ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กร่าง กับ โก่ง ต่างกันอย่างไร
  • image
    อันนี้ชัดเจน โก่ง

ไฟล์แนบ
    TOOTS.jpg 29K
  • image

อันนี้กร่าง
    ไฟล์แนบ
    woody4.jpg 135K
  • image

หมากร่าง เวลายืนโพ๊สท่าดีๆ มันก็ตรงได้ ดูแล้วสวยงาม แต่ขาโก่ง มันโก่งตลอดเวลาครับ

หวังว่าน้าผีคงหายสงสัยนะครับ
    ไฟล์แนบ
    woody1.jpg 137K
  • ตัวนี้กร่างสวยมาก มีรูปด้านข้างป่าวครับอยากเห็นไหล่มันชัดๆ
  • เท่ห์ทั้งคนทั้งหมาเลยคับ อิอิ :063:
  • 5555 ทำไมทีซื้อหวยไม่ถูก :-)) เชียจริงเลยป๋าเรานี่

• หมาค่ายอื่นมีเป็นร้อย คิคิ ขำขำนะป๋า
  • image

อันนี้แนวฟลีก หรือประหลาด หลุดโลก ตกขอบ ใครจะเรียกอะไรก็ตามแต่สะดวก
    แต่ไม่ใช่หมาแบบสแตนดาร์ดแน่นอนครับ ผมไม่ใช่เซียน แต่ก็พอได้ศึกษามาบ้างเท่าที่จำเป็น
    เอาแค่พอรู้ความแตกต่างของหมาแต่ละสไตล์ ส่วนความรู้เรื่องบูลลี่ผมมีแค่หางอึ่งเท่านั้น แต่ไม่โง่นะครับ :-D
    ไฟล์แนบ
    MARCELLOAPd.jpg 153K
  • ตามนี้ครับ ให้ดูไหล่กับขาเป็นหลัก
    อกกว้างขาจะกางออก จนดูเหมือนโก่ง แต่จริงๆไม่โก่ง เรียก"กร่าง"
    ผมก็เพิ่งได้ยิน "ขากร่าง"ก็ที่นี่ล่ะ
    เหมือนกับ"พันธุ์บลูด็อก" ทรงคล้ายๆกัน ก็เผ่าพันธุ์เดียวกัน 555 ใช่ไหมพี่มาร์ค
    ทรงสุนัขมันจะสัมพันธ์กัน ดูเป็นปกติ ไม่ขัดลูกกะตา เหมือนรูปแรก

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ..
  • มันก็อยากหาหมากร่างๆ ของคนไทยมาลงนะแต่ไม่มีรูปครับ ใครมีช่วยสงเคราะห์หน่อยครับ เอาแบบตอนปกติกับตอนกร่าง จะได้เห็นภาพ อยากให้เข้าใจกันอย่างถูกต้อง ไม่อย่างนั้นก็ตามเสียบตามแขวะผมตลอด

และทีอยากจะสื่อก็คือ ความกร่าง ไม่จำเป็นต้องโก่ง มันก็กร่างได้ เผอิญมีรูปของวูดดีที่มีทั้งรูปกร่างและรูปปกติครับ
  • แล้วเก้งหรือที่เรียกกันเก้งหม้อมันเป็นยังไงครับพี่ Mark...? :020:
  • หารูปเก้งไม่ได้ครับ ฮ่าๆๆ
  • ปัจจุบัน มีกลุ่ม ชมรม เกิดขึ้นมากมาย แต่ละกลุ่มก็อาจจะอยากจัดงานเพื่อให้พวกเราได้มีโอกาสมาเจอกัน มาแลกเปลี่ยนทัศนะคติกัน แต่การจะเชิญเพื่อนมากินเหล้าเฉยๆบางครั้งมันก็เกินไป การประกวดจึงถือว่าเป็นไฮไลท์ของการจัดงานได้

แต่การประกวดในบ้านเรา ยังขาดแคลนกรรมการ เคยมีคนจะเชิญผมไปทำหน้าที่ ผมก็อยากให้ทำความเข้าใจให้ตรงกันก่อน หากยังไม่ศึกษากติกาให้เข้าใจตรงกัน กรรมการก็อึดอัด ไม่รู้จะยึดหลักอะไร ผมจึงตัดปัญหาด้วยการปฏิเสธ เพราะไม่อยากเปลืองตัว และการที่คนบางคนมีหมาสวย มีหมาดี หรือเป็นคอกดัง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ทุกคนจะต้องตัดสินหมาเป็น เพราะการตัดสินหมามันต้องดูกันทุกจุด และรู้ว่าอะไรสำคัญอะไรไม่สำคัญ อะไรคือจุดที่ต้องระวัง หมาแต่ละช่วงอายุเขาเน้นกันที่ตรงไหน ลูกหมาบางทีไม่ต้องเน้นการวิ่งมากก็ได้ อาจจะดูโครงสร้างโดยรวม แข้งขา มุมขาหลัง ข้อเท้า ฟัน หาง สุขภาพโดยรวม และการโพ๊สท่าให้ตรวจสุขภาพก็เพียงพอแล้ว ไม่จำเป็นต้องวิ่งมากเพื่อเทียบความเคลื่อนไหว เพราะหมามันยังเด็กเกิน บางตัวมันยังติดเล่นอยู่เลย ส่วนหมาโตเต็มวัยแล้ว การเคลื่อนไหวการโพ๊สท่าถือเป็นสิ่งที่ซีเรียส หมาสวยใกล้เคียงกัน มันต้องวัดกันแบบจุดต่อจุด เพราะมันหมายถึงการเตรียมตัวของแฮนด์เลอร์ด้วย แฮนด์เล่อร์ไม่เก่งก็อาจจะพลาดได้ เขาถึงมีอาชีพรับจ้างจูงหมาครับ

ที่ผมพยายามรณรงค์ ให้โพ๊สหมาถ่ายรูป เพราะว่ามันเป็นสิ่งที่สมควรกระทำเป็นอย่างมาก เวลาเราจะโชว์หมา มันเป็นเบสิคเบื้องต้นโดยเฉพาะของคนที่จะเป็นบรีดเดอร์ต้องทำได้ และมันก็ยุติธรรมสำหรับลูกค้า เขาจะได้เห็นภาพที่ชัดเจนก่อนการตัดสินใจซื้อ หลายคอกอาจจะไม่เห็นด้วย เพราะมันยุ่งยาก จึงไม่ชอบ พยายามแขวะ ผมก็รู้สึกเสียใจเป็นอย่างมาก ยิ่งเป็นบุคคลที่อยู่ในระดับหัวๆของวงการ แทนที่จะช่วยกันยกระดับพัฒนาวงการ กลับมาคอยจ้องจับผิด หาเรื่องแขวะผมตลอดเวลา

การโพ๊สหมา มันไม่ใช่เรื่องยากเย็นอะไรเลย หากใส่ใจและให้เวลากับมันนิดหน่อย และอย่าอ้างว่าไม่มีเวลา คนที่จะเป็นบรีดเดอร์จะอ้างว่าไม่มีเวลาไม่ได้ การเป็นบรีดเดอร์ เราต้องโชว์ให้คนเห็นว่าเรา คือมืออาชีพเรื่องนี้อย่างแท้จริง ไม่ใช่ Backyard breeder ที่ขอเป็นเป็นตัวผู้กับตัวเมีย ถึงเวลาก็จับหมาปี้กัน ได้ลูกออกมาก็เอาใส่ตะเข่งมาเร่ขาย

กระทู้นี้ใครรับไม่ได้อย่าคลิกเข้ามาอ่านนะครับ เดี๋ยวหงุดหงิดหัวใจเปล่าๆ
  • โอ้ว ป๋า พูดถูกใจครับ คิคิ :o040:
  • ผมว่าเรารณรงค์ถ่ายภาพหมาสวย
    โดยประกวดในเวปแล้วโหวตกันหรือมีกรรมการก็ได้นะป๋า
    แล้ววิจารย์กันถึงข้อด้อยข้อเด่นแต่ละตัวแต่ละรุ่น
    มันจะเป็นกลางมาก
    โดยชิมลางก่อนงานใหญ่
    ต่างกันหน่อยก็แค่จูงเดินนะป๋า

• ทำไมชอบส่งเสริมสุนัขที่ไม่มีจุดด้อยแล้วมาอวดกัน แบบมีหนังที่มีคุณภาพเดินพรมแดง แต่หนังด้อยกับนำมายกย่อง ไม่เห็นใครแนะนำนิสัยหมามาอวด สิ่งที่เด่น เช่นไม่ดุ สอนง่าย เพรียงโพดท่าถูกแบบเค้าบอกก็ ok คงไม่ไปไหนหรอก แล้วเราจะบอกคนนอกกะลา ว่าอย่างไรดี
  • ในสายตาคนเลี้ยงทั่วๆไป แบบนี้ก็โอเคแล้วล่ะครับ ไม่ต้องกว้างมากก้ได้
    รูปจากเน็ตน่ะครับ ถ้าเป็นหมาใครขออนุญาติด้วยimage
    ไฟล์แนบ
    Americanbullycorleonekennels2.jpg 43K
  • แล้วแบบนี้เรียกกร่างหรือโก้งครับ

image

ขออนุญาติเจ้าของภาพ นำมาเพื่อเป็นวิทยาทาน

• พี่ แล้วหมาขา กอม อะ เป็นไงอะ
  • เท่จริงๆๆเลยต้องหามาเลี้ยงสักตัว
  • พี่ใช่คนที่ออกรายการกับสรยุธรหรือป่าว
  • ขออวดด้วยคนครับ :015: image
    ไฟล์แนบ
    1899681.jpg 215K
  • เรียนน้าผี ปกติผมจะไม่วิจารณ์หมาใคร หากไม่ได้รับการร้องขอจากเจ้าของโดยตรง และถ้าเลือกได้จะหาจุดชมมากกว่าข้อตำหนินะครับ ไปไล่ดูกระทู้เก่าๆได้ คนโทรมาปรึกษาผมยังไม่เคยวิจารณ์หมาคอกไหนเลย ส่วนมากจะแนะนำให้ไปดูเองด้วยตาตัวเอง หมาสวยไม่สวยมันก็มีปนๆกันทุกคอก หากชอบคอกไหนเป็นพิเศษ เจอลูกหมาถูกใจ ราคารับไหวก็เอาเลย เพราะความชอบคนเราไม่เหมือนกัน

ผมเป็นคนพูดคำว่ากร่างไม่ใช่โก่งคนแรก เป้าหมายเพื่อให้คนมองออกว่าหมาแบบไหนกร่าง หมาแบบไหนขาโก่ง จะได้ไม่แข่งกันสร้างหมาพิการ และผมไม่ต้องการให้คนเข้ามาเล่นใหม่ๆตามกระแสโดยแยกไม่ออกว่าอะไรคือสิ่งที่ควรสนับสนุนอะไรคือแฟชั่น แต่ผมไม่เคยระบุถึงหมาของคนไทยคอกไหนเลย แต่ก็มีคนนำคำพูดนี้มาขยายเพื่อสร้างประเด็นขัดแย้งตลอดเวลา เขาเรียกว่ากวนส้นตรีน กินปูนร้อนท้อง หากหมาตัวเองดีจริง ได้รับความนิยมจริง จะสนใจไปทำไม เพราะคำพูดผมก็คงเป็นเพียงสายลมพัดผ่านไม่ระคายเคืองอะไร แถมยังจะช่วยให้หมาท่านขายง่ายอีกด้วย แต่ที่ดิ้นพลาดๆมันแปลว่าอะไร ก็ไปคิดกันเอาเอง

image
    อันนี้คือรูปหมาขาตรงแบบปกติ
    image
    อันนี้คือขาหลังแบบปกติ

image
    อันนี้คือขาหน้าที่ผิดปกติ จะเห็นว่า มันแตกต่างกัน ดูภาพประกอบเปรียบเทียบก็คงเข้าใจ
    หากตำแหน่งขาหน้าผิดปกติมันก็ส่งผลไปถึงจุดอื่นๆด้วยเช่นกัน อย่างภาพที่ผมลงให้ดูข้อเท้าแบะอีกต่างหาก

หากเราจะเลี้ยงเพื่อพัฒนา เราก็ต้องมีหลักการ มีมาตรฐาน หากเราเลี้ยงแบบไม่แคร์สื่อ ก็ไม่ต้องสนใจคำวิจารณ์
    การลงโพ๊สขายหมา ก็ต้องยอมรับทั้งส่วนได้และส่วนเสีย ได้คือได้เงิน เสียก็อาจต้องยอมรับคำวิพากวิจารณ์

ผมไม่ได้ต้องการเตะสกัดใคร ผมทำเพื่อปกป้องหมา ปกป้องวงการ โปรดอย่าแปลเจตนาผิด
    ผมไม่เน้นการพัฒนาหมา แต่ผมเน้นการพัฒนาคุณภาพของคน หากคนมีคุณภาพ หมาก็มีคุณภาพ
    หากคนเฮงซวย ใจคับแคบ ทำหมาออกมา ก็จะมีปัญหาตามตัวคนขายไปด้วย
    ไฟล์แนบ
    front.jpg 19K
    stack4.jpg 36K
    front6.jpg 9K
  • ขอออกความเห็นหน่อยนะครับ ปกติแล้วมีแต่อ่าน ผมเห็นด้วยกับป๋ามาร์คที่ให้ข้อเท็จจริงและมีจุดยืนที่มั่นคงเพื่อสร้างสังคมที่มีแต่ความจริงใจต่อกัน ขอเป็นกำลังใจครับ จริงๆแล้วแต่ละกลุ่มแต่ละพวกก็จะมีแนวคิดหรือเจตนารมย์ในการเลี้ยงพิตบูลที่แตกต่างกันไป บางคนเพาะสุนัขขายก็ต้องหาทางออกให้ลูกค้าได้มีความหลากหลายในการเลือกซื้อ โดยเฉพาะของแปลกใหม่หรือพิตบูลในรูปแบบใหม่ๆ แล้วสร้างกระแสให้เกิดความนิยมในกลุ่มผู้ชื่นชอบพิตบูลได้เกิดความอยากและรู้สึกว่าแนวนี้เรายังไม่มี กลัวจะตกเทรนด์หรือหมาที่มีอยู่มันเอ๊าท์แล้วเป็นต้น ก็เหมือนธุรกิจโดยทั่วไปที่เราเห็นๆหรือเข้าใจกันได้ การส่งเสริมให้นำสุนัขที่เรารักมาทำกิจกรรมเป็นสิ่งที่ดี เช่น สปริงโพล ว่ายน้ำ ฯลฯ แต่ถ้าเป็นการประกวดอย่างที่ป๋ามาร์คว่า มาตรฐาน ความรู้ประสบการณ์ การยอมรับ ความเป็นมืออาชีพ ความเป็นกลางโปร่งใสเราจะโอเคหรือเปล่าถ้าเทียบกับต่างประเทศ(ตั้งคำถามเฉยๆนะครับไม่เคยไปดูและไม่รู้ว่าของเดิมเป็นยังไง) ถ้าไม่พร้อมจัดแล้วจะกลายเป็นความขัดแย้ง กังขา ความไม่น่าเชื่อถือ และคิดไปว่าไปๆมาๆการประกวดสุนัขเป็นการจัดเพื่อขายของ หรือ ขายลุกสุนัข แทนที่จะมุ่งเน้นเรื่องคุณภาพอย่างจริงๆจังๆ เพราะงานประกวดก็เป็นเวทีหนึ่งที่ทำให้ผู้ค้าได้มีโอกาสนำสุนัขตัวเป็นๆในแนวที่ตัวเองต้องการพรีเซ็นต์มาเปิดตัวสินค้า(พ่อนอกต่างๆ) การสร้างกระแสตามสื่อต่างๆต้องยอมรับว่าทุกคนที่เห็นครั้งแรกจะรู้สึกแปลกๆไปเลยว่านี่หรือคือพิตบูล แต่จากการสร้างกระแสบริโภคนิยมด้วยการนำเสนอแบบซ้ำๆทำให้เกิดความเคยชิน การยอมรับโดยไม่รู้ตัว (เหมือนเพลงที่เราได้ยินตามสื่อต่างๆทั้งๆที่ไม่เพราะแต่ฟังบ่อยๆกลายเป็นเพราะไปเลยก็มี) สำหรับการจัดมีตติ้งแบบพบปะสังสรรค์ก็เป็นทางออกหนึ่งในระดับพื้นที่ที่จะทำให้เพื่อนๆได้นำพาสุนัขของตัวเองที่อาจไม่สวยหรือไม่ใช่รุ่นพิมพ์นิยมได้มาพบปะกันทักทายกัน โดยไม่ได้แบ่งแยกว่าของใครดีกว่ากัน หรือถ้าอยากจะผสมหรือขอแบ่งลูกกันก็ทำด้วยมิตรไมตรี แบ่งปันเกื้อกูลเผื่อแผ่ระหว่างกัน ผมว่านี่ก็คืออีกแนวทางหนึ่งที่ทุกอย่างเป็นไปตามธรรมชาติของมัน อย่าลืมว่าสุนัขที่มีอยู่หลากหลายสายพันธุ์ทุกวันนี้มันก็มาจากสุนัขป่าที่เกิดขึ้นมาเมื่อ ๒๐,๐๐๐ ปีที่แล้ว(ถ้าผิดขออภัยครับ) ก็ลองคิดดูละกันครับว่าปัจจุบันทำไมมันถึงมีเยอะแยะมากมายขนาดนี้ แล้วท่านก็จะคิดออกและเข้าใจมันเอง ว่าทุกอย่างมันก็เกิดจากมนุษย์เราเป็นคนกำหนดมันหละครับ ปล. ความเป็นอันเดอร์กราวด์ที่สามารถทำสุนัขให้มีความหลากหลายของพิทบูลอาจเป็นจุดแข็งหนึ่งที่ทำให้ผู้รักสุนัขไม่ได้พบกับความจำเจ เหมือนสุนัขประเภทอื่นที่มีรูปร่างหน้าตาและสีเหมือนๆกันเกือบทุกตัวก็เป็นได้และนี่เป็นเหตุผลส่วนตัวอย่างหนึ่งที่ผมมองพิตบูลเหมือนดอกไม้ที่มีความหลากสีดูแล้วสวยงาม มีสีสัน น่าชื่นชม และเสน่ห์ในแต่ละแบบฉบับของมันครับผม .... (เชื่อเถอะครับทุกอย่างเป็นวงกลมสุดท้ายแบบสไตล์ดั่งเดิมของพิตบูลก็จะกลับมานิยมเหมือนที่มันเคยเป็นครับ) ต้องขออนุญาตนะครับที่ออกความเห็น ถ้ากระทบใครผมต้องขอกราบขออภัยด้วยนะครับ
  • ใครจะนิยมแบบไหนก็ตามสบายครับ เพราะหากเป็นรสนิยมส่วนตัวมันบังคับกันไม่ได้
    แต่มาตรฐานและหลักการมันมีไว้เพื่อเป็นแนวทางสำหรับภาพรวม อันนี้ก็ต้องยอมรับกติกา

ผมเองโคตรเกลียดมาตรฐาน เกลียดการประกวด เกลียดการโดนตีกรอบ แต่เมื่อมันเป็นเรื่องของส่วนรวม
    ก็ต้องยอมรับ กฏกติกา หมาผมผิดมาตรฐาน ผมก็ไม่พยายามผลักดัน ให้หมาตัวเองกลายเป็นมาตรฐาน
    เพราะมันยังมีพื้นที่อื่นๆให้เราเล่นได้ ไม่ว่าจะลากน้ำหนัก หรือทำกิจกรรม โดยไม่จำเป็นต้องประกวดก็ได้

ส่วนคนที่คอยจับผิดคำพูดผมก็เพราะว่า ผมไปแตะโดนผลประโยชน์ของเขา อันนี้ก็เข้าใจที่เขาไม่พอใจ
    แต่ก็อยากให้ลองมายืนตรงจุดที่ผมอยู่ ระหว่างถูกต้องตามหลักการ กับ ทำให้ถูกใจพรรคพวก คุณจะเลือกอันไหน

บอกตามตรง เหนื่อยใจครับ
  • พอดีผมเจอ เลยเอามาให้อ่านดู มีคลิปพี่มาร์คด้วย
    http://talk.mthai.com/topic/54173
  • น๊าคนรักพิทบูลเหมือนกันครับ ใครจะชอบแบบไหน สไตล์ไหน ขอให้มีความรับผิดชอบ

ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น และครอบครัวเรา ก็พอครับ จะพิการ จะกร่าง จะโก่ง ช่างมัน

ผมขอเน้นจิตประสาทกับการเข้ากับคนได้ดีเป็นอันดับแรก ต่อมาคือความชอบล้วนๆครับ

เราจะลี้ยงหมาทั้งทีจะมาให้คนอื่นเป็นคนตัดสินทำไมครับ ถ้าชอบก็จัดไป ขอให้มีความรับผิดชอบพอครับ

เลี้ยงแล้วต้องมานั่งฟังคนอื่น เลิกเลี้ยงดีกว่าครับ หมาจะสวยขนาดไหน จะชนะการประกวดมาขนาดไหน

ถ้าก้าวร้าวกับคนในบ้าน ก็จบกันครับ ขายแลกกะละมังมันซะเลย 55555

ปล เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าไม่ถูกใจใครขอโทษด้วยนะครับ

เอาเวลามาสนุกกับสิ่งที่เราชอบดีกว่าครับ อเมริกัน พิทบูล เย้ๆๆๆ
  • เด่วจะทำหมาตาเดียว(ตาอีกข้างบอด) ตั้งชื่อสายให้เท่ห์หน่อย แล้วประกาศว่านี่ไม่ใช่หมาพิการ แต่เป็นสายพันธุ์ทีกลุ่มเราพัฒนามา อย่างนี้ใช่ไหมที่ต้องการ ....?

หมาพิการ หมาผิดปกติ มันฟ้องอยู่ในตัวมันเองอยู่แล้ว อย่าแถตามฝรั่งเลยครับ ด้วยความเคารพ
  • สายโม่เช่ครับ เหมาะมาก ฮ่าๆๆๆ

ไม่แนะนะถ้ามีพวกมากๆช่วยกันดัน ช่วยกันเชียร์ ช่วยกันด่าหมาสองตา อาจจะเกิด ฮา.............
  • ถ้าคนมันจะแถมันก็บอกได้ว่า หมาตาเดียวดีกว่าหมาสองตา เพราะตาเดียวไม่ต้องเกี่ยงกันมอง หมาสองตาเวลาตาเจ็บมันต้องเสียเวลาหยอดตาสองข้าง เสียเวลามากๆ สู้หมาตาเดียวไม่ได้ หยอดข้างเดียวจบ เวลาจูงเดินก็เท่ห์กว่า ถ้ามีสายคาดตาแบบโมเช่ก็จะเก๋ไก๋กว่าด้วย เป็นงัยวิธีการแถของผมเจ๋งไหม ฮิ้วๆๆๆ
  • ผมชอบกร่างๆ เท่ห์ดี
  • ไอเดียเจ๋งครับ รับรองฝรั่งงงไก่ตาแตกเลยครับ ขำดีครับออกเหน็บนิดๆ ผมชอบ...๕๕๕
  • ความคิดแจ่มครับ น้าผี 5555

พัฒนาหรือไม่ ไม่รู้ครับ ผู้ที่ทำเท่านั้นถึงรู้ครับ ว่าเจตนาจริงของเขาคืออะไร

บางคนพูดว่าจะทำ แต่มีแค่ลมปาก ผมสนับสนุนคนจริง ที่มีความรับผิดชอบครับ

กล้าคิดกล้าทำ ทำแล้วไม่ดีขอให้กล้ารับในสิ่งที่ทำ ของทุกอย่างมีทั้งด้านดีและไม่ดี

เลือกเสพกันเลยครับ เอาเวลาที่มาเถียงกัน ไปทำบุญกันเถอะ ปล่อยวางซะบ้าง

แล้วชีวิตจะมีแต่ความสุขครับ ขอให้เลี้ยงหมาในสไตล์ของท่านให้สนุกนะครับ
  • ทุกอย่างเป็นไปตามธรรมชาติของมัน ซึ่งก็คือธรรมดานั่นเอง เมื่อเกิดแล้วก็ต้องดับไป ความทุกข์ และความสุข ก็เช่นเดียวกัน มันไม่ได้อยู่กับเราตลอดไป
  • “อย่าตัดสินผู้อื่น แล้วท่านจะไม่ถูกตัดสิน”

อย่าตัดสินผู้อื่น แต่จงยอมรับเขาอย่างที่เขาเป็น

ไม่ใช่พยายามบังคับให้เขาเป็นตามอย่างที่เราอยากให้เป็น

อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัวครับ 5555

"ถ้าคุณเดินตามรอยเท้าคนอื่น...แล้วคุณจะมีรอยเท้าไว้ให้คนอื่นเดินตามมั้ย"

ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ
  • สาธุคุณครับ พี่ชาย
    แห๋มเดี๋ยวนี้ ตั้งแต่รับบุญสงกรานต์มานี่ คำคมเยอะนะครับ

แต๊ก
  • ผมไม่ได้ว่าคุณแจ๊คนะครับ ที่ประชดไปแบบนั้น ก็เพราะโดนเหน็บตลอดเรื่องโก่งกับกร่าง ทั้งที่เจตนาผมไม่ได้เจาะจงไปที่ใคร แต่ก็มีคนดึงเอามาเป็นประเด็นได้ตลอด เพราะเขาเผอิญมีหมาขาโก่งอยู่ เขาเลยนึกว่าผมไปด่าเขา

หมาขาโก่ง หากดูด้วยสมอง และไม่มีอคติ ก็จะแยกแยะออกว่าหมาแบบไหนที่เข้าข่ายพิการ หมาแบบไหนไม่ใช่
    แต่ไม่ใช่การมาคอยจับผิดคำพูดผม เพื่อเอามาดิสเครดิสกัน หรือจะเพื่ออะไรก็ตามแต่ ผมไม่รู้ว่าทำไปเพื่ออะไร
  • ผมพยายามรักษาหลักการณ์ ก็เพื่อให้บอร์ดนี้มีความตรงไปตรงมามากที่สุด และไม่ให้บอร์ดนี้กลายเป็นบอร์ดเลีย แต่ยืนยันว่าไม่ได้เจาะจงไปที่คอกไหนนะครับ

หากมีคำพูดได้ที่ไปกระทบกระเทือนจิตใจใครต้องขออภัยไว้ตรงนี้เลย
  • ผมไม่ได้คิดครับพี่ ผมเห็นเราชอบพิทบูลเหมือนกัน จึงร่วมออกความเห็นครับ

ผมชอบครับ แบบนี้ คุยกันด้วยเหตุและผลครับ สนับสนุนเต็มที่ครับพี่
  • การบรีดหมาให้ได้ถูกต้องตามสายพันธุ์ เป็นสิ่งที่บรีดเดอร์มืออาชีพต้องการไม่ใช่เหรอครับ?
    คนเรามองคนละมุม ไม่มีวันคุยกันรู้เรื่องหรอก
    คนที่อยากเลี้ยงหมา ก็อยากได้หมาดีๆมาเลี้ยงไว้เหมือนกัน
    ถ้าไม่เน้นพิทบูล หรือจะเป็นสุนัขพันธุ์อื่นๆก็ตาม
    พันธุ์ผสมก็เลี้ยงไว้เป็นเพื่อนได้
    แต่เท่าที่ดู ที่เว็ปนี้ เจ้าของเว็ปก็เน้นคุณภาพของสุนัข คุณภาพของการเลี้ยง
    และแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นอยู่แล้ว ..
    เรื่องการปั่นราคา.. อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย
    คนเลี้ยงหมา .. ไม่จำเป็นต้องซื้อมาตัวเป็นหมื่น เป็นแสน มาเลี้ยงไว้เป็นเพื่อนหรอกครับ
    แต่ในเชิงเลี้ยงหมาเพื่อธุรกิจ.. ก็คงไม่ได้มองมุมเช่นนี้กัน

ไม่มีถูกหรือผิดหรอกครับ แต่กระทู้นี้ "โก่ง" "กร่าง"
    จขกท. บอกความหมายของสิ่งที่พัดหัว..โก่งคืออะไร กร่างคืออะไร?
    ไม่ได้จงใจกล่าวร้ายผู้อื่นแต่อย่างใด?
    เป็นสิ่งที่ดีเสียอีก ที่ทำให้ผู้ที่เลี้ยงหมามือใหม่อย่างผม
    ได้เห็นข้อเปรียบเทียบรูปร่าง ลักษณะของหมาระหว่าง โก่ง และ กร่าง มันเป็นอย่างไร?

เรื่องจะบรีดหมาพิการ แล้วให้คนอื่นยอมรับ... ผมว่าลองคิดก่อนที่จะโพสจะดีกว่า.. งดแสดงความคิดเห็น

อยากเห็นสังคมดี ก็ควรมอบสิ่งดีๆให้แก่กัน
    การยอมรับฟังความคิดเห็น(ที่ประกอบด้วยเจตนาดี)ของคนอื่น เป็นสิ่งที่ดีนะครับ
    ถ้าพวกพี่ๆ อยากให้สังคมคนรักพิทบูลเข้มแข็ง หันหน้าเข้าหากัน จริงใจให้กันดีกว่า

ปล.ผมดูลูกหมาในหลายกระทู้ ตัว 7-8พัน ยังสวยกว่าตัว 2-3 หมื่นเลย
    คนเราชอบไม่เหมือนกัน..แต่มีจุดประสงค์เดียวกันได้ครับ
  • ขอบคุณที่เข้าใจครับ :-D

พี่ก็กลัวโดนมองไปในทางร้าย ตอนนี้ยอมรับว่าเสียว ไม่อยากมีโจทย์มากขึ้นโดยไม่จำเป็นครับ
    คำพูดพี่ หากมองที่เจตนาก็จะไม่คิดอะไร แต่บางคนตีความเข้าตัวก็เป็นเรื่องทกที

มาช่วยกันสร้างสังคมของเราให้แข็งแกร่งยิ่งๆขึ้นไปเถอะครับ ต่างความชอบแต่ไม่แตกแยก
  • ขอตัวอย่างหมาในไทยที่ขาโก่งหน่อยครับ
  • บอร์ดมีเพื่อไว้แลกเปลี่ยนความรู้ และเรียนรู้กันและกันครับ เป็นคอนเซ็ปต์ของมันอยู่แล้วครับ เป็นเรื่องธรรมดาที่เป็นวัตถุประสงค์ในการจัดตั้ง ต้องขอบคุณป๋ามาร์คที่ทำให้เราได้เรียนรู้ทั้งคนอื่นและตัวเราเองด้วยครับ
    ตัวนี้ซื้อมา ๕,๐๐๐ บาทครับ จริงๆ อาจจะไม่สวย มีจุดด้อยบ้างแต่ก็รักมันครับ ผมชอบที่หน้าตาเขาครับดูโหดดี
    imageimage
    ความสูงเกือบ ๑๖ นิ้วครับ อาจจะดูไม่สมส่วน
    image
    ไฟล์แนบ
    Photo-01831.jpg 49K
    Untitled-100141.jpg 133K
    วัดส่วนสูง ๑.jpg 149K
  • เอารูปหมาเขามาลง น้าผีคิดว่าเจ้าของเขาจะแฮปปี้ไหม?

ใช้สมองเยอะๆหน่อยครับ ขนาดพูดแบบไม่เจาะจงใคร ยังมีปัญหาเลย
  • ผมว่ากระทู้นี่ดีนะครับ ได้ใช้เหตุผลและมุมมองในแต่ละด้านของตน ทำให้ได้พิจารณาตัวเอง เป็นแนวสร้างสรรครับ ก็มีดีอย่างนี้แหละครับสมาชิกและกลุ่มจึงเพิ่มขึ้นแบบไม่หยุดยั้ง .......... เป็นกำลังใจให้กับทุกคนครับ ร่วมคิด ร่วมทำ ร่วมสร้างสรร ประเทศชาติจะเจริญ (ทฤษฎีความขัดแย้ง = ความเห็นต่างทำให้เกิดการพัฒนาที่ยั่งยืน ...คิดเอาเองนะครับ ) เพื่อนๆลองคิดดูถ้าทุกคนเออออกันหมดมันจะพัฒนากันไปได้ยังไง...
  • เค้าวัดความสูงกันแบบนี้ครับท่าน
    http://pitbullzone.com/community/discussion/21161/-เปิดตัวงาน-pattaya-super-bully-show-2011-/p2
  • ขอบคุณครับ นั่นได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณอีกครั้งนะน้าผี
  • เจอกะทู้นี้ (เซ็งเลย) ตอนแรกเอ๊ะใจแล้วแต่ไม่กล้าถาม เห็นเป็นหนุ่มไฟแรงส์ รู้จักคนเยอะ (พังงา กระบี่ และฝังตอนบน) เลยตัดสินใจรับน้องมาดูแล ที่ไหนได้..!!! "พ่อพันธ์มีขาหน้าที่ผิดปกติ"
    ขาหน้าผิดปกติแล้วยังผสมหมาขายอีก..!!
    [url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=d33ffe4bce612772dff876e9dd7a60b4][img]http://image.ohozaa.com/i/f79/g1gg5.jpg[/img][/url]