ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• วันเสาร์ที่ 21 พ.ค 2554

ผมไปถ่ายโฆษณากับเพื่อนๆที่ บ้านประโดก เผอิญว่าจังหวะที่ผมจะเข้าไปหยิบไม้มาประกอบในฉาก ผม

เดินผ่านใต้ต้นไม้ซึ่งผมสังเกตุก่อนแล้วว่าไม่มีรังอะไรอยู่ผมจึงเดินผ่านไป อยู่ดีๆปรากฎว่ามีแตนจากไหนไม่

รู้มาต่อยที่มือขวาผม ผมก็ปัดออกปรากฎว่ามีอีกตัวนึงมาต่อยที่มือซ้าย เท่านั้นแหละ ! ผมวิ่งแบบไม่เหลียว

หลังเลย วิ่งไปได้ซัก 100 เมตร

ผมโดนต่อยตอนบ่าย 3 มือผมตรงที่โดนต่อยแค่แดงเฉยๆไม่มีอะไร แต่พอซัก 30 นาที ตุ่มแดงๆขึ้นเต็มตัว

ผมเลย ผมก็เลยไปซื้อ CALAMINE มาทาตามตัวซึ่งมันก็ดีขึ้นครับ แต่หลังจากนั้น 2 ชม. ผมแน่นหน้าอก

หายใจไม่ออกผมรีบให้แฟนพาส่ง ร.พ.สุรนารี พอไปถึงร.พ.ค่ายสุรนารี หมอเห็นอาการผมก็ถามว่าโดนไร

มา ผมก็บอกว่าโดนแตนต่อยมา 2 ตัว หมอจึงรีบนำผมเข้าห้อง ICU หมอฉีดยาให้ผม 2 เข็มแรก ผมช็อก

แล้วก็สลบไปเลย มาตื่นอีกทีตอนหมอตบหน้า ผมรู้สึกได้เลยว่าหมอตบแบบเต็มแรง ผมก็รู้ครับว่าหมอทำ

ไปเพราะตามหน้าที่ พอฟื้นมาผมก็มาโดนฉีดยาอีก 5 เข็มครับ 55+ ระบมทั้งตัว แล้วหมอคนที่ตบหน้าผมก็

เข้ามาผมพร้อมพูดว่าหมอขอโทษครับที่ตบแรงไปหน่อย 55+ ผมก็บอกว่า ไม่เป็นไรครับถ้าหมอไม่ตบผมๆ

อาจไม่ฟื้นก็ได้

ปล. ฝากเตือนทุกคนนะครับที่โดน ต่อ แตน ต่อยให้รีบไปพบแพทย์ทันที อย่าคิดว่าไม่เป็นไรครับ อันตราย

ถึงชีวิตครับ

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    untitled.bmp 148K
    untitled2.bmp 148K
    untitled1.bmp 148K
  • น่ากลัวมากๆๆๆ
  • เป็นไงบ้างเพื่อน ฟาดเคราะห์อีกแล้วนะเรา เมื่อคืนโทรไปตกใจมาก ตอนดึกยันสายไม่มีใครรับสายนึกว่าไปแล้ว ตอนนี้หายบวมยังอ่ะ :o021:
  • ผึ้ง ต่อ แตน เป็นแมลงที่มีเหล็กในอยู่บริเวณส่วนปลายของลำตัว หรือก้น โดยข้างๆถุงเหล็กในจะมีถุงที่ใช้สำหรับเก็บน้ำพิษ ซึ่งน้ำพิษจะถูกฉีดผ่านรูตรงกลางของเหล็กในไปยังเนื้อเยื่อของศัตรู ยกเว้นผึ้งซึ่งจะปล่อยเหล็กไนฝังคาอยู่ในเนื้อเยื่อของศัตรูพร้อมถุงเก็บน้ำพิษ โดยทั่วไปพิษของแมลงเหล่านี้จะทำให้เกิดอาการ คัน บวม แดง และปวดบริเวณที่ถูกต่อย หรือในบางรายที่มีอาการรุนแรง อาจมีอาการคลื่นไส้ อาเจียน ท้องเดิน เป็นลม หายใจลำบาก หัวใจเต้นผิดปกติ มีไข้ และชัก หมดสติ และเสียชีวิตได้จากอาการช็อก ที่เรียกว่า ช็อกจากการแพ้สาร (Anphylacyic shock) อย่างไรก็ตามความรุนแรงของอาการพิษที่ได้รับขึ้นอยู่กับจำนวนแมลงที่ต่อย บริเวณที่ถูกต่อย เช่น ถ้าถูกต่อยที่คอจะมีอาการรุนแรงมากกว่าที่มือ เนื่องจากไปรบกวนกระบวนการหายใจ เป็นต้น และความไวต่อพิษของแมลง โดยคนที่ไวต่อพิษของแมลงสูงจะมีอาการรุนแรงมากกว่า

วิธีการปฐมพยาบาล
    กรณีที่ผู้ป่วยมีประวัติความไวต่อพิษของแมลง ซึ่งจะมีอาการบวมทันทีตรงบริเวณที่ถูกต่อยหรือมีอาการหายใจลำบาก ให้รีบทำการปฐมพยาบาล ดังนี้
    1.ใช้ผ้าหรือสายยางแบนๆ หรือเชือกรัดเหนือบาดแผลที่ถูกแมลงต่อยประมาณ 5-10 เซนติเมตร โดยรัดให้แน่นแต่สามารถสอดนิ้วมือเข้าไปได้และสามารถจับชีพจรส่วนปลายนั้นได้ และคลายผ้าที่รัดไว้ทุก 15 นาที ระยะเวลาที่คลายผ้านานประมาณ 0.5-1 นาที เพื่อลดการแพร่กระจายของพิษ
    2.เอาเหล็กในออก โดยใช้วัตถุที่มีรูตรงกลาง เช่น ลูกกุญแจ ปลายปากกาลูกลื่นชนิดกด วางให้รูอยู่ตรงกลางบริเวณเหล็กใน กดให้เหล็กในโผล่ออกมาแล้วค่อยๆดึงเหล็กในออก ห้ามบีบเค้น เพราะจะทำให้ถุงน้ำพิษที่อยู่บริเวณเหล็กไนแตก และทำให้ร่างกายได้รับพิษมากขึ้น หรือใช้สกอตเทป (Scotch tape) ปิดทาบบริเวณที่ถูกต่อย แล้วดึงสกอตเทปออก เหล็กในจะติดออกมาด้วย
    3.ถ้าผู้ป่วยมีภาวะหยุดหายใจให้รีบช่วยหายใจโดยการผายปอด และถ้าหัวใจหยุดเต้นให้รีบทำการนวดหัวใจทันที
    4.รีบนำผู้ป่วยส่งโรงพยาบาลทันที
    กรณีที่ผู้ป่วยไม่มีประวัติมีความไวต่อพิษของแมลงและถูกแมลงต่อยไม่มาก
    1.เอาเหล็กในออกตามวิธีดังกล่าวข้างต้น
    2.ล้างทำความสะอาดบริเวณที่ถูกแมลงต่อยด้วยน้ำและสบู่
    3.ประคบเย็นโดยการวางถุงน้ำแข็งบนตำแหน่งที่แมลงต่อยเพื่อลดอาการบวมและลดการดูดซึมพิษเข้าสู่ร่างกาย
    4.ทาบริเวณที่ถูกแมลงต่อยด้วยน้ำยาแอมโมเนียหอมเพราะพิษของแมลงเหล่านี้มีฤทธิ์เป็นกรด หรือทาด้วยครีมแก้พิษพวกแอนติฮิสตามีน หรือคาลามายด์โลชั่น
    5.ให้รับประทานยาแก้ปวด เช่น พาราเซตามอล 500 มิลลิกรัม จำนวน 2 เม็ด เมื่อมีอาการปวด
    ถ้าแมลงต่อยในปาก ให้ผู้ป่วยบ้วนปากด้วยน้ำยาโซเดียมไบคาร์บอเนต (โซดาไบคาร์บอเนต 1 ช้อนโต๊ะ ผสมในน้ำ 1 แก้ว) แล้วให้อมก้อนน้ำแข็ง แล้วรีบนำผู้ป่วยส่งโรงพยาบาลทันที
  • มือ 2 ข้างยังบวมอยู่เลย พาต้าไปนอนห้องแอร์ 1 คืน บ่นเป็นหมีกินผึ้งไปเลย 55+

ปล.พาไปนอนห้องพิเศษที่ ร.พ. ค่ายสุรนารี มา :o003:
  • ใหนๆก็ใหนๆ ถือว่าเปลี่ยนบรรยากาศ เดี๋ยวจะมีเด็กๆมาให้ดู :o054:
  • ต่อพวกนี้ แค่บินมาไกล้ๆ ผมก็เผ่นแล้วครับ :-D
  • ตัวเล็กๆแต่พิษร้ายกาจมากๆ 55+
  • เวลาช่วงเกี่ยวข้าวจะมีแตนมาทำรัง..ใครๆก้อเรียกผมไปเอา..ไม่อยากคุยอิอิอิ..แสดงว่าพิทxแพ้...ผมแพ้อย่างเดียว...ถามพิทเดียว..อิอิไม่เป็นไรหายไวไวนะครับ
  • หายไว ๆ นะ..มิน่า วันนี้ไป พัทยา มองหาไม่เห็น..เสียดายแทน..พี่โก๋ ( ชิมิ )
  • ขอบคุณครับพี่อ้วน ชะร่าใจไปหน่อย 55+

ครับ เฮียโก๋ เสียดายมากๆครับไม่ได้ไป งานระดับประเทศอย่างนี้
  • ผมเคยโดนต่อหัวเสือต่อยเหมือนกันครับ ดีที่แฟนผมรีบนำส่งโรงพยายาลหายไวๆนะ
  • ขอบคุณครับ คุณ Tar_Pattanee
  • หายไวๆนะครับ เอ็กซ์
  • ขอบคุณครับพี่นพ

ว่าแต่....รูปหมดยังครับพี่นพ อยากชมอีก 55+
  • อันนี้เป็นภูมิปัญญาชาวบัานที่บ้านเองเค้าบอกว่าให้แคะขี้มูกทามันจะหายปวด เคยลองแล้วได้ผลจริง ( ในกรณีไม่มีเหล็กฝังใน ) ที่บ้านใครโดนทำวิธีนี้หายทุกคน เรื่องจิงน่ะ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ คุณ samoorai
  • ตัวเล็กแต่ใจร้ายยยยยยยยยยยยจัง
  • เล่นเว็ปนี้ หายไวแน่นอน..ครับ
  • 55+ ครับคุณอ้วน
  • หายไวๆนะค๊ะพี่ X
  • แสดงว่าแพ้ด้วยยย หายไวๆ เน๊ออระวังอย่าให้มันต่อยเอาอีก ทีหลังเห็นรีบต่อยมันก่อนค่ะ
  • หายไวๆน่ะลูกเพ่
    อิอิ
  • ขอบคุณครับ บูม , น้องหญิง และคุณERASEme
  • โธ่เพื่อนไม่น่าเลยผึ้งต่อยแขน แต่ตัวบวมหมดเลยไม่ยอมยุบเลย5555 :o024:
  • มันบวมอยู่แล้ว :o003:
  • 5555ตื่นแล้วววว
  • วันนี้ปากช่องตื่นเช้าแฮะ
  • มีเด็กๆมา4ตัวเลยต้องดูแลหน่อย
  • เด็กที่ไหนอ่ะ
  • วิเศษไชยชาญ อ่างทอง พี่ๆแถวบ้านอยากใด้แล้วชวนให้ผมไปดูด้วย เลยอดไม่ใด้ ไปๆมาๆเลยฝากให้ดูก่อน
  • มีetด้วยนะ
  • ไหนขอดูหน่อย
  • หายไวๆนะน้องรัก สงสัยต้องมีปลอบขวัญตอนมามีตติ้งที่อำนาจเจริญ ในวันที่ ๔ มิ.ย.ซะแล้ว ฮ่าๆๆๆ
  • ขอบคุณครับพี่เห
  • นี่คือเด็กใหม่ที่บ้านครับ บ้านๆแต่ก็รักimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG0283A.jpg 25K
    IMG0282A.jpg 26K
    IMG0278A.jpg 17K
    IMG0277A.jpg 24K
    IMG0275A.jpg 27K
    IMG0274A.jpg 24K
    IMG0283A.jpg 25K
    IMG0282A.jpg 26K
    IMG0278A.jpg 17K
    IMG0277A.jpg 24K
    IMG0275A.jpg 27K
  • จิ้ดริดครับ ตัวนี้คลอกเดียวกับคิตตี้ ตอนนี้9โลแล้วครับimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG0256A.jpg 15K
    IMG0251A.jpg 21K
    IMG0253A.jpg 21K
    IMG0261A.jpg 19K
  • ใจเสาะ แค่ต่อ แตน ต่อยแค่นี้ถึงกับเข้า ไอซียู ผมโดนยุงกัดเป็นร้อย ไม่เห็นเป็นไรเลย เฮ้ยยย
  • image

ขาหน้าซ้ายที่ยังไม่หาย
    ไฟล์แนบ
    IMG_0462.JPG 263K
  • image

image
    ไฟล์แนบ
    IMG_0466.JPG 293K
    IMG_0474.JPG 267K
  • ส่วนที่หัวขนเริ่มขึ้นแล้ว
  • ใจเสาะ แค่ต่อ แตน ต่อยแค่นี้ถึงกับเข้า ไอซียู ผมโดนยุงกัดเป็นร้อย ไม่เห็นเป็นไรเลย เฮ้ยยย

ครับผมน้าผี พอดีผมแพ้ไปหน่อยครับ
  • งามดี ว่าแต่ขาหน้าไปโดนไรมา
  • หายไวๆ เหมื่อนกันนะครับน้องเอ็ก
  • เพิ่งเข้ามาอ่าน ไม่เป็นไรแล้ว ก็ดีใจ ด้วยครับ เป็นห่วงแทบแย่
  • ขอบคุณครับพี่ชาญ

ขอบคุณครับพี่หล้า

คุณTar_Pattanee ขาหน้าหมาผมมันติดโรคมาจากแม่ครับ ใกล้หายแล้วครับ
  • เกือบไปหนุ่มเอ็กซ์ หายไวๆนะน้อง :)
  • ครับพี่แจ๊ค ขอบคุณมากครับ :063:
  • เอาตัวรับเหล็กในตัวต่อแทนน้องหมาแน่ๆเลย..ว้ากกกก... :m71:
  • แค่แตนต่อยช๊อคเลยเหรอ น่ากลัวจังเลย เคยแต่โดนตะเข็บกัด แค่คันๆแม่บอกว่าเพราะไม่แพ้ แค่ทายาหม่อง
    อยากรู้ว่าเพราะพี่แพ้พิษของมันหรือว่าต้องอาการอย่างนี้ทุกคน หมอบอกหรือปล่าวคะ