ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
  • คือพอดี ตอนนี้อยากได้กล้อง ดิจิตอล ซักกะตัวงะครับ แค่ไม่รู้จะเอารุ่นไหนดีงะครับ

ใครที่พอรู้เรื่องกล้องที่ถ่ายภาพออกมาสวยๆ แบบดีๆๆหน่อยนะครับ แต่ไม่เอาแบบเวอร์

ผมจนครับ งบมีหมื่น ต้น งะครับแต่ที่ผมดูอยู่ผมชอบsony t 700 พอไหวไหมครับ

ใครมีตัวไหนเด็ด บอกด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณท่านสมาชิกที่ให้คำแนะนำล่วงหน้านะครับ

(ความรู้เรื่องกล้อง ผมยอมรับว่าบอดครับ ไม่เคยใช้กล้องดิจิตอล)
  • โอลิมปัส รุ่นทนโคตร U1030SW
    ตกพื้น 2เมตร ตกน้ำไม่เป็นไร เหยียบได้ 100กก
    คุณภาพของภาพ เหมือนจริง (เป็นรอง โซนี่ ฟูจิ) เพราะว่า สีมันเวอร์ จึงดูสวย

ผมใช้อยู่ เหมาะสมกับการใช้งานแบบลุยๆ
    ใช้งานได้ค่อนข้างดี ไปเที่ยวทะเล แล้วเอาน้ำเทล้างได้ด้วย
    ถ่ายในน้ำได้ลึก 10ม ราคาหมื่นต้นๆ ซื้อมานานแล้ว คิดว่าราคาเด๋วนี้ คงไม่ถึง

สรุป เรื่องทนทาน เต็ม10
    คุณภาพของภาพ (เหมือนจริง)
  • ขอแนะนำเลือกโอลิมปัสกับแคนนอล คับผมก็ใช้โอลิมปัส u840 คับ8.0 megapixel
    ราคาตอนก็นั้น1หมื่นถ้วนคับ :m001:
  • ผมก็ใข้ โอลิมปัส รุ่นทนโคตร U1030SW แบบKSMART นี่แหละ
    ดำน้ำซื้อเฮาส์ซิ่งอัน ขี่มอไซค์ก็ตกได้:030:

เหมาะกับชีวิตลุยๆนะ แถมสีสด
    เอารูปที่ถ่าย ด้วยโอลิมปัสมาให้ชม:065:
    ไฟล์แนบ
    IMG_3456.jpg 71K
    DSC09933.jpg 107K
    PA020823.jpg 123K
    PA020802.jpg 102K
    PA040996.jpg 90K
  • ขอขอบพระคุณทุกความเห็นนะครับ

แล้วsonyมันมีข้อเสียยังไงหรอปัญหาที่พบบ่อยๆ
  • ผมว่า โซนี่มันแพงกว่ายี่ห้ออื่น ในความสามารถระดับเดียวกัน
    ผมไม่เคยใช้กล้อง โซนี่ เคยใช้แต่ฟูจิ

สีสันของฟูจิ ยอมรับว่า สวยมาก (ถ่ายแล้วสวยกว่าสถานที่จริงซะอีก)
    ส่วนสีของ โอลิมปัส จะเหมือนกับตัวจริงมากกว่า

ที่ประทับใจ รุ่นทนโคตร เป็นเพราะ กล้องเรามีโอกาสตกพื้น มีโอกาสสกปรก(ล้างน้ำเปล่าได้)
    เหน็บกระเป๋ากางเกงยีนส์ได้ ตูดกระแทกพื้นเป็นประจำ ผมประทับใจมันตรงนี้แหละ
    ลูกเล่นก็ค่อนข้างครบ 10ล้านพิก
  • ใช้ยี่ห้ออะไรก็ใช้ไปเหอะ แต่ไม่แนะนำโซนี่ ดีแต่ชื่อ ราคาก็แพง แต่คุณภาพห่วยมาก
    เอายี่ห้อที่มันทำกล้องขายโดยเฉพาะดีที่สุด โซนี่มันขายหลายอย่างแต่เอาดีไม่ได้สักอย่าง

ของผม ภรรนยาซื้อมา ไม่ใช้ก็ไม่ได้ ต้องทนใช้ต่อไป เซงจิงๆๆเลยพี่น้อง