ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เมื่องูเห่าเข้าบ้าน
  • 11/8/2554:15.30 !!!!!! ได้ยินเสียงมู่หลาน(สายกัด) เห่าอยู่หลังบ้าน ลักษณะเห็นตัวอะไรบางอย่าง เสียงดังมาก เหมือนจะบอกอะไรกับแจ้าของ ไอ้เจ้าบิ๊กร็อกกับคิตตี้ ที่อยู่ในบ้านมีอาการกลัวเสียงมู่หลานอย่างมากทั้งๆที่ปกติมันได้ยินเสียงมู่หลานเห่า พวกมัน(ชิสุห์) จะรีบว่างไปส่องกระจกประตูหน้าบ้านแล้วช่วยกันแหกปากด้วยกันแบบไม่มีเหตุผล แต่ครั้งนี้มันหดคอย่อตัวค่อยไเดินตามเจ้าของเหมือนกลัวอะไร หรือรู้ว่าเป็นตัวอะไร เพราะมันคงสื่อสารกันได้
    พอมองผ่านหน้าต่างหลังบ้านออกไป...ที่สนามหญ้าหลังบ้าน ที่สูงเกือบครึ่งหน้าแข้ง เพราะยังไม่ได้ตัดมาเดือนกว่าแล้ว....โอ้โห...มันมาได้ไง ไม่ได้เชิญเลย........งูเห่าเข้าบ้าน.....ยาวประมาณ 1 เมตร ชูคอแผ่แม่เบี้ยโค้งเอนไปทางด้านหลังเล็กน้อย สูงระดับจมูกของมู่หลาน เพื่อเตรียมพุ่งเข้าฉก โดยทั้งสองตัวหันหน้าเข้าหากัน มู่หลานอยู่ห่างมันประมาณไม่ถึง 2 ฟุต....ไม่ได้ถ่ายภาพไว้เพราะทำอะไรไม่ถูกเลย....... ผลเป็นอย่างที่เห็นตามภาพเลย แต่งูเห้นแค่ 3 ส่วน จริงๆยังต่อกันไม่ครบ ที่เหลือ ไม่เห็นสงสัย อยู่ในท้องเ้จ้ามู่หลานแน่ๆ...ผลมู่หลานโดนเป่าตา....สองข้าง ข้างซ้ายหนักสุด........แต่ไม่เห็นรอยฉก....... มีแต่รอยน้ำตาทั้งสองข้างของมันไหลไม่หยุด เลยไปเอายาหยอดตาร้านหมอมาหยอดให้ พร้อมฉีดยาเอง 2 เข็ม (หมอให้มา)และรอดูอาการตอไป......
    สุดยอด อเมริกันพิทบูล .....จริงๆก็ได้เห็นใจมันวันนี้ครับเลี้ยงมาสามปีแล้ว..ไม่อยากให้ทำร้ายใคร หรือแสดงความรุนแรงใดๆกับสัตว์ แต่มันสุดวิสัยจริงๆครับ หากเจ้าของเข้าไปไล่ มันจะรีบโผเข้าไปก่อนเจ้าของตลอด โดยมันต้องการถึงก่อนเจ้าของ เฉพาะตัวนี้มันเป็นอย่างนี้ มันอาจถูกกัดก็ได้ ก็เลยไม่ได้เข้าไปไล่เพื่อความปลอดภัยของคนและสุนัข imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    งู5.jpg 45K
    งูขยายหัว.jpg 44K
    งู4.jpg 45K
    หยอดตา2.jpg 44K
    หยอดตา1.jpg 45K
    66.jpg 74K
    55.jpg 75K
    44.jpg 75K
    22.jpg 74K
    งูขยายหัว.jpg 44K
    งู4.jpg 45K
    งู3.jpg 45K
    หยอดตา1.jpg 45K
  • อันตราย
  • หากเจ้าของเข้าไปไล่ มันจะรีบโผเข้าไปก่อนเจ้าของตลอด โดยมันต้องการถึงก่อนเจ้าของ เฉพาะตัวนี้มันเป็นอย่างนี้ มันอาจถูกกัดก็ได้ ก็เลยไม่ได้เข้าไปไล่เพื่อความปลอดภัยของคนและสุนัข

จากตรงนี้ผมว่าไล่หรือไม่ไล่ยังไงมันก็เข้าไปอยู่ดีเพราะนี่คุณไม่ได้ไล่มันก็ยังเข้าไป แถมเข้าไปในรัศมีที่งูพ่นพิษถึงและเข้าตาหมาด้วย ผมว่าจริงๆเข้าไปไล่หมาแล้วตีงูจะดีที่สุดครับน่าจะลดโอกาสเสี่ยงที่จะโดนกัดได้มากกว่า พี่ๆหลายคนในเวปนี้ต้องเสียสิ่งที่ตัวเองรักไปก็เพราะเหตุการณ์แบบนี้ล่ะครับ
  • ขอบคุณครับ ครั้งแรกจริงๆ มันเลยตื่นเต้นจนทำอะไรไม่ถูกเลย
  • น่ากลัว+อันตราย ขอให้น้องหมาปลอดภัยค่ะ แต่ได้ใจไปเต็มร้อยเลย
  • โชคดีมากเจ้ามู่หลาน ถ้าผมเจอกับตัวเองก็ไม่รู้จะทำอะไรคับ กลัวงู ที่สวดด !! คงจะเดินไปในห้องเอาปืนลูกซองมายิง -*- ถ้ามีปืนน่ะ ....... หายเร็วๆน่ะมู่หลาน
  • สุดยอดมากๆๆครับมู่หลาน =D>
  • ขอให้เจ้ามู่หลานไม่เป็นอะไรคับ :063:
  • ช่วงนี้ฝนตกเยอะ..งูเห่าก็เยอะตามไปด้วย..เมื่อวานบ้านผมก็เมือ่กันเลย สิ้นชีพ งูเห่า หมาปลอดภัย
  • ขอให้เจ้ามู่หลานไม่เป็นอะไรครับได้จัยเจ้าของ.100คะแนนครับ
  • คนในกลุ่มผมก็เคยเจอครับแต่ปรากฏว่าตายทั้งคู้เลยครับ มั้นโดนกัดไป4ที่เอาไปฉีดยา3เข็มแต่ไม่ลอด
  • ขอบคุณทุกท่านครับ เช้านี้มันวิ่งปร๋อเหมือนลิงเลยครับ พอดีมู่หลานตัวนี้ ลิ้นมีปานดำ หรือหมาลิ้นดำ ครับ แต่ตามันเป็นฝ้าบางๆอยู่ และมีน้ำตากับขี้ตาใหลเป็นทางลงมาที่แก้มเรื่อยๆ ต้องรอดูตามันสักพัก แต่ก็ลุ้นไม่ให้บอดอยู่ครับ
  • ลิ้นมีปาน ไม่เกี่ยวกับว่ากันพิษงูได้นะครับมันเป็นแค่ความเชื่อ
  • ขอให้หายไวไวเน้อคับ
  • สุดยอดไปเลย
  • เก่งมากครับ แต่ยังไงก้ควรระวังไว้บ้างนะ
  • เก่งมากครับแต่อย่าประมาทนะครับ
  • ที่บ้านก็เคยครับ กัดได้เกือบ 10 ตัว ไม่ได้โม้นะครับ แต่ก็เสียพิทบูลไป 3 ตัวเพราะงูเห่า
    ตัวสุดท้ายที่ตายโดนงูกัดหลายครั้ง แต่ช่วยได้ด้วยสมุนไพรไทย ครั้งสุดท้ายช่วยไม่ทัน
    มาเจอช้า สภาพงูก็ไม่ต่างจาก จขกท เลยครับบ
  • ขอบคุณมากครับ ทุกท่าน ตอนนี้ตามันไม่บอดแล้วครับ ปกติดีแล้ว ครับว่าแต่ว่า คุณ GHOST ครับยาสมุนไพรไทยคือตัวไหนครับ หาได้ที่ไหนครับ รบกวนบอกเป็นวิทยาทานด้วยเผื่อจะเป็นประโ่ยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกครับ
  • เป็นว่าน 2 ชนิด 1.รางจืด 2 ว่านมหากาฬ ..ใช้ใบรางจืดตำละเอียด ว่านมหากาฬใช้เหง้าตำ เอาทั้งสองอย่างผสมกัน ใช้พอกบริเวณบาดแผลและกิน....การรักษาในกรณีที่ถูกกัดไม่เกิน 20 นาที ได้ผล ถ้าถูกกัดเกิน 1 ชั่วโมงโอกาสรอดอยากมาก....หากต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม ทิ้งเบอร์โทรไว้คุยหลังไมค์ได้ครับ....