ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปิดการขายลูกสุนัข< RED NOSE > สวยๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • คัดแจ่มๆ ส่งรูปมาให้ดูสักตัวครับ อาจจะซื้อให้เพื่อน ไม่รู้เขาจะเอาหรือเปล่า ตัวผู้นะ
  • ขอบคุณครับป๋า ดีใจจังครับที่ป๋ามาแวะในกระทู้นี้ ปลื้มจัง
    ผมต้องขอขอบคุณพื้นที่ดีๆๆแห่งนี้มากครับ
    ผมได้รู้จักหมาแดง ก็ในเว็ปนี้แหละครับ พ่อพันธุ์สุนัขตัวนี้ผมได้เห็นในบอร์ดป๋านี่แหละครับ
    แต่ตอนนั้นราคาพ่อหมาอยู่ที่หมึ่นกว่า ผมซื้อไม่ใหว (ไม่มีตังครับ)ได้แต่มองและเข้าไปเยี่ยมเยือนถืงบ้านจนรู้จักพ่อแม่ พี่ปุ๋ เจ้าของหมาเป็นอย่างดี
    และแม่พันธุ์ตัวนี้ก็ได้จากเว็ปนี้ครับ
    ราคาที่ผมลงอาจจะไม่สูงครับ แต่ผมซื้อหมามาเลี้ยงก็หลักพันครับ ก็เลยขายหลักพันครับ
    ขอบคุณป๋าจากใจจริงครับ เกรงใจครับ ขอบคุณครับ
  • พี่ครับ ผมอยากจะคุยกะพี่ ขอเมลล์มั่งครับ

คือผมสนใจM5มากๆ แต่ติดตรงที่ปัจจัยด้านการเิงินเพราะผมเรียนม.ปลายอยู่อ่ะครับ
    p.namwhan@gmail.com เมลล์ผมครับ
  • รอรูปF1ครับ ผมที่โทรไปหาตอนเย็นมะวานนะครับ ขอบคุณครับ
  • เดี๋ยวไปดูถึงที่เลยครับ ที่สารภีครับ เหลือไว้บ้างนะครับ
  • รอแป๊บครับ เดี๋ยวจัดให้ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
  • มาอัพให้ครับ...ขายหมดไวๆนะครับ....
  • เสียความรู้สึกมาก ไม่ยอมบอกตั้งแต่ตกลงซื้อว่าเอ็ม5หางคด อดดดเลย
  • ใจเย็นๆครับลองเปลี่ยนเป็นตัวอื่นก็ดั้ยมั๊งครับ
  • m5 ตามรูปครับ ยังไม่มีเจ้าของ และผมก็บอกตลอด ว่าหางคตครับ
    ถ้าคุณคิดที่จะเลี้ยงหมาแดงสายนี้ ที่มีความจี๊ด และแรงขับสูง มีความรักเจ้าของอย่างสูง
    คุณต้องเ้ข้าใจในต้นสาย แล้วจะแคร์ทำไมครับ หมาแดงหางคตสวยทุกตัวครับ ผมคอนเฟอร์ม
    สำหรับผมใครว่าไงก็ช่างคตแล้วสวยทุกตัวครับ ผมว่ามันมีดีในตัว ของมัน มันคือความพิเศษ มันไม่ใช่จุดด้อยสำหรับผมเลย
    เพราะเท่าที่ผมสังเกตุมาไอ้คตเนี่ยแหละปรี๊ดๆๆๆๆๆ ลูบเนื้อตัวแล้วสะใจ โดยเฉพาะสายนี้ถ้่่าคุณเคยสัมผัสมาแล้ว คล้องสายจูงปุ๋ป มันดึงคุณกระจายแน่นอนครับ สายนี้ไม่มีอาการนั่งหงอยนอนมองนก จิ้งจก สิ่งมีชีวิตอื่นให้คุณเห็นแน่นอนครับ
    และตัว m5 มันก็ไม่ใด้คต หน้าเกียจครับ ตามรูปเลย ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ
  • เดี๋ยวครับ คุณpungkung ถ้าผมไม่บอกว่าหางคตคุณจะรู้ได้ไงครับ ตัวm5เนี่ยดูตามรูปครับหางมันน่าเกียจใหมครับ แล้วคุณตกลงซื้อจากผมตอนใหนครับ เพราะคุณโพสเวลา09.44 ตอนนั้นหมายังไม่มีเจ้าของเลย แล้วคุณมาเสียความรู้สืกอะไรครับผมคาใจ แล้วคุณเจ้าของ m5 โอนมัดจำมาเวลา11.40 ทำให้m5 มีเจ้าของแล้วครับไปอยู่ขอนแก่นครับ ขอบคุณมากครับ
  • ขอจบสั้นๆว่า รู้กันอยู่แก่ใจอยู่แล้ว คืนนั้นดีน่ะที่ติดว่ารถเสีย ไม่ได้โอนเงินไปให้คุณ เพราะมารู้
    จากคุณตอน กลางวันในวันต่อมาจากแฟนว่าคุณบอกว่าหางมันคดนิดหน่อย แล้วถ้าโอนเงินไปคืนนั้นเลย
    จะเกิดอะไรขึ้นค่ะ
  • หมามันสวยจิงยอมรับ แต่รู้มาว่าถ้าหางคดมันจะคดเป็นพันธุ์กรรมถ่ายทอดกันได้
  • อ๋อคุณนั่นเอง ผมรู้แล้วผมดีใจนะที่ไม่ใด้ขายหมาให้คุณ คุณอยากดูรูปผมก็อัพเอาให้ดูทุกมุมนะแล้วแบบนี้หรือที่ว่าไม่โปร่งใส แล้วที่ว่ารู้กันอยู่แก่ใจ คุณพูดอะไรไว้ผมจำได้ครับ รู้แก่ใจเอาเองก็แล้วกัน ไม่น่าทำกันยังงี้เลย
  • ถ้าคุณรู้จักสายเลือดนี้คุณก็คงเข้าใจ คนถ้าจะซื้อเขาก็ซื้อครับ ถ้าไม่ซื้อเขาก็ไม้สน ดีกว่าอยากได้แต่ไม่กล้าเสียครับผมอาจพูดตรงครับ คบใด้คบครับ
  • ค่ะขอบคุณ รู้แล้วน่ะค่ะ อืมก้อไม้ได้เข้ามาหาเรื่องน่ะค่ะยังงัยหมาก้อขายได้แล้ว ดีใจด้วยค่ะ
    เอาเป็นว่าขอโทษด้วยค่ะ ขอจบน่ะค่ะยังงัยก้อเป็นคนที่ไม่ได้คบกัน
  • ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ
  • หมาราคาไม่สูงมากนัก...สายเลือดก็ดี...ไม่น่ามีปัญหามากนักนะครับ
    ใจเย็นๆกันไว้ครับ ผมว่าถ้าซื้อไปเลี้ยงเป็นเพื่อนในบ้านก็โอเคนะผมว่า
    แต่ถ้าซื้อไปเพาะผสมลูกขายก็ว่ากันไปอีกแบบนึ่ง...แต่ลูกหมาออกมาชุดนี้ผมว่าก็ดูดีนะครับพี่น้อง
  • อย่าทะเลาะกันเลยครับ ผมกับแฟนขอรับ m5 มาดูแลแล้วกันนะครับ
    พอดีดูสายเลือด +พ่อแม่หมาแล้วถูกใจมาก ถึงแม้ตัวลูกหมามันจะหางคดหางงอหางหักไปบ้างก็ตาม
    เพราะผมกับแฟนไม่คิดจะหาผลประโยชน์อะไรจากหมาครับ เลี้ยงด้วยความรักล้วนๆ
    ขอบคุณพี่ coolper_sp มากครับ

ว่าแต่ ผมอยากขอเมล หรือเบอร์ติดต่อเพื่อนๆพี่ๆ เจ้าของลูกหมาร่วมคอกนี้ไว้หน่อยจะได้หรือไม่ครับ
    พอดีอยากเห็นการพัฒนาของพี่น้องร่วมคอกในอนาคตไปเรื่อยๆ ครับ
  • เมลป๋มนะครับbombom_007@windowslive.com จองm9ไว้ครับ
    image
  • มาอัพแล้วครับ f1 จะมีกระบอกปากใหญ่กว่า f2 และตัวหนากาว่า แต่แพ้เรื่องสีสันนะครับ เทียบดูได้จากภาพแรกครับimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC10001.jpg 100K
    SDC10009.jpg 115K
    SDC10010.jpg 121K
    SDC10011.jpg 86K
    SDC10012.jpg 101K
    SDC10022.jpg 93K
  • imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC10023.jpg 92K
    SDC10024.jpg 101K
    SDC10026.jpg 113K
  • f2 ครับ สีเข้มกว่าตัวเล็กกว่า f1 ครับimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC10001.jpg 116K
    SDC10002.jpg 94K
    SDC10006.jpg 97K
    SDC10007.jpg 117K
    SDC10009.jpg 126K
    SDC10014.jpg 82K
    SDC10015.jpg 128K
    ไฟล์แนบ
    SDC10017.jpg 129K
    SDC10018.jpg 109K
    SDC10019.jpg 87K
  • image
    ไฟล์แนบ
    SDC10009.jpg 126K
  • m2 รอแป็บครับ คตปลายหางนิดนืงครับตามรูปimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC10019.jpg 96K
    SDC10010.jpg 131K
    SDC10018.jpg 113K
    SDC10011.jpg 112K
    SDC10014.jpg 78K
    SDC10016.jpg 121K
    SDC10017.jpg 121K
    SDC10024.jpg 92K
    ไฟล์แนบ
    SDC10028.jpg 93K
    SDC10025.jpg 90K
    SDC10026.jpg 97K
  • m7 ครับ แจ่มๆๆimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC10025.jpg 96K
    SDC10023.jpg 102K
    SDC10020.jpg 88K
    SDC10010.jpg 135K
    SDC10006.jpg 117K
    SDC10001.jpg 81K
  • เอาน่าหมาสวยราคาไม่แรง รีบๆกันหน่อยน่ะเดี๋ยวหมดแล้วจะเสียใจนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ
  • Mafia ธันวาคม 2008 Permalink
    วันก่อนมีคนเมล์มาถามถึงวิธีการเลือกลูกสุนัขมาเลี้ยง ก็ขอเอามาแนะนำที่ตรงนี้อีกครั้งนะครับ

การเลือกลูกสุนัข ก่อนอื่นเราต้องดูวัตถุประสง์ของตัวเราเองก่อน ว่าจะเลี้ยงสุนัขไปเพื่ออะไร สิ่งนี้ถือว่าเป็นหัวใจสำคัญอันดับแรก
    ถ้าเราต้องการสุนัขเฝ้าบ้าน เฝ้าไร่ เฝ้าสวน โรงงาน หรือต้องการสุนัขสวยงาม บางครั้งก็ไม่จำเป็นต้องเลี้ยงพิทบูล เพราะยังมีพันธ์อื่นที่มีคุณสมบัติตามความต้องการที่เหนือกว่า

ผมจะแนะนำ การเลือกพิทบูล เพื่อเป้าหมายนำมาเล่นกิจกรรมนะครับ

ก่อนอื่นเราต้องเสาะหาจากหลายๆแหล่ง ศึกษาสายเลือดของแต่ละคอก พ่อพันธ์ แม่พันธ์ แต่ละตัว รูปร่างหน้า อุปสินัย เป็นอย่างไร
    เมื่อเจอแหล่งที่ตรงกับใจก็ต้องดูเรทราคาว่าเราไหวหรือไม่ จะได้ไม่เสียเวลาเดินทางไปเก้อ

เทคนิคการเลือกลูกสุนัขมาทำกิจกรรม ต้องเลือกจากสายที่มีความตื่นตัวสูง โครงสร้างเหมาะ ไม่ใช่จากพ่อแม่ขี้กลัว และโครงสร้างไม่เอื้อต่อการทำกิจกรรม

เวลาเลือกควรดูทั้งคอก โดยดูในขณะที่ลูกสุนัขอยู่รวมกัน เพื่อจะได้เปรียบเทียบ ทั้งขนาด อุปนิสัย เราจะสังเกตุเห็นได้เลย ว่าเมื่อเทียบกับพี่น้องในคอก ตัวที่เราหมายตามีจุดเด่นอย่างไร
    บางตัวเป็นผู้นำ ตื่นตัวสูง บางตัวเซื่องซึมเป็นผู้ตาม โดนพี่น้องข่ม เราปล่อยในบริเวณกว้าง ให้มันวิ่งเล่นอย่างอิสระ แล้วสังเกตุพฤติกรรม
    บางตัวซุกซน ขี้สงสัย เวลากินอาหารเป็นอย่างไร กินช้ากินเร็ว บางตัวครองจาน แย่งชาวบ้าน การดูจากรูปภาพเราไม่มีทางเห็นพฤติกรรมของลูกสุนัข
    เราลองเอากระป๋องหรือเสียงที่ทำให้เกิดเสียงดัง โยนเข้าไปกลางวง แล้วสังเกตุดู ตัวที่เผ่นแน่บวิ่งหางจุกตูดโดยไม่กลับมา ไปแอบหลบตามมุม คือตัวที่เราคัดออก
    ตัวที่ไม่วิ่งหนีเลยยืนอยู่เฉยๆก็อาจจะไม่ใช่เป้าหมาย แต่ตัวที่ชะงักเล็กน้อย หรือถอยห่างออกมา แล้ววิ่งเข้าไปยังจุดเกิดเหตุ คือเป้าหมาย

เราต้องเลือกลูกสุนัขที่ ใส่ใจต่อสิ่งแวดล้อม ดื้อซน มีความอยากรู้อยากเห็น เพราะสุนัขเหล่านี้จะฝึกง่าย ตัวที่ขี้กลัวฝึกยากและไม่ค่อยได้ผล
    ตัวที่ไม่หนีอาจจะมีปัญหาเรื่องภาวะทางอารมณ์ เพราะธรรมชาติในการหลบหลีกภัยเป็นสิ่งที่ต้องมีอยู่ในตัว ไม่ใช่เอาสังขารร่างกายเข้าแลก หมที่โดนงูกัดตายก็เพราะมันมั่นใจเกินไป

จะเห็นได้ว่า ผมไม่ได้พูดเกี่ยวกับรูปร่างหน้าตา เพราะสิ่งนี้ถือเป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละคน แต่ผมจะให้ความสำคัญกับลักษณะนิสัยเป็นอันดับแรก

นี่ก็เป็นเทคนิคเบื้องต้นเล็กๆน้อยๆ ที่ควรทราบ หวังว่าคงไม่ยากจนเกินไปนะครับ
    สละเวลาสักเล็กน้อย ไปดูด้วยตาตัวเอง อย่าซื้อหมาเพียงจากการดูรูปภาพ เพราะเขาต้องอยู่กับเราเป็นสิบปี
    หากเวลาที่จะไปดูเองก็ยังไม่มี แล้วเวลาที่เหลืออีกทั้งชีวิต จะมีให้เขาได้อย่างไร

ก็ขอให้ผู้ที่กำลังมองหาลูกสุนัขได้สุนัขตัวที่ถูกใจมาเลี้ยงกันนะครับ :005:

Mark
    ขอบคุณป๋าสำหรับสิ่งดีที่มีให้เราครับ
    ก่อนจะหาหมามาเลี้ยงซักตัวควรศึกษาให้มากๆนะครับมันต้องอยู่กับเราไปอีกเป็น10ปีนะครับ อ่านแล้วคงรู้น่ะครับว่า หางคตไม่คตไม่เกี่ยวอะไรเลย อยู่ที่ว่าเราจะเอามันมาทำอะไรมากกว่าครับ
  • ขอบคุณ พี่เก่งเชียงใหม่ มากครับ
  • สวยทุกตัวจริงๆ ครับ
    m5 หนักเท่าไรครับพี่ ตอนนี้
  • ความรู้เพียบจริงครับ+++
  • ผมยังไม้ได้ชั่งครับรอก่อนนะครับ เดี๋ยวจัดให้ครับ
  • ใครมาก่อนใด้ก่อนครับ ใครโอนมัดจำมาก่อนคนนั้นใด้ เร็วๆๆกันหน่อยนะครับ พี่ที่จะมาดูวันอังคารหากหมาหลุดไปก่อนก็อย่าว่ากันนะครับเพราะใครตกลงเอาก่อนต้องให้คนนั้นก่อนครับ ต้องขอโทษด้วยแต่หากยังอยู่ถืงวันอังคาร ก็โทรหาผมละกันนะครับ ขอบคุณครับ
  • ไม่เป็นไรครับ ผมเข้าใจ ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ผมคงไม่โทรไปกวนคุณอีกล่ะครับ ขอบคุณน่ะครับ
  • ตัวเอ็ม 1 ใครได้ไปเอ่ย
  • ผมว่าใครสนใจจริงก็มัดจำไว้ก่อนก็ดีนะครับ เจ้าของหมาจะได้ไม่ต้องหนักใจเวลาคนอื่นอยากได้จะได้ไม่ต้องมีปัญหา แต่ถ้าคุณอยากซื้อจริงก็เข้าไปดูแล้วตัวไหนที่ถูกใจก็อุ้มไปเลย สบายใจทั้ง2ฝ่ายนะครับ ด้วยความเคารพครับ
  • น้ำหนักหมาโดยรวม ทุกตัว หนักที่ 2.6 kg ครับ เดี๋ยวหายืมเครื่องชั่งก่อนแล้วจะถ่ายรูปให้ดู
    แอบพาน้องหมาไปร้านค้าปากซอยก็เลยขออนุญาติเขาชั่งดูแต่ไม่กล้ายืมแกมา
    พี่ครับผมก็เกรงใจพี่นะครับ ผมก็ไม่สบายใจเลย ที่ผมโทรไปบอกพี่เพราะผมเกรงใจ ครับ ใครต่อหมามาถ้าผมให้ใด้ผมให้เลย ผมพูดไม่ยาก ต้องขอขอบคุณพี่เก่ง เชียงใหม่ พี่ชายที่แสนดีของผมคนนี้ด้วยนะครับ พี่ชายคนนี้มีบุณคุณกับผมท่วมหัวเลยทีเดียวครับ งานที่ผมใด้ทำทุกวันนี้ก็เพราะผัวเมียคู่นี้ที่ทั้งคู่ฝากฝังให้ครับจนใด้ทำมาจนถืงเดี๋ยวนี้
  • เดี๋ยวผมจะมาอัพเดท ลูกหมาอีกทีตอนอายุ40 วันนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ
  • เหลือตัวไหนบ้าง น่าจะอัพเดท ให้หน่อยนะครับ
  • ถูกต้องครับถ้าใครสนจะได้ตามงานง่าย
  • หมาสวยมาก ชอบๆๆ
  • ลูกหมาเป็นยังงัยบ้างครับ...ถ้ามาลำปางแวะเอาลูกหมามาส่งโทรแจ้งล่วงหน้าให้ทราบซัก1-2วันนะครับ
  • เป็นไงบ้างพี่เหลือกี่ตัว คอกนี้น่าจะใหญ่กว่าคอกแรกที่ผมแน่ๆ
    ถ้าไงก็ update M5 ให้ดูบ้างนะ เสียดายเอามาอีกไม่ได้ มันแม่หมาเดียวกัน
    ถ้าไม่ได้เอาคอกแรกมา คอกนี้ผมต้องชิงตัดหน้า M5 มาแน่ ๆ หน้าตามันได้ใจดี
    ---------------------------------------------------------
    ***อ่อพี่ สำหรับไอ้ Poem กำลังจะเต็มขวบแล้วนะพี่ จูงเดินเล่นอย่างมัน กระชากตลอดทาง
    นี่ว่าจะเปลี่ยนชื่อมันเป็น ..ไอ้ทะยานฟ้า..แล้วพี่ เวลาจูงกระชากหน้าลอยเลยครับ 555
    ใช้เฝ้าบ้านเฝ้านกกรง ไล่แมวได้ีดีมาก ไม่มีขี้เกียจ ตื่นตัวตลอด จี๊ดสุด ๆ และขี้อ้อนสุด ๆ ครับ***
  • ขอบคุณมากครับ poem สุดยอด ตอนนี้ m7 มีเจ้าของแล้วนะครับ
    ตอนี้สุนัขที่มีเจ้าของแล้ว
    m9 m1 m4 m5 m7 f1
  • โซลิท ทุกตัวเลยน่ารักจริงๆ
  • 555 M7 ก็ไปแล้วหรอ ยังคุยกันอยู่เลยว่า M7 ก็สวยดีน่าสน
    แล้วนังแจ๊สมันให้ลูกดีเหลือเกินไม่มีหน้าแสกขาวเลย ถ้าได้กระดูกพ่อเต็ม ๆ คงมันส์
  • ไม่มีโซลิดเลยนะครับเท่าที่ดูนะ
  • ไม่เป็นไรครับเบ็นซ์ถือว่าเราเป็นพี่น้องที่มีใจรักpitbullเหมือนกันครับ ผ่านมาบ้านพี่มาแบ่งเอาน้ำยาฆ่าเชื้อ ไปใช้ได้น่ะครับ ใช้แล้วไม่มีกลิ่นเลยพี่จะได้ฝากไปให้แม่เบ็นซ์ด้วยน่ะครับ แบ่งกันไปใช้ครับ