ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แจ้งเตือนเรื่องโรคแท้งติดต่อครับ
  • คลินิกบ้านหมอรักษ์สัตว์ (พัทยา) เปิดบริการ 24 ชั่วโมง posted on Pitbullzone's Wall.

"พี่มาร์คคะ ฝากแจ้งข่าวกับเพื่อนๆพิทบูลโซนนิดนึง ช่วงนี้มีน้องหมาตัวเมียมาตรวจฮอร์โมนหาวันตกไข่กันเยอะ แล้วมีบางส่วนที่ตรวจโรคแท้งติดต่อด้วย เดือนที่ผ่านมาเจอน้องหมาตัวเมียเป็นโรคแท้งติดต่อ2ตัว ซึ่งต้องทำการคัดทิ้งห้ามทำการผสมเพื่อลดการแพร่กระจายของโรค แจ้งเจ้าของตัวเมียแล้ว"

มีข่าวแจ้งมาทางเฟชบุ๊ก ก็ขอเอามาเตือนเพื่อนๆในบอร์ดแห่งนี้

ขอบคุณคุณหมอมากครับ
  • ขอบคุณครับ
  • เรื่องจริงที่ควรรู้ เรื่องจริงที่ควรแจ้ง ประโยชน์ลว้นๆ ขอบคุณคราฟ
  • ก็หวังว่าเจ้าของสุนัขเหล่านั้นจะมีความรับผิดชอบมากพอนะครับ
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค
  • http://www.facebook.com/pages/Pitbullzone/129612480421035?ref=mf

รายละเอียดดูเพิ่มและแสดงความเห็นได้ตามลิงค์ด้านบนครับ
  • ประโยชน์ และ สาระ ชื่นชม ขอบคุณมาก
  • ขอบคุณค่ะ
  • แท้งติดต่อนี่ถึงกับฆ่ากันเลยนะเนี้ย ดีมากครับพี่ ขอบคุณครับ:006:
  • เรื่องนี้ จิตสำนึกล้วนๆ :o009:
  • ฝากพี่มาร์คช่วยกระจายข่าวให้ด้วยครับ เรื่องโรคแท้งติดต่อ โรคนี้อันตรายมากนะครับ
    สามารถติดต่อถึงคนได้นะครับ โดยจะติดได้จากเยื่อเมือกต่างๆเช่น เลือด น้ำลาย และ
    เมือกต่างๆขณะที่เราทำคลอดให้กับสุนัข โดยที่เราไปสัมผัสโดยตรง หรือสุขนัขปรกติไปเลีย
    หรือกินจากสุนัขที่เป็นโรคนี้อยู่ก็จะติดเชื้อมาได้ สำหรับคนที่ได้รับเชื้อโรคแท้งติดต่อจะมี
    อาการไข้สูงมาก ปวดตามข้อต่อต่าง ช่วงขาหนีบ(ไข่ดัน)จะบวม และไข่ตัวเองจะบวมเพราะว่า
    เชื้อพวกนี้จะฝังอยู่ในเซลบริเวณถุงอันฑะ เราจะทราบว่าเราติดเชื้อนี้ก็โดยการตรวจเลือดอย่างเดียว
    ดูอาการภายนอกไม่สามารถบอกหรือฟันธงได้ ทำให้ยากต่อการรักษา แต่ก็สามารถรักษาให้หายได้
    แต่ใช้เวลา 6 เดือนขึ้นไป โรคนี้กรมปศุสัตว์ถือเป็นโรคร้ายแรงนะครับ ถ้าพบต้องแจ้งกรม เพื่อควบคุม
    ไม่ให้โรคแพร่ระบาด โดยเฉพาะแพะ แกะ จะพบมากที่สุดในบรรดาสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
    ขอบคุณครับ ผีๆๆๆ
  • เอ่อ โรคนี้น่ากลัวเลยทีเดียว
  • บวมเฉพาะไข่เหรอ เสียดาย น่าจะบวมทั้งหมดเลย แหะๆ
  • โถ...พี่ ..ถ้าหำ(บวม)เท่าไห แล้วไอ้ จ๋อมันคงจะเท่าเดิมมั้ง แหม..มันอยู่ติดกันขนาดนั้นไม่บวมตามหำก็ให้
    มันรู้ไป อู๊ด อู๊ด 55 ขนาดแฟนผมเป็นริดสีดวงด.R.ก แ ..T... ดยังระบมไปหลายวันเลยครับ อู๊ด อู๊ด