ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

MUSCLE DOG IN PATTAYA BULLY SHOW
  • อย่าถือเป็นอคติ ผมแค่พูดในภาพที่ผมเห็นนะ
  • ขอแสดงความเห็นด้วยนะครับ พี่ก้อเป็นคนนึงที่กำลังจะฟิตลูกชายให้มีกล้าม น้องมาตอบหน่อยนะครับ
    ว่า มันทรมานตรงไหน? นู๋รู้จริงรึรู้ไม่จริง มาช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับ อยากกทราบเหมือนกัน
  • หมาผมกินดีกว่าเดิม 10 เท่า ออกกำลังมากกว่าเดิม 5 เท่านอนดีกินดีไม่เครียด และมีประโยดต่อตัวมันเองและผมไม่เห็นว่าตรงใหนเรียกทรมาน และทรมมัน ทรมานกับบึกมันผิดกันนะคับดูดีๆก่อนจะวิจาณคนอื่นในขอมูลที่มีเหตุและผล ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะคับมีหลายสาเหตุทีความเห็นไม่ตรงกันแต่ต้องอยู่ในสังคมเดียสวกันได้นะคับ เป็นอันว่าเข้าใจระ โดยรวมใช่ปะ
  • uniteen ตอแหลขั้นเทพ
  • ติดตามกระทู้นี้มาตลอดคิดว่าก็มีเหตุผลกันทั้งสองฝ่าย เครียดกันเยอะแล้วลองนี่ดีกว่า

นิทานสอนใจจากเด็กอนุบาล

คุณครูในโรงเรียนสอนเด็กอนุบาลแห่งหนึ่ง ตัดสินใจที่จะให้เด็กนักเรียนในชั้น
    ของเธอเล่นเกมได้ ดังนั้นเธอจึงบอกให้เด็กนักเรียนแต่ละคนในชั้นนำมันฝรั่ง
    ใส่ถุงพลาสติกมาจำนวนหนึ่ง บนมันฝรั่งแต่ละหัวให้เขียนชื่อคนที่รังเกียจเอาไว้
    ดังนั้นจำนวนหัวมันฝรั่งที่เด็กนักเรียนใส่ไว้ในถุงของเขา
    จะขึ้นจะจำนวนคนที่เขารังเกียจไม่ชอบ

และเมื่อถึงวันกำหนด เด็กๆ ทุกคนก็นำมันฝรั่งที่มีชื่อคนที่เขารังเกียจ
    ติดตัวมา บางคนมีมัน 2 หัว บางคนมีมัน 3 หัว
    ในขณะที่บางคนมีถึง 5 หัว จากนั้นคุณครูได้สั่งให้เด็กนักเรียนนำ
    มันฝรั่งของตนเองใส่ถุงถือติดตัวไปทุกๆ แห่ง
    (แม้กระทั่งเข้าห้องน้ำ) เป็นระยะเวลา 1 อาทิตย์

หลังจากที่หลายๆ วันผ่านไป
    พวกเด็กๆ ก็เริ่มบ่นถึงกลิ่นที่ไม่สู้จะดีออกจากมันฝรั่งที่เริ่มเน่า
    นอกจากนั้นเด็กที่มีมันฝรั่ง 5 หัว ก็ยิ่งบ่นที่ต้องถือ
    ถุงหนักกว่าคนอื่น เมื่อเวลา 1 อาทิตย์สิ้นสุดลง
    พวกเด็กนักเรียนจึงได้รู้สึกปลดปล่อยเพราะเกมได้จบลงแล้ว

คุณครูถามว่า " พวกเธอรู้สึกอย่างไรกับการที่ต้องถือมันฝรั่งติดตัวอยู่ 1 อาทิตย์"
    พวกเด็กๆ จึงระบายความหงุดหงิดไม่พอใจออกมา
    และบ่นถึงความลำบากที่พวกเขาต้องเจอจากการที่ต้องถือถุงมันฝรั่งที่
    ทั้งหนักและส่งกลิ่นเหม็นเน่า

หลังจากนั้นคุณครูจึงอธิบายให้เด็กๆ ได้ทราบถึงความหมายที่แท้จริง
    ที่ซ่อนอยู่ในเกม คุณครูกล่าวว่า
    " นี่เป็นเหมือนกับสถานการณ์จริงๆ เมื่อเราต้องแบกเก็บความ
    เกลียดชังผู้อื่นไว้ในใจ มลพิษของความเกลียดชัง
    จะกัดกร่อนใจของเรา และติดตัวเราไปทุกๆ ที่ที่เราไป
    ถ้าขนาดที่เรายังทนไม่ได้กับกลิ่นเน่าเหม็นของมันฝรั่ง
    ในช่วง 1 อาทิตย์ ลองคิดดูว่า มันจะเป็นเช่นไร
    ถ้าเราแบกเก็บความเกลียดชังไว้ตลอดชั่วชีวิต"

คติสอนใจจากนิทานเรื่องนี้ คือ
    โยนทิ้งความเกลียดชังผู้อื่นออกไปจากใจคุณ
    เพื่อที่ว่าคุณจะได้ไม่ต้องแบกรับบาปนี้ไปชั่วชีวิต
    ให้อภัยผู้อื่น ถือเป็นทัศนคติที่ดีที่สุดที่ควรยึดถือไว้
    รักชื่นชมผู้อื่น แม้ว่าคุณจะไม่ชอบพวกเขา

ความรักที่แท้จริงนั้น ไม่ใช่การรักชอบบุคคลที่สมบูรณ์แบบ
    ยิ่งกว่าสมบูรณ์แบบ
    แต่เป็นการรักชอบชื่นชมบุคคลที่ไม่สมบูรณ์แบบให้สมบูรณ์มากๆ

• ผมพูดตรงๆนะคุณบอยสุนัขคุณสภาพมันดูไม่สดเหมือนน้าผีว่านั่นแหละ
    ความหมายน่าจะให้ปรับปรุงส่วนนี้ก่อนวันแข่งจริง น่าจะสื่อเช่นนั่น
  • หลายท่านชื่นชอบในสุนัขพันธ์อเมริกันพิตบูล ก็เพราะคุณลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ของมัน แต่บางคนก็เลี้ยงตามเขา เลี้ยงตามกระแส เลี้ยงตามแฟชั่น เลี้ยงเพื่อให้ได้รับการยอมรับ เลี้ยงเพื่อเป็นธุรกิจ แต่ไม่รู้เลยว่า ทำไมต้องอเมริกันพิตบูล อเมริกันพิตบูลคืออะไร และพิตบูลแต่ละแบบแตกต่างกันอย่างไร อะไรคือข้อดี อะไรคือข้อด้อย
  • ผมขี้เกียจอธิบายแล้ว ผมถือว่าตราบไดผมไม่สร้างปัญหาแก่สังคม ผมไม่สนใจคำวิจารณ์อยู่แล้ว
  • สวัสดียามเช้าคับพี่มาร์ค บางครั้งไม่จำเป็นต้องอธิบายอะไรมากเลยคับพี่

เอาที่เราเข้าใจเพื่อนเราเข้าใจก็พอคับพี่

แค่ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็เพียงพอแร้วคับ สู้ๆๆและนำต่อไปคับ :013:
  • แต่บางครั้งเราก็จำเป็นต้องพูดบ้าง เพราะบางคนระดับการรับรู้และการเข้าใจความรู้สึกของคนอื่นต่ำ และก็ไม่เข้าใจเรื่องสิทธิขั้นพื้นฐานของคนอื่น
  • มาแรงจริงๆเลยนะครับ กระทู้นี้
    พระพุทธเจ้าสอนไว้แล้วครับ เรื่องบัว 4 เหล่า
    น้องเค้าคงไม่เข้าใจเพราะมัวแต่แปลภาษาอังกฤษชั้น ม.5 อยู่
    ให้เวลาเค้าศึกษาหน่อยและกันครับ หวังว่าคงจะไม่สาย
  • แร๊ง อิอิ
  • ฮ่าๆๆ เชื่อว่าอีกสิบปีข้างหน้า เมื่อน้องเขาทำงาน น้องเขาจะเห็นประโยชน์ของสิ่งที่ได้เรียนรู้ในวันนี้ ในบอร์ดนี้ และคงเข้าใจว่าโลกมันกว้างใหญ่แค่ไหน
  • กว้างกว่าGoogle ฮ่าๆ
  • สิ่งที่น้องเขาเรียนรู้มา มันแค่พื้นฐานที่นำไปใช้ในชีวิตจริงได้น้อยมาก โลกมันหมุนเร็วจนตำราเรียนตามไม่ทันแล้ว และตราบใดที่ยังกอดตำราเป็นคู่มือการใช้ชีวิต คงเอาตัวไม่รอดในสังคมยุคปัจจุบันแน่ๆ

คนจบป 4 ประสบความสำเร็จในชีวิตมีมากมาย ชีวะประวัติได้กลายเป็นบทเรียนให้คนได้ศึกษา
    แต่คนจบปริญญาโทเกียรตินิยม ต้องกระโดดตึกฆ่าตัวตายก็ไม่น้อย เรื่องราวกลายเป็นอุทาหรณ์สอนใจแทน

บอร์ดนี้ไม่เคยทำร้ายใคร มีแต่คนทำร้ายตัวเองครับ :-D
  • เห็นด้วยกะน้าผี ผมชื่นชอบที่คุณบอยตั้งใจทำหมากล้าม แต่การเลือกหมามาทำมันต้องให้ขาด
    รูปร่างหมาของคุณมันไม่ได้ มันต่างจากเจ้าแทงค์ ซึ่งมันก็บูลลี่เหมือนกัน แต่รูปร่างของมันสวยงามกว่า
    เหมาะสมกว่า เวลาทำขึ้นมามันถึงเห็นความแตกต่าง ผมว่าช่วงนี้อัดอาหารให้มันหน่อยก็ดี หมาดูมีกล้ามก็จริง แต่ดูเหมือนมันผอมเกิน ดูโทรมไปหน่อย ขอพูดตรงๆ อย่าอคติ

ลองคิดว่าถ้าคุณเป็นกรรมการ คุณจะชี้ตัวไหน ระหว่างหมาที่มีกล้ามเนื้อแต่ดูโทรมกับหมาที่ดูสดชื่นและมี
    กล้ามเนื้อเหมือนกัน

ลองค่อยๆอ่านใช้สติคิดตาม
  • ขอบคุณที่ช่วยอธิบายในเจตนาของผม
    ผมต้องสื่อตรงนั่น ไม่ได้หมายถึงการทำหมากล้ามคือสิ่งที่บาป
    เพราะผมก็ทำอยู่ แต่สุนัขของคุณมันไม่เอื้อ จริงๆ
  • เห็นด้วยครับหมาพี่บอยมันรูปร่างยังไมเหมาะเอามาทำหมากล้ามครับ ขาหน้าแบะออกดูไม่แข็งแรงหมากล้ามผมว่าพวกหน้าแหลมทั้งหลายมันจะมีกล้ามมากกว่าครับ ผมดูหมาพี่มานานแล้ว แต่ไม่ได้ใส่ใจ เพราะมันคือความสุขของแต่ละคน แต่จะหมาอะไรก็ใช้เงิน ใช้เวลาเหมือนกัน แล้วพี่จะเลือกเอาหมาอะไรมาทำก็เลือกเอาครับ ด้วยความเคารพ
  • ฮิๆ เปลี่ยนระดับการศึกษาภาคบังคับเหลือแค่ป.4 ก็พอดีกว่ามั้ง
    เรียนสูงไปถึงปริญญาโทเดี๋ยวต้องไปผูกคอตาย
    สงสัยเอาประสบการณ์ตัวเองมายกตัวอย่าง ถึงย้ำบ่อย

อ้างเหตุผลอะไรไ่ม่มีความเป็นตรรถกะเลย

• จร้า น้องคนเก่ง ขอให้ประสบความสำเร็จในเรื่องการเรียนนะครับ :p
  • อีกอย่างมาเฟียน่าจะมาเตือนน้องเขา
    เห็นภาพที่น้องเขานำมาลง ผมไม่ได้เห็นถึงกล้ามเนื้อของความแข็งแกร่ง
    แต่กับเห็นกล้ามเนื้อของนักโทษที่ต้องขังมากกว่า
    แร้วคุณว่า โหดไปหรือป่าว กับการจับบูลลี่ มาทำงานเกินภาระกิจของตัวมันเอง
  • เค้าไม่ได้อ้าง เหตุผล อะไรหรอกหนู แต่เค้ากำลังบอกถึงประสบการณ์ชีวิตจริง ถ้าหนูเป็นเด็กจริง ยังไม่ผ่านประสบการณ์ชีวิตจริง อย่าเพิ่งไป ฮิๆ เค้าเลยดีกว่ามั่งครับ รอให้ถึงรอบตัวเองก่อน ค่อยมาถกกับเค้าเรื่องนี้ดีกว่าน่ะ
  • เรื่องความโหดหรือไม่โหด มันก็ต้องดูที่เจตนาของผู้ฝึกสอนครับ ผมคงไม่สามารถลงไปลึกได้ขนาดนั้น ผมแค่จัดกิจกรรมเพื่อสนับสนุนสุนัขในแนวใช้งาน ส่งเสริมการเพาะกายหมา เป้าหมายเพื่ออนุรักหมาพิจบูลที่มีสมรรถนะดีๆเอาไว้ แต่คงไม่สามารถตามไปดูที่บ้านของแต่ละคนได้ ว่าเขาฝึกหมากันอย่างไร หมาประเภทไหนควรนำมาฝึก หมาแบบไหนไม่ควรนำมาฝึก ผมเพียงเน้นแค่ให้นำหมาที่มีอยู่แล้วมาสร้างคุณค่า อย่าทอดทิ้งมัน และไม่ต้องไปหาตัวใหม่มาเป็นภาระ

แต่ผมเชื่อว่าโดยวิสัยธรรมชาติของมนุษย์ที่หากไม่ปัญญาอ่อนหรือโง่เง่าเบาปัญญาจนเกินไป และถ้าใช้มันสมองคิดเพียงแค่เล็กน้อยก็จะรู้ว่าอะไรคือการทรมาน อะไรคือการไม่ทรมาน และก็มนุษย์ที่สติยังดี ไม่ใช่คนโรคจิต คงไม่มีใครต้องการทำร้ายสุนัขที่ตัวเองรักหรอกครับ

อย่าแกล้งโง่ อย่าทำตัวปัญญาอ่อนมากจนเกินไปเลยครับ มันน่ารำคาญ :-D
  • ใช่ อย่าอย่าทำตัวปัญญาอ่อนบ่อยจนเกินไปเลย
  • "และถ้าใช้มันสมองคิดเพียงแค่เล็กน้อยก็จะรู้ว่าอะไรคือการทรมาน อะไรคือการไม่ทรมาน และก็มนุษย์ที่สติยังดี ไม่ใช่คนโรคจิต"

ผมไม่ได้หมายถึงการทำกล้ามเป็นการทรมาน แต่ กรณีของแบดบอย มันเกินไป
  • อันนั้นผมก็ไม่ทราบครับ ผมพูดในส่วนที่เกี่ยวข้องกับตัวผมเท่านั้น เพราะผมเป็นผู้ริเริ่มจัดกิจกรรมนี้ โดยเจตนาก็บอกไปแล้วอย่างชัดเจนว่าเป้าหมายเพื่ออะไร และผมไม่ชอบให้ใครมาจ้องจับผิด หรือเหมาเข่งว่ากิจกรรมที่ผมกำลังทำอยู่ เป็นการส่งเสริมหรือสนับสนุนการทรมานสุนัขครับ

ดังนั้นไม่สนับสนุนก็ไม่ว่า แต่อย่าทำลายหรือบิดเบือนเจตนาครับ
  • เริ่มรู้สึกรำคาญพวกอวดฉลาดแบบโง่ๆแล้วครับ ผมไม่แปลกใจว่าทำไมทำข้อสอบไม่ผ่าน ฮ่าๆๆ
  • ยัง ยังไม่ได้สอบ
    ใครกันแน่ อวดฉลาดแบบโง่ๆ ติคนไปทั่ว แต่ไม่กล้าแม้แต่ทดสอบ
  • เรียนคุณมาเฟีย uniteen ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับผม
  • น่ารำคาญจริงอย่างพี่มาร์คว่า เลย ล่ะ
    แต่ กรณีพี่บอยเนี่ยอัดให้หนาหน่อยนะพี่
  • ทดสอบแล้วได้อะไรขึ้นมาละจ๊ะ พี่ว่าพี่ฉลาดกว่าคนที่ออกข้อสอบให้หนูทำอีกนะ ฮา.........
  • อย่าแขวะมั่วนะครับ มาเฟีย
  • เพียงเพื่อจะเอาชนะเด็กน้อยคนหนึ่ง แล้วผมลงทุนไปนั่งทำข้อสอบ คงตลกตายเลย ปัญญาอ่อนด้วย กร๊ากๆๆๆ

ใครรู้คงขำกลิ้ง ฮ่าๆๆๆ
  • ผมรู้ครับ ไม่ต้องขู่ และผมก็ไม่มั่วด้วยครับ
  • ฮิๆ ในที่สุดก็ยอมสารภาพเองว่า เถียงเพื่อต้องการเอาชนะเด็ก
    เหตุผลไม่ต้อง
  • เหรอจ๊ะ เด็กน้อย
  • ก็หนูบอกว่าไม่กล้าไปทดสอบไม่ใช่หรือ สับสนอะไรหรือเปล่าจ๊ะ คริ คริ
  • คนนี้ไครนะใช่พ่อของน้องUNITEENใช่ไหม่ชิมิๆ
  • ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าเป็นรูปใคร จำได้แค่ว่าเคยมีคนนำรูปนี้มาลงแต่ก็นานพอสมควรแล้วครับ
  • หมากล้ามไงออกมารูปนี้เนี่ย บ้าจี้กันเข้าไปใหญ่แล้วพวกท่าน
    ท่านโจระวังงานงอกนะท่าน ถ้าผิดคน
  • ขออภัย ผมเองก็ไม่เคยเห็นทั้งคุณพ่อของน้อง Uniteen และตัวน้อง Uniteen ขอลบภาพออกนะครับ

• กำลังจะเป็นผี เข้ามาขอให้คุณโจเอาภาพออก มาเฟียเอาออกซะก่อนละ อันนี้ขอชมมาเฟียจากใจเลยครับ ^^
  • ผมบอกแล้วว่าผมโพสผิดคน ต้องขออภัยครับ 55 ไม่ได้สื่อความหมายอะไรทั้งนั้น แล้วแต่ท่านจะคิดกันเอง

ส่วนใครจะสะดุ้งก็สุดแล้วแต่ ใครจะคิดไงก็แล้วแต่คนนั้นหละ

ส่วนกระทู้นี้ ผมชอบงานของเจ้าของกระทู้

แค่รำคาญพวกตัวปลอมปากเปียก

ทำกระทู้ดีๆยืดยาวไร้สาระ

เห็นมันตอบกันอยู่ดีๆ แอบเงียบหายไปไหนละ หึหึ เอาออกก็ได้ครับ แล้วไปหวดกันต่อที่อื่น อย่ามาป่วนกระทู้เขา

เสแสร้ง แกล้งโง่ แต่พอดีครับ .... ไม่ใช่เด็กแล้วนะหล่อน !!!
  • ขออภัยด้วยครับพี่มาร์ค ^:)^
  • ครับไม่ได้ตำหนิท่านครับ เพียงแต่ดูแล้วอาจจะไม่เหมาะก็เลยถือวิสาสะลบออกครับ
  • ปู่โหดๆๆๆ5555+
  • เพิ่งว่าง มีไรกันเหรอ ยูนิตีนซื้อเสื้อยังโทรมาหาพี่สิ พี่ใจดีให้เสื้อใส่ฟรีตัวนึง

เอาป่าวแต่ต้องเป็นน้องคนสวยตัวจริงนะ อิๆ
  • ขออภัยอีกครั้งครับพี่มาร์ค ^:)^

ขอบคุณความหวังดีจากน้าผีด้วยครับ ^:)^

หลุดไปนิสส %-(
  • อาหารเช้ากินอกไก่ 2 โล เย็นกินเนื้อหมู 1 โลไข่ไก่ 3 กล้วนอีก 5-6 ลูก แล้วอะไรจะดีกว่านี้อีกพวกช่างติ ผมไม่สนหลอกคับ พวกคนนั้นและอติ ตักนำใสกระโลกชะโงกดูเงาตัวเองบ้าง ว่าแต่คนอื่นอติ แล้วดูวันงานว่ามันเป็นอย่างไงไอ้โซโลนะ ถ้ามันเป็นบลูลี่จ้าผมคงไม่เอามาทำหมากล้ามหลอก ผมดูแล้วซิว่าหมามันหน้าทำเหมือนไอ้แอลผมนะหน้าทำหมากล้ามมากถ้าไม่ขายไปก็จะทำหมากล้า รู้จักคำว่าบอดีปล่าว ไม่ได้แหกหูแหกตาทำที่ใหนระคับ ผมมีสมองมองออกว่าหมาตัวใหนควรทำหมากล้ามควรเลี้ยงแบบบลูลี (เอาแหกตาดูคับจะเลี้ยงแบบบลูลี่ใหม่)
    imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    179232_130519803681694_100001710259206_191546_4981819_n.jpg 47K
    179232_130519810348360_100001710259206_191547_2177146_n.jpg 61K
    179232_130519813681693_100001710259206_191548_4097963_n.jpg 41K
    179232_130519817015026_100001710259206_191549_5816149_n.jpg 46K
  • อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกดีเหมือนกันครับ (แต่อ่านข้ามๆ นะครับ เพราะความเห็นน้าผีหลายคนทำให้ไม่อยากอ่าน) แต่ก็ขอแสดงความเห็นบ้างนะครับ

เรื่องฟิตกล้ามนี่ ผมมองว่าให้ดูสุนัขเป็นหลักดีกว่าครับ แล้วค่อยมาสรุปกับตัวเองว่าเป็นการทรมาณหรือไม่ ยกตัวอย่างเช่น

ตัวที่ ๑ ชอบนอนเฉยๆ ถ้าเจ้าของอยากได้สุนัขกล้ามใหญ่และชัดเจน จับเขาขึ้นเครื่องวิ่งหรือพาเดินหรือลากยาง กระชากคอแล้วกระชากคออีก เตะบ้างอะไรบ้าง เพื่อให้สุนัขออกกำลังกายให้ได้ตามระยะทาง หรือเวลา หรือลากน้ำหนักตามที่เจ้าของต้องการ กินอาหารอาจเพราะชั้นไขมันหนา ก็เลยใช้วิธีอดมื้อกินมื้อ แบบนี้ชัดเจนครับว่ากว่าจะกล้ามฟิต สุนัขตัวนั้นถูกทรมาณมาอย่างแน่นอน

ตัวที่ ๒ ชอบออกกำลังกาย ชอบทำกิจกรรม ว่ายน้ำไม่รู้จักเหนื่อย วิ่งบนเครื่องหรือวิ่งข้างนอกได้เป็นชั่วโมงๆ เจอชุดลากน้ำหนักแล้วรีบวิ่งเอาหัวมุดใส่เพื่ออยากจะลาก แบบนี้ถ้าเราจะไม่หากิจกรรมให้เขาทำเลยก็คงจะทรมาณเขามากกว่า และสำหรับพวกชอบฟิตกล้ามสุนัข ถ้าทำกิจกรรมแบบนี้แล้วควบคู่ไปกับการให้อาหารที่ถูกต้องในสัดส่วนที่ดี ไม่อดมื้อกินมื้อ ไม่ฝืนเมื่อสุนัขไม่อยากทำ ยิ่งสร้างกล้ามเนื้อสุนัขพวกนี้ยิ่งมีความสุขครับ เพราะเขาได้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ และไม่ถือเป็นการทรมาณสุนัขแต่อย่างใดครับ