ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หาดใหญ่ The Heavy Hitter dog meeting วันที่ 26/06/53
  • 555555เราไปกินหมูทะกันมา
  • Morning สิงห์น้ำเมาทุกท่าน คร๊าบบ
  • มอนิ่งพี่ตี๋และทุกๆคนครับ
  • พี่เอกถ้าเข้าหาดใหญ่บอกด้วย เดี๋ยวเอาค่าอาหารที่เปลี่ยนเป็นเบียร์ไปให้ ฮา ฮา
    ไฟล์แนบ
    1199864454.jpg 112K
  • ท่านโดม มาแนว โรม๊านซ์ แต่เช้าเลยนะท่าน
    ท่านเอก เมื่อคืนเมามั๊ยครับ
  • สวัสดีครับ ทุกท่าน.. ทั่นโทนี่จา เข้ามาหาดใหญ่อีกมะไหร่ จะเอาเบี้ยไปฝาก/ทั่นโดม.. เห็นภาพทั่นแล้วนึกถึงโฆษณาแม่โขงเลย แต่ข้อความมันกินใจดีเนอะ../ทั่นตี๋เบตง ต้องโหดกว่านี้แล้วล่ะ เดี๋ยวมันกลับมาอีกนะ
  • คงเข้าไปเย็นๆครับแต่จะไปเช็คระบบไฟรถมอไซร์ที่ร้านซ่อมแถวๆทุ่งเสา
  • มากินข้าวเที่ยงที่ชูก้าร๊อคกันไม๊คะ
    ไฟล์แนบ
    310820101242.jpg 30K
  • อยากกินเนื้อย่างโตเกียว
    ไฟล์แนบ
    card1-OK-small.jpg 62K
  • สวัสดีทุกท่าน ครับ

มีโปรแกรม ไปไหนกันเหรอครับ วันนี้
  • มาแนวน่าอิจฉาเลยน่ะพี่โดม ท่านตี๋วันนี้ไปหาดใหญ่มา
    แต่ต้องรีบกลับคับ เพราะต้องเดินทางไปภูเก็ตต่อ
  • อยากทราบใครเลี้ยงพิทบลูแถว ราษฎร์อุทิศ บางอะคับ คราวก่อนไปเห็นมีคนจูงพิทลายเสือเดินเล่นอยู่ริมถนน
  • พี่โดมแฮมเมอเป็นไงบ้างแล้วพี่ ไทเกอร์ของผมขนร่วงมากช่วงนี้ผมไม่ได้เข้ามาดูนานคอมเสียครับพี่ตี้สบายดีป่าวครับ
  • สบายดีครับ เอาไทเกอร์ ให้ดูบ้า
    ดิ ดตถึงไหนแล้ว 55+
  • สวัสดีทุกท่าน
    พี่ตี๋ เมื่อไหร่มาเที่ยวอีกครับ คราวนี้หาที่ฟังเพลงบ้าง
    กิฟ เดินทางบ่อยจังวุ้ย
    คุณ Sensui อยู่ราษฎร์อุทิศ เหรอครับ ถ้าว่างพาหมาไปวิ่งที่สวนสาธารณะ ได้ครับ
    ป็อก หายไปนานเลย โชว์ไทเกอร์บ้างดิ
  • พี่โดม เรื่อง กลุ่ม เอา ต่อเปล่า เห็นเงียบ จัง

พี่เอก เค้าจะทำกลุ่มของ เค้าแล้วนะ RPG รัตภูมิ พิทบูล แก๊ง 55+

...............

เอารูป ซีวิล มาดูบ้างดิ พี่ตัด หูเป็นไง บ้าง

ไอ้จิว ยี่ หูอักเสบ พาไข้ ขึ้นเลย
    ไฟล์แนบ
    DSCN32222.jpg 85K
  • ได้เลยคุณ โดม คราวหน้าขอแบบนั่งจิบ เย็นๆ ฟังเพลง ชิลๆ คุยเรื่องหมา ตาเหล่ สาว
    จิวยี่ หน้าสวยครับ หูสวย ตัดที่ไหนครับ
  • :004: ช่วงนี้ เป็นการถือศีลอดของชาวพิทหาดใหญ่ครับ
    :041: อดเบียร์ครับ :027:

พี่เอกหมูกะทะอร่อยไม่ครับ
    น้องหวานคนสวยกินเพื่อพี่แล้วยังครับ:004:

ได้ข่าวว่าน้องหวานจะทบโต๊ะ
    แม้ไม่ต้องการวันใหนก็บอกนะครับ
    แล้วมันจะหายไปในพริบตาเลยครับน้องหวานครับ:013:
  • ตี้ เอาโลโก้ กับชื่อทีมมาดูเลย เข้าที่ประชุมด่วน

ฮา ฮา อย่างนี้มันต้องฉลอง
  • เดี๋ยวนี้ ทางเขต8 เงียบๆวุ้ย
  • ตี้ ทีมเวิร์ค มันต้องแบบนี้ โว๊ย
    ไฟล์แนบ
    หลักการทำงานเป็นทีม.jpg 58K
  • ใครบอกครับว่าเขต8เงียบ

โซตัส ดังทุกคืนครับ

หรือพี่โดมสนใจไม่ครับ

5555+ เดี่ยวจัดให้ครับ
  • 555555555ไม่อยากจะพูด
    ไฟล์แนบ
    300820101231-001.jpg 16K
  • ตี๋ ฟิตหมา ไปถึงไหน แล้ว สุดๆ นะ คนแรงๆ หมาก็ ต้อง แดงๆ
    ไฟล์แนบ
    PICT0127ed2small.jpg 30K
  • พอดียุ่งๆเลยไม่ได้เข้าไปเลย
    ขอซ้อมอยู่ที่บ้านไปพลางๆ
    ไฟล์แนบ
    01092010083.jpg 31K
  • ไมไ่ด้อยู่อะคับ แต่กำลังจะย้ายไปน่าจะปีหน้า สวนสาธารณะ อยู่ช่วงไหนหรอคับ ใช่ สวนสาธารณะที่มีเจ้าแม่กวนอิมป่าว
    ไฟล์แนบ
    92.jpg 91K
    34.jpg 79K
  • หลอนดอกโหย๊ะสรเทพนิ บอกจะเข้ามาไอเราก็รอ หราบบ ตังที่พี่วัฒฝากไว้ยึดนะ ค่ารอ กร๊ากก
  • แหลงอิไรก้นนิ ควังหม่ายรุเหรื่อง..
  • วันไหนไปสงขลาอีก บอกด้วยครับ ทุกท่าน อยากไปทะเล
    ไฟล์แนบ
    DSC04466.jpg 102K
    DSC04463.jpg 120K
  • ท่าน mancandy น้องหมางามจังครับ
    ท่าน Sensui สวนที่มีเจ้าแม่กวนอิมใช่แล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC02383.jpg 117K
  • อยากทราบทางลัดจาก ราษฎร์อุทิศ ไป สวนสาธารณะอะคับ
    ไฟล์แนบ
    30.jpg 83K
  • โลกกลมๆ ใบนี้ไม่มีอะไรได้มาฟรี ๆ
    ของฟรีไม่เคยมี ของดีไม่เคยถูก
    อยู่ให้ไว้ใจ ไปให้คิดถึง
    คนเราต้องเดินหน้า เวลายังเดินหน้าเลย
    ไม่ต้องสนใจว่าแมวจะสีขาวหรือดำ ขอให้จับหนูได้ก็พอ
    ยิ่งมีใจศรัทธา ยิ่งต้องมีสายตาที่เยือกเย็น
    ในโลกกลม ๆ ใบนี้ ไม่มีคำว่า }แน่นอน~
    คนเราเมื่อ ตัวตายก็ต้องลงดิน
    ท้อแท้ได้ แต่อย่าท้อถอย อิจฉาได้ แต่อย่าริษยา พักได้ แต่อย่าหยุด
    เหตุผลของคน ๆ หนึ่ง อาจไม่ใช่ของคน อีกคนหนึ่ง
    ถ้าไม่ลองก้าว จะไม่มีวันรู้ได้เลยว่า ข้างหน้าเป็นอย่างไร
    หนทางอันยาวไกลนับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกก่อนเสมอ
    ปัญหาทุกอย่าง อยู่ที่ตัวเราทั้งสิ้น
    จะเห็นค่าของความอบอุ่น เมื่อผ่านความเหน็บหนาวมาแล้ว
    อันตรายที่สุดคือ การคาดหวัง

เริ่มต้นดีแล้ว ลงท้ายก็ต้องดีด้วย
    อย่ายอมแพ้ ถ้ายังไม่ได้พยายามอย่างเต็มที่
    จงใช้สติ อย่าใช้อารมณ์
    เบื้องหลังความเข้มแข็ง สมควรมีความอ่อนโยน
    ไม่มีคำว่า บังเอิญ ในเรื่องของความรัก มีแต่คำว่า ตั้งใจ
    ยินดีกับสิ่งที่ได้มา และยอมรับกับสิ่งที่เสียไป

หลังพายุผ่านไป ฟ้าย่อมสดใสเสมอ
    หลังผ่านปัญหา จะรู้ว่าปัญหานั้นเล็กนิดเดียว
    ไม่เป็นขุนนางนะ ได้ แต่ไม่เป็นคนไม่ได้
    มีแต่วันนี้ที่มีค่า ไม่มีวันหน้า วันหลัง
    เมื่อวานก็สายเกินแล้วพรุ่งนี้ ก็สายเกินไป
    อย่าหวังว่าจะได้รับความรัก จากคนที่คุณรัก
    เพราะคนที่คุณรัก ไม่ได้รักคุณ หมดทุกคน

เพื่อนทั่วไป ไม่เห็นคุณร้องไห้
    เพื่อนแท้ มีหัวไหล่ไว้คอยซับน้ำตาให้
    เพื่อนทั่วไป ถือขวดไวน์ติดมือมางานปาร์ตี้ของคุณ
    เพื่อนแท้ จะมาแต่หัววันเพื่อช่วยเตรียมงาน
    เพื่อนทั่วไป คาดหวังให้คุณเคียงข้างเขาเสมอ
    เพื่อนแท้ คาดหวังที่จะอยู่เคียงข้างคุณตลอดไป
    เพื่อนทั่วไป เข้าหาผลประโยชน์ ที่ได้รับจากเรา
  • วันนี้มาแปลกเลยนะ พี่โดม
  • k โดม เกิดไรขึ้นครับ ไงก็ขอแจมด้วยนิดส์นึงนะ
    ไม่มี เมื่อวาน ไม่มี พรุ่งนี้ มีแต่ วันนี้
    จงอยู่กับปัจจุบัน
    ปล หมาสวยดี
  • ไม่ต้องอะไรมากมายแค่เราไม่สร้างความเดือดร้อนและไม่เบียดเบียนคนอื่น และตัวเราไม่เป็นทุกก็ใช้ได้แล้วในชีวิตนี้
  • อารายกานเนี่ย ดิสนีย์ขอแจมด้วย
    ไฟล์แนบ
    30080_110955038950235_100001072187943_71394_3335147_n.jpg 65K
  • :004:ขอเป็นกำลังใจให้น้องตี้ ของเราด้วยครับ ทุกท่าน:004:
  • เพ่เอกเมื่อไหล่เข้าหาดใหญ่ จะเอาเงินค่าอาหารไปให้
  • เดี๋ยวเข้าไปครับแต่ช่วงนี้อยู่แต่ที่ร้านซ่อมมอไซล์แถวๆทุ่งเสาครับ
  • พี่ตี้เปนอารัยอะ
  • ยิ่ง งง เกิดไร ขึ้น เนี่ย
  • อยากให้ตี้เข้ามา บอกเพื่อนๆเองดีกว่าครับ เรื่องมันยาว
  • โรคที่มักพบกับสุนัขพันธุ์ใหญ่

วันนี้จะขออนุญาตเขียนเกี่ยวกับเรื่องโรคที่มักพบในสุนัขพันธุ์ใหญ่ ที่พบเป็นได้บ่อย ในบ้านเรา ค่ะ

โรคข้อต่อสะโพกห่าง (Hip Dysplasia) โรคนี้เป็นลักษณะความผิดปกติที่เกิดขึ้นจากพันธุกรรมเป็นหลัก โดยจะส่งผลทำให้เกิดการพัฒนาของโครงสร้างของข้อสะโพกซึ่งประกอบไปด้วยหัว กระดูกของขาหลัง และ เบ้าข้อต่อที่ใช้ในการรับกับหัวกระดูกขาหลัง ประกอบกันขึ้นมาเป็นข้อสะโพกมีโครงสร้างที่ผิดปกติไป ทำให้เกิดความไม่มั่นคงของโครงสร้างในการเดินหรือวิ่งของขาหลัง ซึ่งส่งผลต่อมาทำให้สุนัขเดินในลักษณะที่ขาหลังบิดออกทางด้านข้าง โดยจะพบว่า เมื่อสุนัขเดินหรือวิ่งในจังหวะที่เร็วขึ้นจะพบว่า สุนัขจะวิ่งในท่าคล้ายกระต่ายโดยใช้ขาหลัง 2 ข้างกระโดดพร้อมกัน พันธุ์ที่พบมีความเสี่ยงในการเป็นภาวะของข้อสะโพกห่างนี้ได้บ่อย ได้แก่ สุนัขพันธุ์ German Shepherd, Golden Retriever, Labrador, Rottweiler, Great Dane, Boxer และ Saint Bernard โดยภาวะที่ช่วยส่งเสริมให้เกิดภาวะนี้รุนแรงขึ้น ได้แก่ ภาวะอ้วน การมีน้ำหนักตัวเกินกว่าปกติของน้ำหนักตัวของสุนัขตามสายพันธุ์ นั้น ๆ ปัจจัยอื่น ที่เข้ามาเกี่ยวข้อง ก็ได้แก่ อัตราการเจริญเติบโตอย่างรวดเร็วในลูกสุนัขพันธุ์ใหญ่ ในช่วงอายุตั้งแต่ 3-10 เดือน ทำให้โครงสร้างของกระดูกเจริญเติบโตเร็วไปไม่สัมพันธ์กัน การตรวจวินิจฉัยโรคในรายที่สงสัยจะทำโดยการเอ็กซ์เรย์เมื่อลูกสุนัขมีอายุ 5-6 เดือนขึ้นไป ซึ่งจะเป็นช่วงที่เห็นโครงสร้างต่าง ๆ ของกระดูกเชิงกรานได้ชัดเจนดีแล้ว ทำให้เราสามารถประเมินสภาพระดับความรุนแรงของข้อสะโพกที่ห่างได้อย่างคร่าว ๆ โดยการรักษาและดูแล จะประกอบไปด้วยทั้งทางการรักษาโดยการบริหารการให้ยาระหว่างยาลดการอักเสบ และ การเสริมในส่วนของสารที่เป็นองค์ประกอบของของเหลวที่ใช้ในการหล่อลื่นของข้อ สะโพก และ การรักษาอีกทางหนึ่งคือ การศัลยกรรม ซึ่งจะแตกต่างกันไปแล้วแต่ความรุนแรงของสุนัขแต่ละกรณี ของ สุนัขแต่ละตัวไป

มะเร็งกระดูก หรือ Osteosarcoma โดยการเป็นมักจะเริ่มต้นที่กระดูกที่เป็นส่วนระยางค์ของร่างกาย เช่น กระดูกขาหน้า หรือ กระดูกขาหลัง สุนัขพันธุ์ที่มีความเสี่ยงต่อการเกิดโรคนี้ได้แก่ Saint Bernard, Rottweiler, Doberman, Golden Retriever, Labrador, Great Dane, Irish Setter และ Boxer โดยมักจะพบในเพศผู้ มากกว่า เพศเมีย ในช่วงอายุเฉลี่ย 7 ปี ขึ้นไป โดยมะเร็งชนิดนี้จะไปทำลายส่วนของกระดูกทำให้โครงสร้างภายในของกระดูกเสีย หาย สุนัขที่ป่วยเป็นโรคนี้ จะแสดงอาการปวดที่บริเวณกระดูกนั้น ๆ อย่างมากและอาจพบการบวมอักเสบของเนื้อเยื่อที่อยู่รอบ ๆ กระดูกชิ้นนั้น ๆ เวลาเดินจะกระเผลก หรือไม่ค่อยใช้ขาข้างนั้นในการรับน้ำหนัก โดยการวินิจฉัยโรคนี้จะอาศัยการเอ็กซ์เรย์เช่นเดียวกับการวินิจฉัย ภาวะของข้อต่อสะโพกห่าง ซึ่งจะพบว่า กระดูกชิ้นที่เป็นนั้นจะเกิดการทำลายในส่วนของเนื้อเยื่อกระดูก โดยการรักษาในปัจจุบันนี้ จะอาศัยการศัลยกรรมผ่าตัดเอาขาข้างที่เป็นนั้นออกทั้งส่วน ร่วมกันกับการรักษาโดยการใช้เคมีบำบัด ในการรักษา ซึ่งจะทำให้อัตราการรอดชีวิตยาวนานขึ้น หากเปรียบเทียบการรักษาเพียงวิธีใดวิธีหนึ่ง แต่ในปัจจุบันนี้ ยังคงไม่มีวิธีการรักษาใดๆ ที่ทำให้หายขาดได้ จากโรคนี้

กระเพาะบิด หรือ Gastric Dilatation-Volvulus เป็นภาวะที่ต้องทำการรีบแก้ไขอย่างเร่งด่วนเนื่องจากหากทำการรักษาได้ไม่ทัน ท่วงทีก็จะสามารถทำให้เสียชีวิตได้ ภาวะของกระเพาะบิดนี้มักเกิดในสุนัขพันธุ์ใหญ่ โดยเฉพาะสุนัขที่มีช่องอกลึก เช่น Doberman, Great Dane, St.Bernard, Irish Setter และ German Shepherd โดยภาวะนี้มักจะเกิดขึ้นภายหลังจากที่สุนัขเพิ่งกินอาหารเข้าไป แล้วปล่อยให้สุนัขมีกิจกรรม วิ่งเล่น ทำให้เกิดมีการแก๊สในกระเพาะอาหารร่วมกับการเคลื่อนตัวของกระเพาะที่ผิดปกติ ส่งผลให้มีการหมุนตัวและบิดของกระเพาะอาหาร ไปจากตำแหน่งปกติที่เป็น ส่งผลให้เกิดภาวะของการสะสมของแก๊สที่ไม่สามารถเคลื่อนตัวผ่านไปได้ ร่วมกับ การคั่งของระบบไหลเวียนโลหิตของกระเพาะอาหารส่วนที่เกิดการบิดตัวนั้น ซึ่งจะไปดันที่ส่วนของกระบังลม รบกวนต่อการหายใจและการขยายตัวของช่องอกเมื่อมีการหายใจ เข้า – ออก และในบางครั้งจะมี การบิดตัวของม้ามตามมาร่วมด้วย และทำให้เกิดการคั่งของระบบไหลเวียนโลหิตที่อื่น ๆ ตามมาด้วย เช่น ตับ สุดท้ายอาจเกิดภาวะช็อค และ อวัยวะที่อยู่ในช่องท้องส่วนอื่น ๆ ขาดเลือดไปเลี้ยง แล้วเสียชีวิตได้ โดยอาการที่เห็นจะพบว่า สุนัขมีอาการปวดช่องท้องอย่างมาก กระสับกระส่าย โก่งตัวจากการปวดในช่องท้อง หายใจหอบ แรงและ เร็ว และมักพบว่า ช่องท้องส่วนด้านหน้าดูกางออกทางด้านข้างตัว ซึ่งหากต้องสงสัยกรณีนี้ ต้องรีบนำไปพบสัตวแพทย์ และ ทำการผ่าตัดแก้ไข และ ให้ น้ำเกลือเพื่อแก้ไขสภาวะช็อคโดยด่วน ค่ะ โดยปกติการช่วยลดโอกาสการเกิดการบิดตัวของกระเพาะอาหารสามารถทำได้โดย หลีกเลี่ยงการให้อาหารเป็นปริมาณมาก ๆ ในแต่ละมื้อ และ ภายหลังจากการกินอาหารแล้วให้จำกัดบริเวณของสุนัขไว้ก่อน ประมาณ ครึ่งชั่วโมง ถึง 45 นาที เพื่อหลีกเลี่ยงการวิ่งเล่น มีกิจกรรม ภายหลังการกิน เท่านี้ ก็สามารถช่วยลดความเสี่ยงของการเกิดกระเพาะบิดได้แล้วค่ะ
  • ท่านตี้เกิดอะไรขึ้นเหรอครับ
  • สวัสดีครับ ทุกท่าน พี่ ๆ น้อง ของผม

มันเป็นเรื่อง ตลก ของ ชีวิต ของผม ครับ

แต่ สำหรับ ผม มันเรื่องร้าย ที่ผม ต้องเผชิญ กับความเป็นจริง และต้องบอกกับตัวเองให้เดินก้าวต่อไป

บางครั้งก้าวแต่ละก้าว ลำบากซะจริงๆ แต่ก็ต้องเดิน

อาจใช่เวลานาน สุดท้าย ก็ ต้องอยู่ เพื่อลืมเธอ

ในบอร์ดผมอาจจะห่างหายหน่อนยนะครับ อาจไม่ได้เข้ามาประจำ ต้องประวิถีชีวิตตัวเองใหม่หมด

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วง ครับ
  • สู้ๆๆๆนะ ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอออ ยิ้มเข้าไว้ค่ะ:m030:
  • เงียบเหงาจังห้องนี้
  • เฮ้อ -_-;:003:
  • วันนี้ฝนตกหนัก พรุ่งนี้ท้องฟ้าจะสดใส
    ไฟล์แนบ
    DSC04502re.jpg 120K