ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงยังไงดีครับ
  • คือผมเคยเลี้ยง Pitbull ไว้ตัวนึงจนอายุได้ 7 เดือนก็หายไปครับ:o005: คิดว่าคงโดนขโมยไป เพราะมันเชื่องกับคนมาก เจอคนแปลกหน้ามันยังไปหงายท้องให้เค้าเกาให้เลย:o004: ตอนนี้คิดจะหามาเลี้ยงใหม่ อยากทราบว่าต้องเลี้ยงยังไงให้มันดุกับคนแปลกหน้าบ้างครับ..... :o011:

จริงๆแล้วก็ไม่อยากให้มันดุมาก แต่ขนาดแปลกหน้ามายังวิ่งไปเล่นกับเค้าเนี่ย มันเกินไป กลัวจะหายอีกครับ :o008:

ขอให้คนที่ได้ SUMO ไป ไม่ว่าด้วยวิธีไหน รัก และดูแลมันให้ดีนะครับ :o070:
    ไฟล์แนบ
    IMG_10.JPG 71K
  • เสียใจด้วยนะครับแต่ถ้าพิทบูลดุกลับคนผมว่า อันตราย มากนะครับ อย่าดีกว่า
  • ใช่ตัวนี้ที่มีคนเจอแล้วไปกัดบางแก้วตามที่เป็นข่าวป่าวครับ 55555 (ล้อเล่น)
  • หายเมื่อไหร่ ครับ
    เสียดายแทน
    เก็บรูปไว้ ดีๆ วันข้างหน้า อาจได้คืน เพราะมีหลักฐาน
    เผื่อพรรคพวก เพื่อนฝูงไปเจอ

หาพิทบลูที่ สตาร์ท ตั้งแต่เด็ก หายากครับ
    ควบคุมยากด้วย ลำบากเจ้าของด้วย ไปไหนมาไหนลำบาก

มีอยู่ตัวหนึ่ง ที่ งาน ดี 1 ไม่รู้ ลูกใคร จำชื่อไม่ได้
    เหมือนอย่างที่คุณ ต้องการ ดุฉิบ......... ยังเด็กๆอยู่เลย
    ในงาน ไม่มีใครกล้าเข้าไกล้
    ลองคิดถึงเจ้าของสิ คงไม่อยากพาไปไหนต่อไหนแล้ว

ยิ่งดูรูปยิ่งเสียดายแทน....ครับ
  • อยากได้แบบนี้ใช่ไหม ดุฉิบ......หาย แต่ไม่ใช่ปัญหาสำหรับผมครับ
    ไฟล์แนบ
    pull2.JPG 32K
    t15.JPG 27K
    t92.JPG 29K
    t62.JPG 45K
  • :002::m009::o014:
  • ผมพามันไปทุกที่ที่พาไปได้ แต่ไปที่ D1 ครั้งแรก
    ไฟล์แนบ
    DSC01859.JPG 45K
  • จริงๆ ก็ไม่อยากให้มันดุมากหรอกครับ แค่อยากให้มันระแวงคนแปลกหน้าซักนิดก็ยังดี SUMO(ตัวที่หาย) มันเล่นกับเค้าไปหมด ขนาดจูงอยู่ เจอคนแปลกหน้า มันยังดึงสายจูงจะไปเล่นกับเค้าเลย
  • ขอผมก้เป็นนะครับ เจอ คนแปลกหน้าวิ่งเข้าหา แต่เค้ากลัวกัน น่ะ

กลัวว่ามันจะกัด 555+
    ไฟล์แนบ
    20090124103757_230120092558-12.jpg 65K
  • น่าสงสารจัง ตามหาสิครับไม่รู้เป็นตายร้ายดียังไงเป็นกำลังใจให้นะผมว่าอย่าพื่งเอาตัวอื่นมาเลี้ยง ตามหามันก่อนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ที่แท้ก็ของคุณ weerapong นั่งเอง

ขอโทษครับทีได้กล่าวถึง หมาคุณ และเจ้าของ
    ไม่ได้มีเจตนา ให้ร้าย ทั้งเจ้าของ และหมา
    เพียงแค่ยกตัวอย่าง ให้แก่เพื่อนสมาชิก เท่านั้น
    และเผอิญ วันนั้น ได้นั่งอยู่ไม่ไกล้ ไม่ไกลเท่าไหร่
    และมีคนเดินผ่าน หมา คุณ และบ่น ว่ามันดุฉิบหาย......
    เขากำลังเดินเข้างานมาเพลินๆ มันเห่า และพุ่งเข้าใส่
    เลยมาคิดกับตัวเองว่า ถ้าเรามีหมาดุ คงไม่พาไปไหนๆด้วย กลัวคนอื่นและตัวเองลำบาก
    ผมเองเข้าใจครับ เพราะเราเลี้ยงพิทบลู มันก็มีดุกับคนบ้าง บางตัว

ส่วนตัวผมเอง ชอบที่จะได้สัมพัสหมา ของหลายๆ ท่าน
    เพราะมางาน ครับ ก็อยากรู้จัก ทั้งคน และสุนัข ครับ

ขออภัยที่ได้กล่าวถึง และให้ความเห็นอีกครั้ง
  • เป็นกำลังจัยให้นะค่ะเอาจัยช่วยค่ะ....

ขอให้เจอเจ้าSumoไวไวนะค่ะ
    ไฟล์แนบ
    DSC_0021.jpg 116K
  • D1 วันที่ 8 ผมก็ไปตอนแรกกนั่งใกล้ตัวที่ดุนี่แหละ มันเห่าแบบไม่เป็นมิตร ในงานก็มีตัวนี้แหละที่ค่อนข้างดุเอาเรื่อง อายุยังน้อยโตกว่านี้อาจจะเรียบร้อยขึ้น red killer ของผู้กองผมประทับใจมาก กิจกรรมก็ดี จิตประสาทดีมากคือเราเข้าไปใกล้ได้ตอนเจ้าของอยู่ เอามือลูบหัวสะบายๆเลยครับ
  • ของผมก็ดุแต่เด็กๆเลยคับ:o010: จับตัวไม่ได้เลยจับแล้วหันมากัด(กัดไม่แรงนะ):o066:จำทำยังไงไม่ให้มันหันมากัดอ่ะคับ:m102::m113::m113:
    ไฟล์แนบ
    fkD2KQ700434-02.jpg 52K
  • ขอโทษครับทีได้กล่าวถึง หมาคุณ และเจ้าของ
    ไม่ได้มีเจตนา ให้ร้าย ทั้งเจ้าของ และหมา

ไม่เป็นไรครับ ผมไม่ถือครับ เพราะมันดุจริงๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
    ไฟล์แนบ
    pull22.JPG 57K
  • เสียใจด้วย...สู้ๆครับ...
    ไฟล์แนบ
    120.jpg 54K
  • ถ้าเลี้ยงแบบล่ามไว้ส่วนใหญ่จะเป็นมิตรกับคนแปลกหน้า ลองเลี้ยงแบบใกล้ชิดกับเจ้าของมาก ๆ ก็จะไม่ค่อยชอบคนแปลกหน้า ท่านอื่นเป็นไงก็ไม่ทราบนะครับ อันนี้เป็นประสพการณ์ส่วนตัว
  • SUMO หายไปตั้งแต่ตรุษจีนครับ :o048: พยายามหาแถวๆ บ้านอยู่หลายวัน ตอนหายใหม่ๆ เหมือนคนเป็นโรคจิต ได้ยินเสียงหมาเห่านอกบ้าน ก็ต้องคอยออกไปดูว่าใช่หมาเรารึเปล่า:o014: นี่ก็หายไปเกือบ 2 เดือนแล้ว ความหวังที่จะเจอเลยริบหรี่ ได้แต่หวังว่ามันคงได้ไปอยู่กับคนที่รักมัน:o070:

ตอนนี้กำลังมองหาตัวใหม่มาเลี้ยงแทน แต่กลัวมันหายอีกครับเลยอยากทราบว่า จะเลี้ยงแบบไหนดี ปล่อย ล่าม ขังกรง รึว่าสอนมันยังไงให้มันระวังคนแปลกหน้าซักนิดก็ยังดี คุณ Weerapong เลี้ยงยังไงมันถึงดุครับ รึว่ามันดุของมันเอง:o018: ตอนเลี้ยง SUMO ส่วนมากกลางวันผมจะไม่ขัง จะให้นอนในกรงเฉพาะเวลากลางคืน แล้วก็พาออกไปเที่ยวนอกบ้านบ้าง แต่ไม่บ่อยครับ
  • เสียใจด้วยครับ
    ถ้ายังไงช่วยอัปเดทรูปไว้หลายๆมุมด้วย
    เผื่อเพื่อนๆจะได้ช่วยกันดู
    เผื่อโชคดีอาจจะเจอก็ได้ครับ
  • รูป SUMO ถ่ายตอน 5 เดือนครับ ตอนที่หายไปอายุ 7 เดือนแล้ว แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ ตอนนี้ก็คงเกือบ 9 แล้วครับ....... ยิ่งดูยิ่งคิดถึงอ่ะ :o048:
    ไฟล์แนบ
    IMG_07.JPG 70K
    IMG_05.JPG 112K
    IMG_03.JPG 112K
    IMG_01.JPG 95K
  • การดุ หรือไม่ดุ
    1 ขึ้นกับการเลี้ยง การยุแหย่
    2. เกี่ยวกับสายพันธุ์ พ่อ/แม่ มีส่วนมาก
    ของผมสายกัด ไปงาน d1 มาปล่อยวิ่งได้สบายเลย
    ไฟล์แนบ
    2232.jpg 80K
  • ไอ้เรื่องดุไม่ดุ กับคนเนี่ย มันก็พูดยากนะครับ เพราะส่วนมากมันจะไม่ดุกับคนเอาเสียเลย พิตหลายๆตัวของคนในบอร์ด

ก็จะนิสัยประมาณ เจ้า sumo นี่ล่ะครับของผมก็เป็น แต่ว่า เราเลี้ยงมีรั้วรอบขอบชิด เวลาปล่อยก็อยู่ในสายตาเราตลอด

เจ้าทอง ของพี่ วีระพงษ์ มันดุจริงๆ เหมือนมันดุของมันเองเป็นนิสัยของมันเลย ก็หายากอยู่นะครับ ของผมมันเห่าถ้าตัว

มันอยู่ในบ้าน แต่พอเค้ามาใกล้ๆมันก็ กระดิกหาง 555+ เอางี้ อันนี้เอามาจาก เจ๊เจ Jay_Jay ถ้าอยากให้มันดุ ให้ยุมัน

เวลาใครมาหน้าบ้านหรืออะไรอย่างนี้ให้ยุมันหน่อย แต่ต้องทำใจนะว่าถ้ามันดุแล้วเราก็ต้องยอมรับในสิ่งที่มันเป็น ของผม

ก็ยุหน่อยเดียว เดี๋ยวนี้ไม่ยุแล้ว มันจะเลยเถิด นอนด้วยกัน เสียง ก๊อก แก๊ก ใกล้ๆหน้าบ้านมันเห่าเลย เราก็ตื่นเลย แต่ถ้า

เสียงมันดังอยู่ห่างบ้านก็ไม่เห่า ก็ทำให้อุ่นใจได้ว่า ถ้าขโมยมันจะเข้าบ้านเราก็รู้ตัวก่อนแน่นอน บางครั้งเราฟังเสียงเปิด

ประตูรั้วหน้าบ้านไม่ออกว่าบ้านเรา หรือบ้านใคร เดี๋ยวนี้สบาย ถ้าของเรามันเห่าก่อนเลย ถ้าบ้านอื่นมันนอนเฉย อุ่นใจ

แต่ขอยํ้าว่า บักทอง มันดุจริงๆ เหอๆ ดุโดยสัญชาติญาณ เสียวกันทุกคนเวลาเดินผ่านมัน อย่างนี้จะไม่ปลอดภัยกับที่สาธารณะครับ
  • พิทบูลหาย นี่แปลกมากค่ะ แต่คงคุ้นเคยกับคนมาก น่าเสียดายจังค่ะดูรูปแล้วอดคิดถึงไม่ได้ น่ารักมากค่ะ

คงเป็นหมามนุษยสัมพันธ์ดีอ่ะค่ะ ซักวันอาจจะได้เจอก็ได้ค่ะ ตอนนี้อาจจะกำลังคิดถึงเจ้าของอยู่ก็ได้ค่ะ
    ไฟล์แนบ
    IMG01324_resize_resize_resize.JPG 52K
  • เสียใจด้วยนะครับ รุ่นเดียวกับไอ้แสบที่บ้านเลย แถมยังชื่อเดียวกันอีก
    ผมว่าหมาจะดุหรือไม่ขึ้นอยู่กับ พ่อ แม่ด้วยอ่ะครับ ของผมนีกับคน ถ้าอยู่ในบ้านก็เอาเรื่องอยู่ แต่ถ้าพาออกข้างนอกส่วนใหญ่จะดุกับหมาด้วยกันมากกว่า
    ก็ขอให้หา SUMO เจอนะครับ มันก็คงคิดถึงคุณอยู่เหมือนกัน เป็นกำลังใจให้ครับ
    ไฟล์แนบ
    S258_resize.jpg 94K
    S253_resize.jpg 99K
    S227_resize_resize.jpg 95K
  • อยู่ที่การเลี้ยงครับ เพราะเพื่อนๆผมมาที่บ้านนอนหงายให้เกาท้องเลยครับ

สายเลือดก็มีส่วนแต่ไม่มาก
  • :m009::022:เสียใจด้วยครับ หมาของเราเราก็รัก ของผมก็หายเหมือนกาน
    แม่ปล่อยให้วิ่งเล่นหลังบ้าน 10 นาที โดนคนอุ้มเลย เพราะมันเชื่องมาก
    และอีกอย่างผมไม่อยากให้มันดุ ก็เลยมานั่งเสียดาย เอาไว้ผมจะลงรูป mike ให้ดูตอนอายุ 7 เดือนกว่าๆๆ ที่เสียดายเพราะตอนที่เลี้ยงมันได้5เดือนเกิดป่วยหนัก หาหมอก็ไม่หาย ถ่ายเป็นของเหลวและสีคล้ายเลือด จนมีคนบอกว่าไม่รอดแน่ๆๆ แต่ก็พยายามรักษาจนหายประมาณ 2 เดือน
    พอหายเริ่มกลับมาสภาพเดิม มันก็โดนหิ้วครับ เสียดาย กลัวคนที่เอาไปเลี้ยงไม่เหมือนที่ผมเลี้ยง
    กลัวเอาไปทิ้งเวลาเบื่อมัน :022::022::022::m009:
  • แล้วไปอยู่กับคนใหม่ มันจะเหงา เฉา คิดถึงเจ้าของเดิมไหมคะ
    เพราะสังเกตมัน รักเจ้าของมันมาก กลัวว่าจะกลายเป็นหมาซึม ไปค่ะ
  • แนะนำคนที่หมาหายครับ
    - ถามพวกวินมอร์ไซต์ คนเร่ขายของ หรือคนที่ต้องไปตามที่ต่างๆ (หมาผมเคยหายไป คนขายไอติมไปเจอแล้วโทรมาบอกว่าอยู่บ้านไหน)
    - เอารูปไปฝากกะร้านสัตวแพทย์ ให้เขาช่วยดูให้ ถ้าเจอให้โทรมาบอก แนะนำว่าไม่ควรติดหน้าร้าน เพราะบางคนเห็นแก่ตัวไม่ยอมคืนหมาให้
    แต่ถ้าจะติดหน้าร้านก็ต้องมีรางวัลตอบแทนให้เขาด้วย
    - อย่าท้อในการหา สักวันต้องเจอ
    สุดท้าย ขอให้โชคดี มีวาสนา เจอหมาเร็วๆครับ
  • เลี้ยงปล่อย มัน ก็ หายดิ
  • คือถ้าต้องให้ขังไว้ทั้งวันแล้วมันถึงจะไม่หาย ผมไม่เลี้ยงหรอกครับ สงสารเค้า......:m005: