ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยตอบหน่อยคับ
  • อยากรู้ทำไงให้มันฉี่ขี้เป็นที่ แล้วก้ไม่ให้มันฉีขี้ตอนกลางคืนขอบคุนครับ
  • หลังกินข้าวเสร็จใส่สายจูงพาเดินเลยครับ...

ก่อนนอน..ดึกๆ..พาหมาออกอีกรอบ..
  • ข้าวเยนผมรอ จอมันฉีแล้วก้ขี้2รอบแล้วอะคับตอนดึกยังขี้อีก ไม่รู้มาจากไหนเยอะแยะ
  • ถ้าหมาเด็กก็เป็นเรื่องปกติครับ เลี้ยงหมาต้องทำใจเรื่องเก็บขี้ครับ

ท่านฝึกให้เค้าขี้เป็นระเบียบ เดี๋ยวโตมาก็ดีเอง
  • อ่อคับ ประมานกี่เดือนถึงจะรู้จักที่คับ ตอนนี้กำลังจะ2เดือนชอบวิ่งไล่กัดนู้นกัดนี่แล้วชอบกัดเท้าอยากรู้เป็นกันมั้งปะคับ
  • หมาเด็กแทบทุกสายพันธุ์เค้าเป็นแบบนี้หมดแหละครับ ชอบวิ่งชอบเล่น ชอบกัด ชอบเคี้ยว

สำคัญว่าท่านอย่ารำคาญและลงโทษเค้าจากนิสัยของความเป็นเด็ก

ท่านสอนให้เค้าพอรู้คำว่า "ไม่" คำว่า "หยุด" ก็เป็นอันใช้ได้แล้ว

ทำโทษก็แต่พอดี อย่าทำจนหมาหวาดกลัวเจ้าของ

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงเจ้าพิทครับ

• มันคึกมากคับตอนเช้าๆ วิ่งแบบไม่ดูทางข้างหน้าเลย แล้วประมานกี่เดือนถึงค่อยๆเงียบคับ
  • มันจจะคึกไปเรื่อยๆจนถึงสองปีกระมังครับ 55

แต่ท่านต้องมีหน้าที่ควบคุมและสั่งสอนเค้า แบบหนักมือขึ้นเรื่อยๆ

สองเดือนก็เตือนแบะสอนอย่าง พอสี่เดือนเต็มไม้เต็มมือนหน่อย ม้วนหนังสือพิมพ์ฟาดตู้มมมมไปดังๆ

"ไม่" "อย่า" "หยุด" 55 สามคำนี้สอนให้รู้ แต่อย่าเอามารวมกันนะครับ เดี๋ยวมันจะไปต่อ ฮา.....

สอนได้เท่าไหร่แล้วแต่เจ้าของ แต่ที่สำคัญมากๆในความคิดส่วนตัวของผมคือ

"อย่าไปยุ" หรือ "ไปปลูกฝัง" ใดๆที่เกียวกับความก้าวร้าวของเค้าเช่นไล่แมว ไล่หมา ให้เจ้าพิทคุณเห็นเป็นอันขาด เพาระมันหมายถึงคุณอาจจะเป็นกรรมการห้ามศึกหมาและแมวไปตลอดชีวิตเจ้าพิทเลยครับ

ปลูกฝังคำสั่งสอน อย่าปลูกฝังคำยุยงครับ ทั้งหมาทั้งคน สอนแบบเดียวกัน ;-)
  • ขอบคุนครับ แต่มันเล่นกัดแรงมาก มันชอบกระโดดตระคุบเท้าผม 2เดือนนี่พาเดินได้ยังคับหรืออยู่ในบริเวณบ้านก่อน ชื่อไรคับท่านผมชื่อแม็ก
  • ผมโจครับ ตอนเลี้ยงใหม่ๆผมก็มาถามแบบท่านนี่แหละ เป็นเพราะความที่เราเคยกังวลเรื่องนิสัยของเค้า

ทุกอย่างธรรมดาครับ ตามที่บอกด้านบนทำได้ก็เทพแล้วครับ

คุณแม๊กไม่ควรนำหมาสองเดือนออกนอกบ้านนะครับ โรคเยอะมาก ยิ่งเชื้อพาโวตัวดี ผมเคยฟังลุงยุสสสกูบ้าพิท เคยแนะนำมาว่า หากหมาจรมีเชื้อพาโวและอึอยู่แห่งหนใด หมาเราเดินไปแม้ขี้จะโดนฉะล้างผ่านไปเดือนนึงเหลือแต่คราบแล้วก็ตาม แต่ปึ๊ดเดียวไม่ต้องเสียวแบบกัญชา หมาท่านก็ได้เชื้อเชิญพาโวไวรัสตัวน้อยเข้าไปประดับร่างกายแล้วครับ

เอาเวลาสองเดือนนี้ ให้เค้าคุ้นเคยบ้านช่องเราดีกว่า รู้จักบ้าน รู้จักคนในบ้าน อยู่กับเราด้วยความอบอุ่นก็พอแล้วครับ

• โอเคคับ 4-5เดือนค่อยพาเดินได้ใช่ปะคับพี่โจ เรียกพี่ละกัน555
    มันเลิกกัดมั่วๆประมานที่เดือนครับ