ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีเรื่องถามหน่อยครับ
  • หมาของผมอะครับ มันอายุ ยังไม่ถึง 2 เดือน ใกล้ 2 เดือนละ มัน ชอบกัด ไปหมดอะครับ ดิน อารายแบบนี้

เดินเจอไร มันก็จะกัดหรือ กิน อ่าครับ ควรทำไงอะ ครับ
  • หมาแบบนี้เลี้ยงไม่ได้ ต้องทุบหัวทิ้ง กรูละงงกับคำถมของพวกมรึง
  • มันเป็นธรรมชาติของหมาคับ กำลังหมั่นเคี้ยว ต้องเข้าใจมันคับ
  • เบา ๆ คับ
    ไฟล์แนบ
    P1000478a2.JPG 86K
  • เลี้ยงๆไปครับ
    แล้วเราจะรู้เองต้องเก็บของยังไง มันจะทำให้เราวางของเป็นระเบียบขึ้น

ต่อไปก็จะไม่มีอะไรพังแล้วครับ เพราะมันได้กัดพังไปเรียบร้อยหมดแล้ว(เหมือนผม)
  • ปกติ ของหมาอายุ ขนาดนี้
    สงสัยจาเพิ่งเลี้ยงตัวแรก
  • ครับ ขอบคุณมาก ครับ
  • ถามต่อครับ ไมเวลาพูก ไว้ กลับ คัง มันไว้ มันร้อง จัง อะครับ
  • เราไม่อยู่ขังกรง ใส่โช่ จบที่รัก :m000::m000::m000:
  • A.M.

เดี๋ยวก็ชินครับ ยิ่งดีครับหลังจากนี้ได้วางของมีระเบียบ
    พ้นหมาและพ้นมือเด็กด้วยครับ
  • ถึงคุณ kridsanapol

ลูกหมาอายุประมาณสองเดือนยังถือเป็นลูหหมาอยู่มาก
    การที่หมาชอบกัดบอกได้ถึงหลายอย่าง เช่นหมาเหงา กำลังผัดฟัน

คำว่าหมาเหงาหมาถึง หมาไม่มีเพือนเล่น เวลาหมาเหงาจะมีอาการเเสดงออกเช่าทำลายข้าวของ
    ลูกหมาช่วงนี้กำลังผัดฟัน คนรหาอะไรใหเขาได้กัดแทเป็นชิ้นเป็นอัน เช่นกระดูกหนังวัว
    หรือถ้าเป็นไปได้ก็กระดูกวัวสดๆจะดีมาก ไม่เเนะนำกระดูกหมู

การเลี้ยงลูกหมาควรมีการจำกัดบริเวณพื้นที่ การให้หมาอยู่กรงเป็นอีกวิธีที่ดี
    มีหลายคนบอกว่าการให้หมาอยู่กรงเป็นการให้หมาอยู่คุก
    มันแตกต่างกันตรงไหนระหว่างให้หมาอยู่กรง กับห้องนอน เหรอรั่วบ้าน ต่างกันก็เเค่ขนาด..!!!
    แต่สำหรับหมาเเล้วกรงคือที่ปลอดภัยสำหรับเขา

การฝึกให้หมาอยู่กรงไม่ใช้เรื่องอยากอะไรมากมาย
    สิ่งที่ต้องทำคือ หากรงที่มีขนาดไม่ให้มากจนเกินไป เอาเเค่ให้หมาหมุนตัวได้ก็พอ (สำหรับหมาเล็ก)
    กรงหมาอาดมีการซื้อกึงสองครั้ง แต่ถ้ามีกรงใหญ่อยู่เเล้วไม่เป็นไรใช้ได้เหมือนกัน

อาหารขนมที่หมาชอบเเละของเล่น วิธีเอาหมาเขากรงให้ใช้ของพวกนี้เป็นตัวช่วย
    คอยๆเอาขนมเหรอของเล่นเข้ากรง เเล้วให้หมาเดินเข้ากรงไปกินขนมเหรอเอาเล่นเอง
    (อย่าบังคับหมาให้เข้าไป) เเละห้ามปิดประตูกรง

ทำเเบบนี้สักสามถึงสี่รอบ หมาจะเข้าใจว่าการเข้ากรงจะมีแต่สิ่งดีๆ
    พอหมาเดินเข้ากรงเองได้เเล้วลองปิดประตู้กรงสักห้านาที เเล้วเปิดกรงออก
    หากหมาร้องของให้ปล่อยออกจากกรง "ห้ามเปิดเหรอสบตาหมาเด็ดขาด"

ให้รอจนกว่าหมาเงียบเเละสงบก็ เเล้วคอยเป็ดประตู้กรงเเละ "ห้าม" ชมหมาตอนหมาออกจากกรง
    ไม่นานหมาจะเข้าใจว่าการ ที่เราร้องเรียกเขาให้เขาเปิดประตู้กรงมันไม่ได้ผล แต่การเงียบต่างหากที่ทำเจ้านายเปิดประตู้
    จำคำผมสันๆ "กินในกรงนอนในกรง"

ดูอากการร้องให้ดีๆนะครับว่าที่ร้องร้องเพราะอะไร ไม่ใช้ร้องปวด "ขี้" เเล้วดูหมาไม่ออก
    วิธีหาเวลาขับถ่ายลูกหมาให้เอาเดือนตั้งบวกหนึ่งครับ
    เช่น 3+1=4 หมาตัวนี้จะขับถ่ายทุก 4 ชั่วโมง โดยประมาณครับ

ปล.พาหมาออกกำลังกายเหมาะสมกับไว เพือลดเเรงขับจะช่วยให้หมาสงบ
  • ดูอากการร้องให้ดีๆนะครับว่าที่ร้องร้องเพราะอะไร ไม่ใช้ร้องปวด "ขี้" เเล้วดูหมาไม่ออก
    ประโยคนี้ชอบมาก เพราะกว่าจะสังเกตและรู้อาการนี้ได้ต้องใช้ประสบการณ์จริงๆ คนที่เพิ่งจะเลี้ยงสุนัขใหม่ๆ มักจะดูไม่ออก คนไหนเพิ่งเริ่มเลี้ยงก็อยากลืมสังเกตพฤติกรรมของสุนัขตัวเองด้วยนะครับ
  • เป็นธรรมดาครับ ค่อยๆศึกษามันไปครับ ถ้ามันกินข้าวได้ ร่าเริง ก็แสดงว่าปกติ อาการที่มันทำคือนิสัย มัน ชอบไม่ชอบ ก็อยู่ที่เรา สอนมันอ่ะคับ
  • ผมขอถาม อีก นะครับ เวลาผมเลี้ยงมันอะ ผมจะพูก มันไว้ นอกบ้านอะ ครับเพราะ ผมเลี้ยง ลูก ในบ้าน ไง ครับ

แล้ว ผมก็ออกไปเล่นกลับมัน แต่เวลา เข้าบ้านมันจะร้อง อะครับ ควรทำไงดี ไปเล่นกับมันต่อหรอครับ
  • ถ้าอยากให้มันเป็นนายเรา ก็กลับไปเล่นกับมันครับ

แต่ถ้าอยากเป็นนายมัน ก็ต้องแข็งกันมั่งครับ

ถ้าไม้หยุดร้อง แนะนำให้เต็มข้อไปเลยครับ