ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หาคนอุปการะเจ้าตัวเล็ก ขวบสามเดือน
  • ช่วยด้วยครับ ตอนนี้ผมมีปัญหา เลี้ยงพิทบูลไว้สองตัว เป็นพ่อกับลูกกันน่ะครับ ตัวพ่อสี่ขวบกว่า ลูกขวบกับสามเดือน ทุกทีก็ปล่อยด้วยกันก็เล่นกันดี​น่ะครับ แต่วันนั้นดันกัดกัน รุนแรงซะด้วย แต่ละตัวไม่ยอมกันเลย จะเอากันตายให้ได้เลย และจากประสปการณ์ มันจะไม่สามารถปล่อยพร้อมกั​นได้อีกแล้ว ตอนนี้พ่อกับแม่หงุดหงิดมาก​ บอกว่าให้เอาไปให้ใครที่อยา​กเลี้ยงดีกว่า แต่ตัวพ่อนี่ผมเลี้ยงเค้าตั​้งแต่เล็ก ไม่อยากให้ใครเลยครับ ตัวลูกพอทำใจได้ ใครพอจะมีวิธีไหนแนะนำไหมคร​ับ หรือมีใครที่พร้อมและอยากเล​ี้ยงบ้างไหมครับ ผมอยู่เชียงใหม่ครับ

ยาวไปหน่อยไม่ว่ากันนะครับ ^ ^
  • ตัวนี้นะครับ ขวบสามเดือน พาออกไปวิ่งทุกเย็น นิสัยขี้เล่นมากครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0068.jpg 99K
  • ผม อยากเลี้ยงคับ อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน....0884085905
  • หน้าตาเป็นมิตรกับคนดีคับ ขอให้ได้เจ้าของใหม่ไว ๆ น่ะคับ
  • น่ารักดีคับผม
    พอดีผมสนใจคับ
    อยากรบกวนขอรายละเอียดหน่อยคับ
    ย้ำนะคับสนใจจิงๆคับ
  • สนใจครับขอรายละเอียดเพิ่มเติมครับ somsak.S@delta.co.th
  • คุณ suan121 ขอเบอร์ได้ไหมครับ
  • พยายามให้กับคนที่ยังไม่มี และพร้อมที่จะรับไปเลี้ยงนะ
    ปัญหาจะได้ไม่เกิด
  • ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ หวังว่าเจ้าตัวเล็กจะได้เจ้าของใหม่ที่รักมันนะครับ
  • สุนัขในบ้านไม่ถูกกัน เห็นกันไม่ได้มีกัด ทำไงดีหนอ?
    สุนัขตัวใหม่ - ตัวเก่า ไม่ถูกกัน เห็นเป็นแยกเขี้ยว เห็นเป็นขู่ เห็นเป็นกัด
    คนส่วนใหญ่มักจะใช้วิธียอดฮิตติดชาร์ตคือ แยกกันอยู่ ตัวไหนไม่ถูกกันก็ไม่ต้องเห็นหน้ากัน
    แบ่งเวลากันเล่น แบ่งเวลากันกิน ดูเหมือนง่าย แต่จริงๆไม่ง่ายอย่างที่จินตนาการไว้
    โอกาสพลาดมักเกิดขึ้นได้เสมอ
    การแก้แบบนี้เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ ยิ่งแยกกันอยู่ สงครามไม่มีทางยุติ
    เมื่อไหร่ที่สุนัขตัวเก่า กับ ตัวเก่า หรือ ตัวใหม่ กับ ตัวเก่า ไม่ถูกกัน กัดกัน
    ปัญหาเกิดมาจากปัจจัยเดียวคือ "สุนัขแย่งกันเป็นใหญ่ แย่งกันเป็นจ่าฝูง"
    แล้วทำไมสุนัขถึงแย่งกันเป็นจ่าฝูงหละ?
    คำตอบก็คือ ก็คนในบ้านไม่เป็นจ่าฝูง เมื่อไหร่คนไม่เป็นจ่าฝูง
    ก็ต้องมีสุนัขตัวใดตัวหนึ่งขึ้นเป็นจ่าฝูงแทน แล้วถ้ามีสุนัขคู่แข่ง 2 ตัว
    อยากเป็นจ่าฝูงเหมือนกันหละ เมื่อนั่น สงครามปะทะกำลังก็เกิดขึ้น
    จนกว่าจะมีผู้ชนะ เมื่อมีตัวที่ชนะ ก็จะมีตัวที่แพ้ ซึ่งส่วนใหญ่ตัวที่แพ้มักจะบาดเจ็บปางตาย
    หรือ อาจเจ็บเล็กๆน้อยๆแล้วยอมแพ้ด้วยความสมัครใจ
    แต่ถ้าพละกำลังของคู่แข่งเท่าเทียมกัน ไม่มีใครยอมใคร ไม่มีใครบาดเจ็บมากกว่าใคร เจ็บพอๆกัน
    อย่างนี้ สงครามไม่มีวันยุติ สุนัขก็จะทะเลาะกัน กัดกันไปเรื่อยๆ
    ถ้าอยากให้สงครามยุติ มี 3 วิธี
    1 คนต้องเป็นจ่าฝูง
    2 สุนัขที่ไม่ถูกกัน ต้องพาเดินด้วยกัน เมื่อไหร่เดินด้วยกันได้ สงครามยุติ
    3 สุนัขที่ไม่ถูกกัน ต้องใช้ชีวิตอยู่ด้วยกัน สงครามถึงยุติ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=yojajiji&month=04-02-2010&group=7&gblog=30

ค้นหาเพิ่มเติมเอาน๊ะครับ
    ได้ผลอย่างไร รายงานให้ทราบด้วยน๊ะ
  • เห็นด้วยกับ tonpong
  • ผมสนใจครับ ไม่รู้ว่าหมายังอยู่หรือป่าว ผมอยุ่สันกำแพง ไปเอาถึงที่ได้เลยครับ 0857108090 วินครับ
    หรือมีเบอร์โทร ทิ้งไว้ได้นะครับ เดี๋ยวผมโทรไป มาดูบ้านผมได้ เนื้อที่ กว้างครับ
  • ผมอยากได้ไปเลี้ยงครับไม่ทราบว่าตัวผู้หรือตัวเมียครับ แต่ถ้าเดาน่าจะเป็นตัวผู้ ผมว่าตามที่คุณtonpongแนะนำถูกต้องที่สุดคนคือคุณต้องเป็นจ่าฝูงเสียเองแล้วสั่งไม่ให้ทะเลาะกัน ลองอ่านหนังสือของซีซ่าดูนะครับ ถ้าตัวเมียจะรีบไปรับเลยอิอิ
  • ผมอยากได้ไปเลี้ยงครับไม่ทราบว่าตัวผู้หรือตัวเมียครับ แต่ถ้าเดาน่าจะเป็นตัวผู้ ผมว่าตามที่คุณtonpongแนะนำถูกต้องที่สุดคนคือคุณต้องเป็นจ่าฝูงเสียเองแล้วสั่งไม่ให้ทะเลาะกัน ลองอ่านหนังสือของซีซ่าดูนะครับ ถ้าตัวเมียจะรีบไปรับเลยอิอิ
    กำไม่ได้ล็อกอิน
  • ทุกตัวผมและพ่อผมสั่งได้หมดครับ อีกอย่างมันเป็นพ่อกับลูกกันซึ่งเล่นด้วยกันมาเป็นปีแล้วล่ะครับ ผมก็ไม่คิดว่ามันจะทะเลาะกันเลยจริง ๆ ครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่สนใจกระทู้นี้นะครับ ขอบคุณคุณ tonpong สำหรับคำแนะนำที่สุดยอดด้วยนะครับ
  • แล้วหมายังอยู่ไหมครับ ผมอยากได้ แล้วนิสัยเป็นไงบ้างครับดุกับคนอื่นหรือป่าวครับ
  • ถ้าไม่ผิดพลาดอะไรน่าจะได้ไปอยู่ที่สันกำแพงนะครับ
  • อยู่หรือเปล่าค่ะ อยากเลี้ยงค่ะ อยู่ลำพูน
    สะดวกไปรับที่บ้านเลยค่ะ โทร. 083-4730309
  • รบกวนขอเบอร์คุณ wait ด้วยนะค่ะ
    อยู่ไม่อยู่ยังไง ขอมาอัปเดต ด้วยค่ะ
  • จริงๆ แล้วไม่ใช่ว่าคนเป็นจ่าฝูง แล้วสุนับมันจะไม่กัดกัน
    แต่เพราะว่ามันต้องการจัดลำลับชั้นกันอีกที
    มันเป็นธรรมชาติของสัตว์ เพราะตัวที่อยู่สูงกว่าจะมีสิทธิ์สูงกว่า
    ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอาหารการกิน การผสมพันธุ์
  • ถึงคนจะเป็นจ่าฝูง ต่อหน้ามันอาจจะไม่กล้ากัดกัน
    แต่ลับหลังเมื่อไหร่ ก็มีโอกาส จนกว่าตัวใดตัวหนึ่งจะแพ้
    และยอมเป็นรอง
  • ได้เจ้าของใหม่แล้วครับ เป็นนักกิจกรรมอยู่สันกำแพงครับ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ
  • ตอบคำถามย้อนหลังนะครับ เป็นตัวผู้ นิสัยดี ขี้เล่น ขี้อ้อน ไม่ดุกับคน น่ารักมากมายครับผม