ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยทีหมาเป็นตุ่มคัน
  • :024: ไม่รู้มีใครเป็นแบบนี้ไม๊ ตามตัวน้องหมาเป็นตุ่ม มันคันมากเกาจนเป็นแผลไปหมด ไปหาหมอทีไร
    หมอให้ยาอักเสบ กับยาแก้คัน พร้อมฉีดยาแก้คัน 1 เข็ม ไปหามา2ครั้งแล้ว แต่ละครั้งทิ้งช่วงสักพัก ก็กลับมา
    เป็นอีก หมอบอกว่าถ้าเป็นอีกคราวนี้คงต้องเจาะเลือดไปตรวจ
    อ่านในเว็บ บางคนบอกว่าต้องทำใจและใช้ความอดทน อาจจะอายุปีกว่าถึงจะหาย เหมือนจะบอกว่ารักษาไปตามอาการ ประคองไว้ ทำยังไงก็ไม่หายต้องให้มันโตขึ้นก่อน จริงหรือเปล่าค่ะ เพื่อน ๆช่วยตอบที วันนี้ว่าจะพาไปโรงพยาบาลเพื่อเจาะเลือดดู :002:
  • ต้องดูสาเหตุเกิดจากอะไร มันแพ้อะไรป่าว เช่นแชมพู แป้งหอม เสปร์ดับกลิ่นตัว พื้นที่อยู่เปงอย่างไรพื้นปูนเทใหม่หรือป่าว ส่วนใหญ่จะแพ้ของพวกนี้ ต้องงดใช้ หาแชมพูอ่อนๆอาบน้ำให้สักครั้ง น่าจะหาย ถ้าเกาเป็นแผลเอายาสีม่วงทาได้ ลองดูนะครับ น่าจะแพ้อะไรสักอย่าง ไม่ต้องอาบน้ำบ่อยนะครับ
  • แป้งหอม เสปร์ดับกลิ่นตัว ไม่ได้ใช้ ใช้แชมพูซันซิลของคน ใช้ไม่เยอะ และไม่ได้อาบน้ำบ่อย พื้นบ้านเป็นกระเบื้อง
    น้อยครั้งที่จะนอนบนดิน แต่เค้าชอบนอนเล่นขี้ดิน ที่มีน้ำบ่อน้อย ๆ เหมือนควายนอนเล่น แต่ถ้าให้ว่ายน้ำเล่นจะกลัวไม่ค่อยกล้าว่าย ที่บ้านเลี้ยงปลาก็เลยมีน้ำบ่อ ขี้เลนตามร่องน้ำ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ยาสีม่วงหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ
  • บางทีก็อาจจะเปนกับที่ๆมันนอนด้วยก็ได้อย่าง ชื้น-ร้อนมาก
    รึไม่ก็เเพ้อะไรสักอย่างเช่น เเชมพู
    ขนาดหมาผม2ปีกว่าเเล้วมันยังเเพ้เเชมพูเลยคับ
    ...........สู้ๆ.............. :)>- :)>-
  • ลองให้อยู่พื้นดิน ใช้เเชมพูสูตรปกป้องผิวหนัง(อย่าอาบบ่อย)
  • ของเราก็เป็นบ่อยน่ะ บางครั้งเกาจนเป็นแผลแดง เราใช้น้ำเกลือล้างก้หาย

แต่ไม่รู้ว่าจะถูกรึป่าว แต่ผลลัพธ์ มันหา่ยครับ
  • อัตราส่วนของน้ำเกลือแค่ไหนเอ่ย
  • คุณหมอให้ยามาทาน ทานกี่อาทิตย์คะ ถ้าเป็นติดเชื้อแบคทีเรียที่ผิวหนังชั้นลึก ต้องทานยาขั้นต่ำคือสามอาทิตย์ ถ้าทานอาทิตย์เดียวแล้วหยุดยา ยังไงก็กลับมาเป็นใหม่

แล้วคุณหมอได้ขูดผิวหนังตรวจมั๊ยคะ ได้ย้อมสีตรวจมั๊ยว่าเจอไรขี้เรื้อน เจอเชื้อยีสต์ เจอเชื้อรารึป่าว

ให้อาหารอะไรอยู่ เสริมอะไรลงไปมั๊ย บางครั้งอาหารที่โปรตีนสูงเกินไปทำให้เกิดปัญหานี้ได้เช่นกัน แพ้อาหารรึป่าว

คุณหมอจ่ายยาบำรุงขนและผิวหนังมาบ้างรึป่าว

ถ้าตัดปัญหาทุกอย่างออกหมดแล้ว ทำครบตามที่กล่าวมาข้างต้นแล้วยังไม่ดีขึ้น ก็ต้องเจาะเลือดตรวจฮอร์โมนแล้วล่ะค่ะ แต่ในหมาเด็กน้อยมากที่จะพบนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ฝากคำถามด้านสุขภาพกันได้ที่ http://www.facebook.com/DoctorPetClinic24Hr
  • สุนัขที่บ้านนะคะ...แพ้แชมพู แพ้แป้ง แพ้....แทบทุกอย่างเลยค่ะ
    ยี่ห้อไหนที่ว่าดีแสนดี แพงมากๆ แต่ก็ใช้ไม่ได้...เลยอาบน้ำเปล่าๆ
    ไม่ต้องฟอกแชมพู อาบแล้วก็เช็ดตัวให้สะอาด แป๊บเดียวขนก็แห้ง
    เพราะว่าเค้าขนสั้นอยู่แล้ว..
    ตอนที่เป็นหนักๆอ้ะค่ะ เค้าก็คัน เกา เป็นแผลตุ่มแดงๆทั้งตัว โดยเฉพาะบริเวณเนื้ออ่อน
    ไปหาหมอ หมอไม่ได้ฉีดยาให้ แต่ให้ยาพวกแก้แพ้(ยาปฏิชีวนะ) และยาลดคัน
    หมอบอกว่า มันเป็นปกติของสุนัขพวกนี้นะคะ พวกแพ้ง่าย บอบบาง
    (ทั้งที่หน้าตาไม่ได้บ่งบอกถึงความบอบบางเลย อิอิ)
    ยิ่งหมาเด็กๆยิ่งแพ้ง่ายไปใหญ่ นอกเหนือจากกินยา หาหมอแล้ว
    ก็จะดูแลความสะอาดให้ ส่วนเรื่องขี้เลน ขี้ดิน อันนี้เลี่ยงไม่ได้จริงๆ
    เพราะที่บ้านก็ชอบมาก ก็ล้างตัวกันไป ไม่ลงแชมพู
    หาเห็บหาหมัด รักษาความสะอาด ซักผ้าให้สะอาดเสมอ ปักกวาดที่นอน
    ไม่ให้มีมด มีแมลงมากัด เรื่องอาหารก็น่าจะมีส่วน
    คนยังแพ้อาหารบางอย่าง สุนัขก็น่าจะเป็นเหมือนกัน
    มันก็มีที่มาจากหลายๆสาเหตุนะคะ
    ต้องสังเกตดูจากรอบตัวๆอ้ะค่ะ
    เรื่องเจาะเลือดเนี่ย ยังไม่ถึงขั้นนั้นนะคะ
    ไม่แน่ใจเกี่ยวกับการเจาะเลือดเท่าไหร่
    (หาเชื้อเกี่ยวกับพยาธิรึเปล่า อันนี้เดาๆนะคะ ไม่รู้จริงๆ)
    เรื่องยาทา มีหลายๆท่านแนะนำไว้
    มีทั้งสูตรน้ำมันมะกอก สูตรกำมะถันหรืออะไรประมาณนี้อ้ะค่ะ
    ลองๆหากระทู้เดิมดู ไม่นานมาก ยังเปิดดูอยู่บ่อยๆค่ะ
    หายไวๆนะคะ :)>-
  • อ้อ...อีกอย่าง จากที่สังเกตนะคะ
    เด็กๆเค้าจะมีกลิ่นของเค้าเฉพาะตัว กลิ่นหมาอ้ะค่ะ
    มันก็ยังไม่รุนแรงมาก ทีแรกก็อยากจะฟอกตัวให้หอมๆ
    แต่พอฟอกไปทีไร มันก็แพ้ทุกที สงสารมาก
    ทั้งๆที่ก็เจือจางสุดๆเลยแชมพูอาบน้ำเนี่ย
    แต่ว่าลูกเราเนอะ ไม่เหม็นเท่าไหร่ก็ได้
    อาบน้ำเปล่าๆดีกว่า น่ารักเหมือนเดิม

:-))
  • แชมพูอาบน้ำคนอย่าใช้ครับ ไม่ควรเลยจริง ๆ สุนัขแพ้จะเป็นผื่นแดงทั่วตัวเลยครับ
    ให้ใช้แชมพูอาบน้ำสุนัขของ F1 หรือ ของหมอจุฬาฯ น้ำสีเขียว ๆ จะดีกว่าครับ ช่วยได้เยอะ
    และหากหมาโตขึ้นจะมีภูมิคุ้มกันที่ดีขึ้น อันนี้เรื่องจริง โตขึ้นอายุหมามากขึ้นก็ดีขึ้นตามลำดับ
    ส่วนพิทบูลเป็นสุนัขที่มีัปัญหาเรื่องผิวหนังเป็นโรคประจำสายพันธุ์ครับ เป็นแทบทุกตัวหล่ะ
    ปกติแล้วก็ฉีดยากันพยาธิหนอนหัวใจ ยาตัวนั้น 2 เดือนฉีดทีนึง ก็ช่วยได้ครับ (ยาืชื่อ Ivermacin)
  • ขอบคุณทุกคนค่ะ
    เรียน doctor_pet คุณที่ไปหาให้ยามาทานประมาณ 7 วัน ผิวหนังไม่ได้ขูด แต่หมอบอกว่าไม่ได้เป็นโรคขี้เรื้อน
    อาหารน้องหมา ก็จะมีอาหารแห้งของเพ็ดดีกรี โครงเป็ดย่าง mk โครงไก่บดของคุณจักร ข้างคลุกปลาทอดบ้าง
    คุณหมอให้ยาบำรุงขนตอนหาครั้งที่ 2 เป็นเม็ดใหญ่ ๆ สีน้ำตาลอ่อน ให้มันเคี้ยวเล่น อ้อ! ลืมไปมีขนมที่ให้เค้ากิน
    ทุกวันเลย คือ วอยซ์ ทุกตัวชอบมากเลย เกี่ยวไม๊ค่ะเนี่ย เฮ้อ...สงสารน้องหมาจัง หมดหล่อเลย
    ว่าจะพาไปหาหมอ เหมือนจะรู้ น้องหมาหายไปเล่นที่ไหนเสียแล้ว
  • ลืมบอกไปน้องหมาอายุ 5 เดือน 25 วัน น้ำหนักประมาณ 22 ก.ก.
  • ส่วนมากในพิทบูล จะเป็นการติดเชื้อแบคทีเรียที่ผิวหนังชั้นลึกค่ะ ต้องทานยาติดต่อกันอย่างน้อย 3 อาทิตย์ ทานอาทิตย์เดียว ไอ้ที่อยู่ผิวๆด้านบนหาย ดีขึ้น แต่ซักพัก ไอ้ที่อยู่ข้างล่างมันก็ดันขึ้นมาใหม่ ก็กลับมาเป็นอีกไม่หายซักที ลองงดอาหารจำพวกสัตว์ปีกไปก่อน เพราะหลายตัวแพ้ไก่ ยาบำรุงขนยังต้องทาน แชมพูควรเปลี่ยนเป็นแชมพูยา

ต้องขูดดูผิวหนังค่ะ เพื่อตัดปัญหาเรื่องไรขี้เรื้อนออกไป บางตัวรอยโรคดูคล้ายกัน แต่จริงๆแล้วมีสาเหตุหลักต่างกัน

สู้ๆค่ะ ใจเย็นๆ ถ้าไม่มีปัญหาอื่นๆแทรกซ้อน แค่ติดเชื้อที่ผิวหนังอย่างเดียว ทานยาให้ครบ แล้วใช้แชมพุยาคุมต่อไปเรื่อยๆ ก็โอเคแล้วค่ะ สู้ๆนะคะ ^ ^Y
  • โอ้ สาระ ทั้งนั่น เลย ที่บ้านก้อเป็น คับ ............. ตามนั่น เลยคับ
  • มันน่าจะเป็นกับ Bully มากกว่า Rednose ไม๊ คุณตี๊
  • doctor_pet สาเหตุมาจากอาหาร ด้วยเป็นไปได้มั้ยครับ เห็นบอกว่าสุนัขบางตัวแพ้
  • :024: หมาเราก้อเปง แต่คล้ายๆเปงตุ่มร้อน เพราะมันเปงตุ่มใสๆ
  • @tumdale สาเหตุจากอาหารมีความเป็นไปได้ค่ะ แต่จะแพ้อะไรก็ขึ้นอยู่กับสุนัขแต่ละตัว บางตัวแพ้ไก่ บางตัวแพ้น้ำมันงา บางตัวแพ้ปลา ซึ่งการจะหาว่าแพ้อะไรต้องไปทำการทดสอบที่เรียกว่า skin test ค่ะ ซึ่งการรักษาอาจจะต้องให้ทานอาหารสูตรสำหรับสุนัขแพ้ง่าย เช่น skin support, sensitive skin , z/d เป็นต้นค่ะ อันนี้อาจจะต้องพบคุณหมอเพื่อขอคำปรึกษาต่อไปค่ะ ^ ^
  • ของผมก็เป็นตุ่มขึ้นเต็มตัวเลย เนื่องจากแฟนผมหาแชมพูอาบน้ำสุนัขไม่เจอเลย ไปเอาแชมพูซันซิลของคน
    ผสมน้ำไปอาบ เช้าวันต่อมาเป็นตุ่มทั้งตัวเลย ก็เลยสงสัยว่าน่าจะป็นที่แชมพูอาบน้ำ...ครับ
  • ของผมก็เปงครับ รู้สึกว่าจะแพ้ยัง ไม่ทราบว่าตุ่มที่มันขึ้นๆมาอ่า พอหายแล้วจะเรียบเปงปกติได้หรือป่าวครบั นานแค่ไหน
  • ไอ้ตัวเล็กผมก้เป็นเหมือนกันครับ ผมก็เกาเบาๆ แกะบ้าง แต่ไม่แรงนะครับ แล้วมันก็หลุดออกไปเองครับ
  • แล้วขนของมันจะกลับมาสวยเหมือนเดิมป่าวอ่าครับ
  • เจอคำถามนี้ทุกอาทิตย์เลย ต้องบอกเช่นเดิม Nano Wound ฉีดที่เป็นแผล ไม่เกิน 5 วันหาย พยายามให้อยู่ห่างที่ชื้นด้วยครับ ถ้ายังไม่หายก็ลองไปทำ skin test ดูอย่างที่คุณ doctor_pet บอกนะครับ ขอให้โชคดี
  • น้องหมาที่บ้านเป็นตุ่มแดงขึ้นมาเต็มตัวเลย ทำอย่างไงก็ไม่ให้เพื่อนๆช่วยบอกที สงสารมันมาก
    พิทบูล 3 เดือน
  • จากที่เลี้ยงมา และอ่านในบอร์ดนี้ พอสรุปได้ว่า พิทบูลส่วนใหญ่ผิวหนังจะแพ้ง่าย เป็นตุ่มคัน เกาจนเป็นแผลเสมอ
    แต่มันจะหายไปเอง เมื่ออายุประมาณ6-7เดือน แล้วแต่ภูมิของแต่ละตัว การหาหมอเป็นการบรรเทาอาการเท่านั้น
    ดูแลรักษาความสะอาด และอดทน (ทนเห็นมันคัน)
  • น้องหมาที่บ้านเป็นตุ่มคันเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ให้กินอาหารสูตรแพ้อาหารอยู่(กินมาได้ 2 อาทิตย์แล้ว) ใช้แชมพูยา แต่ก็ยังคันอยู่เป็นตุ่มเยอะมากขึ้นตามโคนขา สงสาร
  • น้องหมาพันธ์ปั๊กค่ะ อายุได้ 2 ขวบปลายๆจะ 3 ขวบค่ะ