ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงพี่มาร์คและเพื่อนๆช่วยหาคำตอบในเรื่องนี้ที
  • ถึงพี่มาร์คและเพื่อนๆชาวพิทบูลทุกท่านครับ เรื่องมีอยู่ว่าผมเลี้ยงพิทบูลเพศผู้อายุ 8เดือน13วัน และเนื่องจากที่บ้านช่วงเวลาประมาณ 6 โมงเย็นขึ้นไปยุ่งจะชุมมากๆ ผมแก้ปัญหาด้วยการทาซอฟเฟล(ยากันยุงชนิดโลชั่น)ให้มัน เพื่อที่จะให้มันวิ่งเล่นได้อีก 2 ชั่วโมงก่อนเอามันเข้าคอกที่สร้างไว้กันยุง ก็ทำแบบนี้มาตลอดมันก็ไม่ชอบหรอกครับมันคงเหม็น จนมาวันหนึ่งเมื่อสัปดาห์ก่อนผมก็ทาให้มันแบบเคยแต่ครั้งนี้มันมีพฤติกรรมที่เปลี่ยนไป มันก็ถูกทาและวิ่งหนีเหมือนเดิม แต่ครั้งนี้มันเดินกลับมาหาผมและยืนจ้องหน้าแววตาไม่เป็นมิตรและแยกเขี้ยวใส่ คำรามนิดๆอยู่ในลำคอ ผมจึงหยิบไม้และทำท่าจะตีสั่งสอน มันจึงหยุดพฤติกรรมนั้น หลังจากนั้นผมก็เลยไม่ทาโลชั่นกันยุงให้มันอีก จนผ่านมาอีก5วัน พี่สาวผมเป็นคนทาโลชั่นกันยุงให้มัน มันก็ทำพฤติกรรมเหมือนที่ทำกับผมไม่มีผิด ผมจึงหยิบไม้และจะตีสั่งสอนมันจึงหยุดเช่นเดิม กรณีแบบนี้จึงอยากเรียนถามพี่มาร์คและเพื่อนๆที่มีความรู้ช่วยตอบปัญหาในเรื่องนี้ด้วยครับ ขอขอบคุณพี่มาร์คและเพื่อนๆชาวพิทบูลเป็นอย่างสูงครับ
  • รึมันจะไม่ชอบซอฟเฟล ง่ะ
  • มันไม่ชอบครับ เสียงขู่หรือการเห่าไม่ใช่การแสดงความก้าวร้าวเสมอไปครับ
    มันไม่ชอบแต่มันไม่รู้บอกยังไงครับ วิ่งหนีก็แล้วยังโดนทาอีก ผมสังเกตุจากคำพูด
    อย่างเดียวนะครับ ถ้าเห็นก็จะดูได้ง่ายกว่าเยอะ :o001:
  • ของเจ ใช้แบบสเปรย์อยู่ หมาไม่ชอบเหมือนกัน
    คงจะฉุนแสบจมูกมัน แต่ไม่ทีท่ากร้าวร้าว

เจอแบบนี้เป็น เจ จะม้วนนสพ.รอเลย
    แล้วจัดการทาให้มันตามปรกติ ถ้าขู่ก็ฟาดเลย
    อย่าง้างเฉยๆ ฟาดไปเลย
    ทำแบบนี้ทุกวันแล้วรอดูผล
  • สุนัขเขาจะมีประสาทสัมผัสที่ไวต่อสารเคมีเป็นอย่างมาก และสุนัขมักมีพฤติกรรม ชอบดม หรือเลีย
    การนำโลชั่นไปหรือสารกันยุงไปทาตัวสุนัข จะทำให้เขาได้รับสารที่เคมีที่เป็นอันตรายที่ผสมอยู่ในโลชั่น
    หรืออาจจะเป็นการทรมานเขาโดยที่เราไม่รู้ตัวก็เป็นได้

ผมสัณนิฐาน สัตว์ทุกชนิด ต่างก็รักชีวิต ไม่ต้องการให้ใครทำอะไรที่ฝืนต่อความรู้สึกเขามากจนเกินไป
    สุนัข ปกติเป็นสัตว์ที่ซื่อสัตว์และรักเจ้าของเป็นอย่างมาก หากไม่ทรมานจนถึงที่สุด เขาไม่มีทางที่จะทำร้ายเจ้าของอย่างเด็ดขาด

คนชอบคิดแทนหมา ชอบคิดว่าหมาเป็นคน และชอบทำอะไรที่ฝืนธรรมชาติของเขา
    เขาอาจจะยินดีโดนยุงกัดมากกว่า การทาโลชั่นกันยุงก็ได้ครับ
  • :063::063::063::063::063:
  • "คนชอบคิดแทนหมา ชอบคิดว่าหมาเป็นคน และชอบทำอะไรที่ฝืนธรรมชาติของเขา"

ชอบคำนี้ครับ...:063:

ตัวอย่างหมาผมมันขี้เล่น เล่นจนบางทีก็ลำคาญคนจะนั่งทำงาน ผมก็เอายาหม่องให้ดมซะ ...ฮ่าๆ
    สรุปว่าเข็ดครับ หยิบยาหม่องเมื่อไรเป็นอันว่ารู้กัน ไม่เข้ามายุ่งวุ่นวายกับผมเลย ผมว่ามันคงเกรียจกลิ่นพวกนี้อย่างแรง
  • แต่ของผม เวลาหยิบ ซอฟเฟล มาปุ๊บ มันจะเดินมาหาเองครับ
    สงสัยจะรู้ว่าเจ้านายเป็นห่วงไม่อยากให้ยุงกัด...อีกอย่างมันคงชอบครับ
    เพราะยุงไม่กัด.............:o038:.
  • # sorajin41

5555 จิงค่ะ หมาเกลียดยาหม่อง ยื่นใส่หน้าปุ๊บเดินหนีเลย
  • อยู่เเบบหมาๆ ผมว่า มันก้อ ธรรมชาติดีนะ เเต่ก้อไม่ใช่ปล่อยทิ้งซะธรรมชาติ เเบบ หมาป่า นะ
  • ลองใช้สีชมพูสิครับ ของผมใช้สีส้มมันวิ่งหนี ใช้สีชมพูมันวิ่งเข้าหา
  • แต่ ถึงยังไง ก็ ลอง ทดสอบ ด้าน อื่น ด้วยนะ ครับ

ถ้า เป็นลักษณะ แบบนี้ ต้องคุมนิดหนึ่ง

ถ้าทำ กับ ผม ไม่ ปลื่ม แน่ 55+
  • สิ่งหนึ่งที่ลืมเตือน การที่เขาแสดงความก้าวร้าวต่อเจ้าของและสมาชิกในบ้านถือเป็นสัญญานเตือนที่ไม่ดี

เราต้องรีบแก้ปัญหานี้ให้จบโดยเร็วที่สุด อย่าแก้เฉพาะที่ตัวหมา ทบทวนดูด้วยว่าเราควรปรับปรุงวิธีการเลี้ยงใหม่ด้วยหรือเปล่า
    ตอนนี้เขายังเล็ก ก็ยังไม่น่ากลัวหรืออันตราย แต่ลองนึกถึงว่าหากเขาโตเต็มวัย แล้วแยกเขี้ยวขู่ใส่ คุณจะกล้าปราบเขาไหม ?

เขายอมคุณแต่แรกปราบง่าย แต่หากวันหนึ่งเขาสามารถข่มคุณจนแสดงความกลัวออกมาให้เขาเห็นแล้ว
    การที่จะทำให้เขายอมคุณอีกครั้ง มันไม่ใช่งานง่ายเลยครับ เพราะพิตบูลลองได้สู้กับใครแล้ว จะให้เขายอมแทบเป็นไปไม่ได้

เหมือนกับหมาที่เคยยอมหมาจรนอกบ้าน วันหนึ่งหากมันได้สู้แล้ว จะให้มันยอมหมาพวกนั้นคงทำไม่ได้
    หลุดออกไปคือตายสถานเดียว
  • จริงค่ะป๋า ความก้าวร้าวต้องกำราบ ไม่ใช่ว่าจะแก้ที่หมาเสมอไป ถ้ามันไม่ผิด ตีมัน มันจะยิ่งก้าวร้าว แต่ถ้าหาสาเหตุให้มัน ความก้าวร้าวจะลดน้องลง กิมจิจะก้าวร้าวเฉพาะกับหลาน มันเห่า หางชี้ ไม่ว่าหลานจะเดินไปทางไหนมันดักอยู่ข้างหน้าตลอด กระโดดกัด ถ้าหลานเสียหลักล้ม มันเข้าขย้ำเลย เหมือนกับว่าเห็นหลานเป็นหมาเหมือนมัน แล้วก็ตัวเล็ก แต่พอทบทวนดู คือมันเล่นของเล่นของมันอยู่ดี ๆ หลานก็ชอบไปจับนมมัน มันคงไม่ชอบอย่างมาก เราต้องเอาตัวเองบังหลานไว้ แล้วตีหลานให้มันเห็นว่าเราทำโทษเขาแล้ว มันถึงจะยอมเดินกับไปเล่นต่อ แต่ยังหันมาขู่ ส่วนหลานนั่งร้องไห้ เลยไปดูว่ามีแผลรึเปล่า มันบอกว่ากิมจิกัด แต่ไม่มีแผลเลยซักกะแผล รอยข่วนก็ไ่ม่มี เราก็เห็นนะว่ามันกัด แต่มันใช้แค่ฟันหน้าขบเท่านั้น ถ้าหลานนั่งคนเดียวปั๋บ มันก็กระโจนอีก จนต้องปรามมัน เพราะตอนนี้มันเ็ป็นฝ่ายผิด ไม่ใช่หลานผิดแล้ว
  • ขอขอบคุณพี่มาร์คและเพื่อนๆเป็นอย่างสูงครับ ทุกความคิดเห็นที่เสนอแนะมาผมจะนำมาปรับปรุงครับ อันที่จริงแล้วผมเลี้ยงมันตามแบบธรรมชาติของสัตว์เลี้ยงอยู่แล้วครับ ไม่ได้เลี้ยงแบบคน เพียงแต่บางสิ่งบางอย่างที่เราคิดว่ามันไม่ฝืนธรรมชาติของสัตว์มากเกินไปผมก็หยิบยื่นให้มัน ก็คิดในแนวทางของผู้อนุรักษ์สัตว์อย่างในสารคดีบางกรณีเขาเห็นมันมีปัญหา ซึ่งไม่สามารถดำรงชีวิตตามธรรมชาติเองได้ เขาก็ช่วยประคองหรือหยิบยื่นบางสิ่งบางอย่างเล็กๆน้อยๆให้มันเพื่อให้มันอยู่รอดได้ ผมก็ใช่แนวทางทำนองนี้ครับ และก็ดูรายการของ ซีซ่า มิลาน ตลอด เพียงแต่กรณีแบบนี้ผมไม่เคยเจอ จึงวิตกกังวล เพราะที่บ้านมีผู้สูงอายุอยู่ แต่อย่างไรก็ตามต้องขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ที่มีข้อเสนอแนะดีๆ ทุกความคิดเห็นมีประโยชน์จริงๆครับ..
  • เรื่อง เอา ฟอลเฟต ไปใส่มันนะครับ เวลาจะใส่ให้มัน มันหนี หรือไปแอบ อยู่ หรือ ป่าวคับ หมายถึง มันกลับจึงไปแอบ ซุก อยู่นะครับ ถ้ามันเป็นแบบนี้ ต้อง รอไห้มันออกมาจากที่ ซ่อนครับ ยิ่งมันเเอบ เเล้ว เราเอาสิ่งที่มันไม่ชอบไปให้มัน มันจะมองว่า เราไปคุกคามมัน ครับ
    เหมือนหมาจนตรอกครับ เเต่ที่มันไม่ทำเราเพราะเราเป็นนายมันครับ มันขู่ก้อเเค่ เตือน ประมานว่า อย่ายุ่งกับผมนะ อะไรประมานนี้มั้งครับ
    เรื่อง นี้ เจอมากับตัวครับ จะฉีดยา มันก้อครางขู่ เเล้วไปแอบ ผมไปดึงมันมา มันก้อครางขู่ เเต่ก้อไม่ทำอะไรผม ใช้เสียงดุๆเอาครับ ล๊อค3-4คน มันก้อไม่กัดนะครับ เเต่กว่าจะฉีดยาได้ เล่นเอาเหนื่อยเรยครับ ต้องรอให้มันคลายอารมณ์ลง ครับ ไอฟอสเฟต นี่ ผมไม่เคยใช้นะ ไม่รู้ว่าถ้าโดนผิวหนังที่เป็นเเผล หรือถลอก หมามันจะ เเสบหรือป่าวอาจจะเป็นที่มัน เเสบก้อได้มั้งครับ ที่มันไม่ชอบ เเต่ยังไงถ้าพฤติกรรม มัน เเสดงออกก้าวร้าวมากไป ควรจะกำราบเเต่ เนิ่นๆครับ วิธิต้องศึกษาเองครับ ส่วนตัวผมทำโดย ใช้ไม้ออ่อนก่อนครับ ค่อยพุดค่อยๆจา อย่านะลูก ไม่เอานะลูก หนักขึ้น ก้อเสียงดุขึ้น เข้มขึ้นไป ตีมันเพื่อสังส่อน ไม่ใช่เเบบทารุนสัตว์ นะ ครับ สุดท้ายเรยครับ ถ้ามันเเว้งจะกัด อัด โปรตรีนครับ ซึ่งวิธีหลัง ไม่อยากไห้ทำ ถ้ามันไม่เชื่อเรา เราซวยเเน่ครับ วัดใจเอาครับ
  • ฝากเตือนคุณเอ๋

ผมมีเรื่องจริงที่อยากเอามาเล่า เพื่อนเก่าผมท่านหนึ่ง วันนี้ไม่ได้คบกันแล้ว มีลูกชายที่กลัวหมามาก กลัวจนหมามันข่ม
    ผมไม่รู้ว่าเด็กไปทำอะไรเขา ทุกครั้งที่มันเห็น มันจะเข้าไปกัดอย่างเดียวเลย แต่กับคนอื่นไม่เป็นเล่น เล่นด้วยตามปกติ

แต่เห็นเด็กคนนี้ขนาดอุ้มอยู่ มันยังจะเข้ามากัดเลย ห้ามก็ไม่ฟัง มันน่ากลัวมาก
    เจ้าของใช้วิธีล่ามไว้ และข่าวล่าสุดที่ผมทราบมา เขาว่าหมาตัวนั้นตายแล้ว
    แต่เขาไม่ได้บอกว่า ตายเพราะอะไร บอกว่าตื่นมาก็เห็นมันนอนตาย ผมรู้แค่นี้จริงๆ

พิตบูล มันมีนิสัยเสียอยู่อย่างหนึ่ง หากมันข่มใครได้มันจะข่มตลอด
    และการที่จะทำให้มันยอมรับคนที่มันเคยข่มได้แล้ว บอกตรงๆว่าโคตรยากกกกกกกกกกกก
    หมาตัวที่ดุมากๆ ผมก็ปราบมาแล้วหลายตัว ผมทำให้มันกลัวผมได้ เพราะมันยังไม่รู้จักผม

ผมห่วงหลานคุณเอ๋ ต้องทำอย่างไรก็ได้ ไม่ให้หลานเราแสดงอาการกลัวหมาตัวนี้
    หากมันรับรู้ว่าเด็กกลัวมันแล้วจะแก้ยากมาก เราเผลอมันก็จะข่มตลอด ซึ่งอันตรายมากๆ
    และเราต้องทำให้หมามันยอมรับสถานภาพการเป็นสมาชิกลำดับสุดท้ายในบ้านให้ได้
    คนที่จะทำได้ก็คือ คนที่หมามันยอมรับว่าเป็นจ่าฝูงเท่านั้นครับ
  • ขอบคุณป๋ามาร์คค่ะ ที่เตือน เอ๋ก็พยายามบอกหลาน เวลาซื้อขนมมาให้ซื้อเผื่อมัน แกะแล้วพยายามเอาจากในปากเราให้มันกิน แล้วถ้ามันข่มห้ามแสดงความกลัวใส่มัน มันรู้ ให้พยายามหาไม้ใกล้สุด ขู่มัน แล้วสั่งให้มันนั่ง แล้วชมมัน กิมจิมันติดเอ๋มาก แต่เอ๋นอนกับหลาน เวลาหลานไปนอนบ้านแม่ เอ๋จะนอนกับกิมจิ แต่ถ้าหลานมา มันจะต้องอยู่ระหว่างเอ๋กับหลาน อันนี้อาจจะเป็นจุดนึงที่ทำให้มันแสดงอาการก้าวร้าว แต่หลังจากที่บอกให้หลานว่าห้ามกลัว และห้ามแหย่มันอีก ก็ยังไม่เห็นมันแสดงอาการก้าวร้าวอีกค่ะ เวลามันข่มหลานเอ๋พยายามไม่เข้าไปช่วยหลาน แต่จะบอกวิธีให้หลานสงบมันให้ได้ ซึ่งก็ผ่านไปได้ดีเหมือนกัน
    แต่เอ๋มีปัญหาอีกข้อแล้วค่ะป๋า คือ เวลามีคนมาบ้านไม่ว่าจะแฟน หรือน้องสาวแม่ของหลาน มันจะกระโจนไม่ยอมเลิก จนเอ๋ต้องสั่งให้นั่งลง พอถามแม่ แล้วถ้าเอ๋ไม่อยู่บ้าน แล้วใครสั่งให้มันเลิก แม่บอกว่า แกไม่อยู่ไม่เห็นมันจะเป็นแบบนี้เลย ใครมามันก็เฉย วัน ๆ มันก็นอน ทำไมเป็นอย่างงั้นหว่า เหมือนเป็นความผิดเราเลย
  • ส่วนตัวผมเองก็ไม่ค่อยอยากจะเตือนใครนัก เพราะผมเองก็ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญหรือความรู้อะไรมากนัก
    แต่ก็อดเป็นห่วงเรื่องของกิมจิกับหลานของคุณเอ๋ไม่ได้ ผมแค่อยากให้ระวังเรื่องของกิมจิให้ดี ๆ ครับ
    เท่าที่อ่าน หลานของคุณเอ๋ไม่ได้แสดงความกลัวกิมจิ เพราะไม่เช่นนั้นคงไม่เอามือไปจับกิมจิเล่นเป็นแน่
    ให้ระวังการให้ความรักกับกิมจิและขอบเขตของกิมจิมากจนเกินไปด้วยนะครับ :001:

ผมคงไม่กล้าที่จะบอกกับคุณเอ๋ว่าเลี้ยงอย่างไรดี เพราะบางครั้งอาจไม่ถูกใจรังแต่จะเกลียดกันเปล่า ๆ แต่ก็ให้ระวังอย่าประมาทครับ

:001::001:
  • ขอบคุณมากนะ่ค่ะ ก็หวั่น ๆ ค่ะ ไปไหนไม่กล้าปล่อยหลานไว้กับกินจิ 2 คน
    กลัวค่ะ แต่หลานรู้ว่าถ้ามันต้องอยู่กับกิมจิ มันจะไปอยู่ในห้อง ส่วนกิมจิก็จะไปอยู่ตรงประตูบ้าน รอเจ้านายกลับมาก
  • ครับ ระวังไว้ก่อนดีที่สุดครับ :013:
  • พิทบูล รากศัพท์ของชื่อมันมาจากความหมาย "เพชรฆาตนักล่าในสังเวียนเลือด"
    กิจจิคงมองว่าหลานคุณมีความอ่อนแอที่เหมาะต่อการเป็นเหยื่อล่ามังครับ
    หรือไม่ก็เป็นเพราะคุณ เอ๋ หรือหลานคุณเอ๋เอง ให้ความสำคัญต่อกันต่อหน้าต่อตากิมจิมากเกินไปหรือเปล่าครับ
  • เอาใจยากจัง คนก็ว่ารักหมามากไป หมาก็คิดว่ารักคนมากไป วางตัวลำบากจัง
  • สมัยก่อน หมายังไม่มีราคา ออกลูกตามใต้ถุนบ้าน มีลูกก็แจกกันฟรีๆ
    คนก็ดูแลตามมีตามเกิด ไม่เคยมีปัญหาหมาตัวไหนก้าวร้าวกับสมาชิกในบ้าน
    มันยอมรับกฏของการเป็นลูกฝูงที่มีลำดับสุดท้ายในบ้านโดยอัตโนมัติ

สมันนี้หมามีราคาค่างวด ต้องซื้อหามาด้วยราคาแพงๆ เจ้าของดูแลเลี้ยงดูเป็นอย่างดี
    แต่กลับปรากฏว่าปัญหาหมาทำร้ายเจ้าของและสมาชิกในบ้าน สูงขึ้นทุกวัน

ปัญหามาจากคนหรือมาจากหมาครับ
  • อองฟอง มัน ร้อน ท่าเยอะๆเข้ามันร้อน ไม่เชื่อพี่ลองทาผิวเราในจุดอ่อนๆดูครับ มันไม่ชอบแน่นอน แต่ครั้งแรกๆมันคงทนใด้เพราะแกรงใจเจ้าของ เชื่อผม
  • คุณ ozaka พูดมีเหตุผลครับขอบคุณจริงๆ
    ผมขอแย้งความคิดเห็นของพี่มาร์คนิดนึง หมาที่พี่ว่าคงไม่ใช่หมาพันธุ์ที่ดุร้ายแน่นอน การเลี้ยงดูทำไมจะไม่สำคัญครับ หมาพันธุ์ดุร้ายจะใช้เลี้ยงแบบหมาใต้ถุนบ้านคงไม่ได้ ที่เป็นข่าวที่นครสวรรค์ไงครับเลี้ยงแบบหมาใต้ถุนบ้านถึงเวลาเอาข้าวให้กิน ไม่สร้างความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน สุดท้ายก็ลงเอ่ยตามข่าว ผมจึงขอแย้งว่า หมาพันธุ์ที่มีความดุร้ายอยู่ในสายเลือดสูงจะเลี้ยงดูเหมือนหมาบ้านๆ(ผมขอเรียกว่าบ้านๆ)ไม่ได้
  • ด้วยความเคารพผมไม่ได้ทะเลาะกับพี่มาร์คนะครับ เพียงแต่มีความคิดเห็นขัดแย้งกันเล็กน้อย เป็นการแสดงความคิดเห็นหรือแลกเปลี่ยนความคิดกันเท่านั้น สิ่งที่พี่เสนอแนะมาเป็นประโยชน์ต่อผมและเพื่อนๆอย่างมากครับ