ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รักพิตแต่เหล่หลังอาน
  • มีครายเปนแบบผมมั่งไหมมีพิตอยู่ตัวแต่ก้ออยากด้ายหลังอานซักตัว
  • อ๋อไม่ครับสำหรับผมมีพิทบูลหนึ่งตัวอย่ากได้อีกหนึ่งตัวครับ
  • ผมคนนึงครับ..ผมชอบไทยหลังอานมานานแล้วโดยเฉพาะสายของป้าสมคิด ผมว่าสีแดง ปากมอมดีครับ คือเอกลักษณ์ดีครับ แต่ที่ประกวดเขาชอบมีเอวคอดๆกันครับ ตอนนี้มีลูกนายดาบ และของคอกอรัญ ไว้บ้าง ๔-๕ ตัว และวันที่ ๓๑ ม.ค.ที่ มข.ขอนแก่น ก็จะไปดูประกวด หากเข้าตาก็ว่าจะขอแบ่งเขามาเลี้ยง โครงการอยากจะทำ TH.CH.ซักตัวครับ
  • ไทยหลังอานทุกวันนี้สูญเสียความเป็นไทยไปเยอะแล้วครับ
    เพราะคนรุ่นเก่าเอาไปใส่หมาหรั่งมาทั้งโดเบอแมน เชพเพอร์ด
    (พบหลักฐานลูกหมาสามสี ขนยาว หูใหญ่ หางห้อยโดยเฉพาะเวลาก้มกินข้าว
    เล็บขาว อกด่างมีไรขาว อกหน้าแข้งมีไรขนสีทอง เหล่านี้พบเห็นมาช้านานแล้ว)
    เพื่อเอาเส้นหลังตรงและมุมขาหลังจะได้มีมูฟเม้นท์ดีวิ่งประกวดได้
    แต่ขณะเดียวกันติด หน้าอกแคบ กระบอกปากแหลม หัวเล็ก หูใหญ่แทบจะบินได้
    และจิตใจที่ไม่ใช่นักสู้มาด้วย จนคนไทยรุ่นหลังๆเข้าใจว่าหมาหลังอาน
    ของไทยเรามีลักษณะเหมือนหน่อไม้เช่นทุกวันนี้ หมาหลังอานสมัยเดิมๆกระโหลกเป็นทรงลิ่ม
    คล้ายพิทบูล หน้าอกกว้าง หูตั้ง หางดาบ น่าเลี้ยงจริงๆ แต่ปัจุบันกลายเป็นฝันของคนไทยไป
    แล้วครับ ไม่มีใครสามารถทำกลับมาได้เพราะหาแบบเดิมๆมาตั้งต้นไม่ได้ ตอนนี้เริ่มมีคนเอาใส่กับ
    พิทบูลอีกไม่นานเกินรอคงได้เห็นเรดโซริดหลังอาน(ผมไม่เห็นด้วยแต่ไม่คัดค้าน)
  • ก่อนเลี้ยงควรศึกษาให้ดีก่อนครับอย่าเชื่อคนรุ๋นเก่าๆที่ทำหมาขาย
    เพราะบางคนที่ท่านเชื่ออาจคือคนที่เอาใส่กับหมาหรั่งครับ...
    ผมเลี้ยงหลังอานมาตลอดเกือบ 20 ปีหมดทางจะทำหมาไทย
    กลับมาดังเดิมครับ
  • คุณlovedog ให้ความรู้ดีคับ
  • :o016:..
    ..
    รักแบบใหน เลือกแบบนั้น อย่าตามกระแสครับ
    เลือกในสิ่งที่รัก เค้าจะอยู่กับเราได้ตลอดจนสุดท้ายของชีวิต

อย่ายึดติดกับอะไรจนเป็นนิสัย
    ..

อะไรๆ มันมีการเปลี่ยนแปลงเสมอ
    ไม่นานเราจะอาจได้เห็น พิทหลังอาน หรือพิทขนหยิก/ยาว ใครจะไปรู้
    มันอาจเป็นพิทบูลสายใหม่ ที่ดีกว่าก้อได้
    ..
    หลายๆ อย่าง ( ไม่ทุกอย่าง ) ทุกวันนี้เรายังรู้สึกว่า ดีกว่า สมัยก่อนเลย จริงมะ...
  • ลืมบอกทั่น richly ไปว่าผมร้ากๆๆๆๆพิทอยากได้มาครอบครอง วนเวียนในบอร์ดนี้ทุกวันมาหลายเดือนละ
    ทุกวันนี้ต้องนอนกะโกลเด้นเนื่องจากแฟนซื้อตัดหน้า แต่ก็รักมัน แม้ใจอยากได้พิทก็ต้องรอไปก่อนจนกว่าจะพร้อม
    อย่างที่ทั่น Kim ว่าเลี้ยงไรก็ได้ขอให้รักเค้าก็พอ เพราะว่ามันเป็นทั้งเจ้านายเราและเพื่อนรู้ใจด้วยคับ
  • เห็นด้วยครับ ทุกอย่างต้องมีการเปลี่ยนแปลง เราหยุดไม่ได้ครับ เป็นธรรมดาของโลก อามิตตาพุทธ
  • คุณ LOVEDOG ครับผมอยากเห็นภภาพหมาที่ว่าไปผสมกับหมาฝรั่งได้ไหมครับจะได้ไว้แยกแยะได้ว่าหมาไทยแบบนี้อาจจะมีการผสมกับหมาฝรั่งในรุ่น ปู ย่า หรือรุ่นทวดครับ
  • ผมก้อร้ากๆๆๆๆๆๆๆพิตของผมมากเหมือนกันนอนด้วยกันนะครับลืมบอกว่ามันเป็นตัวเมียสีขาวดำกะว่าจะหาหมาแดงซักตัวแต่ยังลังเลเพราะรักพิตแต่เสียดายหลังอาน
  • :o001: คือผมว่าหลังอานกับพิทบูล คล้ายๆกันนะครับแต่พิทบูลมีกล้าม ไม่รู้คิดถูกหรือป่าว ในอุดมคติ อยากใด้ 2 สาย นี้ผสมกันครับ หัวใหญ่ ขนเกรียน มือเท้าใหญ่ อกกว้าง หลังอาน กัดแบบพิทบูล รับคำสั่งง่าย ฉลาดแบบหลังอานไทยๆ
    :o028: แต่ผมไม่กล้าบรีดหรอกครับ กว่าจะใด้ตามต้องการ คงต้องสังหารรุ่นลูกรุ่นหลานหลายหน่อแน่ๆ ใจไม่กล้าเหมือนเมืองนอกอ่าครับ(ดูในสาระคดีตัวใหนไม่ใด้ตามต้องการก็ส่งเข้าสถานสังหารสัตว์ฉีดยามัน น่าสงสารจัง)ถ้าทำใด้คงเรียก thai pitbull terior ดีไม่ดีเมืองนอกชอบอาจรวยเลยก็ใด้ครับ เอ้าฮา
  • คุณBIGBULLครับที่เห็นๆอยู่ทุกวันนี้นั่นหล่ะครับการพัฒนาต้องดำเนินไปนั้นใช่ครับ
    แต่ข้ามสายพันธ์แบบนี้ไม่ค่อยถูกครับ ถ้าอย่างนั้นต้องเรียกโดไทยหลังอาน หรือ
    เชพไทยหลังอานมั้งครับแบบที่คุณพิทบูลวาเรียกไทยพิทบูลเทอเรียนั่นครับ แต่ที่
    สำคัญผมว่าการพํฒนาแบบที่ผ่านมาล้มเหลวเพราะสูญเสียลักษณะดีไป
  • มีของคนรู้จักอยู่ตัวนึงครับ มันเป็นตัวเดียวในครอกที่ไม่มี อาน สีแดงมะขามทั้งตัวทั้งปาก

หัวโตทรงคล้ายๆพิต หุ่นก็คล้ายๆกัน หางดาบ นน. น่าจะเกือบ 40 Kg เพราะมันสูงใหญ่

แล้วก็ดุด้วย อายุ 6 ปียังฟิตอยู่เลย ลํ่าสัน อกกว้าง เวลาผมไปเที่ยวบ้านเค้า ไม่อยากอยู่

ใกล้ๆมันเลยเสียวอย่างยิ่ง แต่ว่ามันสวยมากผมว่า ผมก็ชอบ กะว่า ถ้ามีสวนมีไร่ ก็คง

ซื้อไว้เลี้ยง เอาแบบดั้งเดิมต้นฉบับ อย่างนี้ล่ะ เท่ดี
  • รักพิทนะแต่ก้อชอบหมาไทยด้วย มันดูสง่าดี