ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จิวยี่ จากไป แล้วคับ
  • เสียใจด้วยครับ อย่าเพิ่งท้อนะครับ ชีวิตต้องสู้ เป็นกำลังใจให้นะครับ
  • ผมขอแนะนำเพื่อนๆหากสุนัขของท่านเป็นโรค พาร์โว ไวรัส พามารักษาที่ รพ.สัตว์พุทธรักษ์ สมุทรสาคร โทร 034-423668 (สำหรับคนที่อยู่ใกล์ๆนะครับ) คุณหมอที่นี่เก่งมาก และตรวจอย่างละเอียด ผมมีประสบการณ์กับโรคนี้ครับ ผมพาไปรักษาที่ รพ.อื่นตรวจไม่ละเอียด ให้ยาแก้อาเจียน วิเคราะห์ว่าหมาอาจเมาแอร์รถ ไอ้บ้าหมากรูอวกแทบตายหาว่าเมาแอร์รถ ผมเลยโทรไปเฉ่งซะหลังจากที่หมาผมหาย สุดท้าย ผมก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แต่ให้คิดไว้อย่างทุกสิ่งที่มีชีวิตบนโลกใบนี้มีเกิดย่อมมีดับ มันเป็นเป็นสัจธรรมครับ อย่าคิดมากครับ
  • R I P จิวยี่ ... เสียใจด้วย :002:
  • เสียใจด้วยครับตี้
  • CommentAuthoranut

ขอบคุณท่าน มากที่ ชี้ แจง นะคับ

แต่ผมพลาดกับหมอคนแรกแร้ว ดูวัยรุ่นและขาดประสบการณืมาก

เค้าบอกผม ว่าไม่ใช่ พาดวร์ แค่อาจกินอาหารผิด หรือไปกินของเสียๆๆ เข้า

แีดยาให้ สามเข็ม เคลือกระเพาะ ฆ่าเชื่อ อาเจียน

น้ำเกลือไม่ให้ ให้ หยุดยาที่ ผม ให้อยุ่ และ ให้id หมา

ผม ทำ อยุ่วันนึง มันหนัก หน้าคับ

จนต้องเปลี่ยนหมอ อีกสองหมอ เทส เป็นพาโวร์

กำจิงๆๆๆ
  • เสียใจด้วยค่ะ เอาใจช่วยให้ผ่านห้วงเวลาของความคิดถึงไปโดยเร็ว เหลือไว้ในความทรงจำ
  • :024:ได้อ่านเเล้ว..พอได้เห็นภาพรู้สึกเสียใจ..เหมือนกับว่าเป็นหมาของผมเอง...ผมเคยมีประสบการณ์ที่เลวร้ายเเบบนี้มาเเล้ว ถึง 5 ครั้ง
    .....เสียใจด้วยคับ...vios-pitbullpathumthani
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วย ครับ.....:039:.:039:
    เวลาเท่านั้นจะทำให้ท่านดี่ขึ้น.........
  • พาโวไวรัสเป็นอะไรที่กันยาก เพราะ ถ้าลูกสุนัขได้รับวัคซีนในขณะที่ยังไม่หย่านมและในน้ำนมยังมีแอนตี้บอดี้อยู่
    วัคซีนจะไม่ได้สร้างภูมิคุ้มกันให้ลูกสุนัขเลย เนื่องจากแอนตี้บอดี้ที่ได้รับจากนมจะเข้าไปจัดการวัคซีน
    การจะให้วัคซีนที่ได้ผลต้องให้ในขณะลูกสุนัขไม่มีแอนตี้บอดี้จากแม่สุนัข (ลูกสุนัขไม่มีแอนตี้บอดี้ในตัวเองอยู่แล้วถ้าไม่ได้รับจากแหล่งอื่น) ช่วงนี้ก็จะเป็นช่วงเสี่ยง และเป็นช่วงที่การให้วัคซีนได้ผล - -
  • เสียจัยด้วยนะคับคุนตี้.....สู้ๆนะคับ:022::022:
  • :022::024:เสียใจด้วยครับพี่เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ
  • เสียใจด้วยค่ะ คิดเสียว่ามันไปสบายแล้ว ขอให้คุณมีตัวใหม่ที่น่ารักเหมือนจิวยี่เร็ว ๆ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ และขอเป็นกำลังใจให้พบกับสิ่งดีๆในวันหน้า
  • เสียใจด้วย นะครับ ถ้าทำดีที่สุดแล้ว ก็คือทีสุดไม่ต้องเสียใจต่อการกระทำ แค่เสียไปของการจากไปก็มาก ที่เหลือก็คือความทรงจำที่สวยงาม .................ขออาลัยด้วยคนครับ แล้วรีบๆมีตัวใหม่ๆไวๆนะครับ
  • เสียใจด้วยครับ เข้าใจความรู้สึกครับ
    ปล. เล่นเอาน้ำตาคลอเลย
  • เสียใจด้วยคับ สู้ๆนะคับ
  • จิวยี่ เป็นสุนัขที่โชคดีตัวหนึ่ง ที่มันได้ัรับความรักจากเจ้าของจนถึงวินาทีสุดท้าย ...:034:
  • ผมเป็นคนหนึ่งเหมือนกันที่เกิดขึ้นกับตัวเอง แต่พอผมรู้ผมก็ไปหาหมอทันที วันแรกที่ไปหมอด่าผมยับเลย เรื่องละเลยการฉีดวัคซีนให้กับหมา หมอที่รักษาให้หมาผมไม่ยอมตรวจว่าเป็นเชื้ออะไรเพราะหมอให้เหตุผลว่า รู้ไปก้ไม่มีประโยชน์ว่าเป็นเชื้อโรคประเภทได้ เพราะไม่วิธีรักษา จะทำได้แต่ก็เพียงรักษาไปตามอาการขณะตอนนั้นวันต่อวัน หมอยังให้เหตุผลเพิ่มเติมอีกว่าเอาค่าตรวจมาเป็นค่ายาดีกว่า โรคนี้หมามันจะต่อสู้ของมันเองเราทำได้แต่เพียงแต่รักษาโรคแทรกซ้อนที่มันจะเข้ามาตอนมันป่วย ส่วนหมาผมนั้นไปฉีดยาอยู่7วันพร้อมให้น้ำเกลือ
    อาการถึงดีขึ้น ไม่ขี้ไม่อ้วก หลังจากนั้น หมอจะเทสต์ความพร้อมของมันด้วยการเอามือจุ่มน้ำ แล้วให้หมาเลี้ยมือ ทุกๆ2ชม.ตราบใดที่ไม่อ้วกไม่ขี้ให้ทำไปเรื่อยๆ พอวันที่8ให้กินน้ำเหลือแร่ ให้ที่ละนิดๆ เหมือนกรณีแรก และก็พัฒนามาเป็นโจ้ก อาหารเปียก อาหารเม็ด ตามลำดับ ทุกวันนนี้ก็ยังเฝ้าดูอาการอยู่
    ส่วนเรื่องเอาไว้ที่บ้านหรือคลีนิค หมอที่รักษาหมาผมให้คำแนะนำว่าโรคนี้หมาต้องการกำลังใจ ในกรณีของผมให้เอาหมามาที่บ้านดีกว่า ผมจับตัวมันตลอดเวลาเท่าที่ผมทำได้ มันก็มองหน้าผมทุกครั้งที่มันเจ็บปวด
    ปล.ทุกวันนี้ผมกับหมอคุยกันดีไม่เหมือนตอนแรกที่ด่าผมอย่างเดียว คงเป็นเพราะผมยอมสู้ไปพร้อมหมาอุสาห์ไปยืมเงินเพื่อนมารักษาทั้งที่โอกาสรอดมันยากเต็มที่ และเห็นว่าผมมีระเบียบวินัยเรื่องการรักษาหมาทำตามหมอสั่งทุกอย่าง

สุดท้ายนี้ขอแสงความเสียใจต่อเจ้าของจิ่วยี่ด้วย
  • สะเทือนคับชมแล้วบอกได้คำเดียว สะเทือนมากๆ ยังไม่เคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้กะผมนะคับเพราะเพิ่งมีตัวแรก...แต่แค่คิดตามก็รับไม่ไหวแล้วคับ

.........เสียใจด้วยนะคับ..............
  • คุณ อาจจะไม่ถูกกับหมาแดงก็เป็นได้ ลองเลี้ยง สีอื่น ดูครับ
  • ใช้ คับมันต้องการกำลังใจมาก มันจะรู้สึกปลอดภัย เมื่อมีนายมันอยู่ข้าง ผมแทบจะลุกไปไหนไม่ ได้

มันจะลุกตามและมองผมตลอด

บ้านผม อยู่ใกล้ ค่าย ทหาร วันนั่นมันกลัวมากกับเสียง ปืน ปืนใหญ่ ของทหาร

ผมได้ แต่นั่ง ลุบ เพื่อคลายความกลัว

มันต้องการกำลังใจมาก

เพราะมันติดผม เอามาก

ผมไปแอมิท 3 วัน เชื่อมั๊ย ว่า มัน ยอม อดอาหาร

และกลับมากิน ต่อเมื่อวันที่ผมกลับจากโรงพยาบาล

ผมไม่รู้ จะหาคำไหน ที่พูดออกมาได้ ว่า สุนัข เป็นเพื่อนที่ซื่อสัตย์จริงๆๆ

เค้าจะมีเราเหมือน ดวงใจเค้าอีกหนึ่งดวง และเราก้อจะมีเค้า

ขอบคุณกับกำลังใจทุกๆๆ ท่าน นะคับ

ผม ไม่หยุด คับ ตราบใด สิ่งที่ผมจะทำ มัน ยังไม่ถึง

แต่ตอนนี้ ขอพัก สภาพ ก่อน มันยังแย่ นิดหน่อย

แค่เหมือนอะไรมันขาดไป ไม่นานผมก้อจะชิน

กับการ ที่ไม่มี ไอ้ตูบ ยินดี ต้อนรับเมื่อกลับมาถึงบ้าน และไม่มี ไอ้ตูบ ที่นั่งฟัง ทุกเรื่องๆๆ ยามที่เราบ่น

อะไรก้อไม่รู้

ขอให้ทุกท่าน โชคดีนะคับ ขอบคุณคับ
  • เพิ่งได้เปิดเข้ามาดู เสียใจด้วยมากๆครับ จิวยี่จากไปด้วยวัยที่กำลังทำอะไรๆได้ดีเลย .................. แต่ล้มได้ก็ต้องลุกได้ ใช้เวลากับความทรงจำดีๆตรงนี้ให้เต็มที่ก่อน แล้วเมื่อพร้อมค่อยลุกขึ้นเพื่อสู้กันต่อไป :039:
  • คับตั่ว ขอบคุณคับผม

เลือดกำลังสูบฉีด ดีๆ อยู่ กับ กิจกรรม ที่ ในเว็บเรื่มมีขึ้น

ดันตก ม้า ตาย ซะก่อน เหอๆ เซ็ง จิงๆๆ

คงสักพัก คับตั่ว ค่อยดู ตัวที่ เหมาะจิงๆๆ
  • การจากไปของจิวยี่ เพื่อเป็นอุทาหรณ์สอนพวกเราหลายๆคน ที่มีเพื่อนเป็นไอ้ตูบ เมื่อมีอาการลักษณะนี้จะได้จัดการได้ทันท่วงที ไม่ปล่อยไว้ เพราะเขาเหล่านี้เป็นเพื่อนแท้ที่ย่อมตายแทนนายได้ ขอแสดงความเสียใจด้วยที่เสียสิ่งที่เป็นที่รักไป ท้อได้แต่อย่าเพิ่งถอย สักวันเราจะเจอสิ่งที่เป็นที่รักของเราอีก เป็นกำลังใจให้
  • พี่ผมเสียใจด้วย สะเทือนใจเลยหละ ผมติดตามพี่กับจิวยี่ทุกกระทู้เลย เสียใจกับการจากไปครั้งนี้ของเพื่อนรักของพี่จริงๆครับ
  • R I P จิวยี่.....
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • CommentAuthoraoh_poo

ขอบคุณคับที่ติดตาม

ตัวเก่า ตายกับกิจกรรม พอมาจิวยี่ ผม เฝ้าระวังพเศษ เรื่องกิจกรรม จะเล่นอย่างระวังมากที่สุด

แม้กระทั้งการว่าย น้ำ ผมตั้งใจ จะสั้งตัด เสื้อ ชูชีพ แบบฉบับสุนัขออกมา เพื่อเหมาะกับกิจกรรม

แต่ ใคร จะ นึกกับสิ่งที่มองไม่เห็น

ผม คอดเอา ซะว่า ประสบการณืก็แล้วกัน

แต่อย่า บ่อย เริ่ม เซ็งแล้ว กับประสบการณ์แบบนี้

ท่านใด ที่ สุนัขมีอาการแบบนี้ อย่านิ่งนอนใจนะคับ ไอ้ผม นึก ว่า เป็นโรคประจำเพราะ จิวยี่ เป็นยังงี้ตั้งแต่เล็ก

ก็เลยประมาท ไปหน่อย

เป็นอทาหรณ์ สำหรับท่านที่เลี้ยงอยุ่
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ขอบคุณสำหรับอุทาหร เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ:062:
  • :039::039::039:ตี้..พี่ขอแสดงความเสียใจด้วย มันเร็วจริง ๆ
  • พวกเราd1 training ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งนะคับ:039::039::039::039::039:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ รู้ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับใครเลย ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
  • เสียใจกับการสูญเสียเพื่อนคู่กายครับ:039::039::039:
  • เสียใจด้วยนะครับ เค้ายังคงอยู่ในใจเราตลอดไป ผมก็เคยผ่านช่วงนี้มาเหมือนกับคุณกว่าจะทำใจได้ ขอเป็นกำใจ.
  • ขอเเสดงความเสียใจด้วยครับ
    คุณทำดีที่สุดเเล้ว ผมก็เคยสูญเสียเหมือนกับคุณ
    สู้ต่อไป คิดซะว่าเป็นบททดสอบความเข้มแข็งของชีวิต
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ หัวอกเดียวกัน
    เจ้า Nemo ของผม อายุหนึ่งปีครึ่ง ตายแล้วเมื่อตอนบ่ายวันที่ 18 ม.ค.54 หลังจากที่มันกัดงู่เห่าตาย(งูเห่าตัวที่ 8 น้ำหนักประมาน 2 กก.) มันโดนงูเห่ากัดที่ปากด้านใน จึงมองไม่เห็นรอยเขี้ยวที่กัด หลังจากนั้นประมาณสองชั่วโมงมันก็นอนหลับและไม่ตื่นอีกเลย โดยที่ไม่มีอาการทุรนทุรายแต่อย่างใด เสียใจที่สุดเลย ลูกรักหลับให้สบายนะ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0492.JPG 79K
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ :039::039::039:
  • เสียใจด้วย ตี้.
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับท่านtutie :039:
  • เสียใจด้วยครับ จาก ใจจริง รักเเล้ว หาอะไรเเทนยากครับ ไม่รู้จะพูดยังไงครับ ผมเคย สูญเสียเหมือนกันครับ
  • เสียใจด้วยครับ...
  • ร้องไห้เลย เสียใจด้วยครับ
  • ทุกๆๆ ข้อ ความ ผมอ่านหมดคับ

ผมขอบคูณมากคับ กับกำลังใจที่ให้กัน

พี่น้องพิท บูล ผมซึ้งในน้ำใจ พวกท่า คับ เราหลายๆๆท่าน ไม่เคยเจอ กัน เลย แต่ ชอบใสิ่งเดียวกัน

ขอบคุณมากคับ

ผมไม่หยุดคับจะกลับมาคับ มาสนุกกับพี่น้องขงเรา คับ

ให้มันรู้ไป ว่า คนอย่างผม จะเลี้ยงหมาไม่ได้ ขอดื้อ กับ ชะตาหน่อยแล้วกัน

ในสเมื่อสิ่งที่ผม จะทำยัง ทำไม่ถึง
  • ผมไม่หยุดคับจะกลับมาคับ มาสนุกกับพี่น้องขงเรา คับ

ให้มันรู้ไป ว่า คนอย่างผม จะเลี้ยงหมาไม่ได้ ขอดื้อ กับ ชะตาหน่อยแล้วกัน

ในสเมื่อสิ่งที่ผม จะทำยัง ทำไม่ถึง

รอฟังคำพูดนี้นี่ละครับ เราเกิดมาเพื่อสู้ ไม่ใช่เกิดมาเพิ่อท้อ
    หมาพิตบูล มันสู้ไม่ถอย การแพ้การแข่งขัน มันไม่สิทธิเริ่มใหม่เหมือนเรา
    ดังนั้นเราเป็นคน และอยากเลี้ยงหมาพันธ์แกร่ง ใจเราต้องแกร่งครับ
  • เสียใจด้วยครับ R.I.P. จิวยี่
  • :039: R.I.P จิวยี่

สู้ครับพี่ตี้ อย่าท้อ ผมรู้พี่ต้องทำได้

จากใจ...น้องชาย
  • พี่ตี้สู้ๆครับจัดให้เลยเพลงนี้น่าจะโถกใจ
    http://www.youtube.com/watch?v=sb1OS5Sk_-Q&feature=related
  • ไม่เคยรู้จักคุณตี้เป้นการส่วนตัว แต่ตลอดเวลาผมรู้จักคุณโดยการทีคุณถ่ายทอดความรักของคุณที่มีให้กับจิวยี่ ให้ใครหลายคนใด้รู้จัก และผมก็หนึ่งในนั้นที่ใด้อ่านกระทู้คุณอยู่หลายกระทู้ ผมเองก็พึ่งสูญเสียหมาทีรักไป ทุกวันนี้ก็ไม่เคยลืมและคิดว่าไม่มีใครมาแทนที่มัน จะไม่ลืมมัน มันยังอยู่กับผมโดยความรู้สึก ผมเลี้ยงอยู่สี่ตัว แยกกันอยู่สองบ้าน แต่ละตัวไม่มีใครแทนใครใด้ และขาดเลยสักตัวก็ไม่ใด้ แต่พอถึงวันที่ขาดตัวใดตัวหนึ่งไป มันเหมือนโดนมีดกรีดเข้าที่อก หมาผมโดนวางยา ผมอายุปาเข้าไป31ปีแต่พอเจอเรื่องอย่างนี้เข้า ร้องให้เป็นเด็กอนุบาล ทั้งเจ็บทั้งทรมาร กับการที่มีคำถามว่ามันทำผิดอะไรนักหนาต้องทำกันถึงขนาดนี้ ผมอยู่กับอารมแบบนี้มาจะเดือนแล้ว แต่ผมก็อยู่ใด้เพราะที่เหลืออีกพวกมันต้องการผมเช่นกัน ที่ร่ายยาวมาทั้งหมดนี้เพื่อที่จะบอกว่ายังมีอีหลายคนที่เค้าเจอเรื่องราวที่เจ็บปวด หากบอร์ดนี้แชร์ความรู้สึกซึ่งกันและกันแล้ว ผมเองก็ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจ และขอให้คุณตี้ผ่านมันไปด้วยดี และขอให้บอร์ดนี้อยู่แชร์ความรู้สึกแบบคนรักพิทบลูไปตลอด เพราเราเองต่างก็รักในสิ่งเดียวกันครับ