ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข่าวดี จับนักเรียนคนที่ยิงใส่รถเมล์จนเด็ก 9 ขวบเสียชีวิตได้แล้ว
  • มันเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า กับพวกเศษเดนมนุษย์เหล่านี้ หนึ่งชีวิตที่ต้องสูญเสียไป ใครเอาคืนมาได้บ้าง
    มันสมควรไหมที่จะใช้กฏหมายขั้นรุนแรงเด็ดขาดกับสัตว์นรกพวกนี้ มันจะฆ่ากันแต่ทำไมต้องให้ไม่มีส่วนได้เสียเดือดร้อน

กฏหมายลงโทษที่เน้นการคุ้มครองเยาวชน แต่มันยุติธรรมไหมหากต้องทำให้ผู้บริสุทธิ์เดือดร้อนไม่รู้จบ
    การให้โอกาสกลับตัวกลับใจ แต่เราจะต้องให้อภัย ให้โอกาส กันอีกกี่ครั้ง กับเยาวชนกากเดนแบบนี้
    แล้วกับครอบครัวผู้บริสุทธิ์ที่สูญเสีย มีใครให้โอกาสลูกหลานเขาฟื้นคืนชีวิตมาบ้างได้ไหม

อย่าปกป้องคนชั่วจนละเลยคิดถึงคนดีๆ พวกมันสมควรเอาไปประหารมิให้เป็นเยี่ยงอย่างมากกว่า
  • ใช่แล้วคนพวกนี้ต้องประหารเลยล่ะ..สงสารเด็กที่ต้องมาตายไม่รู้เรื่องอะไรเลย..คิดๆแล้วสงสารพ่อแม่เด็กมากๆเลย..ถ้าเกิดกับลุกหนูเมื่อไหร่หนูไม่ยอมแน่ๆๆ..ต้องเอามาลงโทษให้ได้ไม่งั้นมันจะเกิดลูกคนอื่นก็ได้
  • ควรจะลงโทษกับผู้ทำความผิดที่เป็นเยาวชน แต่มีพฤติกรรมเยี่ยงโจรที่โหดร้ายให้สาสมกับการกระทำที่พวกมันทำ หรือไม่ก็ลงโทษให้เสมอผู้ใหญ่ ไม่ใช่ว่าเยาวชนจกระทำการเลวร้ายมากแต่ลงโทษเสมอเหมือนเด็กขโมยของ และการที่เอาเยาวชนที่ทำความผิดเพียงเล็กน้อยไปอยู่รวมกับพวกที่ทำความผิดรุนแรงในสถานพินิจมันสมควรแล้วหรือกลัวว่าเด็กดีๆที่สามารถจะเปลี่ยนพฤติกรรมไปในทางที่ดีได้จะเปลี่ยนไป
  • จะให้ดีจริงต้องวิฯซะ
  • เห็นด้วยครับ
  • รัฐต้องใช้มาตรการขั้นเด็ดขาด วอนองค์กรต่างๆอย่าออกมาต่อต้านถ้าใช้มาตการเด็ดขาดนักเลงนักเรียนพวกนี้มันหลายครั้งหลายคราแล้วไม่จบสิ้นซะที พวกที่ออกมาให้โอกาศนักเลงนักเรียนพวกนี้ถามว่า คนตายไปแล้วให้โอกาศเขาฟื้นมาหาพ่อแม่ได้มั๊ย คนที่พิการให้โอกาศเขากลับมาเหมือนเดิมได้มั๊ย ฉนั้น...เด็ดขาดไปเลย
  • เห็นด้วยอย่างแรงนักเลงกันนัก
  • เด็กช่างกล 2 โรงเรียนตีกัน ไม่ถูกกัน แต่แก้ปัญหาด้วยการมาจับมือกัน ผมว่ามันบ๊องๆนะ มันน่าจะไล่เด็กที่มันเป็นนักเลงออกมันจะดีกว่าไหม...:015:
  • มันจะตีกัน ยิงกัน ฆ่ากัน ก็เรื่องของมัน

เเต่อย่าทำให้คนที่เขาไม่รู้เรื่อง ต้องมาบาดเจ็บ

หรือต้องมาตายกับเรื่องทะเลาะของพวกมันเลย

ตำรวจต้องทำเป็นคดีตัวอย่าง มันจะได้ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน

ไม่ใช่เรื่องดังก็ทำๆๆ เเล้วพอเรื่องเงียบก็ไม่มีอะไร

จะรอให้เกิดเรื่องหรือต้องเจ็บต้องตายอีกสักกี่คน

ถึงจะทำจิงจังซะที {ตำรวจดีๆก็มีเยอะเเต่ไม่มีอำนาจ}

ขอโทดตำรวจดีๆด้วยนะคับ ว่าเเต่ตำรวจที่......?
  • :006::006::006:เห็นด้วยครับพี่ Mafia
  • ไอ้เด็กเปรดพวกนี้ น่าจับมาให้พิทกัดไข่เล่น
  • ไอ้พวกองค์กรส้นตีนที่ทำดีเอาหน้าพวกนั้น ต่อต้านกันจัง กฏหมายประหารชีวิต
    ไม่รู้จะกรุณาอะไรกันนักหนากับมาตรกร แมร่งคำก็สิทธิมนุษย์ชน สองคำก็สิทธิฯ
    กรูอยากให้ญาติแมร่งโดนมั่ง อยากรู้ว่ามันพิทักษ์อีกไหมสิทธิของไอ้พวกนักเรียนโจรเหล่านี้

ถ้าผมมีอำนาจ ผมจะเสนอกฏหมายใหม่ วันสำคัญต่าง จากที่เคยลดโทษ เปลี่ยนเป็นเพิ่มโทษน่าจะดีกว่า
    เช่น เดิมตลอดชีวิต เปลี่ยนเป็นประหาร คนดีๆจะได้มีความสุข แบบนี้ถึงจะได้บุญจริง ฮ่าๆๆๆ
  • ตอนผมเรียนช่างกล ใครมีเรื่องแบบนี้ไล่ออกสถานเดียวครับ แต่แก้ปัญหาไม่ได้หลอก ยังไงคนที่เหลือก็ยังต้องเสี่ยงอยู่ดี ปัญหาคือ ใครจะแก้ความหวาดระแวงได้ และต้องเพิ่มโทษผู้กระทำผิดด้วย โทษเบาไปหน่อย ในข่าวเทคโนย่านบางกะปิไล่ยิงเด็กช่างย่านหัวหมาก แต่ไม่ถูกคู่กรณี โดนเด็กซะงั้น น่าสงสารเด็ก โทษต้องถึงที่สุดให้คนไม่กล้าทำเรื่องแบบนี้ถึงจะถูก
  • พวกเยาวชน นอกจากจะไม่ติดคุกแล้ว มันยังเสือกได้เข้าไปฝึกปรือฝีมือมาจากสถานที่ผู้ใหญ่บ้านเราบอกว่าเป็นการดัดสันดาน

ถ้าเด็กที่ "เฮียๆ" เข้าไป ไปเจอพวก "เฮียๆ" รวมกัน ยิ่งแล้วใหญ่ครับ สมัยก่อนเพื่อนผมเพียบ ออกมาแต่ละที มีวิชาติดตัวเพียบ

แต่หลายๆคนจบชีวิตด้วยการถูกยิงตายเกือบหมดแล้ว .... ที่หาดใหญ่ก็เยอะ ที่ปาดังก็ไม่น้อย

นี่ไม่รวมเด็กที่ บังเอิญตามเพื่อนชั่วๆไป แล้วโดยจับโดยไม่รู้อิโหน่อิเหน่

พอเข้าไปสถานดันสันดาน จากสันดานที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ กลายเป็น "อาเฮีย" เต็มตัวไปเลยก็มีไม่น้อยนะครับ
  • มันให้สัมภาษณ์บอกว่า " ไม่ตั้งใจ " ไอ้พวกนี้ รมต.เจ้ากระทรวงหรือนายก น่าจะเอาเรื่องนี้มาเป็นปัญหาระดับชาติได้แล้ว ผมว่าพวก

อาชีวะพวกนี้ สถานที่ตั้งอยู่ใจกลางเมืองไม่ได้หรอก เอาพวกมันไปอยู่ชานเมือง ให้โรงเรียนที่มันชอบมีเรื่องกันอยู่บ่อย อยู่ใกล้กัน

เวลาที่มันตีกัน หรือจะฆ่ากันคนอื่นจะได้ไม่เดือดร้อน พอฝ่ายไหนตาย ก้เอาศพพวกมันไปทำเป็นอาหารเม็ดให้หมาจรจัดให้หมามันกิน

ยังจะมีประโยชน์กว่าอีก
  • เด็กบางพวกมันก็ลูกหลานตำรวจ ทหาร พูดแล้วมันก็น่าสงสารเด็ก และผู้ที่เคยผ่านเหตุกาณพวกนี้มา เกิดขึ้นจนรู้สึกเป็นความเคยชินของสังคมนี้ไปแล้วก็ว่าได้ เกิดขึ้นและจบไป แต่ความเสียใจ ของใครบางคนมันไม่มีวันจบสิ้นได้

ถึงจะเกิดเหตุกาณอย่างงี้จะเกิดมาอีกกี่ครั้ง คนที่กระทำก็ได้รับสิทธิ ต่างๆ ให้ได้อยู่ในสังคมนี้ได้ต่อไป มีการ ปิดใบหน้า ตอนทำข่าวเพราะอ้างว่ายังเด็ก แล้วส่งเข้าสถานพินิธ (เขียนผิดต้องขออภัย) แล้วก็ถูกปล่อยตัวออกมา โดยที่ไม่มีใครจำหน้าตาของไอ้ พวกนนี้ได้
    พอออกมาก็ กลับไปทำเรื่องเดิมๆ ส่วนใหญ่ไอ้พวกห่านี่มันก็เคยต้อง คดีกันมาหมดแล้วว

สุดท้ายจะทำไงได้ ก็มีแต่แสดงความเสียใจ แต่ไม่ทำอะไรให้มันเด็ดขาดบ้างเลย สังคมไทย

ผมแค่เด็กมหาลัยคนนึง
  • เทคโนโลยีปางกะปิ มีนบุรี เป็นฝ่ายยิง เด็ก9ขวบเสียชีวิต
  • ป๊ามาร์คพูดถูก เดรมุนษย์แบบนี้ ประหารชีวิตกันได้เลย

พวกเราจะต้องสูญเสียคนดีๆอีกกี่คน เพื่อให้ไอ้พวกไม่มีจิตได้สำนึกกระทำอันต่อไป
  • ขอพูดถึงกฏหมายไทยหน่อย ไอ้แม่เย็ดกี่รายแล้วพอจับได้ยอมรับสารภาพก็ตลอดชีวิตเดี๋ยวก็ออกลดโทษตามวาระสำคัญ
    พอเป็นเยาวชนก็เอาไปเข้าศูนแดกข้าวฟรีไม่กี่ปีก้ออกมาเลวปล้นฆ่าข่มขืนกันใหม่

จะไปประหารมันไม่ได้นี่มันเมืองพุทธต้องเมตตา ถุยๆๆๆ แม่งฆ่ากันเป็นว่าเล่นกฎหมายเมืองไทยมันอ่อนยังกับขี้แบบนี้ โจรผู้ร้ายเลวๆมันถึงได้เกลื่อนเมืองก่อคดีกันไม่หยุดหย่อนสงสารก็แต่พวกที่โดน ตายๆไปเดี๋ยวเขาก็ลืมพ่อแม่พี่น้องลูกเมียเสียใจขนาดไหน ภาระมาตกสู่ครอบครัว หลายคนไม่รู้เรื่องก้ต้องมาตาย

พวกนักเรียนเหี้ยๆตีกันอีก รัฐไม่เอาจริงเอาจังกับมันก็ฆ่ายิงกันอยู่แบบนี้ เด็กดีๆตายไปเท่าไหร่ พ่อแม่เสียใจจนแทบน้ำตาเป็นสายเลือด ทำไมแก้ปัญหากันไม่ได้สักที

ส่งลูกไปโรงเรียนน่าจะดี แต่ทุกวันนี้เหมือนส่งไปสนามรบ ไม่รู้เย็นนี้ลูกจะมีชีวิตรอดกลับมาเห็นหน้าพ่อหน้าแม่หรือเปล่า ควยรัฐบาล หัวควยเคยเข้าใจหัวอกพ่อแม่บ้างไหม
  • เห็นหน้าแมร่งออกทีวีแล้วอยากยิงแมร่งทิ้ง ไม่รู้จะจับมันกลับมาทำไม วิสามัญฯซะตรงนั้นก็จบ
    ประเทศอื่นเขาไม่เห็นมีปัญหาแบบนี้ แต่ประเทศสารขันฑ์ของเรา อ้างความเป็นเมืองพุทธ แต่หวย ซ่องเกลื่อนเมือง
    ฆ่ากันตายทุกวัน ส่วนมากคนดีๆ ตาย คนเลวอยู่ต่อ สาดดดดดดดดด

เด็กเหี้ยพวกนี้ไม่รู้จะปราณีมันทำไม ก่อนนั้นหน้ามันก็ฆ่าเขาบังคับให้โดดแม่น้ำ เช็ดแม่ง ไม่รู้คิดได้อย่างไร
    ไอ้พวกเด็กแว้นซิ่งกวนเมืองอีก กลางคืนใครเจอช่วยปาดหน้าแมร่งให้กลิ้ง

วันก่อนอ่านข่าว ไอ้เดนสังคมเพิ่งพ้นคุกออกมาไม่กี่วัน ซิ่งมอไซต์แล้วโดนเป่าดิ้นแถวบรมราชฯ สะใจโคตร
  • ใช่ถ้าเป็นเยาวชนเวลาโดนจับมันปิดหน้า อ้างว่าเป็นเยาวชน แล้วประชาชนจะรู้ไหมว่าหน้าอย่างนี้มันเคยทำ เหี้... มาก่อน เพราะบางคนมันออกมามันก็ไม่เลิกสันดาน เหี้....หรอก เวรกรรมของเด็ก
  • พี่มาร์ค พูดได้สะใจจริงๆโดนๆๆ เห็นด้วยอย่างยิ่ง
  • ความคึกคะนองของวัยรุ่นบางกลุ่มก็มากไป บางกลุ่มก็กำลังพอดี พูดยากมีมาทุกยุคสมัย หลายคนเมื่อก่อนหางแดง เดี๋ยวนี้เป็นหัวหน้าครอบครัวที่ดีเป็นผู้ใหญ่ที่ดีรู้อะไรผิดถูกชั่วดีก็เยอะเพราะหลายคนเรียนรู้จากความผิดพลาดที่ตนก่อไว้ เพราะวัยรุ่นแสบๆพวกนี้บางคนก็พวกมากลากไป แต่ละคนก็อยู่ในสังคมคนละแบบการแสดงออกก็ต่างกันแน่นอน ผมขอมองอีกมุมแล้วกันนะครับ ส่วนเรื่องคนผิดจับได้ก็ว่าตามตัวบทไป
  • ระยำ จับมาได้แมร่งก็ไม่สำนึกเข้าสถานพินิจโครตน่าสงสาร คนที่ซวยคือใครคนหาเช้ากินค่ำโดยสารรถเมลทั้งนั้น
    "เค้าคือเยาวชนเราต้องคุ้มครองตามกฏหมาย"กฏหมายหัวค..ยเยาวชนอย่างนี้ปล่อยไว้ชาติคงเจริญ
    คนเรากลับตัวกันได้จริงแต่ชีวิตคนที่เสียไปมันไม่มีทางกลับมาได้
  • เข้าใจแต่ไม่มีใครบังคับลูกตะกั่วที่ออกมาจากปืนลูกซองสั้นได้
    bothong คุณก็พูดมากเกินไป กฏหมายมีไว้เคารพนะคับ
    จากใจ "เด็กช่าง"คนหนึ่ง
  • :o014: เด็กช่างเป็นอย่างงี้ทุกคนเลยอ่าครับ....เพื่อนผมสมัยเรียน มันไปเรียน ปัญจ สถาบันอะไรจำไม่ใด้ สมัยมัธยมต้นนิสัยดีมาก เด็กเรียน อ.ต่างๆชอบ พอไปเรียน ปัญจ งานสถาปนา รร.เก่า(มัธยม) มันโดน ตร.หน้า รร.ค้น เจอปืนปากกา มีด บัตเตอร์ไฟล์ สารพัดอาวุธ ผมอึ้งเลย มันบอกว่าใว้ป้องกันตัว ไม่ใด้เอาใว้ทำร้ายใคร ถ้าไม่มีมันจะอันตราย แล้วก็เจอเพื่อนรุ่นน้อง ทั้งคู่ทักกันว่าอ้าวพี่อยู่โรงเรียนเดียวกันหรอครับ มันทั้งคู่อยู่คนละ สถาบัน และ ไอ้เพื่อนที่อ้างป้องกันตัวน่ะ มันเป็นคนไปล่าฆ่า ด้วยมีด ดายหญ้ารุ่นน้อง โรงเรียนเก่า นรกจริงๆทุกวันนี้มันจบแล้ว ทำงาน ตามที่มันเรียน เจอล่าสุดมาสร้าง สะพานพระราม 4 ที่ปากเกร็ด

แถวปากเกร็ดจะเจอประจำ ใส่เชิต ขาว กางเกงยีนส์ คนพวกนี้ ผมกับน้องเจอมันขวางทางก็ ขอให้ถอยแต่พวกมันเป็นเหี้ยอะไรไม่รู้ พวกมากแล้วเก่ง ผมกับน้อง แล้วก็เพื่อน เลยสนองพระเดชพระคุณซะ คนพวกนี้เรียกเดนสังคมถูกต้องแล้วครับ
    พวกมันเยอะกว่าผมนะครับ แต่ผมรู้เยอะกว่ามัน ดูตามรูป แต่กระถืบไปสักพัก ก็มีคนเรียกชื่อ ขอโทษครับพี่วา สรุป รุ่นน้องโรงเรียน โรงเก่า 10 ปีแล้ว แม่งยังเรียนกันไม่จบ หรือ ไม่ใด้เรียนกันแน่วะ

ผมว่าจับใด้ให้ฝึก 3 เดือน ลงใต้ไปภาคสนาม จะใด้รักชีวติตัวเองและคนอื่นบ้าง ตายไปจะใด้มีประโยชน์
    ไฟล์แนบ
    wamma.jpg 93K
  • ขังวันเดียวพอ วันรุ่งขึ้นยิงทิ้ง
  • เรียก ฮิตเล่อ ทักษิณ มาจิ รับรอง มานค่ายกโคตรให้คุณแน่ๆ ขนาดยาบ้า มานยางถอนรากถอนโคนเรยพี่น้อง

ชอบนโยบายทักษิณ แต่ไม่ชอบทักษิณ มีไรปะ 5 5 5

ข่าวแบบนี้มันมีเรื่อยๆละครับ เอาไรกันมาก เด็กมันเห่อหมอย พอโตได้อายุเข้าหน่อย ก็กลัวตายเหมือนเราท่านนี่ละครับ

คนในครอบครับละครับ ที่จะเป็นผู้กำหนดควบคุมได้มากกว่าคนอื่นๆ

ไม่แน่นะ สักวัน ลูกๆของเราๆท่านๆ อาจเป็นผู้สร้างวีรกรรมอันเลวร้ายแบบนี้บ้างก็ได้ แล้วก็จะมีคนมาตามด่าตามแช่งกันแบบนี้ละครับ

แล้วคุณจะให้คำตอบสังคมแบบไหน

ระวังลูกหลานเราให้ดีๆ ไม่ใช่เรื่ยงง่าย แต่คงไม่ยาก กว่าฝึกหมาหรอกมั้ง
  • ไม่เห็นยากเลยจะให้เด็กช่างตีกันอย่างปลอดภัยก็ทำ"สถานที่ตีกันสำหรับเด็กช่างดิ"

เชื่อได้เลยปัญหาที่เด็กช่างตีกันจะลดน้อยลงมาก(ตอนเนี่ยผมเรียนช่างผมพก.22ไปวิทยาลัยทุกวัน"กลัวโดนลูกหลง")
  • น้าผี ... พกปืนแล้วไม่ยิง จะพกทำไมครับ ?

แค่น้าพกไป ถ้าเอาออกมา น้าไม่ยิงเค้า เค้าก็ยิงน้าครับ ถ้าพกเพราะกลัวลูกหลงอย่าพกดีกว่า ใส่รองเท้าไว้วิ่งดีกว่าครับ หรือหมอบต่ำๆก็พอ

.22 ยิงขู่ก็ไม่ดัง พกไปมีแต่โทษ ไม่เกิดประโยชน์ครับ แถมพกแล้วไม่มีเจตนายิง นอกจากหนักแล้วเป็นเป้าอีกต่างหาก ทั้งตำรวจแล้วก็ศตรู

ด้วยความเคารพนะครับน้าผี .... ทิ้งไปเถอะ ไม่งั้น ก็รอวันมันทำงาน

รีบเรียนให้จบ รู้หลบหลีกก้พอแล้วครับ ผมเองตอนนี้พอมองย้อนไปสมัยเรียน พลางนึกในใจ .... "ปืนมันไม่ช่วยอะไรให้ดีขึ้นเลยครับ"

ส่วนวัยทำงาน ที่มีผลประโยชน์ มันเป็นปืนอีกแบบครับ จะไม่มีการพกป้องกันตัวโก้หรู .... มันมีแต่เสียง "คนพกไม่ได้ยิง คนยิงไม่ได้พก"

ผมแนะนำด้วยความหวังดีนะน้าผี วางปืน แล้วจับปากกากับกระดาษเพื่อพ่อแม่ดีกว่าครับ ... วันหน้ารออยู่ครับ :063:

วันนี้ดูข่าว มีเวปไซด์ที่โชว์ประวัติด้วยนะว่าใครชื่ออะไร เรียนที่ไหน แล้วไปกระทืบคนด้วยวิธีใด เหอะๆๆ เอาเข้าไป
  • อย่างนี้ต้องเอาเบ็ดเกี่ยวหลังเอาไปเป็นเหยื่อตกปลาฉลาม ซะไอ้พวกรกโลก ไม่มีฝีมือยังจะซ่าถือปืนไปยิงคนอื่น ยิงผิดยิงถูก ทำให้ชาวบ้านตาดำๆเดือดร้อน คนอย่างนี้อยุ่ไปก็รกโลกเปล่าๆ
  • ไอ้พวกนี้...มันแค่อาศัยร่างมนุษย์มาเกิดเท่านั้น..แต่จิตใจมันยิ่งกว่าสัตว์ซะอีกกกกก:o019:
  • กฏหมายเมืองไทยมันยังอ่อนจึงทำให้ไอ้พวกนี้มันได้ใจ กล้าที่จะทำทั้งๆที่รู้ว่าผิด แต่มันเป็นเยาวชนยังไงมันก็โดนโทษน้อย ขอให้กรรมตามทันมันไวๆทีเถอะว่ะ
  • ทำมาหากิน ขายซีดีเก่าของลูก เก็บจากกองขยะ แมร่งเอาซะจนเลย ปรับเป็นแสน ไม่มีเงินติดคุกอีก

ฆ่าคนตาย แต่เป็นเยาวชน กฏหมายปราณี ให้ทุนการศึกษาส่งไปเรียนรู้วิชาเพิ่มเติมในสถานพินิจฯ
    ออกมามันจะได้ เก่งขึ้น รู้มากขึ้น ฆ่าได้เนียนขึ้น และเหี้ยหนักขึ้น

ดีใจหรือเศร้าใจดีว่ะ
  • pit101 CommentTime6 ชั่วโมงก่อน | September 2, 2010, 5:40 pm
    เข้าใจแต่ไม่มีใครบังคับลูกตะกั่วที่ออกมาจากปืนลูกซองสั้นได้
    bothong คุณก็พูดมากเกินไป กฏหมายมีไว้เคารพนะคับ
    จากใจ "เด็กช่าง"คนหนึ่ง
    ..................................................................................
    คุณpit101 ผมน่ะเคารพกฏหมายแต่เจตนาแดกดันเพราะเหตุการณ์อย่างนี้มันเกิดขึ้นบ่อยและรุนแรงขึ้น
    เมื่อก่อนต่อยตีฟันแทงมันปกติของเด็กช่าง(ผมก็เด็กช่าง)แต่มันยังพอมีจิตสำนึกกว่านี้
    เอากันเฉพาะกลุ่มเป้าหมาย แต่นี่มันอะไรไล่ยิงถล่มรถเมลบ้าง ปาระเบิดป้ายรถเมลบ้าง ยิงพลาดโดนคนบริสุทร์บ้าง
    กฎหมายมันยังอ่อนเกินไปเลยทำให้ไม่กลัว
    ผมเข้าใจว่าอีโบ๊ะมันคุมลูกตะกั่วที่ออกมาไม่ได้ แต่นิ้วมือมันเองมันคุมได้มั๊ยคิดเอาครับ
  • bothong กับ pit101 ประกาศสถาบันตัวเองกันแล้ว!

เอาเลยเด็กช่างกับเด็กช่างใครอยู่"อุเทน"ยกมือขึ้น(โชว์แหวนรุ่นก่อนเข้าแก๊งด้วยนะ)..........

อันตัวเรา มีนามว่า กากเทพช่าง
    ผู้มั้งคลั้ง ความเลว และสถุน
    จะไม่ยอม ก้มหัว ให้ใครใคร
    แม้ตัวตาย แต่หัวใจ ยังไฝ่เลว
  • :m000:เอา แล้ว เด็ก ช่าง เข้า มา กัน เต็ม เลย ที เนี่ย !

มี ฝาก กลอน ให้ อ่าน ด้วย อ่าน แล้ว รู้ สึก ได้ เลย ว่า เลว จิง ๆ อิอิ55+

ของ ผม ก็ มี แต่ อัน นี้ ของ วิทยาลัยเทคนิคพิษณุโลก น๊ ค๊าบ

....สักดิ์ศรีข้าเหนือกว่าสิ่งอื่นใด

....ธรณีนี้ไซร้ดั่งภูผา

....พระวิษณุกรรมพ่อกูคือบิดา

....ตัวข้าช่างยนต์เทคนิคพิษณุโลก

(ต้อง อย่าง นี้ สิ ถึง จะ ยิ้ม หวาน ๆ ......."เลือด น้อย ถอย ไป อิอิ"):m018:
    ไฟล์แนบ
    pravissanu[1].jpg 92K
  • ผมว่ามัดมือชกกันไปเลยครับถ้าอยากจริงๆนะจับคู่มัดมือชกกันเลยหรือส่งไปฝึกทหารใหม่ซัก3เดือนผมว่าน่าจะดีขึ้นเยอะครับ
  • ลองของ123 ทำไมต้องเอารูปองค์พ่อมาลงด้วยคับช่างยนต์พิษณุโลกอีกอย่างองค์พ่อที่คุณเอามาลงเป็นองค์พ่อที่ประทับที่อุเทนทำไมคุณไม่เอาองค์พ่อที่สถาบันคุณมาลงจะสื่อถึงอะไร แต่งกลอนเสียวๆเอารูปองค์พ่อสถาบันอื่นที่ก๊อปมาลง นี้มันช่างเสียวๆแท้
  • อยากรบกันนักต่อไปถ้าจับได้น่าเอาลงใต้ให้หมด ตีกันให้มีประโยชน์ต่อประเทศมั่ง จับเป็นทหารนี่พบว่าเหมาะไม่มีผ่อนผันด้วยยิ่งดี ประเทศไทยดีทุกอย่างยกเว้นคนไทยชอบตีกันเอง คนไทยไม่กลัวกฎหมายมีเงินก็ง้างได้เกือบหมด ตำรวจ สีเทาเข้ม คนมีเงินมีอำนาจก็ใช้ในทางที่ผิด ต้องปรับอย่างแรงนี่แหละThailand only
    ปล.ผมชอบ รร.ตำรวจนะครับสอนมาดีจบมานี่พิมเดียวกันหมดจะหลุดมานอกคอกแค่ 5-10% เท่านั้น
  • ถึง K.aoJ123 คุณเรียนอยู่ ช่างยนต์ วิทยาลัยเทคนิคพิษณุโลก
    แล้วทำไมคุณถึง ขโมยรูป พระวิษณุกรรม ช่างก่อสร้างอุเทนถวาย
    มาลง แบบนี้ คุณทำไม่ถูก รวมถึง บุคคลที่พยายามแอบอ้างและ
    อ้างถึงสถาบันอื่นๆ เพื่อต้องการแต่งกลอนด่าอีกสถาบันนึง หรือ
    ลอกกลอนบุคคลอื่นมาลง ผมขอร้อง ให้หยุดเถอะครับ
    มันไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นเลย มีแต่ทำให้สังคมแย่ลง
    ลองเอาไปคิดดูนะครับ คนเราทุกคนไม่มีใครดี 100 % หรอกครับ
    มันอยู่ที่ว่าเราจะตอบแทน บุญคุณ พ่อแม่ ได้มากน้อยเท่าไร
    เมื่อเราตอบแทนได้ในระดับนึง เราค่อยไปตอบแทนบุญคุณแผ่นดินไทย
    หรือช่วยเหลือสังคม
    อย่างนี้ถึงจะเรียกว่า คนจริง

แตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยก
    ถิ่นสีน้ำเงิน ๖๘
  • ทะลึ่งมากไปแล้วนะ aojvoj123 อย่าให้เลยเถิดนะครับ ทำตัวน่าละอายสิ้นดี เอามาแอบอ้างทำไมกัน

ลบรูปออกซะนะไอ้หนู

ถิ่นสีน้ำเงิน รุ่นที่ 59
  • โทษเด็ก โทษระบบ โทษกฎหมาย อย่าโทษสถาบันครับ อาชีวสร้างคนดีไว้เยอะเหมือนกัน
  • จะสถาบันไหนก็ นับถือพระวิษณุองค์เดียวกัน ไม่เข้าใจทำไมต้องแบ่งแยก
    ไร้สาระและปัญญาอ่อนมาก หากมาตีกันเพราะเรื่องนี้ครับ

สันดานเถื่อนเช่นนี้ไม่รู้ใครเป็นคนปลูกฝัง
    แค่พระวิษณุนั่ง กับพระวิษณุยืน ก็ยังเอามาเป็นข้ออ้างในการตีกัน

ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไม ปัญหาระหว่างสถาบันจึงไม่จบ
    ขนาดรุ่นพี่ที่จบไปนานแล้ว ยังแบ่งแยก รุ่นน้องคงไม่ต้องพูดถึง

ขอโทษนะครับ ผมก็ลูกพระวิษณุเช่นกันครับ
  • CommentAuthorGhost CommentTime16 ชั่วโมงก่อน | September 3, 2010, 12:46 am
    bothong กับ pit101 ประกาศสถาบันตัวเองกันแล้ว!

เอาเลยเด็กช่างกับเด็กช่างใครอยู่"อุเทน"ยกมือขึ้น(โชว์แหวนรุ่นก่อนเข้าแก๊งด้วยนะ)..........

อันตัวเรา มีนามว่า กากเทพช่าง
    ผู้มั้งคลั้ง ความเลว และสถุน
    จะไม่ยอม ก้มหัว ให้ใครใคร
    แม้ตัวตาย แต่หัวใจ ยังไฝ่เลว
    ................................................................................
    อ่านให้ดีๆผมไม่ได้ประกาศสถาบันผมไม่ฝักใฝ่ขนาดนั้น
    ผมแค่ประณามเด็กเลวๆแค่นั้น อย่าปัญญานิ่มสร้างความแตกแยกครับ
    ผมผ่านตรงนั้นมาสิบกว่าปีแล้วครับคุณผี
  • ขอโทษ จิง ๆ มิ ได้ เอา องค์ พ่อ พระพิษณุกรรม ของ ใคร มา แอบ อ้าง

แต่ อยาก ให้ องค์ พ่อ เป็น ที่ พึ่ง ทาง ใจ จาก เด็ก ช่าง ทั่ว ประ เทศ

(แต่ ที่ เทคนิค พิษณุโลก ก็ เป็น องค์ พ่อ แบบ ยืน เหมือน ที่ ผม เอา ลง นะ จริง ๆ ไม่ ได้ โม้)
  • ด้วยความเคารพทุกท่าน ทั้งคน ทั้งคุณผี..ผมเล่นบอร์ดนี้ มาพอประมาณ
    ไม่นานมากกว่าใครและไม่น้อยกว่าใคร......
    ผมเป็นคนพิดโลก จบเทคนิคพิดโลก....มาได้ 10 ปี พอดิบพอดี...
    ขอยืนยัน ว่าที่เทคนิค พิษณุโลก องค์พระวิษณุ ทรงประทับยืนเช่นกัน...
    และผมเชื่อว่า น้องเขาไม่ได้มีเจตนา แอบอ้างอย่างแน่นอน....ด้วยความเคารพ ครับ:o030:

ใครที่บ้าสถาบัน..บ้าชื่อเสียงด้านเลวๆ...ผมเชื่อว่าองค์พ่อวิษณุ ไม่มีทางรับมันเป็นลูกแห่งช่างอย่างแน่นอน
    และองค์พ่อก็คงไม่ปกป้อง นักเรียน นักเลง..ที่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น..
    .ซ้ำยังจะดลบรรดาลให้มันผู้นั้นพบแต่ความฉิบหาย จนสิ้นชีวี...
  • ปัญหาช่างกลตีกันเป็นปัญหาโลกแตกเทวดาหน้าใหนก็ไม่สามารถมาแก้ปัญหานี้ได้

มันตกทอดจากรุ่นสู้รุ่นมายาวนาวกว่า 60-70 ปีแล้วเห็นจะได้ (ดูจากเรื่อง 2499 เป็นต้น)

นอกจากสั่งปิดโรงเรียนที่มีปัญหาสถานเดียว สมัยก่อนดั่งเดิมทุกโรงเรียนใสขาสั้นกันหมด

ก็ซัดกันนัวเนียไม่แยกว่าจะช่างกลหรือมัธยมเอากันหมด ไพศาลศิลป อำนวยศิลป

ก็เป็นมัธยมที่แสบสุดๆที่เล่นพวกโรงเรียนอาชีวะเป็นประจำ จนมาประมาณ พศ.16-17

ช่วงๆนั้นรัฐบาลก็สั่งให้โรงเรียนอาชีวะขายาวเพื่อแบ่งแยกและลดปัญหา

การตีกันมั่วไปหมดจึงเหลือแค่เด็กช่างล้วนๆและมัธยมแสบๆไม่กี่โรงเรียน

ขนาดการเมืองสมัยนั้นยังดึงเอาเด็กอาชีวะเข้ามาร่วมในเกมส์ ทั้งฝ่าย กอ.รมน.

ก็มีขุมกำลังเด็กอาชีวะ ฝ่ายศูนย์นิศิษย์ก็มีเช่นกัน ยุคนั้นอาวุธหนักกว่านี้เยอะ

การสืบทอดด้านความรุนแรงจากรุ่นสู้รุ่นปลูกฝักกันตั้งแต่เริ่มเหยียบเข้าสถาบัน

ให้จงเกรียจจงชังกันเจอที่ใหนฆ่ากันให้ตามไม่จำกัดวิธี เช่น วีธีมือปืนขับรถมอร์เตอร์ไซค์ประกบยิงคู้อริ

แต่ขอแตกต่างของคนแต่ยุคก่อนกับเด็กสมันนี้คือคำว่า "นักเลง"

เด็กสมัยนี้ใช้กันไม่เป้นแยกไม่ถูกระหว่างคำว่านักเลงกับอันตพาล

ปล.ต้องปิดสถาบันครับ ปิดสถาบันอย่างเดี่ยวถึงจะแก้ปัญญาได้(ชัวคราว)
  • พี่ผีเลือดสีน้ำเงินเหมือนกันหรอครับ
    ผมโยธาพญาไท 75 ครับ ทุกที่มันมีทั้งคนดีและคนไม่ดีอ่ะครับ
    คนที่คิดจะเรียนเพื่อจบมันก็มีเยอะ
  • ผมก็เป็นอดีตเด็กช่างคนหนึ่ง ปัญหาเด็กช่างตีกันมีหลายสาเหตุนะผมว่า มีทั้งรุ่นพี่สั่งสอน มีทั้งอยากเด่นอยากดังเอง อยากเป็นใหญ่ ไม่อยากให้ใครรังแกเลยต้องใหญ่ ไม่เกี่ยวกับองค์พ่อนั่งหรือยืนหรอกครับมันเอามาเป็นข้ออ้างมากกว่า ทุกที่มีทั้งคนดีและคนไม่ดีแหละครับอย่าเหมารวมเดี๋ยวพวกที่ดีๆจะแปรพักละยุ่งเลย ส่วนการแก้ปัญหายากมากนอกจากแก้กฎหมายให้รุนแรงขึ้น และทุกท่านลองเสนอแนวทางแก้ปัญหาจากปัญหาที่ผมบอกดูนะครับ