ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แสบสนิทศิษย์....ใครวะ.?
  • ไอ้น้องสิ่งที่น้องพูดเกินไปแล้ว พี่รับไม่ได้ว่ะมาเคลียร์กันหน่อยดิถ้านักเลงจริงไปเจอกันที่ ธาราวดี

พี่จะจับผีปากเสียอย่างเอ็งถ่วงน้ำ 60cm สัก2ชั่วโมงเอาให้หนังเปื่อยไปเลย

ถ้าเป็นผี ผู้ ญ ไปเจอกันที่ พาราก้อน จะเอากระเป๋าสะพาย กุ๊ชชี่ คล้องบ่าเป็นการลงโทษ
  • สิ่งที่ผมโกรธคือ..ทำไมถึงไม่มีใครรับผิดชอบในคำพูดตัวเอง..!!
    เกี่ยงกันไปมาถ้าเล่าให้ฟังทั้งหมดมันจะเหมือนละครที่เราดูๆกันอยู่ ผมขอไม่เล่าฉากนี้นะครับ
    และทั้ง 2 วันนี้น้องทั้งสองก็ได้โทรมาเคลียร์ปัญหาทุกอย่างเป็นที่เรียบร้อย โดยยอมรับผิดทั้งหมด
    ในคำพูด แต่พูดอย่างนั้นเพราะเหตุอะไรผมจะให้น้องเค้าเป็นคนออกมาตอบ
    อย่างที่ มาเฟียพูดผมคงไม่คิดอะไรมากมายกับการพูดจาลับหลัง
    แต่ประเด็นสำคัญคือ.....คำพูดที่ว่า"ผม กับ จักร อิจฉาหมวดเป๋" มันถูกโยงไปถึงบุคคลที่3 ผมกับหมวดเป๋เคยคุยกัน ดื่มกัน และผมก็ไม่มีอะไรจะต้องอิจฉาหมวด ผมไม่ได้เป็นพวกขี้อิจฉาอย่างงั้นผมคงมีเพื่อนอย่างเหลียง และ ยุทธ ไม่ได้ผมคงอิจฉาในความร่ำรวยของพวกเค้าแน่ 5555+
    และสิ่งที่สำคัญคือ แล้วหมวดเค้าจะคิดกับผมอย่างไร..??

ผมจะเปิดโอกาศให้น้องทั้ง 2 มาเคลียร์ในกระทู้นี้นะครับ
    อาจจะไม่ถูกใจใครที่ผมลงเอยแบบนี้ แต่การให้อภัยกับความผิดครั้งนี้ของเธอคือทางที่ดีที่สุด

สวัสดี
  • กับเรื่องที่เกิดขึ้นทั้งหมดดิฉัน aon patriot ขอยอมรับผิดทั้งหมดที่ได้พูดวิจาร์ณล่วงเกินพี่บิว กับพี่จักรไปแบบนั้น และเหตุจะเกิดจากมีที่มาที่ไปอย่างไรไม่ขอเล่าต่อ ขอยุติเรื่องราวทั้งหมดไว้แค่นี้น่ะค่ะ สรุปคืออรต้องขอโทษที่พูดจาทำให้พี่ๆได้รับความเสื่อมเสียได้ และสิ่งเหล่านี้จะเป็นบนเรียนราคาแพงที่จะสอนเราให้รู้ว่าอะไรควรพูดไม่ควรพูด และขอขอบคุณในความมีน้ำใจของพี่ๆที่ให้อภัยน้องๆค่ะ

ด้วยความเคารพ aon patriot.
  • มวยล้มอีกและ
  • บิ๊กชิลมันร้ายไม่เบา กลยุทธสุดลึกล้ำเข้าใจบีบให้เข้าตาจน จนต้องรับสารภาพ
  • เมื่อจบกันได้ด้วยดี ก็ดีใจด้วยครับ ส่วนใครผิดใครถูกพี่ขอข้ามไปเลยนะครับ เพราะเชื่อว่าคงเคลียร์กันได้แล้ว

จบได้แบบนี้ก็ดีแล้วน้องชาย เชื่อพี่เถอะครับ บางครั้งความยิ่งใหญ่ของคนมันก็ไม่ได้มาด้วยชัยชนะเสมอไป แต่มันอาจจะมาจากการให้อภัยก็เป็นได้ครับ

ว่างๆ พวกเรามากระชับพื้นที่กันก่อนสักครั้งดีไหม จะได้คุยเรื่องงานพัทยากันด้วย เหลืออีก 20 วันเอง
  • bigchill เมษายน 27 Permalink
    ใครน้า..? ที่บอกว่าผม กับ จักรเพื่อนผมขี้อิจฉา อิจฉาแม้กระทั่งหมาหมวดเป๋

แล้วอ้าย-อีตัวไหนกันอีกหล่ะหว่า...? ที่แพล่มให้ชาวบ้านฟังว่า BB ทำให้งานตะพานหินพัง..!!

แล้วใครหน้าไหน ก็ยังโชว์พาวด์จะดิวส์ กรรมการ Big Ben จากฝรั่งเศสมาตัดสินที่เมืองไทย ทำได้จริงๆหรา.? เรียก Big Ben มาได้จริงๆด้วยหรา เก่งโน๊ะ

ใครตอแหล ใครจ่ายงาน ใครคาบข่าว เดี๋ยวได้รู้กัน..ถอดหน้ากาก อ้าย-อี ตัวนี้ได้ คงถูกใจพี่-น้องแน่นอน ชิมิ ชิมิ..

55555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555

กูรอลุ้นมาตั้งนานว่าใครที่แท้ เคยมีคนบอกกุแล้วว่าระวังให้ดีอย่าหลุดอะไรกับ She เด็ดขาด โดนทุกราย
  • อะไรคือมวยล้มครับ ?? น้าผี ตัวบน นี่คือวิถี ของคนจริงที่มีน้ำใจ หรือต้องให้เขารบรา ฆ่าฟันจนตายไปข้าง
    เสี้ยมไม่ดูทิศทางลมเลย
  • ขอบคุณน้องอรที่ออกมาเคลียร์ปัญหาที่เกิดขึ้น พี่ไม่ติดใจครับ

และก็ขอบอกผีไว้ว่า นี่คือการลงเอยที่ดีที่สุดของผมแล้ว

แล้วก็ขอบอกป๋าว่า...........................ผมพร้อมเสมอ

และสำหรับต้นเหตุอีก 1ปากออกมาด้วยครับ ไม่ออก หมี่เหลือง..!!
  • สงสารเค้า บิ๊กชิวพอเหอะกูว่าแค่นี้เค้าก็แย่แล้วนะกูอยากให้มีงมีสติใจเย็นแบบกูทำได้มั้ย หืออ

เอาปลาดุกย่างมาฟาก 55กูรู้มึงชอบimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_2850.jpg 42K
  • ดุกันจัง ยอมแพ้เลยเว้ยมีแต่คนดุๆทั้งนั้นเลยนะเวปนี้ ดุๆแบบนี้อยู่เป็นส่วนกันดีกว่ามั้ง จะได้ไม่มีใครมาทะเลาะด้วย ฮ่าๆๆๆๆอยู่กับคนหมู่มากก็แบบนี้ล่ะครับฮึๆๆๆๆๆๆๆ
  • ไม่ต้องสงสารจัดหนักๆไปเลย ต่อไปจะได้ไม่ต้องมาปากหอยปากปูยุ๊คนโน้นปั่นคนนี้ให้วงการเขาวุ่นวายอีก พวกนี้ผมไม่สงสารนะ เวลาพูดไม่คิด โตๆมีลุกมีผัวกันแล้วทั้งนั้น
  • หลายเรื่องแล้วนะ อร แพททริออท
    มีอีกหลายคนที่อรนินทาเค้าไว้นะ
  • เข้าใจและเห็นใจความรู้สึกของ คุณโฟ๊ค แต่เชื่อว่า BB คงแยกเรื่องเหล่านี้ได้นะครับ ให้จบแค่นี้เถอะนะครับ
  • มองย้อนกลับไปมีหลายๆอย่างที่อรแพททริออทปั่นไว้ ได้ยินมาเข้าหูบ่อยมากว่าชอบนินทาคนโน้นคนนี้ แต่ก็เฉยๆเพราะคิดว่าอย่าไปยุ่งดีกว่าเดี๋ยวจะติดร่างแหไปด้วย คราวนี้เจอมือปราบมาเผยโฉมหน้าที่แท้จริงให้ทุกคนได้รู้ก็ดี จะได้หยุดทำร้ายตัวเองเสียที

อย่าว่าซ้ำเลยนะสีกาอร อามิดตาพุท
  • เป็นภรรยามังกร ควรวางตัวเยี่ยงภรรยามังกร คุณทำอย่างนี้ มันสมควรแล้วหรือครับ ไม่สงสารคุณนะ แต่เข้าใจหัวใจมังกร อย่างคุณโฟ๊ค ต่อไปจะวางตัวในสังคมอย่างไร เมื่อมีคุณเดินเคียงข้างในงาน
  • ผิดก็ว่าตามผิด ถูกก็ว่าไปตามถูก รู้จักรับผิดรู้จักขอโทษถือว่าเป็นบทเรียนที่ไม่ควรเกิดขึ้นอีกก็ถือว่ายังใช้ได้น่ะ ผมให้ผ่านครับ
  • ผมว่านะหยุดเรื่องการทะเลาะเบาะแว้งหยุดเรื่องนินทาลับหลังหยุดเรื่องการเสียดสีซึ่งกันและกัน และ พวกเราที่รักพิทบูลมาจับมือกันเพื่อพัฒนาสิ่งดีๆและหาสิ่งที่ดีในตัวของพิทบูลมาสร้างสรรเติมแต่งให้คนทั่วไปได้เห็นว่ากลุ่มคนที่เลี้ยงพิทบูลมีดีอย่างไร จะดีกว่าไม่ครับ
    หมาไม่ว่าจะซื้อมาแพงขนาดไหนมันก็คือหมานะครับ ทำไมคนที่เป็นคนที่สูงส่งกว่าต้องกลับมาทะเลาะกันเพราะเรื่องของหมาล่ะครับ
  • รู้ผิดรู้ขอโทษ คนโตให้อภัยกัน นับถือวงการนี้จริงๆ
  • น้องเค้ากล้าออกมายอมรับไม่หลบ ไม่แอบ แค่นี้ก็น่าจะพอใจกันแล้วนะครับ
    ผู้หญิงยอมรับผิด กล้าทำ กล้ารับ คุณด่า-ว่าเธอลงด้วยเหรอ..??
  • อย่าทำเป็นสุภาพบุรุษเลย ถ้าไม่อยากประจานผู้หญิงหรือไม่อยากให้น้องเค้าโดนด่า ทำไมไม่โทรไปเคลียร์ แล้วให้หยุดพฤติกรรมนี้ซะ ก็จบ นี่ลากลงมาเปิดกระทู้ แล้วประจานบังคับให้มาขอโทษต่อหน้าคนอื่น นี่เหรอ ลูกผู้ชาย
  • หล่อมากบิว แบ่งเหลียงหล่อบ้างน่ะ อย่าแย่งกันหล่อแบ่งๆกัน555
  • กูบอกไปแล้วไงว่าโทรไปแล้วแต่ไม่รับสาย เรื่องมันถึงเป็นแบบนี้ ไอ้ควาย.!
    แล้วกูจะเปิดหรือปิดกระทู้ นั้นมันเรื่องของมึงเหรอ ไอ้เหรี้ย.!
  • ตอบได้หล่อมาก ฮ่าๆๆ
  • น้องเค้ากล้าออกมายอมรับไม่หลบ ไม่แอบ แค่นี้ก็น่าจะพอใจกันแล้วนะครับ
    ผู้หญิงยอมรับผิด กล้าทำ กล้ารับ คุณด่า-ว่าเธอลงด้วยเหรอ..??

หมายถึงความเห็นนี้นะเว๊ย อันล่างสุดไม่เกี่ยว ฮา...........
  • อันล่างสุด เหลียงมันพิมพ์มาให้ผม..!! 555+
  • บิ๊กชิลทำถูกแล้วจะได้หลาบจำเรื่องนินทาคนอื่น ปั่นวงการ
  • ไปเคลียร์กันเอง ตูนอนแล้ว วันนี้เหนื่อยจัดง่วงโคตร
    พรุ่งนี้ เลี้ยงข้าวทีมงานฉลองออฟฟิตใหม่ Good night All
  • หน้าไม่หล่อแต่หัวใจพวกพี่หล่อมาก
  • ไอ้ผีเวร มึงมีอะไรในใจกับบิ๊กชิวรึป่าว มีก็เปิดประเด็นมาเลย กล้าๆหน่อยอีตุ๊ด อย่างน้อยใครจะว่าเค้าหาเรื่องปั่นป่วนวงการ แต่เค้าก้กล้ากระชากหน้ากากคนที่ทำไม่ถูกต้องให้ดับดิ้นไปกี่คนต่อกี่คนแล้ว มึงมีอะไรในใจก็ออกมาอัดเลยอีผีตุ๊ด
  • อ้าวไอ้บิว ไอ้แบคทีเรีย เค้าไม่รู้เรื่องไม่เอาไม่หล่อไม่ยุ่ง ทะเลาะกับผู้ ญ ไม่เอา
  • ไหนๆก็น่าจะเป็นตอนอวสานล่ะ ขอฝากเรื่องเสื้อนะครับตอนนี้ทะลุเกินครึ่งล่ะถึงวันงานไม่น่ามีเหลือ

ถ้าจะมีก็ไม่แน่จะะมีไซค์ครบหรือปล่าว งานพัทยา ซุปเปอร์บูลลี่เป็นของพี่น้องทุกคนนะครับช่วยกัน

โชว์ เราต้องเดินไปด้วยกันงานจะไม่ลุล่วงไม่สวยงามแน่นอน ถ้าไม่มีพวกเราทุกคนครับ
  • เฮียเหลียงหล่อขั้นเทพ!
  • :o065: :o065: :027: :027:
  • ไอ้ผีเวร มึงมีอะไรในใจกับบิ๊กชิวรึป่าว มีก็เปิดประเด็นมาเลย กล้าๆหน่อยอีตุ๊ด อย่างน้อยใครจะว่าเค้าหาเรื่องปั่นป่วนวงการ แต่เค้าก้กล้ากระชากหน้ากากคนที่ทำไม่ถูกต้องให้ดับดิ้นไปกี่คนต่อกี่คนแล้ว มึงมีอะไรในใจก็ออกมาอัดเลยอีผีตุ๊ด****************กระชากหน้ากากใครหราาากี่คนต่อกี่คนอ่ะ หน้ากากเสือป่าว เพ้อเจ้อปัญญาอ่อนพวกมึงเนี๊ยย
  • จบด้วยดีก็ดีแล้วครับ คนเราผิดแล้วยอมรับผิดก็ควรให้โอกาสครับ
    แต่งานนี้ทำให้ผมเห็นว่าคุณบิวก็เป็นคนใจนักเลงคนนึงเลยนะ =D>
  • ยุทธ...ไอ้คำว่า"แค่ตูดมาแตด" มันหมายความว่าไงห๊ะ..??
  • กูอยากจะรู้ หมาโรคข้อสะโพกอักเสบของไอ้หมวดน่าอิจฉาตรงไหน ?

ถ้ากูมีเงินกูก็นำเข้ามาได้เหมือนกัน ไม่ใช้ฝีมือเหี้ยอะไรเลย
  • อ้าวไอ้นี่เมาตด ฮ่าๆๆ

เขาไปถึงดวงจันทร์แล้วเพ่เพิ่งตื่นเหรอจ๊ะ ฮา.........
  • อ้าวเขาจบกันแล้วไอ้นี่ยังไม่จบอีก
  • ไปเดินสวนฯดีแฝ่...ไปซื้อนกมาเลี้ยงสบายๆ เพลินๆ
    ป๋าเอา สกาเล็ต ไปไว้ ออฟฟิตไม๊ได้หิ้วมาเลย..?
  • บิีกชิว....ไปเห็นมาแล้วหรอ

ต้องรีบแก้ข่าว เดี๋ยวเค้าหาว่าเราเล่นข้อมูลเชิงลึก 5555
    พอดีไปเปิดดูบอร์ดนกเมื่อวันก่อน ว่าบอร์ดเราแรงแล้วนะ
    บอร์ดนกนั่น แมร่งแรงกว่า แมร่งอันเชิญ มายัน สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก ที่น้าพิมพ์มาเลยอะ

เมื่อวานเค้าไม่อยู่บ้านทั้งวัน ไปประชุมกับเมืองพัทยาถึงความพร้อมของทุกๆฝ่าย
    เพิ่งมาอ่านเอาเช้านี้ ก็ขอออกความเห็นนะ

***บิ๊กชิว นายทำดีที่สุดแล้ว

อร ก็ไม่ใช่คนอื่นไกล ผิดเป็นครู ส่วนตัวผมก็ชื่นชมอร นะ ผู้หญิงคนนึงที่ออกมารับสารภาพและขอโทษในที่สุด คนเราผิดพลาดกันได้ ไม่เป็นไร

แต่ขอบอกอีกที บิ๊กชิว คนนี้ผมรับประกันได้ ว่าถ้าทุกคนมารู้จักเค้า รับรอง "ไม่ผิดหวัง"...

• ที่ออฟฟิตนกเพียบเลยว่ะ นกพิราบ ขี้เต็มระเบียงเลย ออกไข่ไม่เกรงใจเจ้าของบ้าน ล่อแมร่งหน้าประตูระเบียง มีลูกอ่อนด้วย จับปิ้งดีไหมไอ้พวกนี้ ขี้เป็นกาละมังเลย รำคาญมาก
  • อรปวีนาช่างเหมาะกะท่านนิกรจิงๆ
  • ติดตามมาหลายวัน อีกคนคือใครอ่าอยากรู้จริงๆ???????
  • ผีในนี้มีหลายประเภท ผีเจตนาดี ผีเจตนาร้าย ผีเสี้ยม ผีสวมรอย ผีจำเป็น ผีปากพล่อย ผีขี้อิจฉา ใครเป็นผีประเภทไหนคุณรู้ตัวเองอยู่แล้ว ใครเป็นผีเจตนาดีผมก็ขอบคุณและอยากให้ท่านรักษาอุดมการณ์ของท่านตามเจตนาที่ผมต้องการให้ผีเป็นตัวแทนของคนที่ไม่ประสงค์ออกนามเพื่อสะท้อนสิ่งดีๆที่ท่านคิดว่าเป็นประโยชน์ต่อสังคมส่วนรวม แบบไม่ต้องแสดงตัว ผีที่ออกมาเชียร์ผมผมก็ขอบคุณ ผีที่ออกมาด่าหากด่าด้วยเหตุผลผมก็ขอบคุณอีกเช่นกัน เพราะท่านคือกระจกสะท้อนทำให้ผมเข้าใจว่าท่านมองผมอย่างไร

ส่วนผีประเภทอื่น ผมถือว่าเป็นส่วนเกินของบอร์ดนี้ นอกจากไม่ช่วยผมสร้างสรรค์แล้วยังทำให้ผมลำบากใจ ทำให้ระบบป้องปรามคนโกงเสียหาย เพราะท่านใช้มันในทางที่ผิด การเอ๋ยชื่อบุคคลที่สามเพื่อขยายความทำให้คนอื่นเขาเสียหายคุณคิดดีแล้วหรือใช้สมองส่วนไหนคิดครับ คุณอรก็เหมือนน้องสาวคนหนึ่งของผม งานนี้เขาเสียหายโดนดึงเข้ามา ผมก็ต้องออกมาปกป้อง คุณกล้าเอ่ยชื่อคุณอรออกมา แต่ทำไมตัวคุณเองกลับไม่กล้าแสดงตน พฤติกรรมคุณทั้งเสี้ยมและทั้งทำให้คนเสียหาย คุณว่าเหมาะสมแล้วหรือ

ใครจะคิดอย่างไรผมคงบังคับไม่ได้ แต่ผมไม่เชื่อว่าคุณอรจะเขียนอะไรได้ขนาดนั้น

------------------------------------------------------------------------

ปิดประเด็นไปแล้วทั้ง 2 กระทู้ร้อน ถามคุณมาร์คมาเฟีย สั้นๆ ไม่โชว์หล่อออกมาปกป้องน้องแล้วเหรอ?
    เริ่มสร้างจากเจ้าของเว็บ แต่ไม่ทำลายคนอื่น ตกลงจะจัดผีอย่างเราเป็นผีประเภทไหนดีหว่า?
  • คุณเป็นผีประเภทไหนคุณรู้ตัวดีครับ เจตนาคุณเป็นอย่างไร คุณก็รู้ดีกว่าผม

กระทู้แรก น้องเขาโทรหาผม เขาบอกว่าเขาไม่ใช่ผีหมอแน่นอน และอยากให้ผมช่วยพิสูจน์ข้อเท็จจริงให้ด้วย โดยการเช็คไอพี หรือถ้าเช็คไม่ได้ก็ยินดี จะไปสาบานที่ไหนก็ได้ หรือจะให้ไปแจ้งความกองปราบเพื่อช่วยสืบก็ได้ และในเมื่อน้องเขามั่นใจขนาดนั้น ผมก็เชื่อว่าไม่น่าจะเป็นเขา ผมเองก็ได้ตรวจสอบเบื้องต้นแล้ว มันก็ไม่มีมูลเหตุอะไรที่สามารถชี้ไปได้ว่าเป็นน้องเขา เมื่อไม่มีหลักฐานการจะไปฟันธงว่าเป็นใครมันจึงทำไม่ได้ ผมจึงออกมาแสดงความเห็นว่าไม่ใช่เขา

ส่วนกระทู้ที่สอง เขาก็มีกระบวนการตรวจสอบกันอีกวิธีหนึ่ง ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ไปก้าวก่ายก็ให้ คุณบิวในฐานะเจ้าทุกข์ดำเนินการไปตามที่เขาเห็นสมควร และผลออกมาเป็นแบบนี้ ผมเห็นว่าในเมื่อเรืองมันจบลงด้วยดีแล้ว ผมก็ยินดีด้วย ไม่ทราบว่าผม ทำผิดขั้นตอนตรงไหนครับ

ผมอยากรู้จังถ้าคุณยืนอยู่ตรงจุดผมคุณจะวางตัวอย่างไร และหากคุณมีอะไรคาใจกับผมก็ว่ามาตรงๆเลยครับ
  • เครียดกันนักใช่ไหม จัดหนักให้หนึ่งดอกครับพี่น้อง แบบ ฮาฮา 55

ในห้องเรียนครูสาวสวยคนหนึ่งกำลังพยายามสอนนักเรียนในวิชาคณิตศาสตร์
    เธอยกตัวอย่างโจทย์ให้นักเรียนว่า

“มีนก 3 ตัว เกาะอยู่บนสายไฟ นายพรานเอาปืนยิงโดนนกตัวหนึ่งตกลงมา
    จะเหลือนกกี่ตัวบนสายไฟ ?”

“ไม่เหลือเลยครับ” เด็กชายบ๊อบ ตอบด้วยแววตาเด็กมีความคิดอ่าน
    “ไม่ใช่ ไม่ใช่ เอ้า เธอลองคำนวณดูอีกทีสิ”

ครูสาวตอบด้วยความอดทน พร้อมทั้งชูนิ้วขึ้นสามนิ้วประกอบการอธิบาย

“มีนกสามตัวเกาะบนสายไฟ นายพรานยิงไปหนึ่ง”
    ครูสาวพูดจบพร้อมทั้งลดนิ้วลงหนึ่งนิ้ว

“จะมีนกเหลืออยู่บนสายไฟกี่ตัวเอ่ย ?”
    “ไม่เหลือเลยครับ” เด็กชายบ๊อบตอบย้ำอีกอย่างขึงขัง

ครูสาวชักสงสัยในความมั่นใจของลูกศิษย์
    “ง่ายมากครับ” เด็กชายบ๊อบตอบ

“เมื่อนายพรานยิงปืนหนึ่งนัดโดนนกหนึ่งตัว
    นกที่เหลือจะตกใจบินหนีไปหมด”

“อืม ดี ถึงแม้ว่าไม่ถูกต้องตามโจทย์และหลักคณิตศาสตร์
    แต่ครูชอบวิธีคิดของเธอนะ” ครูสาวตอบ

“เอาอย่างนี้ดีกว่าครับครู ให้ผมถามมั่ง” เด็กชายบ๊อบเริ่มบ้าง

“มีผู้หญิงสามคนนั่งบนม้านั่ง กำลังกินไอติมดุ้นยาวอยู่

ผู้หญิงคนแรกเลียแท่งไอติม
    ผู้หญิงคนที่สองกัดแท่งไอติม ส่วนผู้หญิงคนที่สามดูดแท่งไอติม
    ผมถามครูว่า ผู้หญิงคนไหนแต่งงานแล้ว”

ครูสาวมองหน้าเด็กชายบ๊อบ ถึงทำหน้าไม่ถูก
    แต่หน้าครูสาวก็แดงระเรื่อขึ้นแล้วอึ้งไป

“ครู ครู ผมถามอีกทีก็ได้นะ มีผู้หญิงสามคนนั่งบนม้านั่ง
    กำลังกินไอติมดุ้นยาวอยู่ ผู้หญิงคนแรกเลียแท่งไอติม
    ผู้หญิงคนที่สองกัดแท่งไอติม ส่วนคนที่สามดูดแท่งไอติม ผมถามครูว่า
    ผู้หญิงคนไหนแต่งงานแล้ว”

“เอาอย่างนี้แล้วกันนะเธอ” ครูเริ่มกระซิบที่ข้างหูเด็กชายบ๊อบ
    “ครูว่าผู้หญิงคนที่ดูดไอติมแท่งน่ะ เป็นผู้หญิงที่แต่งงานแล้ว”

“ไม่ใช่ครับครู คนที่แต่งงานแล้ว
    คือคนที่มีแหวนแต่งงานสวมอยู่ที่นิ้วมือไงครับ”

เด็กชายบ๊อบอมยิ้ม พร้อมกับพูดตบท้าย

“ถึงครูจะตอบไม่ถูก แต่ผมก็ชอบวิธีคิดของครูนะ”

• คิดบวกแล้วรู้สึกดี
    คิดลบก็เครียดอยู่คนเดียว

แล้วคุณจะเป็นคนคิดแบบไหนกันดี? เตือนสติน่ะ
  • ไอ้ผีเหี้ยขี้เยี่ยวไม่ออกก็ลากป๋ากูมาเอี่ยวด้วย ว่างมากรึไงมึง