ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ หมาผมถูกรถชน
  • เรื่องเกินเมือนคืนนี้ครับ
    คือเจ้า ไทเกอร์ ของผมถูกรถชนคนชนก็คนในหมูบ้านเดี่ยวกัน
    แต่ย้งไม่ได้คุยอะไรกับเจ้าของรถ เพราะต้องเอาเจ้า ไทเกอร์ ไปส่งโรงพยาบาลก่อน
    กว่าจะเสร็จจากเจ้า ไทเกอร์ ก็ประมาณ เที่ยงคืนได้แล้วครับ สรุป ภายในไม่เป็นอะไร
    แต่กระดูกขาหัก สองถ้อน ค้าใช้ก็หมดไปหลายหมือเมือนกัน ตอนนี้เจ้า ไทเกอร์ เข้าเฟื่อก
    ที่ขาอยู่ แล้วอีกสองอาทิตย์ หมอจะนัดผ่าตัดอีกที
    ผมอยากสอบถามว่า เราสามารถเอาผิดกับเจ้าของรถได้ไม่ครับ
  • รถชนในบ้านเราหรือบนถนนสาธารณะครับ?
  • ตามน้าผีว่า ชนที่ไหน แล้วมันอยู่ในสายจูงหรือเปล่า หรือว่าปล่อยมันออกไปโดยไม่มีสายจูงอาจเอาผิดก่ะเขายากหน่อยเพราะหมาเราไม่มีสายจูง ไม่มีเจ้าของดูแล บางทีอาจจะกลับกันไปเลยถ้ารถเขาเสียหายเค้าอาจเอาผิดก่ะเราได้เพราะเราปล่อยหมาวิ่งสะเปะสะป่ะเอง ถ้าอยากได้คำปรึกษาดีๆ คุณต้องบอกรายล่ะเอียดมากกว่านี้ เดี๋ยวผู้รู้ท่านอื่นๆก็เข้ามาให้คำแนะนำที่ดีและถูกต้องให้ค่ะ ขอให้น้องหมาหายเร็วๆน่ะค่ะ
  • เป็นถนนสาธารณะในหมู่บ้านครับ เพราะลูกชายผมกัยเจ้าไทเกอร์ วิ้งเล่นอยู่หน้าบ้าน
    ลูกผมหลบพ้น แต่เจ้าไทเกอร์หนีไม่ทัน โดนทับทั้งล้อหน้า ล้อหลังเลยครับ
    ขอคุณหน้าผี ที่เข้าช่วยครับ
  • ขอคุณมากครับ คุณ samoorai คงต้องเป็นกรณีศึกษาต่อไปครับว่าจะยังไงต่อดี
  • หน้า สงสาร จัง ครับ เป็นกำใจให้ นะ ครับ
    ขอให้ น้องหมา หายไวๆๆๆนะ ครับ
  • เอ่อ เท่าที่ผมอ่าน ยังไม่ตายนะครับ
  • ขอ โทษ นะ ครับ อ่านไม่สับจับมากะเดียด
    ขอโทษ จริงๆๆๆ นะ ครับ
  • ครับ...เจ้าไทเกอร์...ยังไม่ตายครับ พ้นขีดอันตรายแล้วครับ เมือนคืนอยู่ ห้อง ICU ทั้งคืนครับ
    ตอนนี้เข้าเฟือกอยู่ครับ..และให้น้ำเกลือ เกร็ดเลือดคงทีแล้วไม่มีอาการอะไรแซกซ้อน
  • เอ่อขอเสริมนิดนึงน่ะ คือภาษาพิมพ์ของคุณมันมั่วมากเลยอ่ะ อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเลย อยากให้ภาษาไทยยังคงเป็นภาษาไทยอ่ะค่ะ อย่างเช่น เฝือก แต่คุณพิมพ์เป็นเฟื่อก สองท่อน ของคุฯเป็น สองถ้อน ปราถนาดีค่ะ
  • ขอบคุณครับจะทำการแก้ไขครับ
  • มันต้องพิสูจน์กันครับ ว่าคนขับเขาขับประมาท แต่เหตุกรณีกลางคืน แสงไฟสลัว แล้วเขาขับไม่เกิน 30-40 กม/ชม. และ ถ้าเขาบอกมืด เด็ก หมา อยู่ก็โผล่มา หมาก็ไม่ล่าม คุณสู้เขายากครับ จะโดนถามว่าดึกแล้วปล่อยมาทำไม และดีไม่ดี จ่ายค่าเสยหายให้เขาครับ คิดให้ดีก่อน หากจะสู้ก็ไปแจ้งความก่อน แล้วไปปรึกษาทนาย ครับ
    ปล.ไม่มีใครรู้เหตุการณ์ ยกเว้นคุณกับคู่กรณี
  • ลองเข้าไปคุยกันก่อนว่าสถานะการณ์ตอนนี้เค้าคิดอย่างไร โมโหอยากเอาผิดเรา หรือรู้สึกผิดที่ชนหมา ลองจับทางเค้าดูก่อน ก่อนที่เราจะทำอะไรต่อไป
  • ขอบคุณหน้าผีมากเลยครับ...ผมคงต้องทำใจครับ ผมจะทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับ
  • ขอบคุณครับ...คุณ samoorai ผมจะลองทำตามคำแนะนำ
  • เป็นกำลังใจให้คับ
  • ฟันธงเลยว่าเอาผิดไม่ได้คับ ไม่่สามารถเรียกร้องได้เลยคับ ผมไม่รู้รถอะไรชน ถ้าเป็นมอไซด์แล้วคนขับบาดเจ็บคุณก็จะต้องรับผิดชอบคับ
  • อยู่ในสายจูงรึปล่าว? ถ้าคิดจะปล่อยปมา ปล่อยในบ้านตังโน่น
    ปล่อยหมาพิทบูลวิ่งเพ่นพ่าน ไปกัดหมาใครเค้าเข้า จะทำงายยย
    วิ่งไปตัดหน้ารถมอร์เตอร์เค้าล้ม ทำยังงายยย
    รถล้มแล้ว รถเก๋งวิ่งมาเบรกไม่ทัน ทับคนขี้แตกทำงายยย
    สรุปหมาขาหัก เพราะเจ้าของเสร่อ หัดโทษตัวเองบ้างนะ
    นี่ยังจะคิดไปเอาผิดเค้าอีกนะ
    หมดเป็นหมื่นอะดีแล้ว หมาไม่หัวแบะก็บุญแค่ไหนแล้ว
    เป็นผมจะฟ้องคุณ เอาให้เข็ดไปเลยไอ้พวกนี้
  • ไม่ประมาทดีที่สุดครับ แม้ครั้งเดียว ก็ตาม
  • จริงๆ เลย พิทบูล เผลอไม่ได้แม้แต่ครั้งเดียว - -
    ที่บ้านเผลอแค่แว๊ปเดียว มันวิ่งไปยืนบนถนน หันมายิ้มด้วย ในซอยหน้าบ้าน
    แท็กซี่มาก็ไม่เร็วนะ ไอ่เราหันเจอก็เรียก ไม่กล้าวิ่งไปจับ กลัวมันเล่น แท็กซี่ลากหายไปในพริบตา
    แถมพาขึ้นลูกระนาดด้วย โชคดีที่ไม่ใช่รถเครื่อง และแท็กซี่เค้าไม่ลงมาดู
    ส่วนหมาแค่ถลอก มีแต่ยากินยาทาค่ะ

ขอให้พิทบูล น้ามอนสเตอร์ หายไวๆ นะคะ