ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิตบูลฟัดหมาไทย!!?!
  • สวัสดีค่ะ

เข้ามาอ่านเว็บอยู่เนืองๆแต่ไม่เคยโพสถามอะไรซักที
    คือตอนนี้พิตบูลสายกัดตัวเมียที่เลี้ยงไว้ ชื่อมู่หลัน อายุครบหนึ่งขวบพอดี
    เลี้ยงคู่กับหมาไทยเพศเมียอีกตัวหนึ่ง อายุแก่กว่าเดือนหนึ่งตัวนี้แหละเป็นจ่าฝูง

พักหลังๆสังเกตว่ามันจะไม่ค่อยยอมหมาไทย จะขึ้นคร่อม แย่งอาหาร
    กระโจนกัดปลอกคอหมาไทยแล้วลากไปฟัด
    เหมือนมันเข้าใจว่าคือการเล่น ผลคือหมาไทยโกรธจนฟัดกันไปมา

กัดกันจนเป็นเรื่องปรกติแม้จะไม่แรงมากแต่ก็เริ่มกังวลเพราะอ่านตามกระทู้เก่าๆ
    บอกว่าพอครบประมาณปีครึ่งมันจะแย่งความเป็นจ่าฝูง

มีอะไรแก้ได้ไหมคะ ที่ผ่านมามีอยู่ครั้งหนึงกัดกันแรงมากจนหูหมาไทยมีเลือดออกเป็นหยดๆ
    ส่วนใหญ่เวลามันกัดกันแล้วเราอยู่บ้าน จะตบมือดังๆให้มันหยุดแล้วเอาขนมไปล่อ
    เกรงว่าถ้าเราไม่อยู่บ้านจะเกิดเหตุร้ายแรงขึ้นค่ะ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ
    ไฟล์แนบ
    Natbull.jpg 37K
  • ถ้าพลาดกัดกันอีกครั้งหน้าอย่าตบมือและให้ขนม ตบมือสำหรับพิทบูลคือการชมและยุให้มันยิ่งทำ ส่วนให้ขนมมันคือรางวัลของการทำสิ่งที่ถูกต้อง ............ ส่วนใหญ่หมาไทยมีนิสัยความเป็นผู้ใหญ่สูงสุขุมและนิ่ง มันจะรำคาญถ้าโดนรบกวน ส่วนพิทบูลเป็นเหมือนเด็กที่อยากเล่นอยากลองเรียนรู้และตื่นเต้นง่าย ยิ่งเป็นสายกัดมันยิ่งไวต่อสิ่งเร้า พิทบูลถ้าได้เรียนรู้การกัดแล้วซักวันมันก็จะต้องกัดกันอีกและเละมากกว่าเดิมทุกๆครั้ง

ทางที่ดีแยกเลี้ยงหรือผลัดกันปล่อยไปเลย ถ้าแยกเลี้ยงสร้างประตูกั้นให้สูงและแข็งแรงเข้าไว้ อย่าดูถูกพิทบูลที่อยู่ในอารมณ์ดุดันเด็ดขาดมันทำอะไรที่คาดไม่ถึงได้เสมอ ป้องกันไว้ก่อนดีกว่าต้องมานั่งเสียใจทีหลัง
  • ขอแทรกเจ้าของกระทู้ฝากถึงมือใหม่หลายๆท่านด้วยนะครับ

หมาตัวไหนที่มันค้างคาใจพิทบูลแล้ว มันจะมีเรื่องให้กัดกันอยู่เรื่อยแหละครับ

บ้านผมเอง มี ชิวาว่า บีเกิ้ล ชิสุ และพุดเดิ้ล ทุกตัวไม่มีปัญหากับพิทบูลเลยยกเว้นเจ้าชิสุที่ชอบไปเห่า และเคยปะทะกันมาบ้างนิดหน่อย

ทุกวันนี้หากผมปล่อยพิทบูล หรือเดินจูง เจ้าชิสุจะตามไปเห่า หรือไปกวนตลอดครับ

แต่พิทบูลไม่เคยสนใจเลย เดินไปมา เยี่ยวบ้าง วิ่งควบบ้าง ส่วนตัวผมเองยังรำคาญบางครั้งด่าเจ้าชิสุว่า "เดี๋ยวเถอะ พอเค้าไม่ทำเอ็งก็กวนตีนเค้านะ"

แต่ท่จะบอกคือ พิทบูลมันเอาตอนไม่มีเหตุผลครับ คือปี๊ดเดียวจังหวะเดียวอาจไม่ใช่ตอนขณะโดนกวนตีนหรือตอนเห่า จุดเริ่มมันแค่แค่สบสายตาปิ๊งตอนเงียบๆ หรือเดินผ่านเฉยๆ ความคิดติดค้างในใจก็ได้เวลาชำระทันที

หมาตัวอื่นๆ ไม่มีปัญหา ทั้งเล่นทั้งเลียตามประสาหมาไป

พิทบูลเป็นหมาที่เมมโมรี่ศัตรูอยู่ในหัว มันยากเหมือนที่พี่ๆหลายๆท่านเคยบอกมาจริงๆมา ถ้ามันเริ่มกับตัวใดแล้ว มันเหมือนเปิดหนังสือหน้าแรกเลยครับ ... เล่มหนาๆ หลายๆภาค เหมือนโดเรมอน จบยาก

ฝากมือใหม่หลายๆท่าน พึงระวังนะครับ

• ถ้าไม่แก้ไข มีแต่ตายกะตายครับ แลัวจะหาว่าไม่เตือนเน่อ!
    จำไว้ว่าพิทบูลเป็นสุนัขที่บางประเทศ ออกกฏหมายห้ามเลี้ยง โตๆกันแล้ว คิดดูว่ามันมีความอันตรายอยู่ในตัวมันมากน้อยแค่ไหนแค่ไหน! และเพราะอะไร ทำไมท่านๆถึงเลือกที่อยากจะเลี้ยงกัน
    พูดกันตรงๆเลยว่า เพราะด้วยความโหด อำนาจการทำลาย และพลังอันมหาศาล ของมัน ด้วยใช่หรือไม่!
    บางคนมีพิทบูลแต่ยังไม่รู้วิธีงัดปากแยกสุนัขเลยครับ (คนเลี้ยงแบบนี้อันตราย ต่อสังคมนะครับ ถ้าเอาสุนัขของท่านออกมาจูงเล่นนอกบ้าน โดยที่ไม่ใส่ตะกร้อ วันดีคืนดี มีหมาใจดีอยากจะมา เซฮัลโล๋ทักทาย งานจะเข้านะครับ)
    ก็เหมือนกับนักบิน ที่เอาเครื่องลงฉุกเฉินไม่เป็น (นักบินแบบนี้อันตรายมั้ยครับ เป็นคุณจะกล้านั่งมั้ย)
  • แนะนำว่าให้แยกกันเลี้ยงจะปลอดภัยที่สุด มันจะเริ่มจากเหตุการณ์แบบนี้ละครับ แต่ถ้ามันลองได้กัดกันสักครั้งแล้ว พิตบูลจะติดใจ เจอหน้าเป็นวิ่งใส่ หมาไทยตัวนั้นโอกาสตายสูงมาก ตอนนี้ชีวิตก็แขวนอยู่บนเส้นได้แล้วครับ ถ้าจำเป็นต้องอยู่ด้วยกัน ต้องอยู่ในสายตาเราตลอด และต้องมั่นใจว่าเราสามารถห้ามมันได้ทัน

ใครจะพูดอย่างไร ใครจะโชว์ภาพว่าหมาพิตบูลเลี้ยงรวมกันได้ ก็อย่าไปเชื่อตามเขา มันทำได้ก็จริง แต่ไม่ใช่สิ่งถาวร ผมขอบอกไว้ตรงนี้เลย หมาพิตบูลมันเกิดมาเพื่อ ฆ่า ถึงเวลาสัญชาตยานนี้มันออกมาเอง หมาที่ไม่กัดหมา ไม่ใช่พิตบูลครับพี่น้อง
  • เราว่าอย่าเสี่ยงเลยค่ะ
    พิทบูลมันจำแม่นจริงๆค่ะ
    เราเห็นมากับตา แถวบ้านเราเค้าจะมีจูงหมามาเดินผ่านหน้าบ้านทุกวัน
    มีอยู่วันนึงโกโก้เห่า เราก็เดินออกไปดู ปรากฎว่าไม่มีหมาหนิ
    เราก็ถามโกโก้เห่าอะไรอ่ะ 555 (คุยกะหมา) ปรากฎว่ามันเห่าคนที่เคยจูงหมาผ่านหน้าบ้านทุกวัน
    เราก็เลยรู้ว่ามันจำทั้งเจ้าของเลยหรอเนี่ย
    (เข้ามายืนยันความจำของมันค่ะ)
  • พิทบูลของผมชอบไปให้หมาบ้านงับอยู่เรือยพิทบูลผมไม่สู้นะ แต่มันก็ชอบยุให้เค้ากัด หมาบ้านมันเป็นหมาแก่มาก พึงมารู้ที่หลังว่าหมาบ้านตัวนั้น ไม่มีฟันเลยสักซีก555
  • ประมาณนี้หรือป่าวครับ ถ้าประมาณนี้ก็ถือว่าเล่นกันครับ ต้องดูอารมห์ของหมาด้วยครับ บ้างครั้งเล่นกันแรง ๆ เจ็บ ๆ แต่ก็มันส์ทั้งคู่ก็คงไม่เป็นไรครับ ถ้ามันฟัดกันจริง ๆ ด้วยอารมห์รุ่นแรงผมว่าแค่ปรมมือ แล้วให้ขนมมันไม่เลิกแล้ววิ่มมาหาเราง่าย ๆหลอกครับ แต่ยังไงแล้วตอนเค้าเล่นกันก็ต้องดูแลครับ เพราะพิทบูมันเป็นประเภทเล่นไม่ยอมหยุดไม่รู้จักเหนือยตัวอื่นอยากเลิกแต่มันดันไม่ยอมเลิกอีกตัวอาจลำคาญหันมากัดจริง ๆ ก็ได้ครับเดี๋ยวเป็นเรื่องยาว ถ้าจะให้ดีเห็นตัวใดตัวหนึ่งรู้สึกไม่อยากเล่นด้วยแล้วก็จับขังเลยครับ ผมใช้วิธีนี้ครับ
  • ช่วงนี้หั้ยเเยกกันอยู่ดีกว่าครับ และถ้าจะให้ดีควรเข้าโรงเรียนฝึกสุนัขแต่ผลที่ออกมาก็คงอยู่ที่ตัวสุนัขเองนั้นแหละครับ..
  • คุณmuythai อยู่เพชรบูรณ์รึเปล่าคับ
  • ถ้าไม่แยกเลี้ยง(ปล่อย)อีกหน่อยคาดว่าเหลือตัวเดียวแน่นอน
  • มันจะเป็นการจัดการเรื่องค่าอาหาร ที่ทำให้คุณได้จ่ายน้อยลงครับ เพราะจะเหลือมันตัวเดียวครับ ใชไหมครับอาจารย์เฉลียว
  • ที่บ้านมีต้นมะม่วงอะเป่า ฝังที่โคนต้น เตรียมขุดหลุมรอได้เลย
  • ที่ tata556 ให้ดูมันเป็นลูกหมาครับ
    ก็แค่ลูกหมาเล่นกัน
    ทางที่ดีที่สุด พิทบูลเลี้ยงกันคนละตัวเดียวพอ มีพิทบูลแล้ว ไม่ต้องสรรหามาเพิ่มแล้ว คุณเป็นทั้งเพื่อนและทุกสิ่งของมัน ไม่ต้องกลัวมันเหงา ถ้ารู้สึกกลัวว่ามันจะเหงาแสดงว่าคุณยังไม่พร้อม
    แล้วไอ้ที่มีหมาอยู่แล้ว ไม่ว่าจะพันธุ์ไรก็แล้วแต่ เลี้ยงเค้าให้ดีที่สุด ดูแลกันไปจนแก่เฒ่า ตายแล้วค่อยว่ากันใหม่
    กูไหว้หละะะ
  • ต่อไปจะต้อง เสียเงิน เสียใจ เสียเหงื่อ เเละเสียน้ำตา...รักมันจริง...ต้องเเยกมันอยู่เด้อ..ไม่งั้นพัง...
  • หายไปหลายวันนะท่าน
  • แยกเลี้ยงโลด,,,ขอบคุณค่ะทุกท่าน
  • พี่มาร์ค...หมายถึงผมหรอ.....ที่หาย....
    ถ้าหมายถึงผม....คือ.....
    ช่วงนี้ผมต้องเดินสาย.....กินเหล้าทุกวันเลยครับ.....จน...เครียด...ดื่มเหล้า..เเละ...เสียงาน...555+
    เเต่ก็เเอบติดตามอยู่นะครับ...เพียงเเต่ไม่ค่อยเเสดงตัว...ยัง งง งง อยู่ครับ...
    ถ้า สร่างเมาเเล้ว...ผมจะกลับมาอีก..ครับ....
    ช่วงนี้..มีเเต่กระทู้ ขายหมา ผมเลยไม่ค่อยมีความเห็นเท่าไรครับ... :o054:
  • เฮ้ย อย่าหายดิ มาช่วยๆกันตอบกระทู้หน่อย พักนี้อากาศร้อน พี่ตอบทีไรแรงทุกที ฮ่าๆๆ

ครับคุณ Natbull ระวังไว้ไม่เสียหลาย เชื่อผมเถอะครับ :-D
  • ได้ครับ.....พี่มาร์ค....สู้ๆอยู่แล้วครับ :o051: