ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ให้ฟรีพิทบูล
  • พิทบูลหนุ่มอายุ1ปี สนใจทิ้งเมล์ไว้นะคะจะส่งรูปให้คะ 0892179884
  • super_safe_safe@hotmail.com ดูหน่อยคับ
  • alpha-tech555@hotmail.com
  • ทำไมถึงหั้ย อ๋อ ครับ

มีปัญหาอารายรึ ป่าว ครับ
  • satawat_poch@hotmail.com
  • diowenjoy@hotmail.com
  • nam046211213@hotmail.com
  • komkit-359@hotmail.com
  • kung__25@hotmail.com
  • pantragon@hotmail.com
  • rut_cargo@hotmail.com
  • komkrit2507@hotmail.com
  • hs5cpx@hotmail.com
  • ...........no comment
  • ให้ฟรีก็เอาครับ ถ้าขายซื้อได้ก็ซื้อครับ
    กล้าให้ก็กล้ารับครับ ขอบคุณครับ
    prakan316@windowslive.com
  • สื่อให้เห็นเลยว่า ยังมีคนต้องการหมาฟรีอยู่อีกเยอะ
    เป็นธรรมดาของฟรี ใครๆ ก็ชอบ แต่ผมว่ามันใช้กับพิทบลูไม่ได้เลย
  • ดูรูปได้ที่ตลาดซื้อขายพิทบูลคะ ขอขอบคุณเจ้าของพื้นที่่และทุกท่านนะค๊ะ
  • แล้วไม่เอา Link มาแปะให้ด้วยล่ะครับ - -*
  • ขอบคุณได้รูปแล้วครับ
    ระยะทางใกลครับขอผ่าน
    ให้คนที่ สามารถไปรับได้ครับ ขอบคุณครับ
  • ขอตอบน้าผี
    การที่มีคนให้ฟรี ผมว่ามันก็ยังดี
    กว่าคนที่ไม่มีความรับผิดชอบ
    เอามันไปปล่อยตามยถากรรม
    ตามข้างถนน หรือเลี้ยงไว้อย่างอดๆอยากๆ
    ไร้ซึ้งอิสระ และความสุข
    อดมื้อกินมื้อ ผมว่า ยอมยกให้คนอื่นดีกว่า
    ให้มันตายอยู่กับเจ้าของแย่ๆ
    ยังมีคนอีกหลายคนที่ยังคงต้องการพิทบูล
    ไม่ว่าจะเป็นตัวเล็กหรือตัวใหญ่
    ไม่ว่าจะซื้อ หรือได้มาฟรีๆ
    แต่ผมว่าหมาที่ ยังมีเจ้าของไม่ว่าจะเป็น
    เจ้าของเก่าหรือเจ้าของใหม่ก็ตาม
    มันก็ยังดีกว่า หมาไม่มีเจ้าของ คุณว่าใหม
    วันนึงคุณอาจเห็นมันเดินตามท้องถนน
    คุณก็จะรู้ว่านั่นแหละมันไม่มีเจ้าของ
    มันน่าสงสารนะครับถ้ามันเป็นแบบนั้น
    อย่างน้องมันยังมีทางให้เลือก
    บางที่ทางที่เลือกมันอาจจะดูแย่ๆในสายตาผีๆ ก็ตาม
    ขอบคุณ พื้นที่ดีๆ ( แตกต่างแต่ไม่แตกแยก )
  • น้าผีแรมโบ้ คำพูดแบบนี้ พระเอกเลยนะ
  • ครับผมเห็นด้วยครับถ้าเป็นผม ถ้ารู้ว่าเราไม่สามารถดูแลเขาให้มีความสุขได้
    ผมคงไม่ยอมปล่อยให้เขาอดๆอยากๆ หรือไม่มีความสุขแน่ครับ
    อยากให้เขามีความสุขอาจจะไม่ได้อยู่กับเรา ก็ต้องยอมครับ อาจจะเปลี่ยนเจ้าของทุกๆวัน
    แต่ถ้าหากว่าทุกๆวันนั้น เขามีความสุขกับเจ้าของใหม่
    และเจ้าของใหม่ดูแลเขาและรักเขา มันก็ยังดีที่จะอยู่กับเราไม่ไช่หรือครับ
    รักคือการให้ ไช่มีไว้ครอบครอง
  • ปัญหาแบบนี้จะไม่เกิดถ้าก่อนจะเลี้ยงทุกคนคิดยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สัก 10 ปี (ไม่นับเจ้าของตาย บ้านไฟไหม้ หมดตัว ฯลฯ ซึ่งคงไม่ได้มีบ่อยๆ หรอกนะครับ)

ปล.ถ้าใครไม่มั่นใจแน่ๆ ว่าชาตินี้จะเลี้ยงมันจนตาย (ไม่ว่าคนหรือหมา) อย่าเอามาเลี้ยงเลย OK!!!!
  • ผมคนนึงไม่เห็นด้วยกับคุณผีข้างบนนี้แน่ครับ
    จะให้คิดยาวได้อย่างไงครับล่วงหน้า 10 ปี
    ทุกวันนี้คงไม่ได้แล้วมั้งครับของอะไรมันก็ไม่แน่นอน
    ครับ แค่ข้ามคืน มันก็สามารถเปลี่ยนแปลงได้เสมอ
    ผมคิดว่าคุณผีคงคิดยาวทุกเรื่องแน่เลยแบบนี้
    คงแฮปปี้มากเลยชีวิต ขนาดเรื้องของหมายั้งขนาดนี้
    ชีวิตคู่ ครอบครัว หน้าที่การงาน ก็คงไม่มีปัญหาแน่ใช่ใหมครับ
    คงจะมีการวางแผนที่ดีแน่นอน คงปฏิเสธได้อยาก
    สำหรับผมทำวันนี้ให้ดีที่สุด
    ปัญหามีให้แก้ใข ไม่ไช่แก้ตัว
    แต่อย่าหนีก็พอ รับในสิ่งที่ทำ และทำในสิ่งที่รัก

• น้าผีแรมโบ้ พูดโดนจริงๆๆ
  • dusadee_99@hotmail.comขอชมหน่อยครับ
  • แอ๋ครับเราต้องให้กับคนที่รักสุนัขจริงๆๆๆไม่าใช่เอาไปขายต่อครับน่ีแอบๆๆนะครับ
  • แถวบ้านผม
    พิทตัวนึงมีเจ้าของ
    รูปร่างสวยมาก นิสัยดีสุภาพ เป็นหมามีเจ้าของ เจ้าของมีเงินพอควร
    แต่เลี้ยงได้ เลวมาก หมาตัวอยู่นอกบ้าน ขี้เรื่อนเต็มตัว ผอม ทั้งๆที่ร่างกาย ไม่ควรจะผอม
    วันดีคืนดี โดนหมาบ้านรุมกัด น่าสงสารยิ่ง (นี้ขนาดหมามีเจ้าของ)

ไว้ผมค่อยนำภาพมาให้ดูคับ
  • ที่ผมอยากให้คิดยาวๆ เพราะไม่อยากให้คนที่คิดจะเลี้ยงแบบตามแฟชั่นเอามาเลี้ยงโดยไม่พร้อม และบอกแล้วไงครับว่าไม่ใช่ทุกกรณี ยกตัวอย่างนะครับ บางคนซื้อพิตบูลมาเลี้ยงได้ 2-3 เดือนก็เอามาประกาศแจกบอกจะย้ายบ้านเอาไปไม่ได้ หรือบางคนเลี้ยงมาได้ปีกว่าบอกต้องไปเรียนต่อเอาไปด้วยไม่ได้ หรือบางคนบอกเมียกำลังจะมีลูกเอาไว้ไม่ได้อีก บางคนแอบเลี้ยงหมาที่หอพอเขาจับได้ไม่มีที่ไปก็ทิ้งหมา หรือไม่ก็อ้างว่าคนจนไม่มีสิทธิ์เลี้ยงหมาหรือไง ฯลฯ คนพวกนี้แหละครับที่เราก็เห็นกันอยู่ทุกวี่ทุกวัน มันไม่ใช่แค่พิตบูลหรอกครับที่โดนแบบนี้

อยากบอกว่าเรื่องนี้มันเป็นเรื่องความสำนึกรับผิดชอบ คนละเรื่องกับความไม่แน่นอนบนโลกใบนี้ครับ ถ้าใครเอาเรื่องนี้มาอ้างหมด ก็แปลว่าเราไม่ต้องคิดอะไรล่วงหน้าและรับผิดชอบกับอะไรแล้วครับ

อย่าลืมว่าหมามันไม่ได้มีอายุเดือนสองเดือน อายุมันเป็นสิบๆ ปี แถมค่าอาหาร ค่ารักษาก็มีอีก ยิ่งพิตบูลด้วยแล้วไม่ใช่หมาบ้านๆ นอกจากนี้ใจจริงผมอยากให้คนที่คิดแบบคุณไปดูที่ประเวศน์ หรือหมาตามวัดที่คนเอามาปล่อยดูนะครับ แล้วคุณจะรู้สึกแบบผมว่าทำไมก่อนเอาหมามาเลี้ยงเราต้องคิดยาวๆ ไม่ใช่สุดท้ายก็ทิ้งหรือไม่ก็หาคนให้ช่วยเอาไปเลี้ยงต่อไม่จบไม่สิ้นแบบนี้ (หมามันไม่ได้เลือกเราแต่แรกนะครับ แต่เราไปเอามันมาอยู่ด้วยเอง)

ส่วนชีวิตผมแฮปปี้ดีครับ ทุกวันนี้พยายามไม่ทำความเดือดร้อนให้ใคร และสร้างตัวเองจากไม่มีอะไรในชีวิตเลย จนทุกวันนี้พอมีเงินซื้อบ้านและเปิดบริษัทเล็กๆ ของตัวเองได้ ถึงแม้จะไม่ใหญ่โตมาก ทั้งหมดก็เพราะคิดยาวๆ แบบนี้แหละครับ ส่วนคนที่คิดว่าคำพูดของผมมันก็แค่เรื่องคนแก่ไร้สาระก็ข้ามๆ ไปอย่าถือสาเลยครับ
  • ผีตัวนี้ ใครวะ.. แนวคิดน่าสนใจ
  • ขอเล่าอะไรให้ฟังสักเรื่องนะครับ นานมาแล้วมีครอบครัวๆ หนึ่งอาศัยอยู่ในบ้านหลังเล็กๆ พอประมาณด้วยความอบอุ่น จนวันหนึ่งภรรยาของบ้านนี้ทำงานและหาเงินได้เยอะขึ้น เลยตัดสินใจขายบ้านหลังเล็กๆ แล้วไปซื้อผ่อนบ้านแบบอาคารพานิชย์ทีเดียว 3 คูหา เพราะอยากให้ลูกและสามีได้อยู่บ้านหลังใหญ่ จากนั้นก็ขายรถกระบะคันเล็กๆ ที่อยู่ด้วยกันมานาน เพื่อซื้อรถกระบะคันใหม่ แถมยังซื้อรถเก๋งคันโก้อีกคัน โดยทรัพย์สินทั้งหมดนี้ก็คือการซื้อผ่อน และไม่ว่าสามีจะทักท้วงอย่างไรก็ไม่เป็นผล

เหตุผลก็คือทุกอย่างมันไม่แน่นอน อยากทำวันนี้ให้ดีและมีความสุขที่สุด

แต่เวลาผ่านไปอีกไม่กี่ปี รายได้ที่เคยมีก็หดหาย แถมยังเป็นหนี้เป็นสินมากมายเพราะความไว้เนื้อเชื่อใจคน จนสุดท้ายเมื่อจิตใจย่ำแย่ ร่างกายก็ย่ำแย่ ภรรยาบ้านนี้ก็ป่วยเป็นมะเร็งเพราะความเครียด และเสียชีวิตในเวลาต่อมา จากนั้นรถกระบะและรถเก๋งคันโก้ที่ซื้อมาก็ต้องถูกเขายึดและขายไปเพราะส่งไม่ไหว แถมบ้านหลังใหญ่ที่หวังจะให้ทุกคนอยู่ด้วยกันก็ติดแบงค์ไม่มีเงินส่ง จนท้ายที่สุดก็ถูกแบงค์ยึด

ส่วนสามีก็ถูกฟ้องล้มละลายเพราะใช้ชื่อกู้ซื้อบ้านร่วมกับภรรยา และที่สำคัญลูกๆ ในบ้านทุกคน ก็ต้องแยกย้ายกันไปคนละทิศคนละทาง (รู้จักคำว่าบ้านแตกไหมครับ) บางคนก็ไปทำงานโรงงาน บางคนก็ขายของในตลาด ส่วนบางคนก็เรียนไม่จบปริญญาทั้งที่การเรียนก็ดีแต่ไม่มีเงิน

ที่เขียนมาเสียยืดยาวนี่ไม่มีอะไรหรอกครับ แค่อยากให้เห็นถึงผลของการทำอะไร โดยไม่คิดยาวๆ เท่านั้นเอง อย่าลืมว่าหากเราไม่คิดอะไรให้ยาว เมื่อชีวิตเราดับไปแล้วยังต้องมีคนที่เดือดร้อนอีกมากมาย เพียงเพราะเราคิดอะไรแค่เพียงสั้นๆ
  • อ้อ...ผี "โออ" อย่าถามเลยว่าผมเป็นใคร "ผมก็แค่สายลมที่หวังดี" (เท่านั้นจริงๆ 555)
  • ลองดูกระทู้นี้สิครับ (เพิ่งสดๆ ร้อนๆ ที่สำคัญไม่ใช่เคสแรกและเคสสุดท้ายด้วย) http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J10555825/J10555825.html แล้วถ้าใครช่วยเขาได้ก็ลองติดต่อดู
  • ยังดีครับ นี่ปล่อยหมาไทยไปผสมพิทบูล แถมแจกอีกต่างหาก
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J10519642/J10519642.html
  • ผมว่าสิ่งที่น่ากลัวกว่าพิตบูล (มาก) ก็น่าจะเป็นคนเลี้ยงพิตบูลแบบไร้ความรับผิดชอบนี่แหละครับ ยิ่งพิตบูกลายเป็นแฟชั่นไปแล้ว ไม่รู้อีกหน่อยจะเกิดอะไรตามมาในบ้านเรา (ไม่อยากคิดเลย)
  • อยากให้พิตบูล บางแก้ว ร็อตไวเลอร์ หลังอาน ฯลฯ เป็นหมาต้องห้าม (สำหรับบางคน) ใครจะเลี้ยงต้องมีใบอนุญาต และทางฟาร์มต้องซักถามประวัติ+ประเมินความพร้อมก่อนขายให้อย่างละเอียด (ไม่ใช่แค่มีเงินก็ซื้อมาได้)

ไม่เช่นนั้นหมาที่มีคุณค่าเหล่านี้จะกลายเป็นหมาที่ควรถูกฆ่าไปทันที
  • ต้องกำจัดสุนัขจรจัดให้ได้ก่อนครับ.. เพราะเป็นภาพรวมที่ใหญ่กว่า
    ส่วนความคิดของน้าผี..ควรเป็นแผนที่2 โฟกัสเฉพาะส่วน
    รับรองทำได้ตามนี้
    สุนัขจรจัดไม่มี... เลี้ยงสุนัขแล้วก่อปัญหา..หาเจ้าของรับผิดชอบได้
  • โอ้ผม ชอบน้าผี ที่ ให้แนว คิด เรื่องยาวๆๆ มากเลยคับ
    ผม จะจำ เรื่องราว คุณ เล่าไว้ เตือนสติ ผม ไว้ ตลอด ทุก ก้าว ของ
    การใช้ชีวิต ตลอดไปเลยคับ

ชอบมาก พูดง่ายๆอยุ่อย่างพอเพียง คิด เผื่อ ก่อนที่จะทำอะไร
    ว่าจะไปดาว์รถใหม่ ไม่แร้วดีกว่า อีแก่ ที่บ้าน โอแร้ว :013:
  • คุณ tutie ครับทั้งหมดนั้นเรื่องจริงจากชีวิตผมล้วนๆ ไม่อยากให้เกิดกับใครแล้วจริงๆ ครับ
  • น้าผี..มีอีกหลายคนที่เป็นแบบคุณครับ คุณโชคดีที่คิดได้
    ขอให้สู้ชีวิตต่อไปครับ "พอเพียงตามคำพ่อสอน"

เพื่อนผมหลายคน "จมไม่ลง" ไม่ยอมรับความเป็นจริงของการเปลี่ยนแปลงในชีวิต
    สะกดคำว่า"ความสุข"ไม่เป็น..เพราะที่พวกเขาทำอยู่ "สุขปลอม"
  • ขอบคุณครับ คุณ Auun ความล้มเหลวของครอบครัวในอดีต สอนให้ทุกวันนี้ก่อนทำอะไร ผมต้องคิดยาวๆ ถึงผลได้ผลเสียที่ตามมาเสมอ ทำให้จากเด็กบ้านนอกตัวเปล่าคนหนึ่งเมื่อ 12 ปีที่แล้ว วันนี้ผมลืมตาอ้าปากได้ มีบริษัทเล็กๆ และบ้านย่านชานเมืองในกรุงเทพฯ เป็นของตัวเอง จึงอยากถ่ายทอดบางแง่มุมให้กับคนอื่นๆ บ้างเท่านั้นเองครับ
  • ขอบคุณ อีกครั้งน้าผี ผมพูดตรงๆๆ บางครั้ง คนเราลืมตัวได้ตลอด ยิ่ยุ่ในสังคม แห่งการแข่งขัน
    เป็นธรรมดา ที่ จะหน้ามืด เพื่อการแข่งขัน อะไรหลายๆๆอย่าง

ก่อนหน้านี้ผมหาความสุขไม่ได้เลยในแต่ละวัน เที่ยวกิน อยากนั่นอยากได้นี้
    จนวันนึงหมาตัวเก่าผมตาย
    มันเหมือนอะไรหายไป จนวันนี้ผมได้ตัวใหม่
    และวันนี้ ผมรุ้จักความสุขที่รอบๆๆ ตัวเรา
    ไม่จำเป็น ต้อง ไปซื้อไปหา ไปดิ้นรน ทำหนี้ทำสิ้น เพื่อหาแค่ความสุข

ผมเพิ่ง จะเข้าวัย ก้าวของการเป็นผุ้ใหญ่ บทบาทการเป็นผุ้นำ แต่ยังอ่อน ด้อย มากมาย
    วันนี้ ผมว่า ผม คุ้ม มาก กับ การได้เปิดกะทุ้นี้
    และ ได้เจอบทความดีๆๆ แบบนี้

" ทุกอย่างก้าว ต้องมีคำว่าเผื่อ ไว้เสมอ "
  • ดีใจที่เห็นคนรุ่นใหม่แบบคุณครับ tutie

ไม่มีใครไม่เคยทำผิดครับ (ผมเองก็ทำผิดมามากมายเช่นกัน)
  • Auun พฤษภาคม 12 Permalink ต้องกำจัดสุนัขจรจัดให้ได้ก่อนครับ.. เพราะเป็นภาพรวมที่ใหญ่กว่า
    ส่วนความคิดของน้าผี..ควรเป็นแผนที่2 โฟกัสเฉพาะส่วน
    รับรองทำได้ตามนี้
    สุนัขจรจัดไม่มี... เลี้ยงสุนัขแล้วก่อปัญหา..หาเจ้าของรับผิดชอบได้
    ..................................................................................................................................
    ความคิดเข้าท่าดีครับแต่รัฐจะทำได้หรือป่าว(ต้องแก้ไขที่รัฐก่อนต้องโหวดโนอย่างเดียว..ผิดกระทู้ป่าวว่ะตู)
  • น้าผีครับขอบคุณสำหรับแง่คิดดีๆครับ
  • ที่ผมเข้าเว็บนี้มาเป็นปี นอกจากชอบพิตบูลแล้ว ก็ชอบเจ้าของเว็บและสมาชิกหลายๆ คน ที่พูดจามีเหตุผลและจุดยืน กล้าด่าคนที่เลี้ยงพิตบูลแบบผิดๆ (ถึงแม้จะรู้จักกันก็ตาม) ต่างจากคนเลี้ยงบางคนที่ผมรู้จัก เพราะคอยแต่ยุให้คนอื่นซื้อพิตบูลไปเลี้ยง โดยอ้างข้อดีสารพัดสารเพ ไม่เคยได้ยินพูดถึงข้อเสียที่ร้ายแรงเลย

ที่สำคัญก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าทุกคนในเว็บนี้ จะช่วยกันทำให้การเลี้ยงพิตบูลตกเทรนด์ ไม่ได้เป็นแฟชั่น (ไม่ใช่ใครๆ ก็เลี้ยง) แต่เป็นการเลี้ยงของกลุ่มคนที่รัก เข้าใจ ที่สำคัญรับผิดชอบทั้งต่อสังคม ต่อตัวเอง และต่อชีวิตของพวกมันด้วย

และหากใครที่กำลังจะเลี้ยงพิตบูลละก็ อยากให้คิดยาวๆๆๆ ว่าคุณรักและเข้าใจมันจริง หรือแค่อยากเลี้ยงตามคนอื่น ที่สำคัญคุณจะรับผิดชอบชีวิตมันไปได้ตลอดรอดฝั่งจริงหรือเปล่า อย่าให้ข้ออ้างต่างๆ เหมือนที่หลายคนใช้ กลายมาเป็นเหตุผลที่จะทอดทิ้งมันในวันข้างหน้าเลย
  • ผมผีตัวใหม่นะครับ

ผมเล่นเว็บนี้มากว่า 10 ปี เชื่อไหมครับไม่เคยมี log in แต่สิ่งที่ผมได้คือ ความรู้ ทั้งเรื่องหมา เรื่องชีวิต เห็นโจรหลอกขายหมา เห็นคนบ้าอำนาจ เพื่อนหักหลังเพื่อน เห็นน้ำใจจากคนในเว็บ บลาๆๆ สรุปมีทุกรสชาติจริงๆ และสุดท้ายขอยกความดีความชอบทั้งหมดให้เจ้าของเว็บครับ (คุณมาร์ค) ทั้งที่ไม่เคยรู้จักกัน เสมอต้นเสมอปลายตลอดจริงๆ

เว็บนี้มันไปไกลกว่าคำว่าเว็บบอร์ดไปแล้วครับ ตอนนี้เปรียบเสมือนสังคมจริงๆ เข้าไปทุกวันแล้วครับ ... ด้วยความเคารพ
  • ปกติจะไม่เข้ากระทู้ทิ้งหมา เพราะกลัวใจตัวเอง เห็นกระทู้ฮ๊อตเลยแวะมาดูเสียหน่อยคิดว่าต้องมีคำหยาบ แต่ที่ไหนได้ มีข้อคิดดีๆเยอะเลย เกือบพลาดไปแล้วเรา ไม่ได้อ่านกระทู้นี้คงเสียใจไปนาน

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความเห็นกันอย่างสร้างสรรค์ แตกต่างแต่ไม่แตกแยก ขอบคุณครับ
  • ผมผีชอบพิมพ์ยาวๆๆๆๆๆๆ นะครับ (ส่วนใหญ่ก็จะพิมพ์ยาวทุกกระทู้แหละ 555)

ผมพึ่งเข้าเว็บนี้มาราวๆ ปีนึง และจริงๆ ก็มีล็อกอินแหละแต่ขี้เกียจใช้ กลัวโพสต์ไปสะดุดต...ใครแล้วจะโดนผีหลอกเอา (คนบางคนชอบบอกว่าชอบคนพูดจริง แต่พอเจอจริงๆ ก็รับไม่ได้น่ะครับ)

ว่าแต่เพิ่งทราบนะเนี่ยว่าเว็บนี้มีมาเป็นสิบปีแล้ว แต่สิบปีที่แล้วอย่าว่าแต่เข้าเว็บเพราะสนใจเกี่ยวกับหมาเลยครับ ลำพังตัวผมเองยังแทบไม่มีกิน (แต่เชื่อไหมครับผมคิดแล้วก็อยากให้ตัวเองมีไฟในชีวิต เหมือนสิบปีที่แล้วจริงๆ เลย น่าจะรวยไปแล้ว 555)
  • ต้องทำใจนิดหนึ่งครับ เราโพสอะไรลงไป มันก็ย่อมมีผลสะท้องทั้งด้านบวกและด้านลบ
    เรากล้าวิจารณ์ กล้าเสนอความเห็น ก็ต้องกล้ารับฟังในสิ่งที่แตกต่าง อย่ามองแต่ว่าเราต้องถูกเสมอครับ