ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สมาชิกใหม่ ขอถาม
  • สวัสดีคะ ชื่อ เบล นะค่ะ

ตอนนี้กำลังได้น้องหมามาใหม่ เเต่ยังไม่ได้ไปรับเพราะรอน้องหมาอดนมก่อน (bully)

เรื่องก้อคือว่า บริเวณหน้าบ้านมันชอบมีหมาอื่นมาขี้ไว้ทุกวัน (คือลักษณะบ้านเป็นชุมชนไม่มีรั้วกั่น)

หาวิธีมาแก้เเล้วก้อไม่หาย ไม่ว่าจะเป็นเอาน้ำส้มสายชูมาลาด พริกผงโรย วิกซอมาขัด ขวดน้ำมาตั้ง

ก้อไม่วายที่มันจะเข้ามาขี้ เบลเลยกลัวว่าเวลาไปรับมาหมามาเลี้ยงที่บ้านมันจะไม่หวงพื้นที่เพราะไม่ใช่กลิ่น

ของมัน ไม่รู้จะแก้ยังไง กังวลมากคะ ใครมีวิธี ช่วยตอบทีนะคะ ขอบคุณค่ะ

:029:
  • หนังติ๊กครับ
  • โหยย น้าผี มือไม่เเม่นคะ
  • หมาส่วนใหญ่ รักถิ่นที่อยู่ อยู่แล้ว
    หมาได้มา ตัวผู้หรือตัวเมียครับ เพราะมีส่วนในการแสดงพฤติกรรม
    แต่จะเมื่อไหร่ อย่างไร ก็ต้องขึ้นอยู่กับสายพันธุ์และการเลี้ยงดูด้วยครับ
    จริงๆเรื่องนี้ไม่น่ากังวล ไม่ต้องคิดมากครับ
  • ปืนลูกซองครับ ไม่แม่นก็โดนได้ ถ้าคิดจะเอาไปไล่หมาตัวอื่น ผมคิดว่าไม่ควรเอาหมาตัวเล็กมาเลี้ยงแบบปล่อยโดนไม่มีรั้วเลี้ยงหมาเราก็โดนรังแกอยู่ดีไม่ว่าจะเป้นพันธุ์อะไร
  • คุณ Auun เป็นbully เพศผู้ คะ

เเล้วการเลี้ยงดู ต้องเป็นเเบบไหน๋หร๋อคะ ?

ขอคำชี้เเนะด้วยค่ะ เพื่อเป็นประโยช เเก่ มือใหม่อย่างนู๋

( เลี้ยงพิทบลู เป็นครั้งเเรก )

ขอบคุณ คะ

คุณ vee2496 โหยย จะไปเอาปืนมาจากไหน๋ ยังไม่เคยจับปืนด้วยซ้ำไป ไม่ได้โหดขนาดนั้นคะ ^^
  • ลองอ่านในกระทู้นี้ดูครับ

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/19791/อยากทราบลักษณะนิสัยของพิทบูลครับ/p1

บูลลี่อาจไม่จี้ดเท่าพิทบูล ต้องดูที่พ่อและแม่ว่า มีนิสัยอย่างไรถ้าไม่ขี้กลัวหรือว่ามีนิสัยก้าวร้าว ลูกหมาโตขึ้นหวงที่อยู่แน่นอน ยิ่งเป็นตัวผู้ไม่ต้องเป็นห่วง
  • แค่ขี้หน้าบ้านจะเอากันถึงตายเลยรึ5555
    หมาอื่นไม่ใช่ว่าเห็นพิทแล้วมันจะกลัวเลยนะ แต่ถ้ามันโดนไปทีเดียวมันจะจำจนตายแล้วก็ระวังไอ้พวกเจ้าของหมาตัวใหญ่ๆให้ดีไอ้พวกนี้ชอบลองของยุหมาตัวเองให้มาลองกับพิท
  • ไปซื้อเลนเนสแล้วยัดใส่ลูกชิ้น เอาให้หมาที่มาขี้กิน แล้วปัญหานี้จะหมดไป
  • ลองยากันหมาเยี่ยวที่ใช้ใส่ยางรถรึยังครับ ผสมน้ำแล้วราดไปที่มันเคยมาอึครับ
  • ปืนบีบีกันก็ได้ครับ
  • ไปหาซื้อหนังสือมาอ่านครับ
    แนะนำ ซีซ่า มิลาน เล่มคู่ปกแข็ง ประมาณ 800 บาท
    จะได้ทราบถึงธรรมชาติของสุนัขโดยทั่วไป
    แล้วค่อยมาเจาะจงเฉพาะพันธุ์อย่างพิพทบูล
    เทคนิคการเลี้ยงแบบต่างๆ

ปล.รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง
  • คุณกำลังจะเดินผิดหากไม่วังนะครับ ^ ^

ความคิดส่วนตัวผมไม่เกี่ยวกับใครนะ

พื้นที่ไม่มีรั้ว และคุณกลัวหมาไม่หวงพื้นที่ ... ต้องระวังความคิดและสถานที่เลี้ยงของคุณด้วยนะครับ

หลายๆตัวอย่างที่บ้านเลี้ยงพิทบูล แล้วพอโตขึ้นเจ้าพิทไปส้รางปัยหารบกวนข้างบ้านจนมีเรื่องราวบ่อยครั้ง บางรายต้องเอาหมามาแจก บางรายต้องบริจาค เป็นอันจบสิ้นในบัดดลครับ

ก่อนอื่นคุณหารั้วรอบขอบชิดและฝึกดูแลนิสัยเค้าแต่เด็กๆ ให้มีวินัยและเชื่อฟังคุณให้ดีที่สุดนะครับ หาอ่านความรู้การฝึกสุนัขได้ในเวปนี้เลย

ส่วนอีกปัยหาที่จะตามมาของคุณ ก็ คือ ..... การที่คุณกังวลว่าหมาจะไม่หวงพื้นที่ เท่ากับคุณสอนให้พิทบูลกร้าวร้าวไปในตัว หรือจี๊ดเร็วขึ้นนั่นเองครับ

คุณอาจไม่สอนโดยตรง แต่หากแค่คุณไล่หมาหน้าบ้าน อาการแบบนี้ก็จะทำให้หมาคุณจดจำคุณแล้วครับ และต่อไปไม่ต้องกลัวว่าเค้าจะไม่หวง แค่ตัวไหนมาเดินเฉียดหน้าบ้าน หมาคุณก็อาจจะระห่ำและคลั่งแบบสุดๆก็เป็นได้ครับ

พยายามอย่าปลูกฝังอะไรที่กราวร้าวให้เค้าในวัยเด็ก ของบองอย่างเค้าอาจจะซึมซับโดยคุรไม่รู้ตัว และนำมาซึ่งปัยหาในที่สุด และจุดจบแบบต้องจากระหว่างคุณและหมาครับ

เคยเห็นมาเยอะ เลยขออณุญาตบอกคุณด้วยความหวังดีครับ

เอาใจช่วยครับ

image
    ไฟล์แนบ
    DSCF8031_resize.JPG 82K
  • บ้านไม่มีรั้ว ระวังคนแถวๆนั้น เค้าจะว่าเอานะครับ อาจจะเป็นอันตรายกับเด็กได้นะครับ
    ผมว่าทางที่ดี ควรจะทำรั้วที่บ้านให้มิดชิดหน่อยก็ดีครับ ต่อไปก็อยู่ที่การฝึกของคุณเจ้าของแล้วหล่ะครับ ว่าจะทำให้สุนัขทำตามคำสั่งและเชื่อฟังได้มากแค่ไหน ผมว่าอันนี้สำคัญมาก และต้องถามตัวเองด้วยครับว่าพร้อม รึ ยังที่จะเลี้ยงพิท ไม่ใช่ว่าเอามาเท่ๆ อวดชาวบ้าน เดี๋ยวมันจะกลายเป็นปัญหาใหญ่เลยครับ
  • joe_resort
    รูป หมาคุนหรอคับ โคตรโดน เรย ชอบหมาดึงหน้าแบบนี้มากๆ :o040:
  • ค่อยๆ หั้ย หมาเรากิน พื้นที่ไปเรื่อยๆคับ แต่ส่วนใหญ่นะครับ พิทบูล เป็นหมา ที่ หมาเหมือนกันจะกลัวครับเป็นหมาที่น่าเกรงขามสำหรับหมาเหมือนกันครับ งงไหม ...?
  • เปนไงหว่า หมาดึงหน้า ^ ^ อิอิ

ชื่อเจ้าฮิปโปครับ