ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลหวงลูกมากทำไงดี
  • น้องหมาที่บ้านคลอดลูก หวงลูกมากจะกัดแม้แต่เจ้าของที่เป็นคนให้อาหาร ไม่ให้เข้าใก้ลเลย เอาอาหารเม็ดใส่ชาม แล้วเอาไม้ค่อย ๆเขี่ยไปให้มัน มันกัดไม้เลย มีใครเป็นอย่างนี้บ้าง มันเป็นเพราะอะไร แล้วควรทำยังไงดี :024:
  • ก็จะเขี่ยทำไมละครับบ้าแล้ว ยิงแม่งทิ้งเลย
  • เฮ้อ.....หมาเขาก็หวงลูกนี่ครับ....
    อีกอย่าง เเสดงว่าคุณเลี้ยงมันมาไม่ดี ไม่ได้ให้ความรักกับมัน ไม่สอนมันเเน่เลย...
    คนที่เลี้ยงหมาเเละสอนหมา เเละเป็นเจ้าของที่เเท้จริง ต้องจับได้อยู่เเล้ว เฉพาะเจ้าของที่มันไว้ใจ...มันถึงจะให้จับ ที่มันจะกัดคุฯเเสดงว่ามันไม่ไว้ใจ มันกลัวอันตรายที่จะเกิดขึ้นกับมัน...
    ทำใจเหอะครับ.....
    รอให้เวลาผ่านๆไปก่อน พอลูกหมาเริ่มโต มันจะดีขึ้นเองครับ..

ช่วงนี้ก็อดทนไปก่อนครับ....ระวังด้วยล่ะ......อันตราย...
  • เห็นด้วย กับคุณ MakotoHIN29 ถ้าเลี้ยง และให้ ความรัก ความเอาใจใส่อย่างดี
    ต่อให้ดุร้ายแค่ไหน มันก็ยอมให้เรา จับ ครับ
  • เค้าถามว่าทำไงดีแทนที่จะช่วยดันไปโชเหนืออีก แบบนี้ใครก็ตอบได้
  • พี่เลี้ยงและให้ความรักมัน ไม่คิดว่ามันจะเป็นอย่างนี้ด้วยซ้ำ ข้อสะโพกมันไม่ค่อยดี ทำให้ขาลีบ ออกแนวหนีบๆ
    ตั้งแต่เล็ก ๆ มันเป็นพิทบูลตัวแรกที่เลี้ยง ซื้อมาพร้อมตัวผู้อีกตัว (ตายไปแล้วเพราะกัดกับงู) ตอนเล็กๆ มักโดน
    ต้วผู้แกล้งเสมอ พี่จะเอ็ดไม่ให้แกล้งน้อง แต่มันก็จะแกล้งทุกที สายตาที่ตัวเมียมองมันเศร้าและน้อยใจยังไงไม่รู้
    แต่เวลาที่ตัวผู้ไม่อยู่ พี่ก็จะกอดมันเสมอ มันก็ชอบทำหัวตกๆ หัวทิ่มเกือบถึงพื้น
    มักจะพูดกับมันเสมอว่าแม่รักนะ
  • ที่ใช้ไม้เขี่ยเพราะมันจะกัด เข้าใก้ลไม่ได้เลย คำตอบพี่ก็พอเดาได้ว่าต้องมีคนว่าไม่ได้ให้ความรักมัน เอาเป็นว่าละ
    เรื่องความรักทิ้งไปแล้วกัน เพราะพี่รักหมา แต่พี่ต้องการความคิดเห็นที่ว่าเป็นไปได้ไม๊ที่มันเก็บกดที่โดนแกล้ง และความพิการของมัน
  • เป็นไปได้
    ก้อต้องรอดูไปเรื่อยๆ
  • อันตรายมากครับ ขนาดเจ้าของเขายังจะกัด ช่วงนี้ก็คงต้องระวังให้มากๆ
    คอกหน้าก็อย่าบรีดอีกนะครับ อีกอย่าง ขาเขาพิการด้วย มันเป็นกรรมพันธ์ถ่ายทอดสู่ตัวลูกได้

ไม่ทราบว่า ช่วงที่เขาแยกออกมาจากลูก ยังมีอาการดุต่อเจ้าของไหม หรือว่าดุเฉพาะตอนที่อยู่กับลูกครับ

ช่วงนี้ผมยุ่งมากๆ ไม่ค่อยสะดวกเล่นเว็บเลย มีอะไรโทรมาก็แล้วกันครับ
  • มันเครียดครับพี่ช่วงเเรกๆที่พึ่งคลอดน่าจะยังเครียดอยู่ ถ้าพี่ให้มันไปอยู่ในที่ๆมันไม่คุ้นเคยมันจะยิ่งเครียดครับ
    ผมว่าสักพักคงดีขึ้นครับพี่
  • ปล่อยมันไปก่อนครับ หมาเป็นอย่างนี้อย่าโทษอย่างอื่นครับ ให้โทษเจ้าของ เหมือนลูกไม่ดี ต้องโทษพ่อแม่ จริงนะครับ ผมเคยปล่อยปละละเลยหมามาก่อน ปรากฎว่าดื้อมาก พอเข้ม มันเชื่อฟังดี ของผมขนาดมันคลอดลูกยังมาเรียก กระตุกขาการเกงใหญ่ สุดท้ายก็นั่งเฝ้า พร้อมกะพ่อหมา แต่เรื่องหวงลูกนั้นมันเป็นเฉพาะกับคนอื่น กับผมมันไม่หวงครับ
  • ขอบคุณ คุณมาร์ค เรื่องมันเป็นอย่างนี้ ครั้งแรกที่มันติดสัด (สะกดถูกไม๊ค่ะ) เราคิดว่ามันคงไม่สามาระปฎิบัติการได้
    แต่มันกลับทำได้ แล้วท้อง แต่แท้งลูกออกมาตายหมด ตอนนั้นตัวผู้ยังอยู่ เราคาดว่ามันคงโดนตัวผู้พุ่งชนจนแท้ง
    คราวนี้เราเลยขอลองดูก่อนว่าเค้าสามารถให้ลูกได้ไม๊ แล้วจะทำหมันมันซะ
    ตอนนี้ที่กลัวคือ ต่อไปมันจะดุร้ายกับเราหรือเปล่าเท่านั้น นิสัยมันจะเปลี่ยนหรือเปล่า พี่รู้นะหมากัดแม้แต่เจ้าของ
    เลี้ยงไม่ได้ ตั้งแต่เลี้ยงมายังไม่เคยเจอแบบนี้ เคยแต่เจอคนอื่นเข้าใกล้ไม่ได้
  • สรุปไม่เคยมีใคร เลี้ยงพิทบลูแล้วเป็นอย่างนี้ใช่ไม๊ ขอบคุณทุกความเห็นนะค่ะ :061:
  • อ้างจากผีตัวนี้ เค้าถามว่าทำไงดีแทนที่จะช่วยดันไปโชเหนืออีก แบบนี้ใครก็ตอบได้

ก็เพราะ คนเลี้ยงขาดความรู้ ไง มันเลย เป็นแบบ นี้มันต้องแก้ไข ด้สนด้นเหตุไม่ใช่แล้ว
  • "อันตรายมากครับ ขนาดเจ้าของเขายังจะกัด ช่วงนี้ก็คงต้องระวังให้มากๆ
    คอกหน้าก็อย่าบรีดอีกนะครับ อีกอย่าง ขาเขาพิการด้วย มันเป็นกรรมพันธ์ถ่ายทอดสู่ตัวลูกได้ "

ชอบความเห็น พี่มาร์ค
  • หมาเพิ่งออกลูกแรก ๆ อาจจะหวงลูกครับ ซักพักอาจจะดีขึ้นเอง(บางตัวเคยเห็นเป็นแบบนั้น แต่อีกไม่กี่วันก็หายเอง) ช่วงนี้ก็ระวังหน่อยแล้วกันครับ ผมเองก็ไม่เคยบรีดพิทบูลซักที เลยไม่มีประสบการณ์ตรง
    แต่จะลองทำตามคำแนะนำของผมไหมครับ คือ สร้างความไว้ใจมากขึ้นกว่านี้ครับ เช่น เขามีของเล่นที่ชอบเล่นเป็นประจำไหม ยกตัวอย่างสร้างความไว้ใจกับหมาโดย เอาลูกบอลที่พอบีบแล้วมีเสียง บี๊บ ๆ มาลองบี๊บเรียกเขามาหาดู ถ้าเขาเข้ามาก็ลองค่อย ๆ สร้างความคุ้นเคยต่อจากนี้ดูครับ แนะนำก็คือลองเรียกให้เขาเดินมาหาคุณให้ได้ก่อนนะครับ แล้วค่อยลองให้ของกินเล่นดู น่าจะเป็นจุดเริ่มที่ดี และถ้าทำได้ในขั้นตอนนี้ เรื่องต่อ ๆ ไปผมคิดว่าคุณน่าจะแก้ปัญหาได้ไม่ยาก อย่าเพิ่งคิดเข้าไปยุ่งกับลูกหมาในตอนนี้ ต้องให้แม่หมาไว้ใจก่อนจะปลอดภัยกว่าครับ ค่อย ๆ ลดระยะห่างลงครับ
    สำคัญเลยคือ คุณจะทำอย่างไรให้เขาเดินมาหาคุณให้ได้ก่อนและคุณจับต้องตัวเขาได้ก่อน วิธีที่ครูฝึกทั้งหลาย(ที่ผมเห็น) เวลาที่ีมีหมาเข้ามาใหม่ที่ศูนย์ ก็จะต้องสร้างความไว้ใจกันในช่วงแรกเช่นกัน คล้าย ๆ แบบนี้หล่ะครับ และที่สำคัญถ้าคุณเดินเข้าไปหาเขาตอนนี้เขายังหวงลูกอยู่และถ้ายังใช้ไม้เขี่ยอาหารให้อยู่ไปเรื่อย ๆ ความไว้ใจกันจะลดลงไปครับ และจะแก้ยากขึ้น
  • อ่อ อย่าเดินเข้าหาสุนัขที่หวงลูกก่อน เป็นเรื่องอันตรายครับ ต้องรอจนกว่าจะมั่นใจว่าเขายอมรับคุณแล้วไว้ใจคุณแล้วจึงทำได้ครับ
  • ขอคุณนะ คุณweaponseaboy เป็นคำแนะนำที่ดี ตอนนี้แค่วางอาหารไว้ห่างจากตัวเค้าหน่อย ลูกค่อย ๆตายไป
    ทีละตัวๆ เฮ่อ.....
  • ผมก็อุตส่าห์ พูดดีๆ เเบบมีหลักการณ์ เเต่น้าผีมาว่าผมโชว์เหนือ.....โชว์ตรงไหนครับ..
    ทุกอย่างที่ผมพูดมีเหตุมีผลทั้งนั้นครับ....ทำไมน้าผีไม่เเนะนำเขาล่ะ

คืองี้ครับ คำว่าความรักของผม มันไม่ได้หมายความว่ารักอย่างเดียว มันต้องมาพร้อมกับความกลัว เเละความเกรงใจเราด้วย คนที่เลี้ยงหมาโหดเเล้วไม่ตี ไม่สอนอะ หมามันก็ไม่กลัวหรอก ผมหมายถึงตั้งเเต่ตัวเล็กๆอะเราต้องตีมันบ้าง จนมันโต..ยังไงก็ไม่กัด ไม่กล้าขู่อีกต่างหาก... เเต่ถ้าหมาที่ไม่เคยโดนหนักๆเลย มันก็ไม่กลัวเราหรอก

อีกอย่างก็มีอีกหลายๆ ปัจจัยครับ. เช่น หมาเขาอาจจะมีความหลัง ไม่อยากต้องสูญเสีย(ลูก) เเม่ต้องหวงลูก
    หรือ ภาวะความเครียด ความกังวล ซึ่ง...หมาที่ตั้งท้องต้องมีทุกตัวอยู่เเล้วครับ..เพียงเเต่ว่า เครียดมาก หรือเครียดน้อย... เเล้วทำไงให้เครียดน้อย มันไม่ใช่มาทำตอนที่หมาคลอดลูก เเต่มันต้องทำก่อนที่หมาจะตั้งท้องด้วยซ้ำ.... ผมถึงได้บอกว่า ที่สำคัญ มันคือที่คนเลี้ยงไงครับน้าผี... ส่วนวิธี เเก้ผมก็บอกไปเเล้ว ว่าต้องรอครับ... ต้องอดทนไปก่อน ไม่เชื่อ ย้อนไปอ่านดูได้เลย.. หมายังหวงลูกอยู่ ขืนไม่รอให้มันโตหรือวันเวลาผ่านไป จู่ๆ จะเข้าเอาอาหารหมาไปให้ ทั้งๆที่รู้ว่าหมามันจะกัด ก็เหมือนเอาชีวิตไปทิ้งล่ะครับ..น้าผี....ฟังที่ผมพูดเเล้วจำไว้ด้วยนะครับ ผมไม่ได้โชว์เหนือ....

ผมขอโทษนะครับคุณ chock108 ถ้าคำพูดของผมมันไม่ลื่นหู เเต่ผมไม่ได้มีเจตนาร้ายครับ...
    ช่วงนี้ ผมเเนะนำให้ คุณอย่าพึ่งเข้าไปไกล้ หรืออย่าให้ใครเข้าไปบริเวณนั้นดีกว่าครับ ถ้าจะให้อาหาร ก็ไม่ต้องเอาไปไกล้ ให้มันเดินออกมากินเองครับ จะปลอดภัยกว่า... อีกอย่าง ถ้ามันเดินออกมาจากรังเอง..มันไม่กัดหรอกครับ มันจะหวงก็ตอนที่มันอยู่ในรังเเค่นั้นเอง ที่สำคัญ ต้องมีรั้วมิดชิดครับ..หรือไม่ก็ห้ามคนเดินผ่านบริเวณนั้นครับ... หมามันจะยิ่งระเเวง เเละดุมากขึ้น....

ผมขอตัวก่อนครับ....เดี๋ยวจะมีใครมาว่าผมชอบอวด ชอบโชว์อีก...(หวังดีเเท้ๆ)
  • ไม่เป็นไร ขอบคุณนะค่ะ คุณ MakotoHIN29
  • หมาเป็นสัตว์หน้าขนที่เราจะไว้ใจมันไม่ได้ทุกตัว เสมอไป

ผมเคยเจอกับคนฝึกหมาไม่ว่าจะขั้นเทพแค่ไหนไม่เคยมีใครบอกว่า "หมาของผมไม่กัดครับ ใครๆ ก็เข้ามาเล่นได้เลยครับ หรือว่า สามารถปล่อยไว้กับเด็กหรือคนแก่โดยที่เราไม่อยู่ได้เลยครับ" ทั้งๆ ที่หมาของเค้าฝึกมาจนไว้ใจได้แล้วก็ตาม

ลองพิจารณาข้อเสนอของผมดูบ้างนะครับไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรครับ(ใครเข้ามาด่ากรูลุยไม่เลิกแน่)

สัตว์ที่เลี้ยงมาตั้งแต่เล็กจนโต แล้วยังกร้าวร้าวกับคนเลี้ยงแสดงให้เห็นว่ามันไม่ยอมรับคนเลี้ยงให้เป็นจ่าฝูง จะเป็นเพราะว่าการฝึกการเลี้ยงดู หรือพันธุกรรมก็ตาม ควรจะกำจัดทิ้งไป ไม่ควรเก็บไว้เป็นอันขาดเพราะมันจะเป็นอันตรายอย่างมากต่อคนในครอบครัวครับ และที่สำคัญที่สุดไม่ควรให้มันมีลูก/หลานออกมาเด็ดขาด ควรกำจัดทิ้งให้หมดครับ

ไม่ทราบว่ามีใครในที่นี้เคยได้ยินหลายๆ คนในที่นี้ออกมาบอกมั้ยครับว่า "อเมริกันพิทบูลเทอร์เรียยอมตายแทนเจ้านายของมันได้" "ไม่ว่าคุณจะตีมันหนักหนาแค่ไหน...มันก็จะหมอบให้คุณตีมันจนตาย" "หมาของผมเมื่อสั่งให้มันคายกระดูกที่อยู่ในปากมันจะคายออกมาทันที" "หมาของผมเมื่อมีเด็กเดินมาเหยียบหางมันโดยไม่ได้ตั้งใจมันจะไม่แว้งกัด" "บลาๆๆๆ" อะไรทำนองนี้ มันเป็นที่พันธุกรรม หรือว่าการเลี้ยงดูครับ พี่น้องครับ????

คำแนะนำของผมมันอาจจะดูโหดร้ายป่าเถื่อนในความรู้สึกของบางท่าน แต่มันจะเป็นการจบ และป้องกันปัญหาที่อาจจะไปเกิดกับคนรอบข้างของคุณchock108 หรือคนอื่นๆ ที่โชคร้ายมาเจอกับหมาตัวนี้หรือลูกหลานของมันก็ได้

คุณบอกว่ามันเคยผสมพันธุ์กับตัวผู้(ที่ปัจจุบันตายไปแล้ว) และเคยมีลูก(แต่ก็ตายไปเช่นกัน) แสดงว่าคุณต้องรู้อยู่แล้วว่ามันสามารถรับการผสมพันธุ์และ มีลูกได้ คุณรู้ว่ามันสะโพกลีบพิการ แต่คุณก็ยังเสี่ยงผสมมันอีกครอกนึงเพื่ออะไรครับ? คุณต้องการลูกของมันไปเพื่ออะไรครับ? ทั้งๆ ที่รู้ว่ามันพิการทางสะโพก

อ้างอิงจากข้อความนี้
    chock108 1:31AM Permalink ขอบคุณ คุณมาร์ค เรื่องมันเป็นอย่างนี้ ครั้งแรกที่มันติดสัด (สะกดถูกไม๊ค่ะ) เราคิดว่ามันคงไม่สามาระปฎิบัติการได้
    แต่มันกลับทำได้ แล้วท้อง แต่แท้งลูกออกมาตายหมด ตอนนั้นตัวผู้ยังอยู่ เราคาดว่ามันคงโดนตัวผู้พุ่งชนจนแท้ง
    คราวนี้เราเลยขอลองดูก่อนว่าเค้าสามารถให้ลูกได้ไม๊ แล้วจะทำหมันมันซะ
    ตอนนี้ที่กลัวคือ ต่อไปมันจะดุร้ายกับเราหรือเปล่าเท่านั้น นิสัยมันจะเปลี่ยนหรือเปล่า พี่รู้นะหมากัดแม้แต่เจ้าของ
    เลี้ยงไม่ได้ ตั้งแต่เลี้ยงมายังไม่เคยเจอแบบนี้ เคยแต่เจอคนอื่นเข้าใกล้ไม่ได้

ถ้าคุณรักพิทบูลจริงๆ นะครับ ถ้าคุณไม่ได้หวังจะขายลูกหมา กรุณา Put to sleep ทั้งหมด แล้วหาหมาดีๆ มาเลี้ยงแค่ตัวเดียวโดยไม่ต้องคิดเรื่องบรีด แล้วคุณจะมีความสุขกับมันจริงๆ ครับ
  • แนะนำว่าอย่า ไปใส่ใจมันมากครับ ให้แค่อาหาร น้ำก็พอ อย่าให้มันเครียด อย่าไปอยากดู หากมันไว้ใจเมื่อไหร่ มันปล่อยลูกเอง หรือลูกมันเดินมาหาเราเอง สัญชาติญานมันยังแรงอยู่ ค่อยฝึกกันไหม่ครับ ผมว่ายังไม่สาย เพราะผมจำเป็นต้องเลี้ยงร็อตไวเลอร์จากพี่ชาย 1 ตัว อายุ 4 ปีแหน่ะ ดุมาก กับผมก็จะกัดเอาหลายที่ ผมกะกระตืบมันตอนอยู่บ้านพี่ชายหลายทีครับ แต่สงสารพี่ชาย พี่ชายเขารักหมายังกะกลืนกิน ส่วนผมขาโหด แม้เป็นคนเสียงเบา แต่มือไม้ถึงตลอด พอดีพี่ชายไปทำงานต่างประเทศ พี่สะใภ้ก็กลัวมัน จึงมาฝากผม ....ผมเลยชี้หน้ามัน มึงเสร็จก็
    ผมถึง มันฮึดฮัด ผมก็ให้พี่ชายผูกไว้ และใส่ตะกร้อ ผมเริมฝึกไหม่เลย หากนำอาหารใกล้ๆ แล้วขู่มรึง อด
    หากกัด เจอตืบ
    หนึ่งเดือนกล้าปล่อย
  • ผมผิดหวังมากตรงที่รู้ทั้งรู้ว่าเขาเป็นข้อสะโพกแต่ก็ยังบรีดมันอีก
    ไม่รู้จะอยากรู้ไปเพื่ออะไร ว่ามันมีลูกได้หรือไม่ รู้แล้วก็ไม่ได้ช่วยอะไรดีขึ้นมา
    แล้วลูกหมาที่เกิดจากความอยากรู้อยากเห็นจะทำอย่างไรกับพวกมันต่อดี เศร้าครับ
  • อย่าเรียกว่าบรีดเลยครับแบบนี้ มันดูดีไปครับ
  • หมาที่บ้านเคยเป็นคะ เท่าที่เคยศึกษาจากบทความของผู้เชี่ยวชาญระดับศาสตราจารย์ทางด้านสุนัขในประเทศหนึ่งที่นิยมการเลี้ยงพิทบูล ได้ข้อสรุปว่า “มันเป็นแค่สัญชาตญาณปกติของความเป็นแม่ค่ะ”
    แล้วมันจะค่อยๆดีขึ้นเองเมื่อลูกสุนัขโตขึ้นและเข้าสู่วัยหย่านม

เรื่องกัดไม้ที่ใช้เขี่ยอาหารก็เช่นกันค่ะ เป็นสัญชาตญาณในการป้องกันตัวของมัน ต้องระวังคนแปลกหน้าที่ถือไม้ผ่านมัน มันอาจจะเป็นฝ่ายจู่โจมก่อนโดยไม่ทันได้ระวังตัว

หมาของหนู ปกติเป็นสุนัขขี้อ้อนมากค่ะ แต่รู้ว่ามันชอบกัดทุกคนที่แสดงท่าทีก้าวร้าวหรือถือไม้เข้าหามัน
    ตอนมันออกลูกคลอกแรกของมัน มันขู่หนูจนหนูไม่กล้าเข้าไปยุ่งกับมัน ได้แต่ดูแลมันห่างๆ และใช้วิธีค่อยๆคุยกับมันอย่างอ่อนโยน ไม่กี่วัน ก็สามารถขโมยลูกมันออกมาอุ้มเล่นได้ค่ะ พอลูกมันโตและแจกจ่ายคนอื่นไปจนหมด มันก็กลับมาอี๋อ๋อกับหนูตามปกติเหมือนเดิม

ไม่ต้องกังวลกับเรื่องราวของพวกขี้โม้ที่คงเคยเลี้ยงหมามาไม่กี่ตัวแล้วชอบเที่ยวอ้างโน่นนี่มาปะติดปะต่อนำมาใช้ตัดสินคนอื่น ใช้ความเมตตาและสติของเราแยกแยะดูเองว่าอะไรเชื่อได้หรือไม่ได้ หรือเวอร์เกินสุดโต่ง

• เฮ้ออออ หลานเอ๊ยย เลี้ยงเยอะเลี้ยงน้อยมันก็ไม่ใช่ข้อสรุปว่าใครเก่งกว่ากันครับ บางคนเลี้ยงหมาเป็นฝูงก็ยังไม่เข้าใจนิสัยสุนัข แต่บางคนเลี้ยงแค่ตัวเดียวแต่กับเข้าใจสุนัขดีมากๆ หลานจะแนะนำก็แนะนำไป ต่างคนต่างมุมมอง ต่างประสบการณ์ จะไปก้าวร้าวใส่พี่ๆเขาทำไมละครับ เอาเหตุผลของเราหักล้างที่พี่ๆเขาพูดดีกว่าไหม แล้วให้คนอ่านเขาตัดสินใจเองว่าจะเชื่อใครดี เพราะความกล้า ความเชื่อมั่น และประสบการณ์ของแต่ละคนมันต่างกันครับ สำหรับอาเน้นปลอดภัยไว้ก่อนดีที่สุด เพราะอย่างไร ชีวิตคนก็สำคัญกว่านะหลาน หลานอาจจะเก่ง คุ้นเคยกับหมามาแต่เด็กจึงไม่กลัว แต่บางคนเขาไม่เก่งเพราะเขาเพิ่งมาเลี้ยงไม่นาน เขาก็อาจจะกลัว พอเขากลัว หมามันก็จับทางได้ มันก็จะข่มเอา เป็นแบบนี้หลายคนจริงๆครับ :-D
  • น้องuniteen คับพี่สังเกตุน้องมาหลายกระทู้แล้วนะคับ
    น้องมั่นใจในตัวเองเกินไปรึป่าวพี่คิดว่าคำพูดของน้องควรให้การเคารพผู้ใหญ่มากกว่านี้หน่อยนะคับ
    น้องพูดเหมือนการตีวัวกระทบคราดไม่ได้เจาะจงถึงใครแต่ก็สาดไปทั่วหมดแบบนี้มันไม่ดีนะคับ
    น้องคงยังไม่เคยเจอเหตุการที่หมาไปกัดคนหรือกัดหมาตัวอื่นสิคับ
    พี่กล้าพูดได้เลยว่าคนที่มั่นใจในตัวเองอย่างน้องก็คงทำอะไรไม่ถูกหรอกคับ
    ขนาดพี่เจอเองกับตัวตอนที่หมาของพี่หลุดแล้วโดนหมาในซอยรุมกัดแต่สุดท้ายมันก็ไม่เป็นรัยมีแต่อีกตัวที่มากัดเกือบตายเหมือนกันพี่เคยคิดว่าพี่เอามันอยู่มั่นใจในตัวเองมากแบบน้องนี่แหละคับ
    แต่พอเจอเข้าจิงตำราความรู้ทุกอย่างที่เค้าบอกมาในการแยกหมาออกจากกันพี่ลืมหมดเลยคับพี่ทำอะไรไม่ถูกเลยทุก(ตะคริวแดกด้วยเป็นชั่วโมงกว่าจะแยกออก)วันนี้หมาบ้านพี่มีหกตัวแต่พี่ไม่เคยให้มันมาอยู่รวมกันเลยพี่แยกไว้ตลอดระวังตลอดเพราะไม่อยากให้มันเกิดขึ้นมาเองกับหมาในบ้าน
    ทุกสิ่งที่น้องกล่าวมานี้พี่ว่าน้องควรเคารพผู้เป็นอาวุธโสกว่านี้หน่อยนะคับ
    ทฦษฎีทุกอย่างที่น้องมั่นใจในตัวเองว่ามันเอาอยู่มันจะไม่เกิดแต่ถ้าเกิดขึ้นมาจิงทฤษฎีเหล่านั้นทำอะไรไม่ได้เลยหมาพิทบูลเป็นหมานอกทฤษฎีไม่มีตำราไหนที่ใช้ได้จิงตามที่บอกหรอกคับสำหรับหมาพันธุ์นี้

พี่เปรียบเทียบง่ายๆเลยนะคับน้องเคยได้ยินคำว่าความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอดมั้ยคับ
    เหมือนกับคนที่จบปริญญาใหม่เกรดนิยมซะด้วยแต่ดันหางานทำไม่ได้ซะงั้น
    แต่อีกคนที่ไม่จบแต่ประสพการณ์ชีวิตสูงมากมีงานทำหาเงินเองได้

หมาพิทบูลก็เหมือนกันมั่นใจเอาตามตำราไม่เคยประสบพบเจอเหตุการณ์จิง
    พอเจอเหตุการณ์ที่ต้องแยกหมาจิงๆทฤษฎีไม่ได้ช่วยอะไรเลยถ้าขาดสติ

ทุกอย่าที่พี่พิมมานี้เพราะพี่หวังดีนะคับไม่อยากให้น้องมั่นใจในตัวเองเกินไป
    และให้น้องเล่นบอร์ดนี้อย่างมีความสุขนะคับโดยไม่มีคนเกลียดเอานะคับ
  • อ่านดูครับ
    สัปปุริสธรรม 7 ธรรมของคนดี รู้จักเหตุ รู้จักผล รู้จักตน รู้จักประมาณ รู้จักกาล รู้จักชุมชน รู้จักบุคคล .....
    คติ....คนบ้าอย่าถือ คนดื้ออย่าสอน คนจรอย่าคบ คนประจบอย่ารัก คนทักอย่านิ่ง คนจริงอย่าหน่าย คนอายอย่าล้อ คนมาง้ออย่าโทษอย่าโกรธเคือง....
    อีกบทก็คือ อย่าข้ามคนล้ม อย่าข่มคนรู้ อย่าขู่คนกล้า อย่าท้าคนพาล อย่าวานคนร้าย อย่าขายคนรัก อย่ากักคนรีบ อย่าบีบคนบอบ อย่าชอบคนชั่ว อย่ายั่วคนดี
    ครับผม
    สุดท้าย อย่าบ้ากว่าหมาพิตบูล.....
  • ไอ้ว่านเอ่ยไอ้เด็กเห่อหมอย ตักน้ำใส่กระโหลกชโงกดูเงาของมึงก่อนดีกว่าอย่าเทียวสอนคนนู้นคนนี้
    ไอ้ควายเอ๊ย :-))
  • แต่ผมก็เลี้ยงหมาดีกว่าที่บ้านคุณเลี้ยงคุณแล้วกันไอ้ผีเอ๊ย
    ถ้าคุณกล้าจิงมึงไปตั้งกระทู้ใหม่เลยนะแล้วคุณเปิดหน้ามาเลย
    ชื่อที่ตั้งใหม่ไม่ต้องเอามานะมีไม่กี่ตัวหรอกผีที่ปากเสียแบบนี้
    แล้วก็ตัวเดิมๆด้วย
  • เคลียร์กันเอาเองเว๊ยยย โจทย์ใครโจทย์มัน ฮ่าๆๆ
  • คำแนะนำของ คุณ yangnadang2009 :063:
  • จริงๆเเล้ว ตามทฤษฎีของผู้เชี่ยวชาญ หรือตามตำราช่วยได้ครับ... เเต่ได้เเค่ส่วนนึง....มันได้ไม่หมดหรอกครับเพียงเเต่มันเป็นเเนวทาง เเต่มันก็ไม่เสมอไป .... คำว่า ทฤษฎี..มันคงไม่พอครับ...ไม่งั้นใครๆก็ทำได้

มันต้องอยู่กับการเลี้ยงจริงด้วย.. ประสปการณ์จะช่วยได้มากครับ...

ทางที่ดี...ถ้าคุณอยากรู้จริงๆ คุณต้องใช้ 2 สิ่งนี้ควบคู่กันไป... จะมองโลกต้องมอง 2 ด้านครับ..อย่ามองเเค่ด้านเดียว
    คุณศึกษาตามตำราไป 1 ส่วน อีก 1 ส่วน คุณก็ควรจะถามคนที่มีประสบการณ์ ที่เขาเลี้ยงหมามานาน
    ถ้าให้คนเลือก.. ระหว่าง...

น้องตำราเเน่น เรียนเก่งขนาดไหน ศึกษามามาก...เเต่ประสบการณ์ไม่มากพอ..
    กับคนที่เขาเลี้ยงหมามาเป็น10ปี..... คิดว่าคนเขาจะไว้ใจใครล่ะ....คนที่เลี้ยงหมาในตำรา กับคนที่เลี้ยงหมาจริงๆน่ะมันต่างกันเยอะ นะครับ...
    ผมไม่ได้บอกว่าตำราไม่ดีนะ เเต่ตำรากับของจริงอะมันต่างกัน.....
    ในตำราอาจจะพูดว่าใช้ไม้งัดปากหมาเพื่อเป็นการเเยกหมาเวลาหมากัด
    เเต่พอเจอของจริงอะ งัดกันได้รึป่าว งัดเป็นรึป่าว เข้าถูกทางรึป่าว มีความกล้ารึป่าว จังหวะไหนต้องรอ.. จังหวะไหนต้องรีบเข้าไปจับ... มันยังมีอีกหลายๆอย่างที่ตำราไม่ได้บอกระเอียด ถ้าฟังคนที่มีประสปการณ์เเละเจอเหตุการณ์จริงมันจะสอนเราได้มาก เเละง่ายกว่าในตำราซะอีก... นี่ผมเเค่ยกตัวอย่างนะครับ...
    ที่คุณ vespapink พูดก็ถูกครับ.. น้อง uniteen ควรที่จะเคารพผู้ใหญ่เขาบ้าง บางทีเขาพูด เขาเตือนดีๆเราก็ฟังๆบ้างครับ..ตอนนี้น้องเริ่มเข้าข่ายวิกฤษ เเล้วนะครับ...
    คนที่เล่นบอร์ดนี้ต้องเจอทุกคน เเต่ส่วนมากเขาเจอผี... เเต่น้องอะเจอคนเป็นๆ เเถมเป็นเจ้าของบอร์ดด้วย ถือว่ายังดีกว่าทุกคน เจ้าบองคนที่ว่าเนี่ยเป็นพี่ใหญ่ ของหลายๆในที่เเห่งนี้ เขามีทั้งคำตักเตือน คำชม คำเเนะนำ เขาเป็นคนพูดตรงๆ ไม่ใช่คนเสเเสร้ง ไม่ใส่ร้ายป้ายสีใคร.... เวลาผ่านไป.....ถ้าน้องยังอยู่ในบอร์ดนี้ได้...น้องจะรู้ว่าพี่เขาน่ะใจดี...เเค่ไหน มีหลายคนที่ต้องออกหรือเลิกเล่นไปเพราะ...ไม่ใช่คนจริง ไม่รับฟัง ไม่เเฟร์ เราอยู่กันคนหมู่มากนะครับ..ใครพูดอะไรก็ฟังๆไปเหอะ ถ้าเราไม่ชอบเราก็ทำเฉย....ถ้าเขามาด่าเราเเบบมั่วสั่วสิว่าไปอย่าง... ผมก็ไม่อยากใครทะเละกันหรอกครับ...เพราะทุกคนเเสดงตัวตนมา ผมก็ดีใจเเล้ว ดีกว่าเป็นผี..
    image
    ไฟล์แนบ
    PIC_1236_resize.JPG 100K
  • ผีเวปนี้ ดุ จริงๆ ยอมรับเลย
  • ??????????
    55555555555
    STUPIT GHOST
  • ตั้งแต่เล่นมา ได้สังเกตุความเห็นของหลายๆคน มีหลากหลายที่ดี และ งี่เง่ามากๆ จากหลายๆคน แต่เท่าที่เห็นมา ทุกความเห็นของคุณ MakatoHIN29 มีสาระ การแสดงตัวเป็นคนจิตรใจดี และเหตุผลมากที่สุด อยากให้หลายๆคนฟังและคิดตาม สุดยอด อยากชม
  • หมาอะไรว่ะที่มึงเลี้ยงดีกว่าหมากูอ่ะ 555

หมาบ้านกูนอนห้องแอร์นะ หมาจมูกด่างตัวละแปดหมื่นของมึงนะได้นอนห้องแอร์กินอาหารภัตคารแบบหมากูป่าวหว๊ะ ไอ้ควายหน้าโง่ซื้อหมาจมูกด่างตัวละแปดหมื่น 5555+++
    :m02:
  • ปากมึงอย่าเสียให้มากนะไอ้ผี
    ไม่มีใครที่มีความคิดชั่วๆแบบมึงหรอก
    แล้วที่กูบอกว่ากูเลี้ยงหมาดีกว่าเนี่ยไม่ใช่เลี้ยงดีกว่ามึงแต่เลี้ยงดีกว่าที่พ่อแม่มึงเลี้ยงมึงมา
    เข้าใจมั้ยที่กูพูด"กูเลี้ยงหมาดีกว่าที่พ่อแม่มึงเลี้ยงมึงมา"ไอควายเอ๊ยยยยย
    เพราะถ้าพ่อแม่มึงเลี้ยงมึงมาดีจิงนะก็คงม่มีความคิดชั่วๆแบบนี้หรอก
    หรือสันดานแบบนี้มันเป็นกันทั้งตระกูล

แล้วที่มึงพูดมานี่กูรู้แล้วว่าเป็นใครมึงพลาดแล้วกูบอกแค่นี้แหละถ้ากูเจอกูไม่พูดแล้วนะ
    เตรียมตัวแดกตีนไว้ได้เลย
    อ้ออีกอย่างนะอย่าเอาหมาจมูกแดงๆที่มึงมีมาเทียบเลยนะกับหมากูไม่อยากลดตัวว่ะ
    แล้วเรื่องกูจะซื้อหมายังงัยกูไปขอตังแม่มึงมาซื้อหรอแล้วเรื่องการเลี้ยงกูก็ดีกว่าหมามึงแน่นอน
    แล้วที่นอนห้องแอร์ที่มึงบอกเนี่ยกูก็เข้าใจนะว่าที่บ้านมึงคงจะพึ่งมีปัญญาซื้อแอร์ใช่มั้ย
    เลยแบ่งให้หมาไปนอนด้วยเข้าใจว่าบ้านจนคงมีปมด้อยตั้งแต่เด็กต้องแอบลอบกัดคนอื่นเค้าตลอด
    ตอนเด็กๆเพื่อนคงไม่คบไปไหนก็ไม่มีใครคุยด้วยโถๆๆๆๆๆๆ
    มึงนี่คงไปออกรายการแบ่งปันรอยยิ้มตอนเช้าๆได้เลยนะที่เพลงมันขึ้นว่า
    "โหยหาความรักความเมตตา"
    ชีวิตรันทดจิงๆไม่ต้องห่วงนะถ้ามึงจะเล่นกูอีกมึงเปิดอีกกระทู้มาเล่นกูเลยนะ
    แล้วมึงเปิดหน้ามานะแล้วกูจะไปลงในกระทู้นั้นให้เต็มแม็กเลยแต่ถ้าใช้ชื่อใหม่กูไม่ไปตอบนะ
    ไม่ต้องห่วงหรอกทั้งในบอร์ดทั้งนอกบอร์ดกูก็ใส่เต็มแม็กเหมือนกันระวังตัวให้ดี
  • ดีๆ กูชอบ
  • อย่าหยาบคายจนเกินขอบเขตครับ
    จะขอบคุณมาก
  • เจอกันที่ไหนดีล่ะไอ้เกรียนเห่อหะมอย
    ในเมื่อมึงหลบอยู่แต่ในรูเหม็นๆของแม่มึงแล้วเมื่อไรกูจะได้แดกตีนมึงซักที่หว๊ะ กร๊ากๆๆๆๆ :-))
  • ถึงคุณมาเฟียร์
    ผมว่า ให้บอร์ดมันโชว์ IP ซักหน่อยเถอะครับ จะได้ให้คู่กรณีตามหากันจนเจอ ที่เวปๆ นึงโชว์ IP เขาหากันไม่ถึงสองวัน อีกคนก็เป็นไข้.....โป้งซะแร้ว....มันเคยมีข่าวนะครับ หรือว่า ให้เฉพาะสมาชิกโพสก์ดี ผมเข้าใจนะผู้ใหญ่ในวงการนี้มีน้อย หลายคนก็ยังขาดวุฒิภาวะ เห็นบอร์ด หมาบางแก้ว หมาลาบราดอร์ หมาโกลเดน นี่ ปีนึงเห็นซักครั้งมั้งที่จะหยาบ คายกัน ผมเลยนั่งนึก ว่าที่เป็นอย่างนี้เพราะคนไปยึดติดกับหมา ว่าหมาพันธ์นี้เป็นอย่างนี้ คนเลี้ยงต้องแนวนี้ด้วย 55555
    อย่ายึดติดครับ
    ปล.เมื่อวานผมนั่งขำอยู่พอดีเจอปี ตัวนึง ไปเล่นเนตทีร้านเพื่อนผม (แต่คนละตัวกับในกระท้นี้นะ) เขาว่าด่าสนุกดี เพราะเวปไม่ล็อคหน้าเวปบอร์ดเฉพาะ สมาชิก ไม่โชว์ IP ด้วย ก็เลยมัน ที่สำคัญ น้องเขาไม่มีหมาเลี้ยงซักตัวครับ แต่แนะนำคนได้ทั้งวัน 555555555 นี่เพราะของอยากเลี้ยงแต่แม่ไม่ให้เลี้ยง
  • เอาเลยครับ โจทย์ใครโจทย์มัน ผมเอาใจช่วย 5555
  • ขอบคุณ คุณอา ที่คอยดูแลให้ความกรุณา ลบข้อความหยาบคายที่พาดพิงหนู
  • ผมเปิดตัวเล่นแมนๆตลอดไม่เคยหลบเป็นผี
    แต่ผมและพี่ๆในกลุ่มโดนตลอดไม่เคยแฟร์เลยคับ
    พี่มาร์คลองคิดดูนะคับระบบไอพี่ผมว่ามันควรจะชัดเจนกว่านี้นะคับ
    พี่อาจจะบอกว่าถ้าผีมันจะเล่นมันเปลี่ยนชื่อเปลี่ยนที่ใช้คอมมาเล่นก็ได้แต่ผมเชื่อว่ามันจะพลาดซักวัน
    ผมทราบดีว่าบอร์ดนี้มีแต่คนจิงไม่งั้นก็อยู่ไม่ได้แต่เจอแบบนี้ผมว่ามันก็ไม่แฟร์เหมือนกันที่ต้องมาโดนบ่อยๆ
    พี่คงเห็นหลายครั้งว่าคนในกลุ่มที่สนิทกันโดนกันก่อนทุกครั้งโดนเริ่มก่อนประจำพี่ตี๋คนนึงหล่ะพี่ใหม่คนนึงหล่ะ
    บอร์ดนี้เป็นบอร์ดคนจิงไม่ใช้บอร์ดป่าเถื่อนสันดานถ่อยนะคับ
  • การด่าพ่อด่าแม่ การด่าผู้หญิงด้วยคำพูดที่หยาบคาย ล้วนเป็นสิ่งที่ผมรังเกียจมากในที่นี้ ต่อให้โกรธแค่ไหน
    แต่สำหรับสุภาพสตรีเราควรมีข้อยกเว้น ในสงครามเขายังไม่ทำร้ายเด็ก สตรีและคนชรา คนด่าผู้หญิงผมก็ไม่รู้จะเปรียบกับอะไรดี สันดานดิบ เถื่อนถ่อย ล้วนมีกันทุกคน ขึ้นอยู่แค่ว่าใครยับยั้งชั่งใจได้มากน้อยกว่ากัน อันนี้คือสิ่งที่ผมชื่นชม ปกติผมจะไม่ลบกระทู้ใคร โดยไม่จำเป็น แม้กระทั่งผมโดนด่าเอง ผมก็ยังต้องอดทน จะลบก็ลบได้แต่อะไรคือความเท่าเทียม หากลบก็ต้องลบหมด ไม่ลบก็คือไม่ลบเลย สิ่งที่ผมท่องไว้เสมอ ผี มันก็คือกระจกสะท้อนกลับให้เราฉุกคิด การด่ากับผีไม่มีวันชนะ มีแต่เปลืองตัว แต่ถ้าทนไม่ไหวก็เอาบ้างเหมือนกัน เพราะผมก็เป็นคนมีความรู้สึกเช่น คุณๆท่านๆ แต่ก่อนจะด่าสวนผมจะคิดก่อนหลายๆรอบว่าสิ่งที่เขาพูด มันมีประเด็นที่ควรนำมาคิดหรือเปล่า หากบางเรื่องไร้สาระมากๆ ผมก็ไม่สนใจ
  • ขอบคุณ คุณ notepanop มากครับ...ชมซะผมอายเรย 555+
    ผมเเค่อยากมีเพื่อนอะครับ.. ที่สำคัญ...ไม่อยากให้พิตบูลตกต่ำครับ เเละไม่อยากให้ใครทะเลาะกันครับ...

ผมจะต้องสอดเเทรก...เข้าไปคุยทุกที ไม่รู้เป็นไร คือ อยากให้เขารู้ความจริงมากกว่า ที่จะรู้อะไรผิดๆ
    คนทะเลาะกัน ต้องมีผิด 1 คน ถูก1คน เเต่เราจะไม่ซ้ำเติมคนผิด... เพียงเเค่ให้เขากลับมาคิดได้เเค่นั้นเองครับ.
    บางครั้งเราอาจจะพูดเเรง เเต่ถ้าคนเขากลับมาคิดได้อย่างถูกต้อง....เราก็สบายใจเเล้วครับ..ส่วนใครที่ยังคิดไม่ได้ ก็ต้องปล่อยไป เพราะเราทำดีที่สุดเเล้วครับ...เดี๋ยวเขาก็เลิกเล่นไปเองเเหละ อยู่ไม่ได้หรอก...

ส่วนคุณ vespapink เพลาๆหน่อยก็ดีนะครับ...ผมเข้าใจดีครับ ความรู้สึกโมโห.. เเต่ถ้าเรายิ่งเถียง ยิ่งด่า มันก็จะไม่จบหรอกครับ...เมื่อก่อนผมก็เคยโมโห หลุดโลกเลยเหมือนกัน.....เเต่คิดไปคิดมา เราเสียหมดครับ...เพราะคนอ่านเขารู้ว่าเราเป็นใคร เเต่เขาไม่รู้ว่าผีเป็นใคร การใช้คำหยาบคายมากๆ คนอ่านเขาจะมองว่าเราไม่ดีได้นะครับ.... เราทำเฉย บุ๊ยๆบุ่ย ไป หรือ ทำตลกบ้าง เดี๋ยวก็หายไปเองล่ะครับ...ผมเชื่อว่า ต้องผ่านไปได้
  • ในรถเมย์เขายังล่ะ โปรดเอื้อเฟื้อ แก่ เด็ก สตรี คนชรา ด้วยค่ะป๋า 5555 ไม่อยากให้ป๋าเครียดอ่ะ
    ผีดีค่ะ
  • @MakotoHIN29
    เห็นป่าว มีคนแอบปลื้มคุณเหมือนกันกะที่เค้าปลื้มเลย
    กิ้วๆ...