ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ARMY - ขอลา pitbullzone ด้วยความทรงจำที่ดี
  • เล่าก็เล่าเห็นแก่ พี่ ใหญ่ ของ บอร์ด นี้ จะได้เป็นประโยชน์ ต่อหมาตัวอื่น (ที่ไม่อยาก เล่า แค่ไม่อยากนึกภาพคับ)

ผมเกลียดการจมน้ำมาก แต่แล้วมันเกิดกับหมาผม

วันนั้นผม พาไป ก็ปล่อยมันเล่นน้ำตามปรกติ ไม่ได้วอร์มอะไร

จังหวะที่ว่าย ไปเก็บของ ไกลพอควร น้ำลึกคับ จังหวะเริ่ม เห็นการผิดปรกตอ แล้ว มันเริ่มช้าพอใกล้ถึงบอล

จังหวะนั้น หมาอีกตัวหน่งมันเค้าใจ ว่าบอล อยู่ ที่อามี่ มันพยายาม เข้า ไป เอา บอลที่ปาก เกิดการกด หัวกันในน้ำ

ผมตกใจมาก พายายามเรียกกลับแต่ไม่เป็นผล ก็เลยปา หิน เบี่ยงเบนความ สนใจให้กับหมาอีกตัวหนึ่ง

ตอนนั้นคิดว่าไม่เป็นไรแล้ว แต่มันจมคับ

ผมว่ายน้ำเข้าไปช่วย ผมคว้า ได้ คับ

แต่ผมว่ายน้ำไม่ไหว จังหวะนั้นพี่โดม บอกให้ผม ปล่อย หมา

ผมพยยายามดื้อทีจะเอาขึ้นมา แต่ก็ก็ไม่เป็นผล เพราะตัวหนัก น้ำก็ลึกมาก ผมจม ลงไปกับมัน

จึงต้องตัดสินใจปล่อย ว่ายกับเข้า ฝั่ง

จังหวะนั้น หมาจมแล้วคับ พี่โดม ลงไป ต่อ หาไม่เจอคับ เพราะน้ำลึก มาก

ประมาณ 1 นาที ดำน้ำอีกครั้งเจอ

รีบเอาขึ้นมาปั้ม ไม่เป็นผล คับ

ผม แทบ ช็อค ผม รู้ ผิด อย่างรุนแรง และมันติดตาผมจริงๆ มันหลอนผมตลอดทั้ง 2วันนี้

ถ้ามันจะต้องตาย แบบนี้ ผม ขอ เป็นคนเอายิงหัวมันดีกว่า ที่จะต้อมจมน้ำตาย ทรมานสินดี

ผม ขอโทษ จริงๆ คับ

บทเรียนมันได้สอนผม ไว้

1. อย่าให้หมาเล่น เกินหนึ่งตัวพร้อมกันเพราะอาจมัน จะเล่นกันจนเกิดอุบัติเหตุ

2.ควรมีชุดชูชีพ ทั้งหมาและคน

3. ควรรู้ระดับน้ำ

4.ควรมีการวอร์ม สุนัข ก่อนเล่นกิจกรรมใดๆ ทั้ง สิน

ผมยัง โทษตัวเอง ผม ขาด ความมั้นใจ ที่จะทำหมาในฝัน แล้ว
    ผม เหมือน เดินออกจาก เหตุการณ์ เหมือนแกะ ดำ ฆาตรกร คนหนึ่ง

ผมรู้สึกแย่คับ ขอโทษคับ
  • ไม่อยากนึกภาพตามแต่ก็มองเห็นอย่างชัดเจน การที่เห็นหมาของเราจากไปต่อหน้าต่อตา โดยที่เราไม่อาจช่วยเค้าไว้ได้ มันคงเป็นอะไรที่เจ็บปวดที่สุดจริงๆ แต่อย่าโทษตัวเองเลยนะคะ มันคงเป็นอะไรที่สุดวิสัยจริงๆ :011:
  • มันคืออุบัติเหตุครับ ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น แต่เมื่อมันเกิดไปแล้วเราก็ต้องทำใจและเก็บไว้เป็นบทเรียน แม้จะราคาแพงไปสักหน่อย

ชีวิตต้องเดินหน้าต่อไปครับ
  • เสียใจด้วยครับ ถ้าเป็นผม ก้อคงโทษตัวเองเหมือนกัน อย่างน้อย มันก้อทำให้คุณรู้ว่า มันยอมทุกอย่าง แค่ทำให้เรามีความสุข ถึงแม้จะเป็นชีวิต ของมันก้อตาม
  • เสียใจด้วยอีกครั้ง ดีครับที่ไ้ด้ไข ระบายความในใจ ความผิดพลาดเพียงเล็กน้อย ก่อให้เกิดอุบัติเหตุ

ที่ไม่มีใครอยากให้เกิด เก็บความทรงจำที่ดี บวก ประสพการณ์ครั้งนี้ไว้

อย่าเศร้าใจไปเลยครับ มันเป็นธรรมชาติของสรรพสิ่ง ที่เกิดแล้วต้องดับไป

ขอให้หายเศร้าใจไวไว นะครับ

เก็บความเสียใจครั้งนี้เป็นบทเรียน เอามาเพิ่มกำลังใจ ในชีวิตการงานต่อไป

แล้วจะดีเองครับ
  • ขอบคุณคับ เฮียใหญ่ พี่มาร์ค และทุกท่าน ที่ให้กำลังใจ ครับ

แต่อดคิดไม่ได้คับ เฮีย ผม บอกตรงๆ ผม เป็นคนที่ยัง ไม่ปลง ในเรื่องแบบนี้

แต่ก็ต้องพยยาม ที่จะไม่คิดมัน เวลาอยุ่บ้าน คนเดียว อดที่จะคิดไม่ได้ เลยจริงๆๆ
  • เสียใจด้วยนะคะ
  • ก่อนอื่น
    ขอแสดงความเสียใจเรื่องอามี่ด้วยนะครับ

และขอบคุณมากๆ ที่คุณตี้ช่วยเล่าเหตุการณ์ครั้งนี้
    เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้ทุกท่านได้ฟัง
    ผมก็เคยต้องว่ายน้ำไปช่วยหมาผมเหมือนกัน
    แต่ในตอนนั้นผมคิดว่าคงไปไม่ทัน เพราะมันว่ายออกไปไกลมาก
    โชคดีที่มันยังไหว พยายามฮึดว่ายกลับมาได้
    ตั้งแต่นั้นผมจะสั่งไม่ให้มันว่ายไปไกลๆครับ

(กรณีอันปังมันจมน้ำเพราะ เสียจังหวะจากการโดนค้างคาวโฉบ
    แล้วน้ำเข้าหู มันเลยสะบัดหัว ทำให้สำลักน้ำแล้วจมครับ)

และผมเชื่อว่าอามี่มันทำหน้าที่ของมันได้ดีที่สุดแล้ว
    คุณอย่าโทษตัวเอง และอย่าเสียใจในการจากไปเลยครับ
    ผมขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ
  • เสียใจกับการจากไปด้วยครับ เรื่องแบบนี้ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะ ขอไว้อาลัยให้เจ้า ARMY ด้วยนะครั้บ
    ยังไงก็มีแรงสู้ต่อไปนะ
  • ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ สู่สุขตินะARMY
  • เสียใจด้วยครับ
    บทเรียนนี้สำคัญมาก
    :022:
  • เศ้รามากกกกกกกกกกกกกก
  • เวลา นี้เพิ่ง เลิกงาน คับ เข้าบ้าน มา กลิ้น สาป
    มันยัง หอม กรุ้น จับหัว ใจจริงๆ คับเหมือนมันยังอยู่ กับผมอยู่ เลย

วันนี้ กะ จะไม่ไป ทำงาน แต่แฟน บอกให้ ไป อยู่คนเดียว เดี๋ยวก็ คิดมาก
    เลิกงานกลับมา บ้าน รู้สึกดีขึ้นคับ รุ้สึกเข้มแข็ง มากขึ้น เพราะได้คุยกับเพื่อน ที่ทำงาน

จนลืม เรื่องหมาไปได้

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งคับ
  • หัวอกเดียวกันคับ หมาผมก้อเพื่งตายไปไม่นานคับ ทำได้คือทำจัยคับ เเรกๆ ทำจัยยากคับมีแอบน้ำตาซึมเหมือนกัน ผมสรรหาคำพูดสวยหรูไม่ได้คับ เเต่ มันคงอยากอยู่กับคุณละคับ หมาผมฝังในบ้านนะ ฝังเองกับมือ อยู่ไกล้กันดีคับวิธีนี้อาจพอไห้ทำจัยได้บ้างนะคับ ตอนนี้ผมได้ลูกมันมาเลี้ยงคับตัวตายตัวเเทน ถือว่ามันหมดเวรละกันคับอย่าโทษตัวเองนะคับมันคือ อุบัติเหตุนะ ร่ายมาซะยาว เสียจัยด้วยคับ
    คน อก เดียวกัน
  • เสียใจด้วย จากใจเลยครับ:o005:
  • .....ได้อ่านเรื่องราวแล้ว ขอแสดงความเสียใจกับARMYด้วยครับ
    .....คุณตี้ทำดีที่สุดแล้ว และดีมากด้วยครับ เจ้าอาร์มมีเกิดมาเจอเจ้านายที่รักมันขนาดนี้ ชาตินี้มันมีความสูขแล้วครับ...
  • พี่ ตี้ ครับ ผม ของแสดง ความเสียใจด้วน น่ะครับ
  • เสียใจด้วยครับพี่ตี้

ยังไม่ทันได้เจอะเจอกันเลยตั้งแต่พี่เลี้ยงพิต

วันนี้เข้ามาอ่าน กลายเป็นเรื่องไปแล้ว

เสียใจด้วยอีกครั้งครับผม

ไว้มีโอกาสก็มานั่งคุยกันได้ครับ ถึงผมเองตอนนี้ยังไม่มีหมา (เช่นเดิม)

แต่ถ้าเป็นเรื่องพิต ก็คุยกันได้ยาวๆ ครับ อาจช่วยให้คลายเครียดได้บ้างน่ะพี่

บ้านอยู่ซอยเดิมครับ เลขที่ 88 ม้าหินอ่อนตั้งหน้าบ้าน ไปเรียกได้เลยพี่

สู้ ๆ น่ะครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม
  • เป็นเรื่องไม่คาดฝันจริงๆนะครับกับเหตุการครั้งนี้ อย่ามัวแต่โทษตัวเองนะครับ คุณทำดีที่สุดเเล้วครับ สูๆ
  • เสียใจด้วยครับ...
    สู้ต่อไปครับ..
  • เสียใจด้วยนะค่ะ
    หมาที่บ้านก้อชอบเล่นน้ำเหมือนกันค่ะ
    แต่เล่นตื้นๆ
    แล้วผูกเชือกไว้ตลอด
    อยากจะซื้อเสื้อชูชีพให้เหมือนกันค่ะ
    แต่คงต้องรอปัจจัยT^T
    ช่วงนี้ทรัพจาง
    ดูในเวปชุดไซร์ใหญ่ๆมีแต่พันบอก
    หมามี2ตัวด้วย:o061:
  • คับน้องเอ็ก พี่ว่างๆ จะเข้าไป

ขอบคุณทุกท่านคับ ARMYและ ผม วันนี้เราไม่ได้เจอะเจอกันอีกแล้ว แต่ผม ต้อง ปรับตัว คับ

ให้ ยอมรับให้ได้ เช้ามาอาจติดขัดบ้างก่อนไปทำงาน 2-3วันนี้ หมาแถวบ้านเห่า ในใจบ้างครั้งคิดว่า ARMY เห่า 55+

ผมเริ่มดีขึ้นคับเริ่มยอมรับความเป็นจริงได้

และท่านใดได้อ่านกรณีการตายของ ARMY จงกับเอาไปแก้ไข ครับ สำหรับท่านได ที่เล่นหมา แล้ว เหมือน แนวผม

ถ้าท่านเอาไปปฎิบัติ การตายของ ARMY จะไม่สูญเปล่า คับ

ขอบคุณคับทุกๆท่านคือเพื่อนผม
  • ผมขอ เก็ภาพ ดี ๆ ที่ผม และ ARMY เคยร่วมทำกันคีบ

http://www.youtube.com/watch?v=80wHYDQ9vkY&feature=player_embedded

และสิ่งนี้ที่ ทำให้เราได้ผูกพัน กัน คับ

http://www.youtube.com/watch?v=2FQfaHRoIn4&feature=player_embedded
  • ขอแสดงความเสียใจครับ ผมก็เคยผ่าน เหตุการณ์คล้ายๆกัน มาบ้างกับพิทคู่ใจ ตัวแรก ก็หนักหนาพอสมควรครับ
    แต่เวลา จะช่วยเยียวยา เองครับ
    อย่างที่คุยกันครับ ตอนแรกต้องขอโทษด้วยนะครับ เพราะผมไม่ทราบเรื่อง จริงๆ จนได้ทราบจากคุณ Hammer ว่าเรื่องราวเป็นมายังไง ทำให้ผม คิดถึง เรื่องของผมจน แทบจะ... ทั้งที่ผ่านมานานหลายปี แต่ เมื่อนึกถึง และเล่าเรื่องที่ไร เหมือนเกิดขึ้นเมื่อวานครับ
    พรุ่งนี้ก็คุยกันอีกที ก็ได้ครับ
  • มันเปนเรื่องที่ยากเกินบรรยาย อ่านเรื่องของพี่รู้สึกกลัวไม่อยากให้เกิดกับหมาของตัวเองเรยคะ แต่ลองคิดก่ชอคแล้ว.....
    น้องขอร่วมแสดงความเสียใจด้วยคะ
    ขอให้พี่ผ่านพ้นความเสียใจและผิดหวังในครั้งนี้ไปโดยไวนะคะ
  • เสียใจด้วยนะ เราเข้าใจคนรักหมาเหมือนกัน ความผูกพันสิมันมีมากกว่านั้น หมาก็มีจิตใจเนอะเหมือนคนนั่นแหละ
    ทุกครั้งที่ต้องสูญเสียมันไปด้วยความตาย มันจะอ่อนล้าตลอด แต่งัยซะเราก็ต้องทำใจเนอะ ยังไงก็สู้ๆนะ อย่าเพิ่ง
    หมดกำลังใจ ยังมีคนรอบข้างนายนะ สู้ๆจ้า หมามันไปดีแล้ว ลาก่อน อาร์มี่..........
  • บ้านนี้ถึงแม้บางครั้งอาจะดูวุ่นวายไปบ้าง แต่ก็ไม่เคยแล้งซึ่งน้ำใจ และยังมีความอบอุ่นอยู่เสมอ
  • ขอแสดงความเสียใจมาด้วยครับ...
  • วิธีการทำ CPR เพื่อช่วยชีวิตสัตว์เลี้ยง เป็นเรื่องที่ควรรู้ครับ
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15201&page=12
  • ยังเห็นกันเมื่อไม่นานนี้เอง
    ผมเป็นคนนึงที่หมาตัวแรกในชีวิตผมตายในอ้อมอกของผม
    ไม่มีคัยผิดหรอกพี่ตี้หรือให้มองซะว่ามันพลาด
    เก็บความผิดพลาดไว้เป็นบทเรียน
    ของแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งคับพี่ตี้
  • คับว่าน ตอนนี้พี่ เริ่ม โอเค แล้วคับ

แตก็มีบ้างที่ต้องนึกถึง เพราะ พี่รักมาก ๆคับ สำหรับเจ้าตัวนี้ จึงไม่อย่างหา เข้ามาเพิ่ม

ว่าแต่ว่ากลับมาบ้านแล้วเหรอ แล้วเมื่อไร จะปลด เนี่ย

จะได้ ไปเที่ยว บ้าน บ้าง
  • อีกแปดเดือนกับ6วันค๊าบบบบ
    เค้าดาวน์แล้วพี่ยังไม่ได้กลับหรอกคับแต่เอาโน๊ตบุ๊คมากองร้อยด้วยเลยมีเวลาเข้ามาบอร์ด
  • พี่ก็เคยผ่านแบบนี้มา ตอนอยุ่อยากออก

แต่พอวันสุดท้าย ว่านไม่อยากออก แต่ออกมาแล้ว คิดถึงตอนที่อยู่ที่ค่ายจริงๆ
  • อยากให้เรื่องนี้เป็นบทเรียนสำหรับสมาชิกท่านอื่นครับ หากจำไม่ผิดเรื่องลักษณะเดียวกันนี้เคยเกิดกับสมาชิกท่านอื่นด้วย หากจำไม่ผิดไม่น่าเกินสองปีที่ผ่านมานี้ เป็นอุบัติเหตุที่เหมือนกันมาก อยากให้ท่านมาเฟียปักหมุดไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ ผมว่าเป็นภัยที่น่าระวังสำหรับพิทบูลที่เดียวเลย เพราะว่าเมื่อเวลาผ่านไปก็อาจเกิดเหตุการณ์แบบนี้ซ้ำอีก หากไม่มีการย้ำเตือนกัน
  • เสียใจด้วยครับ แต่อยากแนะนำว่าอย่ายึดติดนะครับ ทุกอย่างจะมาแล้วก็ไปครับ