ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การฉีดยาฆ่าเห็บ
  • ผมอยากรู้ว่า การฉีดฆ่าเห็บ ตัวยา vermax ควรฉีดหรือให้สุนัขควรให้ตอนกี่เดือนครับ จะได้ให้ถูกครับ :020:
  • เคยได้ยินมาว่าฉีดบ่อยเป็นหมัน จริงหรือ
  • ส่วนตัวผมว่า ใช้ยาหยอดต้นคอของ prac-tic หรือไม่ก็ frontline น่าจะได้ผลดี และยาวนานกว่าครับ...
  • ฉีดบ่อยเป็นหมันเลยเหรอ??ใครทราบตอบที
  • ที่บ้านผมฉีดเดือนละเข็มเลยครับ
    ไม่มีปัญหาไรเลยครับ
  • ฉีดบ่อยไตพัง
  • pungpung08 สิงหาคม 2009 Permalink
    โรคไข้เห็บสุนัข(Canine basesiosis)

โรคไข้เห็บสุนัขเป็นโรคของสุนัขที่มีการแพร่กระจายอย่างกว้างขวางทั่วโลก โรคนี้เกิดจากเชื้อโปรโตซัวพวก

piroplasm ใน genus babesia เชื้อโปรโตซัวดังกล่าวจะอยู่ในเม็ดโลหิตแดงของสุนัขและแบ่งตัวเพิ่มจำนวน

ในเม็ดโลหิตแดงเห็บสุนัขเป็นพาหะนำโรคที่สำคัญหลังจากตัวเห็บดูดเลือดที่มีเชื้อดังกล่าวแล้วเชื้อจะผ่านเข้า

สู่ไข่ของเห็บเป็นการถ่ายทอดเชื้อโดยผ่านทางไข่ของเห็บ เมื่อไข่ของเห็บฟักออกเป็นตัวอ่อนและตัวอ่อนมีเชื้อนี้

ถ่ายทอดต่อไปเรื่อย เมื่อเห็บตัวเต็มวัยเชื้อที่เคลื่อนไปยังต่อมน้ำลายเวลาเห็บไปดูดกินเลือดสุนัขก็จะได้รับเชื้อ

การป้องกันรักษา

รักษาได้โดยการป้องกันจำกัดเห็บสุนัขอย่างสม่ำเสมอทั้งที่อยู่บนตัวสุนัขและอาณาบริเวณที่หลับนอนของมัน

ลำพังการใช้ยากำจัดเห็บที่ตัวสุนัขอย่างเดียวจะไม่ได้ผลเท่าที่ควร เนื่องจากระยะต่างๆของเห็บไม่ว่าจะเป็นช่วง

โตเต็มวัย กลางวัยหรือตัวอ่อนเมื่อมันดูดเลือดสุนัขอิ่มจนตัวเปล่งเต็มที่แล้วจะร่วงลงสู่พื้นแล้วหลบซ่อนอยู่บริเวณ

ที่อยู่อาศัยของสุนัขนั่นเอง
  • ควรเอายามาฉีดตามซอกมุมพื้นปราบเห็บหมัดในพื้นที่ที่เราเลี้ยงด้วยครับ
  • ควรนำสุนัขไปตรวจเลือดปีละ 1ครัง เพื่อหาเชื่อเพราะหากเราให้ยาฆ่าเห็บกับตัวสุนัขมันจะมีผลกับตัวของสุนัขเองหากสุนัขมีภูมิคุ้มกันต่ำจะทำให้มีไข้ขึ้นสูงอาจถึงขั้นช็อกตายได้ครับ
  • วัดดีครับพี่วุด งั้นผมให้นานๆกินยาล้างไตป้องกกันไว้ก่อนได้เปล่า อิอิอิ ยาเพียบ
  • ส่วนตัวของผมใช้ยาหยอดครับ เพราะมันกันได้ทั้งเห็บ-หมัดและโรคอื่นๆ ด้วยครับ ถ้ายาฉีดก็จะกันได้แค่เห็บ-หมัดเท่านั้นครับ
  • ของกระผมก็ฉีด 3 เดือนครั้ง แต่ขออภัยที่ไม่รู้ยี่ห้อคับ

แต่เรื่องจะฉีดตอนกี่เดือนนั้นผมิดว่าน่าจะให้โตพอสมควรที่จะรับตัวยานั้น ๆ ได้คับ (ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะ)
  • ผมอยากรู้ว่าควรฉีดหรือให้ตอนกี่เดือน เพราะเพื่อนที่เรียนเกี่ยวกับสัตว์บอกควรให้ตอน 7-8 เดือน ครับ ผมอยากรู้ว่าใช่ไหมครับ
  • ที่บ้านผมใช้ยาหยด ของ Advocate ครับ เดือนละครั้งครั้ง ได้ผลดีครับ