ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมากินโครงไก่ดิบแล้วถ่ายเหลว
  • ผมให้โครงไก่บดผสมอาหารเม็ด เวลามันถ่ายช่วงปลายจะเป็นขี้เหลว เป็นแบบนี้มานานละ
    ผมอยากรู้ว่ามันจะมีผลต่อหมาไหมครับ
  • วิธีง่ายๆในการทดสอบว่าให้อาหารเยอะเกินความต้องการไปหรือเปล่า

1. ลองให้ออกกำลังกายมากขึ้นจากปกติ
    2. หรือใช้ลดปริมาณอาหารเม็ดลงประมาณ 20-30%

หากถ่ายออกมาเป็นก้อนก็แสดงว่า เราให้อาหารเยอะไปครับ
  • ป๋าแนะนำยาถ่าย เจ๋งๆมั่งดิป๋า
    เอาแบบทีเด็ดเลยนะ ขอบคุนคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • มีกลิ่นคาวไหมคับ เนะนำลองหาหมอดูก็ได้คับ
  • ยาถ่ายอะไรครับ
    ถ้ายาถ่ายพยาธิ์ก็ซื้อได้ตามร้านเพ็ทชอปนั่นละครับ 1 เม็ดต่อน้ำหนักตัว 10 กก แต่อย่าถ่ายบ่อยนะไตพังแน่ๆ
    2-3 เดือนครั้งก็เกินพอแล้ว ยาถ่ายมีฤทธิ์ฆ่าพยาธิ์ได้ ก็แสดงว่ามันมีความเป็นพิษ หมากินเข้าไปสู่ร่างกาย ตับไตก็ต้องทำหน้าที่ขับพิษมันออกมา กินบ่อยหรือเล่นถ่ายยากันทุกเดือน ไตก็ต้องทำงานหนัก จริงไหมท่าน
  • ตอนนี้หมาผมก็กินโครงไก่บดผสมF1ลูก กินกระจาย แต่ช่วงนี้มันกินได้น้อยลงมากๆเลย แต่ขี้ไม่เหลวนะ เดาว่ามันอาจจะเบื่อ ช่วงให้กินโครงไก่อย่างเดียวขี้แข็งเป๊ก แล้วมองดูมีเศษกระดูกที่ย่อยไม่หมดด้วย ผมเลยเปลี่ยนมาใช้แบบบด+อาหาร ดีทันตาขี้สวยปิ๊ง จขกท ใช้โครงไก่ผสมอาหารใช้สัดส่วนเท่าไหร่หรอครับ ของผมอาหารครึ่งไก่ครึ่ง
  • พยายามอย่าให้กินผสมครับ พิทบูลมันมีแก๊สอยู่ในท้องเยอะแล้ว แนะนําให้
    กินเอฟวันหมดก่อน แล้วค่อยตามด้วยโครงไก่ทั้งตัวเลย ไม่ต้องไปบดก็ได้ครับ...

• ถ้าให้F1อย่างเดียวมันก็เลือกกินครับ คือผมอยากจะทำตามคำแนะนำของพี่มาร์คเรื่องการดัดนิสัยหมากินยากนะครับ แต่ปัญหาหลักตอนนี้คือ หมาผม 5 เดือน นิดๆแล้ว น้ำหนักเพิ่ง 10 กก เองครับ เลยกลัวว่าถ้าให้เขาอดตอนนี้การเจริญเติบโตมันจะชะงัก ตั้งใจว่าขุนให้อ้วนจนพอก่อนแล้วค่อยดัดไม่กินคือไม่กิน ไม่รู้ทำถูกวิธีมั้ยครับ ปล.ตอนเด็กๆก็เป็นโรคลำไส้
  • แก้ไขปัญหาอาการง่วงที่ดีที่สุด ก็คือนอนหลับไปเลย

ปัญหาหมาไม่กินอาหารก็คล้ายๆ กัน คือมันไม่กิน ก็อย่าไปให้มันกิน
    อดซักมื้อสองมื้อ วันสองวันดัดนิสัย ไม่ทําให้มันหยุดการเจริญเติบโตแน่
    มิหนําซํ้า ดียิ่งกว่าปริมาณที่เดี๋ยวกินมั่งไม่กินมั่ง ติดเป็นนิสัยต่อไปเรื่อยๆ ด้วยซํ้า
    ไม่เชื่อดูความหิวของหมาผมสิครับ... :015:

• โห...พี่เต๊กทรมานเบิก น้ำลายไหลเป็นน้ำตกเลย ^^
  • หมาเลือกกิน หมากินยาก ล้วนเกิดจากเจ้าของ (กลัวมันไม่สวย กลัวมันไม่โต) ไปสร้างนิสัยเหล่านี้ให้มันทั้งนั้น :p
  • หากเรารักในสิ่งที่มันเป็น มันไม่กินก็ช่างหัวมัน ปัญหาเหล่านี้ก็จะหมดไป
  • ชอบตรงที่สุนัขมันนั้งรอกินโครงไก่มากเลย ... มองเจ้านายตาละห้อย
    ประมาณว่า เมื่อไหร่จะให้ตูกินซะที เยี่ยมไปเลยครับ
  • พี่มาร์คบอกได้ถูกใจมากเรยค๊ะ :063:
    มันไม่กินก้อช่างหัวมัน เพราะถ้ามันหิวจิงๆเด่วมันก้อต้องกิน หมามันไม่ยอมอดตายหรอกค๊ะ :-D
  • เดี๋ยวนี้การให้อาหารด้วยวิธีนี้ระบาดไปทั่วเกือบทุกสายพันธุ์ ถึงขนาดมีคนทำตลาดแบบจริงจัง
    image

เมื่อวานไปโดนโลตัส ไปเจอมาโดยบังเอิญ ราคาถุงละ40บาท แต่ตอนซื้อเป็นช่วงทำตลาดเขาชายแค่37บาทถ้าเทียบราคากับคนที่ขายอยู่เว็บนี้ออกจะแพงซักหน่อยแต่ก็สะดวกซื้อดี

ไฟล์แนบ
    032220111888re.jpg 18K
  • @Tek
    Mr.Berg อ้วนขนาด....
    อด ลดความอ้วน ฮ่าๆ
  • ผมก็ใช้ Dr. Dog เหมือนครับ

ตอนถ่ายเหลวมันก็ไม่ได้มีกลิ่นแปลกไปจากเดิมนะ เพราะกิน F1 R3เป็นก็อนก็เหม็อนสุดๆอยู่แล้ว
  • มันนอนทั้งวันครับคุณ nizeze ตอนนี้กินแค่หนึ่งถ้วยกาแฟเช้ากับเย็น แต่ก็ยังอ้วนเหมือนเดิมครับ... :003: