ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วานถามนิสนึงครับ เกี่ยวกับ พิทบลูสายกัด ของผมอ่าครับ ใครรู้ช่วย แนะนำ และใครที่มีประสบการณ์แบบผม ช่ว
  • คือว่า หมาของผม อายุ 1 เดือน เลี้ยงปล่อย ไม่ร่ามครับ แต่ทำไมมันมีนิสัย ก้าวร้าว พอผมเล่นด้วยไปซักมันเริ่มมีอาการ หงุดหงิด มีขู่ มีกัด แล้วพอเล่นหัวมันกับ มีการกัด และขู่ เหมือนกับว่ามันไม่เล่นกับผม แล้วหมาผม มันชอบมากัดขา แทะขา แล้วพอผมตีมันเหมือนจะขู่เพื่อสอน มันกับกระโดดเข้ามากัดซึ่งผมคิดว่ามันอาจจะกัดเล่นๆ แต่จิงมันกดผมจนเลือดออก

ช่วยแนะนำผมทีครับ ว่ามันเป็นนิสัยของมันในช่วง 2-3 เดือนแรก แล้วถ้ามันโตมากกว่านี้ มันจะเป็นมากกว่านี้หรือป่าวครับ ช่วยขอคำแนะนำทีครับเพราะผมพึ่งเลี้ยงครั้งแรกครับ ใครที่มีปัญหาแบบผม ช่วยบอกทีครับ หรือมีทางแก้ก็ช่วยกันแนะนำเข้ามาทีนะครับ
    ไฟล์แนบ
    IMAG0032_resize.jpg 43K
  • เอาง่าย ๆ นะครับ

อย่ายอมมันครับ

ยิ่งขู่ ยิ่งตีไปเลยครับ เราต้องเป็นนายมันให้ได้

มันกำลังทำตัวเป็นนายกับพี่อยู่ครับ

หมามันก็มีความต้องการเป็นจ่าฝูงอ่าครับ ถ้าเรากลัวมัน มันก็ข่มเรา

เราต้องเป็นจ่าฝูงมันครับ เรื่องแทะ บางทีอาจเป็นเพราะการหมั่นเขี้ยวของมันครับ

ลองหากระดูกหนังให้มันแทะครับ เวลามันทำอะไรที่พี่ไม่ชอบ พี่ต้องดุมัน ต้องตีมันครับ

หมาผมตอนเด็ก ๆ ผมดุมัน มันขู่ผมก็มีครับ ผมก็ดุมันต่อ หลัง ๆ นี้ไม่กล้าหือแล้วครับ

แต่ก็อย่าทำอะไรที่มันรุนแรงเกินไปนะครับ ถ้าแบบนั้นไม่ดีแน่นอน ถ้าเอาแบบคลาสสิคหน่อย ก็กระดาษหนังสือพิมพ์ม้วน แล้ว

ตีพื้น หรือตีมันก็ได้ ให้มันดัง ๆ ถ้ามันกลัวก็ดีไป ถ้ามันไม่กลัว ก็ต้องใช้วิธีอื่นอ่าครับ ผมก็บอกไรมากไม่ค่อยได้ มีลืมไปบ้าง

ห้า ห้า ถ้าไม่อยากตี ก็ดุ โดยการใช้เสียงดังหน่อย สั้น ๆ ห้วน ๆ ใช้คำว่า "ไม่" นะครับ เน้นนะครับ ว่าเสียงต้องโหด ๆ หน่อย

ไม่นั้นมันรั้น หรือยังไง ก็รอฟังความเห็นท่านอื่น ๆ ต่อไปนะครับ สู้ ๆ ครับ แรก ๆ ลำบากหน่อย หลัง ๆ มันส์ครับ พันธุ์นี้:005:
  • การเปลี่ยนพฤติกรรมที่ก้าวร้าว

ถ้าลูกสุนัขแสดงความก้าวร้าว เช่น หวงอาหาร หวงของเล่น ขู่เวลาจับอาบน้ำ วิธีการสอนให้สุนัขรู้ว่าคุณคือเจ้านาย ก็คือการจับเค้านอนตะแคงราบไปกับพื้นแล้วใช้มือกดคอเค้าไว้ (เหมือนแม่งับคอลูกเพื่อสั่งสอน) ให้คุณกดไว้อย่างนี้จนกระทั่งเค้ายอมจำนน และคลายอารมณ์ลง (ให้ทำอย่างนี้หลายนาทีโดยเฉพาะที่ เป็นครั้งแรก) คุณจึงปล่อยมือออกมา แล้วอย่าลืมว่าให้พูดเรียกชื่อเค้าอย่างนุ่มนวลล่ะระหว่างเวลาที่คุณกดมือลงไป วิธีการกำราบนี้ใช้ได้เฉพาะเวลาที่ลูกสุนัขของคุณประพฤติตนในทางที่ไม่ควรเท่านั้น ยกตัวอย่างเช่น ที่เค้าแยกเขี้ยวยิงฟัน ใส่คุณเวลาที่คุณแต่งตัวให้เค้า ไม่ต้องกังวลว่าเขาจะเจ็บ เพราะวิธีการกำราบแบบนี้จะไม่ทำให้เค้าเจ็บ และนี่เป็นวิธเดียวกับที่สุนัขที่อยู่ในตำแหน่งที่เหนือกว่า แสดงออกและทำกับลูกฝูงตัวที่เด็กกว่าให้เจียมเนื้อเจียมตัว แต่อย่าลืมปล่อยมือออกจากคอเค้าก็แล้วกัน หากคุณเห็นว่าเค้ายอมคุณแล้ว แม้ว่าเค้าดิ้นตัวหนีคุณอย่างสุดกำลังก็ตาม

วิธีการแสดงว่าเราเหนือกว่า
    ให้เราบีบปากสุนัขด้วยมือย่างระมัดระวังแล้วปล่อยมือ ก็เป็นอีกวิธีในการแสดงความเหนือกว่าของคุณต่อสุนัข และเป็นการเสริมความน่าเกรงขามให้กับตำแหน่งหัวหน้าฝูงให้คุณได้ดี ทุกคนในครอบครัวควรเข้าใจตรงกันว่า สุนัขอยู่ในสถานะที่เป็นน้องเล็กที่สุดของบ้าน ไม่ใช่เจ้านายและควรปฏิบัติกับเขาอย่างนั้น เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้สุนัขของคุณแสดงความเหิมเกริมและอยากเป็นใหญ่ ไม่ควรให้อนุญาตให้สุนัขขึ้นมานั่งบน โซฟาหรือนอนบนเตียงโดยที่คุณไม่ได้อนุญาตอย่างเด็ดขาด
    ส่วนการที่เค้าเห็นขาใครต่อใครในครอบครัวคุณ เป็น ?สุนัขตัวเมีย? ก็เกิดขึ้นได้บ่อย แต่ไม่ได้แสดงว่าสุนัขของคุณ เค้ามีพฤติกรรมทางเพศที่ผิดๆหรอก แต่สำหรับเขามันคือการแสดงความ ?มีอำนาจเหนือกว่า?ต่างหาก แม้แต่สุนัขตัวเมีย ก็ตามหากทำอย่างนี้จะถือว่าเป็นการกระทำที่แสดงออกต่อสุนัขตัวที่มีตำแหน่งต่ำกว่า ดังนั้นคุณอย่าไปปล่อยให้พฤติกรรม แบบนี้เกิดขึ้นกับเค้า โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หากสุนัขแสดงพฤติกรรมแบบนี้กับลูกๆของคุณ ให้พูดกับเค้าเสียงแข็งๆว่า ?ไม่!? แต่หากยังเกิดพฤติกรรมแบบนี้ขึ้นอีก ก็ให้แสดงความเป็นเจ้านายหรือหัวหน้าฝูงของเค้าด้วยการจับเค้านอนตะแคง แล้วกดคอเค้าไว้ด้วยมืออย่างที่กล่าวมาข้างต้น
    คุณควรจะเริ่มวิธีการนี้เสียตั้งแต่แรกๆ สามารถเริ่มได้ทันทีที่เค้าเข้ามาอยู่ในบ้านคุณใหม่ๆ และเริ่มคุ้นเคยแล้ว เพื่อที่ลูกสุนัขเล็กๆที่น่ารักของคุณได้เติบโตขึ้นมา เป็นสุนัขที่มีเสน่ห์และนิสัยดีในอนาคต
    และแน่นอนว่าการแก้ไขความประพฤติที่ไม่ถูกต้องที่เค้าทำจนเคยชินแล้ว จะยากกว่าการสอนเค้าตั้งแต่ต้น เป็นไหนๆ สุนัขตัวที่ไม่ได้รับการสอนจากคุณมาตั้งแต่ต้นนั้นจะเป็นปัญหาแน่เมื่อเค้าอายุได้สักปีหรือสองปี ท้ายที่สุด พวกเค้าจะต้องลงเอยในสถานสงเคราะห์สัตว์หรือที่แย่กว่านั้น อาจต้องโดนกำจัดทิ้ง ถ้าเขากลายมาเป็นสุนัขที่จ้องจะ เข้าคุกคามและเป็นอันตรายต่อคน อย่างไรก็ดี สิ่งเหล่านี้จะไม่เกิดขึ้นหากคุณได้เริ่มฝึกฝนเค้าอย่างสม่ำเสมอตั้งแต่เค้ายังเล็กๆ
    วิธีแบบโบราณที่จะให้สุนัขเชื่อฟังก็คือการเฆี่ยนตี แต่โชคดีที่การทารุณสัตว์แบบนี้ไม่มีให้เห็นแล้ว คุณทราบไหมว่า สุนัขที่ถูกตีนั้นจะอยู่อย่างเป็นทุกข์และจะสามารถกัดหรือทำร้ายคนได้เมื่อเค้ารู้สึกกลัว พวกเค้าจะไม่มีความมั่นใจในมนุษย์ ดังนั้นสิ่งที่คุณควรกระทำต่อสุนัขของคุณนั้นก็คือการให้ความสนใจเค้า ชมเชยเค้า และรักเค้าอยู่เสมอ
    อย่าลืมว่าไม่เพียงสุนัขเท่านั้นที่ต้องเรียนรู้ ตัวคุณเองก็ต้องเรียนรู้เช่นกันว่าคุณควรต้องทำอะไร เพื่อให้สุนัขเข้าใจว่า เขาต้องปฏิบัติตัวอย่างไรจึงเป็นการเหมาะสม

เครดิตคุณ PupPyMaFia ครับ

ขออนุญาตินำเทคนิคคุณ PupPyMaFia มาบอกเพื่อนสมาชิกนะครับ
  • :006:เหนด้วยก่ะก่ะคุณลุงทั้ง2กระทู้นะคับ เราต้องใจแข็งกว่ามันอย่าโอ๋อย่ายอมทามให้มันกลัวให้ได้เหมือนที่บ้านผมมีผมคนเดี่ยวดุเสียงดังมะไรนั่งเลยคับ ผมก้อใช้กระดาษหนังสือพิมซัดมันอ่ะคับ ที่สำคัญอย่าโอ๋มากมันจะคิดว่าเราเปนลูกน้องมันมันดุมาเราดุตอบถ้าจำเปนก้อต้องซัดคับซัดเพื่อให้รู้ว่าเรามีอำนาจกว่ามันอย่าใจอ่อนคับ ดัดนิสัยตั้งแต่ตอนเด็กๆอ่ะดีคับมันจะจำได้แน่นอน ดีกว่าไปหัดตอนมันโตเราอาจจะโดนมันเล่นเองก้อได้:020:
  • จับพลิกให้นอนหงายแล้วกดคอ กดหน้าอกนี่ ใช้ได้หลายตัวแล้วครับที่บ้านผมก็ทำอย่างนี้ทุกตัว

โตมาบางตัวเดินเข้าไปใกล้นอนหงายเลย ไม่มีหือ กินๆอยู่ไปยกชามออกยังนั่งมองเฉยๆไม่ลุกตามมากินต่อด้วย ต้องวางให้กินอีกถึงจะกินต่อ
  • ตามพี่ๆข้างบนว่าเหมือนกันและมีเสริม โปรตีน เข้าไปด้วยยิ่งดีครับ
  • ตามพี่ๆด้านบนเลยครับแต่จริงๆแล้วโตขึ้นมาอีกหน่อยอาการแบบนี้จะหายไปเอง แต่...เราของอยู่เหนือมันทุกเรื่องครับ สู้ๆๆ
    อย่ากลัวมัน อย่าเดินหนีมัน ถ้าทำแบบนั้น มันก็ได้ใจ
  • ส่วนตัวแนะนำว่า ควรเสริมโปรตีนบ้าง แต่อย่ามากจนทำให้สุนัขกลัวหรือระแวง
    เพราะสุนัขที่ขี้กลัว ระแวง จะกัดหรือทำร้ายมากกว่าสุนัขปกติครับ
    ฉะนั้น การตี การทำโทษ ควรทำ แต่อย่าให้มากเกินพอดี พิจารณาเป็นกรณี ๆ ไปครับ
    แต่ถ้าไม่ตีเลย มันขู่คุณได้ครั้งนึง ต่อ ๆ ไปมันก็จะขู่อีกเรื่อย ๆ ปรามไว้ก่อนดีครับ
  • ขอบคุณหลายๆความเห็นนะครับผมจะลองใช้กับมันดูเพื่อได้ผลเพราะไม่อยากจะเอามันไปให้คนอืนที่....
  • ด้านบน บอกกันไว้หมดแล้ว

เอาเป็นว่า ผมเสริมให้นิดนึง เวลาทำโทษ ควรจะทำตอนที่ หมากำลังจะทำผิด / ตอนมันทำผิดครับ

ถ้าก่อนมันจะทำ ก็ใช้วิธี ดุ หนักแน่น สั้นๆ " ไม่ "

ถ้ามันกำลังทำ ก็ใช้วิธี ตี แล้วก็ ดุ ( แต่อย่าโหดเกินไปนะครับ ) เอาพอแค่ให้มันรู้ว่าอะไรควรไม่ควรพอ

อย่าไปตีหรือดุหลังมันทำไปแล้วหละครับ หมามันไม่รู้เรื่องหรอก แบบนั้น

ช่วงระยะเวลา 1-5 เดือน เป็นช่วงเวลาที่ควรจะทำความคุ้นเคย สร้างความสำพันธ์ ให้มากที่สุดครับ

ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง ใช้สายจูง ฝึกใช้คำสั่งเบื่องต้น เช่น นั่ง คอย สวัสดี เป็นต้น .. ( หมาผมก็ได้แค่ นั่ง กับ สวัสดี ไม่ค่อยจะคอยเท่าไหร่ฮาฮา )

อย่าลืมนะครับว่า พิทบูล มันเป็นหมาชอบเอาชนะ มันจะทดสอบความเป็นจ่าฝูงของคุณ อยู่บ่อยๆ ต้องเอามันอยู่ตั้งแต่เด็กๆ ไม่งั้นโตขึ้นจะลำบากตต่อตัวคุณเองและสังคมครับ
  • แล้วใครบอกคุณว่ามันเป็นสายกัด มันดูสวยน่ารักดีแหละครับ แต่ถ้าบอกว่าสายกัดไม่แน่ใจ ลูกหลานใครไม่เปิดเผย ......เค้าบอกว่าก็เชื่อ
  • image

ไม่สวยเเต่ตอนนี้กำลังตบปากมันอย่างเเรงคับ กัดเก่งจิงๆตามประสาลูกหมา เอาซะเลือดซิบเรย
  • image

นี่พ่อมันคับ มันก้อรักผมดีมากจนตัวตาย ไม่รู้กัดหรือโชว์นะเพราะไม่เคยลงเทสซักทีคับ
  • กดคอ บีบปาก

และ

โปรตีน

วิธีพวกนี้ ได้ผล

และเน้นโปรตีนหนักหน่อย ถ้าหือ
  • ตบตบตบตบตบ

ด้วย จุดต่ำสุด ของเรา

รับรอง เรียบร้อย

เป็นเด็กดีของคนในครอบครัว
  • สายกัดเปลี่ยนไป
    555
  • พี่ชายของแฟนผมเองก็น่ารำคาญอย่างนึงครับ

"หมากัดตบปาก" ....

คุณต้องดูอายุเค้าด้วยนะครับ เด็กๆ เค้าชอบกัดเป็นธรรมดา ถ้าจะเลี้ยงหมาวัยนี้ต้องทำใจให้เค้ากัดบ้างแทะบ้าง

เจ้าฮิปโปผมเองเกือบเสียหมาเพราะคนในบ้านผมแหละครับ

ไปเล่นกับเค้า พอเค้าเล่นด้วย งับๆๆๆ ดันบอกว่า พอ ปล่อย ทั้งๆที่เพิ่งเงเเล่นกัน

พอหมาไม่หยุด ก็ตบปากบ้าง ..... หลังๆ เริ่มชินมือ สู้สุดชีวิต

ยกเว้นผมคนเดียวที่บอกว่า หยุด เค้าถึงหยุดจริงๆ

ฉะนั้น หากช่วงเวลาไหนไม่อยากเล่นกับหมา ก็ห่างๆไว้ วัยนี้กำลังกัดกำลังซน ปล่อยๆเค้าบ้าง

ถ้าช่วงไหนไม่อยากให้หมากัดมือ ก็อย่าไปเล่นซะ

หมาไม่รู้ครับ เค้ายังเด็ก

สอนให้รู้จักคำว่า "ไม่" ก่อนก็ดีครับ

เวลาตบ "หยุด" ก็ให้หยุดจริงๆครับ ฝึกนิสัยและวินัยเข้าไว้

ลืมบอกไป ตบมากไป ระวังหมาจะกลัวมือนะครับ ไม่เฉพาะมือคุณ อาจรวมถึงมือทุกคนที่ยกเลยทีเดียว

พอดีๆพอดีนะครับ ให้น้อยที่สุด ทุกคครั้งที่ตีหรือทำโทษ สำคัญทีเดียวว่าต้องให้เค้ารู้จุดประสงค์ด้วย
  • ด้วยความเคารพ หมาของท่านเป็นสายโชว์ครับ 1000000%