ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัข2เดือนให้F1ขนาดไหนคับ
  • วันนี้เพิ่งซื้อมาอาหารF1 รุ่นแอดว๊านซ์มา จะให้ขนาดไหนและผสมอะไรยังไงบ้างคับ
  • ให้พอประมาณ แช่นมหรืน้ำอุ่นให้นิ่ม กะให้กินหมดภายในห้านาที ไม่กินเมื่อไรยกออกทันที
  • ให้ก่อนหรือหลังออกกำลังกายคับ
  • ให้เช้า กลางวัน เย็น
  • หลังพาออกกำลังกายรึป่าวคับ ตอนนี้ตัวมันเล็กได้ใจดีคับก่ะว่าจะเสริมให้ตัวโตๆคับบบ
  • จำเป็นมาก พาวิ่งวันละอย่างน้อยสิบกิโล
  • เริ่มตัวแต่2เดือนเลยหรอคับ วัคซีนยังไม่ได้ฉีดเลยเพราะRockyตัวเล็กเกินได้แต่ถ่ายพยาธิอย่างเดียวคับ อาทิตย์หน้าหมอนัดให้ไปฉีดคับ
  • เฮ้อออออออออ คิดเองบ้างซิครับ ใช้หลักเหตุและผลบ้าง ลูกหมาบ้าอะไรจะวิ่งวันละสิบกิโล
    ผมว่าคุณยังไม่เหมาะกับหมาพิตบูลแม้แต่น้อย ความรู้พื้นฐานก็ยังไม่มีเลย แต่กลับหาภาระใส่ตัวเสียแล้ว

อาหารควรกินเวลาไหนคุณก็ยังไม่รู้
    ควรกินก่อนหรือหลังออกกำลังกาย คุณไม่รู้จริงๆหรือ

เรื่องบางเรื่องศึกษาด้วยตัวเองบ้างซิน้องเอ๋ย ไม่มีใครจะขยันตอบคุณได้ทุกเรื่องหรอกครับ เชื่อพี่

ด้วยความปราถนาดี
  • เฮียมาร์คก็ใจร้ายไป หน่อย คุณBullyRocky ก็ถามสะไม่ได้คิดเลย
  • ของผมสองเดือนเหมือนกัน
    ให้โครงไก่ต้มครับ มันกินทั้งกระดูกไม่เหลือสักนิดเลยครับ
    อาหารเม็ดก็ไม่แช่น้ำครับมันเคี้ยวดัง กรอบๆๆ
    ผมว่าแล้วแต่ตัวครับ ดูความสามารถมันว่าได้แค่ไหนอะครับ
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ...^^ ก่อนที่ผมจะซื้อผมก็ศึกษาอยู่ก่อนบ้างแล้วคับ ปกติผมก็ให้อาหารเช้า-เที่ยง-เย็น(มื้อค่ำบางวัน) พาออกไปเดินเล่นหน้าบ้านเช้า-เย็นคับ
    ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนอาหารและเพิ่งซื้อF1มาใช้แทนของเก่าคับ
  • หมาพันธ์นี้ มันต้องการนายที่ มีสติ มีไหวพริบ เข็มแข็ง เด็ดขาด มีวินัย มีเหตุผล
    หมาบางตัวมัน ดุมาก เจ้าเล่ห์ คนที่อ่อนแอเกินไป พี่ไม่มั่นใจว่าจะควบคุมมันได้

ขออภัยที่ต้องตอบแบบตรงๆ ไม่ต้องการให้ใครเลี้ยงแล้วทำตัวเป็นภาระคนอื่นด้วยครับ

กระดูกสุก ทุกชนิด รวมถึงโครงไก่ต้ม มันย่อยยากมาก และก็มีความแหลมคม ไม่ควรให้หมากินครับ อันตรายมากๆ
  • ขอโทษที่ถามโดยไม่เช็คคับ จะให้โครงไก่ต้มกินแล้วแต่กลัวย้อนรอยพิตแถวบ้านคับ ซีเบ้งไป2แล้วเพราะพวกกระดูกไปติดคอ
  • ตอนนี้ผมก็เริ่มฝึกให้เชื่อฟังคำสั่งมันก็เชื่อฟังดีคับถ้ามันไม่ฟังก็กระตุกสายจูงจนกว่าจะฟังคับ
  • ลูกสุนัข ก็เหมือนเด็ก มันต้องการคนดูแลที่เข้าใจ การออกกำลังกายมากไปก็มีปัญหา ออกกำลังกายไม่พอเพียงก็เกิดปัญหาอีก
    การเลี้ยงดู การให้อาหาร ไม่ต่างจากเด็กเล็กๆ การศึกษาด้วยตัวเองบ้าง มันจะทำให้เกิดการเรียนรู้ การถามทุกเรื่องบางครั้งก็ไม่ไหว
    การคิดวิเคราะห์ด้วยตัวเอง ตามหลักเหตุและผล มันไม่ยากจนเกินไป มีใครกินอาหารแล้วไปออกกำลังกายบ้าง ผมว่าคงไม่มี คำถามแบบนี้จึงไม่ควรถาม

บอร์ดนี้ยังมีอะไรที่โหดร้ายกว่านี้อีกเยอะครับ มีคนทุกประเภท จริงใจ เสแสร้งมีครบทุกประเภท อนาคตมีการปล่อยผีออกมาอีก
    หากไม่แกร่งพออาจถอดใจได้ง่ายๆ
  • พี่มาร์คไม่ใช่คนโหดร้าย แต่ต้องการให้น้องๆเติบโต ดูแลตัวเองได้โดยเร็วที่สุด จะได้ไม่เป็นภาระของคนอื่น
    พี่คงไม่มีเวลามากพอที่จะมาตอบได้ทุกคำถาม บางคนถามมากๆ มันด่าเอาอีก ก็จะทะเลาะกันเปล่าๆ

หากมีเวลาว่างอยากให้ค้นกระทู้เก่าๆอ่านดู ความรู้มีเพียบให้ศึกษา อ่านเพลินดีอีกต่างหาก

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงหมาครับ
  • ขอบคุณคับสำหรับทุกๆคำแนะนำคับพี่.................
  • ป๋าใจร้ายๆ 555
    ล้อเล่นนะครับป๋า

วันนี้ก็จะได้สมาชิกใหม่เข้าบ้านเหมือนกัน อายุพอๆกันเลยครับคุณ bullyrocky

เรื่องหมาไม่ค่อยกินนี้ปัญหาเยอะกันพอสมควรเลย คงต้องลองหลายๆอย่างอะครับ
    สู้ๆนะครับ เดี๋ยวเผื่อเจ้าตัวยุ่งของผมไม่ค่อยกินจะได้มาปรึกษาบ้างครับ :)
  • ให้ F1 ม่วง วันล่ะ 3 มื้อ แช่น้ำให้นิ่ม
    กินไม่เกิน 2 นาทีหมด ระหว่างมื้อเสริม
    นมแพะอีกวันล่ะ 2 รอบ กินเสร็จปล่้อย
    ออกไปฉี่ไปอึ เก็บเข้ากรงนอนอีก 2 ชม.
    ก่อนให้นมระหว่งมื้อ ปล่อยออกมาวิ่งเล่น
    ฉี่ ฝึกให้ขับถ่ายนอกกรง เสร็จแล้วก็ให้
    นมเสริม ทำตั้งแต่ครบ 30 วัน ไม่เคยเหลือ
    ซะกะมื้อ ไม่มีไม่กิน วางเป็นหมด

คลิปตอนกินครับ

คลิปตอนปล่อยให้วิ่งเล่น

• @พี่dogfunpark น้องหมาของพี่ตัวบักเอ้กเลย ของผมตัวเปี๊ยกเดียวเองให้F1ม่วงเหมือนกันแต่เพิ่งให้คับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆคับ.........^^
  • ของผมตัวขนาดนี้เองไม่ทราบว่าผิดปกติรึป่าวคับ อาหารก็ให้ตามที่พี่ๆได้แนะนำแต่ไม่ค่อยจะกินเลยคับ
  • จากที่เลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้มานะคะ
    รูปร่างเค้าอาจจะต่างกัน ลูกสาวที่เลี้ยงอยู่ก้เล็กๆ แคระๆ แต่ก็เลี้ยงเต็มความสามารถ
    ให้กินเท่าที่เค้ากินได้ ตามความเหมาะสม
    วิ่งเล่นตามประสา แข็งแรงดี ตอนนี้ประมาณ 8-9 เดือนแล้ว
    ตรวจสุขภาพ ถ่ายพยาธิตามคำแนะนำของสัตวแพทย์
    ไม่ต้องกังวลไปหรอกค่ะ..เค้าอาจจะมีพ่อแม่ตัวเล็กก็ได้
    หรือเค้าอาจจะเป็นลูกตัวสุดท้องเหมือนลูกสาวที่เลี้ยงอยู่ก็ได้ค่ะ
    ก็เลยตัวเล็กๆไปหน่อย...ขอให้เค้ายังกินได้
    ไม่เจ็บป่วย แข็งแรง วิ่งได้ และเป็นสุนัขที่มีวินัย
    ก็โอเคแล้วนะคะ
    มีอะไรหรือปัญหาข้องใจก็เข้ามาหาอ่านในเว็บนี้อ้ะค่ะ
    ส่วนใหญ่ก็มีคำตอบให้และความรู้เพิ่มตลอดละ
    ไม่ว่าจะเป็นการเลี้ยงดู อาหาร ขับถ่าย นิสัย โรค การฝึก การออกกำลัง พฤติกรรมหมาเด็ก การแข่งขัน ฯลฯ
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆเพื่อลูกต่อไป อิอิ