ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามพี่มาร์คเรื่องอาหารทีคับ
  • ขอเล่าให้ฟังก่อยเลยนะครับ
    ที่บ้านผมเลี้ยง เรดโน้ส 1 ตัวครับ ตัวเมีย
    แล้ววันนี้ผมซื้อตัวผู้มา 1 ตัว เป็นเร้ดโน้ส สายกัดคับ
    ปกติผมให้กินอาหาร F1 advance กรสอบสีม่วงๆๆครับ
    หมาผมเอามาได้ 1 อาทิตย์แล้วครับ
    ผมให้มันกิน F1 แต่มันถ่ายเหลวครับ
    ให้กิน F1 อย่างเดียวเลยนัครับ
    ผมเคยได้ยินคนพูดมาว่า สาดกัด มันกินอาหารไม่เหมือนสายอื่นจริงหรือครับ
    หรือมันเกิดจากอะไรครับ
    แต่เจ้าตัวที่บ้านที่เลี้ยงมาก่อนนั้น กิน F1 ก็อึเป็นก้อนดีนะคับ
    ผมเลยสงสัยว่า มันเกี่ยวกันหรือเปล่า
    แล้ว ถ้าผมจะ เปลี่ยนมา ให้กิน เอ็กตรีมบลูลี่ มันจะเหมือนเดิมให้ครับ

ด้วยความเครพ คับ
  • หมาผมไม่ได้เป็นลำใส้นะคับ ไปหาหมอมาแลเว
  • ก่อนที่คุณนำมันมาเลี้ยง เจ้าของเก่าให้กินอาหารแบบไหน คุณต้องให้เค้ากินแบบเดิมไปก่อน อีกอย่างลูกสุนัขที่เปลี่ยนที่อยู่มักมีภาวะท้องเสีย เนื่องจากเปลี่ยนสภาพที่อยู่อาศัยและต้องทำการปรับสภาพ ไม่ทราบว่าหมาอายุกี่เดือน
  • กินอาหารแล้วถ่ายเหลว มันมาจากหลายสาเหตุมาก มันไม่เกี่ยวหรอกว่าสายกัดหรือสายโชว์ครับ

มีพยาธิ์ก็ถ่ายเหลว กินเยอะไปก็ถ่ายเหลว ออกกำลังกายไม่พอก็ถ่ายเหลว ลองพิจารณาว่าหมาเราตรงกับข้อไหนบ้าง วิธีทดสอบง่ายๆ ลองให้กินเพียง 50% ของที่เคยกิน ถ้าอึเป็นก้อนก็แสดงว่าให้กินเยอะเกิน ถ้าลูกหมาลองถ่ายพยาธิ์ดู