ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ
  • เจ้า"คิกคาปู้"อายุ 3 เดือนเพิ่งได้มา มีตุ่มตามลำตัวและชอบเกา พาไปหาหมอ หมอบอกว่าแพ้อาหารสำเร็จรูป (อาหารเม็ด) ซึ่งอาหารที่ให้กินก็เป็นอาหารที่เจ้าของเดิมให้มา และเสริมด้วยอาหารสุนัขแพ็คถุงตามห้าง หมอให้ยามากินและให้งดอาหารเม็ด เมื่อเช้าผมก็เลยให้มันกินข้าวคลุกกับตับไก่ย่าง พอมันกินสักพักมันก็อ๊วกออกมานิดหน่อย และตอน10.30น.ผมก็ให้มันกินข้าวคลุกตับไก่ย่างอีกครั้ง พอกินเสร้จมันก็อ๊วกอีก แต่มันก็พยายามกินอีก ผมไม่เข้าใจว่ามันเป็นอะไรกันแน่ แต่มันไม่ซึมนะครับ วิ่งเล่นตามปกติ ที่ผมอยากรู้อีกอย่างก็คือมันจะแพ้อาหารเม็ดทุกยี่ห้อรึเปล่า เพราะหมอค่อนข้างจะแอนตี้อาหารเม็ดมาก เย็นนี้กะว่าจะพาไปหาหมออีกครั้งหนึ่ง ผู้รู้ท่านใดมีข้อแนะนำโปรดชี้แนะผมด้วย ขอบคุณครับ
    POCH
  • น่าจะใช่นะครับ ขนาดเพดดีกรีพิทบูลโตยังไตพังเลยครับ
  • แนะนำให้ลองเปลี่ยนหมอดูครับ
  • เป็นเหมือนผมเลย คือ1 เราเปลี่ยนอาหารเม็ด แล้วเอา ข้าวให้เค้า คงเยอะเกิน รองให้เค้ากินทีละน้อยๆแต่บ่อยครั้ง รองทำดู ครับ
    แล้วไก่ย่างที่ย่างขายไม่ดี หมาผมกินแล้วตุ่มก็ขึ้นเหมือนกัน รอง ให้กินปลาทูต้มสิ ซื้อมาต้มเอง ดีกว่า ครับ
    ตอนนี้หมาผมก็กินปลาทูต้มครับ แล้วมียาให้กินด้วย หมาผมก็แพ้อาหารเม็ด กินข้าวกับปลาทู เหมือนคนเลย งิงิ
  • แล้วเวลาเค้ากิน เค้ากินเร๊ว มั้ย ครับ แล้วเวลา อ้วก อาหารย่อยหรือยัง ครับ ถ้าไม่ย่อยเปนเหมือนผม กินเยอะ รองลดข้าวลงแล้วซื้อยาช่วยย่อย ที่ร้านหมออะครับ รองทำดูนะครับ image
    ไฟล์แนบ
    10042011(013).jpg 254K
  • ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
    ลูกหมา 3 เดือนกินโครงไก่บดได้รึยังครับ