ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

22 เดือนนี้ครบ3เดือนติชมทีครับ
  • imageimageimageimage
    ขอบคุนครับ!!
    ไฟล์แนบ
    250411-1608.jpg 71K
    250411-1607.jpg 69K
    250411-1606.jpg 76K
    250411-1605.jpg 70K
  • ให้ติ-ชม อะไรครับ?
  • สำหรับหมา สามเดือนหุ่นกำลังดีครับ กระดูกใช้ได้เลย
  • Auun ให้ติ-ชม อะไรครับ?

comment ไม่สร้างสรรค์ ไม่ต้องตอบกระทู้นี้ก็ได้ครับ

กระดูกดี อุ้งเท้าสวย สีน่าเกรงขามครับ เลี้ยงได้ดีครับ :065:
  • สายกัดชัดๆๆๆๆ
  • Auun

อวดเก่งตลอด..... :012:
  • สายกัดชัดๆๆๆๆ

สงสัยว่างมาก ขี้อิจฉา มีปมด้อย หัดคิดดีบ้าง b-(
  • อ้าว.. ว่ากันใหญ่เลย โทษทีล่ะกัน ถือว่ามาผิดที่ :m80:

แต่เรื่อง"อวดเก่ง" นี่ ผมว่าไม่นะ เป็นเรื่องปกติของการแสดงความคิดเห็น
  • สายกัดๆๆ มึงถ่างตาดูยังไงว๊ะไอ้ผี คาราบาว ลูกหมาฟอมแบบนี้ 5555
  • สาย gaff หรือ russia มี บูลลี่ หน่อยๆ ครับ

ส่วนคุณ Auun ถ้าคุณตั้งกระทู้แบบนี้ แล้วมีคนมาตอบแบบนี้ คุณจะรู้สึกยังไง

คำถาม -22 เดือนนี้ครบ3เดือนติชมทีครับ

คำตอบ-ให้ติ-ชม อะไรครับ?

:-q
  • ใช้สิทธิ์พาดพิงชี้แจงนะ
    ผมอาจจะอธิบายคำพูด "ให้ติ-ชม อะไรครับ?" น้อยเกิน
    เลยทำให้น้าผีหลายๆคน อาจไม่เข้าใจเจตนาที่ผมแสดงความคิดเห็นออกไป

การที่จะให้คนอื่นมาดูของ หรือมาดูหมาของเรา โดยแค่มีภาพมาโชว์
    โดยที่ไม่ได้บอกรายละเอียดอะไร นอกจากอายุ
    คนที่โพส(ขอโทษที่กล่าวนามหรือว่าทำให้รู้สึกไม่พอ)ที่ต้องการให้ติ-ชมในด้านใด?
    ลูกหมาสวย? หรือว่า ในด้านอื่นๆ มันกว้างเกินไป
    แต่ถ้าต้องการให้คนอื่นติ-ชม (ความคิดเห็นส่วนตัวของผม) ผู้นั้นก็ควรที่จะบอกรายละเอียดด้านอื่นๆประกอบ
    เช่น พ่อ-แม่หมา เป็นใคร มาจากไหน? เพื่อให้ทราบที่มาและสายพันธุ์ของสุนัข
    ส่วนสูง-น้ำหนัก เท่าไหร่? เพื่อให้ทราบว่าการเลี้ยงดู การให้อาหาร เหมาะสมกับอายุหรือไม่?
    อุปนิสัยส่วนตัวของลูกสุนัข ร่าเริง ก้าวร้าว หรือขลาดกลัว ไม่มีสมาธิ หรืออะไร?

การที่โพสรูปแล้วมี "เทพ" เข้ามาวิจารณ์อย่างนั้น อย่างนี้ โดยที่ไม่มีรายละเอียดอื่นๆ
    อีกหน่อยคงไม่ต้องไปเอาหมาไป"ประกวด"หรอกครับ เสียเวลาเปล่า ส่งรูปให้ดูแล้วก็ตัดสินได้
    อย่างที่น้าผีด้านบน วิจารณ์ หรือวิเคราะห์ ลูกหมาตัวนี้ 4 คน 4 อย่าง
    ผมว่า เจ้าของหมา คงไม่ได้ประโยชน์อย่างแท้จริง
    ดังนั้นการที่ผมถามว่า "ให้ติ-ชม อะไรครับ? "
    ไม่ได้มีเจตนาที่จะป่วนกระทู้หรือทำให้เจ้าของกระทู้ไม่พอใจแต่อย่างใด

แต่ถ้าต้องการโชว์ลูกหมาเฉย รายละเอียดที่ผมกล่าวมาก็คงไม่จำเป็น

เรียนมาเพื่อให้น้าผีหลายท่านเข้าใจครับ
  • คุณ Auun คิดมากไป.....ระหวังเยี่ยวเหนียวนะคร๊าบบบบ.... [-X
  • คนเลี้ยงพิทบูลมีหลายระดับ..ต่างการศึกษา..ต่างการเลี้ยงดู...ต่างความคิด...

คุณ Auun ไปจัดแจงความคิดใครไม่ได้หรอกครับ จะให้เค้ากระทู้ให้ชัดเจน ถูกใจคนเก่งอย่างคุณไม่ได้หรอกครับ ถ้าอยากให้เค้าตั้งคำถามใหม่ให้ถูกใจคุณ คุณก็ถามเค้าดีๆซิครับ ว่า " ช่วยดูให้หน่อยครับ........" ให้ชัดเจนหรือให้คนที่มันโคตรเป๊ะอย่างคุณพอใจ :012:
  • ลืมบอกอีกเรื่องนึง คุณ Auun

ไม่มีใครเค้าเป็น " เทพ " อย่างที่คุณว่าหรอก

ไม่ต้องมาประชดประชัน อย่าเอานิสัยแบบนี้มาใช้ในบอร์ดนี้ ไม่ให้เกียรติคนเลี้ยงหมา แต่ให้เกียรติหมามันก็ยังดีครับ พอละ...เบื่อ..... :-h
  • ผีบางตัวดีกว่าคน
  • สายกัดหราครับ
  • ขอบคุนทุกคอมเม้นครับ
  • น้าผี คำว่า"เทพ" ผมไม่ได้ประชดประชันใครนะครับ
    "เทพ"เป็นคำวัยรุ่น แปลว่า ผู้ที่ความสามารถเฉพาะด้าน
    ถ้าพี่ไม่พอใจ ผมถอนคำว่า"เทพ"ออกก็ได้
    ขอโทษครับ ที่ทำให้พี่เข้าใจผิด

คนหรือหมา ผมก็ให้เกียรติทั้งนั้น เป็นสิ่งมีชีวิตเหมือนกัน
    ผมไม่เคยพูดดูถูกคนอื่น ด่าหมาคนอื่นในเว็ปนี้เลย
    คำพูดที่ผมโพสในเว็ป ผมลูกผู้ชายพอ และรับผิดชอบคำพูดทุกคำ
    เพราะ"คบมิตรดีกว่าสร้างศัตรู"
  • เกรียนAuun เอ้ยย
  • ผมไม่ตอบโต้ใครอย่ามันส์เข้าว่า เพราะไม่มีประโยชน์
    โบราณเปรียบเทียบคนกับหมาไว้2ด้าน
    จงซื่อสัตย์เหมือนหมาที่รักเจ้าของ
    แต่อย่าใจหมาลอบกัดคนอื่น

คำพูดเหมือนเหรียญ2ด้าน แล้วแต่คนที่จะมอง
    ผมไม่สามารถบังคับให้ทุกคนมองในอย่างเดียวกันไม่ได้
    แต่การที่ผมเสนอแนะให้ใส่รายละเอียดของสุนัข
    ก็เพื่อประโยชน์ของเจ้าของกระทู้เอง
    และก็ประโยชน์ต่อเนื้อที่ของเว็ปนี้ด้วย เพราะทุกคนได้แสดงความคิดเห็น
    บนข้อมูล-รายละเอียดที่ได้ทราบแล้วเบื้องต้น
    แล้วผีต่างๆ ก็จะได้ไม่มาทะเลาะกัน ด้วยเรื่องที่หาสาระมิได้
    ถ้าคนที่อ่านข้อแสดงความคิดเห็นที่ผมได้เสนอไปในแง่ที่ดี
    คงได้ประโยชน์จากข้อความเหล่านั้น
    แต่ถ้ามองในแง่ร้าย ก็คงมองผมไม่ต่างอะไรกับพวกที่ชอบเข้ามาปั่นป่วนกระทู้

แล้วแต่มุมมองของความคิด.. "ชนะตนนั่นแลดี" บุญรักษา
  • ทำเป็นรู้ดีสายกงสายกัด เลี้ยงไปเถอะครับก็พิทบูลปกตินี้แหละครับ ดูยากจะตายห่าว่าสายไหนทำเป็นสอนเขา
    หมามันยังเด็กอยู่เลยดูออกยากจะตาย เห็นหมาตัวไม่อ้วนแม้งตีเป็นสายกัดสะงั้น ทีหลังพูดอะไรนึกถึงเจ้าของ
    หมาเขาบ้างแล้วท่าเขาไปบ้าตามปากมืงแล้วเขาเสือกเอาหมาไปปล่อยมืงบาปเลยนะไอ้สัต ทีหลังอย่า
  • เกิดหลังของผมวันเดียวเองคุนเก่ง ทาลงบ่อยๆนะคับ
  • ครับ สายกัดมันโหดปะครับ!!
  • คุณเก่ง ขอถามหน่อยนะครับ ? ลูกหมาได้มาจากที่ไหน?
    อย่าบอกนะครับ ซื้อมาจากจตุจักร
  • คำว่า"ให้ติ-ชม อะไรครับ"
    ถึงตอนนี้ ผมจะอธิบายให้ฟังนะ ว่าทำไมผมถึงแสดงความคิดเห็นไปอย่างนั้น
    ครั้งแรกที่ผมเข้าดูหัวข้อกระทู้ของคุณ kengclub
    สิ่งที่ผุดขึ้นมาในหัวคือ กระทู้นี้ตั้งมาป่วนหรือเปล่า?
    เพราะลูกหมาที่เห็นในกระทู้นี้ ผมไม่มั่นใจว่าเป็น "พิทบูล100%" หรือไม่
    ผมถึงไม่แสดงความคิดเห็นออกไป
    ทำให้ผมโพสแสดงความคิดเห็น สำนองถามกลับว่า คุณ kengclub ต้องการอะไรจากการตั้งกระทู้
    เพราะมีเจตนาอยู่2ประเด็นที่น่าจะเป็นไปได้คือ
    1.เจ้าของกระทู้ ไม่มีความรู้หรืออยากให้พี่ๆน้องๆ ช่วยดูและติ-ชมน้องหมาให้ที
    2.เจ้าของกระทู้ คิดสนุกเพียงตั้งกระทู้ลอย โดยหวังผลแค่สนุก เพราะคึกคะนองตามภาษาวัยรุ่นทั่วไป

จากการที่คุณ kengclub ตอบคำถามแม้ว่าจะไม่ได้ยาวมาก
    แต่ก็ทำให้ผมวิเคราะห์ได้ว่า เจ้าของกระทู้ ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับ "ลูกหมา"ที่ตัวเองได้
    หรือ ความรู้เกี่ยวกับ"พิทบูล"เลย ซึ่งน่าจะเป็นประเด็นแรกมากกว่า

ผมไม่ได้กีดกันหรือแต่แง่รังเกียจ"สุนัข"พันธุ์แท้หรือพันธุ์ทาง ว่าอย่างไหนจะดีกว่ากันหรือไม่
    เพราะผมเห็นว่า การเลี้ยงสุนัขเป็นการใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ มากกว่ามีผลทางธุรกิจ
    คนส่วนใหญ่ที่เข้าเว็ปนี้ มีความคิดเดียวกัน คือ ชอบพิทบูลเหมือนกัน
    การที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น แลกเปลี่ยนประสบการณ์ หรือให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์
    จึงเป็นสิ่งที่ควรนำมาเผยแพร่ให้คนที่มีความรักและชอบใน"สุนัขพิทบูล"
    เพื่อทำให้สังคม "คนรักพิทบูล" ดีขึ้นและเข้มแข็งขึ้น

คุณต้องอย่าลืมว่า "พิทบูล" ในสายตาของคนทั่วไป
    ที่ยังไม่ได้เข้ามาสัมผัสตัวตนที่แท้จริง จะมองในแง่ลบมากกว่าแง่ดี
    หลายคนเข้ามาเว็ปนี้ "รับไม่ได้"กับการที่มีคนเข้าแสดงความเห็นอย่างหยาบคาย ไม่สุภาพ
    โดยไร้ความรับผิดชอบต่อส่วนรวม ซึ่งต้องบอกว่า ทำให้หลายคน รู้สึกไม่ดีกับ"พิทบูล"มากขึ้นไปอีก
    เพราะอะไรหรือ?
    "พิทบูล" เป็นสายพันธุ์ที่มีแรงขับมากกว่าสุนัขพันธุ์ กัดสุนัขพันธุ์อื่นตามสัญชาตญาณ
    หากเลี้ยงดูไม่ดี ไม่รับผิดชอบต่อการดูแลเอาใจใส่แล้ว จะสร้างปัญหาต่อตนเองและผู้อื่นได้
    แต่ก็สามารถปรับปรุงและควบคุมพฤติกรรมเหล่านี้ให้เป็นไปในทิศทางที่ดีได้ ด้วยความรับผิดชอบ

สำหรับคนที่แสดงความคิดเห็นในกระทู้อย่างหยาบคาย ด่ากัน ทะเลาะกัน ในเว็ปนี้
    แล้วอ้างว่า "คนรักพิทบูลก็เป็นอย่างนี้ล่ะ"
    ส่วนตนผมว่า จะยิ่งทำให้"สังคมคนรักพิทบูล"ดูแย่ลงไปอีกในสายตาคนอื่น

ตอนนี้ผมไม่ได้มีหมาเลี้ยง แต่ก็ชอบ"พิทบูล"เป็นทุนเดิม
    จึงหาเว็ปที่ให้ความรู้เกี่ยวกับพิทบูล จนกระทั่งมาเจอ"pitbullzone" ซึ่งผมถือว่า
    เป็นเว็ปไซด์ที่ให้ความรู้เกี่ยวกับสุนัขพันธุ์อเมริกันพิทบูลได้ดีมาก
    แต่ถ้าคุณๆที่แสดงความคิดเห็นแย่ๆอย่างที่ผมกล่าวมา
    ถ้าไม่เห็นแก่เจ้าของเว็ปไซด์นี้แล้ว ก็ให้เห็นแก่สายตาสังคมที่เข้ามาอ่านในเว็ปนี้บ้าง
    ว่าพวกเขาจะมอง"กลุ่มคนเลี้ยงพิทบูล" ไปในทางใด

ผมบอกว่า "ผมรับผิดชอบทุกคำที่ผมโพสลงในเว็ปนี้"
    แต่กลุ่มคนบางกลุ่ม ที่โพสกล่าวหาผู้อื่น คุณรับผิดชอบคำพูดหรือเปล่า?

ยื่นดอกไม้ ดีกว่า ยื่นกระบอกปืน
    คิดก่อนโพส สร้างสิ่งดีๆและรอยยิ้มให้เกิดในสังคม
  • เพิ่าลไห้หมาครับ
  • ขอบคุณมากนะครับ ที่คุณ kengclub มาตอบกระทู้
    ผมตอบ จากรูปร่างและลักษณะของหมา ถึงบอกไปอย่างนั้น
    ถ้าไม่ใช่อย่างที่ผมบอก ก็อย่างถือสาผมเลยนะ
    แต่ถ้าเจ้าตัวนี้ เป็นพันธุ์แท้ ก็ยินดีด้วย
    ผมดีใจนะ ที่คุณเอาใจใส่หมาที่คุณได้มาและหาความรู้เพิ่มเติม
    ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงสุนัขนะครับ
  • ครับ ว่าจาไปตัดหูยุ่ครับ ที่เมืองชล!!
  • GHOST ที่เรียกว่าน้าผี... เขาคือใครครับ ทำไมผมอ่านดูเหมือนกับ ไม่ใช่คนๆเดียวกัน
    หรือจะเป็น Comment จากคนที่ไม่ได้สมัครสมาชิกของ WebSite หรือเป็นตำแหน่งพิเศษ
    อันนี้ผมไม่รู้จริงๆน่ะครับ เห็นบางท่านใช้คำได้รุนแรง กระแทกอารมณ์มาก = ="
    บางท่านก็ใช้เหตุผล

"คุณ Auun ไปจัดแจงความคิดใครไม่ได้หรอกครับ " <---- อันนี้เหมือนจะเป็นเหตุผล<br />
    "เกรียนAuun เอ้ยย,มืงบาปเลยนะไอ้สัต ทีหลังอย่า" <---- อันนี้ใช้คำไม่ค่อยเป็นมิตร และรุนแรงเกินเหตุ<br />
    "คุณ Auun คิดมากไป.....ระหวังเยี่ยวเหนียวนะคร๊าบบบบ" <---- อันนี้แซวแบบขำๆ<br />
    จากทุกตัวอย่างที่ผมยกมา มาจาก User เดียวคือ GHOST ...เค้าคือใครเหรอครับ ??? :003:

"สายกัดชัดๆๆๆๆ " โดย GHOST
    "สายกัดๆๆ มึงถ่างตาดูยังไงว๊ะไอ้ผี คาราบาว ลูกหมาฟอมแบบนี้ 5555 " โดย GHOST อีกเช่นกัน

= =" หรือผม งง อยู่คนเดียว
  • GHOST คือคนทั่วไปที่เข้าเว็ปแล้วไม่ได้ล๊อกอินครับ
    บางทีก็มีคอมเม้นท์ที่เป็นประโยชน์บ้าง ไม่เป็นประโยชน์บ้าง แซว ประมาณนี้ครับ
    คุณ Perkiat เข้าเว็ปบ่อยๆ เดี๋ยวก็คุ้นเคยเองครับ
  • คุณ Auun ช่วย Comment สุนัขผมทีครับ
    http://pitbullzone.com/community/discussion/22598/ขอโชว์ตัวหน่อยครับ-วิจารณ์ตามสบาย#Item_7

อยากได้ความเห็นของคุณ อยากได้รายละเอียดอาไรเพิ่มเติมบอกครับ
    ชอบคนให้รายละเอียดเยอะๆ
  • คุณ kengclub ตัดหูแล้วมาโชว์อีกรอบนะครับ ขอภาพชัดๆ ภาพแบบกระทู้นี้ไม่เอานะ..
  • เค ครับ วันอังคารตัดอะครับ!!