ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข่าวหน้า1 จากนสพ.เดลินิวส์วันนี้
  • ควย! สำหรับตัวเหี้ยที่อยู่ในร่างมนุษย์จับหมากัดกัน มีอะไรมั้ยไอ้ระยำtutie
  • ต่อไปนี้ก็ต้องระมัดระวังกันให้ดีๆ เวลาพามันออกนอกสถานที่ อย่าประมาท ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น
    รวมตัวกันดั่งเช่นกำแพงเมืองใหญ่ๆ เพื่อปกป้องสิ่งที่พวกเรารัก :065:
  • สื่อนี่ก็เข้าใจเล่นประเด็นข่าวนะครับ ทั้งที่จริงๆพวกบรรดาสื่อเอง
    ก็รู้แจ่มแจ้งอยู่ในใจอยู่แล้วสำหรับเรื่องการเดิมพันเกมส์สุนัขนี่

และก็รู้มานานแล้วด้วย แต่ทำไมต้องมาทำให้เป็นกระแสในเวลานี้
    ที่อเมริกันพิทบูลกำลังเริ่มไปได้ดี ในสายตาของคนทั่วไป

ลำพังเวลาพาออกไปเดินเล่นอยู่ในสายจูง เราก็ต้องระมัดระวังตัวเอง
    อยู่แล้ว แต่คนเลี้ยงสุนัขพันธุ์อื่นกลับปล่อย วิ่งกันให้พล่าน แถมยังต้อง
    มาคอยตอบคำถามเดิม ดุไหม กัดไหม ใช่ที่กัดคนตายไหม

อยากรู้ว่า ถ้าพุดเดิ้ลตัวเท่ากัน สถิติการถูกสุนัขกัด มันจะเป็นพันธุ์ไหนกันแน่

ข่าวที่สมควรทำ ก็ไม่ทำ เมืองไทยนี่มันเมืองพุทธจริงๆสิพับผ่า
    มีที่ให้ยืน แต่คนดี มีศีลธรรม จริงๆสิพับผ่าครับพี่น้อง

• นี่แหละคือ คน :045:
  • ผมว่า กีฬาชนวัว แม่งเหี้ย สัส !!!! เห็นแล้วเซงงง แม่ง.... ไม่รู็จะด่าแม่งว่ารัยดี !!
  • น้าผีกีฬากัดหมามันมีมานานแร้วคับน้าผี ใช้ว่าจะเพิ่งมี
    และ ก่อนที่เราๆ จะรู้จักพิทบูล ส่วนใหญ่ก้อเริ่มจากการกัดหมา
    อีกอย่างพวกกัดหมา เขาก้อไม่ได้เปินเวที หรือเชิญชวนในกิจกรรมนี้
    เขาทำกันเงียบๆของเขา พุดๆง่ายๆๆเขาอยุ่แต่เขา นิ.....

แต่ดัน ไปเจาะซะงั้น........ น่าจะเป็นเพราะกระแส สุนัขมาแรงอันดับหนึ่ง
    เลย เหมาะที่ไปเจาะข่าว
  • กลัวเรื่องหมากัดกัน
    กลัวไอห่าโรเจอร์ดีกว่าครับ
  • สายกัดคือบรรพบุรุษ ของพิทบูลปัจจุบันถ้าคิดดีก็น่าร่วมต่อต้านทารุนสัตว์อย่าคิดแค่พิทบูล หรือกลัวที่จะแตะต้องคนอื่นเก่งแต่ในเวป คุณๆทั้งหลายความหลากหลายของสายพันธุ์ทำให้เกิดกิจกรรมต่างไป คุณว่าสิ่งที่คุณทำนั้นดีแล้วหรือ คุณก็สนองความต้องการของคุณเองเหมือนกัน
  • พวกคนปากดี ก็มีแต่ด่าคนอื่น ที่มีความคิดเห็นไม่ตรงกับตัวเอง
    ถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่สนับสนุน แล้วไม่เป็นเสียเอง ก็พอแล้ว
    แล้วก็อย่าคิดว่าจิตใจตัวเองสูงส่งกับความรู้สึกแค่นี้ แล้วเห็นว่าคนอื่นไม่เป็นคน

• ผมเชื่อว่าตอนนี้ที่พวกเรากลัวมากที่สุดก็คือการโดนห้ามเลี้ยงใช่ไหมครับ

ดังนั้นอะไรที่จะเป็นสาเหตให้หมาพันธ์นี้โดนห้ามเลี้ยงก็อย่าไปทำก็แค่นั้นเอง
    การกัดหมามันขัดกับกฏหมาย หากชอบในเกมส์นี้ก็ไปลักลอบเล่นกันในวงแคบๆอย่าให้ใครรู้มันก็จบ
  • ไม่ได้มาหาเรื่อง แต่ผมคิดว่ามันเป็นโชคดีของสังคมไทย ที่นักข่าวเข้าไปแอบถ่าย แต่ไม่คิดบ้างหรอ ไอ้นั่นมันเป้นนักข่าวหรือเปล่า หรือมันส่งให้นักข่าวหรือเปล่า หรือคลิปมันหลุดแล้วนักข่าวเอาไปหรือเปล่า
  • สงสารสุนัข ทำไมต้องเลี้ยงเค้าให้โตแล้วต้องทำให้เจ็บ เจ็บทั้งกายแล้วต้องเจ็บใจ คนที่ทำให้มันรักกับทำให้มันทรมาน
  • กูบอกตรงๆ พวกกัดหมาเนี่ยเลี้ยงหมาเก่งกว่าพวกมึงที่ด่าเขาอีก เขากัดหมาเขาเลี้ยงดูปูเสื่อ ลงทุนมากกว่าพวกมึงที่ด่าเขาอีก มึงด่าพวกกัดหมาก็เหมือน มึงด่าโคตรเง่าตัวเอง ถ้าเขาห้ามเลี้ยง....สายโชว์อย่างพวกมึงก็อดเลี้ยงเหมือนกัน เพราะมันก็ อเมริกันพิตบูลเหมือนกัน.......ไอ้พวกปัญญาอ่อน เเล้วอวดฉลาด.....
    พวกมึงน่ะ..ดีเเต่ด่าพวกสายกัด ไม่รู้เรื่องอะไรกันเลย..เเล้วยังมาปากดี...
    กูจะบอกให้ ผลกระทบที่มันเกิด มันไม่ได้เกิดเเค่คนกัดหมา เเต่มันจะเกิดกับคนที่เลี้ยงหมาสายพันธุ์นี้ทุกคน..
    กูก้ไม่รู้ว่าพวกมึงจะบ้าตามข่าวอะไรนักหนา ไม่รู้ว่าทำไมมึงถึงจงเกลียด จงชัง พวกสายกัดจัง....
    เขาไปกัดหมา ที่บ้านพวกมึงรึไง หรือว่า....เขาเอาหมาพวกมึงไปกัด ก็ไม่นี่หน่า.... ไอ้พวกไม่ลึกซึ้ง...
    ไอ้พวกรู้ไม่จริง ไอ้พวกปากมาก่อน ความคิดมาทีหลัง.. เเล้วที่บอกว่ากัดกันจนตายน่ะ มันไม่ใช่ทุกตัวหรอก พวกมึงเคยกัดเคย เลี้ยงจริงๆ ใหม.. หมาตัวไหนไม่สู้ ไม่วิ่งเข้าหา 10 วิเขาก็จับเเพ้เเล้ว...
    พวกมึงกินข้าว วันนึงกี่บาทวะ ค่าตัวของพวกมึงอะ หมาสายกัดเขาวันๆ ค่าใช้จ่ายมากกว่าชีวิตประจำวันของพวกมึงอีก (พวกมึง คือ พวกที่ด่าสายกัด) ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกนี้เกิดมาเพื่ออยู่รอด เกิดมาเพื่อต่อสู้ ใครรอดใครฉลาด ก็อยู่สืบพันธ์ต่อไป.. คนเเม่ง ยังยิง ยังต่อยกันเลย.. คนตัดต้นไม้ทำลายธรรมชาติ คนฆ่าหมู ฆ่าวัว
    เเม่งใช้ ค้อนปอนด์ ทุบหัววัว พวกมึงไม่ด่ากันเข้าไปล่ะ ใช้มีดเสียบคอหมู พวกมึงไม่เเช่งเข้าไปล่ะ.....
    อย่านึกว่าตัวเองเป็นคนดี ถ้าพวกมึงยังเเดกสัตว์อยู่ ถ้าพวกมึงกินเจเมื่อไหร่ ค่อยมาด่า.....
    เขากัดหมา ก็ปล่อยเขากัดไป...ให้เป็นเรื่องของเวรกรรม...เพราะเขาไม่สร้างความเดือดร้อนให้พวกมึง รู้ป่าว..
    หมาเขาก็ซื้อเอง อาหารการกิน อุปกรณ์ เขาก็ซื้อเอง หรือว่าเขาไปเอาเงินมึงมา......
  • คิดว่าตัวเองดีเเค่ไหน... ถ้ามึงยังอยากเลี้ยงพิตบูลอยู่ ก็เลิกด่า เลิกต่อต้าน สายกัดได้เเล้ว...คนที่เขากัดหมาเขามีเหตุผล ทุกอย่างมันมีข้อดี...ข้อเสีย เหมือนดาบสองคม... ลองกลับไปคิดทบทวนไตร่ตรองดูก่อน ระหว่างนี้ก็หาความรู้ใส่หัวมากๆ ว่า คำว่าพิตบูล พิตบูลด๊อก อเมริกันพิตบูลเทอร์เรีย บูลด๊อก คำพวกนี้มันมาจากอะไร
    ไม่ใช่ว่าเลี้ยงพิตบูลไปวันๆ ไม่รู้เหี้ยไรเลย เทือกเขาเหล่ากอเป็นยังไง มันมาได้ยังไง บางคนเลี้ยงหมายังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าหมาตัวเองพันธุ์อะไร....
    จากกูคนเลี้ยงสายโชว์ เเต่ไม่ต่อต้านสายกัด.......
  • ความคิดจิตใจของคนแต่ละคนย่อมมีเหตุผลต่างกันออกไป
  • ทำให้คนอื่นเดือดร้อน
  • ผมไม่เคยต่อต้านสายกัดครับ ผมขอเพียง เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม
    ส่วนใครจะทำอย่างไร ผมก็ไม่เคยไปก้าวล่วง หากการกระทำนั้นไม่ได้ขัดต่อความสงบสุขของสังคมโดยรวม

คนชอบกัดหมา หากท่านทำในพื้นที่ส่วนตัว ทำกันในกลุ่มคนที่ชอบแบบเดียวกัน ทำเป็นระบบปิด มันก็ไม่มีใครไปยุ่งกับท่านหรอกครับ แต่หากท่านประกาศกันอย่างโจ่งครึ่ม มันก็ยากที่จะป้องกันไม่ให้คนนอกหลุดรอดเข้าไป และคนที่หลุดเข้าไปหากคนในไม่ร่วมมือ มันก็ไม่มีทาง จริงไหมครับ

อย่าด่ากันเองอีกต่อไปเลย เรามาหาทางช่วยกันป้องกันดีกว่าไหม

ขอบคุณครับ
  • จะสายโชว์สายกัด มันก็พิตบูลครับ. ผมถือว่าเป็นพี่น้องกันหมด เพราะถ้าเกิดมีเรื่องขึ้นมา ไม่ใช่เเค่พี่เรา หรือน้องเรา เเต่มันโดนทั้งครอบครัว ครอบครัวพิตบูล โดนหมดเเหละ เขาไม่มาเเบ่งเเยกหรอกครับ...
    ฉนั้น....พี่น้องเรามีปัญหา เกิดอะไรขึ้น ก็จับมือกันไว้ช่วยๆกันครับ...ถือซะว่าเลี้ยงพิตบูลเหมือนกัน
    อย่าทำให้ใคร ต้องมาทำให้เราเเตกเเยก
    ขอความกรุณาผีบางท่าน พูดจาดีๆก็ได้ครับ อย่าใช้คำเเรงๆเลย เราโตๆ กันเเล้วนะท่าน มีอะไรค่อยๆคุยกันครับ
    ถ้าวันใด มีกฎ สั่งห้ามเลี้ยงพิตบูลผมก็ไม่เสียใจเท่าคนเลี้ยงพิตบูลมาทะเลาะกันเองหรอกครับ..
    ชอบในสิ่งที่เหมือนกันก็ควรจะรัก ช่วยเหลือ ปกป้อง เเละหาทางเเก้ไขครับ. มันคงมีประโยชน์กว่าการมานั่งเถียงกันไปวันๆ ไม่มีที่สิ้นสุด

ยังไงก็เอาใจช่วย...ขอให้พิตบูลผ่านไปได้
    ครอบครัวที่รักกันมักผ่านพ้นไปได้ ครอบครัวที่เเตกเเยกจะมีเเต่ล่มจม
    ด้วยความเคารพครับ........
  • ผมก็จะร่วมผ่านมันไปกับพวกพี่ๆคนรักพิทบลูด้วยคน
  • ผมว่าเราน่าจะมีการออกมาอธิบายเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นบ้างนะครับให้ พวกนักข่าวนั่งเทียนเขียนข่าว เอาข้อมุลจากไหนไม่รู้มาเขียนด้านเดียว ผมว่ามันจะเสียหาย เเละลามไปไกล จะทำให้วงกาลเราโดนเหมารวมในภาพแย่ๆ ทั้งที่ตอนนี้เรากำลังเดินมาไกลกันมากแล้ว ในภาพข่าวเท่าที่ดูเค้าก้เป็นกลุ่มที่นิยมเลี้ยงในแบบของเค้า เพียงแต่ เค้าน่าจะมีการตรวจสอบของสมาชิกที่เข้าดู และการอนุญาติให้ถ่ายภาพได้เฉพาะสมาชิก เพราะถ้ามีการปล่อยให้ภาพหลุดออกมา มีการเผยแพร่ไปทั่ว มันก็เดือดร้อนกันทั้งนั้น ไม่ได้ ค้านหรือต่อต้าน กลุ่มหมาเกมส์นะครับ แต่น่าจะมีการดำเนินการจัดที่รัดกุมกว่านี้ เพื่อตัวกลุ่มพวกท่านเอง และ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆที่เลี้ยงพิทบลูในทุกๆสายพันธุ์

น่าจะมีคนไปให้ข้อมูลพวกที่หากินบนความมักง่ายของข้อมุลที่คิดจะพิมพ์เพื่อขายข่าวบ้างนะครับ
    ติดต่อเรา
    กองบรรณาธิการหนังสือพิมพ์เดลินิวส์
    โทรศัพท์ 0-2561-1456
    โทรสาร 0-2561-1329
    อีเมล editor@dailynews.co.th

กองบรรณาธิการเดลินิวส์ออนไลน์
    โทรศัพท์ 0-2561-1456 ต่อ 2658
    โทรสาร 0-2940-9827
    อีเมล webmaster@dailynews.co.th
  • ลักษณะคลิปเหมือนแอบถ่ายไว้ :bz
  • ผมอยากให้มองในภาพรวมก่อน แล้วค่อยระดมความคิดหาแนวทางในการแก้ปัญหากัน

การกัดหมา ถือแม้ว่าบางคนจะมองเป็นการทารุณกรรมสัตว์ก็จริง
    การมันอยู่ในพื้นที่ปิด อย่างน้อยไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้สังคม
    กัดปลา ตีไก่ ชนวัว ทำไมเขาไม่ให้เลิกเลี้ยง? อยากให้คิดถึงจุดนี้
    ถ้าเกิดมีการพิจารณาเกี่ยวกับเรื่องนี้ ให้ทางสังคมพิทบูลตั้งตัวแทนทำหนังสือแจ้งไป
    ให้ดำเนินคดีเป็นรายบุคคล เฉพาะผู้ที่ทำผิดกฎหมาย ไม่ใช่เหวี่ยงแหเหมาเป็นผู้เลี้ยงพิทบูลทั้งหมด
    มันก็ขึ้นอยู่กับว่า เรื่องนี้จะเงียบหายไป หรือจะมีการสุ่มให้ลุกโชนขึ้น

แต่ทางที่ดี คนที่มีสุนัขพิทบูลไว้ในครอบครอง ควรระมัดระวังสุนัขที่ตัวเองเลี้ยงให้มากขึ้น
    อย่าให้หลุดออกไปกัดหมา กัดคนอื่นในสังคม
    เพราะจะทำให้กระแสต่อต้านในสังคมมากแรงขึ้น

เรื่องสายกัด สายโชว์ ไม่ควรนำมาเป็นประเด็น พอเถอะ
  • ทุกอย่างมี 2ด้านเสมอครับ แล้วสิ่งดีๆทำไมไม่นำเสนอบ้าง! คนเลี้ยงเพราะรัก ก็ยังมีอีกเยอะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
  • ถึง..... ป๋ามาร์ค

เร็วก็ว่าล้ำหน้า ช้ามันก็ว่าอืดอาด
    โง่ก็ถูกตวาด ฉลาดก็ถูกระแวง
    ทำก่อนมันบอกไม่ได้สั่ง พอทำทีหลัง..ทำไมมึงไม่รู้จักคิด

อะไรอีกไม่รู้...............แต่ในเวลานี้ ป๋ามาร์ค ดังหย่ายยยยย แระimage
    ไฟล์แนบ
    untitled_resize.bmp 174K
  • พี่มาร์คออกเจาะข่าวเด่น 2 ปีที่แล้ว เอามาให้ดูและเตือนใจกัน

http://video.mthai.com/player.php?id=6M1239100164M0
  • ชอบพิทบลูมาตั้งแต่เด็กก็เพราะเรื่องกัดนี่แหละครับ
  • ข่าวบอกว่าเปิดบ่อนเอาหมากัดกันนี่ครับแต่ไม่ได้เอาหมาไปกัดใครตายหรือบาดเจ็บซะหน่อยคงไม่ถึงกับมีการแบนห้ามเลี้ยงมั้งครัง เพราะถ้าพูดถึงหมากัดคนตายไม่ใช่มีแต่พพิทบลูที่กัดคนตายขนาดโกลเดนยังกัดคนตายเลยหมาที่ไหนถ้าเลี้ยงมันไม่ดีมันก็กัดคนหมดแหละครับผมว่า
  • อย่างน้อยถึงมาก ไอ้พวกบูลลี่ กับ เรดโน๊ต ก็ทำไม่ได้ละวะ
  • - ขอออกความเห็นหน่อยครับ...
    - สำหรับท่านที่เลี้ยงสายกัดก็คงเหมือนไก่ชนเเหละครับต้องมีการซ้อมเพื่อคัดสุนัขที่มีมาตรฐาน(ซึ่งตรงนี้คนที่ไม่รู้เเละไม่เข้าใจคงมองเป็นเรื่องโหดร้าย)
    - สุนัขพันธุ์นี้พันธุ์กรรมทางสายเลือด(สายกัด)ได้ถูกสร้างมาไว้เพื่อการต่อสู้โดยกำเนิดอยู่เเล้ว(ก่อนที่ท่านคิดจะเลี้ยงก็ต้องเข้าใจตรงนี้)
    - สำหรับคนที่ไม่เข้าใจคงมองเป็นเรื่องโหดร้าย...เเต่ท่านที่เล่นตรงนี้จริงๆสุนัขเเต่ล่ะตัวต้องมีการออกกำลังฟิตซ้อมอย่างดีก่อนจะทำการเทสเเละหลังการเทสก็ต้องมีการรักษาอย่างดี
    - ทุกอย่างมันเป็นโดยสายเลือดคงไม่มีใครสามารถบังคับให้มันกัดกันได้ถ้าตัวสุนัขเองมันไม่ต้องการที่จะต่อสู้
    - สำหรับคนที่ยังไม่เข้าใจว่าโหดร้ายอย่างนู้นอย่างนี้เอาเวลาไปดูเเลสุนัขข้างถนนที่เลี้ยงกันทิ้งๆขว้างๆเกลื่อนทั่งประเทศก่อนดีกว่าครับเพราะสุนัขที่อยู่เเบบนั้นจริงๆเเล้วน่าสงสารเเละอยู่อย่างโหดร้ายมากกว่าหมาที่กัดกันอีก
    - ถ้ามองตรงนี้ที่สุนัขกัดกันว่าโหดร้ายก็คงต้องห้ามเกมกีฬาชกมวยไปก่อนเถอะครับ(นักมวยมันจนมันเลยต้องชกเพื่อเงินทั้งๆที่ไม่อยากชกคงไม่มีใครอยากเจ็บตัว) เเต่หมามันกัดกันเพราะโดยที่จิตใจมันชอบตรงนี้คนบังคับมันไม่ได้
    - สังคมเราบางทีถ้ามีคนที่อินโนเซ้นเกินไปก็น่ารำคาญจริงๆ
  • ต้องยุติความขัดแย่ง ไม่ต้องแบ่งแยก พิลบูลก็คือสายเลือดที่เรารัก
    เราต้องรวมมือกันสร้างภาพลักษณ์ดีให้สังคมมองเราในด้านบวก
    กิจกรรมดีของพี่น้องเรามีหลายกิจกรรมที่ส่งเสริมสร้างภาพลักษณ์ดีๆ
    รวมมือกันครับผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ยอมเสียสิ่งที่ผมรักไปโดยเด็ดขาด
    D1ก็เป็นกิจกรรมที่สร้างภาพลักษณ์ดีๆให้สังคมมองเราในด้านบวก
    และอีกหลายกลุ่มที่ทำอยู่
  • แต่ละความเห็นโดนๆทั้งนั้น
  • ถึงคุณ Fuck

@คุณexperimental
    ถ้าไม่พอใจกับศาสนาพุทธ ก็คิดเอานะครับว่าสมควรทำอย่างไร ถ้าคุณเห็นว่าคนนับถือศาสนาพุทธเป็นเรื่องที่ไม่พอใจสำหรับคุณ ผมว่าไม่สมควร
    หรือคิดได้แค่แก้ตัว ว่ากัดหมา ไม่ใช่การทารุณสัตว์

...................................................................................................................................

ผมเองนับถือศาสนาพุทธ 100% ครับผม ผมเองแค่ไม่เข้าใจว่า ในเมื่อเรื่องการกัดสุนัขนี้
    มีมานาน แต่ทำไมเพิ่งจะมาออกรายการ ตอนนี้ ที่กระแสคนเริ่มเข้าใจในสายพันธุ์นี้มากขึ้นครับ

เพียงแต่ข่าวออกมาแล้ว รู้สึกว่า บางคนชอบยกตนข่มท่าน ตัวเองไม่ได้ทำแล้วก็รู้สึกว่า
    ตนเองดูสูงกว่า ดูดีกว่า ทั้งที่จริงคนเรา จะเป็นคนดี หรือ เลว มันไม่มีตัวบ่งชี้ที่วัดกันได้
    แบบมาตราการชั่ง การวัด การตวง มุมของแต่ละท่านก็ไม่เหมือนกัน

แต่ประเด็นที่ผมจะบอก ก็คือ เพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่าน ก็พยายามปรับปรุงหากิจกรรมให้คนมอง
    สายพันธุ์นี้ในทางที่ดีขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการประกวด การเอามาทำกิจกรรม ด้วยเพราะด้วยใจรัก และ
    อุปนิสัยที่ขี้อ้อน ของสายพันธุ์นี้ ซึ่งเป็นอีกมุมมองหนึ่ง ที่คนทั่วไปมักไม่ค่อยมองเห็นครับ

ผมเอง สมัยเด็กๆก็เลี้ยงปลากัด ซึ่ง เอามากัดแบบอยากรู้อยากเห็น ไม่ได้มีการพนันขันต่อ
    โตมา ข้างบ้านก็มีคนเลี้ยงไก่ชน เอาไว้ตี แต่ก็ไม่เคยไปดูการชนไก่

เรื่องสายกัดผมก็เข้าใจว่าท่านที่เลี้ยงสายนี้ บางทีต้องมีการซ้อม มีการคัดเลือกสายพันธุ์กัน
    ซึ่งพวกเราเองที่เลี้ยงอเมริกันพิทบูลนี้ ทุกท่านเข้าใจดีถึงเหตุอันควร

ผมเองที่บ้านก็มีสายนี้อยู่เช่นกันครับ เคยหลุดกัดกันเองเหมือนกัน แต่ตอนขวบปี ซึ่ง
    ก็เป็นเหตุการณ์ที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นอีก เพราะสงสารเวลาเห็นบาดแผลเขา

ที่ผมเหน็บแนมไป ด้วยเพราะคนที่ดูข่าวโดยส่วนมาก ยังขาดความเข้าใจในสายพันธุ์นี้
    บางท่าน อาจจะเหมารวม บอกว่าไอ้คนที่เลี้ยงสายพันธุ์นี้ ต้องทำแบบนี้ ซึ่ง ข่าวเวลาออก
    ก็มักจะออกอยู่ด้านเดียวไงครับ

ถ้าผมพูดอะไรไปขัดใจ ไม่่ถูกใจ ไม่พอใจ ก็ขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพ
  • พูดได้ดีมากครับ คุณ experimental นี่สิ...คนที่เข้าใจจริงๆ ผมนับถือคุณ..
  • ต่อไปราคาเเรงแน่นอน
  • ใครจะว่ายังไงหนูไม่สน หนูจะเลี้ยงต่อไปใครจะทำไม ทุกวันนี้ยังทะเลาะกะข้างร้านข้างๆเรื่องหมาพิทบูลตั้งแต่หมาอายุ 2เดือนจนตอนนี้2ปียังไม่สนใจเลย แล้วใครจะมาห้ามได้ ตอนแรกก็คิดอยู่เลย จะเลิกเลี้ยงหมาหรือจะย้ายบ้านดี สุดท้ายก็เลยคิดว่า...ไม่เลิกเลี้ยงหมาและไม่ย้ายร้านใครจะทำไม หมาพันไหนถ้าเลี้ยงดีไม่มีใครว่า ถ้ามันกัดเรารับผิดชอบมันก็แค่นั้น แต่คนอื่นที่ไม่รู้จักมักคิดไปเอง หมาโหด ของๆใครๆก็รักถ้ามีข่าวว่าให้เลิกเลี้ยงไก่ตีเพราะไข้หวัดนก ก็ยังมีคนแอบเลี้ยงอยู่เหมือนเดิม
  • มาเฟีย vs โรเจอร์
  • งานนี้บักเสี่ยว มันเล่นงานเราแน่เลย มาเฟียเตียมรับมือมันด้วยครับ
  • เป็นกำลังใจช่วยครับ อย่าให้ใครมาทำลายเราได้ครับ มาเฟียสู้ๆครับ
  • บักเสี่ยวนี่มันเหี้ยจริงๆ ครับมาเฟีย
  • :)>- :)>- :)>- :)>- :)>-
  • ยังไม่ทันไร ได้ผลกระทบเลยตู

เมื่อเย็นพาหมาไปเดินในสวนสาธารณะ มียายป้าสองคนมันเห็นหมาเรา มันมุ่งหน้าเข้ามา อยู่ในระยะพอได้ยิน (มันไม่กล้าเข้ามาใกล้มากมันกลัวหมา)

แล้วแม่งแกล้งคุยกันเสียดัง บอกดูข่าวพิทบูลมา สงสารหมา อย่างโน้น อย่างนี้ สาปแช่งด่าทอพวกกัดหมา (แต่เหมือนมันเจตนาด่ากู ประมาณว่ากูเพิ่งเอาหมาไปกัดมา)

แล้วมันก็เดิน บ่น ด่า บ๊งเบ๊ง บ๊งเบ๊ง ไม่ยอมหยุด จนเดินผ่านกูไปไกล

กูยืนเซงมาก แทบอยากจะปล่อยหมากัดแม่งให้รู้แล้วรู้รอด แต่หมากูใจดี ไม่กัดคน สาด...เดือดมาก ขอบอก

X(
  • คนเราควรทำตัวให้เป็นสัตว์ประเสริฐอย่างที่เราเรียกตัวเอง
    ควรรู้จักเมตตาบ้าง คนต่างกับสัตว์ก็ตรงที่มีความเห็นอกเห็นใจ เมตตา สิ่งอื่นที่ไม่ใช่มนุษย์เหมือนกัน
    การกัดหมาถึงมีมานานแล้ว แต่ก็ใช่ว่าเป็นสิ่งที่ควรมี
    พิทบูลมันคือหมาต่อสู้ก็จริง แต่ก็ใช่ว่าต้องให้มันสู้กัน หาอย่างอื่นให้มันทำก็ได้ ลากน้ำหนัก กิจกรรมต่างๆก็มีให้เลือก
    ส่วนตัวผม ผมไม่เห็นด้วยครับ และผมก็คิดว่านักข่าวเค้าก็ตีแผ่เรื่องราวต่างๆ มันอาจจะทำให้สังคมดีขึ้นก็ได้ครับ
    ขอเป็นแค่1ความเห็นครับ ไม่ได้คิดแย้งกับท่านอื่น
    รักพิทบูลเหมือนกันครับ
  • .GHOST กรกฎาคม 27 Permalink
    คนเหี้ยโทษนักข่าว คนอัปรีย์เอาหมามากัดกันเสือกไม่ตกใจเห็นว่าเป็นเรื่องปกติ
    ....................................................................................................
    จิตรใจทำด้วยไร....สัตรย์มันยังรักชิวิตแล้วคุณไปกันแทนหมาใหมคับ คนอย่างคุณตาขาวมากกว่าตาดำแน่นอนออกความคิดยังไอย่ากให้รู้วาเป็นใครเลยรับตัวเองยังรับไม่ไล้วใครที่ใหนจะไปรับคุณ ขอ...ถุยยยยย...นะ
  • กำ....... ไอ้น้าผี ที่พี่ บอยด่าน่าจะเป็นผม มากมาย .....
    น้ำลายที่ คราก คงหมายถึงผมเป็นแน่ .....

ความหมายที่ ผมพยายาม สื่อ ......

เหมือนที่บอกหมามันกัดกันมานานแร้ว เรื่องนี้ใครๆๆก้อรุ้ พอเป็นข่าวผลมันยังไง
    ทุกคนโดน หมด แม้แต่ผม จะลาก ยางที สายตาคนมันมองเราแบบแปลกก
    ส่วนเรื่องเฉยๆๆ มันอยุ่ที่สภาพจิตใจคุณคลอยตาม ข่าวแร้วเกิดอารมณ์
    มันเรื่องของคุณ แต่ ผม เฉยๆๆ ส่วนตัวผมไม่ได้เลี้ยงกัด อะไร
    แต่ที่พยยาม สื่อคือใจเย็นๆๆ อย่าด่าทอ เดี๋ยวจะทะเลาะกันป่าวๆๆๆ
    อะไรหลายๆๆๆ อย่าง มันเหมือนน้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า อย่าได้ คิดตัดอะไรง่ายๆๆดีกว่าคับ

และอีกอย่างที่บอกว่า อย่าดจมตีทางนั่นรุนแรง เพราะ ทางนั่นเขา ต้องเข้ามาอ่านข่าวสารทางนี้อยุ่
    แร้ว เพราะเว็บทางนั่นปิดไปแร้ว
    ยิ่งด่ายิ่งทะเลาะ กันมันมีแต่บาน คับ พี่ .......

• ถ้าพี่หมายถึงผม อะไรที่ รับไม่ไหว และอะไรใครที่ จะรับผม ......
    (ถ้าหมายถึงผม ) :015:

(การใช้วาจาหยาบ คราก มันแรงมาก คับ)
  • ทุกสิ่งทุกอย่าง เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบทุกอย่างก็จบครับ =;
  • ชอบน้าผี โดนผลกระทบ ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ