ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สาเหตุที่ลูกหมาเกิดมาตัวเล็ก
  • เนื่องจากปัจจุบัน มีการนำหมาไปทับกันโดยไม่คำนึงถึงสายเลือด สาเหตุที่ ลูกหมาตัวเล็ก เกิดจาดอะไรได้บ้าง จากความคิดของผมเอง
    1.พ่อ+เเม่พันธุ์ขาดการบำรุงก่อนจะผสม
    2.เเม่พันธุ์ทับบ่อยเกินไป(โรงผลิตหมา)
    3.เป็นที่สายพัันธุ์
    4.การเกิด+พิการสูงเนื่องจากเชื้อตัวผู้ไม่เเข็งเเรง
    ..................................................นี่ไม่ใช่ข้อสรุปนะคับ มันคือความคิดเห็นส่วนตัว ขอ ออกตัวไว้ก่อน................ท่านใดมีความคิดเเตกต่างช่วยเเนะนำด้วยคับ เพราะที่ผมคิดไว้มันผิดได้ จะได้ช่วยกันหาทางแก้ไข เเละ หมาที่ไม่เเข็งเเรงจะลดลง อีกทั้งปัญหา คนเลี้ยงเเล้วทิ้ง หมา น่าจะลดลงด้วยคับ ติได้เต็มที่ เเต่อย่าไปรบกวนถึง พ่อ กับ เเม่ นะ
  • ขำ Pck วะ ทีตัวเอง ตั้งกระทู้ สื่อสารไม่ชัดเจน ก็โดนวิจารย์ ก้รับไม่ได้
    นี้มา เสนออวดความรู้ บอกเขาชะอีกเนาะ ไอ้ **คนมีสาระ ที่น่ารำคาญ**
  • ความหมายตรงโดยนัย เลย คับ เกิดมาตัว เล็ก บางตัวพิการ หรือตาย ต่อเลยคับ
  • เรื่องอัตราการตายเเละเกิดมันเกิดจาก มีลูกหมาที่เกิดมามากเกินไปมั้ยคับ เช่น คอลดครั้งนึง สิบตัวขึ้น พอเกิดมากจะมีเตัวที่เข็งเเรงจริงๆไม่กี่ตัว บางตัวพิการ หรือตายในที่สุด จะเกี่ยวกับเชื้อเเข็งเเรงหรือ หรือ ไม่เเข็งเเรงหรือป่าวคับ ขอคำเสนอเเนะ เเบบเรียบง่ายคับ ยินดีรับคำวิจารย์ได้คับ อัดมาเต็มที่ เเต่ยังไม่ทิ้งประเด็นเดิมนะคับ เกิดมาเเล้ว ตัวเล็ก
  • ไอ้ เรื่อง เลือด ชิด เห็นด้วยคับ หรือๆๆ สาย มัน ใกล้ พอควร

ตัวเล็ก แน่นอน

เพราะ เคยเลี้ยงไก่ ชน พ่อ แม่ เลือด ชิด น.น 3 โล กว่า

แต่ พอ ลูกออกมา มี ทั้ง 3 โล กว่า และ 2 โล กว่า

ชั้น เชิง ที ได้ เหมือน เดิม

แต่ จะ แก่น ซะมาก
  • ถ้ามีนอกเหนือจากความเห็นผมด้านบน 4 ข้อ นั้นเพื่มเติมได้เลยนะคับเพราะส่วนนั้น ผมสันนิฐานขึ้นมาเอง ไม่ได้ไปเอาวิชาการมาจากไหนความเห็นส่วนตัวล้วนๆ เพื่อเราๆ ท่านๆ ที่เลี้ยงหมาด้วยกันคับ หาทางแก้กันดีกว่า ฟังเเล้วมันเหมือนสร้างภาพนะ เเต่ผมอยากไห้เป็นเเบบนั้นจริง
  • คลอดออกมาแล้วเล็ก แต่ออกมาโตข้างนอกได้หนิครับ ปัจจัยหลักมันน่าจะมาจากพันธุกรรมครับ รองลงมาคืออาหารและสภาพแวดล้อม สุดท้ายก็น่าจะเป็นความผิดปกติในระดับยีนส์หรือโครโมโซม ที่ผิดเพี้ยนไป ลองคิดแบบง่ายๆเลยคือ ต่อให้เราเอาช้างมาผสมกันแบบเลือดชิด หลายๆชั้น ผลที่ได้ คงไม่ใช่ช้างที่มีขนาดเล็กลงมากแน่ๆ แต่น่าจะได้ช้างที่มีภูมิต้านทานต่อโรคต่ำ มีปัญหาโรคทางพันธุกรรม ปากแหว่ง เพดานโหว่ หรือพิการ และ อายุสั้นมากกว่า เรื่องเล็กลงจากบรรพบุรุษคงมี สิ่งที่เราควรให้ความสำคัญมากๆคือการเอาใจใส่หลังจากลูกสุนัขคลอดออกมาแล้วต่างหาก คุณเคยรู้หรือไม่ ในขณะที่ลูกสุนัขกำลังเติบโตขึ้นทุกวัน หากลูกสุนัขมีอาหารเหนื่อยหอบ นอนแลบลิ้นหอบหายใจแรงเพราะร้อน นั่นแหละคือสาเหตุของการ ที่จะเป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญที่ทำให้ลูกสุนัขสะสมมวลกระดูกให้ใหญ่หนาไม่ได้ เหตุเพราะในขณะที่ลูกสุนัขนอนร้อนหอบอยู่นั้น แสดงว่าลูกสุนัขกำลังต้องการอ๊อกซิเจนมากกว่าปกติเพื่อปรับระดับอ๊อกซิเจนร่างกายให้สมดุลย์ ในขณะที่ร่างกายสูญเสียอ๊อกซิเจนไปนั้น ระบบอัตโนมัติของร่างกายจะสั่งให้ผลิตแคลเซียมมากกว่าปกติ เพื่อลดความเป็นกรดในเลือด ให้อยู่ในภาวะสมดุลย์ ซึ่งรวมถึงแคลเซียมที่จะต้องไปสร้างหรือสะสมมวลกระดูกเพื่อการเจริญเติบโตด้วย ดังนั้นจึงไม่แปลกเลยที่การเลี้ยงสุนัขในเขตเมืองร้อน จะไม่สามารถทำให้ได้ผลผลิตลูกสุนัขที่เทียบเท่ากับการเลี้ยงในเขตเมืองหนาวได้ การเลี้ยงให้สุนัขมีโครงสร้างใหญ่ เป็นคนละเรื่องกับเลี้ยงให้มีน้ำหนักตัวมาก อย่าหลงประเด็นนะครับ เลี้ยงให้น้ำหนักตัวมาก หรืออ้วน ทำได้ไม่ยาก วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้น เช่น การเลี้ยงในที่อุณหภูมิต่ำอย่างห้องแอร์ และเสริมแคลเซียมในระดับที่เหมาะสม มากเกินหรือน้อยไปก็ไม่ดี ซึ่งเชื่อว่าผู้เพาะพันธุ์ที่มีความเข้าใจคงทำกันเป็นเรื่องปกติ เพราะอย่าลืมเราไม่ได้กำลังเลี้ยงสุนัขที่มีพฤติกรรมการดำรงชีวิตที่เหมาะสมกับเขตเมืองร้อน อย่าง สุนัขไทย หรือสุนัขพื้นถิ่นในเขตภูมิภาคนี้ หรืออีกกรณีหนึ่งซึ่งผมเคยเจอกับตัวเองในสมัยเมื่อยังเคยเพาะเลี้ยงสุนัขหน้าสั้นอย่างปั๊ก และเฟรนช์บูลด๊อก อย่างที่รู้กันสุนัขพวกนี้หน้ายิ่งสั้นแบนยิ่งสวย แต่ดันมาเลี้ยงในบ้านเราซึ่งขัดกันมากกับลักษณะทางสายพันธุ์ เป็นเรื่องที่เป็นอุปสรรคอย่างมากในการที่จะพัฒนาผลผลิตลูกสุนัขให้ได้ตรงตามมาตรฐานสากล เพราะยิ่งมีการบรีดมากขึ้นในหลายชั้น เจเนอเรชั่นที่ 2 และ3... ไปเรื่อยๆจะพบสิ่งที่น่าเรียนรู้อย่างหนึ่ง คือเรื่องของการปรับตัวเพื่อให้ดำรงชีวิตอยู่ในสภาพแวดล้อม จะเห็นได้ว่าลูกสุนัขในเจเนอเรชั่นถัดๆมาจะมีจมูก และกระบอกปากที่ยื่นยาวออกมาเรื่อยๆทั้งๆที่ในสายเลือดไม่เคยปรากฏพบบรรพบุรุษ และที่น่าตกใจไปกว่านั้นคือเหมือนว่า สิ่งที่เกิดขึ้นมันไม่ใช่แค่เป็นลักษณะที่ปรากฏเฉพาะภายนอก(ฟีโนไทป์)เท่านั้น แต่มันดันไปปรากฏว่าเป็นลักษณะที่ถ่ายทอดทางพันธุกรรม(จีโนไทป์)ซะด้วย ซึ่งเรื่องเหล่านี้หากมีความเข้าใจ ผู้เพาะเลี้ยงคงสามารถหาวิธีที่เหมาะสมในการเลี้ยงดู และขยายพันธุ์ได้อย่างมีประสิทธิภาพได้ผลผลิตคุณภาพสูงเป็นที่ต้องการของตลาด ซึ่งเรื่องเหล่านี้ก็คงไม่ใช่ความรู้ใหม่อะไรสำหรับผู้เพาะพันธุ์คุณภาพ เลี้ยงอย่างเข้าใจทั้งในสายพันธุ์ และคุณภาพชีวิตที่สุนัขเหล่านี้ควรได้รับกันเถอะครับ
  • ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน ถ้าเป็นคนบางทีตอนท้องบำรุงสุดๆ แต่ตอนคลอดออกมาน้ำหนักได้แม่หมดเลย ลูกตัวจิ๋วเดียว
  • ขอบคุณความเห็นนี้ด้วยคับ ยังคับยังไม่หลงประเด็น เเล้วอีกอย่างนะคับ หมาตัวเล็กก้อใช่ว่าจะไม่ดีนะคับ เพราะอย่างที่เรารู้กันอยู่พิทสุนัขกลางๆถูกต้องมั้ยคับ เเต่ว่าจะเป็นไปได้มั้ยคับ หมามันปรับตัวของมันเองทำให้ มันเล็กลง เล็กลง เหมือนวิวัฒนาการคับ เพราะที่เห็นๆอยู่มี ไซบีเรียน คับขนมันสั้นลง ไม่ยาวเหมือนต้นตระกูลมันเเล้ว
  • :o001: ความรู้เลยนะครับ...
  • ชักเริ่มไม่แน่ใจกับการถ่ายทอดลักษณะทางพันธุกรรมซักเท่าไหร่ละ แต่ เมนเดล มันก็ตั้งกฎของมันไว้อย่างนั้น ก็เลยต้องเชื่อตามมัน ว่าถ้าเมื่อไหร่ก็ตามวงศาคณาญาติผสมกันเองมันจะทำให้มีโอกาสเกิดการถ่ายทอดลักษณะด้อยของยีนส์มาสู่ลูกหลานได้ แต่ดูสารคดีสัตว์เช่น พวก สิงโต เสือ หมาป่า มันก็พ่อผสมลูก ลูกผสมแม่ พี่ผสมน้อง วุ่นวายไปหมด พวกนี้มันก็เลือดชิดไม่ใช่เหรอแต่ทำไมมันก็ไม่แคระแกน หรือ แหกออกนอกคอกไปเลย ส่วนใหญ่ก็แบบเดียวกับพรรพบุรุษเผลอๆใหญ่กว่าสมบูรณ์กว่าอีก นิสัยก็ไม่ิทิ้งกันเท่าไหร่ ส่วนเรื่องภูมิคุ้มกันอันนี้ก็ไม่รู้แต่เท่าที่ดูก็ไม่เห็นป่วยตายหรือเป็นโรคตายก่อนวัยอันควร แล้วพวกมันก็ยังดำรงชีวิตอยู่ได้ แล้วตกลงพันธุกรรมมันมีผลกระทบต่อรุ่นลูกหลานแค่ไหน วานบอกเป็นวิทยาทานด้วยนะท่าน PcK
  • จะเป็นไปได้มั้ยคับว่ามันปรับตัวไห้เข้ากับสภาพอากาศบ้านเราตัวมันเรยเล็กลง
  • เกิดมาแล้วตัวเล็ก แรกเกิดมา ถ้าตัวเล็กมากอาจจะเป้นได้ว่าแม่พันธ์ได้รับสารอาหารไม่พอเพียง การที่บางตัวพิการอาจจะเกิดได้จากการรมพันธ์ เรื่องอัตราการตายผมว่าไม่เกี่ยวกับจำนวนสุนัขที่เกิดหรอกครับ อันนี้มันอยู่ที่การดูแล จากเจ้าของมากกว่า เนื่องจากมันมีมากเลยทำให้ดูแลไม่ทั่วถึง
  • ในธรรมชาติ กฏธรรมชาติจะช่วยความคุมและกำจัดลักษณะด้อยด้วยตัวของมันเอง

จ่าฝูงสิงโตคือตัวที่แข็งแรงที่สุด มันจึงได้รับสิทธิในการผสมพันธ์กับลูกฝูงของมัน
    ลูกที่เกิดมา ตัวไหนอ่อนแอก็ตายไป ตัวไหนแข็งแรงก็รอดชีวิต เพื่อสืบเผ่าพันธ์ต่อไป
    การผสมพันธ์ช่วงนี้ อาจะเป็นได้ทั้ง In breed , line breed ,และ out cross

กฏธรรมชาติ คือกฏเพื่อการดำรงค์อยู่ ลูกฝูงที่เป็นตัวผู้ จะโดนขับออกจากฝูงเพื่อไปสร้างฝูงของตัวเอง
    มันก็ไปแย่งชิงตำแหน่งจ่าฝูงจากจ่าฝูงอื่นๆที่แก่และเริ่มอ่อนแอ เป็นการเริ่มกระบวนการ Out Cross Breeding ใหม่อีกครั้ง

แต่การผสมพันธ์ด้วยฝีมือมนุษย์ ตัวที่ไม่สมควรรอดก็รอด เพราะมีมนุษย์ช่วย
    ลักษณะบางประการหากปล่อยให้ผสมพันธ์กันเองตามธรรมชาติ ไม่มีทางเกิดขึ้นได้แน่
    หรือหากเกิดขึ้นมา ก็ไม่สามารถมีชีวิตรอดหากินตามธรรมชาติได้ แต่มนุษย์ขี้เหม็นเห็นแก่ตัว
    ก็ยังเอาลักษณะบางประการที่เป็นยีนส์ด้อยมากำหนดเป็นมาตรฐาน แล้วบังคับใช้
    ใครไม่ทำตามถือเป็นพวกผิดมาตรฐาน เป็นพวกนอกคอก

ผมจึงเลือกเลี้ยง พิตบูล หมานอกทฤษฎี หรือหมาใต้ดิน หมาที่แข็งแรงที่สุด และกัดเก่งที่สุดในโลก
    และสำหรับประเทศไทย ก็ยังไม่มีสมาคมใดเข้ามาควบคุมหรือให้การยอมรับ เพื่อที่จะไม่ต้องทำตามกฏเกณฑ์ของใคร
    แต่ก็ยังไม่วายมีพวกกอดตำรา บูชาฝรั่ง ชอบมาก้าวล่วงกับโลกส่วนตัวของผมอยู่เสมอ
    ชอบมาเจ้ากี่เจ้าการ กำหนดนั่นกำหนดนี่ ว่าพิตบูล ต้องเป็นแบบนั้น เป็นแบบนี้ เสือกไม่เข้าเรื่อง ฮิ้วๆๆๆๆๆ

วันนี้ผมบรรลุแล้ว เคยทำผิดพลาดมามากแล้ว เคยเดินตามก้นเขาโดยไม่เป็นตัวของตัวเองมานานมากแล้ว
    แต่วันนี้เข้าใจแล้วว่า อะไรคือสัจธรรม อะไรคือจริง อะไรคือเท็จ อะไรคือความสุขที่แท้จริงในการเลี้ยงหมา
  • เเล้วพอจะมีทางไหนบ้างที่พอจะช่วยกันคงสายพันธุ์ เอกลักษณ์ ที่เราหรือ ผมมีอยู่นี้ ให้มันคงสภาพเดิมมากที่สุด ใกล้จบเเล้วครับ ยังไม่หลงประเด็นนะคับ ตอนนี้เรื่มสะกิดต่อมอะไรบางอย่างเเล้ว ว่าหมาตัวเล็กไม่ได้เกิดจากเหตุผลต่างๆน่าๆมากมายนัก เป็นที่มนุษย์นี่เอง อันนี้คือคำตอบที่ต้องการคับ ยังไงก้อช่วยสรุปอีกทีคับ
  • หมาสายเลือดดีๆ เฟิสพิก ราคาแพงๆหลายตัว เลี้ยงไปแล้วกลับกลายเป็นห่วยที่สุดในคอก ท่านทราบไหวว่าเกิดจากอะไร

เกิดจากเจ้าของ รักมาก จึงโด๊ปมากไปหน่อย เลี้ยงดู ประคบประหงม เอาอกเอาใจสารพัด จนกลายเป็นหมากินยาก

และก็มีไม่น้อยที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ คิดว่ากินแคลเซี่ยมเยอะจะทำให้หมาสูงใหญ่ ที่ไหนได้ยิ่งอัดยิ่งเล็ก
    หมาที่อัดแคลเซี่ยมมากเกินไป หัวกระดูกจะปิดเร็ว ทำให้หมาแคละแกนครับผม

แคลเซี่ยม สารอาหารที่หาง่ายและราคาถูก ร่างกายต้องการเพียงไม่กี่มิลลิกรัมเปอร์เซนต์ของน้ำหนักตัวต่อวัน
    และแคลเซี่ยมเพียวๆ ไม่สามารถทำงานได้ ต้องไปควบคู่กับฟอสโฟรัส หมาที่กินแคลเซี่ยมเยอะเกิน
    จึงมีอาการกล้ามเนื้อลีบพ่วงไปด้วย เพราะร่างกายไปดึงเอาฟอสโฟรัสที่มีอยู่ในเนื้อแดงมาใช้

สารอาหารที่จำเป็นต่อร่างกายอันดับแรกคือ โปรตีนที่อยู่ในรูปของ กรดอะมิโน เพราะมันคือสารอาหารสำคัญที่สุด
    และอันดับสองก็คือไขมัน เพราะเป็นแหล่งพลังงาน และส่วนประกอบที่สำคัญที่ห่อหุ้มเซลล์ต่างๆของร่างกาย
    อาหารสุนัขแทบทุกยี่ห้อ จึงระบุไว้อย่างชัดเจน เพียงสองตัวคือ โปรตีนและไขมัน

สารอาหารสองตัวนี้ ก็คือตัวหลัก ที่จะช่วยให้สุนัขเจริญเติบโตได้ดี ไม่ใช่แคลเซี่ยมครับ

แวะเอามาบอก เพราะเชื่อว่า หลายคนยังไม่รู้
  • โปรดอย่าเชื่อผมมาก ควรใช้ หลักเหตุและผล และวิจารณญานส่วนตัวประกอบด้วย
    เพราะผมไม่ใช่เซียน เป็นแค่คนธรรมดา เลี้ยงหมาแบบตามมีตามเกิดนะครับ
  • เรื่องเเคลเซียม ต้องเอาเป็นวาระเเห่งชาติครับ สนับสนุนมาก ผมเชื่อว่ามีคนเข้าจัยคลาดเคลื่อนเรื่องนี้เยอะมากคับ วาระเเห่งชาติพิทบูลฮ่า ฮ่า อันนี้จริงจังนะคับ
  • มีหลายอย่างที่อยากพูด แต่ว่าพี่ขายอาหารหมา พูดไป เดี๋ยวจะกลายเป็นประเด็น
    ดังนั้นจึงขอเลือกเรื่องที่คิดว่าจำเป็นจริงๆมาบอกครับ
    สงสารหมาที่กลายเป็นสิ่งทดลองความเชื่อของเจ้าของ
    เพียงเพราะฟังเขาเล่ามา โดยไม่รู้เหตุผลจริงๆครับ

แคลเซี่ยม กระป๋องเป็นพัน ทั้งที่ไม่มีความจำเป็นเลย ต้นทุนก็ไม่กี่บาท
    อย่าว่าแต่เจ้าของหมาโดนต้มเลยครับ สินค้าสำหรับคนเองก็ยังหนีไม่พ้น
    โฆษณากันจังให้เสริมแคลซี่ยม นั่งตอบกระทู้นี้ยังเห็นโฆษณาในทีวี ฮ่าๆๆๆ
  • ก้อเพราะอย่างนี้สิคับถึง อยากให้ตะโกนดังๆ ว่าเข้าจัยผิด กินเเล้วไม่โตหรอกคับ แต่ก้ออย่างว่าเเระคับการค้า คุณเเละโทษในตัวเดียวกันทำไม่ดีเสมอตีนจิงมั้ยคับ ส่วนทำดีได้เเค่เสมอตัว ว่าเเต่ท่านใดจะเพื่มเติมได้เรยคับ ผมได้ความรู้ไปด้วย จะได้ไปบอกต่อ
  • ขอนอกเรื่องนิดนึงคับ บูลลี่เเม้ก-บูลลี่เวย์ สมควรจะไห้ตัวไหนก่อน ไห้อ้วนก่อนเเล้วมาฟิตกล้าม หรือไห้กล้ามก่อน เเล้วมาเพื่มน้ำหนัก
    จุดประสงค์เพื่อหมาทำกิจกรรมคับ เเต่ยังไม่คิดถึงขั้นเเข่งขัน อยากปั้นเองคับว่าจะได้เเค่ไหน อ่ออลุกหมาตอนนี้45วันคับ ได้ลูกของของหมาตัวเก่ามาเลี้ยง ที่ผมเคยลงไว้ว่ามันโดน ยา
  • ควรไปควบคู่กันครับ

นักกีฬาเพาะกาย เขาจะกินวันละ หกถึงแปดมื้อ แบ่งเป็นมื้อเล็กๆ แต่กินอาหารที่มีคุณค่า
    ควบคู่กับกับออกกำลังกายตามโปรแกรมอย่างเคร่งครัด

ช่วงเริ่ม กินให้เยอะที่สุด ให้ตัวใหญ่ เพิ่มน้ำหนักตัว เพื่อเตรียมความพร้อม
    หลังจากฟิตซ้อมจนได้กล้ามตามที่ต้องการแล้ว จึงควบคุมอาหาร
    และออกกำลังกายอย่างต่อเนื่อง เพื่อรักษาสภาพ
  • ช่วงนี้ผมไห้กินไห้อ้วนก่อนเเล้วได้3เดือนค่อยฟิตจะเหมาะสมมั้ย ครับ (ไอคำว่า ครับ พิมพ์ยากจิง คอยจะเป็น คับ พยายามอยู่เรื่องภาษา)
  • เข้าใจผิดแล้วครับ ลูกหมาอ้วนมากระวังขาเสีย
    ควรให้เขาแข็งแรง และมีรูปร่างพอดี ออกกำลังกายให้เหมาะสมกับช่วงอายุ และความพร้อมของร่างกาย
  • เอาเป็นว่าให้เหมาะสมตามอายุมัน เข้าใจเเล้วครับ เเล้วจะอัพให้ดูนะครับว่าได้เเค่ไหน ขอบคุณทุกความเห็น ปิดประเด็นหมาตัวเล็ก ฮ่า ฮ่า เเต่ว่าไครอยากเพื่มอะไรตามสบายเรยครับ
  • หมาใหญ่หรือเล็ก เป็นไปตามพันธุกรรม สภาพแวดล้อมความเป็นอยู่ และโภชนาการครับ
  • เรื่องสภาพอากาศนะคับผมอ่านจาก ทู้ด้านบน เค้าว่า อากาสมันมีผลต่อการเจริญเติบโต ผมจึงสันนิฐานว่า หมาที่อยู่เมืองไทยบ้านเรามานาน มันคงมีการปรับตัวอย่างเช่น ไซบีเรียน ในปัจจุบันเช่นกัน ซึ่งไม่มีประโยช์ที่มาหักล้าง เพราะมันเป็นเเค่การเเสดงความเห็น เรื่องความมั่นใจ ผมตอบได้เรยคับว่าผมเป็นคนนึงที่มีความมั่นใจในตัวเองครับ เเล้วพร้อมเป็นผู้นำ เเละ ผู้ตามที่ดีด้วย อาชีพผมคนส่วนใหญ่อยากเป็น เเต่ไม่สามารถเป็นได้ เพราะขาดความเชื่อมัน่ในตัวเอง เเต่เรื่องอาชีพผม ไม่ใช่เรื่องสำคัญอะไร ก้ออย่างว่าละครับไม่มีประโยช์ที่ผมจะตั้งกระทู้ หรือตอบ ให้มันถูกต้องตามหลักวิชาการหรือป่าว เเต่ผมเข้าใจว่า คนส่วนใหญ่เค้าเข้าใจคับ ผมไม่จำเป็นต้องไปเอาใจไคร ผมต้องการประโยชน์มากกว่าทำลาย ยินดีรับคำตำหนิครับ เเต่ควรอ่านให้ครบก่อนนะคับว่า ผม เอาเรื่อง สภาพอากาศมาจากไหน เเล้ว มันมีมูลเหตุ ที่สามารถเป็นไปได้ด้วยครับ
  • ต้องขออภัย ท่าน PcK ด้วยครับ หากมองเจตนาและความอยากรู้ของผมเป็นการแกล้งพาดพิงโยนให้คนอื่นตอบ และไม่ได้ลองภูมิแต่ประการใด เพียงแต่คิดว่าน่าจะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์เกี่ยวกับพันธุกรรมจากความเห็นของท่าน และอยากจะหาความรู้เพิ่มเติมให้ตัวเองหายสงสัยแค่นั้น คือ ผมประเภทผีชั้นเดียวและไร้เหลี่ยมครับ วาจาเลยออกแนว ทื่อๆ ตรงๆ รอยหยักในสมองไม่เยอะคิดอะไรที่เป็นเรื่องซับซ้อนมากๆ ไม่เป็นหรอกคร๊าบบบบบบบ ขอบคุณเจ้าของบ้านที่ให้ความกระจ่างในเรื่องเลือดชิดของสัตว์ป่า ผีบ่ายห้าโมงเย็น
  • สภาพอากาศมีผลต่อการเติบโตแน่นอนครับ
    หมาที่เลี้ยงในเขตอากาศร้อนการเจริญเติบโตแตกต่างกับหมาที่เลี้ยงในเขตอากาศหนาวแน่นอนครับ
  • อย่างเห็นได้ชัด ว่าไซบีเรียนในไทย มีขนที่สั้นลงมาก หากเปรียบเทียบกับไซบีเรียนต่างประเทศ เนื่องจากมันปรับตัวให้เข้ากับสภาพอากาศ อ้่างอิงถึงฟาร์ม น้องผมเอง เนื่องจากความสวยงาม ของไซบีเรียน ไม่ถุกใจคนไทยเหมือนเเต่ก่อน จึงมีคนเล่นเฉพาะกลุ่ม เหมือน พิท ของเรา นี่ละ เเต่ก้อยังมีคนที่รัก ไซบีเรียนอย่างเหนียวเเน่นเช่นกัน ในทำนองเดียวกัน ขนของไซบีเรียนคล้ายคลึงกับหมาไทยพันธุ์หนึ่งมาก คือ บางแก้ว ของไทยเเลนด์ เมืองคนตกท่อของเรานี่เอง
  • เหล้าเก่า ในขวดใหม่คับ เเล้วก้อมีเรื่องมาเล่าไห้ฟังด้วยเเระ
    มันเกิด ได้ไม่นานนี้เอง ประมาน4เดือนที่เเล้ว คือผมกะมีหมาอยู๋1ตัวชื่อไอ หน่อมเเน้ม อ่าคับ ก้อรักมันมากอะคับ มันทำหน้าที่ของมันได้ดีเท่าที่หมาตัวนึงจะทำได้เเระคับ เรื่องมันเกิดเเค่ข้ามคืนคับ ผมกลับจากทำงาน เห็นหมามันป่วยอะ ตามันแดง อ๊วกเป็นเลือดเเล้ว อาการไม่ดีเเน่ ผมพามันไปหาหมอทันทีคับ หมอวินิจฉัยจากอาการ นะคับ เค้าบอกว่ามันโดนสารพิษบางอย่าง กลับบ้านคับ พอฉีดยาเสจมันก้อดูดีขึ้น เดินได้ ก้าวสองก้าว เเต่ขาสั่นๆ ผมดุเเล้วก้อเตรียมทำจัยคับ เเต่หมอก้อยังให้กำลังจัยผมเค้าว้าถ้ามันรอดคืนนี้ไปได้ รอด 60% ผมก้อเรยมีกำลังจัยขึ้นมาหน่อย พอกลับมาบ้าน หยอดยาคน แก้ปวดท้องอ่าคับ เเต่ตอนนนี้มันเรื่มเดินได้เเล้วคับ มาถึงบ้านประมาน6โมงเย็นหมอไห้หยอดยาทุกๆ2 ชม. ผมก้อคอยดุมันอ่าคับว่ามันไปนอนตรงไหนผมก้อจัดที่ไห้มัน มันมีต้นมะม่วงที่มันไปอ้วกไว้อะ มันนอนตรงนั้น ผมก้อลงไปดู อ่อ มันยังหายจัยอยู่ 2 ชม. ผ่านไป ประมาน3 ทุ่มกว่า มันเดินมาหาผม พอดีผมมาหยอดยาให้มันพอดี หลอดใหญ่ อัดเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง คราวนี้มาแปลกๆ มันมากระเเซะผม ผมก้อคิดในทางดีไว้ก่อนมันคงหนาวมั้ง ฝนมันตกพรำๆ เรยเอาผ้าปูนอนตั้งเเต่มันเล็ก ปุไห้มัน ต่อคับต่อ ผมกะปูผ้าไห้มันเเระคับ มันกะยืนมองหน้าผมแบบว่าสั่นๆ ไม่พอผมเอาเสื้อมาใส่ให้มันอีกตัว 1 คราวนี้ผมไปทำธุระสวนตัว
    หลังจากหยอดยา มันก้ออ้วกไปทีนึง ผมกะวิ่งไปดู ดีขึ้นหน่อยไม่มีเลือดเเล้ว เเต่มันไม่มีเเรงเเล้วคับ มันหอบร่างมันอะไปนอนใต้ต้นมะม่วง
    ฝน กะลง ผมก้อทั้งลากทั้งดึงเอามันมานอน มันก็ทำตาปริบๆ เหมือนครั้งสุดท้าย มันนอนอยู่พักนึงอยู่ที่ผ้าปุเเระคับ ผมก้อรอมัน จะทำอะไรต่อ อ่ออ มันนอน เหมือนคนบ้าอะผม เดืนไปเดินมากัวหมาตาย เวลาผ่านไปคับเทีย่งคืน ผมมาหยอดยาอีกรอบ มันยังนอนที่เดิม หยอดอีก2หลอด คิดในจัยรอดเเน่ ไอเเน้ม ผมเข้าไปพักผ่อนคับ คราวนี้ตื่นมา ตี3กว่า ออกมาดุมันไปไหนมะรู้ คิดว่ามันคงดีขึ้นเเร้ว
    เอาไฟส่องดุ ออ่่ ใต้ต้นมะม่วง ผมเดินไปไกล้ๆ เรียกมัน มันไม่ผงกหัวเรย หูไม่ กระดิก ถึงจะมืดเเต่พอเห็นได้ ผมเรื่มจัยไม่ดีเเล้วคับ คราวนี้ ไปดู ผมกดที่ตัวมัน ตัวอุุ่นอยูคับ นอนตากฝนพรำๆ สุดท้ายมันตายคับ ผมลากมันออกมา เอาไหนๆก้อไหนๆเเล้ว ลองปั้มหัวจัยดุ ก้ออย่างว่าคับ เหมือนคนบ้าอะ ปั้มไปหลายทีไปจริงๆคราวนี้ น้ำตาจะไหลคับ ทีเเรกจะเอาศพไปให้หมอผ่าถังเเช่ไม่พอใส่เรยต้องตัดใจฝังมันตอนเช้าละคับตอนฝังก้อฝังในบ้านเลย ของที่มันชอบเล่นใส่ไปด้วย อยู่กันมา3ปี อ่ออ หน่อมเเน้ม หรือคับ พิทบลูคับ น่ารักน่าชังเพื่อนที่ดี เเละซื้อสตย์ เเต่ก่อนตายมันได้ทับไปเเล้ว ผมว่าจะเอาลูกมันมาเลี้ยงอีก ไม่รู้จะเป็นไง ขอบคุณที่ทนอ่านกันนะคับ เรื่องเหตุผลที่มันตายหรือคับ ผมไม่อยากโทษไครว่าเบือหมาอ่าคับ ไครทำมันก้อได้รับกรรมเอง หรือไม่ก้อ อาจเป็นความประมาทของผมเอง เลี้ยงเเล้วไม่คิดเลิกคับ ต้องหามาเลี้ยงอีก ร้ายก้อรัก
  • ต่อคับต่อ ความเห็นต่างกัน ลงตามสะดวกคับ
  • อ.พรชัยไม่ลองให้มันผสมกันเองดูมั่งล่ะครับ แล้วก็รับผิดชอบให้ได้ทุกตัวเลยนะครับ อยากเห็นจัง
    ไม่รู้ว่า อ.พรชัย จะช่วยแก้ปัญหาให้สังคม หรือช่วยแก้ปัญหาให้สังคมกันแน่นะครับ ผมมองไม่ออกเลยจริง ๆ