ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เท้าพี่หมาเป็นแผล
  • คือไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใด เดาว่าเกี่ยวกับความอับชื้นคือเขาจะฉี่อยู่หน้าบ้านแล้วบางครั้งก็ย่ำฉี่ตัวเอง
    ( นิสัยหมาไม่ค่อยเลียให้สะอาด ) เพิ่งจะเป็นมาประมาณเกือบเดือน ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นค่ะ แต่ทำไมเพิ่งเป็น
    เพราะเขาก็ย่ำแบบนี้มานานแล้ว คือที่บ้านเป็นบ้านแฝดเขาจะชอบฉี่ไม่เป็นที่แถวๆ บริเวณหน้าบ้าน มียาไรที่ทำให้แผลหายเร็วๆ คะ
    สงสารอ่ะค่ะ !_!
  • เป็นใต้ผ่าเท้าหรือเปล่าครับ หมาผมเคยเป็นรักษาหายยากมากสามสี่หมอหมดเงินไปเยอะมาก มันจะเน่าในซอกนิ้วด้วยของหมาผม ไม่หายเป็นมากๆจะมีเลือดไหลเวลามันเดินมันจะเจ็บทรมารมากครับ
  • ป่าวค่ะ คือเขาจะเป็นแผลบวมๆ แล้วเราก็จะเจาะมันให้เลือดที่คั่งออกมาแล้วแผลก็จะแห้งหายไป แล้วมันก็เป็นใหม่
    แต่อย่างที่บอกเพิ่งเป็นค่ะ มะรู้เป็นเพราะฉี่มันหรือป่าว
  • ที่บ้านมีตะไคร่น้ำรึเปล่าครับเพราะตะไคร่น้ำเป็นสาเหตุหนึ่งครับลองดูก่อนไม่น่าจะใช่ฉี่หรอกครับ
  • พาไปหาหมอสิครับ
  • ที่บ้านก็เป็นแต่ไม่รู้อาการเดียวกันหรือป่าวครับ คือหมาจะมีอาการเจ็บที่เท้าครับ เดินช้าๆ พอสังเกตุดูจะเห็นเหมือนเป็นพองๆๆข้ำหนอง กดดูนิ่มๆๆ บางที่ก็แตกออกมาเป็นเลือดผสมน้ำออกมา เป็นบริเวณเท้ากับ ข้อต่อเท้าตรงที่มันด้านๆๆๆครับ ไม่รู้เป็นเรื้อนเปียกที่เท่าหรือป่าวครับ
  • โทรไปหาหมอ ( ประจำ)แล้วเขาบอกว่าก็ไม่แน่ค่ะว่าอาจจะเป็นเพราะความชื้น เพราะก่อนหน้านี้มะเคยเป็น
    ที่บ้านมะมีตะไคร่ค่ะ
    ค่ะตามความเห็นของ คุณ rabil_c คล้ายๆ กันค่ะ แล้วตอนนี้หายหรือยังคะ ก่อนหน้านี้เคยเช็คว่าเป็นเรื้อนมั๊ย
    ก็ได้ผลว่ามะเป็นค่ะ อย่างไรรบกวนด้วยนะคะ สงสารมากๆๆ
    ปล.มี 2 ตัวเป็นตัวเดียวอีกตัวมะเป็นค่ะ
  • เรื่องเท้าเป็นแผลกำลังเจอปัญหานี้เช่นกัน อาการคือเวลาเดินขาที่เจ็บลงไม่เต็มฝ่าเท้า ผมเพิ่งมาสังเกตเห็นที่ฝ่าเท้ามีแผลเล็กๆ คล้ายไปเหยียบหนามหรือของมีคม และที่เล็บเท้ามีเลือดซึมออกมาแต่ไม่มาก ผมสัณนิษฐานว่า พิทบูลเวลาวิ่งหรือเล่น มันจะทำโดยไม่คิดชีวิตประมาณว่าลืมเจ็บ ลืมตาย สาเหตุก็น่าจะเกิดจากหนามจากกิ่งกุหลาบที่ตัดแล้วลืมเก็บทิ้ง พอมีหมาตัวอื่นเข้ามาใกล้ๆ บ้านมันก็จะวิ่งรอบบ้านข้างรั้วหยอกล้อหรือบางทีถ้าไม่ชอบหน้ากันก็จะเห่าเหมือนจะออกไปลุย ก็เลยเหยียบหนามนั้นเข้า
    ส่วนที่เล็บเท้าแตกและกุดนั้น คิดว่าน่าจะเป็นเพราะพื้นที่รอบบ้านส่วนใหญ่เป็นซีเมนต์เวลาวิ่งมากๆ เล็บเท้่า(ขาหลัง)จะขูดและเสียดสีกับซีเมนต์ จึงทำให้เนื้อเล็บบางและกินลึกเข้าไปถึงเนื้อในทำใ้ห้มีเลือดซึมออกมา ผมรักษาตามอาการคือเป็นแผลก็หายาทาให้ พยายามจำกัดบริเวณเพื่อไม่ให้วิ่งมากๆ แต่ก็อย่างว่าหละนะครับ บางทีก็ต้องให้มันเรียนรู้และมีประสบการณ์เกี่ยวกับสิ่งเหล่านี้บ้าง อนาคตมันจะได้ระมัดระวังขึ้น เคยได้ยินมาว่า ในชั่วชีวิตนึงไม่มีลิงป่าตัวไหนที่ไม่เคยกระดูกหักจากการพลาดตกต้นไม้ขณะห้อยโหน ฉะนั้นพิทบูลเรา บาดเจ็บเล็กน้อยแค่นี้ไม่น่าเป็นห่วง พยามหาสาเหตุให้เจอแก้ที่ต้นเหตุปัญหาจะจบไวกว่า คาดว่าอาการเหล่านี้ไม่นานก็คงหายเป็นปกติครับ ทุกวันนี้เลิกกังวลแล้วทำใจเย็นๆ ดูแลกันไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง
  • คือ ตามที่คุณ bubu_cm เล่ามาเป็นคนละเรื่องกะที่เกิดเหตุค่ะ ขอบคุณ