ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่อง “ ความเพ้อเจ้อ กับ การบรีดหมาขายอย่างเสรี”
  • ***เราห้ามคนขายไม่ได้หรอกครับ ห้ามคนซื้อก็ไม่ได้ สิ่งที่ทำได้ ก็คงปลูกฝังผู้เริ่มเลี้ยงมือใหม่ให้มีความรับผิดชอบ ในการเลี้ยง ให้รู้ถึง นิสัยของพิท การจัดการหมา การรับผิดชอบต่อสังคม***

:012: ตามน้าอู่ ขี้เกียจคิด:012:
  • ชอบพิทบูลครับ ตอนแรกว่าจะหามาเลี้ยงให้ได้สักตัว แต่พอเข้ามาอ่านในเว็บนี้บ่อยๆ เดี๋ยวนี้ ไม่มีความคิดที่จะเลี้ยงแล้ว แต่ก็ยังเข้ามาอ่าน เข้ามาดูรูป เพราะใจจริงก็ยังคงชอบพิทบูลอยู่ โดยเฉพาะ Red Nose นี่สุดปลื้มเลย
    สาเหตุที่ไม่คิดจะเลี้ยงพิทบูลแล้ว ก็เพราะว่า พอได้ความรู้มากๆ ก็รู้ศักยภาพตัวเองว่าไม่พร้อมที่จะดูแลมันจริงๆ ไม่มีเวลาใส่ใจ ไม่มีเวลาฝึก ไม่มีเวลาสอน ไม่สามารถรับภาระอันหนักอึ้งได้ และที่สำคัญ กลัวเป็นปัญหากับเพื่อนบ้านด้วย ต้วละ 3,000 ก็ไม่เอา
    เว็บไซต์นี้มีประโยชน์มากครับ ทำให้เราได้รู้ มีโอกาสไตร่ตรองก่อนที่จะทำ

เสือ
  • เมืองไทยก็เป็นเมืองประชาธิปไตยละนะครับ ทุกคนมีสิทธิ์และทำอย่างเสรีแต่ก็ต้องไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนด้วย
    การที่จะห้ามไม่ให้คนอื่นทำหรือคิดก็คงเป็นเรื่องยาก ถ้าห้ามด้วยความจริงใจไม่มีอย่างอื่นแอบแฝงก็น่าชื่นชมครับ
    ของดีหรือไม่ดีคนซื้อสามารถแยกแยะเองได้นะผมว่า ส่วนราคาก็แล้วแต่2ฝ่ายตกลงกัน สว่นที่จะให้คนขาย
    ต้องไปรับผิดชอบจนหมาตายก็ไม่ใช่ที่ คงทำได้แค่ตรวจสอบคนซื้อในเบื้องต้นเท่านั้น ถ้าคนซื้อไม่มีความรับผิดชอบ
    ต่อให้ซื้อหมาตัวละแสนมันก็คงเป็นปัญหาอยู่ดี ใช่ว่าซื้อแพงแล้วมันจะใส่ใจไปเสียหมดทุกคนนะ แล้วจริงๆผมว่า
    พิทบูลมันก็ไม่ได้มีนิสัยโหดร้ายอย่างร้ายแรงอย่างที่หลายๆคนว่ามานะ จะมีก็แค่บางตัวเท่านั้น ผมว่าปัจจัยหลัก
    อยู่ที่คนเลี้ยงๆให้หมามันเป็นแบบไหนมากกว่าครับ
  • เยี่ยมอย่างนี้ซิวงการพิทบูล ผู้ที่ไม่ได้เลี้ยง หรือเลี้ยงแล้วไม่ได้รัก
    และคนที่จะเลี้ยงอะไรก็ตาม เข้ามาชมมีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์จริงๆ
  • นั่งอ่านมาทั้งวันตาลายยยยยยยยย
  • เข้ามาอ่าน อิอิ
    ไฟล์แนบ
    อีบ้า4.gif 37K
  • พี่โจ สวดยับเลย เห็นกับพี่อย่างยิ่งครับ
  • ยืนยันครับว่ายังรักพิทเหมือนเดิม ถึงจะไม่ค่อยได้เข้าบอร์ด ไม่ได้ไปมิตติ้ง แต่ก็ยังมีพิทติดบ้านเป็นเพื่อนเสมอครับ.... เชื่อว่าคนที่เข้ามาอ่าน หรือ เข้ามาแสดงความคิดเห็น ก็เลี้ยงพิทบูลเหมือนกัน ใจเย็นๆ ครับ ถกกันด้วยเหตุผล คนเข้ามาอ่านจะได้เสพข้อมูลกันเต็มที่
  • แนวทางอนาคตพิทบูลหรือบูลี่จะมีเยอะแยะเต็มไปหมดทุกที่ กลายเป็นหมาตลาดทั่วๆไป
    การที่คิดจะบรีดหมาขายผมว่าไม่รุ่งครับ ราคาจะถูกลงไปเรื่อยๆเพราะว่ามันมีอยู่เยอะๆทั่วทุกที่ ที่ไหนก็มีพิทบูลหรือบูลี
    พอมันมากขึ้น ใครๆก็บรีดกันทั้งนั้น ทั้งคุณภาพและไม่มีคุณภาพปะปนกัน
    ปัญหา หมาถูกทิ้ง หรือแจกฟรีเริ่มเกิดขึ้น ราคาตก ไม่คุ้มทุนเพราะต้องรับภาระค่าเลี้ยงดูหมาต้องกินทุกวันค่าอาหารค่ายา
    เพราะฉะนั้นขายได้เท่าไหร่ก็ต้องขายรีบขาย บางครั้งจะเห็นหมาพ่อนอกหรือแม่นอก หรือสายนอกดี มาขายกันถูกๆ

หมานอกนำเข้าต่อไปกระแสจะไม่หวือหวาเท่าไหร่ มีสิทธิ์จะเจ๊งได้ ที่ขายแพงๆมันก็จะขายยากขึ้น บวกกับภาวะเศรษกิจยุคนี้ จะมีใครสักกี่คนที่รวยจริงๆซื้อหมาตัวละหลายๆหมื่น

ตอนนี้บ้านเรามีหมานอกนำเข้ามาแพร่พันธุออกลูกออกหลานเริ่มเยอะขึ้น ส่วนใหญ่มันก็ลูกหมานอกทั้งนั้น ทำให้ผู้ซื้อได้มีโอกาสเลือกซื้อกันได้มากขึ้น
    อีกอย่างบรีดเดอร์คนไทยฝีมือเริ่มทัดเทียมเมืองนอก
    สรุป ต่อไปหมาพิทบูลหรือบูลี่จะมีอยู่ข้างกายให้คนไทยได้เห็นกันเกลือน่ หรือเห็นตามแถวๆข้างถนนจะเป็นเรื่องปกติครับ (หากไม่มีการควบคุม) (และมันควบคุมได้ยาก)
  • แล้วผมเห็นพิทส่วนใหญ่ถ้าพาออกไปข้างนอกหรือถ้าเราไม่ออกไปด้วยกันกับมัน มันจะไม่เริ่มกัดหมาตัวอื่นก่อน
    นอกจากบริเวณของมันเท่านั้นครับ
  • ตอนนี้ เราต่างกันตรงความคิด มุมมอง และจุดยืน:067:

แต่เราเหมือนกันตรงที่ ***เรารักในสิ่งเดียวกัน อเมริกันพิทบลู***
  • เย้ยยย ทำไมยาวแบบนี้ คงอ่านไม่ไหวแล้ว ตาลาย พรุ่งนี้ค่อยอ่าน
    ออกไปแต่เช้าเพิ่งถึงบ้าน วันนี้ง่วงแล้วขออาบน้ำนอนก่อนนะครับ

ฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับ
  • คิดดีทำดี ดีชั่วตัวคนทำ จะสูงหรือต่ำก็อยู่ที่ทำตัว

อยู่ที่วิธีคิด คิดบวก ติดลบ คนคบจะตัดสิน

ทั้งหลายทั้งปวงมันอยู่ที่เจตนาแล้วแหละครับ

ด้วยความหวังดีครับ
  • "ดีชั่วตัวคนทำ จะสูงหรือต่ำก็อยู่ที่ทำตัว" .............ถูกที่สุดครับ
  • ความจริงสาเหตุมันเกิดจาก มีน้องท่านหนึ่ง มาลงโฆษณาพ่อพันธ์ โดยการเปิดรับผสม ฟรี

จากกระทู้นี้
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=16103&page=

ผมก็เข้าไปแสดงความเห็น ว่าอย่าทำเลย แล้วก็มีพี่ PcK เข้ามาร่วมแสดงความเห็นอยู่ด้วย
    และเผอิญ พี่เขาก็กำลังประกาศหาพ่อพันธ์ราคาเบาๆเพื่อจะผสมหมาอยู่พอดี
    แต่ยืนยันว่าผมไม่ได้มีเจตนาที่จะไปห้ามไม่ให้ใครผสมครับ

มันเป็นเพียงความเห็นส่วนตัว แต่ไม่ใช่ข้อห้ามครับ ผมคงไม่มีอิทธิพลมากขนาดนั้น

ซึ่งผมไม่เข้าใจว่าทำไม พี่เขาต้องลบกระทู้ออกทั้งหมดด้วย
    การหักล้างกันด้วยเหตุผล มันเป็นเรื่องปกติธรรมดาในบอร์ดแห่งนี้
    คำพูดอาจจะแรงไปบ้าง แต่ผมรับผิดชอบทุกคำพูดของผมครับ
    หากผมผิดก็ยินดีขอโทษ และผมก็จะล๊อคอินทุกครั้งเพื่อแสดงความบริสุทธิใจ

เรากล้าแสดงความเห็นก็ต้องกล้ารับผิดชอบความเห็นของเรา
    ส่วนใครผิดใครถูก มันก็ขึ้นอยู่กับข้อมูลที่นำมาประกอบ
    ส่วนใครจะเชื่อข้อมูลของใคร ผู้อ่านเขาก็ใช้วิจารณยานส่วนตัวในการตัดสินครับ

ผมเองทำถูกก็เยอะ ทำผิดก็ไม่น้อย ยามผมหลุดด่าคนในบอร์ด ผมก็ไม่เคยลบออก
    เก็บทุกอย่างเอาไว้เตือนสติตัวเอง เพราะมันคือบทเรียนให้เราต้องทำการบ้านหนักขึ้น ใช้สติให้มากขึ้น

พื้นที่นี้มันคือโลกไซเบอร์ ที่ผมใช้ฝึกตัวเอง มันก็แค่นั้นเองครับ
  • Pck อดได้ขายลูกหมาสิคุณ กรากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
  • ยาวจัดอ่านไม่ไหว
    เดี๋ยวอาทิตย์นี้ตามข่าวกับตัวเป็นๆดีกว่า
  • ผมยอมรับว่าไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของ คุณ PcK
    ความเห็นของเราสองคนขัดแย้งกันเสียเป็นส่วนใหญ่
    เรามองต่างมุม เรายืนคนละฝั่ง แต่ผมไม่ได้โกรธหรือเกลียดเขาครับ

เพื่อนในกลุ่มผม(สกูบ้าพิต) ยังเถียงกันเอาเป็นเอาตาย ตอนกีฬาสี (แดงเหลือง)
    คุยกันเรื่องนี้ทีไร เหมือนคนโกรธกันมาเป็นสิบปี ต่างฝ่ายต่างงัดข้อมูลมาถล่มกับอีกฝั่งกันเละเทะ จนคนคิดว่าเราทะเลาะกันจริงๆ
    เราแตกต่างในมุมมองทางการเมืองแบบสุดขั้ว แต่เราก็ยังรักกัน ไปเที่ยวด้วยกันได้อย่างสนิทใจ เราสนุกสนานเฮฮากันได้ตลอด
    เพราะเรามีความเป็นผู้ใหญ่มากพอ และรู้จักการแยกแยะ ระหว่างความเชื่อ แนวคิด และอุปนิสัยส่วนตัว

บอร์ดนี้มันเป็นบอร์ดเสรี ทุกคนมีสิทธิแสดงความคิดเห็นได้
    เมื่อแสดงความเห็นได้ ก็ต้องยอมรับคำวิจารณ์ได้ด้วยเช่นกัน

เปิดใจให้กว้าง รับฟังคนอื่นบ้าง เชื่อไม่เชื่อนั่นมันอีกเรื่องหนึ่งครับ

ผมไม่อยากเชื่อว่าท่านจะเป็นแบบนี้ เดาเอาว่าน่าจะมีวัยวุฒิ และคุณวุฒิพอสมควร
    เพียงแต่อารมณ์ของท่านยังไม่มีความเป็นผู้ใหญ่พอ หากท่านเปิดใจอีกสักนิดมันจะเยี่ยมมาก
    ท่านเป็นใครผมก็ไม่รู้จักไม่เคยเห็น ไม่เคยคุย แต่ท่านรู้จักผมแทบทุกซอกทุกมุม

แต่ที่ท่านน้อยใจ ลบกระทู้ทิ้ง ผมยอมรับว่าผมผิดหวังครับ
  • อ่านเบื่อเลยแต่อย่างไงก็แล้วแต่หมาใครหมามันก็จริงแต่พอเวลามีเรื่องพิทเน่าตัวเดียวเน่าทั้งหมดครับ
    เห็นใจแต่ต้องคิดให้ดีๆยังอยากเลี้ยงอีกนานๆ
  • ** ยาวจัดยังไม่จบอีกเรอะนั้นนะ อืมๆๆๆๆๆๆๆ........อ่านไม่ไหวๆๆๆ **
  • เราคงต้องยอมรับความจริงแหละครับว่าทุกวันนี้ประเทศไทยเราไปไม่ถึงไหน ก็เพราะเราคนไทยกันเองนั่นแหละ เราส่วนใหญ่ขาดซึ่งระเบียบวินัยและความรับผิดชอบโดยเฉพาะกับส่วนรวม เราคิดถึงแต่เรื่องส่วนตัวของเราเป็นหลัก แบบที่ทราบๆกันแหละครับ พิทบูลนั้นหลายๆประเทศเค้าห้ามเลี้ยง หรือจำกัดการเลี้ยงแล้ว โดยส่วนตัวผมอาจจะให้จำกัดการเลี้ยงด้วยให้เหลือแต่คนเลี้ยงที่มีความรับผิดชอบ สถานที่เหมาะสมที่จะเลี้ยง สามารถดูแลรับผิดชอบได้ อาจต้องมีการทำหมันสุนัขด้วยและจำกัดจำนวน รวมถึงใครจะเลี้ยงต้องซื้อประกันภัยความรับผิดชอบด้วยหากสุนัขที่เลี้ยงไปกัด ทำร้ายใครเข้า สำหรับสไตล์เลี้ยงแบบไทยๆมันคงต้องยังงี้มั๊ง แต่ไม่มีทางเป็นไปได้หรอกครับ ยกเว้นเกิดเหตุบ่อยๆขึ้น แรงขึ้น จนท้ายสุดภาครัฐต้องมาดูแล ง่ายๆสบายๆสไตล์ไทยๆของเรา ต้องเกิดเรื่องทุกทีก่อนครับ
  • พี่ผี...:067::067::067:ต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบ..........:063::063:
  • อ่านไป คิดตาม ก็คิดออก และรู้ถึงความตั้งใจของคุณมาร์ค ที่มีความตั้งใจจริงที่ไม่อยากให้พิทบูลมาเป็นปัญหาของสังคมไม่ว่าจะเหตุผลของการบรีด ของการซื้อมาถูก ของการขายถูก ของการเปิดผสมถูก ซึ่งเหล่านี้ล้วนเป็นสาเหตุหลักของปัญหาสังคมหลายๆด้านและจะทำให้คนที่รักพิทบูลไม่สามารถเลี้ยงต่อไปได้ด้วยการมีกฎหมายต้องห้ามเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้ ช่วยกันเถอะครับเพื่อสังคม ไม่ใช่เพื่อใครคนใดคนหนึ่ง
    ก็ดีใจกับคนส่วนใหญ่ที่รักพิทบูลจะมองจุด ๆ นี้เป็นสิ่งสำคัญ และเป็นสิ่งเริ่มต้นของการตัดสินใจที่จะหาพิทบูลมาเลี้ยงด้วยนะครับ
  • ที่มีการลบความเห็นในกระทู้ เป็นการลบความเห็นในทุกๆกระทู้เพื่อคืนพื้นที่ในการใช้บอร์ด เพราะคิดว่า ความเห็นที่ขัดแย้งกับเจ้าของบอร์ดเหล่านั้นไม่มีคุณค่าเหมาะสมคู่ควรปล่อยให้คงอยู่สิ้นเปรืองพื้นที่บอร์ดอีกต่อไป จะได้ไม่ถูกโยงนำไปใช้ในการให้ร้ายในกรณีต่างๆได้อีก โดยเฉพาะการกล่าวหาเรื่องการใช้พื้นที่เพื่อการสร้างภาพในการบรีดสุนัขขาย ที่พยายามใช้ย้ำเพื่อเบี่ยงประเด็นความเห็นที่ขัดแย้งกันอยู่บ่อยๆ
    ความจริงใจในเจตนาเรื่องความยอมรับในการแสดงความคิดเห็นในบอร์ดอย่างเสรีมีมากขนาดไหน คนที่เข้ามาใช้พื้นที่ต้องคาดเดาให้ได้ในระดับหนึ่งจากอุปนิสัยความหมายของการใช้คำ ภาษาและข้อความที่เจ้าของบอร์ดใช้ในการสื่อความเห็นออกมาเป็นระยะ
    การที่เจ้าของพื้นที่เป็นผู้มีผลประโยชน์ในธุรกิจเกี่ยวเนื่องกับสุนัข จึงอดอคติไม่ได้ว่า ความจริงใจในการทำอะไรที่เป็นบทบาทสร้างสรรค์ต่อวงการสุนัขที่แท้จริงทำได้ในขอบเขตจำกัดขนาดไหนกับความอยู่รอดในธุรกิจเกี่ยวเนื่องของตนเอง ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเห็นใจ และการปล่อยให้พื้นที่ของบอร์ดมีการแสดงความคิดเห็นที่เป็นการกระทบต่อธุรกิจลูกค้าของตนเองโดยไม่ทำอะไรเลย คงไม่เป็นการเหมาะสมแน่
    จึงต้องลบ ลบด้วยจิตสำนึกมารยาทรับผิดชอบพื้นที่ให้ตรงกับเจตนาการใช้ที่เหมาะสม ซึ่งน่าจะนำพาให้เจ้าบอร์ดมีความสุขสบายใจขึ้นมากกว่าไม่ใช่ หรือ
    ที่ลบ เพราะไม่มั่นใจในความจริงใจ และความเต็มใจในการถูกใช้พื้นที่ของเจ้าของบอร์ด และเพื่อความชัดเจนในความยุติธรรมในการจำกัดการออกความคิดเห็นที่พาดพิงถึงให้อยู่ในประเด็น เจ้าของบอร์ดที่มีความเป็นผู้ใหญ่พอ ไม่สมควรถือโอกาสยกตนเองซ้ำเติมตามหลังผู้ลบโดยนำไปบิดเบือนในกรณีต่างๆอีก หากมีความจริงใจในการโต้แย้งด้วยเหตุด้วยผลกันในเชิงสร้างสรรค์กันอย่างจริงๆจังๆอย่างเปิดเผย ยังพร้อมเสมอ

สำหรับประเด็นของการตั้งกระทู้นี้ เพื่อเป็นการใช้สิทธิแสดงความคิดเห็นในการถูกกล่าวพาดพิงถึงกรณีเกี่ยวกับ ความเห็นโต้แย้งในเรื่อง “การกีดกันการบรีดสุนัขพิทบูล” ที่ถูกนำมาสร้างภาพว่าทำเพื่อปกป้องพิทบูล เพราะเกรงว่าจะไปสร้างปัญหาให้แก่สังคมในอนาคตจนถูกห้ามเลี้ยง
    กลับกลายเป็นถูกบิดเบือนไปว่า ผู้มีความเห็นโต้แย้ง ต้องการ “สร้างภาพเพื่อต้องการบรีดสุนัขราคาถูกออกมาขาย”

สร้างภาพการปกป้องพิทบูลเพื่อภาพพจน์ผลประโยชน์เกี่ยวเนื่องทางธุรกิจของตนเอง หรือ สร้างภาพเพื่อบรีดสุนัขราคาถูกออกมาขาย
    แล้วแต่ความเชื่อถือและวิจารณญาณของผู้เข้ามาศึกษา
    ในใจของผู้ที่ถูกกล่าวหา ต่างย่อมรู้ดี ละอายแก่ใจอยูในจิตใจของตนเอง

อย่างไรก็ตาม ต้องขอบคุณในโอกาสการได้ใช้พื้นที่ขยายความกระจ่างในบทความที่มีการพาดพิงต่อกันและกันให้สังคมได้เข้าใจ และขอขอบคุณสำหรับไมตรีจิตในคำเชื้อเชิญ
  • พี่พูดแบบนี้มันไม่แฟร์เลยครับ
    ผมไม่ได้จิตใจคับแคบขนาดนั้น บอร์ดนี้คือพื้นที่เสรีในการแสดงความคิดเห็น
    ผมทำมันขึ้นมา เพื่อให้คนกล้าพูดความจริง กล้านำเสนอ และกล้ารับผิดชอบ
    ผมถือว่ามันเป็นวิธีเดียวที่จะช่วยพัฒนา และยกระดับมาตรฐานคนเลี้ยงพิตบูลในบ้านเราให้สูงขึ้น
    มันคงจะเป็นบอร์ดแรกและบอร์ดเดียวที่เจ้าของบอร์ดกล้าเปิดกว้างเช่นนี้

แต่ แสดงความเห็นได้ ก็ต้องยอมรับคำวิจารณ์ได้ จริงไหมครับ

ในบอร์ดนี้ ไม่มีข้อยกเว้นว่าใครวิจารณ์ได้ ใครวิจารณ์ไม่ได้ ทุกคนเท่าเทียมกัน
    ผมเองเป็นเจ้าของบอร์ดก็หนีไม่พ้น ทำอะไรไม่ดีก็โดนด่า เช่นกันครับ
    ผมโดนด่าหลายครั้งหนักกว่าที่พี่โดนเยอะครับ ผมยังไม่เคยลบออกเลย

การโดนวิพากวิจารณ์ หากไม่จริงก็อธิบาย หากเป็นความจริงก็ต้องยอมรับ
    แต่คนจะเชื่อหรือไม่ เราไม่สามารถบังคับเขาได้ แต่ตัวเรารู้อยู่แก่ใจ เราโกหกใครได้ แต่โกหกตัวเองไม่ได้ครับ
    และคนที่เล่นในบอร์ดนี้ ผมเชื่อว่าเขามีวุฒิภาวะมากพอที่จะตัดสินใจได้ว่าข้อมูลใดจริง ข้อมูลใดเท็จครับ

คำอ้างว่าเปลืองพื้นที่บอร์ด ต้องการคืนพื้นที่บอร์ด มันเป็นการประชดแบบเด็กๆเขาทำครับ
    มันคืออาการน้อยใจครับ ผมผิดหวังมาก นึกว่าพี่จะเป็นผู้ใหญ่พอที่จะรับฟังความเห็นของคนอื่นบ้าง

นิสัยผมมันแบบนี้ละครับ ไม่พอใจก็จะพูดตรงๆ ไม่ชอบด่าใครลับหลัง
    ผมไม่ชอบคนต่อหน้าอย่าง ลับหลับหลังอย่าง ดังนั้นอะไรที่ผมไม่ชอบ ผมก็จะไม่ทำครับ

และท้ายสุด ผมขอโทษก็แล้วกัน หากพี่คิดว่าผมแสดงความเห็นเพราะว่ามีอคติต่อพี่
  • ไม่แฟร์ได้อย่างไร ผมว่ากระทู้ล่าสุด ผมไม่ได้ว่ากล่าวอะไรคุณเลย
    ผมลบกระทู้ของผมเองทั้งหมดด้วยสปิริทเพื่อความสงบสุขของบอร์ดคุณ คุณยังตามซ้ำเติมผมตามหลังอยู่อีกไม่หยุดหย่อน
  • คิดแบบนั้นก็ยากที่จะห้ามครับ
    แต่ขอบอกนะครับ บอร์ดนี้มันบอร์ดฮาร์ดคอร์ กระทู้อื่นเขาแรงกว่านี้อีกครับ
    หากคิดว่าจะทำให้บอร์ดสงบสุข ผมว่าพี่คิดผิดแล้วครับ เรื่องที่เราคุยกันมันเล็กน้อยมาก

และวันไหนพี่อารมณ์ดีๆ ทำใจกลางๆ แล้วลองไล่อ่านสิ่งที่ผมเขียนดูนะครับ
    สิ่งที่ผมเขียนไว้ ไม่มีการมาลบออกหรือแก้ไขใหม่ ยกเว้น พิมพ์ผิด หรือตกหล่นก็จะเข้าไปแก้
    แต่เนื้อความทั้งหมดยังคงตามความหมายเดิมครับ
  • แล้วพวกที่ว่าๆเค้า จะไม่ทำหมาขายใช่ปะ หรือ ว่าเค้าแต่ตัวเองก็ทำ มองตัวเองด้วยนะ ที่รัก
  • บรีดหมาก็ต้องศึกษาทำการบ้านอย่างละเอียดรอบคอบอย่างจริงจัง ผลลัพธ์ โอกาสได้หมามีคุณภาพก็จะสูง
    ขายหมาให้กับคนที่มีความพร้อมในทุก ๆ ด้าน ไม่ต้องบอกก็น่าจะรู้ ถ้าไม่รู้เรื่องอย่าไปขายให้มัน ผลลัพธ์ คนเลี้ยงมีคุณภาพ
    ราคาไม่ใช่เครื่องมือวัด ถ้าเข้าใจ 2 ข้อข้างบน
    สรุป หมามีคุณภาพ และ คนมีคุณภาพ ผลลัพธ์ ปัญหาสังคมไม่เกิด ถ้าทำได้ก็ไม่ต้องทะเลาะกัน
    ไม่อย่างนั้นอีกไม่นานจะมีกฏหมายห้ามเลี้ยงแน่นอน แล้วก็จะมาทะเลาะกันครั้งใหญ่แน่นอน
  • ถ้าเรามั่นใจว่าเราทำถูกเราก็ทำไปไม่เห็นต้องเอาคำวิจจารย์คนอื่นมาทรมานตัวเอง มุมมองต่างกันแต่ไม่ได้บังคับให้เชื่อให้ทำตาม คนที่อ่อนไหวกับคำวิจารณ์ผมว่าวิตกเกินไป คนอื่นมีผลกับชีวิตคุณมากขนาดนั้นก็เป็นทุกข์ บอร์ดเสรีก็ย่อมได้รับคำวิจารณ์ ดีซะอีกรู้ความคิดเพื่อนๆชาวพิทเหมือนกัน ทุกประเด็นมันแค่เป็นน้ำจิ้มของชีวิตคนรักพิทเท่านั้นเองมองให้ใหญ่ก็ใหญ่มองให้เล็กก็เล็ก

ถ้าคนไม่รับผิดชอบหยิบจับอะไรก็มีปัญหาครับ
  • ผมถามหน่อยครับ ไอ้หมาคุณภาพที่เค้าว่ากัน มันเป็นอย่างไร ผมก็อยากเห็นเผื่อโอกาศข้างหน้าได้มีโอกาศเลี้ยงจะได้เลือกถูก แล้ว ก็แนะนำให้พี่ PCK ลองเข้าไปอ่านกระทู้ของ นิวเจนท์ ดูนะครับ จะได้รู้ว่าที่นี่เค้าเป็นอย่างไร PITBULLZONE ที่นี่ไม่มีของปลอม
  • ** โดนมาเยอะเจ็บมาเยอะ บอดร์นี้เสรีที่สุดแหละคร๊าบๆๆ

ไม่มีใครตัดสินว่าใครผิด สังคมเท่านั้นที่จะเป็นผุ้ตัดสิน **
  • คุณ bunjong คมดี อ่ะ เอาป็นว่าชีวิตใคร ใครใช้ดีม๊ะอย่า กันเลย นะนะ ลดภาวะโลกร้อนๆด้วยไง
    ไฟล์แนบ
    s02-076.jpg 38K
  • ขอบคุณความเห็นในทุกๆความเห็นที่น่าอ่านในกระทู้นี้ครับ
    การลบกระทู้ ไม่ใช่เรื่องสาเหตุไม่สามารถยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่นได้อย่างที่คนที่ไม่มีจิตสำนึกขอบเขตความเหมาะสมในการวิพากษ์วิจารณ์ผู้อื่นเที่ยวยกตนเองซ้ำเติมตามหลัง
    นึกอยากลบก็ลบครับ เพราะมี option ให้ลบ เป็นสิทธิที่เป็นทางเลือกในความรับผิดชอบของผู้โพสท์ที่เห็นว่าเหมาะสม เหมือนสิทธิของเจ้าของบอร์ดที่สามารถลบกระทู้ของใครก็ได้
    ถ้าอยากให้คนอื่นยอมรับคำวิจารณ์ ก็ควรต้องรู้จักสิทธิที่เป็นทางเลือกของผู้อื่นด้วยเช่นกัน สิทธิที่เป็นทางเลือกของเขาว่าจะยอมหรือไม่ยอมรับ ไม่ใช่ต้องจำใจรับเหมือนอย่างที่หลายๆคนพยายามจูงใจให้รับสภาพตามกระทู้ตัวอย่างที่ยกนำมาเปรียบเทียบ
    จะฮาร์ดคอร์ รุนแรง หยาบคาย ต่ำช้า หรือ จะของจริง ของปลอม หรือ เสรีอย่างไร ไม่ขอจำใจเสพครับ ขอรู้จักการใช้สิทธิในการเลือกเสพดีกว่านะครับ
    เรื่องลบกระทู้อย่าพยายามคิดอะไรมากมายให้มันเลยเถิดถือมาเป็นประเด็นอีกเลยนะครับ
    ขณะที่เป็นข้อสังเกตได้ว่า หัวข้อกระทู้นี้ เหลือแต่ความคิดเห็นที่มีการใช้คำ ภาษา และข้อความในการสื่อความหมายที่น่าอ่านขึ้นมาก
  • เรื่อง หมาคุณภาพเป็นอย่างไร ถือโอกาสตอบคำถามคุณ ghost
    ก็เหมือนคนที่มีคุณภาพ สังคมส่วนใหญ่ยอมรับกันอย่างไร ก็ควรยอมรับตามนั้น
    หมาที่มีการกำหนดมาตรฐานสากลให้เป็นที่ยอมรับของคนส่วนใหญ่เป็นอย่างไรก็ควรให้เป็นตามนั้น
    ที่แตกต่างและเป็นกังวลกัน หากส่งเสริมอนุรักษ์ไว้ เกรงพลอยทำให้สังคมส่วนรวมเสื่อมเสียไปด้วย

ที่ว่ามานี่ไม่ใช่เหมารวมหมายถึงหมาที่กัดคนเป็นหมาไม่มีคุณภาพ หมาที่กล้ากัดคนเป็นจริง หายาก
    ที่คุยว่าเลือดร้อย เลือดพิทบูลแท้ กัดจริง กลัวเอาเข้าจริงๆไม่กล้ากัด
    แต่หมาที่กัดคนซีซั้วไม่มีเหตุผล คือ หมาจิตประสาท ควรทำลายทิ้งอย่างเดียว

การสร้างภาพปกป้องพิทบูลที่กัดคน ต้องมีคำอธิบายเรื่องคุณค่าความเป็นหมาคุภาพของมันให้ได้
    อย่างข่าวพิทบูลรุมกัดคนชรา หญิงชราเดินผ่านบ้านเจ้าของหมากลัวหมากัด จึงถือไม้เพื่อป้องกันตัวมาด้วย เจ้าของให้เหตุผลว่า หญิงชราถือไม้โบกขู่หมาก่อน หมากลัวถูกทำร้าย จึงโจนใส่กัดหญิงชรา
    แม้เป็นข้อแก้ตัวที่ฟังไม่ขึ้น แต่แสดงถึงความเข้าใจในพฤติกรรมและคุณค่าคุณภาพของหมาได้ถูกต้อง ถือเป็นตัวอย่างการแสดงออกของเจ้าของหมาที่ออกมาปกป้องหมาได้อย่างน่ายกย่อง ผิดถูกในแง่สังคม เป็นอีกเรื่อง

เลยถือโอกาสพาดพิงเล็กน้อยเกี่ยวกับ BJ
    การที่คุณ Mafia เอา BJ ออกมาโชว์ว่ารับประกัน “การกัดคน”
    ผมไม่ได้รังเกียจสุนัขแบบ BJ เลย
    เคยเห็นเอาคลิปโชว์กัดมาเผยแพร่ในบอร์ดเมื่อปีที่แล้ว ยังประทับใจ เชียร์ให้เอาไปสอบ SchH เพื่อเป็นประวัติคุณภาพการคัดพันธ์
    แต่การเอาออกมานำเสนอล่าสุดของคุณ Mafia ว่า “กัดคน” มันไม่ใช่การเสนอภาพพจน์ของการอารักขา
    ผมไม่เข้าใจว่าเป็นวิธีการสื่อความหมายของการปกป้องพิทบูลได้อย่างไร
    เพราะจะมีซักกี่คนเชียวที่รู้จักคุณค่าของสุนัขที่กัดคน เหมือนอย่างที่ผมพอสามารถเข้าใจได้
    (และมีพิทบูลกี่ตัวกันที่มีโอกาสออกมาแล้วกล้าไล่กัดชาวบ้านจริง)
    กลับมิทำให้สังคมแตกตื่นหวั่นกลัวพิทบูลมากยิ่งขึ้นไปอีกหรอกหรือ ซึ่งเสมือนเป็นการบิดเบือนภาพพจน์ที่เป็นข้อเท็จจริงของสุนัขพิทบูลที่เป็นส่วนใหญ่ซึ่งมี่ไม่มีความก้าวร้าวต่อมนุษย์เลย
  • :004: มั่ว มั่วไปใหญ่แล้ว เคยพิมพ์อะไรไว้ก็เปิดเผยหน่อย คนอ่านเค้าคิดเองได้ ไม่ไหวเลย :004:
  • :004: สงสัยความร้อนแรงนี้คงดับไม่ลง เพราะคนนึงเจตนาจะปกป้อง คนนึงเจตนาจะจับผิด :004:
  • ที่ว่ามั่ว มั่วเรื่องอะไร อย่ากล่าวหาลอยๆ ว่าเป็นเรื่องๆ
    เขาถามมา ผมก็ตอบไป คิดอย่างไรก็เรื่องของเขา
    ไม่เข้าใจในเจตนาของเขา ก็ถามมาดีๆ มองว่าเป็นการจับผิดตรงไหน
    ที่ว่าร้อนแรง ตัวคุณคิดไปเองหรือเปล่า
  • มีบางคนบอกว่าพิตบูลดุกับหมา แต่ไม่ดุกับคน
    ซึ่งผมว่ามันไม่จริง กลัวคนจะเข้าใจผิดและเชื่อตามนั้นมันอันตรายครับ

หมาดุหรือไม่ดุ มันอยู่ที่ สภาพแวดล้อม คนฝึก และเจ้าของด้วยครับ
    บีเจ เคยเป็นหมาตาขาว กลัวคน แต่ผมก็เอามาฝึก จนมันกล้ากัดคน

และการที่ผมท้าว่ามันกัดคนก็คือ หากใครจะพิสูจน์คำพูดผมว่าไม่จริง ผมก็จะสั่งให้มันกัดคนที่ไม่เชื่อให้ดู
    แต่อยู่เฉยๆ ผมคงไม่ให้มันกัดใครมั่วหรอกครับ ยกเว้นแต่มีคนบุกรุกเข้ามาในบริเวณบ้าน มันต้องทำหน้าที่ครับ

หากจะนั่งจับผิดกันที่คำพูด โดยไม่ดูเจตนา มันก็มีอะไรให้จับผิดเสมอละครับ

วันนี้คงไม่มีเวลาว่างมาเถียงด้วยทั้งวันครับ
    ตอนเช้าพาลูกไปแข่งแบด บ่ายไปกิจกรรมช่วยหมาพิการร่วมกับ บริษัท แมงป่อง

สวัสดีครับ
  • เอา ง่ายๆๆเลยนะพี่น้องคร้าบบบบบบบบบบบบบ

พี่มาร์ค + นะผิด ผิดมากๆๆด้วย Pck เขาจะ ทำมาถูกๆๆออกมาขาย โดยไม่ลงทุนอาไรมากมาย มีพ่อหมาเปิดผสมฟรีก้จะไปผสม
    พี่มาร์ค ก้ไปติติง กันท่า เขาชะงั้น หมดกัน เลย แผนที่ Pckวางโครงการใว้ หมดกันเลย

พี่ pck + สู้เขานะครับ ผมเป็นกำลังให้พี่ทำหมาถูกๆๆออกมาแบบมีคุณภาพสุดๆๆเลยนะครับ อ้อพี่ค้าบๆๆเวลาอธิบายทำไมต้องพิมพ์ เยอะเยะด้วยละ คือก็บอกง่ายๆๆไปเลย ว่าไม่พอใจพี่มาร์ค ที่เข้ามายุ่งนะ ก็จบแล้ว คือยืนยันไปเลยทำหมาถุกมีคุณภาพมากๆๆๆ

เราต้องยืนหยัดชัดเจน ว่าทำหมาถูก แล้วมีต้องรับประกันด้วยว่าหมาที่พี่ขายไป ต้องไปอยู้ดีกินดี ไม่มีปัญหา ตามมา
    ถ้าพี่ทำได้นะค้าบบบบบบบ พี่คือ ไอดอลล์ ของคนขายหมาถูกเลย คนขายหมาแพง ต้องสะอื้นเลยพี่

พี่Pck ทำได้ไหม ถ้าทำได้ ลงบันทึก ประจำวันเลยครับ
  • จากกระทู้นี้ พอดีPck ลบไปก่อนนะ
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=16103&page=

พ่อหมา2ตัวนี้สวย แค่คุณมาเฟียมาร์ค ไม่ให้เปิดผสมฟรี มันไปกระทบความรู้สึกคุณมากเลยใช่ใหม่ครับ
    หาว่าเขาใช้อำนาจบาดใหญ่ในทางที่ผิด เลยกลายเป้นกระทู้ ขัดแย้งกันไปเลย
    ผมว่าคุณ มาเฟียมาร์ค เขาผิดเขาก็ขอโทษ แล้วคุณละ คุณจำทำอาไร จ้องจะบรีดหมาขายแบบไม่ลงทุนเหรอ
    ผมพุด ตรงไปใหม่ครับ แทงใจไหม เจ็บๆๆเลยชิ จี้ดๆๆเลย
  • pck ใช่ย่อยแนวทางและหลักการเหตุผลดีครับ ทำตามอุดมการณ์ได้เลยหากไม่ทำให้ใครเขาเดือดร้อน
  • ดูการพิมพ์ก็รู้ละ PCKทำเป็นพิมพ์ภาษาแบบเหนือชั้น เอาง่ายๆที่นี่มันบอร์ดของคนบ้านๆ ไม่ต้องโชว์มาก จะทำหมาขายถูกๆแล้วพิมพ์ซะหอสมุดแห่งชาติ มันจะคุ้มค่าภาษาของเพ่หรือนั่น กร๊ากๆๆๆๆ
  • ฮะฮ่า หมาคุณภาพก็ต้อง สวยๆ ตามที่ประกวดกันไง
    มีกล้ามเนื้อสวย เตี้ย ล่ำ ขาหลังไม่ตึง อกกว้างกระโหลกใหญ่ กระดูกใหญ่เตี้ยพอประมาณ
    เอาเป็นว่า สวย สมส่วนและดูดีก็แล้วกัน
    ถ้าจำไม่ผิดหมาพวกนี้ไม่เคยเห็นมีข่าวว่ามันดุร้าย ไปเที่ยวกัดคนเลย เพราะว่าคนมีคุณภาพไปจับจองหามาเลี้ยงในราคาที่เขาซื้อไหว
    และก็ดูแลมันได้ดีไงครับ ก็เลยไม่เกิดปํยหาสังคม
    จากผีปรารถนาดี
  • เหตุผลยกเมฆ อะไร อ่ะ...........
    อ่านกี่ ครั้ง มันก็ไม่ใช่................
    เบี่ยงไปเบี่ยงมา อ้อมโน่น วนนี่....โว้..........
    สรุป จะถูกอย่างเดียว ชิมิ...กร้ากกกกกกกกกก:o022:
  • ขอบคุณ คุณ Mafia สำหรับคำตอบชี้แจง
    ต้องขอออกตัวก่อนว่าคำถามที่ถามไป ไม่ใช่เป็นการจับผิด
    และคำตอบที่ได้รับ เป็นคำตอบที่พึงพอใจ ตรงประเด็นกับข้อสงสัยที่ค้างคาใจอย่างมาก
    ผมคลุกคลีอยู่กับสุนัขใช้งานมาพอสมควร จึงพอมีความเข้าใจในพฤติกรรมและคุณค่าของสุนัขที่กัดคน
    การหา และพัฒนาสุนัขขึ้นมาจนสามารถกล้ากัดคนได้จริงๆ(โดยเฉพาะการกัดชนิดรุนแรง)ไม่ใช่เป็นเรื่องง่ายๆ
    อยากให้ทุกคนเปิดใจศึกษาคำตอบของคุณ Mafia โดยละเอียดอย่างมีสติ แล้วลองสรุปในใจว่า เหมือนกันไหม๊
    “BJ คือ สุนัขพิทบูล สายพันธ์เรดโน๊ต ที่ไม่ได้มีความก้าวร้าวกับมนุษย์โดยธรรมชาติแต่กำเนิด สภาพแวดล้อมที่ดีสามารถพัฒนาเขาขึ้นมาให้รู้จักใช้สัญชาตญาณ และการซึมทรัพย์ความก้าวร้าวมาใช้ให้เป็นประโยชน์ในทางที่ถูกได้ เป็นแบบอย่างของสุนัขคุณภาพและความสามารถในการเลี้ยงที่ดีของเจ้าของสุนัข”

“พิทบูล ไม่ใช่เหมาะแต่เพียงผู้ที่สักแต่ว่าสามารถรับผิดชอบได้เท่านั้น คนๆนั้นต้องเป็นคนดีด้วย”
    รับผิดชอบได้ แต่ตกอยู่ในมือคนไม่ดี เที่ยวก้าวร้าวระรานคนไปทั่วเหมือนอย่างผู้โพสท์กระทู้บางท่าน
    หมาที่เลี้ยงก็ออกมาก็คงพอนึกภาพได้ว่าเป็นเช่นใด

“ปกป้องพิทบูล ต้องให้พิทบูลอยู่ในมือผู้รู้สำนึกรับผิดชอบได้ และคนๆนั้นต้องเป็นคนดีด้วย”
  • "เหนื่อยเปล่า"

ไม่จบง่ายๆ 1 ไป 2 เดี๋ยวไป สาม ไปสี่ ลามไปห้า

หนึ่งสอง พอถึงจุด แย้งไม่สิ้น หรือกำลังจะแพ้ข้อมูล ก็ไปลบ

เดี๋ยวเปิดบีเจมา โดนอธิบายด้วยข้อมูลเยอะ คุณ PcK ก็ไปลบอีก

สุดท้าย คนใหม่ๆเข้ามาดูข้อมูล แทนที่จะได้อ่านความเห็นหรือมุมมอง ไปคิด ไปวิเคราะห์เพื่อประโยชน์

มันคงงงอะเน๊อะ เค้าว่ากันเรื่องอะไรวะ ?

เถียงไปเพื่อบุคคลคนเดียว อย่าไปเถียงเลยครับ "ไม่เกิดประโยชน์"

เดี๋ยวข้อมูลก็หาย หลายๆคนไม่ประจักษ์

การเถียงกันแล้วคนได้เสพข้อมูลทั้งสองฝ่าย มันเกิดประโยชน์กว่าเยอะครับ

ไม่ต้องหวังดีด้วยการลบทิ้งหรอกท่าน อุตส่าห์พูดซะเป็นพระเอกเชียวครับครับ "คืนพื้นที่ในบอร์ด ไม่อยากเห็นแย้งกับเจ้าของเวป เหอะๆ"

:064:
  • เรื่อง ทำหมาถูก เป็นอุดมการณ์ครับ
    ถ้าได้บรีด สามารถหาสุนัขที่ถูกใจผสมพันธ์ในราคาถูก หรือ ผสมฟรี ขายราคาถูกอย่างแน่นอน
    กลัวแต่ว่าขายไม่ออกมากกว่า
    ที่ผ่านมา เกือบทั้งหมดแจกฟรีเป็นส่วนใหญ่ ขายออกนับตัวได้ แต่ไม่ใช่หมายความว่าหมาไร้คุณภาพ
    ทำหมาถูกที่มีคุณภาพ ไม่มีทางคุ้มทุนได้ ทำได้แต่แบ่งบันผู้ที่รักสุนัขด้วยกันเท่านั้น
    ไม่ได้เงิน มีแต่เสียเงิน ได้กำไรแต่ความสุขทางใจเท่านั้นครับ
  • การโตแย้งด้วยเหตุด้วยผลจะต้องไปหลบทำไม
    กระทู้ที่ถูกลบไป ให้ผู้อ่านไปคิดกันเอาเอง
    เลี่ยงเสพในสิ่งที่ไม่ควรเสพ และเป็นความพอใจที่ทำได้
  • อุดมการ์ณ แบบนี้มีแต่เจ็บตัวครับ ค่าผสมฟรี ขาย ราคาตัวละ3000-5000
    ค่าเลี้ยงดูตั้งแต่ท้องยันคลอดน่าจะตกเป้นหมื่น ค่าใช้จ่ายเยอะ ผมว่าได้จะไม่คุ้มทุนนะ
    ถ้าทำเพราะใจรักก้อย่าทำเลย รักมัน ก้ปล่อยมันไปตามวิถีของมันจะดีกว่านะ
    ปลอยใจให้ว่าง บ้างนะ
    เหตุผล กับวิถี ปฏิบัติ มันขัดแย้งกันนะคุณPck ลองนึกและคิดดีนะ แบ่งปันหรือไล่แจก คิดดีนะ

ขอถามอีกนิดนะ
    ถ้าคุณทำหมามาแล้ว มันเกิดสวยหมาคอกของคุณดีกว่าไอ้พวกคอกใหญ่ๆๆเยอะเลย
    คุณจะขาย3000-5000 อันที่จริงมันน่าจะได้ราคา เป็นหมื่น ขึ้น
    ผมว่านะ คุณคงภูมิใจลึกๆที่ทำได้
    แต่ อีกในใจ คอกดังแมร่ ง ตัวละ4-5หมื่น คุณภาพเท่ากับคุณ แต่ของคุณตัวละ3-5พัน
    อนาคต คุณจะทำอย่างไร
    จากนั้นคนจะไปรุ่มแห่จองสุนัข ราคาถูกของคุณแน่ๆๆ คอกดังดับ
    แล้วคุณจะกล้าขึ้นราคาไหม
    ฝากใว้ คิดเยอะๆๆ อย่าคิดอาไรง่ายๆๆนะ