ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามนิดหน่อยเกี่ยวกับการตัดหู
  • อยากทราบว่าในระหว่างรอฉีดวัคซีนเข็มที่สองหลังจากฉีดเข็มแรกตอน2เดือน

ในระหว่างรอฉีดเข็มที่สอง สามรารถตัดหูได้หรือเปล่าครับ
  • ตัดได้เลยครับผมว่ามันไม่เกี่ยวกันครับ อายุ 2 เดือนครึ่งถึง 3 เดือนจะตัดดีที่สุดครับ
  • ผมก็ตัดก่อนเข็มสองครับ เพิ่งตัดไหมวันอาทิตย์ วันนี้จะไปฉีดเข็มสองครับ อายุสามเดือนimage
    ไฟล์แนบ
    194078.JPG 117K
  • ไม่น่าเกี่ยวกันนะครับ
    ถามคล้ายๆกับว่า ผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ผมจะเอารถเข้าคาร์แคร์ได้หรือเปล่า

ผมตัดหลังจากฉีดวัคซีนเข็มที่สองได้สองวันเองครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
  • ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ..

เเต่ทำไม ไม่รอฉีดวัคซีนเข็ม 2 ให้เรียบร้อยก่อนล่ะครับ. เเล้วค่อยไปตัดหู
    เอาให้เสร็จทีละอย่างดีกว่าครับ...ไม่ต้องรีบครับ. รอไม่นานหรอกครับ ใจเยนๆ
    ผมว่าฉีดวัตซีนให้ครบก่อนดีกว่าครับ...หมาจะได้มีภูมิต้านทานเเละเเข็งเเรง....
    ฉีดวัคซีนเข็มเเรกเสร็จ เเล้วมาตัดหูหมา เเล้วก็ต้องทำเเผลที่หู คอยให้ยากิน เเล้วก็จะต้องฉีดวัคซีนเข็ม 2 อีก เเล้วจะต้องตัดไหมอีก.... ถ้าหมาเล็กๆ มันอาจ..ระบม..ได้นะครับ. ถ้าทำหลายๆอย่างติดๆกัน ร่างกายหมาจะเเย่รึป่าวครับ.
  • การฉีดวัคซีนคือการนำเชื้อโรคเข้าร่างกาย เพื่อสร้างภูมิต้านทาน เมื่อฉีดแล้วลูกหมาของเราคงจะอ่อนแอ ไม่มากก็น้อยนะครับ ทางที่ดีให้เสร็จทีละอย่าง อย่างที่คุณ MakotoHIN 29 แนะนำครับ
  • พี ของพี่ตัดได้ 5 วันแล้ว ยังไม่ฉีดวัคซีนเลย เสาร์นี้ตัดไหมออกค่อยฉีดวัคซีน ความคิดส่วนตัวพี่ตัดตอน2เดือนเต็ม หมายังเด็กเกาแผลไม่ค่อยเป็นหายเร็ว ถ้ามันโตแล้วมันเกาแผลฉีก ตัดไหมแล้วเดียวถ่ายให้ดู บอย

• ของผมโดนหมอด่า ทำไมไปตัดหูมาก่อนวัคซีน เล่นเอาซึมเลย
    แต่ความจริงเป็นการเข้าใจผิดระหว่างเจ้าของเดิมกับผม
    เพราะผมนึกว่าฉีดมาแล้วที่ไหนได้ไม่เคยฉีด แค่ถ่ายพยาธิมาอย่างเดียว
    หมาผมฉีด2เข็มหลังตัดหูและแกะไหมแล้ว
    (ภาพประกอบไม่ใช้หมาผม แต่ไปตัดวันเดียวกันกับเจ้าตัวนี้ชื่อดุ้กดิ้ก)
  • ฉีดให้ครบก่อนดีกว่าค่ะ และรอซัก 7 วัน เพื่อกระตุ้นภูมิคุ้มกัน
  • ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ
  • น้องหมาของผมฉีดวัคซีนเข็มที่สอง แล้วพักระยะไป 2อาทิตย์ จึงนำไปตัดหู เพราะตอนฉีดวัคซีนแต่ละเข็มสุนัขซึม ไม่ยอมกินอาหาร ต้องให้มันกินอาหารสักระยะแล้วจึงนำไปตัดหู (สุนัขที่บ้านเป็นแบบนี้ ตัวอื่นอาจจะไม่เป็นแบบนี้ก็ได้) สุนัขของผมตัดหู 3เดือนครึ่งครับ ดามหูไว้2อาทิตย์ แล้วจึงเอาออก หูตั้งเลยครับ (เปลี่ยนพลาสเตอร์ที่ดาม 4 ครั้ง เพราะมันใช้ขาเขี่ยตะกุย จึงต้องติดเป็นระยะๆ ครั้งแรกหมอติดให้ตอนตัดหู อีก3ครั้งทำเองครับ)