ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เป็นที่ประสาตหรือเป็นที่ขาคับ
  • น้องหมาลุกไม่ขึ้นไม่มีแรงเฉพาะขาหลังพอลุกขึ้นได้ก็เซไปเซมาเหมือนคนเมา ตอนอึก็ล้มมาโดนอึ ตอนกินก็หัวขมัมลงถ้วยใส่อาหาร บางทีเรียกก็เอาขาหน้าเดินมาลากขาหลังเหมือนโปลีโอเลย ตอนนี้น้องเค้า3เดือนแล้วคับ พึงจะเป็นได้3-4วันคับรบกวนผู้มีประสบการด้วยคับ...เครียดมาก
  • ใจเย็นๆครับ...น่าสงสารมาก
    เหตุการเเบบนี้เคยได้ยินมาครับ.น่าจะเกี่ยวกับโสตประสาทครับ...ทรงตัวไม่ค่อยได้ ถ้าเป็นเเบบนี้ รักษาไม่หายครับ.ต้องทนเลี้ยงไปตลอดชีวิตอะครับ.

อย่างที่สองน่าจะเป็นโรคเกี่ยวกับกล้ามเนื้อรึป่าว หรือเป็นโรคอะไร.... รักษาให้หายได้ หรือไม่ก็บรรเทาให้ดีขึ้นได้...

ถ้ายังไงลองไปหาหมอดูนะครับ... สู้ๆนะครับ เอาใจช่วย..
  • รีบพาไปหาหมอเถอะครับ ขอให้รักษาได้ทันแล้วกันครับ เอาใจช่วยด้วยคน
  • ทำใจสบายๆนะคะ
    อาจจะไม่เป็นอะไรมาก
    ลองพาไปหาหมอดู

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
  • สวัสดีค่ะคุณ Muythai
    ถ้าเด็ก เป็นเกี่ยวกับประสาท คาดว่า น่าจะเกร็ง หรือ กระตุกค่ะ
    แต่ถ้าเดินเซละก็ น่าจะเกิดจากกล้ามเนื้ออ่อนแรง

ที่บ้านเคยเลี้ยงพันธุ์ E.cocker ที่เป็นโรคขาอ่อนค่ะ
    เป็นขาอ่อนแรง ตั้งแต่ยังเล็กๆ สาเหตุไม่แน่นอน
    ตอนที่พี่สาวไปรับมาเลี้ยง(สงสาร) เค้าก็อ่อนแอแล้ว เห็นว่า เลี้ยงให้อยู่แต่ในกรงหรือแม่หมาเป็นหมาสาว
    ดูลูกไม่เป็น ประมาณนี้ค่ะ (ตอนนั้น ยังเรียนหนังสืออยู่ ม 1 อยู่เลย)
    พี่สาวก็เลี้ยงมาเรื่อยๆ เค้าจะช่วยเหลือตัวเองไม่ค่อยได้
    แต่เราต้องฝึกเค้า แต่อย่างที่คุณบอกว่า ว่าหัวทิ่มลงชามข้าว หรือ ก้นจ้ำเบ้าใส่อึ
    น่าจะเป็นเพราะเค้ายังเล็ก ทรงตัวไม่ได้ดีเท่าที่ควร
    สุขภาพโดยทั่วไป แข็งแรงมาก ได้รับยาและวัคซีน ครบถ้วน
    นานๆครั้ง จะป่วยสักที
    เห่าเก่ง ร่าเริงนะคะ ไม่เป็นหมาเก็บกดเลย
    วิ่งเก่ง หนีเก่งเชียวละค่ะ วิ่งข้ามถนนเร็วมาก
    เวลาที่เค้าเคลื่อนไหว เค้าจะเดินส่ายเป็นปูเลย บางช่วงก็เดินเป๋
    บางช่วงก็เดินตรง แล้วก็หมุนๆ ๆๆๆๆๆ
    จนกว่าจะถึงที่หมายของเค้า ปีนขึ้นบันไดได้
    แต่ลงไม่ได้ ก็อุ้มขึ้นอุ้มลงจนตายไปข้างนึง
    อายุได้ 15 ปี เลยนะ แล้วก็แก่ ตายไปไม่นานนี้เอง
    พี่สาวจะพาเค้าเดินทุกวัน วิ่งพื้นดิน สนามหญ้า ถ้าอยู่พื้นปูน กระเบื้อง มันลื่น
    ทรงตัวไม่ได้...
    คิดว่าเค้าน่าจะกล้ามเนื้ออ่อนแรงมากกว่าจะเป็นโรคอื่นนะคะ
    แต่ว่า ผ่านไปสักระยะ เค้าจะช่วยเหลือตัวเองได้ค่ะ
    ตอนนี้ช่วยดูแลเค้าหน่อยนะคะ อย่าทิ้งเค้านะคะ
    ไปหาหมอ หมอก็ให้ยาบำรุง วิตามินมากิน มันไม่หายหรอกค่ะ ต้องเลี้ยงกันไป...
    ถ้าโชคดี อาจจะเป็นแค่ช่วงเวลาหนึ่ง แบบว่ากล้ามเนื้อมันหดไปลืมคลายออก
    เป็นกำลังให้เด็กน้อยและคุณเจ้าของค่ะ
    image
    image

ตัวนี้ เป็นโรคเกี่ยวกับความดันในลูกตา
    image

ตัวนี้เป็นมะเร็งมดลูก
    image
    พี่สาวรับเลี้ยงหมดแหละค่ะ ตอนนี้ก็ตายจากกันไปหมดแล้ว
    พวกมันอึดมากๆเลยค่ะ แต่ละตัว.. :m82:
    ไฟล์แนบ
    IMG_0198.jpg 32K
    IMG_2028.jpg 15K
    IMG_0210.jpg 36K
    IMG_0156.jpg 33K
  • หมอก็บอกนะคะ ว่ามันเกิดขึ้นได้กับทุกสายพันธุ์
    ตอนที่เรียนมหาลัย ก็เคยเจอ หมาโกลเด้น อันนั้นท่าทางลำบากมาก ตัวมันใหญ่ แต่เจ้าของเค้าใจมาก
    พามันวิ่งในซอยบ้านทุกวัน แถวๆ ม. เกษตรฯ บางเขน เห็นใจมันสุดๆเลย มันเป็นหมาที่รูปร่างใหญ่โต
    ก็โขยกเขยกกันไป ...
  • ไปหาหมอแล้วคับ หมอบอกว่าให้ไวที่โรงบาลสามวันดูอาการคับ เค้าบอกว่าไปกินยาฆ่าแมลงคับทำให้มันเมา ผมงงมากทั้งๆที่เลี้ยงพิทบูลสามตัว ผมก็ไม่ได้ปล่อยและมันก็อยู่ด้วยกัน..งง
  • อาจจะเป็นโรคข้อสะโพกอักเสบ นะ พาไปเอกซเรย์ดู
  • ผมก้อว่านั่นแหละคับ ที่บ้าน เคยกิน ปุ๋ย เคมี อาการเหมือนกันเลย น้ำลายหยืด ด้วย
  • มันกินได้ ขี้ได้คับ
  • ของผมเคยเป็นเกี่ยวกับระบบประสาทครับ อาการคลายๆกันครับ พอซักอาทิตย์จะเดินไม่ได้ครับ แต่ยังกินอาหารได้ปกติ ไปหาอาจารย์หมอที่ ม.เกษตรสแกนสมองดู ปลายประสาทไปหมดแล้วครับ เพิ่งจะเสียไปเกือบ 2 เดือนแล้วครับ เจ้าพิตผมอายุ 1 ปี พอดี อยู่ได้ประมาณ 1 เดือนครับ ทางที่ดีรีบพาไปหาหมอเช็คเลือดก่อนเลยครับ ถ้าผลเลือดปกติ ก็คงเป็นเกียวกับระบบประสาทครับ
  • เอาใจช่วยครับขอให้หายไวๆนะครับ
  • image

เจ้าอั่งเปา ตอนนี้อยู่โรงพยาบาลรอดูอาการ
    เมื่อวานฉี่เหลืองมาก เลยมานั่งดูปรากฏว่าเค้าไม่ได้ทานน้ำ
    เนื่องจากทานเองไม่ได้แค่พอจะก้มลงกินน้ำหัวก็ทิ่มแล้ว
    วันนี้เลยต้องมานั่งยกถ้วยน้ำให้กิน แถมยังต้องพยุงตัวด้วย
    แต่ก็แปลกเวลาปกตืเดินเซไปเซมา
    แต่พอตกใจกลับวิ่งได้ตรงดิ่ง
    ตอนนี้ถึงมือหมอก็โล่งใจไปหน่อย
    แต่ก็เปนห่วงอาการ คิดถึงด้วย กลุ้มด้วย
    แต่พอมาเห็นเค้าเดินโซเซก็เหนื่อยใจอายุพึ่งจะได้ 3 เดือน น่าสงสารจริงๆ
    แต่ไม่ว่ายังไงจะหายหรือไม่หายก็ลูกชายเรา รักเค้าแล้วนิครับ

ไฟล์แนบ
    DSC07936.JPG 101K
  • เมื่อก่อนเคยซื้อเซนเบอร์นาถมาเลี้ยง ได้ไม่กี่เดือนมันก็มีอาการประมาณเนี๊ยะ คือเดินโซเซเหมือนไม่มีแรง
    และควบคุมต้วเองไม่ได้ไม่ว่าระบบอะไรในร่างกายดูปวกเปียกไปหมด สุดท้ายหมอบอกว่าเป็นโรคหัดขึ้นสมอง
    ซึ่งไม่มีทางรักษาและถ้าเลี้ยงต่อไปจะแย่กว่านี้เค้าจะเดินไม่ได้ระบบขับถ่ายไม่สามารถควบคุมได้แม้แต่เจ้าจู๋
    ของมันก็จะโผล่ออกมาน่าสงสารมากหมอว่ามีวิธีเดียวคือต้องฉีดยาให้แล้วเค้าจะหลับไปตลอดชีวิด ตอนนั้นเสียใจมากหมดแรงหมดพลังกำลังใจเลยที่เค้าต้องจากไปแบบนี้ ทุกวันนี้ก็กลัวน่ะกับการสูญเสียแบบนี้ ขอให้น้องหมาคุณหายไวๆน่ะ คงไม่ใช่โรคเดียวกันหรอกแค่อยากแชร์ความในใจบ้างค่ะขอโทษด้วยที่ใช้กระทู้คุณมาระบาย
  • ขอให้หายไว ๆ นะครับ
  • บางที่มันอาจได้รับสารพิษมาโดยเราไม่รู้ก็ได้ ของผมมีตัวนึงมันชอบคาบคางคกมากเห็นที่ไรต้องตะครุบมันเป็นหมาที่ไม่รู้อะไรเลยว่าคางคกที่กระโดดอยู่นะมันยังไม่สุก กินไม่ได้
  • ที่บ้านมีพิทบูลอยู่1ตัวเป็นตั้งแต่เกิด กินนมไม่ค่อยได้เวลาเดินโซเซเหมือนไม่มีแรงกินอาหารได้ปกติเอาไปหาหมอ
    หมอบอกว่าเป็นที่ประสาทหมอให้ยาวิตามินมากิน แต่หมอก็บอกว่าไม่มีทางรักษาให้หายได้ ตอนนี้น้องหมาอายุได้1ปี6เดือนครับ น้องหมาชื่อ มะขามimage
    ไฟล์แนบ
    DSC04461.jpg 58K
  • น่าสงสารจังเลย
  • ผลออกมาแล้วคับคุณหมอเจาะเลือดน้องหมาแล้ว เป็นอะไรรู้ไม่คับ ไม่ใช่เกี่ยวกับประสาต ไม่ใช่กล้ามเนื้อ เป็นโรคตับคับหมอยังงงเลย หมอบอกว่าไม่มีในตำราที่เป็นตับแล้วหมาจะเดินเซ่ อยู่ที่โรงบาลสามวันหมอเค้าให้แต่ยาประสาตมารู้วันที่สาม ต้องมาป้อนยาโรคตับใหม่..เฮยเหนื่อยใจ แต่บอกว่าค่าตับสูงมากเค้าไม่เคยเห็นมาก่อน ต้องมาป้อนยาเป็นเดือนหรือสองเดือน แต่การเดินเซ่กับอาการมึนๆไม่รู้ว่าจะหายหรือปล่าว
  • เป็นที่ตับเหรอ ตับที่ขับสารพิษต่างๆ เราว่ามันก็ออกจะแปลกๆและงงอยู่นะคะ
    ถ้าอวัยวะภายในมีปัญหา มันแสดงออกแค่อาการมึนงง หัวทิ่มหัวตำ เดินเซ แค่นี้เหรอคะ
    บอกตรงๆเลยว่า ไม่อยากเชื่อเลย มันน่ามีอาการอื่นๆเกิด เช่น ไม่กินข้าว ร้องคราง
    คือเจ็บข้างในน่ะค่ะ หรือ ท้องพอง บวม ป่อง อะไรก็ว่าไปอย่าง
    แต่ยังงัยก็ตามแต่ สู้ๆนะคะ
    เป็นกำลังใจให้คุณและเด็กน้อยค่ะ
    เดี๋ยวจะเปิดเข้ามาดูเรื่อยๆนะคะ
    เผื่อว่าคุณจะมาอัพเดทอีก
    เข้มแข็งนะจ๊ะ...เด็กน้อย

• อืมอย่างน้าผีว่าถ้าเป็นที่ตับอาการที่ออกมาไม่น่าจะเป็นอย่างที่เป็นอยู่น่ะ น่าจะออกทางเดินอาหาร การย่อย การขับถ่ายเสียมากว่า น่าจะลองเปลี่ยนหมอดูน่ะ
  • ตอนนี้อั่งเปากลับมาบ้านแล้วคะ
    อาการดีขึ้นแต่คุณหมอบอกว่าคงต้องรักษาโดยการทานยาอีกหลยเดือน
    ตอนนี้เดินได้ วิ่งได้แล้วคะ
    แต่ยังมีวิ่งชน เดินชนบ้างเล็กน้อย
    อั่งเปาเป็นทั้งโรคตับ และระบบประสาทคะ
    หมอว่าโรคตับเกิดจากการได้รับเชื้อโดยตรงอาจจะเป็นอึหรือน้ำลายของสุนัขหรือแมวที่มีเชื้อของโรคตับ แล้วเจ้าอั่งเปาอาจจะไปกินหรือเลียคะ
    โรคสามารถติดต่อกันได้นะคะ
    เลยต้องรีบพา อัลมอล หมาน้อยอีกตัวไปตรวจเลือดด้วยคะ กลัวว่าเค้าจะติดเชื้อไปด้วย

ขอขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจนะคะ

ตอนนี้มีพิทบลูอยู่ในครอบครอง 3 ชิวิตคะ

ซูโม่ สาวน้อบอายุ 8 เดือน

image

อั่งเปา ลูกชายที่ป่วยเป็นโรคตับ กับระบบประสาท อายุ 3 เดือน

image

และสุดท้าย อัลมอล ลูกชายอีกหนึ่งตัว

image
    ไฟล์แนบ
    DSC07748.JPG 98K
    DSC07936.JPG 101K
    DSC07946.JPG 108K