ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผู้รู้ช่วยตอบหนูทีค่ะ กังวลมาก
  • คือลูกชายหนูอายุ2ปี8เดือนแล้วค่ะ(พิทบลู)แล้วพึ่งจะให้เค้านอนกรง พอดีเอาไม้ฝาเฌอร่ามาทำเป็นพื้น แต่ลูกชายหนูเค้าเอาเล็บไปขูดจนเลือดออก เล็บเกือบจะสั้นกุดแล้วค่ะ หนูอยากจะรู้ว่าเค้าเจ็บหรือเปล่าคะ เพราะหนูไม่รู้จะทำยังไงแล้วเอาอะไรรองพื้นเค้าก็กัดกระจุยหมดทุกอย่าง หนูเป็นห่วงลูกชาย

กรงยกสูงจากพื้นประมาณ 20 ซม.

กระดูก ผ้า มีให้หมดค่ะ

ขังเฉพาะตอนนอนค่ะ กลางวันปล่อยให้อยู่กับคนค่ะ ปล่อยออกจากบ้านเช้า เย็นพาเขาไปวิ่งเล่นทุกวันค่ะ

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ

• สงสัยคงคิดถึงที่นอนเก่าแน่ๆ กรงเพิ่งทำใช่ไหมครับ เขาอาจรู้สึกอึดอัดในครั้งแรกๆลองเข้าไปเล่นกับเขาในขณะที่เขาอยู่ในกรงบ้างไหม เขาอาจจะรู้สึกดีมากขึ้น กรงยกลอยจากพื้นมากไหม มีอะไรผ่านข้างใต้บ้างหรือเปล่าครับ เพราะที่บ้านเคยมีพวกอึ่งอางไปหลบอยู่หมาผมก็พยายามจะขุดเหมือนกัน แล้วเวลาเขายืนในกรงไม้ฟายุบตัวไหม มีเสียงไหมครับ ลองเพิ่มข้อมูลอีกนิด เผื่อท่านอื่นๆจะช่วยได้ อย่างไงก็เอาใจช่วยแล้วกันครับ
    ปล.พิทบลูไม่สามารถทนต่อสิ่งเร้าต่างๆได้ ถ้าจะเอาอะไร หรือจะทำอะไรก็ต้องทำจนได้ ยิ่งเจ็บยิ่งชอบ ออกแนวโรคจิตครับ หมาผมกัดกรงปากแหกตลอดเวลาขังกรงข้างๆหมาที่ไม่ชอบ ไอ้ตัวที่ชอบก็ไม่กัดกรง เป็นบ่อยตอนอยู่d1
  • หาผ้า...เเละหระดูกปลอมโยนเข้าไปให้เขาเเทะเล่น เเละหาเวลาออกกำลังกายให้มันบ้าง อย่าขังอย่างเดียวครับ
  • ขอบคุณ คุณKong26 มากเลยนะคะ แล้วก็คุณผีค่ะ
  • ของผมตอนเอากรงมาตอนแรก เข้าไปอยู่กับมันเลยนะครับ เล่นกับมันในนั่น
    สักนาทีสองนาที ให้มันเข้าๆออกนะ ละครับ
    แล้วก็เอาอาหารหรือขนม เข้าไปในกรงให้มันเดินเข้าไปกินเองนะครับ
    ตอนแรกผูกไว้กับกรงยังไม่ใส่กรงเลยครับ เอาผ้าเอาอะไรไว้ให้มันยัดในกรงนั่นละครับ
    แล้วก้เปิดกรงไว้
    วันต่อมาก็ทำแบบเดิม แล้วมันก็เข้าไปนอนเองอะครับ
    เวลามันขุดมีข้อสังเกตหลายอย่างครับ
    ทำขนมตกกรง ฮาๆๆ
    มีตัวอะไรสักอย่างอยู่ใต้กรงมัน
    มันอยากจะออกจากกรง
    เวลาหาที่นะนอน มันยังขุดเลยครับหมาผม 2 ปีละ ฮาๆ
  • ถ้าทำตามน้าผีแล้วไม่สำเร็จ เอาไปวิ่งหรือหรือออกกำลังกายแบบจัดหนักเลยครับเอาแบบลิ้นห้อยไปเลย รับลองไม่ขุดแน่นครับ ผมเคยแล้วหลับถึงเช้าเลย