ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ผมว่าพิตบูลที่มีข่าวบ่อยๆก็ไม่ค่อยกระทบมากนักนะคับที่คิดไว้

เพราะว่า พิตบูลผมเห็นว่ามีคนเลี้ยงไว้ค่อนข้างเยอะเหมือนกันนะคับ

นิยมกันมากๆๆ แล้วก็ลงปรกนิตยสารหลายเล่ม แทบทุกเดือนเหมือนกันนะคับ

แถวบ้านก็มีอยู่หลายหลังเหมือนกันที่เลี้ยง
  • แล้วผมก็คิดว่า...อีกไม่นานหรอกครับ
    พิตบูลถึงจุดสูงสุดเมื่อไร...เมื่อนั้นล่ะครับความหายนะมาถึง(หายนะจะผิด)
    เหมือนร็อตไวเรอร์ล่ะ...อย่าทำหมาเพื่อเงินหรือเลี้ยงตามกระแสครับ...
    เพราะพิตบูลคือพิตบูลไม่ใช่..ซิสุ..Goden..ชิวาว่า..เมื่อคุณคิดจะเลี้ยงแล้ว
    หน้าที่ของคุณก็คือเลี้ยงมันจนกว่ามันจะตายไม่ใช่ปี-2ปี...แต่เป็น10กว่าปีครับ
    แล้วปัญหาที่คุณจะเจออยู่บ่อยครั้งกับพวกนี้คือ...บ้าพลัง...มันมีความตายที่เกาะติดมาแต่กำเนิด
    ผมเลี้ยงมาได้9เดือนแต่ต้องเจอกับปัญหาแทบทุกวัน..ทั้งจะกัดกับหมาที่เจอ..คนแปลกหน้าที่เดินผ่านมา
    เล่นกับเด็กก็ไม่ได้..เล่นกับใครก็ไม่ได้..แม้กระทั้งแฟนตัวเองผมยังแกล้งไม่ได้เลย...ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นเพราะมันรักเรามาก มากพอที่จะให้
    ชีวิตเราได้ ตายแทนเราได้ทุกเวลาโดยไม่มีข้อแม้ใดๆ
    คิดให้ดีก่อนที่จะรับผิดชอบที่เกิดขึ้นแล้วปัญหาที่ตามมาที่หลังและสังคม
    1.คุณมีคุณสมบัติเพียงพอแล้วหรือยัง
    2.คุณมีความรับผิดชอบหรือยัง
    3.ปัญหาที่จะเกิดขึ้นในยามมันโต(อยู่ที่เวลากับคนเลี้ยง)พร้อมหรือยัง
    ......ผมเป็นคนนึ่งที่ยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับพิตบูลสักเท่าไรแต่ปัญหาที่เจอมันทำให้รู้ในหลายๆสิ่งหลายๆอย่างในตัวของพิตบูล.....
    แต่ก็รักมันมากครับแม้จะโดนเขี้ยวมา3ครั้งแล้วก็ตาม...รักมันเหมือนที่มันรักคุณครับ
  • ผมว่าอนาคตพิทบูลสวยๆระดับเทพราคาไม่หน้าจะเกิน5000-10000เพราะหมาล้นตลาดครับ..
  • พิทก็คือหมาธรรมดาครับเพียงแค่คนเลี้ยงต้องรู้ว่ามันมีคุณสมบัติแบบไหน เหมือนเลี้ยงกระต่ายกับเลี้ยงงูหลามการระวังเอาใจใส่ก็ย่อมต่างกันตามสภาพนิสัย สุนัขที่มีสายเลือดเอาไว้ต่อสู้ย่อมมีพลังการกัดมากว่าสุนัขพันธุ์อื่นอยู่แล้ว เหมือนหมาลากเลื้อนก็ย่อมวิ่งอึดกว่าพิท การกัดของพิทอันตรายเป็นคุณสมบัติที่คนต้องระวังแค่นั้นเองครับ เลี้ยงอันไหนแบบไหนก็ต้องเข้าใจเพื่อไม่ให้เกิดปัญหา ควานช้างยังโดนช้างตกมันฆ่าตายเลย
  • ขอร้อง อย่าเลี้ยงตามกระแส มันไม่ใช่สิ่งของ มันมีชีวิตที่เราต้องดูแล และทิ้งขว้างไม่ได้
    ไม่พร้อมอย่าเลี้ยง ปัญหาสังคมทั้งนั้น
  • ที่มาโพสบอก คือ อย่าเอา จขกท เป็นตัวอย่าง ใช่ไหมครับ

เพราะคุมหมาไม่ได้ คุมไม่อยู่

หมาเครียด เห่าดะ กัดดะ แม้แต่คนยังขู่

เล่นกับเด็กไม่ได้ คือยังไงครับ มันจะกัดคนเหรอครับ

พิตกัดคน คือต้อง ฉีดยาให้หลับเท่านั้นครับ