ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมามีหมัดแต่เอาออกไม่ได้คับ
  • คือหมามีหมัดคับเอาจะดึงออกก็ไม่ได้

เพราะว่ามันไม่ชอบมันจะออกขู่นิดๆๆคับ

ผมก็ไม่กล้า วนนี้จะใช้น้ำสบู่เหลวค่าเห็บหมัด

จะหายไหมคับ แล้วถ้าจะไม่ไห้เห็บหมัดขึ้นเลย

ต้องทำไงดีคับ
  • หมาขู่..ผมก็ไม่กล้า ...มันฟังดูแปลกๆนะคะ คุณเป็นนายมัน คุณก็ต้องทำตัวเหนือมันสิ
  • ลองใช้ยาหยดหลัง Revolution สำหรับฆ่าเห็บหมัดดูซิคับ น่าจะซื้อได้ทั่วไปตามร.พสัตว์หรือร้านขายอุปกรณ์สัตว์เลี้ยง อาบน้ำบางทีก็ไม่หมดคับ ส่วนพวกสบู่เหลว ผมใช้ผสมน้ำแล้วราดพื้นมากกว่า เพราะมันลงไปตามซอกหรือรอยแตกตามปูนที่มันชอบเข้าไปอยู่
    ไฟล์แนบ
    831.jpg 87K
  • ถ้าหมาเกินขวบแล้วก็แนะนำ Bitical ยาฆ่าเห็บหมัด ผสมน้ำอาบค่ะ ได้ผลดี
  • ถ้าเอาออกไม่ได้จริง ๆ ลองไปปรึกษาคุณหมอดูซิคะ อาจจะมียามาให้อาบ หรือฉีดยาก็ได้
  • ถ้ามีไม่มากก็ไม่น่าจะเป็นปัญหานะคะ
  • ใช้ยาหยอดหลังค่ะ 10 กิโลต่อยา 1 cc
  • เห็บ-หมัด จัดการไม่ยากครับ แต่ไอหมาขู่เนี่ย ทำไมให้เป็นอย่างนั้นล่ะครับ

รีบจัดการด่วน!!! เลยนะครับ มาขู่เราได้ แหม!!! 5555 หมาคุณอายุเท่าไหร่แล้วล่ะ
  • หมาที่บ้านเคยขู่เหมือนกัน เลี้ยงพิทเนี่ยใช้พระคุณอย่างเดียวไม่ได้ต้องใช้พระเดชด้วย:020::020::020:
  • เราต้องเป็นนายมันนะคะ ถ้าเรากลัวมันแล้ว ใครก็ไม่สามารถเอามันอยู่หลอกคะ คราวนี้ลำบากแน่นอน ยังงัยหมาเราก็ไม่กัดเราหลอกค่ะ เราต้องทำตัวให้เหนือกว่ามันให้ได้ สู้ ๆ นะคะ ไม่ต้องกลัว กำลังใจเพียบ
  • ขู่แล้วตบหัวเลยครับจะได้ไม่กล้า หรือไม่อยากตบหัว ก็ขยุ้มหลังคอให้แน่นๆแรงๆให้หยุดขู่ก็ได้ครับ
  • หยดยา ก็จบ เฮ้อ!!
  • ผมไม่สนแล้วว่าคุณจะจัดการเรื่องหมัดได้อย่างไร ผมสนแค่ว่าคุณจะจัดการที่มันขู่คุณได้อย่างไรมากกว่า
    หากคุณไม่ได้ตามใจมันจนเสียนิสัย การขู่เจ้าของแบบนี้ปล่อยไว้ไม่ได้แน่อันตราย
    เราช่วยมันแท้ๆ มันยังคิดเนรคุณ กระทืบแมร่งเลย เตะให้หมอบ หมาแบบนี้อย่าเลี้ยงเลยครับ
  • สุนัขคือทาสที่ซื่อสัตว์และภักดีที่สุดของมนุษย์ ไม่ว่ากรณีใดๆ มันไม่ควรจะขู่คนที่เป็นนายมัน

การที่มันขู่เจ้าของ ผมมองว่ามันเป็นเหตุไม่ปกติ ซึ่งอาจจะเกิดจากวิธีการเลี้ยงดูของเจ้าของ
    เราให้ความรักความเมตตากับสัตว์เลี้ยงเป็นสิ่งที่ดีและน่าชื่นชม
    แต่เราต้องแยกให้ออกระหว่างความรักและการตามใจจนเสียนิสัย
    ผมอาจจะแนะนำแนวฮาร์ดคอ แต่ก็อย่าเพิ่งสรุปว่าผมใจร้าย
    ผมเองก็รักสุนัขไม่น้อยกว่าใครๆ แต่การรักของผม ไม่ใช่การเอาใจจนเสียนิสัยครับ

หมาไม่ได้ต้องการความรักแบบมนุษย์ แต่หมาต้องการจ่าฝูงหรือผู้นำครับ
    หมาลูกฝูงไม่เคยเคยขู่จ่าฝูง การขู่จ่าฝูงก็คือการไม่ยอมรับอำนาจ
    และพร้อมเสมอที่จะชิงตำแหน่งหากจ่าฝูงอ่อนแอ คุณเองอาจจะเผชิญอยู่กับสิ่งนั้นก็เป็นได้

ลองทบทวนวิธีการปฏิบัติตัวของเราดู ทำไมหมามันถึงกล้าขู่คุณ
  • ขันครับหวดลงไปที่หัวทีเดียวเข็ดครับผม
  • :m000::m000::m000:จัดหนักฯซักดอกรับรองคราวหน้าไม่กล้าหือ แต่ต้องทำตอนมันขู่นะ ที่บ้านขนาดหลานแค่ห้าขวบเรียกคำเดียวหมอบ

หางจุกตูดเลย กับลูกเมียไม่ต้องพูดถึงกลัวยิ่งกว่าผมอีก (ไม่ได้เลี้ยงแบบตีแบบทรมานเค้านะรักทุกตัวแต่ตัวไหนผิดก็ต้อง

โดนลงโทษเช่นมันกัดรองเท้าก็เอารองเท้าตบปากมันแล้วให้มันดมจะได้เข็ด มันกัดมันขุดต้นไม้ก็เอาต้นไม้สั่งสอนมัน

แล้วพาไปที่เกิดเหตุให้มันดมแล้วบอกมันอย่าทำอีกทำอีกก็โดนอีก นี่เป็นวิธีแบบบ้านฯนะครับแต่ขอบอกว่าได้ผลเกินคาด

จำไว้นะครับทำโทษตอนที่มันทำผิดเท่านั้นนะครับอย่าไปทำโทษโดยไร้สาเหตุเด็ดขาดเพราะมันจะยิ่งก้าวร้าวกว่าเดิม

ทดลองดูนะครับ แล้วเรื่องเห็บหมัดนะถ้าเป็นหมาโตแนะนำให้ไปฉีดยาซะจะได้ไม่เป็นปัญหากับโรคที่จะตามมา:m025::m025::m008:
    ไฟล์แนบ
    IMG_00934.JPG 90K
    IMG_00062.JPG 73K
  • ผมไม่เข้าใจว่า คนเลี้ยงหมายังไงถึงให้ขู่เจ้าของได้ มันผิดวิสัย มาก ๆ
    เพราะมันขอข้าวขอน้ำเรากิน
    แม้แต่ตอนมันดื้อไม่ฟัง ผมยังนึกในใจเลยนะว่า กูเลี้ยงมึง ให้ข้าวให้น้ำมึงนะ
  • ที่บ้านผม พอเห็นผมถือไม้ มันก็นอนหมอบแล้วก็กระเสือกกระสนจะหนี
    ไม่เห็นมีขู่เลยครับ แต่ถ้าตีหมาอย่าตีให้มันจนตรอก ตีพอรู้แค่นี้พอ ถ้าหมาจนตรอกมันจะสู้เราแล้ว
  • หมาผมโดนมาทุกรูปแบบแล้ว จริงๆๆ

ตบปากด้วยมือ สัมผัสด้วย เท้า เวลาที่มันมากจริงๆๆ

พี่ลองไปหาร้านขายยาหมานะครับ บอกยา aivermat มันเป็นยาที่ใช้ฉีด ผมว่าดีนะ

หายจริงๆยาแรงพอสมควรแต่ให้หมอฉีดให้จะดีกว่าพอยามันจะฉีดไม่เหือนยาอื่น หมาผมหนัก จะ 30 กว่าโลและ

ยังฉีดแค่ 1.5 เอง ใช้คู่กับยา แก้อักเสบบสีขุ่นๆๆฉีดอีกข้าง ขนนี่สวยเลยแถมไม่เป็นเห็บอีก

ผมกำลังใช้อยู่ครับ
  • เหมือนอย่างที่เฮียใหญ่เขียนไว้ในหนังสือหนะครับ

หมาที่รักเรา โดนเราขู่ โดนเราตี แม้เพียงเล็กน้อย ใจเค้าก็อ่อนระทวยตกไปอยู่ตาตุ่มหมดแล้ว

คุณจะตีจะทำร้ายเค้าแค่ไหน เค้าก็ไม่มีทางสู้คุณหรอก

การทำโทษ ทำเพื่อส้รางวินัยและนิสัยดีๆนะครับ

ถ้าหมาที่บ้าน ขาดวินัยและนิสัยไม่ดี ต้องจัดซักดอกสองดอกให้เค้ารับทราบครับ

"ขู่เจ้าของ อันตรายนะครับ"!!!! เกิดวันนึงเค้ากัดเจ้าของแล้วใครจะไปห้ามหว่า?
  • ที่บ้านนอนให้หาทุกวันเลยค่ะ อย่างถ้ามีในหูก้อจะใช้แหนบดึง
    บางทีมันก้อรำคาญค่ะ แต่โดนเบิ๊ดกะโหลกไปที ก้อนอนให้หา
    แต่โดยดีแล้วค่ะ แนะนำว่าให้ซื้อน้ำยาราดเห็บหมัดมาราดบริเวณ
    บ้านน่ะค่ะ จะไม่มีเห็บหมัดอีกเลยค่ะ ส่วนมากจะไปเล่นที่สวนสาธารณะ
    มาแล้วก้อติดเข้ามาในบ้านค่ะ หาให้ทุกวันเค้าจะได้ชินค่ะ
  • ตบครับ เอาให้อยู่
  • "มันจะออกขู่นิดๆๆคับ ผมก็ไม่กล้า"

อย่าเลี้ยงหมา แม้แต่หมาวัด เพราะคุณเป็นนายหมาไม่ได้

ตอนนี้หมามันคิดว่าคุณเป็นทาสมัน ถึงเวลาก็ต้องหาอาหารมาประเคนให้มัน

ผมไม่ได้พูดให้คุณเสียกำลังใจหรือดูถูกคุณ แต่มันคือเรื่องจริงที่คุณเป็น

คุณอาจไม่เหมาะกับการเลี้ยงหมา แต่คุณอาจเหมาะกับกิจกรรมอย่างอื่น

ดูนิสัยตัวเองให้ออกก่อน ยิ่งเลี้ยงพิต หมาที่กัดเก่ง

ผมว่า อันตรายมันไม่เกิดกับหมาอื่นหรือคนอื่น แต่มันจะเกิดกับคุณนั่นแหละ

และที่คุณถามเรื่องเห็บ เลี้ยงหมาจนอายุเท่าไรแล้วครับ

เพราะเรื่องเห็บหมาถือเป็นเรื่องที่มันไม่ต้องถามกันแล้วสำหรับคนเลี้ยงหมา

คนไหนไม่รู้แสดงว่า ไม่เหมาะกับการเลี้ยงหมาแล้ว
  • ระหว่างปัญหาหมามีเห็บหมัด กับ ปัญหาหมาขู่เจ้าของอะไรสำคัญกว่าครับ

ผมก็ตั้งใจจะเข้ามาช่วยตอบปัญหา แต่อ่านแล้ว ผมว่าปัญหาเรื่องเห็บหมัดมันเรื่องเล็กมากเลยครับ
    แต่ปัญหามันขู่เจ้าของนี่ซิเรื่องใหญ่ อยากรู้คุณจะแก้อย่างไรมากกว่า อย่าทำตัวเป็นพ่อพระไม่เข้าเรื่องครับ
  • ท่าน PcK ครับ ยับยั้งคำว่า กระทืบไว้ซักนิดเถิด อย่าไปจิตนาการหรือมองภาพโหดร้ายขนาดนั้น

ทุกคนในนี้ เค้ารู้ความหมายของคำว่า "พอดี" อยู่แล้ว

ไม่มีใครกระทืบหมาโดยไร้เหตุผลหรอก เวปนี้รักหมากันทั้งนั้น

แล้วท่านจะงงไปทำไม ทุกคนที่ตอบคำถามเค้ามองว่า เห็บแทบไม่ใช่ปัญหา

แต่หลายๆคนจับจุดเรื่อง หมาขู่เจ้าของ แล้วเป็นห่วง ก็เท่านั้นเองครับ

"ผล" ที่ตามมามันอาจรุนแรงกว่าที่คิด เลยเป็นห่วงกัน...
  • หัวข้อเขาพูดเรื่องหมัด แต่พอผมคลิกเข้ามา เรื่องหมัดมันเป็นเรื่องขี้ผงไปเลย

หมัดกัดหมาไม่อันตรายเท่าหมากัดคน
    ส่วนคนน้ำเต็มตุ่ม เติมอย่างไรก็ล้นออก ฮา........................
  • เฮ้อ... ข้างล่างติดๆกันเค้าก็อธิบายความอยู่ ....

CommentAuthorMafia CommentTime1 วันก่อน | August 28, 2010, 1:19 pm
    สุนัขคือทาสที่ซื่อสัตว์และภักดีที่สุดของมนุษย์ ไม่ว่ากรณีใดๆ มันไม่ควรจะขู่คนที่เป็นนายมัน

การที่มันขู่เจ้าของ ผมมองว่ามันเป็นเหตุไม่ปกติ ซึ่งอาจจะเกิดจากวิธีการเลี้ยงดูของเจ้าของ
    เราให้ความรักความเมตตากับสัตว์เลี้ยงเป็นสิ่งที่ดีและน่าชื่นชม
    แต่เราต้องแยกให้ออกระหว่างความรักและการตามใจจนเสียนิสัย
    ผมอาจจะแนะนำแนวฮาร์ดคอ แต่ก็อย่าเพิ่งสรุปว่าผมใจร้าย
    ผมเองก็รักสุนัขไม่น้อยกว่าใครๆ แต่การรักของผม ไม่ใช่การเอาใจจนเสียนิสัยครับ

หมาไม่ได้ต้องการความรักแบบมนุษย์ แต่หมาต้องการจ่าฝูงหรือผู้นำครับ
    หมาลูกฝูงไม่เคยเคยขู่จ่าฝูง การขู่จ่าฝูงก็คือการไม่ยอมรับอำนาจ
    และพร้อมเสมอที่จะชิงตำแหน่งหากจ่าฝูงอ่อนแอ คุณเองอาจจะเผชิญอยู่กับสิ่งนั้นก็เป็นได้

ลองทบทวนวิธีการปฏิบัติตัวของเราดู ทำไมหมามันถึงกล้าขู่คุณ

ถ้าเด็กไทยมันอ่านไม่จบ มันแยกไม่ออก ก็ให้แม่งโง่ต่อไปครับ :025:

เด็กและ เยาวชน "จำไว้นะ" .....
  • ล้านคำพูดที่สวยหรู ไม่เทียบเท่าเพียงแค่หนึ่งการกระทำ

ผมไม่อยากดัดจริตที่จะเสแสร้งว่ารักหมาปานจะแหกตูดมันดมเพื่อสร้างภาพว่าเป็นคนรักสุนัขในอุดมคติอวดชาวบ้าน
    ผมยอมรับว่าเคยเตะหมาครับ หากมันดื้อมากๆ มือไม่ว่างก็หวดสักป๊าป ไม่เห็นจะเป็นไร
    ยิ่งหมาที่ผมเลี้ยง ทะลึงซ่าส์กับเจ้าของหรือขู่สมาชิกในบ้านเจอดีแน่ ไม่ปล่อยไว้ให้รกบ้านหรอกครับ
    หมาก็คือหมา ท้ายสุดผมก็เลือกชีวิตคนไว้ก่อน

ผมอาจจะตอบกระทู้ออกแนวฮาร์ดคอ คำพูดอาจจะดูรุนแรง แต่ผมเชื่อว่าคนอ่านเขาแปลเจตนาออก
    คนที่แปลเจตนาว่าผมโหดร้ายป่าเถือน ชอบการทารุณกรรมสัตว์ ผมว่ามีปัญหาเรื่องการสื่อความหมายแน่ๆ

และผมไม่เคยคิดที่จะผสมหมา เพียงเพื่อแจกใคร ผมขี้เกียจไปตามดูว่า
    ให้เขาไปแล้วมันอยู่ดีมีสุขหรือไม่ ดังนั้นง่ายที่สุดก็คือ ไม่บรีดมัน จบ

ผมไม่อยากโม้ว่าผมฝึกหมาเก่ง เลี้ยงหมาได้ดี เพราะพูดไปก็ไม่มีประโยชน์ คนไม่เห็นภาพ
    ผมเอาหมามาโชว์แล้วให้มันพูดแทน ชีวิตผมเบื่อพวกกอดตำราและนักทฤษฎี ที่ดีแต่พูด
    การอ้างอิงผลงานคนอื่นบ่อยๆ โดยไม่เอาผลงานของตัวเองมาโชว์ ใครก็ทำได้ แค่ขยันท่องเว็บหน่อยก็ทำได้แล้ว
    แต่การฝึกหมาออกมาโชว์ มันต้องลงมือ ลงแรง ผมว่าอันนี้ยากกว่าเยอะครับ
  • หมาผมก็ไม่ชอบให้หาเห็บ หาหมัดให้เหมือนกัน มันชอบชักเท้า ชักขาหนีอยู่เรื่อย มันเคยทำเสียงเหมือนขู่อยู่ครั้งนึง..
    ผมเลยคำรามด้วยเสียงที่ดังกว่ามัน พร้อมกับยกมือขึ้นด้วย..
    หลังจากนั้นมันก็ยังไม่ชอบให้ผมหาเห็บ หาหมัดให้ ยังชักเท้า ชักขาหนีเหมือนเดิม แต่น้อยลง..แต่ไม่กล้าส่งเสียงขู่อีกเลย..
    ไฟล์แนบ
    Running 002.jpg 91K
  • :m001:ชัดเจน
    ไฟล์แนบ
    18..jpg 76K
  • @ Mafia "ผมไม่อยากดัดจริตที่จะเสแสร้งว่ารักหมาปานจะแหกตูดมันดมเพื่อสร้างภาพว่าเป็นคนรักสุนัขในอุดมคติอวดชาวบ้าน"

:o023:ฮาดี แต่ จริงนะข้อนี ในบางกรณี

เคยเจอสาวข้างบ้านที่เลี้ยงหมาอยู่ตัวหนึ่ง ตอนอยู่ข้างนอกเป็นดั่งนางเอกกับลูกแสนรัก แต่ตอนมันทำผิดที่บ้าน (และนางเอกไม่เห็นผมนั่งกิน beer อยู่) นางเอกแมร่งเล่นรากสายยางที่ไว้รถน้ำในสวน มาฟาดหมาแถมด้วยการแจกโปรตีนให้อีกชุด อย่างหนักแน่น

อึ๊งส์แดก

ความผิดหมาตัวนั้นคือขุดดิน

ผมไม่ได้สนับสนุนการใช่ความรุนแรงกับหมาแต่อย่างได เพราะนิยมใช่เสียงดั่งๆซะสวนมาก แต่ ในกรณีที่ถ้าหมาตัวผมเองเกิดขู่ผมขึ้นมา รับรองได้ว่ามันได้เจอองค์บากแจกโปรตีน

ปล.แต่โชคดีที่ไม่เคยมีหมาตัวไหนที่บ้านขู่เลยยังเก็บโปนตีนไว้ใน stock อยู่ และขอให้มันอยู่อย่างนั้นดีหล่ะ :o045:
  • ด้ามไม้กวาดครับดีนักแล
  • ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับแต่
    คุณPckครับคุณมักจะบอกว่าไม่ได้มีปัญหากับใครไม่ได้อัคติกับใคร
    และดูๆแล้วคุณเป็นคนที่เก่งทีเดียว
    แต่ผมกลับแปลกใจว่า
    "คนที่ดูเหมือนจะเก่งอย่างคุณ"กลับไม่สามารถแยกแยะได้ว่า
    "อะไรที่เค้าพิมมาจริงหรือเป็นแค่มุกนำ"ทั้งๆที่ทุกคนที่เข้ามาเค้าก็เข้าใจกันหมดมันมีแค่2เหตุผลครับ
    1.คุณโ.่ไม่ได้เก่งหรือฉลาดอย่างที่ผมเข้าใจ
    2.คุณจ้องจะหาเรื่องคนบางคนทั้งๆที่คุณบอกว่าเปล่า
    ถ้าไม่ใช่ 2 ข้อนี้ ผมก็ไม่รู้ว่าข้อไหนละ

หยุดเจ้าคิดเจ้าแค้นครับแล้วอยู่กันอย่างสงบ ถ้าหยุดไม่ได้ผมแนะนำให้ไปเล่นบอร์ดอื่นไหมครับผมว่าสุขภาพจิตของท่านเองน่าจะดีขึ้น
    ผมจะแนะนำให้ป๋าเค้าไปเล่นที่อื่นก็คงไม่ได้มั้ง ฮ่าๆๆๆ
  • อ่านมาหลายกะทู้แล้ว ผมเห็นด้วยกับคุณ Jax :m113:
  • ไม่เป็นไรหรอกครับ อย่าซีเรียสเลยครับ ผมถือว่าท่านมาช่วยกันสร้างสีสันให้กับบอร์ดนี้
    วันไหนท่านไม่แวะมาก็เหงาเหมือนกันครับ ไม่รู้จะถกกับใคร ผมดีใจที่ยังเห็นท่านแวะเวียนมาโดยสม่ำเสมอครับ

พื้นที่ตรงนี้ เป็นเพียงแค่โลกสมมุติในสงคมไซเบอร์ อยากให้เราใช้ฝึกฝนตนเอง
    แต่ออกจากบอร์ดไปแล้ว ก็อย่าเอาความหงุดหงิดทั้งหลาย พกเอาเป็นอารมณ์ติดตัวออกไปข้างนอกนะครับ
  • คุณStykyfingers เครื่องวิ่งสวยจังซื้อมาเท่าไหร่ครับ
  • คุณ Stykyfingers ทำเหมือนแฟนอ้อเลยอ่ะ จากซ่าๆ เวลาหือขึ้นมา แฟนทำท่าโหดกว่า เสียงดังกว่า ไอ้จอมซนหงอเลย
    แต่มันหงอแค่พ่อมัน กะอ้อมันไม่หงอเลย แต่มันก้อรักเรามาก มันแค่ยอมจ่าฝูง (คิงคอง) มัน แค่นั้นมั้ง
  • คุณ King เครื่องวิ่งซื้อมาจากเพื่อนที่ กทม.ครับ จริงๆแล้วตัวนี้เป็นตัวแรกพื้นไม้ ตัวที่สองผมสั่งทำพื้นมียางรองที่ลู่วิ่งด้วย รักษาเท้าและเล็บของเจ้าลูกชาย ถ้าสนใจบอกได้นะครับ เพื่อนผมเค้าทำส่งทั่วประเทศ

คุณ Marisa เจ้า กาก้าของผม เค้าก็ไม่ค่อยกลัวแฟนผมเหมือนกัน เพราะเธอชอบโอ๋ และตามใจเค้ามากน่ะครับ..:m045: