ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข่าวหน้า1 จากนสพ.เดลินิวส์วันนี้
  • ไม่ต้องรอเรื่องจริงครับ
    6โมงเย็นวันนี้ ช่อง7 เจาะประเด็น เข้าทำสกู๊ปเรื่องนี้แล้ว
    ผลจะออกมาแง่ดี หรือ แง่ไม่ดี .. รอเย็นนี้รู้กัน
  • สงสัยที่มาถ่ายไปเมื่อกี้แหง๋ๆ สาธุ ขออย่าให้ข่าวนี้ลากยาวเลย
  • เรื่องจริงผ่านจอ มีวันพุธ หรือ พฤหัส พี่มาร์ค
  • เชื่อผมเหอะ น้าผี เขาเลี้ยงกัด ก้ เรื่องของ เขา .........
    เราเลี้ยงหมาของเราให้ดีก้อพอคับ ........

อย่าไปสร้าง ความ แบ่งแยก ระหว่างการ ละเล่นเลยคับ น้าผี ........
    ติก้อติพองาม ..........
  • เรื่องจริงผ่านจอ ทุกวันพฤหัส 5ทุ่มครับ
  • มีใครเคยคิดไหมถ้ากัดหมาถูกกฎหมายเหมือนชนวัว ตีไก่ กัดปลา เพื่อพัฒนาสายพันธุ์ เพื่อทางเลือกทางใคร ทางมัน ถ้าคุณคิดว่ากัดหมามันผิดนักต้องต่อต้าน เรามาช่วยกันต่อต้านการชนวัวและตีไก่ด้วยเป็นไง หรือแค่ต้องการพูดดีเพื่อให้คนอื่นคิดว่า ข้าคือคนดี(แต่ปาก)ก็พอ สัตว์ทุกชนิดก็มีชีวิตไม่ใช่แค่พิทบูล
  • ไอ้นี้มันโหด กว่ามั๊ย .............

• ชนวัว ตีไก่ ปลากัด กัดหมา ก็เหี้ยหมดแหละ หรือว่าไม่จริง
  • มันโหดกว่ามั้ย กูว่าคนทำแม่งเหี้ยเท่ากันแหละ
  • โห แมร่งโหดโคตร ถ้ามันวิ่งเสียบโดนคนก็คงไม่เหลือ
  • อยู่ที่เราเลือก ที่จะทำ คับ .........
    ถ้ารู้ว่าไม่ดีอย่าทำ อย่าดู อย่าเลี้ยง ........

แต่ผม จะสื่อ ถึง คือ ..........งพิทบุลมันกำลังไปได้ดี ......
    แต่ข่าวนี้ออกมา คนอื่นเขาคิดยังไง
    การกัด มหมาไม่ใช่ว่าเพิ่งจะมี มันมีมานานแล้ว คับ.............

ก่อนที่ทุกคน จะเลือกเลี้ยงพิทบุล ผมเชื่อว่า ต้องรุ้ว่า ความเป็นมามัน เป็นยังไง ....
    ก่อนจึง ตัดสินใจ ซื้อ ........

การโจม ตี หรือด่า ว่า ทอ ก็อย่าได้แรงหนัก
    เพราะ ก้อ พี่น้องที่เลี้ยงพิทเหมือนกันนี้แหละคับ ....
  • มีใครเคยคิดไหมครับว่าจะทำให้การกัดหมานั้นถูกกฎหมายเหมือนกับการชนวัว ตีไก่ หรือกัดปลาโดยอ้างการพัฒนาสายพันธุ์ หรือการกัดหมามันเป็นสิ่งเลวร้าย แต่การขนวัว ตีไก่ไม่ใช่ หรือคิดเพียงแค่ว่าฉันจะพูดเพื่อให้คนรู้ว่าข้าคือคนดี(แต่ปาก) ไม่ว่าวัว หรือไก่ มันก็มีชีวิตไม่ใช่แค่พิทบูล
  • ผมบอกตรงๆๆ .....
    ผมเพิ่งคุยกับ เซียนสายกัดที่หัวหิน เขามาเที่ยวหาดใหญ่ เมื่อ 3 วันก่อน......
    ผมถามถึงวิธีการเลี้ยง การฝึกการทำกล้าม อะไรหลายอย่างๆๆๆ
    เขา ก้อให้ความรุ้ดี ...........
    และก็บอกอะไรกับผมมากมายกับสุนัขพิทบุล ........

สุดท้าย ผมคิดว่า น้ำมันต้องพึงเรือเสือมันต้องพึงป่าอยุ่ดี คับ

• คับพี่มาร์ค วัวตัวนี้ น่าจะโดนเข้าที่ปอด แหละคับ.........
    ส่วนใหญ่วัวเหนือเป็นวัวแทง
    วัวใต้เป็นวัวเชิง ........
  • ไม่เข้าใจครับท่าน ไม่มีความรู้เลยครับ รู้แต่ว่าเขาอามาขวิดกัน แต่ไม่คิดว่าจะได้เห็นภาพแบบนี้ เสียวชายโครงว่ะ น่าสงสารโคตรๆ

ก่อนลงสนามไม่มีใครรู้เลยว่าจากวัวที่สวยสง่า แต่อีกเพียงไม่กี่นาทีมันจะเหลือเพียงร่างที่ไร้วิณญาน เศร้าจัง
  • ผมบอกตรงๆๆเกมกีฬา แบบนี้ ผมเฉยๆๆ ....... อยุ่ที่เราเลือกปฎิบัติ
    ก่อนเลี้ยงพิทบุลผมเลี้ยงไก่ มาก่อน ........
    ถ้ารู้ว่าบาปก้ออย่าทำกันคับ .......
    แต่เราก้อไม่ควรโจมตีเขา คับ

• วัว ไก่ ปลา ถึงเป็นสัตว์เลี้ยง เป็นสัตว์ที่ใช้บริโภค ก็ไม่ใกล้ชิดเหมือน"หมา"
    เรื่องชนวัว ตีไก่ กัดปลา มันมีแต่โบราณ
    สังคมบางส่วนยอมรับว่ามันเป็นกีฬา
    แต่บางส่วนไม่ยอมรับเพราะมันเป็นการทารุณกรรมสัตว์

เรื่องกัดหมา มันเป็นเรื่องใหม่สำหรับสังคมไทย แต่จริงๆแล้วมามีในเมืองไทยเป็นสิบปี
    ที่ปิดเงียบเพราะมันเฉพาะกลุ่มบุคคลที่นิยมทำกัน
    การที่มีคลิปหรือข่าวมาแบบนี้ ไม่พ้นคนเสียผลประโยชน์เอามาเผยแพร่
    ยิ่งช่วงนี้ข่าวเกี่ยวกับตีหมา ทำร้ายหมากำลังดัง ข่าวนี้ก็คงจะดังไปด้วย
    ผมได้ข่าวว่า ที่ อ.บ่อไร่ มีมานานแล้ว ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่?
    ใครอยู่ในพื้นที่ช่วยบอกที เพราะคิดว่าถ้ากระแสข่าวนี้ไม่เงียบมันไปทุกจังหวัดที่มีการกัดหมาแน่นอน

จะเลี้ยงโชว์ เลี้ยงกัด ถ้าขึ้นชื่อว่า "พิทบูล" ผมว่าโดนทั้งกะบิแน่นอน
    เค้าไม่มองหรอกครับ ว่าจะเลี้ยงไว้ทำอะไร ถ้าห้ามก็โดนเหมือนกันหมด
    แทนที่จะทะเลาะกัน หากเกิดมีกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเอาประเด็นเรื่องนี้ไปขยายความต่อ
    แล้วจำกัดขอบ ตีกรอบ หรืออาจสั่งห้ามเลี้ยง เราจะทำอย่างไร?
    ให้หาวิธีการป้องกันหรือแนวทางที่จะทำให้เป็นผลดีต่อสังคมพิทบูลดีกว่าครับ

ทะเลาะกันแบบนี้ ตัดกำลังใจกันเปล่าๆ ไม่มีประโยชน์
  • แถมให้ป๋าอีกคลิป จุดตายของวัว
    หลายท่านอาจเห็นแค่มันชนกันแค่ประลองกำลัง

• สัตว์โลกต้องเป็นไปตามกรรม
  • ขอบคุณค่ะคุณ Auun
    แล้วที่เขาว่ากันว่า พิทบลูสายกัด จะต้องกัดกันก่อนถึงจะเป็นสายกัดจริงหรือไม่คะ ?

ส่วนเรื่องวัวชน เคยเห็นมาตั้งแต่เด็ก บ่อนวัวชนอยุ่ใกล้บ้านยาย ถ้าชนแพ้ก็โดนฆ่า
  • ยุ่งกะงานทั้งวัน เปิดมาตกใจเลย.....

เกาะๆกันไว้ครับ

ตอนนี้คงมียอดคนเข้ามาในบอร์ดเราอีกมากจากการหาข้อมูลในเหตุการณ์ครั้งนี้
    ก็ช่วยๆกันให้ข้อมูลกันนะครับ

• ตามความจริงที่มาของพิทบูล มาถูกสร้างขึ้นมาเพื่อต่อสู้ มันมาจากสายกัดทั้งนั้นครับ
    ด้วยว่านักบรีดเดอร์ มีความต้องการให้รูปร่าง หน้าตา หรือจิตใจของพิทบูลแตกต่างกันไป
    มันจึงออกมาในลักษณะที่แตกต่างกันไปตามความนิยมของแต่ละพื้นที่
    สมาคมที่จดขึ้นทะเบียนพิทบูล ก็ยังให้คำนิยามสุนัขพันธุ์นี้แตกต่างกันเลย
    แต่อย่างหนึ่งที่ยังเหมือนเดิม คือ "วิญญาณของนักสู้" ที่มีอยู่ในสุนัขพิทบูลทุกตัวครับ
  • ผมเชื่อกฏแห่งกรรมครับ ถึงแม้คนจะถกเถียงกันเรื่องของความเป็นวัฒนธรรม หรือประวัติอะไรก็ตาม สุดท้าย ยามเมื่อเวรกรรมเข้ามาถึงตัว แม้คนใดจะมีเหตุผลส่วนตัว หรือความจำเป็นด้วยเหตุผลของความเป็นคน กฏแห่งกรรมก็ยังอยู่ และจะดำเนินอย่างยุติธรรม

ทุกท่านถ้าเห็นเรื่องแบบนี้แล้วเป็นเรื่องปกติ อยากให้ย้อนถามใจตนเองสักหน่อยว่า เราเป็นคนเข้าใจโลก หรือ เราเป็นคนเข้าใจธรรม
  • เว็บข้างบ้านเราเข้าไม่ได้แล้วนะคับ ......
    การออกความเห็นควร สุภาพดีทีสุดนะคับ
  • สาธุ ขอให้ไอ้พวกเหี้ยชาติหน้าเกิดมาเป็นสัตว์ที่ถูกกระทำด้วยเถิด
  • ถูกน้าผี
  • ช่องเจ็ดกำลังจะมีข่าวกัดหมา รีบเปิดดูเลยครับ
  • ดุแล้วคับ กลัวจิงๆๆ กลัวพี่โรเจอร์ ฮ่าๆๆๆ
  • เห็นแล้วบอกตรงๆเซ็งมากเฮ่อ
  • บักเสี่ยว โรเจอร์ ไม่ได้ไม่ดี แมร่งก็เรียกร้องห้ามนำเข้า ห้ามเพาะพันธ์
    ถามจริงๆเถอะ เคยรู้อะไรจริงสักเรื่องป่าวว่ะ จะปกป้องสวัสดิภาพสัตว์ก็ไม่เคยว่า
    แต่อย่าให้การปกป้องสัตว์มารังแกคนเลี้ยงดีๆ เดี๋ยวจะกลายเป็นเปิดศึกกับคนคุณภาพชาวพิตบูล

ใครเคยเจอมันบอกมันด้วย ไอ้เวน
  • พี่มาร์คพุดได้สวยงามมากคับพี่ :063:
    เรียก คืนราคา คนเลี้ยงได้มากกมาย
  • โห อุตส่าห์พูดไปอย่างเยอะ เอาหมามาโชว์มากมาย ออกนิดเดียว ฮ่าๆๆๆ
  • รอเจาะประเด็นพี่ มันต่อเนื่องกัน
    ข่าวส่วนใหญ่ออกนิดเดียวเพราะเวลาจำกัด แต่ถ้าสกู๊ปยิงยาวแน่
  • โทดคับ ดูไม่ทัน บักโรเจอรนี้คือใคร์ครับ หน้าที่อะไร
  • แฮะ ๆ โทษทีครับ เจาะประเด็นเป็นเรื่องรมยาข่มขืน สงสัยผมฟังผิด

พี่มาร์ค ถ้าช่อง3โทรให้พี่ไปออกรายการ อย่าลืมอัพเดทด้วยนะครับ
  • นานาจิตตัง ครับ........
  • มีคนเคยบอกว่าที่สวนจตุจักรยังมีการลักลอบเอาหมามากัดกันอยู่ แต่อันนี้ไม่ได้เห็นด้วยตัวเองเป็นเพื่อนบ้านเล่าให้ฟัง เท็จจริงประการใดมีใครพอรู้บ้าง เป็นข่าวที่ไม่ค่อยดีเลย
  • จะเลี้ยงโชว์ เลี้ยงกัด ถ้าขึ้นชื่อว่า "พิทบูล" ผมว่าโดนทั้งกะบิแน่นอน
    เค้าไม่มองหรอกครับ ว่าจะเลี้ยงไว้ทำอะไร ถ้าห้ามก็โดนเหมือนกันหมด
    แทนที่จะทะเลาะกัน หากเกิดมีกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเอาประเด็นเรื่องนี้ไปขยายความต่อ
    แล้วจำกัดขอบ ตีกรอบ หรืออาจสั่งห้ามเลี้ยง เราจะทำอย่างไร?
    ให้หาวิธีการป้องกันหรือแนวทางที่จะทำให้เป็นผลดีต่อสังคมพิทบูลดีกว่าครับ

ทะเลาะกันแบบนี้ ตัดกำลังใจกันเปล่าๆ ไม่มีประโยชน์
    .................................................พูดถูกเลยพี่อ้วนเสี้ยว ......

• วันนั้นกัดแค่คู่เดียวเอง ไอ้ตัวสีช็อกโกแลตชนะ สามสิบก่วานาที แค่เทสอีกตัวเฉยๆเพราะเค้าไปหลงซื้อมา คู่เดียวแท้ๆ เดิมพันไม่กี่พันบาทมั้ง ก็มีแต่ชาวบ้านแถวๆนั้นและต่างถิ่นบ้างเล็กน้อยที่ดู แต่ทีมงานผู้จัดไม่ค่อยควบคุมเท่าไรเลยรั่ว ข่าวก็ลงเกินไป เป็นแสน เป็นล้าน นักการเมือง ข้าราชการ สื่อนี่มันลงได้เกินกว่าเหตุ คนถ่ายทีมงานเค้าก็รู้ตัวแล้วด้วยมั๊ง
  • ไม่รู้งานเดียว กันมั๊ย คับน้าผีที่ ลง ประกาศในเว็บ ..........
    ถ้างานเดียวผมนึกอยู่แร้วว่า ดูเปิดเกินไป แต่ไม่นึกว่าจะเกิดเหตุการณืแบบนี้ .....
  • กำเจ๊บคำว่าลักลอบ นำเข้า จิงๆๆๆ :022:
  • ขอหยาบหน่อยนะ

ไอ้พวกที่เอาหมามากัดกันเนี่ย แล้วก็พวกที่มันมีชื่อเสียงเนี่ย
    ไม่มีเหี้ยไรจะทำกันแล้วหรอ

รู้จักบาปปปปปปปปปปปปปปปปป กันมั่งมั้ย

หมามันก็มีชีวิตมีหัวใจ เจ็บเป็น มันมีความรู้สึก แต่แค่มันพูไม่ได้แค่เนี้ย
    ก็นึกว่ามันอยากทำ ตามสั่งแล้วหรอ มันรู้ไงถ้ามันไม่ทำมันก็เจ็บตัวอีก

เค้าเลี้ยงหมาดันเนี่เอาไว้เฝ้าบ้าน เอาไว้เป็นเพื่อน
    แต่พวกจัญไร เอาหมามากัดกัน

ชิงหมามาเกิดกันจริงๆพวกมึง

มันน่าจะจับไอ้คนใจระยำมาฟัดกันมั่งนะ ถ้าไม่มีใครตายก็ห้ามหยุด ดีป่ะ

กฏหมายมันไม่มีหรือไงว่ะ การทารุณกรรมสัตว์อ่ะ ละเลยกันหมดเลยหรือไง

พอก่อน.
  • ทุกคนที่กัดหมา ตกปลา ชนวัว กัดปลา ตีไก่ ก็รู้ครับเรื่องบาป
  • BK_Bank ช่วยพูดจา สุภาพกว่านี้หน่อยคับ .............
    เพราะ ที่นี้ คนเลี้ยงสายกัด เขา ก็เข้า มาชมอยุ่ อย่าเอาคำพุด ด่า ทอ มาเกิดความ แตกแยกแบ่งกันคับ

เรื่องของเขาคับเขากัด กันมานานแร้วคับ ..... ไม่ใช่ว่าเพิ่งกัด .....

อีกอย่างพิทบุลถุกสร้างมาเพื่อกัด ก่อนคับ ก่อนมาถึงวันนี้
  • พนันบ่อนหมากัด

กัดเป็นกัดตาย พนันที่แลกด้วยชีวิต แฟนรายการท่านหนึ่งได้แจ้งเบาะแสเรื่องราวอันน่าสลดของสัตว์เลี้ยงที่น่ารักอย่างเช่นสุนัข ที่ถูกฝึกให้มาเป็นหมาบ่อนพนัน เพื่อเรียกเงินให้กับเจ้าของ ในแต่ละสังเวียนมันต้องแลกด้วยชีวิต มันสู้ยิบตาเพื่อให้มันได้เป็นผู้ชนะตามที่เจ้าของต้องการ บาดแผลที่ถูกจากการกัดของฝ่ายตรงข้าม สร้างความเจ็บปวดให้มันเป็นอย่างมาก พวกเขาเหล่านี้จะรู้หรือไม่ว่าสุนัขที่เขาเลี้ยงมามันจะรู้สึกเจ็บปวดมากเพียงใด หรือนี่เป็นเพียงตอบสนองความต้องการของมนุษย์ ติดตามชมภาพอันน่าสลดและความจริงในสังคมไทยนี้ได้ในเรื่องจริงผ่านจอ พฤหัสบดี นี้ ห้ามพลาด

ปล.ผมเอามาจากเว็บ เรื่องจริงผ่านจอ(http://www.thairealtv.com/main/index.php/2009-02-16-06-59-41) อย่าลืมติดตามชมนะครับ
  • น่าเป็นห่วงคับ ไอ้เรื่องกัด หมา กลัวพี่ดรเจอร์จิงๆๆๆๆ .......
    สังคมตีแผ่ ซะเถื่อนอีกแน่ๆๆๆๆๆๆ

ผม ว่ากลุ่ม ที่เลี้ยงกัด นี้แหละที่ยังเก็บสายดั่งเดิมของจิงไว้ในมือตลอด ......
    ถ้าไม่มีกลุ่มนี้แร้ว หมา ที่เป็นพันธ์ต้นตำหรับ คงหายาก .......

• เฮ้อ พิทบลูที่แสนน่ารัก รักเจ้าของไว้ใจได้มากกว่ามนุษย์บางคนซะอีก พอเกิดเรื่องที ไอพวกที่ไม่รู้ก็มาพูด ควบคุมนั่นนี่ ออกสื่อ คนส่วนใหญ่มันก็มองพิทบลู ไปในแง่ลบลงอีก พวกเราต้องรักกันไว้นะครับ อย่าทิ้งกัน สู้เพื่อ หมาที่เรารักกันนะครับ

ทิคเกอร์กับแม่อ้นครับ หลังกลับจากทำงาน ต้องมาเล่นกันบ่อยๆๆ

image
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 218K
  • ขอเป็นกำลังใจให้กับคนในวงการทุกคน ให้สู่ต่อถึงจะมีข่าวไม่ดีก็ตาม สู้ต่อคับเฮียมาร์ค
  • รู้สึกแย่กับคำว่าลักลอบนำเข้า..เช่นกันครับ..วัว ไก่ ปลา ไม่ว่าจะกัดปลาหรือตกปลา มันก็เหมือนกันครับ

ขอให้ไปประณามทุก กีฬาที่เกี่ยวกับสัตว์ทุกชนิดนะครับ อย่าขาดโทษแต่เรื่อง..หมา..อย่างเดียว

เพราะผม รักพิตบูล. คงเหมือนคนที่รักไก่ วัว ปลา คนเหล่านั้นคงจะออกมาปกป้องเหมือนกัน