ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องราวน่ารักของสุนัขพิทบู
  • พิทบูน่ารักกว่าที่คิดก่อนหน้านี้ที่เราจะซื้อลูกพิทบูมาเลี้ยงเรามีความรู้สึกส่วนตัวว่าหมาอะไรหน้าตาน่าเกลียดมาก ไม่เห็นมีความน่ารักตรงไหนเลยยังไงชีวิตนี้ก็จะไม่มีวันเลี้ยงหมาพันธุ์นี้แน่นอนจนวันนึงมีคนมาบอกมีลูกหมาเค้าให้ฟรีออกลูกมา 7 ตัว เราก็ดีใจอยากได้ก็เลยไปขอดูพอรู้ว่าเป็นลูกพิทบู rednose เราก็เลยไม่อยากได้แล้วแต่พอไปถึงเห็นลูกหมาผอม แห้ง ตัวเล็ก จะตายอยู่แล้วเจ้าของหมาเค้าก็เลยบอกว่าพอดีหมาเค้าเป็นพี่น้องกันแล้วผสมพันธุ์กันเองพอลูกออกมาก็เลยเป็นแบบนี้เค้าก็บอกว่าน้องเอาไปเลี้ยงให้หมดเลยสิพี่ให้เราก็บอกไม่ไหวหรอกตั้งหลายตัวด้วยความสงสารก็เลยขอเค้ามา 2 ตัว ผู้ กะ เมีย เลี้ยงจนมันอ้วน แข็งแรง แล้วก็มีคนมาขโมยตัวผู้ไปเราร้องไห้เสียใจมากเพราะรักมันมาก ส่วนอีกตัวก็ไม่ยอมกินข้าวผอมโทรมจนเราทนไม่ไหวเลยเปิดเว็บ พิทบูโซนเลยยอมซื้อลูกหมาพิทบูตัวผู้มาใหม่อีก 1 ตัว ตั้งชื่อว่า โลมา เลี้ยงจนทุกวันนี้ขาดมันไม่ได้เลยแม้แต่วันเดียว นอนด้วยกัน เที่ยวด้วยกันจนวันนี้โลมาพิสูจน์ให้เราเห็นแล้วว่าพิทบููน่ารักมากจริง ๆ วันนี้เราชอบพิทบูเป็นชีวิตจิตใจ
  • ไม่จำเป็นไม่ต้องตั้งกระทู้ก็ได้ครับ เดี๋ยวกระทู้ดีๆตกหน้าหมดครับ
  • ไม่เข้าใจที่คุณพูด
  • boycamp_009 10:37AM Permalink
    ไม่จำเป็นไม่ต้องตั้งกระทู้ก็ได้ครับ เดี๋ยวกระทู้ดีๆตกหน้าหมดครับ

ผมว่าคุณก็ใจแคบเกิน

เค้าแค่อยากจะแชร์ประสบการณ์ ถ้าคุณรักพิทบูลจริง ไม่ภูมิใจเหรอครับ? ที่มีคนเห็นคุณค่าของสายพันธุ์ที่สุดยอดนี้ขึ้นอีกคน

กระทู้ดีๆตกหน้า ถ้าตั้งใจใฝ่หาความรู้จริง ก็กดย้อนไปดูสิครับ ผมยังกดย้อนทีละหลายหน้า กระทู้มันตกหน้าทุกวันอยู่แล้วล่ะครับ

ด้วยความเคารพ
  • ขอบคุณคะที่เข้าใจความรู้สึกของเรา
  • เราเลี้ยงของเราเราก็แค่อยากแสดงความรู้สึกที่เรามีต่อน้องหมาแค่นั้นเองผิดด้วยหรอคะ
  • อ่านดีๆจะเข้าใจครับว่า ทุกๆท่านจะคล้ายๆตอนจบ (วันนี้เราชอบพิทบูเป็นชีวิตจิตใจ)
  • มีกระทู้แบบนี้ก็ดีนะครับ จะเครียดกันไปทําไมเยอะแยะ ผมเข้าใจในสิ่งที่คุณบรรยายครับ มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังได้ครับ
  • มันทำให้เราคิดถึงเมื่อห่างไกล
  • ผมอยากดูกระทู้ดีที่คุณboycamp_009 ตั้งจัง
  • GHOST 11:26AM Permalink
    มีกระทู้แบบนี้ก็ดีนะครับ จะเครียดกันไปทําไมเยอะแยะ ผมเข้าใจในสิ่งที่คุณบรรยายครับ มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังได้ครับ
    ---------------------------------------------
    ใช่ครับน้าผี
  • เราก็เคยมีความรู้สสึกเหมือนคุณPatwaree หมาอะไรน่าตาน่าเกลียดยิ่งมีข่าวยิ่งไม่ชอบใหญ่
    แต่ตอนนี้พอได้เลี้ยงก็หลงรักมันมากกกก

แล้วกะทู้นี้ไม่ดีตรงไหนหรอคะ คุณboycamp_009
  • ผมขอโทษครับ พอดีผมเล่นที่ร้านแล้วไม่ได้ Sing out ไม่รู้ใครใช้ไอพีผม ผมขอโทษมานะที่นี้ด้วยครับ
  • รู้สึก ดีด้วยก๊าฟฟฟฟ
  • ผมขอโทษครับ พอดีผมเล่นที่ร้านแล้วไม่ได้ Sing out ไม่รู้ใครใช้ไอพีผม ผมขอโทษมานะที่นี้ด้วยครับ
    ----------------
    เชื่อดีมั๊ย -*- ปลาไหลเปล่าว้ะเหอะๆๆ
  • อย่างน้อยผมก็ยังกล้าออกมาขอโทษ ยังดีกว่าคนบางคนที่รู้ว่าตัวเองผิดแล้วยังไม่กล้าออกมาขอโทษ
  • แล้วตัวเมียเป็นไงบ้างครับเล่าต่อครับ
  • เมื่อวานหมาที่บ้านกัดกัน พันธุ์ทางกัดกับลาบาดอร์ เลือดสาด แม่เลยรู้สึกกลัว เพราะถ้าเจ้าพิทบูลที่เพิ่งได้มาใหม่ (ตอนนี้ 8 เดือน) โตเต็มที่ กัดเป็นเมื่อไหร่ ไม่รู้ว่าตัวอื่นจะเป็นยังไง เลยลงมติว่า จะหาเจ้าของใหม่ให้เขา เศร้าอ่ะ ยิ่งพอได้อ่านกระทู้นี้ ก็เริ่มลังเลแล้วสิครับ
    อยากถามทุกท่านว่า เขาสามารถอยู่ร่วมกับพันธุ์อื่นๆได้ไหมอ่ะครับ
  • อย่างน้อยผมก็ยังกล้าออกมาขอโทษ ยังดีกว่าคนบางคนที่รู้ว่าตัวเองผิดแล้วยังไม่กล้าออกมาขอโทษ
    ---------
    งี้เค้าเรียกแถ แต่ว่าดีแล้วจ้า
  • ดีครับ เพื่อคนทั่วไปได้อ่านจะได้เปลียนมุมมองต่อพิทบูล
  • ตอบผี การเลี้ยงหมารวมกันต้องดู เพศ อายุ และความเป็นจ่าฝูงของเจ้า
    ถ้าไม่เซียนแนะนำแยกเลี้ยงครับจะได้ไม่เกิดปัญหาตามมาให้ปวดหัว
  • ผมว่าดีนะมีอ่านแบบนี้บ่อยๆ
  • holdmyown 10:55AM Permalink
    พูดถูกครับ
  • ไม่ต้องขอโทษก็ได้คะไม่ได้โกรธแค่น้อยใจ
  • น้องหมาตอนนี้กำลังน่ารักเลยคะเลี้ยงไปเลี้ยงมานึกว่ามาชิวาวาซะอีก
  • ปีใหม่นี้จะพาน้องหมาไปเที่ยวเกาะกูดคะอยากให้น้องได้ไปเล่นน้ำทะเล
  • กระทู้แบบนี้ผมว่ามันทำให้คนที่ยังไม่เข้าใจในpitbullได้รับรู้ในมุมที่เป็นบวกมากขึ้นนะครับ

เมื่อคืนแม่งก้อออกข่าวกัดเด็กตายไปอีกแล้ว
  • คนเรามักจะมองแต่ข้อเสียแต่ลืมมองว่ามันอาจจะไม่ได้เป็นหมาเกเรทุกตัวหลอกคะ หมาก็เหมือนคนมีทั้งคนดีและคนไม่ดี
  • วันนี้ตั้งไปกี่กระทู้แล้วครับ ตอนนี้ที่นับได้ 3 แล้ว
  • ก็นานๆจะว่างเล่นสะทีก็เลยถามเยอะหน่อยผิดด้วยหรอไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนนี่คะ
  • mrworathep 2:53AM Permalink

ตอบผี การเลี้ยงหมารวมกันต้องดู เพศ อายุ และความเป็นจ่าฝูงของเจ้า
    ถ้าไม่เซียนแนะนำแยกเลี้ยงครับจะได้ไม่เกิดปัญหาตามมาให้ปวดหัว
    แล้วค่อยหาหนังสือเฉพาะทางสายพันธุ์มาอ่าน
    กับหนังสือเทคนิคการฝึกแบบต่างๆ

ปล.ถ้ามีห้องแชตเหมือนแต่ก่อนจะมีเซียนสิงสถิตอยู่เยอะ ส่วนตัวผมใช่อ่านหนังสือกับปรึกษาเซียน
  • ขอบคุณครับ คุณ mrworathep เดี๋ยวผมลองหาหนังสือมาอ่านดูครับ
  • ผมก็อ่านครับ ผมชอบนะ
    มันเปลี่ยนทัศนคติเกี่ยวกับการเลี้ยงหมาของผมไปเลยimage
    ไฟล์แนบ
    ซีซ่า.jpg 12K
  • นี้แหล่ะครับพี่น้อง สองเล่มนี้เลยครับ
    คุณจะเข้าใจอะไรมากขึ้น
    สุนัขทุกตัวมีพื้นฐานเหมือนกันหมด

ปล.สุนัขจะดีจะร้ายอยู่ที่คนเลี้ยง
  • ตอนนี้เล่ม3ภาษาไทยออกมาซักพักแล้ว "สุนัขหนึ่งในสมาชิกครอบครัว" เมืองนอกออกเล่ม4เล่ม5ไปแล้ว
    ชื่อน่าจะประมาณนี้ครับถ้าจำไม่ผิด
    ให้อ่านซีซ่าร์ เวย์ก่อนเป็นเล่มแรกนะครับ มันเป็นเล่มปูพื้นฐานแนวคิดทั้งหมด
  • เล่ม 3 คุณ Khupuu ได้มีไว้ในครอบครองยังครับ
    ผมยังไม่ได้มีไว้ในครอบครองเลย
    แนวความคิดดีไหมครับ
  • มีแล้วครับ
    เนื้อหาดีเหมือนเดิม แต่เล่มนี้จะสอดแทรกแนวคิดหมาเป็นครอบครัวเข้าไปครับ
    หมาเป็นหมา ไม่ใช่ลูกมนุษย์ แต่มันก็มีความสำคัญเป็นหนึ่งในครอบครัวเรา
    ทำไมเราควรให้ความสำคัญกับหมา อะไรทำนองนี้ร่ะครับ
    แต่ผมว่าเล่ม1สำคัญมากที่สุด เล่มที่เหลือเป็นส่วนเสริม ยังไงก็ตามหาซีซ่า เวย์มาอ่านก่อนนะครับ
  • อ่านแล้วเข้าใจหมาขึ้นเยอะเลยครับ
    ก่อนที่เราจะรับหมามาเลี้ยงซักตัวต้องคิดมากๆ คิดให้ดีนะครับ
    เพราะมันต้องอยู่กับเราเป็น10ปี เจ้าของต้องพร้อมที่จะเสียสละเวลาให้มันด้วยครับ
    หนังสือเล่มนี้จะทำให้เข้าใจอะไรอีกเยอะ เลี้ยงหมาต้องอุธิตตัว ถ้าไม่พร้อมที่จะเสียสละเป็นเวลา10ปี ก็อย่าหามาเลี้ยงเลยครับ

หามาอ่านกันให้ได้นะครับเพื่อนๆทุกท่าน
  • กระทู้เดียวเเล้วถามทีเดวได้ไหม๋

เข้าใจไหม๋ ว่ากระทู้อื่นเค้าตกหมดเเล้วววววววววววววววววววววววววววว
  • เรื่องแบบนี้แหละครับน่าอ่านน่าโพสสิ่งดีดีเกี่ยวกับพิทอ่านแล้วรู้สึกดี เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้และเพื่อนๆชาวพิทที่รักพิทด้วยใจจริงน่ะครับ
  • ผีควาย ห่วงแต่กระู้ทู้ ตก ควาย ไม่สนใจสิ่งที่นำเสนอเลย
  • มีขายที่ไหนหรอครับหาไม่เคยเจอ
  • SE-ED ก็น่าจะมีนะครับ ถ้าไม่มีก็สั่งจองให้สาขาเอามาก็ได้ครับ
  • ซีเอ็ดมีครับ สั่งให้มาส่งที่บ้านเลยก็ได้
    สั่งออนไลน์เลย
  • ส่วนมากพวกขายลูกหมา มันกลัวกระทู้ตก
    คนทีีรักสุนัขอยากคุยแชร์ประสบการณ์กัน
    มันว่าตั้งกระทู้รก เฮ้อ
  • เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ค่ะ หมาอะไรหน้าตาไม่น่ารัก ไม่น่ากอดเลย แต่พอนานวันเข้ากลายเป็นเราที่ขาดมันไม่ได้ ตอนนี้น้องพิทที่บ้านอายุได้่ 4 เดือนกว่า กำลังซนเลยค่ะ ตอนแรกที่เอามาเลี้ยงพ่อกับแม่ไม่ค่อยชอบมันค่ะ แต่ตอนนี้ปีโป้กลายเป็นขวัญใจไปล่ะ ด้วยความน่ารัก+ ขี้อ้อน อยากให้คนทั่วไปที่มองพิลบูลว่าเป็นสุนัขดุ ชอบกัดคนตาย เปิดใจให้กว้างเพราะไม่ว่าสุนัขพันธุ์ใหนก็ตามมีสิทธิ์กันคนตายได้ทั้งนั้น ไม่เฉพาะแต่พิทบูลเท่านั้นไม่แน่นะในอนาคตชิวา่ว่า อาจกัดคนตายก็ได้ใครจะรู้
  • GHOST สิงหาคม 19 Permalink
    ผมขอโทษครับ พอดีผมเล่นที่ร้านแล้วไม่ได้ Sing out ไม่รู้ใครใช้ไอพีผม ผมขอโทษมานะที่นี้ด้วยครับ
    .........
    แล้วทำไมไม่เสือก login ขอโทษวะ
  • พูดตรงๆเลยนะ เค้าเรียกเสียโง่ เวลาที่เรา login เล่นแล้วเราปิดเวบพอเปิดใหม่มันจะ login อัตโนมัติทันที ทำให้คนที่ว่าคนอื่นไม่ทันมองเพราะคิดว่าตนเองยังไม่ได้ login พอพิมพ์ๆไปก้อแสดงความเห็นเลย ไม่ทันยั้งคิดก้อส่งข้อความทันที โดนกันมาเยอะแล้ว ปล่อยไก่ตัวโตๆ