ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หาซื้อ สุนัข American Pit Bull Terrier ครับ
  • ผมเป็น เด็ก เชียงใหม่ อะ ครับ พึ่ง เข้าใน วงการ สนุข ใหม่ๆ ครับ
    ผม อยากได้ มาก เพราะ สุนัข เป็นเพื่อนที่ดีและซื่อสัตย์ที่สุดครับ
    แต่ผมเห็นราคา มัน แพงมาก(สำหรับเด็ก อายุ 16 อย่างผมที่ยังไม่มีรายได้)
    แต่ผมก็ ยังอยากได้ น่ะครับ ผมเลย อยากถามพี่ๆ ทุกคนครับ
    ว่าไคร พอจะ ขายให้ผมใน ราคา ผ่อนได้ บ้าง ครับผมอยากได้ จิงๆ
    T.085-2108221 เบอร์ติดต่ิอ น่ะครับ
  • ดูท่าจะโดนเทศยาวแน่นอน
  • พี่ชอบพิทบูล มาตั้งแต่อายุเท่าน้อง แต่ตอนนั้นยังเด็ก มันไม่พร้อมที่จะดูแล หรอกครับ จนตอนนี้พี่อายุ33 แล้วครับ เพื่งจะได้เลี้ยงพันธ์นี้

น้องลองอดทนเก็บตังค์ ซักปีสองปีนะคับ ถ้าทำได้แล้วตอนนั้นยังชอบอยุ่ ก็ค่อยหามาเลี้ยงคับ
    แล้วอีกอย่าง ยังอยู่มัธยม ต่อไปเข้ามหาลัย จะให้ใครดูแลครับ

สรุปนะตรงๆ ไม่พร้อมด้วยประการทั้งปวง ก็ต้องอดทน รอครับ
  • น้องชอบหมาก็ถือว่าดีแล้ว ดีกว่าไปเล่นยาเสพติด แต่น้องต้องมีทรัพย์สินบ้าง และที่สำคัญต้องมีเวลาให้มัน และต้องรักมันจริง ไม่ใช้เลี้ยงแบบทิ้งๆ คว้างๆ สงสารเขา เพราะหมามันต้องการนายที่รักมันจริงๆ และถ้าเป็นไปได้น่าจะมีนายคนเดี่ยว ไม่ใช้เลี้ยงไม่กี่วันแล้วเบื่อให้คนอื่นอีก
  • ใจเย็นครับน้อง การหาหมามาเลี้ยงมันง่าย แต่การที่จะต้องรับผิดชอบชีวิตมันไปอีกเป็น 10 ปีมันยากนะครับ ลองคิดดูให้ดีๆ อีกหน่อยเข้ามหาลัย มีแฟน ติดเรียน จะมีเวลาดูแลมันหรือ พิตบูลมันอยู่รวมกับชาวบ้านไม่ค่อยได้เสียด้วย เตือนด้วยความปราถนาดีนะครับ
  • (สำหรับเด็ก อายุ 16 อย่างผมที่ยังไม่มีรายได้) จากประโยคนี้แนะนำให้อดทนรอแล้วศึกษาไปเรื่อยๆน่าจะดีกว่าครับไม่ใช่ไม่อยากสนับสนุนให้มีคนรักพิทบูลเพิ่มขึ้น แต่อยากให้พิทบูลมีเจ้าของที่พร้อมในทุกๆด้านมากกว่า เพราะความไม่พร้อมของเจ้าของมันจะทำให้ปัญหาหลายๆอย่างตามมา ยิ่งเรื่องรายได้แล้วสำคัญมากๆ ก่อนเลี้ยงผมก็คิดว่าคงหมดไม่เท่าไหร่ แต่พอเอาเข้าจริงหมดไปเยอะ ไหนจะค่าตัว ค่าวัคซีน ค่ารักษาเวลาเจ็บป่วย ค่าปลอกคอ สายจูง ค่าอาหารที่ต้องกินทุกๆวัน
  • เห็นด้วยอย่างยิ่งเมื่อพร้อมดีที่สุด ............ครับ :015:
  • ขอบใจมาก ครับ พี่ๆ ผม เข้า ใจแล้ว ครับ แหะๆ :m01:
  • คำว่า ขอบใจ เหมาะสำหรับผู้ใหญ่พูดกับเด็ก
    คำว่า ขอบคุณ เหมาะสำหรับเด็กพูดกับผู้ใหญ่

แต่เพื่อความชัวร์ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใช้ ใช้คำว่าขอบคุณ จะเหมาะสมที่สุดครับ :-D
  • ไปเรียนหนังเถอะสือเถอะ ไปลูกไป อย่าพึ่งเลี้ยงหมาเลย
  • พิทบูลมันไม่สูญย์พันธุ์หรอกคับน้องรอก่อนอีกแปบหนึง
  • ลองศึกษาพร้อมพี่ไงเพราะพี่ก็ชอบสุนัขพันนี้เหมือนกันแต่ยังไม่มีสุนัขเลี้ยงเพราะพี่จะศึกษาให้เต็มที่มาหาข้อมูลไปด้วยกันนะครับ
  • พี่ก็อยู่เชียงใหม่เหมือนกันมีอาไรโทรมาหาพี่ได้น่ะครับหรือเข้ามาที่บ้านพี่ก็ได้อยู่แถวสารภีน่ะครับ0848056364เก่งครับเราพอมีคำปรึกษาให้ได้น่ะครับ
  • ถูกคับ ตอนผมไปเรียนที่กรุงเทพเลี้ยงได้แค่แมว5555 แมวบ้านด้วนนะคับแกล้งมันจน ดุขนาดไล่กัดคน เอาไว้บนที่สูงมันก็ไม่กล้าลงมาคับน่ารักมั่ยคับ เลี้ยงอะไรก็ได้คับที่เลี้ยงแล้วมันทำให้เรา อารมดี ไปกับมันได้
  • เข้าใจอารมณ์ของเด็กวัยรุ่นครับ อยากมีอยากได้เป็นเรื่องธรรมดา แต่ความรับผิดชอบที่ตามมายังไม่ได้คิด
  • คิดและศึกษาให้เยอะ ก่อนตั้งกระทู้
  • 16 เพิ่งจะ 16 เอง อนาคตยังอีกยาวศึกษาไปก่อนนะ
    ถ้ายังไม่มีรายได้อย่าเพิ่งรับเข้ามาแถมยังเรียนด้วยอีกพี่เป็นห่วง
    กลัวมันโตแล้วไม่มีเวลาหรือทำอย่างอื่นไม่อยากไห้ขาย
    (เห็นมาเยอะจริงๆๆนะตอนจะเลี้ยงบอกไม่มีปัญหาภายหลังแน่นอน)
    ยังไม่อยากให้เลี้ยงเลยครับ
  • พูดตรงๆนะ ขนาดคนมีเงินเดือน ยังลำบากเลยครับ ไหนจะเวลา ไหนจะความรับผิดชอบที่ตามมาอีกมากมาย
    ถ้าวันไหนน้องเลี้ยงตัวเองได้ ไม่ต้องพึ่งพ่อแม่แล้วมี การเงินที่มั่นคง และเวลา เมื่อนั่นหละครับ
  • จริง ๆ ถ้าพูดเรื่องเงินไม่สำคัญที่สุดหรอก เพราะบางคนบ้านรวย พ่อแม่รวย
    แต่ว่ามันเป็นสุนับที่อันตราย มากกว่า เพราะถ้าเกิดความผิดพลาด
    สัตว์หรือคนที่เป็นเหยื่อ ถึงขั้นพิการหรือตายได้
    มันไม่ได้มีข้อดีอย่างเดียว ข้อเสียของพันธ์นี้มันก็มี
    เห็นที่โชว์ในรายการโทรทัศน์ แล้วอย่าเพิ่งตัดสินใจ
    มันอาจจะโหดจะเท่ แต่นั้นแหละนำมาซึ่งความรับผิดชอบและ
    ภาระอันยิ่งใหญ่ เอาเวลาไปเที่ยวไปจีบหญิงดีกว่าถ้ายังรับผิดชอบไม่ไหว
    เพราะเลี้ยงอยู่ 2 ตัว จะบอกว่าสุด ๆ

• เพิ่มเติมหน่อย เคยหลุดหลายครั้ง จนต้องทะเลาะกับแฟนทำไมไม่ระวัง
    ปล่อยหมาหลุดออกจากบ้าน
    เพราะหลุดไป มันไปล่อหมาไทยแถวบ้านอย่างเดียว ถ้าไม่ช่วยก็ต้อง
    ตายอย่างเดียว ดีที่เป็นหมาของพี่ของน้อง ถ้าเป็นของคนอื่นอาจต้องเดือดร้อน
    จนแม่ต้องเตือน เพราะมีตัวอย่างแถวบ้านหมาไปกัดเด็ก โดนเรียก 5 แสน
  • คนแถวบ้านที่เห็น ถึงกับบอกว่าแขยงเลย
    นี่มันพันธุ์อะไร มันกะเอาตายอย่างเดียว
    ขนาดแฟนเอาเชือกใส่แล้วให้ช่วยดึง
    ยังบอกว่าไม่กล้า
  • เทศ กันยาวเลยทั้งคนทั้งผี ท :o071:
  • = = ขอโทษ ที่ เสีย มารยาท น่ะครับ คุณพี่ Mafia ผมพึ่งรู้ครับ ยังไงก็ ขอบคุณมากน่ะ ครับ ^^
    และ ก็ ขอ ขอบ คุณ กับ คำแนะนำ ทุกคำ แนะนำ น่ะครับ ผม ตัดสินใจแล้ว...
    รอผม โต มี เงิน ดีๆ ก่อน ครับ เพราะ ยัง ไงมันก็ ไม่ สูญพันธุ์ ตาม พี่ muythai พูด ครับ ขอบ คุณ มาก จริงๆ
    ครับ
  • Mafia กรกฎาคม 31 Permalink คำว่า ขอบใจ เหมาะสำหรับผู้ใหญ่พูดกับเด็ก
    คำว่า ขอบคุณ เหมาะสำหรับเด็กพูดกับผู้ใหญ่

แต่เพื่อความชัวร์ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใช้ ใช้คำว่าขอบคุณ จะเหมาะสมที่สุดครับ

แสดงว่าพูดแบบนี้กับผู้ใหญ่ที่บ้านมาตลอดเลยเหลอบอกตรงๆว่า *** มากอย่าใช้คำพูดแบบนี้อีก
  • ใจเย็นเเล้วจะดีเอง
  • ครับ คุณ ผี ! :o034:
  • ชอบน้องคนนี้ ไม่ดื้อดีครับ รอ... อนาคตได้เลี้ยงแน่นอน!!!
  • เปง กำลัง จาย ห้าย นะ ( ขอเนียนภาษาวัยรุ่นๆหน่อย55)

แนะนำเพื่ม ถ้าชอบเลี้ยงหมา ก็ลองพันธ์อื่นตัวเล็กลงมาหน่อย อย่างเฟรนบูล ก็โอเคนะ
  • KENG_CM สิงหาคม 1 Permalink
    พี่ก็อยู่เชียงใหม่เหมือนกันมีอาไรโทรมาหาพี่ได้น่ะครับหรือเข้ามาที่บ้านพี่ก็ได้อยู่แถวสารภีน่ะครับ0848056364เก่งครับเราพอมีคำปรึกษาให้ได้น่ะครับ
    เก่งที่เคยเรียนเทคโนบ้านครูภาคค่ำรึปล่าว
  • ขอบ คุณ ครับ :o040:
  • คุณ hamairuu อยู่แถวไหนครับ ผมก็เลี้ยงพิทบูล ผมอายุเท่าคุณเลย 16 อิอิ
  • ผม อยู่ เชียงใหม่ ครับ :o060: