นการทำลายพิทบูล
    ตัวคุณเองต่างหากสร้าง ภาพกลบเกลื่อนพิทบูลในแบบของคุณที่อาจสร้างปัญหากระทบต่อสังคมหรือเปล่า
    คุณ อวดอ้างอย่างภาคภูมิว่าสุนัขของคุณว่า “กัดคน” ตั้งค่าผสมสูงลิ่ว ขอคัดคนขอผสมอีกต่างหาก
    กลัวคนอื่นรู้ทันว่าสุนัขในแบบของคุณ เป็นแบบที่สากลไม่พึงปรารถนาอย่างร้ายแรงหรือเปล่า
    กลบเกลื่อน สร้างภาพให้กับตัวเอง ยกตัวเองเสมือนเป็นผู้นำปกป้องพิทักษ์สายพันธ์สุนัขพิทบูลของชาติ
    ใครจะ บรีดสุนัขพิทบูลต้องผ่านการสอบสวนแผนการผสมพันธ์และจุดประสงค์ในการเพาะ พันธ์ที่ชัดเจนโดยความเห็นชอบจากตัวคุณก่อน ด้วยหรือเปล่า เขาทำด้วยเจตนาที่ดีโ้ว้ย

คุณถูกคน เอาอกเอาใจจนหลง จนเหลิง จนลืมตัวเองไปหรือเปล่า
    หลง และเหลิงจนคิดว่าตัวเองรู้ทุกเรื่องทุกราวเหนือคนอื่นๆไปเสียทั้งหมดทุกสิ่ง ทุกอย่าง
    เที่ยวข่ม เที่ยวก้าวร้าวชาวบ้าน เพราะถูกกระทบจากสภาพแวดล้อมที่ได้รับอิทธิพลจากสุนัขในแบบที่คุณเลี้ยงหรือ เปล่า
    ถ้าไม่มีพิทบูลอันตรายในแบบที่คุณเลี้ยง สังคมต้องวิตกกังวลทั้งสุนัขทั้งจิตสำนึกตัวคนเลี้ยงสุนัขตามอย่างที่คุณ กำลังสร้างกระแสหรอกหรือ มึงรู้้ได้ขนาดนั้นเลยหรือ

ที่ออกมาตั้งกระทู้ เป็นการเตือนสติคุณด้วยความหวังดี ไม่ใช่โกรธ หรือเคืองตามคำพูดต่างๆตามที่มีการใช้คำพูดที่ไม่เหมาะสมที่ใช้ในการกล่าวหา ถากถางของคุณ ถุย
    เพราะผมถือว่าผมได้เปรียบคุณ รู้จักตัวคุณได้ดีกว่าที่คุณรู้จักตัวผม ผมอ่านบทความและติดตามบทบาทของคุณในกระทู้ต่างๆมาเยอะ หลายๆเรื่องเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยและเป็นห่วงในภาพพจน์ที่สะท้อนจากบทบาท ที่ปรากฏในตัวคุณเอง เพราะคุณยังคลุกคลีอยู่ในผลประโยชน์เกี่ยวเนื่องกับวงการสุนัข ซึ่งต่างจากผม แต่มันไม่ใช่เรื่องที่ผมจะต้องเข้าไปยุ่งเกี่ยว เพราะเราไม่รู้จักกัน

ผมไม่ใช่ต้องการไปกระชากหน้ากากคุณ เหมือนอย่างที่คุณพยายามเบี่ยงเบนเป้าที่ถูกสนใสมาที่ผม แมร่งบ้าไปแล้ว
    เพราะคุณก็ไม่ เคยล่วงเกินอะไรผมมาก่อนเลย นอกเสียจากการถือโอกาสกล่าวหาถากถางให้ร้ายป้ายสีดูหมิ่นผมในบอร์ดของคุณใน ฐานะที่ผมเข้ามาใช้พื้นที่แล้วมีความคิดเห็นที่ขัดแย้งไม่คล้อยตามการครอบงำ ของคุณเหมือนอย่างคนอื่นๆ
    กับแค่สาเหตุมีความคิดเห็นที่ขัดแย้งกัน กับคำล่วงเกินเล็กๆน้อยๆไม่จำเป็นต้องถึงกับต้องเป็นศัตรูกัน
    รู้สึก สังเวช เวทนา และน่าขบขันมากกว่า กูว่า pck มันบ้าวะ

ผมเชื่อว่า การใช้คำ ภาษาที่ใช้สื่อความหมาย เนื้อหาสาระบทความที่นำเสนอระหว่างเราในกระทู้ต่างๆ ผู้ที่มีไหวพริบและการศึกษา ย่อมมีวิจารณญาณความสามารถในการสื่อธาตุแท้ในตัวตนที่แท้จริงและความ บริสุทธิ์ในเจตนาของระหว่างเราทั้งสองที่แสดงต่อสังคม

"สร้าง ภาพบรีดสุนัขขาย”
    “ผู้ปกป้องพิทักษ์พิทบูลอนุญาติใหบรีดสุนัขขายได้ อย่างเสรี” ขอให้มึงโชคดี

ฮ่าๆๆ pck น่าขำกลิ้ง
  • ไอ้ซุปเปอร์สตาร์กลับไปเลียกระโปกลูกพี่มึงเถอะ ที่นี้ไม่ต้อนรับพวกมึงว๊ะ
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15728&page=1
    จริงด้วยว่ะไอ่super_starมันเป็นพวกเดียวกันกับแก๊งค์RRK
  • ไม่รู้อะไรกันหนักหนา คนที่เพาะหมาขาย ควรจะคัดกรองสายพันธ์ ขายถูกหรือแพง อยู่ที่ความพอใจของคนขาย
    และคนซื้อ เวลามีคนมาซื้อหมา ให้ข้อมูลที่ถูกต้องกับคนซื้อ เท่านี้ก็รับผิดชอบแล้ว หมาที่ถูกคัดกรองสายพันธ์แล้ว
    ยังไงก็เป็นหมาดี เมื่อซื้อมาแล้วเบื่อ ให้คนอื่นก็ไม่น่าเกลียด เพราะเราให้ของดี ข้อสำคัญ เวลามีหมาดีราคาถูกมาขาย
    คอกใหญ่ ต้นทุนสูงก็ไม่ควรปลอมเป็นผีมาด่าเขา
  • จริงๆ ด้วย
  • คุณ พรชัย .......โกศลศรี หล่ออย่างนี้ นี้เอง

อยู่ แถว อ.บางพลี ที่จังหวัด สมุทรปราการ หรือเปล่าครับถ้าจำไม่ผิด ผมจำได้ไม่กี่ตำบลเนี้ยละ ต.บางพลีใหญ่ หรือ ต.บางปลา น๊า

ลูกสาวน่ารักด้วยสิ ว้าวๆๆ มิน่าละ

หรือมีใครอยากรู้จักคุณพรชัย ก็ลองไปเที่ยวหาแก่ดูแล้วกันนะครับ ทำความรู้จักกันไว้ ไปละ

จากผีขอทาน
  • เราชอบประโยคนี้มาก ๆ เลย ถูกใจ "หมาดีท่านซื้อได้ แต่หมาถูกใจ มันต้องส้รางเอง"

เห็นด้วย ล้านเปอร์เซ็นต์ค่ะ มองหน้าแล้วถูกใจ แต่พอโตนิสัยไม่ค่อยถูกใจ แรงเยอะ ตัวใหญ่ ขู่แต่จะเอาไปทิ้งวัด (คนในบ้านที่ซื้อมันมา) เราเลยต้องพยายามหาข้อมูล ศึกษา และต้องเข้าใจในสายพันธุ์ การฝึกบอกตรง ๆ ค่ะ พิทบูลฝึกยากค่ะ
    จ้องแ่ต่จะเอาชนะ ต้องค่อย ๆ ฝึก ได้แค่ไหนก็แค่นั้น ให้มันรอ ยกยางขึ้นทีไรเป็นกระโดดใส่ทุกที บอกให้รอ มีมองหน้า
    แต่ทำใจค่ะ อย่างที่บอกได้แค่ไหนก็แค่นั้น ฝึกมา 2 วันแล้ว จากรอไม่ได้ รอได้ประมาณเกือบ 1 นาที ก็โอเคค่ะ ดีกว่าไม่ยอมรอ
    ฝึกทีละอย่างค่ะ ฝึกทุกวัน ทำทุกเวลาที่ว่าง
    นิ้วมือยังไม่เท่ากันทุกนิ้วเลยค่ะ จะทำให้ทุกคนคิดเห็นเป็นแนวทางเดียวกัน ยากค่ะ
    ต่างคนต่างมีความคิดเห็นเป็นของตัวเอง ทำให้ดีที่สุด แล้วอย่ามานั่งเสียใจทีหลังว่าทำไมเราไม่ทำแบบนั้น แบบนี้ เป็นพอค่ะ
    "i don't care" เลี้ยงเพราะรัก อย่าเลี้ยงเพราะแค่ได้ขึ้นชื่อว่าเลี้ยงก็พอ
  • พิทบูล พิทบูล ... ใครยากเลี้ยงราคาเท่าไร ซื้อจากใหนก็ซื้อไปเถอะ ถ้าคิดว่ามีปัญญาเลี้ยงไม่เดือดร้อนคนอื่น ก้เลี้ยงปายยย ถ้าคนมันไม่มีความรับผิดชอบจะเลี้ยงพันธ์ อะไรมันก็ไม่ต่างกัน แต่พิทบูลดันมีนิสัยไม่เหมือนหมาอื่นซะด้วยสิ เรื่องนี้เถียงยังไงก็ไม่จบ ไม่มีใครผิดด้วย เชื่อเถอะ ....... ต่างฝ่ายต่างมีเหตุผล ห้ามไม่ให้บรีดหมาถูกๆ เพราะกลัวเป็นปัญหา ห้ามไม่ได้ครับ จะบรีดพิทถูกๆออกมาแข่งขันราคา ก็ไม่ใช่เรื่องดีครับ ....เราห้ามคนขายไม่ได้หรอกครับ ห้ามคนซื้อก็ไม่ได้ สิ่งที่ทำได้ ก็คงปลูกฝังผู้เริ่มเลี้ยงมือใหม่ให้มีความรับผิดชอบ ในการเลี้ยง ให้รู้ถึงนิสัยของพิท การจัดการหมา การรับผิดชอบต่อสังคม..... ส่วนจะได้ผลแค่ใหนก็คงแล้วแต่คนนั้นๆ ... เรื่องนี้จะว่าไปไม่เกี่ยวกับหมานะนี่คนล้วนๆ