ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนทีครับ
  • คือ....ไอ้ดื้อของผมเนี้ย มันค่อนข้างกร้าวร้าวมากครับ...กับเด็ก-ผู้ใหญ่-หมา-และวัว-แปลกหน้ามันจะวิ่งเข้ากัดอย่างเดียวเลย...มันเคยดึงโซ่เหล็กประมาณ...5ม.ม ง่างมาแล้วครับจะไปกัดบางแก้ว8เดือนแต่เป็นขนาดนี้
    ถ้าเกิดว่าผมอยากจะไปร่วมมิตติ้ดกับเขาบ้าง
    มันจะเป็นอะไรไหมครับ...มันบ้าพลังด้วย
    แล้วอีกอย่างครับ....คือน้า-อาที่บ้านบอกว่าให้ปล่อยมันกัดกันเลยเดียวมันก็แยกกันเองเหมือนหมาทั่วไป
    มันจะอันตรายไหมครับ...คือผมเข้าใจอยู่ล่ะครับว่ามันกัดไม่ปล่อยแต่ไม่เคยเห็นว่ามันกัดไม่ปล่อยหรือเปล่า
    .......ขอความกระจางทีครับ.....ขอบคุณครับ
  • พิทบูลเลิกลายากครับ ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะแยะ

ที่สำคัญ อย่าให้เค้าไปกัดเลยครับ มันเป็นการกระตุ้นหมาเราเปล่าๆ อีกหน่อย จะหอมหวนยวลใจเวลาเจอตัวอื่นอีก

ไม่ทราบว่า คุณเอง สั่งหมาตัวนี้ได้รึเปล่าครับ คือ เราสามารถเบรกเค้าได้รึเปล่า ?

ฝึกเบรกหมาเราเองก่อนดีกว่าครับ สั่งหยุดคือหยุด

ตัวแปรสำคัญของเรื่องนี้คือ คุณและเจ้าดื้อหนะครับ ... เจ้าดื้อต้องฟังเจ้าของครับ

คำว่า "ไม่" คำว่า "หยุด" เป็นคำสั่งที่ชะงักพิทบูลได้ในระดับหนึ่ง

หากระดับแรกไม่สามารถระงับได้ ก็ลำบากมากเลยนะครับ

เอาใจช่วยนะครับท่าน phapadang
  • ท่าน phapadang อยู่ชลบุรีหรือป่าวครับเนี๋ย

ที่มีหมาชื่อ..ดื้อ... พาไปเล่นสวนนันท์นะ
  • 1. ไปร่วมงานมิตติ้ดไม่ได้ครับ รับรองเป็นเรื่องแน่น สตาร์ตแบบนี้เฝ้าบ้านกับทำกิจกรรมกับเจ้าของได้อย่างเดียวครับ(นิสัยเหมือนหมาผมเลยแต่ของผมจะใส่แต่ผู้ชายอย่างเดียว เด็กกับผู้หญิงไม่เป็นไรแปลก)
    2. pitbull จะเลิกกัดต่อเมื่ออีกตัวตายครับ ปล่อยให้มันกัดกันผมบอกได้เลยบางแก้วตายแน่นอนเตรียมขุดหลุมรอฝังได้เลย
    3. เตือนอีกอย่างครับดูแลเค้าให้ดีๆอย่าให้หลุดออกนอกบ้านเด็ดขาด ใส่สายจูงทุกครั้งที่พาออกนอกบ้านตรวจเช็คอุปกรณ์ให้ดีนะครับ
    เดียวงานจะเค้า ยิ่งกว่าเดินถือปืนออกจากบ้านอีกจะบอกให้
  • ขอบคุณครับผม.....สำหรับความรู้จากทุกท่าน
    คือมันจะหยุดต่อเมื่อมันโดนตีครับหรือลุบหัวมันเบาถ้าบอกหยุดไม่หยุดครับ..และการที่ไปดึงสายจุงมันคงคิดเสมือนการกระตุ้นว่าเอาเลยจัดการมันเลยอะไรประมาณนี้มั่งครับเพราะตอนมันยัง4เดือนผมเคยสอนมัน..ก็เลยไม่คิดว่าจะเป็นการทำให้มันได้ใจในตอนใหย๋ขึ้น(กับผมเองโดน3ทีแล้วครับแต่ไม่เข้าคือแกล้งตีแฟนแต่แฟนผมเอาแรงไม่อยู่...หลุดมากัดผมเกือบเข้าแค่เฉือนๆวันนั้นเลยโดนซะเยอะเลย)แฟนก็เลยแขนหลุดเลยเป็นเรื่องเลยล่ะครับ..มันจะรักผมก็ต่อเมื่อพามันไปเดินเล่นแต่รักแฟนผมมากกว่าเพราะเป็นคนให้ข้าว
    ............ขอบคุณพี่ๆมากครับผม.............เซงอดพาไปเล่นกับตัวอื่นเลย...อิอิ
  • ผมไม่ได้ว่านะ

แต่ดูๆๆแล้ว พี่เลี้ยงแบบผิดวิธีแล้วแหละ

พี่จะไปยุมันทำไม พอมันเคยตัว มุนก็คิดว่าพี่อยากให้มันทำ เพราะมันก็อยากเอาใจพี่

ปัญหาสิครับ

ยังไงเวลาที่มันดื้อมากๆๆ จัดโปรตีนรึไม่ก็ม้วนหนังสือพิมพ์ให้น้องเค้าหน่อย

ลดความดื้อมันหน่อยก็ดีครับ
  • อ้าวไงเป็นงันหละกัดคนในบ้านด้วยยิ่งอันตรายต้องคลุมให้อยู่นะครับ เป็นอย่างที่เค้าว่าแหละคุณสอนเค้าผิดๆ คุณทำเป็นตีกันเพื่อจะดูว่าหมาจะช่วยใครผิดๆมากๆ มันจะเลือกช่วยคนที่เป็นนายมันและมันรักครับมันไม่รู้หลอกว่าคุณเล่นกัน
    ผมจะยุมันตั้งแต่มันเล็กเฉพาะเวลาคนแปลกหน้ามาที่บ้านโดยที่เค้าไม่ได้ยินว่าเรายุมัน ดุโครตๆเดียวนี้ไม่ต้องจัดให้เลย จุดประสงค์ผมเลี้ยงเพื่อเฝ้าบ้านและทำกิจกรรมรวมกับผมได้เป็นพอ กับคนในบ้านเหมือนแมวขี้อ้อน
  • อันนี้แหละสิ่งที่กลัวที่สุด พี่ต้องพยายามหาสิ่งที่มันกลัว บางคนใช้หนังสือพิมพ์ม้วนตีกับพื้น ทำให้มันเกิดเสียงดัง อย่าตีที่ตัวมันเด็ดขาด เพราะมันจะรู้ทันทีว่าไม่เจ็บ แต่ถ้าตีที่พื้นให้เกิดเสียงดัง มันจะคิดว่าต้องเจ็บ แต่วิธีนี้เอ๋ใช้ไม่ได้ผล เพราะเผลอโดนตัวมัน
    สายยาง ทำแบบเดียวกัน อันนี้เอ๋ก็ไม่ได้ผล ทำพลาดเหมือนกัน
    ไม้กวาด อันนี้เด็ดค่ะ
    พี่เลี้ยงพี่ต้องรู้ ต้องใช้สิ่งที่มันกลัว ฝึกมัน ค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไป ถ้าอารมณ์เสียเมื่อไหร่ ให้เลิกฝึกทันที เพราะจะเป็นผลเสีย มากกว่าผลดีค่ะ มันจะจำได้เองว่าพี่สั่งแบบนี้ คือต้องทำอย่างนี้ แล้วพี่ก็ชมมัน ลูบหัวมัน กอบมัน จูบมัน อะไรก็ได้ที่แสดงว่าพี่พึงพอใจกับสิ่งที่มันทำ ไม่ใช่สะใจเวลาที่มันสามารถรังแกใครก็ได้ตามคำสั่งพี่
  • หมาแต่ละตัวไม่เหมือนกันครับต้องสังเกตเอาเอง
    และหาวิธีหลอกล่อบางตัวสอนง่ายบางตัวดุบางตัวไม่เอาไรเลย
    เจ้าของต้องสังเกตและค่อยๆสอนครับแต่ส่วนมากถ้ามันสนุกมันรู้สึกดีมันจะทำแบบตั้งใจแต่ถ้ามันเบื่อกลัวมันจะทำก็ทำไปงั้นๆไม่ค่อยจำเดี๋ยวก็ลืมอาศัยฝึกบ่อยๆทำทุกวันเดี๋ยวก็เก่งเองครับแต่อย่าอารมเสียเด็ดขาดไม่งั้นจบ