ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามเรื่องพิทบูล หน่อยครับ
  • ผมพึ่งสมัครสมาชิกเว็บนี้ได้ไม่นานครับ
    แต่สนใจเรื่องพิทบูล มานานมากแล้ว (แต่แบบไม่ได้จริงจังนะครับ)
    ตอนนี้อยากเลี้ยงมั่ง ที่บ้านเลี้องสุนัขอยู่แล้ว 7-8ตัว
    ถ้าผมหาลูกพิทบูลมาเลี้ยงโตขึ้นมันจะกัด หมาที่ผมเลี้ยงไว้อยู่แล้วไหมครับ
    และพิทบูล ที่นิยมเลี้ยงกันในไทยแบ่งเป็นนกี่ประเภทครับ แล้วที่เห็นว่าสายกัดกับสายโชว์
    ทีแรกผมยังไม่เคยเห็นความต่าง แต่เมื่อหลายวันก่อนมีคนตั้งกระทู้ถามและผมก็เห็นถึงความต่าง
    ก็เลยสงสัยว่า ทำไมสายโชว์ตัวใหญ่กว่าสวยกว่าทุกอย่าง แล้วสายกัดมันดีกว่ายังไงครับ
    ถ้าสู้กันจริงๆสายกัดจะสู้ได้เหรอครับ ขอบคุณครับ

ผมชอบตัวแบบในรูปนี้ครับเค้าเรียกว่าอะไรครับ
    ไฟล์แนบ
    pitbull.jpg 59K
  • :063:ตัวในรูปบนถ้ากัดหมาไทยตัวในรูปนี้ที่ผมเลี้ยงไว้ จะถึงตายไหมครับ

แล้วพิทบูล เชื่องคน(รวมถึงคนทั่วไปด้วยจริงๆเหรอครับ แล้วจะเฝ้าบ้านได้เหรอครับ)
    ความแกร่งและพละกำลัง ระหว่าง พิท กับ ร็อต ใครมากกว่าครับ เพราะผมเห็นว่าร็อตตัวใหญ่กว่า
    แต่กล้างเนื้อนั้นสู้พิท ไม่ได้ รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์ทีครับ
    ไฟล์แนบ
    112.jpg 106K
  • 1.เลี้ยงรวมกับหมาไทย 50/50 แต่อาจจะมีเปอร์เซ็นการกัดไปถึง 75 เลยล่ะครับ เพราะหมาไทยมันชอบข่มหมาเล็ก

2.ก็มีสายกัด กะ สายโชว์นี่ล่ะครับ แต่ว่าสายโชว์มันมีอยู่หลายสายอีกเหมือนกันต้องใช้เวลานิดหน่อยครับ

3.ที่สายโชว์สวยกว่าทุกอย่างเพราะสายโชว์เค้า พัฒนามาเพื่อ โชว์กล้ามเนื้อซธส่วนใหญ่ แต่ยังคงนิสัยดุกับหมาเหมือนเดิม

แต่ว่าจะน้อยกว่าสายกัด แต่สายกัดมี ชั้นเชิง ที่ดีกว่าสายโชว์ ถ้ากัดกันจริงๆ นน.เท่ากัน สายกัดคงชนะสายโชว์ไม่ยากครับ

4.ถ้าโดนตัวในรูปกัด ชีวิตไอ้ตัวที่หาวนี้อาจถึง ฆาต ได้ครับ

5.ร๊อตก็มีโครงสร้างสมบูรณ์แบบครับ แต่ว่าพิตบลู มีความกระหายที่จะต่อสู้มากกว่า ร๊อต จึงทำให้ดูดุดันกว่า ถ้าวัดกันจริงๆ

ตัวเท่าๆกันทั้งคู่ พิตก็มีโอกาสชนะมากว่า จากจิตใจที่มุ่งมั่นของมัน ครับ
  • พิทฯ โดยมากรักเจ้านายสุดๆ
  • คุณ หยกComEn วิเคราะห์ได้เยี่ยมครับ

หมาไทยชอบข่ม หมาเล็กครับ เท่าที่เลี้ยงมันมา

แล้วถ้าพิท โดนข่มมาตั้งแต่เล็ก พอโตขึ้นมันจะยอมไหมครับ
    เพราะเท่าที่ผมเลี้ยงหมามาหลายๆรุ่น ต่อให้เป็นพันธุ์ที่ดีใหญ่กว่าแต่ถ้าโดนข่มมาแต่เด็ก
    พอโตขึ้นมามัน ก็ยังกลัวตัวเล็กที่เคยข่มและอายุมากกว่าอยู๋อีกครับ
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    อย่างเช่นในรูปที่ผมเลี้ยงมา ตัวเมียทั้งคู่
    โดเบอร์แมน กะ สีน้ำตาลหมาพันธุ์ทาง

โดเบอร์แมน โดน สีน้ำตาลข่มมาแต่เล็ก
    จนตอนนี้โดเบอร์แมน โตมากแล้ว แต่ยังกลัว สีน้ำตาลตัวเล็กอยู่ครับ
  • ลืมรูปครับ
    ไฟล์แนบ
    CIMG0216 copy.jpg 89K
  • พูดตามตรง
    อย่าหาเรื่องเลย ให้ใครต่อใคร(คนและหมา)เดือดร้อนเลย

ปกติเลี้ยงหมา 7-8 ตัว คุณคงเคยเห็นมันกัดกัน
    คิดว่า คง มีสักวันที่คุณต้อง เสียใจ
    พิทบลู ทุกสายพันธ์ มีสายเลือดนักสู้ ไม่มากก็น้อย
    นี่คือเรื่องจริง อย่าคิดเล่นๆ กับเรื่องนี้

แต่ พิทบลู วันใดวันหนึ่ง ที่เริ่มสตาร์ท
    มันไม่ใช่แค่กัด กัน เพื่อเอาชนะ แย่งกิน แย่งสิ่งของ
    แต่มันกัดกัน เอาชีวิต
    ถ้าแยกกันช้าอาจบาดเจ็บสาหัสเหมือนกัน
    และก็เป็นโจทย์กันตลอดชีวิต มัน
    แล้วคุณยากเลี้ยงหมาที่ล่ามไว้ กับใส่กรงตลอดหรือ

ผมกลัวไว้ก่อน ไม่อยากให้เอาสัตว์เลี้ยงมาทดลองเลี้ยงไปก่อน
    กับชีวิตมันทั้งชีวิต ที่อยู่ร่วมกับหลายชีวิต

ขอโทษครับที่ให้ความเห็นแบบส่วนตัว
  • ของผมก็มีกรณีศึกษา 2 กรณี

1. มีหมาพันธุ์ทางตัวนึงที่บ้าน เป็นของ อากู๋ เอามาไว้ ชื่อ "ไอ้ขาว" เ ค้าเลี้ยงมาจากที่อื่นเอามาบ้านนี้ก็ อายุ 7 ปีได้แล้วไอ้ขาว โหดมาก มีคดีติดตัวมาเพียบจากที่เ ก่า

ตอนเด็กๆมันโดนคนเค้าฟันหลังมาหายจากบ้านไป 1 เดือนกลับมามีรอยแผลอยู่ โตมาก็ไปกัดกะหมาคนอื่นเค้าทั่วไปหมดไปกัดหมาเค้าตายมาหลายตัว โดนเจ้าของหมาเค้า

ตีมา ทุบมา มันก็ ฮื่อๆๆๆ ขู่เค้า แต่วิ่งหนี เคยครั้งนึงผมตอนเด็กๆ ขี่มอเตอร์ไซค์ ไปแถวๆหมู่บ้านเจอมัน มันก็วิ่งตามมามี ผ่านโรงเลื่อย มี บ๊อกเซ่อตัวนึงวิ่งออกมาจะชาร์จ

มันก็กลับตัวไปฟัดกะเค้าแปปนึง เค้าก็วิ่งหนี่เตลิดเข้าบ้านไป ตอนเด็กๆผมก็ ชมมันว่ามันเก่งเว้ยเฮ้ย กัดกะใครเค้าไม่เคยแพ้ จนมันต้องมาอยู่บ้านที่ ลพบุรี ที่เลี้ยง พิต

มันก็แก่แล้วประมาณ 6 ขวบได้ มาอยู่ได้ซักพักก็เอา พิต ตัวแรก มาเลี้ยง เป็น ของ อากู๋ ของผมอีกคน ตัวนี้ถือเป็นตัวแรกที่ทำให้ผมได้รู้จักพิตเลยทีเดียว มันชื่อ "ไอ้บาส"

เ็ป็น พิตบลูตัวใหญ่ โอเวอร์ไซค์ พิกัดล่าสุด 46 Kg ลายลูกวัว จมูกดำ ตัวผู้ ตอนเด็กๆมันก็โดนไอ้ขาวข่มบ่อยๆจนมันกลัวมาก พอโตมามันก็ยังกลัวอยู่เหมือนเดิม ถึงมันจะดุกับหมาตัวอื่น

แ ต่ถ้าเ ป็นไจอ้ขาวนี่ต้องยกเว้น จนวันที่ ไอ้ขาว ตายมันก็เลยไม่มีตัวให้กลัว แม้ว่าตอนไอ้ขาวตายมันจะอายุถึง 4 ปีแล้วก็ตาม
  • 2. เป็นลูกของไอ้บาส เป็นสายโชว์ บรีด ครอส กับสายกัด มันก็เลยเป็นลูกครึ่ง ตอนเด็กๆก็เหมือนพิตทั่วไป น่ารัก อากู๋ อีกคนก็เอาไปเลี้ยงบ้านก็ไม่มีรั้วอีก เฮ้อ!!!

คราวนี้มันก็โดนหมาข้างบ้านข่มตั้งแต่เล็ก โดนเค้ากัดบ่อยๆมันก็ยอมเค้า จน อากู๋ บอกว่า พิต ส้นตีนไรวะ ปล่อยให้เค้ากัดอย่างเดียวเลย แมร่ง!!! 5555+

แต่เนื่องจากมันไม่มีรั้ว มันก็เลยไปวิ่งไปเล่นได้ทั่ว คิดดู ที่หลังบ้านเป็นที่โล่งๆ ของใครไม่รู้ เป็น หมื่นๆไร่ บางครั้งผมไปเจอมันที่ตลาด ซฮย 12 ซึ่งไกลจากบ้านมันมา

3 Km โอ้วแม่จ้าวว หุ่นมันเฟริมโดยไม่ต้องมีตัวช่วย มันเป็นสายโชว์+สายกัด ก็เลยหนากว่าสายกัด แต่ดูเพรียวกว่า กล้ามเป็นมัดๆ เหมือน บัก จอร์ช ของเจ๊ โม เลยอ่ะ

ก็มีวันนึง ไอ้หมาที่เคยข่ม มันมาตั้งแต่เด็กๆ มากัดมันอีกคราวนี้มันก็เลยไม่ยอมแล้วสิิ ไอ้นั่นเป็นหมาเตี้ย ตัวเล็กกว่ามันอีก ก็เลยโดนมันงับซะ ทั้งกัด ทั้งลาก อากู๋ ก็ทั้งตีมัน

ทั้งเอานํ้าฉีด มันก็ไม่ปล่อย ไม่รู้ทำอีท่าไหนมันก็ปล่อย ตั้งแต่นั้นมามันก็โหดขึ้นทันที เป็นขาใหญ่ ซอย12 ไปเลย วันหลังๆ มันเข้าไปกัดไอ้ตัวที่เคยข่มมันถึงในบ้านเค้า

แล้วลากออกมากัดหน้าบ้านมันต่อ โหดมาก มีเกรดเดนข้างบ้าน มันก็ไปกัดกะเค้า เค้าก็โทรม มันก็โทรม พอฟิตใหม่ไปอีก ไปโดนรุมมา ก็แย่ ไปอีกๆๆๆๆๆ ไม่เบื่อเลย
  • จากทั้ง 2 กรณีถือว่า เลี้ยงอย่างไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม ไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่าง นะครับ

สำหรับผม ผมว่าไม่ได้เพราะ อากู๋ เค้าเป็น ญาติ ผู้ใหญ่เราก็เลยจะไปท้วงก็คงไม่เหมาะ การเลี้ยงหมา

อย่างรับผิดชอบ ต้องมีพื้นที่ในบ้านให้มัน อย่างมิดชิดไม่สามารถ ออกไปได้เราไม่พาไป เพราะฉะนั้น

อย่าปล่อยให้เป็นแบบนี้เลย ทุกวันนี้ ก็ มองเพื่อนบ้าน ไม่ติดแล้ว เพราะหมาเนี่ยล่ะ ขอบคุณครับ
  • งั้นผมคงต้องรอไปอีกสักระยะ แหละครับ รอให้พร้อมกว่านี้ก่อน

เพราะหมาที่บ้านมันเยอะจัง...

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับพี่ๆ แต่ก็จะเข้ามาดูความคืบหน้าเรื่อยๆครับ